ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติชอบผ่อนรถแบบบอลลูนกันไหมครับ มันคุ้มหรือเปล่า  (อ่าน 17976 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ผมถามเฉย  ๆ นะครับไม่ได้จะซื้อเองหรอก
เห็น Mini  ออกโปรมาผ่อนเดือนล่ะ 9900 บาท  หลายคนร้องว้าว   แต่ไม่ได้ดูเงื่อนไขให้ดี
คือดาวน์ 37% ผ่อน9900 / เดือน 36 เดือน งวดสุดท้าย 50%
ผมยังงงอยู่งวดสุดท้ายถ้าต้องจ่ายมันจะคุ้มกับราคารถที่เหลืืออยู่เหรอ     
คนที่เคยผ่อนแบบนี้คิดว่าเงื่อนไขแบบนี้คุ้มค่าไหม กับผู้ซื้อ 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
การผ่อนแบบบอลลูนเหมาะสำหรับคนเงินผ่อนต่อเดือนไม่เยอะครับ
และพอถึงงวดสุดท้ายก้อนใหญ่ ส่วนมากก็จะรีไฟแนนซ์ก้อนนั้นแตกย่อยไปอีกครับ

อย่างเช่นรถกระบะ ถ้าผ่อนแบบธรรมดา
ดาวน์ขั้นต่ำ จะส่งต่อเดือนประมาณหมื่นกว่า
ถ้าเป็นคนที่กินเงินเดือนเดือนละหมื่นห้าถึงหมื่นแปด
ผ่อนตามจำนวนนี้มีเหนื่อยแน่ๆ
แต่พอผ่อนแบบบอลลูน จะเหลือผ่อนเดือนละหกถึงเจ็ดพันบาท
ช่วยให้สามารถผ่อนได้แบบไม่เหนื่อยและหนักตัวเองจนเกินไป

แต่การผ่อนแบบนี้ต้องยอมรับจำนวนดอกที่เยอะกว่าแบบปกติครับ
และงวดสุดท้ายค่อยมารีไฟแนนซ์อีกที
รวมๆแล้วอาจใช้เวลาผ่อนนานกว่าปกติ
และดอกเบี้ยเยอะขึ้นมาก

ซึ่งคนที่จะผ่อนแบบบอลลูน เขายอมรับเงื่อนไขนี้อยู่แล้ว

ถามว่าคุ้มมั้ย
ถ้ามีเงินเยอะผ่อนได้สบายๆโปรนี้ก็จะไม่คุ้ม
ส่วนคนมีเงินผ่อนไม่เยอะก็ไม่คุ้มครับ
แต่เขาเลือกบางอย่างไม่ได้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่คุ้มครับ

สถาบันการเงินเขาคำนวณ อัตราดอกเบี้ยปัจจุบันและอนาคตกระทบยอดกันกับดอกเงินฝาก ค่าเสื่อม และบวกกำไรไว้เรียบร้อย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
สมัยก่อนผมคิดเล่นๆ ว่า

ถ้าใช้อรรถประโยชน์รถหาเงินได้ และพร้อมเปลี่ยนรถบ่อยๆ
สำหรับแบรนด์เจ้าตลาดระดับ C-Seg หรือกระบะที่ราคาไม่ตกมาก
ผมว่ามันอาจจะเหมาะก็ได้ เพราะมันทำให้ผ่อนงวดนึงลดลงไปครึ่งๆ

ขอให้ดาวน์งวดแรกพอดีๆ ไม่น้อยเกินไป ก้อนปิดที่เหลือ อาจจะพอๆ กัน
หรือขาดทุนราคาปล่อยมือสองไม่มาก เท่ากับใช้เงินพอๆ กะดาวน์รถปกติ
แล้วได้รถใหม่ตลอดและอาจถูกกว่าเช่าในบางกรณี

คิดไปคิดมา เอ เดี๋ยวนี้ราคารับซื้อมือสองโหดขึ้นทุกวันๆ เพราะเศรษฐกิจชะลอตัว
แบบนี้ใครหวังปล่อยกลบงวดบอลลูนนี่ เกือบๆ จะเหมือนเสียเงินดาวน์สองรอบเลยแฮะ
รีไฟแนนซ์ก็ไม่ต่างอะไรกับผ่อนรถมือสองที่แพงกว่าความเป็นจริงอีกรอบหนึ่ง เอ แล้วตอนนั้นรถก็เสื่อมสภาพแล้ว
ประมาณส่วนต่างค่าผ่อนจากปกติ ก็ต้องเอามาโปะอยู่ดี โปะก้อนเหลือในอัตราดอกที่โหดกว่าปกติด้วย บลาๆ

เหมือนจะไม่คุ้มละ

//

วันก่อน ผมคุยกะข้างบ้าน ซึ่งเพิ่งออก Civic FC 1.8 EL มา
เขาใช้ "เช่า 5 ปี" ระหว่างนี้ไม่ต้องเสียอะไรเลย นอกจากเติมน้ำมัน
เข้าศูนย์ก็ไม่ต้องเสีย เปลี่ยนยางเปลี่ยนอะไหล่บริษัทเช่าจ่ายให้หมด
เช่าตกเดือนละหมื่นหกได้มั้ง พร้อมประกัน มีรถทดแทนหรือสำรองระหว่างซ่อม มีช่วยเหลือฉุกเฉิน

คิดไปคิดมา เช่ายาวๆ จะคุ้มกว่าอีกนะเนี่ย โดยเฉพาะถ้าใช้ในนามนิติบุคคล
(ตีเป็นค่าใช้จ่ายลดหย่อนภาษีได้ถ้าจำไม่ผิดไม่เกิน 36,000 บาท/เดือน)
และถ้าวิ่งเยอะมากๆ อย่างคุ้มเลย ต่างกันอย่างเดียวคือ "ห้ามดัดแปลงรถ" เท่านั้นเอง

ดูแล้วแบบไหนคุ้มกว่ากันครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tnp_super

ดอกแพงกว่าปกติประมาณเกือบ 2% ที่เคยถามโตต้าลิสซิ่ง

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
ผมคำนวนจากโตต้าลิสซ่ิง ไม่รู้ดอกเท่าไรนะครับ

ยอด 1ล้าน ผ่อน 48 เดือน ถ้าผ่อนธรรมดา ดอกประมาณ 1 แสนบาท ถ้าแบบบอลลูน เกือบ  2 แสน

แสดงว่าดอกแพงกว่าปกติถึงเท่าตัว :-X

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
วันก่อน ผมคุยกะข้างบ้าน ซึ่งเพิ่งออก Civic FC 1.8 EL มา
เขาใช้ "เช่า 5 ปี" ระหว่างนี้ไม่ต้องเสียอะไรเลย นอกจากเติมน้ำมัน
เข้าศูนย์ก็ไม่ต้องเสีย เปลี่ยนยางเปลี่ยนอะไหล่บริษัทเช่าจ่ายให้หมด
เช่าตกเดือนละหมื่นหกได้มั้ง พร้อมประกัน มีรถทดแทนหรือสำรองระหว่างซ่อม มีช่วยเหลือฉุกเฉิน

คิดไปคิดมา เช่ายาวๆ จะคุ้มกว่าอีกนะเนี่ย โดยเฉพาะถ้าใช้ในนามนิติบุคคล
(ตีเป็นค่าใช้จ่ายลดหย่อนภาษีได้ถ้าจำไม่ผิดไม่เกิน 36,000 บาท/เดือน)
และถ้าวิ่งเยอะมากๆ อย่างคุ้มเลย ต่างกันอย่างเดียวคือ "ห้ามดัดแปลงรถ" เท่านั้นเอง

ขอข้อมูลเพิ่มเติมกับเรื่อง เช่ารถ หน่อยสิครับ ว่ามีของเจ้าไหนบ้าง ชักสนใจฮะ เพราะจะหารถมาวิ่งงานเซลล์ตจว. พอดีเลย :D

ออฟไลน์ kittiphat123

การผ่อนแบบบอลลูนเหมาะสำหรับคนเงินผ่อนต่อเดือนไม่เยอะครับ
และพอถึงงวดสุดท้ายก้อนใหญ่ ส่วนมากก็จะรีไฟแนนซ์ก้อนนั้นแตกย่อยไปอีกครับ

อย่างเช่นรถกระบะ ถ้าผ่อนแบบธรรมดา
ดาวน์ขั้นต่ำ จะส่งต่อเดือนประมาณหมื่นกว่า
ถ้าเป็นคนที่กินเงินเดือนเดือนละหมื่นห้าถึงหมื่นแปด
แต่พอผ่อนแบบบอลลูน จะเหลือผ่อนเดือนละหกถึงเจ็ดพันบาท
ช่วยให้สามารถผ่อนได้แบบไม่เหนื่อยและหนักตัวเองจนเกินไป

แต่การผ่อนแบบนี้ต้องยอมรับจำนวนดอกที่เยอะกว่าแบบปกติครับ
และงวดสุดท้ายค่อยมารีไฟแนนซ์อีกที
รวมๆแล้วอาจใช้เวลาผ่อนนานกว่าปกติ

ซึ่งคนที่จะผ่อนแบบบอลลูน เขายอมรับเงื่อนไขนี้อยู่แล้ว

ถ้ามีเงินเยอะผ่อนได้สบายๆโปรนี้ก็จะไม่คุ้ม
ส่วนคนมีเงินผ่อนไม่เยอะก็ไม่คุ้มครับ
+1 เห้นด้วยเลยครับ เพราะความคุ้มของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าไม่มีเงินไปปิดบอลลูน แล้วต้องรีไฟแนนซ์ต่อดอกเบี้ยในการรีไฟแนนซ์รอบนี้สูงนะตรับ

ไม่จำเป็นอย่าเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขอข้อมูลเพิ่มเติมกับเรื่อง เช่ารถ หน่อยสิครับ ว่ามีของเจ้าไหนบ้าง ชักสนใจฮะ เพราะจะหารถมาวิ่งงานเซลล์ตจว. พอดีเลย :D

เดี๋ยวถามให้นะครับว่าเค้าเช่ากะเจ้าไหน เงื่อนไขคงดีเพราะแกเขี้ยวอยู่

เช่าระยะยาวมีหลายเจ้ามากเลยเท่าที่ทราบ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Pegasus7700

คุ้มของคุณหมายถึงอะไรละ ขยายความหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เหมือนจะสบาย แต่ไม่คุ้มครับ

ผมชอบดาว์น 50 % ดอกน้อย ๆ ครับผ้ม  8)

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ไม่คุ้มครับ

สถาบันการเงินเขาคำนวณ อัตราดอกเบี้ยปัจจุบันและอนาคตกระทบยอดกันกับดอกเงินฝาก ค่าเสื่อม และบวกกำไรไว้เรียบร้อย

TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเลือกผ่อนแบบบอลลูน แสดงว่ารายได้ยังไม่พร้อม สรุป... ยังไม่ควรซื้อตอนนี้

ยกเว้น ซื้อแบบนิติบุคคล เอาค่าใช้จ่ายไปลดหย่อนภาษี พ้น 5 ปีก็ปล่อยเวียนเอารถใหม่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ rut191

เพื่อนผม เช่าmu x 3.0มาเหมือนกันครับเดือนล่ะ16kทำสัญญา5ปีคับ ตามข้างบนเลยคับเป็นรถป้ายแดงใหม่ๆเลือกรุ่น สี ได้ มันเอามาเป็นรถวิ่งหาลูกค้าปีนึงแสนโล+-ดูๆก็น่าจะคุ้มนะคับ

ออฟไลน์ Visual

อะไรที่ทำให้เสียเงินมากกว่าปกติมันไม่มีคำว่าคุ้มหรอกครับ
ยกเว้นคุณจะมีความสามารถเอาเงินที่เหลือจากค่างวดที่จ่ายน้อยลงไปลงทุนให้ได้มากกว่าดอกเบี้ยที่เสียเพิ่ม แบบนี้เรียกว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

+1 เห็นด้วยทุกประการครับ

บางครั้งคนเราก็ไม่ได้มีเงินเยอะแยะ ที่จะดาวน์ระดับ 30 - 40 หรือ 50%

ผู้ซี้อบางท่านก็เป็นพ่อค้า แม่ค้า หาเช้ากินค่ำ ใช้รถเพื่อหาเงิน ก็ไม่ได้มีเงินถุงเงินถังอะไร

การเช่าซี้อแบบบอลลูนถึงจะแพงก็จริง แต่นั้นก็ทำให้รายจ่ายต่อเดือนไม่เหนือยมากจนเกินไป

ใช้รถอย่างมีความสุข วันนึงก็ผ่อนหมดเองละครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมให้เต็มที่ ดอกเบี้ยไม่เกิน 1.99% ครับ ถ้าจะซื้อรถซักคัน เพราะผมเทียบกับอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก

ฉะนั้นบอลลูนยิ่งไม่ต้องคิดเลยครับ ออกดอกบานเลยครับ ดีที่สุดคือดอกเบี้ย 0% มากสุดไม่เกิน 1.99% ถ้ามากกว่านี้ หรือบอลลูนตรงๆเลยคือเรากำลังซื้อรถเกินกำลังเงินตัวเองครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

หาความคุ้มไม่เจอครับ

เรียกว่าเป็นการผ่อนที่เสียเปรียบที่สุด

ซื้อรถ ไม่เงินสด ก็ต้องดอกต่ำกว่า1% ไม่งั้นผมไม่ซื้อครับ ปกติสดตลอด ชีวิตไม่เคยผ่อนรถ

แต่คันหน้า กะว่าจะหาพวกผ่อน 0% ดูมีกำไรดี ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถึงมีเงินโปะบอลลูน ดอกก็ยังสูงอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Nazare

ไม่คุ้มครับ

สำหรับผมถ้าจะซื้อรถคันใหม่ต้องเงินสดหรือถ้าผ่อนก็ต้องดอก 0% เท่านั้นครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่คุ้มสำหรับคนปกติ ที่ดอก 2-3%

แต่สำหรับบริษัทคุ้ทครับ บอลลูน 5-6%

รถบริษัท ถ้าจัดปกติ หักค่าเสื่อมได้ 1ล้าน จบ (สมมุติรถ 2 ล้าน )

ดาว์20% 4 แสน จัด 1.6 ล้าน 5 ปีผ่อนประมาณ 3หมื่นต่อเดือน

ครบ 5 ปี รถหักค่าเสื่อมได้ 1 ล้าน กับค่ามช้จ่ายเช่น ค่าซ่อม น้ำมัน

บอลลูน ดาว์ 15% 3 แสน จัดบอลลูน 9 แสน ปิด 9 แสน

ผ่อน 5 ปี 19,000 ต่อเดือน หักภาษีบริษัทได้อีก เพราะถือว่าเช่า

หักค่าเสื่อมได้อีก 1 ล้าน ยอดสุดท้าย 9 แสน ใครจะเอาก็ซื้อไปใช้เพราะบริษัทหัก

ค่าใช้จ่ายพอแล้ว ได้มากกว่าซื้อแบบแรกอีก ซึ้ง เท่าที่ทราบ หักได้สูงสุดเดือนล่ะ 35,000 น่ะ

เพราะฉนั้นถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทหริอคณะกรรมการ บอลลูนคุ้มที่สุด หักเข้าบริษัทได้หมด

ทั้ง 5 ปี แถมถ้าครบ 5 ปีทคุณจะซื้อใช้เองก็จ่ายงวดสุดท้าย จะรีไฟแนนท์หรือจ่ายสดก็ว่าไป

คุณจะเห็นว่าพวกบอลลูนนั้นจะเป็นรถที่ราคาเกิน 2 ล้านไปซ่ะส่วนใหญ่ จะให้คุ้มเจ็มก็จัดรถราคา 3 ล้าน

พวก benz bmw. Mini volvo. Rover เขาจะทีมให้เลย ผ่อนเดือนล่ะ 35,000 ยอดปิด ยอดดาว์เท่าไหร่

ออฟไลน์ SM.

ผ่อนธรรมดาเถอะครับ ถูกสุดแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าผ่อนแบบบอลลูน จะเหมาะกับคนที่จำเป็นต้องใช้รถเพื่อหาเลี้ยงชีพครับ
เพราะเขาไม่สามารถจะหาเงินเพื่อรวบรวมไปออกรถได้ ต้องได้รถมาก่อนถึงจะหาเงินได้
การผ่อนแบบบอลลูนก็จะทำให้พวกเขาได้รถออกมาทำมาหากินได้ไม่ยาก และหาเงินได้มากกว่าตอนไม่มีรถอีกด้วย

แต่หากเป็นการออกรถเพื่อใช้งานทั่วไป ผมแนะนำให้ผ่อนแบบปกติครับ (ยกเว้นออกในนามนิติบุคคล)
เพราะดอกบานมากครับ ความเลือกรถที่เราผ่อนแบบปกติได้แบบไม่ลำบากจะดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Auto

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ  เข้าใจวิธีคิดแล้วครับ 

ออฟไลน์ lacked

คุ้มแต่ละคนไม่เท่ากัน
คนมีเงิน ย่อมต้องการเสียดอกน้อยที่สุด
แต่คนแม้จะเริ่มซื้อยังไม่ไหวแต่จำเป็งเอามาใช้หากิน ก็ต้องยอมจ่ายยาวดอกสูง
แต่ถ้าเอามาหาเงินได้มากกว่าดอกที่เสียไปก็ไม่ได้เสียหายอะไร

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่คุ้มสำหรับคนปกติ ที่ดอก 2-3%

แต่สำหรับบริษัทคุ้ทครับ บอลลูน 5-6%

รถบริษัท ถ้าจัดปกติ หักค่าเสื่อมได้ 1ล้าน จบ (สมมุติรถ 2 ล้าน )

ดาว์20% 4 แสน จัด 1.6 ล้าน 5 ปีผ่อนประมาณ 3หมื่นต่อเดือน

ครบ 5 ปี รถหักค่าเสื่อมได้ 1 ล้าน กับค่ามช้จ่ายเช่น ค่าซ่อม น้ำมัน

บอลลูน ดาว์ 15% 3 แสน จัดบอลลูน 9 แสน ปิด 9 แสน

ผ่อน 5 ปี 19,000 ต่อเดือน หักภาษีบริษัทได้อีก เพราะถือว่าเช่า

หักค่าเสื่อมได้อีก 1 ล้าน ยอดสุดท้าย 9 แสน ใครจะเอาก็ซื้อไปใช้เพราะบริษัทหัก

ค่าใช้จ่ายพอแล้ว ได้มากกว่าซื้อแบบแรกอีก ซึ้ง เท่าที่ทราบ หักได้สูงสุดเดือนล่ะ 35,000 น่ะ

เพราะฉนั้นถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทหริอคณะกรรมการ บอลลูนคุ้มที่สุด หักเข้าบริษัทได้หมด

ทั้ง 5 ปี แถมถ้าครบ 5 ปีทคุณจะซื้อใช้เองก็จ่ายงวดสุดท้าย จะรีไฟแนนท์หรือจ่ายสดก็ว่าไป

คุณจะเห็นว่าพวกบอลลูนนั้นจะเป็นรถที่ราคาเกิน 2 ล้านไปซ่ะส่วนใหญ่ จะให้คุ้มเจ็มก็จัดรถราคา 3 ล้าน

พวก benz bmw. Mini volvo. Rover เขาจะทีมให้เลย ผ่อนเดือนล่ะ 35,000 ยอดปิด ยอดดาว์เท่าไหร่

ผมว่าผ่อนแบบบอลลูน จะเหมาะกับคนที่จำเป็นต้องใช้รถเพื่อหาเลี้ยงชีพครับ
เพราะเขาไม่สามารถจะหาเงินเพื่อรวบรวมไปออกรถได้ ต้องได้รถมาก่อนถึงจะหาเงินได้
การผ่อนแบบบอลลูนก็จะทำให้พวกเขาได้รถออกมาทำมาหากินได้ไม่ยาก และหาเงินได้มากกว่าตอนไม่มีรถอีกด้วย

แต่หากเป็นการออกรถเพื่อใช้งานทั่วไป ผมแนะนำให้ผ่อนแบบปกติครับ (ยกเว้นออกในนามนิติบุคคล)
เพราะดอกบานมากครับ ความเลือกรถที่เราผ่อนแบบปกติได้แบบไม่ลำบากจะดีกว่าครับ

ตาม 2 ท่านนี้เลยครับ

ออฟไลน์ bravo

ต้นทุนชีวิตคนเรา มันไม่เท่ากันครับ
บางคนที่บ้านมีฐานะดี มีรถขับ ตั้งแต่ยังขอเงินพ่อแม่ใช้
บางคนฐานะปานกลาง เรียนจบทำงานหาเงินได้ ก็ไม่ต้องส่งให้พ่อแม่ใช้ หาเอง ใช้เอง
บางคนฐานะยากจน หาเงินได้ ก็ต้องส่งให้พ่อแม่ใช้

ดังนั้นการสร้างหนี้ เพื่อสร้างตัว สร้างฐานะ มันก็เป็นเรื่องจำเป็น
แต่บางคนก็สร้างหนี้ เพราะความฟุ้งเฟ้อครับ