ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง NPJS ผมควรจะไปทางไหนดีครับ  (อ่าน 25463 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วงล่าง NPJS ผมควรจะไปทางไหนดีครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 21:03:54 »
ผมกำลังประสบปัญหาเดียวกับคุณเลยครับ ช่วงล่างมันนุ่มจิงแต่โคลงและดีดแรงเมื่อต้องขึ้นเนินหรือหลังเต่าแม้กระทั่งลงหลุมโดยล้อใดล้อนึงก่อนจะเกิดอาการดีดแรงมาก ทีนี้ผมก็หาข้อมูลมาพอสมควรเรียกได้ว่าอ่านตาแฉะเลย สำหรับคนที่ยังอยากได้ความนุ่มเหมือนเดิมทางออกที่แท้จริงผมมีสองแบบครับ 1 .เปลี่ยนทั้งโช๊คและสปริง โดยใช้โช๊ค ome ไนโตรแบบธรรมดาหน้าหลัง +สปริงโดบินสัน 2.เปลี่ยนแต่สปริงก่อนจับกะโช๊คเดิมแต่สปริงที่เปลี่ยนค่า k ต้องมากกว่าของติดรถ เพื่อลดอาการยุบตัวและก็แรงดีดจากสปริงเก่าที่นิ่มเกินไป ข้อสองก็คือทางคุณ pks8 มีอยู่ในมือละ ผมเลยสนใจครับว่าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นจากรถเดิมไหมถ้าดีขึ้นผมก็ว่าเปลี่ยนแค่สปริงก็จบละ ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องเปลี่ยนโช๊คตามทีหลังครับ แต่อยากสอบถามว่าสปริงของคุณ ใช่เบอร์คู่หน้า 086 คู่หลัง 097 รึเปล่าครับ เป็นสปริงตรงรุ่นสำหรับนิวปาเจโร่ ที่จะได้ความสูงเพิ่มขึ้น 2-2.5 cm พิมซะนาวเลยรบกวนสอบถามข้อมูลแค่นี้ครับ ขอบคุณครับ

ตามที่ผมตอบทาง PM ไปนะครับ คืออาการโยกเยกตอนเบรคทิ่มๆหน่อย ผมเดาๆว่าโช้คเอาสปริงไม่อยู่ เลยคิดว่าจะลองเอาสปริงเดิมมาลองกับ โช้ค WCก่อนน่ะครับ

ส่วนเบอร์สปริงเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเชคครับ แต่ผมไม่รู้มาก่อนนะเนี่ยว่ามันจะสูงขึ้นกว่าเดิม

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วงล่าง NPJS ผมควรจะไปทางไหนดีครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 19:00:46 »
กระทู้นี้ มันนานมาแล้ว แต่ตัดสินใจมาตอบไว้ เผื่อมีประโยชน์กับคนที่มาค้นคว้าในภายหลัง

สำหรับ ผม แล้ว คิดว่า กรณีนี้ ต้องหาจุดที่ต้องการซะก่อน คือ ช่วงล่างในคันที่เราชอบ มาเป็นต้นแบบซะก่อน

เวลาเอาไปอ้างอิง คนที่ผ่านรถมามาก ๆ จะนึกออกว่าประมาณไหน และ ต้องเพิ่ม-ลด อย่างไร

การจัดชุดฯ ของทางร้านฯ ก็น่าจะง่ายขึ้น เพราะ นิ่ม หรือ หนึบ ของแต่ละคนไม่เท่ากัน เหมือนที่ทุกท่านทราบ ครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 19:16:05 »
แก้เรื่องโช้คสปริงนี่ปัญหาโลกกระเพื่อมจริงๆครับ (พอกับเรื่องท่อไอเสียเลย) เท่าที่ลองกับรถหลายคันที่เคยใช้ พอนุ่มก็จะมีเทมีย้วย พอกระชับ เข้าโค้งดีก็จะติดกระด้างและดีด คนอื่นบอกดี พอลองก็พอใจ แต่พอใช้จริงไม่เป็นเหมือนตอนลอง รถตัวเองที่ใช้ไม่เคยจบแบบสวยสักคันเลยครับ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ