ผู้เขียน หัวข้อ: คนขับรถเร็วๆ มีวิธี "ขับช้าๆ" ยังไงกันบ้างครับ??  (อ่าน 11813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
ผมเป็นเหมือนคุณ Alcatraz กับคุณ Terng ครับ เรียกว่าเป็น bipolar ทางการขับรถก็ได้นะ ฮ่า ::)

ผมจะขับรถเป็นพระที่นั่งทันที ถ้ามีคนมานั่งโดยสาร ไม่ว่าจะเป็นญาติผู้ใหญ่ แม่ เพื่อนแฟน หรือคนที่ไม่สนิทมานั่งด้วย จะยิ่งขับนุ่มนวลครับ

แต่ทุกอย่างจะกลับหน้ามือเป็นหลังเท้าทันที ถ้าขับคนเดียว แล้วเจอพวกขับกวนบาทา อารมณ์แบบไม่ต้องรับผิดชอบชีวิตคนอื่น ให้มานั่งหวาดเสียวไปกับเรา ผิดกับสมัยวัยรุ่นที่ขับเร็วแทบทุกสถานการณ์ เคยไปกับแก๊งเพื่อนสนิทอยู่บ่อยๆ จะบอกว่าผมขับเร็วมาก เข้าโค้งไม่มีผ่อนเลย แต่ไม่เคยที่จะแหกโค้งซักครั้ง ไม่ว่าจะขับรถอะไรก็ตาม เพราะพ่อเป็นคนฝึกทักษะการเข้าโค้งให้ผม แกมักจะย้ำตลอด ให้รู้จักถนน เรียนรู้ไลน์โค้ง ตระหนักถึงลิมิทรถคันนั้นๆ รวมทั้งหมั่นประเมินสถานการณ์ factor ต่างๆ ให้เคยชิน พูดง่ายๆ คือต้อง alert ตลอดเวลา แล้วชีวิตจะปลอดภัย

สุดท้าย ผมว่าการขับจะช้าหรือเร็ว อยู่ที่เรากำหนด ข่มจิตข่มใจให้ได้ซะมากกว่าครับ วุฒิภาวะ รวมถึงประสบการณ์ที่เพิ่มมากขึ้น อาจจะมีส่วน เพราะผมขับเร็วน้อยกว่าสมัยสิบกว่าปีที่แล้วอยู่เหมือนกัน

promt

• บุคคลทั่วไป
ลองแก่ดูครับ

ออฟไลน์ MUK

คิดถึงและห่วงใยคนที่นั่งกับเราครับ ผมมีครอบครัวแล้ว ยิ่งต้องขับปลอดภัยครับ

ผมเป็นคนไม่ดื่มนะ ถ้าไปกับสมาชิกที่ทำงาน  ทุกคนมักจะไว้ใจให้ผมขับครับ และก็จะดื่มกันแบบสบายใจ มีคนขับรถแล้ว

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ไปใส่ล้อ 19" หรือ 20" กับยาง 35" หรือ 30" ครับ
รถแรงแค่ไหนก็ขับช้าถ้าไม่ใช่ทางด่วน กลัวตกหลุมล้อแหกยางพัง ท่องไว้เลยยางเส้นละหมื่น ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 01:00:27 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
ดูคลิปอุบัติเหตุบ่อยๆซิครับ 

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมเป็นเหมือนคุณ Alcatraz กับคุณ Terng ครับ เรียกว่าเป็น bipolar ทางการขับรถก็ได้นะ ฮ่า ::)

ผมจะขับรถเป็นพระที่นั่งทันที ถ้ามีคนมานั่งโดยสาร ไม่ว่าจะเป็นญาติผู้ใหญ่ แม่ เพื่อนแฟน หรือคนที่ไม่สนิทมานั่งด้วย จะยิ่งขับนุ่มนวลครับ

แต่ทุกอย่างจะกลับหน้ามือเป็นหลังเท้าทันที ถ้าขับคนเดียว แล้วเจอพวกขับกวนบาทา อารมณ์แบบไม่ต้องรับผิดชอบชีวิตคนอื่น ให้มานั่งหวาดเสียวไปกับเรา ผิดกับสมัยวัยรุ่นที่ขับเร็วแทบทุกสถานการณ์ เคยไปกับแก๊งเพื่อนสนิทอยู่บ่อยๆ จะบอกว่าผมขับเร็วมาก เข้าโค้งไม่มีผ่อนเลย แต่ไม่เคยที่จะแหกโค้งซักครั้ง ไม่ว่าจะขับรถอะไรก็ตาม เพราะพ่อเป็นคนฝึกทักษะการเข้าโค้งให้ผม แกมักจะย้ำตลอด ให้รู้จักถนน เรียนรู้ไลน์โค้ง ตระหนักถึงลิมิทรถคันนั้นๆ รวมทั้งหมั่นประเมินสถานการณ์ factor ต่างๆ ให้เคยชิน พูดง่ายๆ คือต้อง alert ตลอดเวลา แล้วชีวิตจะปลอดภัย

สุดท้าย ผมว่าการขับจะช้าหรือเร็ว อยู่ที่เรากำหนด ข่มจิตข่มใจให้ได้ซะมากกว่าครับ วุฒิภาวะ รวมถึงประสบการณ์ที่เพิ่มมากขึ้น อาจจะมีส่วน เพราะผมขับเร็วน้อยกว่าสมัยสิบกว่าปีที่แล้วอยู่เหมือนกัน

อ่านเจอแล้วฮาฮะ เพราะตัวเองก็แบบนี้เรียก bipola นี่คือใช่เลย
(ยามไม่รีบก็เย็นสุดๆถือคติ "ทีเอ็งข้าไม่ว่า ทีข้าก็อย่าโวยละกัน")
เวลามีคนอื่นมานั่งด้วยนี่เข้าโหมดคนขับรถให้ท่านหญิงท่านชายเลยทีเดียว ...

เดี๋ยวนี้ลดไปเยอะแล้วครับ บางท่านบอก ลองแก่ดู ก็อาจจะจริง ฮาอีก

ทุกชีวิตบนรถเราอยู่ในมือเราคนเดียวครับ
เลยขับแบบชนิดเผื่อ"คนอื่น"อยากฆ่าตัวตายมาชนเรากันเลยทีเดียว

ช่วงน้ำมันแพงก็ได้ฝึกมาเยอะครับ

kickdown 1 ครี้ง = 10 บาท
วิ่งเร็วสูงกว่า 120 km/h = กินน้ำมันเพิ่ม 10-25%
(เล่นเกมประหยัดเพื่อครอบครัวครับ ฮา)

คติพ่อสอนไว้ 'ประหยัดได้ 1 บาท เท่ากับหาตังเพิ่มได้ 1 บาท'
ก็จะกลายเป็นขับรถถูกวิธีก็จะได้ตังเพิ่ม
แทนที่ระยะ 500 กม ใช้ค่าน้ำมัน 2000 บาท
ขับประหยัดก็จะเหลือ 1500 บาท มีตังใช้เล่นอีก 500 บาท เล่นบ่อยๆครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ CHANOM

เป็นอีกคนนึงที่คิดว่าตัวเองเป็น Bipolar ระหว่างขับรถเหมือนกันค่ะ 555

ช่วงหลังๆมานี้ เราใช้วิธีพยายามออกจากบ้านให้เร็วขึ้น (5-10 นาที) เพื่อที่จะได้ไม่รู้สึกว่าต้องรีบร้อน
ไม่ก็พยายามขับรถแบบไม่เปลี่ยนเลนค่ะ  ขึ้น freeway เข้าเลนกลางแล้วแช่ยาวเลย (อาจจะยากหน่อยสำหรับเมืองไทยนะคะ)

โดยรวมแล้วพฤติกรรมก็ดีขึ้นนะคะ แต่พอเจอพวกกวนโอ๊ยทีไร ก็อดตบะแตกไม่ได้ทุกที  >:(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ตามวัยครับ

หรือ เกิดอุบัติเหตุโง่ๆสักครั้ง

ท่องไว้ในใจ

"ปล่อยแม่งไปเถอะ"

นานๆไปเด้วลดอารมณ์ได้ครับ. ขับเร็วนี่ตามอารมณ์ล้วนนๆ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
ให้เมียนั่งข้าง ให้ลูกนั่งข้างหลัง พ่อแม่นั่งไว้ในใจ ครับผม

ออฟไลน์ V221

นึกถึงคนที่เรารักหรือครอบครัวที่รักเราไว้เวลาขับรถครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเคยรถชน รับรอง ช้าลงระยะนึง

ออฟไลน์ Carrera

เคยอัดเต็มๆ ที่ความเร็ว 120 ไปครั้งนึง  สูดกลิ่น Air Bag สุดเหม็น พร้อมๆกับเจ็บไปสามเดือน

เห็นสภาพรถ เห็นสภาพตัวเอง  .....  หายซ่าไปเยอะครับ

ตอนนี้  ขับไม่เกิน 120-140 แล้วครับ

แรงกระแทกตอนนั้น จำได้ไม่ลืมเลย  ถ้า 120 ขนาดนี้ 140 คงตายชัวๆ ถ้าเป็นชนจังๆ  ต่อให้รถดีมาก แข็งมาก  แต่ก็จะตายเพราะแรงกระแทกแทนนี่ละ แค่ 120 ก็โดน belt รัดซะบาดเจ็บเล่นกีฬาไม่ได้พักใหญ่ๆ  ถ้าฟาดด้านข้าง คงได้ตายเพราะคอหัก มีเพื่อนของเพื่อนอีกที  ตายเพราะแบบนี้เหมือนกัน

ช่วงล่างดีแค่ไหนก็ไม่ไว้ใจครับ  เพราะหมาตัดหน้า รถปาด อุบัติเหตุกระทันหัน    ขับมาเร็วๆ เวลาแก้ไขสถานการณ์มันน้อยกว่ากันมาก และความรุนแรงมันต่างกันขนาดไหน ผมนี่รู้ซึ้งเลย ถึงดวงจะไม่ดี แต่ถ้าขับไม่เร็ว โอกาสหลบได้ หรือความรุนแรงมันต่างกันลิบลับเลยครับ

ชีวิตผมยังมีกิจกรรมอื่นๆที่สนุกมากกว่าขับรถเร็วบนถนนให้ทำอีก และยังมีอีกหลายๆอย่างที่อยากทำอยู่  ไม่อยากเสี่ยงเอาชีวิตมาทิ้งบนถนน    :'(

ส่วนตัวมองว่า 120 อัดเต็มๆ = เจ็บ , 80 = ไม่เท่าไหร่ ,140 = 50/50 , 160-200 = พลาดมา โอกาสตาย 75-90 ครับ  ถ้าอัดเต็มๆ ที่ความเร็วสูงๆ ตัวรถนี่  ขายซากอย่างเดียวแล้วครับ  คนรักรถ ถนอมรถ ดูแลมันทุกวัน ล้างทุกอาทิตย์แบบผม ทำใจยากครับ :'(

อย่าไปมอง German Autobahn ขานั้นก็มีคนตาย ถ้าพลาดมา  เห็นว่านักทดสอบ BMW 3 Series ก็ตายที่ Autobahn นี่ละ

ไว้อยากซิ่งค่อยหารถเฉพาะทาง ไปลง trackday เป็นจริงเป็นจัง จะดูมีสาระมากกว่า
(จริงๆตอนนี้ก็มี trackday ตลอดน่ะ แต่เป็นจักรยาน กับสนาม ราบ 11)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 07:25:37 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมว่ามันเปนไปตามรถที่ขับด้วย
คันไหน เกียร์มัน เครื่องกระหึ่มฟีลลิ่งดี ห้ามยาก
คันไหน ยวบเปนเรือ เกียร์CVT ท่ือๆ น่าเบื่อก็ขับเนิบๆ

กรนีผมถ้าจะขับคันแรงแต่อยากให้ช้า จะใข้วิธีขับเลนกลาง ตามหลังรถสักคันที่ ท่าทางช้าๆเนิบๆ ตามไป จะออดขวา พออกแล้วเห็นช่องโล่งๆมันอดไม่ได้ เข้ากลางต่อแถวไป บางทีต้องมีขนมกินไปด้วยแก้เบื่อ

ออฟไลน์ popo

Case เฉพาะทางไกลครับเพราะในกทมขับไม่เร็วอยู่แล้ว
1.ไปนั่งเล่นหน้าห้องฉุกเฉินหรือเดินเล่นตึกผู้ป่วยนอก  ครับ
ผมเลือกไป ศิริราช เพราะคุ้นเคย ช่วยเรื่องจิตตกได้ด้วย

2.ส่วนได้ผลจริงคือ"การวางแผนการเดินทาง" เผื่อเวลา กาแฟ ร้านอาหาร
ที่เที่ยวใหม่ๆ และค้างคืนระหว่างทาง
 เหมือนอ่านเจอในนี้(HLM)ว่าตื่นให้เร็วขึ้น ออกให้เร็วขึ้น เราจะไม่เร่งตัวเอง

ออฟไลน์ Akara

เปลี่ยนกรอบความคิดใหม่ จะ 120 หรือ 160 ถึงที่หมายต่างกันแค่เวลาแวะเข้าส้วม

เปลี่ยนมาขับรถธรรมดา อัตตราเร่งธรรมดา ช่วงล่างธรรมดา

สุดท้ายลองหาคลิป ขับรถกลับบ้างยังไงให้สนุกมาดูครับ อย่างฮา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ให้เปลี่ยนไปขับรถช้าครับ
เช่นไปขับ freed  ตีนต้นโอเค แต่เลย 110 แล้วไม่โอ
ไม่รู้สิ ถ้ามีรถเร็ว ผมก็ขับเร็วตามรถ  ถ้ารถช้า ก็ขับตามที่มี 8)

ออนไลน์ rtong

ชนหมาครั้งเดียว  เลิกเลย
เพราะเสียเวลา  เสียอารมณ์  เสียดายรถ  เบี้ยประกันขึ้นอีก
สงสารหมาด้วย   ภาพมันตกใจสุดขีดยังติดตาอยู่   เสียงที่มันร้องตอนจะขาดใจยังก้องในหู   ขนาดผ่านมา 2 ปีล่ะ  เห็นหมาที่ไร  ยกเท้าจากคันเร่งตลอด  ดีที่ไม่ได้ชนคน

ออฟไลน์ Thanawat Ton

เมื่อก่อนผมขับเร็วมากเหมือนกันครับ ชนิดที่ แซงกระจาย โล่งเป็นเหยียบสุด เมื่อก่อนใช้ toyota wish ก็มี 160-190 ในทางโล่งอย่างสายเอเชีย หรือสี่เลนโล่งๆ  กับ All new d-max 2.5 VGS ก็มี 140-170 ประจำครับ เพราะว่าอย่างวิชนี่ขับเร็วก็กินน้ำมันประมาณ 8-9 กม./ลิตร ขับ 90 ก็ได้แค่ 12 กม./ลิตร เลยไม่รู้สึกว่าข้าช้าทำไม  ส่วนตัวกระบะก็ขับเร็วก็ 10-11 กม./ลิตร ขับ 100 ก็ได้แค่ 14-15 กม./ลิตร ครับ

แต่ตอนนี้ใช้ DMAX 1.9 อยู่ คือถ้าซิ่งแบบเดิมก็ได้ 11-12 กม./ลิตร แต่ถ้าเท้านิ่งๆ แถว 90 นี่ได้ 18-19 กม./ลิตร เลย

ของผมเดี๋ยวรชนี้ขับช้า เพราะ อัตราสิ้นเปลืองมันคุ้มที่แลกกับความเร็วเลยครับ ชดเชยค่าน้ำมันไม่ได้เยอะมาก และก็ขับไม่เหนื่อยด้วย แต่อาจจะง่วงเร็วขึ้น ที่สำคัญคือ มีแฟนนั่งประจำ ก็คิดว่าถ้าซิ่งแล้วอุบัติขึ้นมา ไม่คุ้มแน่ครับ(เมื่อก่อนขับคนเดียวบ่อย) โดนใบความเร็วเยอะมาก จนพ่อ แม่ ที่เขานั่งรับจดหมายไปรษณีย์ แรกๆก็ตักเตือน หลังๆนี่ด่าผมประจำ เดี๋ยวนี้ยอมครับ  ขับขึ้นเหนือ ล่องใต้ ไปอีสาน ระยะ 200-300 กม.ขึ้นไป ก็ขับที่ 90-100 แช่ยาวเลยครับ อาจจะรู้สึกง่วงหน่อย แฟนก็คอยเทคแคร์ดีกว่าเดิมมากครับ

ออฟไลน์ tommaris

ชนหมาครั้งเดียว  เลิกเลย
เพราะเสียเวลา  เสียอารมณ์  เสียดายรถ  เบี้ยประกันขึ้นอีก
สงสารหมาด้วย   ภาพมันตกใจสุดขีดยังติดตาอยู่   เสียงที่มันร้องตอนจะขาดใจยังก้องในหู   ขนาดผ่านมา 2 ปีล่ะ  เห็นหมาที่ไร  ยกเท้าจากคันเร่งตลอด  ดีที่ไม่ได้ชนคน

ผมยังไม่เคยชน แต่กลัวมาก ช่วงนี้ขับรถต่างจังหวัดบ่อย(มาก)
เวลาเห็นหมายืนอยู่ข้างทาง จะยกคันเร่งละ ถ้าหันหัวมาทางถนนเมื่อไหร่ ผมนี่เตรียมเบรคเลย

ออฟไลน์ AkE

เติมน้ำมันน้อยๆแล้วต้องลุ้นว่ามันจะหมดมั้ยครับ 555 ถ้ารถไม่พังอะนะครับแซวเล่นครับ ผมไม่มีครับแต่ส่วนใหญ่ถ้ามีคนนั่งเยอะผมจะช้าลงบ้าง

ไม่ก้หาคนสวยๆมานั่งครับจะได้คุยกันนานๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ฟังเพลง jazz

ออฟไลน์ zapdos191

จริงๆผมขับตามสภาพจราจรนะครับ ถ้าจะขับเร็วจริงๆ ต้องได้ condition ดังนี้ทั้งหมดทุกข้อ ขาดข้อนึงผมก็ขับปกติละ ปกตินี่คือไม่เกิน 120 นะครับ ถึงแม้รถมันจะพาไปได้เร็วกว่านั้นก็เถอะ

1. ต้องเป็นกลางวัน แดดจ้าๆ มองเห็นทุกสภาพถนนซ้ายขวาหน้าหลัง เช้าใหม่ๆหรือใกล้เย็นๆก็ไม่เอาละ
2. ถนนต้องโล่ง โล่งแบบไม่มีรถจริงๆ
3. ต้องถนน 4 เลน สภาพผิวจราจรดี
4. ต้องเป็นถนนที่เคยขับประจำ หรือชินเส้นทางมาก่อนแล้ว
5. ต้องเป็นเขตนอกเมือง ไม่มีชุมชนแถวนั้น

5 ข้อหลักๆครับ ถ้าเข้า condition นี้หมด ผมกดนะ 180-200 ก็กดไป แต่ถ้าซักพักไปเจอรถข้างหน้า หรือเริ่มเข้าชุมชนผมเลิกเลยครับ ยิ่งถ้ารถเยอะๆ ก็ 100-120 แค่นั้นเลย เอาจริงๆตั้งแต่ขับรถมา หาสภาวะที่เข้าได้ 5 ข้อข้างบนน้อยมากๆครับ T.T อยากกดก็อยาก แต่สภาวะมันไม่ให้ 555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Amj

ผมหารถแปลกๆสวยๆขับตามครับ ทำให้ขับช้าลงได้แต่ไม่นานครับก็กลับไปขับเร็วแต่ก็ยังดีกว่าขับเร็วตลอด ถ้ามีลูกก็จะหยุดขับเร็วให้ได้ครับ ตั้งใจไว้แบบนั้น

มีลูก หยุดเลย ทำได้จริงๆครับ

มายืนยันครับ  มีลูก จะหยุดได้เลย ช่วงแรกๆยากหน่อย สุดท้ายต้องเอารูปลูกมาติดตรงหน้าปัทครับ เลิกหายขาด ใครจะดัน ใครจะกวนตีนปล่อยเลย

ปล. ผมขับเทียน่า J32  2.5 v6  สมัย 3-4 ปีก่อน เจอรถคนอื่นอยากมาลองความแรงด้วยประจำ ผมพาเที่ยวเลยซัดจาก 80 ไป 180
หายจากกระจกหลังทุกคัน (ที่เป็นรถตลาด)  เลิกนิสัยนี้ยากมากจนมีลูก ทุกวันนี้เลิกมาเป็นปีละครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

แก้ที่ต้นเหตุครับ ขับเร็วเพราะอะไร

ผมขับเร็วเพราะมันสนุกยิ่งรถสมรรถนะดียิ่งส่งเสริม

ดังนั้นลองเปลี่ยนมาขับรถeco ที่ช่วงล่างย้วยๆ ได้ผลนะ
ไม่กล้าขับเร็วแน่

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
มีลูกครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เดือนที่แล้วผมโดนใบสั่งมาบ้านทีเดียว 4 ใบ เดือนนี้เลยขับแบบคลานแล้วครับ หูชาไปหลายวัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ huiimanoid

เปิด GPS ตั้งค่าความเร็วไม่เกินเท่าไหร่ แล้วใช้เสียง เด็กผู้หญิง (จำชื่อไม่ได้) เวลาขับรถเกินกำหนด จะมีคำพูดว่า "คุณพ่อขาขับช้าลงหน่อยคะ"
ฟังแล้วทำให้นึกถึง เด็ก ๆ (ลูกสาว - พอดีไม่มีลูกสาว แต่ก็น่ารักดี) ยิ่งมีลูกด้วยเอารูปมาแปะไว้ ช่วยได้เยอะเลยครับ

:)

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้กล้องหน้ารถแล้วตั้งให้มันเตือนที่ 110 กม./ชม.ครับ  พอขับเกินมันจะร้อง

มีช่วงนึงกล้องรวนไม่ยอมร้อง ก็จะขับเร็วเกินตลอด

ออฟไลน์ J_Serie5

มีหลายวิธี
1 ต้อง " มิด " ก่อนซักครั้ง แล้วจะหายซ่า จะหายขาดหรือดีขึ้น ก็ขึ้นอยู่กับนิสัยและความหนักของอุบัติเหตุครั้งนั้น
2 อายุมากขึ้น คนส่วนใหญ่จะคิดได้มากขึ้น เมื่ออายุมากขึ้นครับ ผมเองตั้งแต่อายุแตะเลข 3 ขับรถช้าลง จากเมื่อก่อนมีเท่าไรก็กดๆๆ เด๊วนี้ต่างจังหวัดก็พยายามไม่เกิน 120 ยกเว้นมีรถมากวน ก็จะกดทิ้งแล้วก็กลับมาขับความเร็วเดิม
3 มีลูก มีครอบครัว มีเมียคอยนั่งคุม อันนี้ชัดเจน ส่วนใหญ่ดีขึ้นเพราะเมียคุม 555
4 เกือบตาย เกือบมิด หลายๆครั้งก็จะคิดได้เอง ผมเองขับรถเร็ว ใน1ปี ต้องคอยหักหลบให้พวกขับตัดหน้าไม่รู้กี่ครั้ง ส่วนใหญ่เจอในต่างจังหวัด ซึ่งไม่หลบให้ก็ไม่ได้ เพราะถ้าไม่หลบ คนตัดหน้าตายสถานเดียว ดีที่รถผมเป็นรถยุโรปแต่ง ถ้าขับรถญี่ปุ่นเดิมๆป่านนี้ตายไปหลายรอบแล้วครับ

ออฟไลน์ 7777777

คำนวน น้ำมัน ทุกถัง

ถ้าถังไหนทำได้ดีเว่อร์ จะซื้อไวน์ดีๆเป็นรางวัลให้ตัวเองครับ

หากไม่ได้ ก็กินห่วยๆไปครับ  ;D