ผู้เขียน หัวข้อ: กรรม.....ผมน่าจะคิดผิด.....  (อ่าน 10391 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: กรรม.....ผมน่าจะคิดผิด.....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 20:55:24 »
ผมว่าเอารถกระบะดีกว่าครับแล้วห้ามแต่งด้วยครับของแบบนี้มันขึ่นอยู่จิตสำนึกครับของผมเองมีใบขับขึ่ตอนอายุ24ครับเคยขับรถความเร็วที่160กิโลเมตรต่อชัวโมงครับแต่ถ้าขับเกินกว่านันคงไม่ไหวครับเพราะว่ากลัวว่าจะคุมไม่อยู่ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Re: กรรม.....ผมน่าจะคิดผิด.....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 21:34:42 »
ผมคิดว่า

หารถดีๆ ที่ช่วยป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุง่ายๆ
หรือ ช่วยลดการสูญเสีย เมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว
จะเหมาะสมกว่าครับ

เรื่องขับเร็ว มันเป็นสันดานครับ แก้ไม่ได้หรอก
เพียงแต่ถ้ามีอายุมากขึ้น จำนวนการขับเร็ว ก็จะลดความถี่ลงเท่านั้นเอง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 22:31:51 »
ไม่รู้จะเอามาอ่านไม แต่เปลี่ยนรถไปก็เท่านั้นผมว่า

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่คน คิดได้รึป่าวแค่นั้นเอง

ส่วนตัวผมว่า เขาคิดไม่เป็น ยังไม่โตพอจะคิดได้เอง ตัดสินใจไม่ได้

ส่วนให้ใช้วันละ 400 แยกส่วนมันเยอะไป ลองให้เงินใช้รายเดือน ให้จัดสรรปันส่วนเอาเอง

ให้ฝึกคิด ว่าค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน

ถ้าแค่นี้ยังคิดไม่ได้ก็เอารถคืน และผมว่า ควรจะมีรถใช้ส่วนตัวเมื่อ 20 ขึ้นไปแล้วครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 22:35:56 »
 ตอนเป็นวัยรุ่นได้รถมาขับไปเรียน  พ่อผมบอกว่าถ้าชนก็ไม่มีให้ใช้น่ะนั่งรถเมย์ไปเอา ผมเลยไม่ได้กล้าขับเร็วมากเท่าไหร่จะเร็วก็ต้องโล่งจริงไม่เกิน140

กลัวไม่มีรถใช้ไปเรียนมหาลัย ถึงตอนนี้อายุ30ก็ไม่เคยขับเร็วมากก็ยังคงฝังใจก็ไม่มีรถใช้กลัวเสียเวลาๆทั้งๆที่มีหลายคันแต่ก็กังวล

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 22:44:25 »
ความคิดจะให้ใช้กระบะแทนนี่ ผมว่ายิ่งเพิ่มความเสี่ยง กระบะทุกวันนี้วิ่งแตะ 200 แต่ระบบเซฟตี้ของตัวรถ ห่างซาฟคนละเรื่อง
คงต้องปรับที่การขับขี่เป็นหลัก เน้นที่การพูดคุย ตามความเห็นด้านบนๆ

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 00:35:56 »
อยู่ที่คนขับครับ ผมเองก็เข้าใจเพราะได้ e90 มาตอนปี1 เหมือนกัน แต่ผมเป็นคนไม่ชอบขับเร็วนะเพราะมีคนเคยบอกว่าขับแว้นแบบนี้รู้กำพืดหมด555 ตั้งแต่นั้นมาชอบขับลอยตัวหล่อๆแทนครับ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 02:43:49 »
ผมว่าใช้saabดีแล้วครับ อย่าเปลี่ยนเลย ถ้าเค้าจะขับรถเร็ว ขับคันไหนก็ขับเร็วอยู่ดี แต่ถามว่ามีผลมั้ยถ้าจะทำให้ขับช้าลง มันก็อาจจะช่วยลดลงบ้าง

อีกอย่างที่ผมมองคือ เค้ายังอยู่ในวัยคึกคะนอง เป็นธรรมดาที่อาจจะขับเร็ว แต่ประสบการณ์จะเป็นตัวสอนเค้าเองครับ ที่สำคัญคือทักษะการควบคุมบังคับรถ หรือพูดง่ายๆคือ คุณพอจะทราบมั้ยว่าลูกคุณมีทักษะหรือประสบการณ์อยู่ในระดับไหน เคยเจอเหตุการณ์คับขันมาบ้างมั้ย แล้วแก้สถานะการณ์มาได้อย่างไร ตรงนี้สำคัญไม่แพ้กัน ที่สมาชิกแนะนำคอร์ส driving exprerience น่าสนใจมากๆ อย่างน้อยก็ช่วยให้แก้ไขสถานะการณ์ในยามฉุกเฉินได้

แต่ที่คุณเล่ามาผมเชื่ออยู่อย่างนึงคือ เค้าบอกปกติก็ขับธรรมดา ทั่วๆไป 120 ก็เป็นความเร็วในระดับที่อยู่ในจุดที่ผมเองมองว่าไม่ได้สูงมากนัก แต่ที่ขับถึง220ก็เพราะแค่ลองเทสรถดูเฉยๆ

ประโยคนี้ผมพอเข้าใจอารมณ์ คือบางทีเจอถนนดีๆโล่ง อยากลองรถดูว่ามันจะวิ่งได้สักเท่าไหร่ ก็ลองแค่พอให้รู้แค่ครั้งนั้นครั้งเดียว เพราะคุณไปถามว่า "เคยขับสูงสุดเท่าไหร่" เค้าก็ตอบมาตามความจริง  แต่ในชีวิตประจำวันทั่วไปเค้าก็ใช้ความเร็วปกตินั่นแหละ ก็120ตามที่ลูกคุณบอกครับ ลึกๆผมว่าเค้าก็รักชีวิตตัวเองครับ

อีกอย่างที่น่าสนใจคือกลุ่มเพื่อนของลูกคุณครับ ว่าเค้าใช้รถอะไรกัน มีรถขับกันทุกคนมั้ย แต่งรถรึเปล่า ถ้าคำตอบคือใช้รถทั่วไป รถstandardไม่ใช่กลุ่มรถแรงหรือรถซิ่ง ก็จะสบายใจได้ไปอย่างนึง ว่าอย่างน้อยลูกคุณก็ไม่ได้อยู่ในกลุ่มที่ชอบขับรถเร็วหรือมีแนวโน้มที่จะซิ่งรถกับเพื่อน

สุดท้ายแล้วอยู่ที่คุณจะเชื่อที่ลูกคุณพูดมั้ย เพราะลึกๆแล้วไม่มีใครรู้จักตัวตนที่แท้จริงของลูกคุณได้ดีเท่ากับตัวคุณครับ

ปล.เป็นการแสดงความคิดในมุมมองของผมนะครับ ผมเองก็ขับรถตั้งแต่มีใบขับขี่อายุ18จนปัจจุบัน30 ก็ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุใดๆครับ เรียกได้ว่าก็ผ่านช่วงเวลาอยากรู้อยากลองมาเหมือนกัน เลยมาแชร์ความคิดเห็นให้ฟังครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 02:48:16 »
Saab 9-3 2.0T 175 แรงม้า วัยรุ่นส่วนใหญ่ยิ่งให้รถแรงยิ่งคะนองครับ ความปลอดภัยแทบไม่นึกถึง ถ้าผมเป็นคุณและรู้ว่าลูกขับเร็วถึง 220 ผมจะไปหา tuner มา flash ecu ล็อคความเร็วครับ ล็อคไว้ซัก 130 (ไม่รู้ว่ารุ่นนี้ล็อคความเร็วได้รึเปล่า) ลองโทรถาม 3 เจ้านี้ดูครับ

https://www.facebook.com/FlashEcuVtuner
https://www.facebook.com/GettunedTuningService
https://www.facebook.com/VichaiEcuFlash
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 02:49:57 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 08:22:41 »
Saab 9-3 2.0T 175 แรงม้า วัยรุ่นส่วนใหญ่ยิ่งให้รถแรงยิ่งคะนองครับ ความปลอดภัยแทบไม่นึกถึง ถ้าผมเป็นคุณและรู้ว่าลูกขับเร็วถึง 220 ผมจะไปหา tuner มา flash ecu ล็อคความเร็วครับ ล็อคไว้ซัก 130 (ไม่รู้ว่ารุ่นนี้ล็อคความเร็วได้รึเปล่า) ลองโทรถาม 3 เจ้านี้ดูครับ

https://www.facebook.com/FlashEcuVtuner
https://www.facebook.com/GettunedTuningService
https://www.facebook.com/VichaiEcuFlash

ขอให้ข้อมูลเพื่อแก้ไขครับ
          93ss 2.0 t และ  2.0T  ในเมืองไทย  ไม่เหมือนเมืองนอก  สเป็ค175 เป็นของมาตรฐานเมืองนอก  แต่เมืองไทย  ไม่ว่าจะเป็น t หรือ T จะใช้กล่องตัวเดียวกัน คือ 195 ม้า  ของเฮิร์ท ถ้าเป็น aero  จะเป็น 220 ม้า

ส่วนการจำกัดความเร็ว  สามารถทำได้  เคยทำช่วงแรก ๆที่เขาใช้  ตอนหลังกังวลเผื่อมีการเร่งแซง หรือมีความจำเป็นต้องใช้  มันทำไม่ได้  จึงกลับมาปล่อยเหมือนเดิม  ประมาณนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 09:13:03 »
ให้คำแนะนำที่ถูกต้อง ดีกว่าไปจำกัดเค้า ดีกว่านะครับ ....
และผมเชื่อว่า น้องเค้าคงไม่ขับ 220 ตลอดเวลาที่ใช้รถหรอกครับ ...

นึกถึงเราตอนเด็ก ความคึกคะนอง มีอยู่แล้วครับ แล้วยิ่งไปกับเพื่อนด้วย แรงยุมา แรงส่งมี กดมิดสิครับ ทั้งมุดทั้งปาด ....

แนะนำพูดคุย ให้เค้ามีสติ กับการขับรถดีกว่าว่าอะไรควร ไม่ควร ...

ไม่ใช่ไปจำกัดที่อุปกรณ์ รถวิ่งได้ 220 ไปล๊อคให้เหลือ 180
รถแรงไป แล้วไปหารถที่มีกำลังลดลง แต่รถพวกนี้ ช่วงล่าง ความปลอดภัยก็ตามราคา ชนที่ความเร็ว 80 ไม่รอดเยอะแยะนะครับ ...

ขับ Saab ดีแล้วครับ ที่เหลือ คือสร้างภูมิคุ้มกันด้านความคิดและทัศนคติ ครับ อันนี้จะปลอดภัยกว่ามีถุงลม 8 ใบซะอีก ....

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 09:26:34 »
เข้ามาบอกอีกที ระวังการเลี้ยงลูกแบบ พ่อแม่รักแกฉัน นะคะ อายุ18 ได้วันละ 400 ค่าอื่นๆต่างหาก รวมๆแล้วเดือนนึงได้รายได้มากว่าเด็กป.ตรีทำงานอีก หลายๆคนตอนอายุเท่านี้ยังได้เงินกันไม่เท่าไหร่เองแถมยังขึ้นรถเมล์รถตู้ไปเรียน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:19:29 »
วัยนี้ ห้ามไปก็ไม่ฟังหรอกครับ แล้วแต่เค้า ว่าคิดได้มากแค่ไหน

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:29:06 »
วัยนั้น ใครๆก็เป็นครับ ก็ปล่อยเรียนรู้ไปด้วยตัวเอง ผมว่าลองพยายามสอนเทคนิคเพิ่มดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่าไปแก้ที่อุปกรณ์ครับ
ไม่ก็ ถ้าได้ใบจับความเร็วมา ก็งดค่าขนมเท่ากับที่โดนไป ดีมั๊ยครับ ฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ SUBzero

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:28:27 »
ถ้าทำอะไรไม่ได้ คิดเสียว่าเป็นกรรม  ส่วนตัวผมปัญหาคล้ายกัน f10 ถามว่าขับเท่าไหร่ครับ topเลยพ่อ ลองดูว่าได้เท่าไหร่อยากรู้ครับ จะนิ่งเหมือน ev มั้ย แต่ปกติถนนโล่งๆก็แค่ร้อยสี่ร้อยห้าครับพ่อ
ผมคิดในใจ เวรละซิ เลยบอกเค้าว่ารถพังซ่อมได้ แต่คนตายแล้วตายเลย พิการแล้วพิการเลย คำตอบคือครับพ่อจะช้าลง แต่ก็เห็นกินน้ำมันมากกว่าผมขับอยู่
เลยแก้โดยซื้อ civic rs ให้ครับ หลังใช้ไปสามสี่วันเลยถามว่าใช้ดีมั้ย? ก็ดีครับ ร้อยสี่ก็ไม่กล้าไปต่อแล้วครับเสียวเหมือนเหมือนรถลอยอยู่บนถนนเลยครับ จบกัน.

ออฟไลน์ Yamaha

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:53:12 »
ยึดรถ ไม่ให้ใช้  บอกไปตรงๆว่าขับเร็ว
ไม่ชอบคนโกหก

ผมขาโหด

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:05:34 »
ให้คำแนะนำที่ถูกต้อง ดีกว่าไปจำกัดเค้า ดีกว่านะครับ ....
และผมเชื่อว่า น้องเค้าคงไม่ขับ 220 ตลอดเวลาที่ใช้รถหรอกครับ ...

นึกถึงเราตอนเด็ก ความคึกคะนอง มีอยู่แล้วครับ แล้วยิ่งไปกับเพื่อนด้วย แรงยุมา แรงส่งมี กดมิดสิครับ ทั้งมุดทั้งปาด ....

แนะนำพูดคุย ให้เค้ามีสติ กับการขับรถดีกว่าว่าอะไรควร ไม่ควร ...

ไม่ใช่ไปจำกัดที่อุปกรณ์ รถวิ่งได้ 220 ไปล๊อคให้เหลือ 180
รถแรงไป แล้วไปหารถที่มีกำลังลดลง แต่รถพวกนี้ ช่วงล่าง ความปลอดภัยก็ตามราคา ชนที่ความเร็ว 80 ไม่รอดเยอะแยะนะครับ ...

ขับ Saab ดีแล้วครับ ที่เหลือ คือสร้างภูมิคุ้มกันด้านความคิดและทัศนคติ ครับ อันนี้จะปลอดภัยกว่ามีถุงลม 8 ใบซะอีก ....
ขอบคุณครับ...ให้เหตุผลได้ดี  ขอรับไว้พิจารณาครับ

เข้ามาบอกอีกที ระวังการเลี้ยงลูกแบบ พ่อแม่รักแกฉัน นะคะ อายุ18 ได้วันละ 400 ค่าอื่นๆต่างหาก รวมๆแล้วเดือนนึงได้รายได้มากว่าเด็กป.ตรีทำงานอีก หลายๆคนตอนอายุเท่านี้ยังได้เงินกันไม่เท่าไหร่เองแถมยังขึ้นรถเมล์รถตู้ไปเรียน

ขอบคุณครับ  ตรงนี้ก็เข้าใจ  คิดว่าให้มากไป  แต่ เห็นเพื่อนเขาได้ประมาณนั้น  ไหนจะต้องเลี้ยงข้าวเย็นแฟน  ก่อนพอไปส่งบ้าน...

....เขาไม่โกหกผม ตอบตรง ถ้าถาม  ถ้าไม่ถามก็เฉย ๆ....ผมไม่ปิดกั้น  มีแฟน  พามาบ้านได้ .. ในรถ  ผมทิ้งคอนด้อมไว้ให้ด้วย เผื่อมีอุบัติเหตุ แต่ไม่ใช่ส่งเสริม**

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:07:39 »
ใช่ครับวัยรุ่นขับคึกคะนองกว่าผู้ใหญ่

แต่จะไปให้ใช้ กระบะ 4 ประตู เขาก็ยังจะลองเหยียบมิดอยู่ดีไหมครับ

180 กระบะ กะ 220 Saab ผมว่า Saab นี่ เอาอยู่กว่ากันเยอะนะครับ

ฉนั้นสอนให้เขาเข้าใจว่าขับเร็วแต่ต้องเอาให้ชัวร์ ให้ถนนโล่งจริง มุมเสี่ยงอย่าอัด โค้งอย่า ข้างหน้ามีรถวิ่งเลนข้างๆ ยกไว้ เผื่อมันเปลี่ยนเลนออกมา

สอนด้วยว่า ถ้ารถมันหลุดแล้ว มันไปเลยนะ (ถึงจะมีระบบก็ตาม มาไวจริงๆ ก็ส่ายเหมือนกัน) ตายเลยนะ ไรงี้ครับ

ตัวผมก็ขับไว อัดสุด แต่ก็อัดเฉพาะตอนที่มั่นใจจริงๆ

มันก็ไม่ใช่แค่วัยนะครับ พ่อผม พี่ผม ก็อัดสุดเหมือนกัน เวลาลองรถ หรือถนนโล่งๆ มันเป็นนิสัยมากกว่า

ออฟไลน์ NPS2

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:31:33 »
สอนครับ เหลือจากนั้นคือปล่อย

เราเองก็เป็นอย่างนั้น

มีคนบอกเรา เราเชื่อมั้ย

กฎหมายกำหนด เราเชื่อมั้ย

เรารู้อยู่เต็มอก เราเตือนตัวเองได้มั้ย

สารพัดอ้างที่จะขับเร็ว

หลายคนทำได้ คือดีแล้ว

หลายคนยังทำไม่ได้ สุดท้ายก็คือ ต้องปล่อย
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 14:16:53 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

จะพยายามนั่นอ่านให้ละเอียด  และเลือกวิธีการ เพื่อค่อย ๆกล่อมเกลา...ครับ

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 17:23:58 »
เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 21:38:07 »
แนะนำหาโรงเรียนสอนขับรถเรียนกันแบบจริงจังไปเลย
แล้วก็จุดเปลี่ยนของผมมาอยู่ตอน ที่เติมน้ำมันเองกับออกค่าซ่อมรถเอง
ขับแรงๆไม่ถนอม พังมาต้องจ่ายซ่อมเอง เท้าเบาไปเยอะ
ถ้าพังแบบซ่อมแพง นี่เรียกมาผ่อนจ่ายรายเดือนหักค่าขนมไป

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 22:41:15 »
ตอบจากประสบการณ์ตัวเอง ที่เคยผ่านวัยคึกคะนองครับ ปัจจุบันก็ยังมีบ้าง (ตอนนี้ 24 ครับ)
มันไม่ได้เกี่ยวกับรถหรอกครับ แต่มันเกี่ยวกับวัย เพราะเพิ่งเคยมีรถเลยอยากรู้อยากลอง 
อารมณ์ร้อน ใครปาดหน้าต้องปาดคืนกลายเป็นการแข่งไปโดยปริยาย

เริ่มแรกใช้ Nissan March  ผมไม่ได้สนหรอกว่าช่วงล่างเป็นไง หรือว่าขีดจำกัดมันอยู่ตรงไหน หรือศึกษาหาข้อมูลอะไรมากมาย สิ่งเดียวที่ผมอยากรู้คือมันแรงแค่ไหน ทำยังไงจะรู้ก็ต้องลองสิครับ ตอนนั้นเปรี้ยวเลยหล่ะ  แล้วจุดเปลี่ยนก็เกิด เพราะผมเกือบโดนสิบล้อกวาดลงถนนเพราะแซงกระชั้น
(นั่นเป็นจุดเปลี่ยนครั้งแรก) ทำให้ระวังมากขึ้น  ....... แต่สงครามยังไม่จบนับศพทหารไม่ได้

ต่อมาเปลี่ยนเป็น Honda City รถแรงขึ้นช่วงล่างดีขึ้น ก็กลับมาเฟี้ยวอีก กำลังซิ่งบนทางด่วนเลย น่าจะ 160 กว่าๆได้ มีรถเปลี่ยนเลนแบบกระทันหัน
ผมเบียดกับเกาะกลางทางด่วนแบบเส้นยาแดงผ่าแปด ถ้าผมชนรถที่ตามมาข้างหลังอีกเป็น 10 คงชนต่อแน่ๆ แต่เหมือนนรกยังไม่เปิดรับเลยรอดมาได้แบบหวุดหวิด  ที่เค้าเรียกว่า ตกใจเหมือนวิญญาณออกจากร่าง มันเป็นแบบนี้นี่เอง เหตุการณ์นั้นทำให้คิดว่า เราสนุกได้แต่ไม่จำเป็นต้องเร็วเสมอไป

สุดท้ายแค่อยากบอกว่า สร้างทัศนคติและพฤติกรรมที่ถูกต้องน่าจะดีที่สุด เค้าอาจจะฟังบ้างไม่มากก็น้อย แต่เค้าจะรู้ว่าพ่อกับแม่เป็นห่วงเค้ามากที่สุด
บางทีประสบการณ์มันเป็นบทเรียนราคาแพงที่ซื้อหรือฟังจากใครไม่ได้ แม้แต่ (พ่อกับแม่) การใช้รถดีอยู่แล้วมันก็จะช่วยเซฟเวลาเกิดเหตุการณ์คับขันได้ดีมากกว่าครับ ^^

ปล.การเรียนก็พอจะช่วยได้ครับ เพราะเค้าจะมีทักษะที่ดีขึ้น แต่ถ้าคนไม่เอา 10 โรงเรียนก็ไม่มีประโยชน์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 22:51:13 โดย I-Am-Mixx »

ออฟไลน์ momola

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 22:55:15 »
ผมล่ะอิจฉาเด็กบ้านรวยสมัยจริงๆ คือแบบขับชนแล้วงัยมีประกัน มีเงินซ่อม
สมัยผม 19-20 นี้ยืมรถเค้าขับระวังสุดตัวเปลี่ยนเลนทีมองทุกกระจกเหลี่ยวหลังมองอีกรอบด้วยกลัวตกกระจกขับไม่เคยเกิน100เลย
ถ้าเกิดขับรถเค้าชนนี้ตายแน่ไม่มีเงินซ่อม
เอาใจช่วย จขกท.นะครับ เป็นพ่อ-แม่ รู้ว่าลูกขับเร็วขนาดนี้เป็นห่วงแน่ๆครับ เด็กสมัยนี้เตือนอยากด้วย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 00:52:34 »

ขอให้ข้อมูลเพื่อแก้ไขครับ
          93ss 2.0 t และ  2.0T  ในเมืองไทย  ไม่เหมือนเมืองนอก  สเป็ค175 เป็นของมาตรฐานเมืองนอก  แต่เมืองไทย  ไม่ว่าจะเป็น t หรือ T จะใช้กล่องตัวเดียวกัน คือ 195 ม้า  ของเฮิร์ท ถ้าเป็น aero  จะเป็น 220 ม้า

ส่วนการจำกัดความเร็ว  สามารถทำได้  เคยทำช่วงแรก ๆที่เขาใช้  ตอนหลังกังวลเผื่อมีการเร่งแซง หรือมีความจำเป็นต้องใช้  มันทำไม่ได้  จึงกลับมาปล่อยเหมือนเดิม  ประมาณนี้

ขอบคุณครับ

พอดีผมไปหาข้อมูลใน wiki เลยนึกว่าแค่ 175 แรงม้า ถ้าแรงม้า 195 ยิ่งน่าห่วงครับ ยกตัวอย่างผมเองเพิ่งมาขับรถช้าลงตอนอายุขึ้นเลข 3 เองครับ ส่วนเรื่อง lock ความเร็วถ้าเป็นห่วงเรื่องแซงก็เรียกลูกมาคุยตรงๆเลยครับ ว่าพ่อ lock ไว้ 130 ถ้าอยากเผื่อหน่อยก็ 140 ที่ lock ไว้เพราะเป็นห่วงลูก ถ้าจะขับไปไหน เวลาเร่งแซงให้คิดเผื่อไว้ด้วยว่าล็อคความเร็วเอาไว้ที่ 140 เอาไว้ลูกโตขึ้นกว่านี้พ่อจะปลด lock ให้ ลองคุยดูนะครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:20:59 »
เดี๋ยวสักพักเขาก็จะรู้ตัวเองครับ ผมผ่านจุดอายุ 18 มาแล้วที่ซิ่งตลอด

แต่ซิ่งไม่ได้ทุกวันหรอกครับ ชีวิตไม่ได้เร่งรีบอยู่ทุกวัน แค่อยากรู้อยากลองแค่นั้นเอง พอรู้ว่าเป็นยังไงก็จะหยุดทำ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:43:08 »
เรื่องเงินอย่าไปคิดว่าเด็กจะกลัว เขามีวิธีหาเงินมาเติมน้ำมัน
ขอเพื่อน ยืมคนอื่น จิ๊กเงินพ่อแม่

ทำให้เขารักตัวเอง รักรถ และรู้ว่าพ่อแม่รัก
น่าจะช่วยให้ลดกวามเร็วลงบ้าง 

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 08:41:53 »
1. ให้จ่ายค่าดูแลรถเอง หรือถ้าไม่ไหว ก็คนละครึ่ง หมายถึงค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าซ่อม
2. ค่าน้ำมันออกเอง
3. ทำประกันชีวิต และประกันอุบัติเหตุให้ ตอนทำ เรียกไปนั่งฟังด้วย
4. ติดกล้องหน้ารถที่บันทึกความเร็วได้ บังคับว่าห้ามปิดตลอดเวลาการขับ เพื่อตรวจสอบว่าขับไปทำอะไรมาบ้าง (อันนี้คงต้องคุยกันยาวกับลูก)

แต่ก่อนตอนเพิ่งขับรถเป็น อายุ 20-21 ผมขับสามห่วงเครื่อง 1.3 ยังขับตั้ง 140 แทบปลิว ไม่รู้ว่าทำไปได้ยังไง
ยิ่ง Saab 9-3ss ผมเคยลองบนบูรพาวิถี ผมก็ขับ 200 (ตอนนั้นอายุ 24) พอ 30 ผมก็ยังมีบ้างทีี่ขับ 150-160 ตอนนี้ 36 ขับเหลือ 120-130 (ขับรุ่นนี้เช่นกัน)  อายุมากขึ้นต้องรับผิดชอบรถเองและมีครอบครัว

แต่ที่ยังมีเร็วๆบ้าง ก็ส่วนหนึ่งเพราะรถมันดีครับ ขับเร็วก็ไม่รู้ว่าเร็ว ต้องตั้งเตือนตลอด เกิน 130 ให้ติ้งต่องๆ