ผู้เขียน หัวข้อ: คนขับรถเร็วๆ มีวิธี "ขับช้าๆ" ยังไงกันบ้างครับ??  (อ่าน 11815 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รู้สึกชินกับการขับรถไปทำงานคนเดียวทุกวัน
ขากลับ ก็ขับกลับคนเดียว เราก็ขับของเราแบบนี้จนชิน
คือไม่ได้มุด ไม่ได้ปาดอะไรนะ อาจจะกดคันเร่งหนักหน่อย ทางโล่งๆก็เหยียบ

พอช่วงนี้ มีธุระกับน้องๆที่ทำงานบ่อยๆ กินเลี้ยงบ่อยๆ เลยเริ่มมีคนนั่งรถมาด้วยบ่อยๆ
คือหัวหน้ากับน้องๆตกใจมาก "พี่ขับรถเร็วมากกก"
น้องบางคนไม่ยอมนั่งรถผมอีกเลย จะไปงาน ไปกินเที่ยว ต้องไม่ใช่รถพี่คนนี้

คือ เราชินของเราอะนะ
- ออกจากซอยบริษัทต้องกดคันเร่งลึกประมาณนี้ (ออกจากซอยมาก็กลัวไปเกะกะชาวบ้าน ก็กดๆไป)
- ออกจาก Easy pass ต้องเหยียบประมาณนี้
- ขึ้นทางด่วนต้องกดเท่านี้ (ทางโล่งๆ กดได้ก็กด ไปได้ก็ไป จะได้ถึงบ้านเร็วๆ)
- ถนนเส้นนี้วิ่งเร็วได้ ต้องอยู่เลนนี้ อย่าอยู่เลนซ้าย ขับเร็วๆเลนขวาสบายใจกว่า
บลาๆๆ คือทุกอย่างมันประมวลผลอยู่ในหัวเรา (ขับมาบ.ก็ 6-7 ปีแล้ว)

..................

เอาจริงๆ พอย้อนกลับมามองตัวเอง
"เออ... เราขับรถเร็วจริงๆนั่นแหละ" ก็เลยอยากจะถามทุกท่านว่า
มีวิธีขับรถช้าๆยังไงกันบ้างครับ??

ตอนนี้เอารูปรับปริญญาใบเล็กๆที่ถ่ายกับพ่อแม่มาแปะไว้ตรงคอนโซล เหมือนจะได้ผล

ทุกท่านทำยังไงกันบ้างครับ??

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
รถอะไร เร็วเท่าไหร่
จะได้แนะนำถูกครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ช่วงนี้ฟักไข่โปเกม่อนครับ ขับช้าลงเยอะเลย 555

ปล. ถ้าเร็วเกิน 20 กม./ชม. เกมส์มันไม่คิดระยะให้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมขับรถตามจังหวะเพลงครับ

แต่ก่อนทำสถิติ 5 ชม. เศษๆ กรุงเทพ-แพร่ (ด้วยอีโคคาร์เฟสหนึ่ง) มาแล้ว ขับปกติ แต่คนนั่งช็อก แบบเงยหน้าขึ้นมาข้ามจังหวัดที ไรงี้

หลังๆ พยายามหาเพลงบรรเลงคลาสสิกที่ไม่ง่วงมากมาเปิด เน้นเปียโนที่ไม่หวือหวามาก ก็ช่วยให้ใจเย็นลงบ้าง

เสียก็แต่ว่า เดี๋ยวต้องเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ต่อจากเพลงเปียโนหน่อย ดันเป็นร็อกซะอีก คันเร่งกระตุกพอดี  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
ฟักไข่โปเกม่อน ทำให้ขับช้าลงมากเลยครับ ยิ่งเจอรถติดก็ยิ่งชอบ ค่อยๆ ไป 555

ออฟไลน์ ichamz

ผมก็ ลดความเร็วลงครับ บางทีก็แอบกลัวๆ ที่ขับเร็วเหมือนกัน 
ผมนั่งรถคนอื่นที่ขับเร็ว ผมก็กลัวนะ ไม่ชิน 

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าถนนโล่งๆ Cruise Control เลยครับช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ Sit: )

เอารูปพ่อแม่ติด แล้วคิดถึงท่านเยอะๆ
ว่าเขารักเราแค่ไหน เรารักเขายังไง
ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

Cruise Control ครับ ทางเดียวจริงๆ + เพลงที่ชอบๆ แล้วเต้นไปเรื่อยๆ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมหารถแปลกๆสวยๆขับตามครับ ทำให้ขับช้าลงได้แต่ไม่นานครับก็กลับไปขับเร็วแต่ก็ยังดีกว่าขับเร็วตลอด ถ้ามีลูกก็จะหยุดขับเร็วให้ได้ครับ ตั้งใจไว้แบบนั้น

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
เติมน้ำมันเองครับ :'( :'( :'(

ถ้ารถที่บ้านเหยียบกระจาย แค่130-140 นะ เร็วกว่านี้เป็นห่วงชีวิตครับ ;D ;D ;D
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ tommaris

กล่องควบคุมความเร็ว "เมีย"  นวัตกรรมเปลี่ยนชีวิต... :'( :'( :'(

ออฟไลน์ SM.

เล่นบวกเลขจากป้ายทะเบียนรถคันหน้าครับ

ออฟไลน์ warez

ผมหารถแปลกๆสวยๆขับตามครับ ทำให้ขับช้าลงได้แต่ไม่นานครับก็กลับไปขับเร็วแต่ก็ยังดีกว่าขับเร็วตลอด ถ้ามีลูกก็จะหยุดขับเร็วให้ได้ครับ ตั้งใจไว้แบบนั้น

มีลูก หยุดเลย ทำได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ starlight

วิธีเดียวที่จะทำให้เลิกขับรถเร็วได้ คือ มีครอบครัว มีลูก

ปกติผมก็เป็นคนขับเร็ว เฉพาะเวลาออก ตจว.     หากขับช้ามันจะง่วง 100-120 ไม่เกิน 15 นาที เปลือกตาจะปิดให้ได้  แต่ที่ 140- 160 สมองจะอยู่ในสภาวะตื่นตัวตลอดเวลา สายตาสอดส่าย ซ้าย ขวา หน้า หลัง ถ้าเป็นแบบนี้ ถึงไหนถึงกัน ไม่มีง่วง   รู้ว่ามันอันตราย แต่ลองช้า
เมื่อไร ก็กลับมาง่วงเหมือนเดิม

*สำหรับส่วนตัวแล้ว ขับช้า อันตรายกว่าขับเร็ว วูบบ่อย (ประมาณ1-2วิ คนโดยสารไปด้วยก็ไม่รู้ตัวว่าคนขับวูบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2016, 22:22:57 โดย starlight »

ออฟไลน์ OHMMY

เมื่อก่อนเคยมีอาการคล้ายๆกันครับ แต่ผมจะเป็นโรคไม่ชอบขับคันเดียว คือถ้ามีถนนว่างก็จะเร่งเร็วขึ้นเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอเพื่อร่วมทาง
คือ ชอบให้มีรถอยู่ข้างหน้า แต่ไม่ได้มีเจตนาจะจี้นะครับ แค่อยากขับๆตามกันไป ก็จะเร่งๆอยู่ตลอด พอดีอยู่ต่างจังหวัดเลยมีช่วงถนนโล่ง
แต่เดี๋ยวนี้หายแล้ว อาจจะด้วยอายุที่มากขึ้น และส่วนตัวเคยเบรคกะทันหันและรถเสียหลักตอนฝนตก หมุน 180 องศา
แต่ไม่ชนอะไรเลยครับแค่วนมาอยู่อีกเลนนึงพอดี ทุกอย่างใช้เวลาไม่ถึงนาที สติหลุดไปแป๊บนึง พอสติกลับมาก็ค่อยขับต่อ
หลังจากนั้นก็ขับช้าลงไปเองเรื่อยๆอะครับ เหมือนมีโอกาสรอดได้เกิดใหม่ก็จะไม่ขับเร็วอีก
ยังไงก็ลองขับๆไปดูเข็มไมล์บ่อยๆนะครับ ขับรถลองคิดถึงเหตการณ์ไม่คาดฝันข้างหน้าไว้บ้าง

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ยากมากครับ
ผมกลับบ้านตจวทุกสัปดาห์จะเหยียบแถวๆ 140-160 ตลอดทาง (ระยะทางไปกลับ 800km)

วิธแก้ของผมคือ ออกจาก กทม ประมาณ5 ทุ่มไปแล้ว เพราะถนนจะไม่มีรถ

บ่อยครั้งที่ผมพยายามเปิดครุยที่ 110 ตลอดทาง แต่ ขับไปได้ไม่ถึง 3-5 นาที ผมต้องเหยียบเบรกตลอด

"ช้าแช่ขวา" สาเหตุสติแตกผมเลย 80 แช่ยาวๆก็เยอะ เจอพวกนี้ทีไรผมหลุดตบซ้ายคิกดาวน์ปาดขวาแล้วทะลุ 140 ไปไกลๆเลยครับกว่าจะเรียกสติกลับมาก็ผ่านไปหลายสิบนาที

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สติเท่านั้นครับ ซึ่งผมไม่ค่อยมี  :P
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Buffy

อ้าปากข้างไว้ ห้ามหุบ
หลับตาข้างเดียวขับ
ขมิบก้นให้ firm

เพื่อเราให้สมาธิกับสิ่งอื่นมากกว่า  การขับรถจะช้าลงครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมก็เป็นนะ แต่ต่างกันตรงที่ถ้ามีคนมานั่งด้วยเมื่อไหร่ ขับเร็วไม่ออกเลย จนคนชอบพูดกันว่าผมขับรถนิ่ม จริงๆไม่ใช่ ขับคนเดียวเจอโค้งว่างๆเล่นไลน์ตลอด

และอีกสิ่งนึงที่เจอประจำเลยเวลาขับคนเดียวไม่ค่อยมีใครเล่นด้วย แต่พอมีคนมานั่ง ขับแบบนิ่มๆเมื่อไหร่เจอขับแบบชวนเล่นตลอด แต่ก็เล่นไม่ได้

ออฟไลน์ Visual

อัดเสียงพ่อแม่เวลาด่าไว้ครับ แยกไว้หลายๆไฟล์แล้วยัดลง flashdrive รวมกับเพลง
เวลาขับๆอยู่จะมีเสียงพ่อแม่ด่าลอยมาตลอดเป็นระยะๆ  ::)

ออฟไลน์ dekdemo

ลองขับรถแบบรักษาให้ความเร็วรอบเครื่องยนต์ต่ำ และเล่นความเร็วรอบแต่ละระดับ ดูว่าขับรถยนต์ความเร็วรอบเท่านี้สามารถทำความเร็ว(กิโลเมตร/ชั่วโมง)ได้เท่าไหร่ และขับความเร็วรอบเท่าไหร่ประหยัดน้ำมันได้ดีที่สุด

เล่นแบบนี้แนะนำให้อยู่เลนซ้ายนะครับ

ออฟไลน์ Terng

ผมมี 2 โหมดครับ ถ้าขับเองคนเดียว หรือถ้ามากับแฟนแค่สองคน ผมจะขับ Beast Mode ทันที 5555 แต่ไม่ไปท้ารบกับใครเขานะ คือถ้ามีช่องให้ไป (แบบไม่ปาดนะ) ก็จะไปเร็วครับ 140 ขึ้น แต่ถ้าใครมาจี้ตูด มาตัดหน้า เอาคืนทันที

อีกโหมดคือ ถ้ามีคนอื่นนอกเหนือจากแฟนนั่งด้วยเมื่อไหร่ ผมจะขับแบบ Peace mode เลยหละ คือไม่เกิน 120 นานๆทีแซงอาจจะ 130 แล้วก็ขับวนๆแถวๆ 90-110 พอ เหมือนชินมากกว่าครับว่าต้องขับประมาณนี้

ลองเปลี่ยนง่ายๆคือ ก็หาคนมานั่งด้วยบ่อยๆแล้วบอกกับตัวเองไว้ว่า "ชีวิตของคนทุกคนบนรถ อยู่ในกำมือเราที่จับพวงมาลัย"
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
บางทีมันก็เป็นความเคยชินนะ 180km/h สำหรับบางคนแล้วเฉยๆ แต่สำหรับบางคนแค่140km/hก็เร็วมากแล้ว ตัวแปรสำคัญอีกข้อนึงคือ รถยนต์ รถบางคันวิ่งไม่เร็วแต่ระบบช่วงล่างไม่น่าไว้ใจบวกกับเสียงลมที่เข้ามาห้องโดยสารเยอะ ก็ทำให้ดูเร็วน่ากลัวได้

วิธีของผมที่ทำให้ทุกวันนี้ขับช้าลงบ้างเพราะ
 เคยเกิดเหตุการณ์รถคว่ำมาก่อนช่วงเป็นนักศึกษาเมื่อ9ปีที่แล้วที่โค้ง100ศพ แถวๆทางเข้าเอแบค สมัยนั้นบางนามืดมาก ไม่เจริญ วินาทีที่รถตีลังกามันน่ากลัวครับ  พอดีโชคดีแฟนผมที่ขับตามหลังผมพอดีเลยเป็นคนช่วยลากผมออกมาจากรถตอนนั้น ตอนนี้เวลาจะขับเร็ว แฟนก็จะเตือนถึงเหตุการณ์ในวันนั้น ความรู้สึกจะกลับมาหลอนทุกที เลยเพลาๆลง     แต่รถกับผู้ชายอย่างเราๆมันของคู่กันจะห้ามอารมณ์ตัวเองมันยากครับ   มันต้องหาแรงจูงใจ บางคนก็เพื่อ ลูก เมีย ครอบครัว ก็ว่ากันไปแล้วแต่คนนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ MystogaN

ยากเลย นึกถึงค่าน้ำมันไรงี้ อาจจะพอช่วยได้บ้างไรบ้าง มองเข็มน้ำมันเนี่ยช่วยได้

ออฟไลน์ Jhinz

มองตัวเลข Fuel consumption ให้เป็นเกมส์ครับ ยิ่งประหยัดเหมือนได้แต้ม  ::)

ปล.แต่เวลาเจอช้าแช่ขวานี่ทำให้อารมณ์เปลี่ยนทุกที เท้ากดเข้าไปตบซ้ายเพื่อแซง
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
เมื่อสองปีที่แล้ว ผมขับ e39 ไม่ต่ำกว่า 140 ต่ำกว่านี้จะรู้สึกว่ารถช้ามากๆ 

ถ้าขับช้าจะรู้สึกว่าการตัดสินใจมันจะช้าลงด้วย จะประเมินสถานการณ์ยากกว่าตอนขับเร็ว

แต่หลังจากที่ได้ขับรถพ่อบ่อยๆ เป็นเปอร์โย 405 ติดแก๊ส  ทำให้ผมเปลี่ยนนิสัยกลายเป็นคนขับช้า ไม่เกิน 120 เลยครับ

เพราะรถมันเร็วกว่านี้ไม่ไหว + ช่วงล่างหวาดเสียว พอกลับไปขับรถตัวเองก็เลยติดนิสัยขับช้าไปโดยปริยาย

ข้อดีคือ ประหยัดค่าน้ำมันลงเยอะมากๆครับ

สรุปว่าลองไปขับคันอื่นที่ไม่แรงซักระยะครับ แล้วจะชินเอง

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

ให้ลองสังเกตดูดีๆ ว่าเราขับเร็วมากแล้วเสี่ยง กับคนที่ขับช้ากว่าเราแล้วปลอดภัย ไปถึงจุดหมายต่างกันกี่ชั่วโมง กี่นาที แล้วคุ้มค่ากับความเสี่ยงไหม

ผมพบว่าถ้าวิ่งต่างจังหวัดไกลๆ ระดับ 3-5 ร้อยกิโล ถึงก่อนกันแค่ไม่เกิน 1 ชั่วโมง
ยิ่งถ้าทางไม่ไกล บางครั้งเร็วกว่าแค่ 15-20 นาที  มาคิดดูแล้ว เวลาพวกนี้ แค่นั่งอ่านเวปบอร์ดก็หมดเวลาแล้ว เลยคิดว่าไม่คุ้มกับความเสี่ยงและความสิ้นเปลืองครับ

ดูคลิปอุบัติเหตุจากยูทูปบ่อยๆ ครับ เหตุการณ์หลายๆ อย่างเกิดจากการใช้ความเร็ว

ส่วนใหญ่การเกิดอุบัติเหตุถ้าเกิดที่ความเร็วไม่สูงมาก ความเสียหายก็จะน้อยตามไปด้วย
ดูบ่อยๆ แล้ววิเคราะห์ตาม จะทำให้เรามีความระมัดระวังมากขึ้นครับ

** แต่ก่อนผมก็เป็นคนขับรถเร็วมาก่อน ตอนเช้าๆ ไปทำงาน civic ตาโตต้องวิ่ง 180 บนทางด่วนทุกเช้า ไปต่างจังหวัดก็ต้องเหยียบ 140-180 ตลอด  เข้าโค้งต้องมีเสียงยาง ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 00:06:39 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ตามชื่อพี่เลยครับ
เย็นช้า
ใจเย็นๆ ขับช้าๆ

ออฟไลน์ supercat

ขับกับที่่บ้าน ขับช้าๆอยู่เลนกลาง ทำใจให้โล่ง เราไม่รีบ ใครจะปาดก็ช่าง 
แคะคันเร่งแผ่วเบา พยายามเลี้ยงรอบเครื่องไม่ให้มันเชนเกียร์ลง ( ใช้หูฟังเสียงเครื่องไปด้วย )
เวลายกคันเร่งก็ค่อยๆถอน ไม่งั้นเดี๋ยว engine brake กันหัวทิ่ม

... แต่่ถ้าขับคนเดียว หรือคนนั่งเป้นเพื่อน จัดไปครับ ถึงไหนถึงกัน  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 04:26:31 โดย supercat »