ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเหลือ PPV ให้หน่อยครับ  (อ่าน 7781 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
รบกวนช่วยเหลือ PPV ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 12:38:38 »
แฟนผม ปัจจุบันใช้ City 2013 ที่นี้ จะเปลี่ยนรถเป็น PPV เธอขับรถเร็ว ประมาณ 120-130  บางครั้งเธอต้องมีการบรรทุกของ ด้วย น้ำหนักประมาณ 500 กิโล ต่อครั้ง

ที่บ้านเธอ พึ่งออกปาเจโร่ ใหม่มา ส่วนตัวเธอเอง ไม่มีความรู้เรื่องรถครับ 

ที่เล็งๆไว้ มี FTN 2.4 ขับ 2 กับ Mu-X 1.9 DA หรือ 3.0 4*2 ครับ

ส่วนเอฟเวอร์เรส คงตัดออกครับ เพราะผมเข็ดครับ ไม่อยากให้แฟนใช้  ส่วนตัวผมใช้Ranger 2.2  HR กะ เฟียสต้า ตอนนี้พังทั้งคู่ครับ เลยไม่อยากให้เสี่ยงกะฟอร์ด
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: รบกวนช่วยเหลือ PPV ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 12:44:45 »
แฟนชอบรุ่นไหนละครับ ให้เค้าเลือกหน้าตารถออกมาเลย ใน3รุ่น
ปาปอต ฟอจูน มิวเอ้ก สาวๆมักชอบเลือกหน้าตาที่เข้ากับตัวเองก่อนสมรรถนะรถ
แล้วค่อยชี้ให้เอารถที่มีออฟชั่นความปลอดภัยที่เหมาะกับเค้า ส่วนมากออฟชั่นที่คุ้มไปกองตัวท็อปนี่สิ
ส่วนลดเยอะสุดคงปาปอต การบรรทุกได้หมดทั้ง3รุ่น น่าใช้ทั้ง3รุ่นครับ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
Re: รบกวนช่วยเหลือ PPV ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 13:00:09 »
เรนเจอ มันพังอะไรครับ ตัวเก่าเห็นส่วนมากจะท่ออินเตอร์เเตก

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 13:19:18 »
เรื่องต้องบรรทุกของ 500 กก. ในบางครั้ง  แนะนำให้ตัด PPV ออกไปเลยครับ

ด้วยตัวรถที่สูง  การที่เราบรรทุกของน้ำหนักขนาดครึ่งตันเข้าไป  ถ้าจัดเรียง บาลานซ์น้ำหนักของที่บรรทุกไม่ดี  ในการขับขี่ การเข้าโค้ง การหลบหลีกสิ่งกีดขวางแบบกระทันหัน โอกาสจะเกิดอุบัติเหตุง่ายมากๆ

เรื่องแบบนี้ ตายกันมาเยอะแล้ว   อย่าเอาน้ำหนักบรรทุกไปเปรียบเทียบกับรถกระบะเชียว   เพราะช่วงล่างหลัง ไม่เหมือนกัน

PPV  ออกแบบให้ช่วงล่างหลัง ให้ตัวเอียงซ้ายเอียงขวา ได้มากกว่ารถกระบะ  เผื่อการขับผ่านเนิ่นสลับซ้าย-ขวา  ผู้โดยสารด้านหลังจะได้นั่งสบายขึ้น

แต่ถ้าเราเอาไปบรรทุกของน้ำหนักครึ่งตัน  เหมือนการเอาผู้โดยสารน้ำหนัก 70 กก   7 คนขึ้นไปนั่งบนรถ (เท่ากับจำนวนที่นั่งของ PPV)

น้ำหนักมันได้  แต่ เราต้องบาลานซ์น้ำหนัก 350 กก (คน 5 คน) ไปที่เบาะแถวหน้า กับแถวที่สอง   และอีก 150 กก (คน 2 คน) ไปที่เบาะแถวที่ 3  พร้อมกับผูกยึดสิ่งของให้เหมือนการคาดเข็มขัดนิรภัย

ถ้าทำได้แบบนี้   ขับขึ่ได้ปลอดภัย   แต่ในความเป็นจริง เวลาเราขนของ เราแค่พับเบาะแถว 3 แล้ววาง  หรืออย่างเก่งก็พับแถว 2 ด้วย   ถ้านึกตาม  น้ำหนักทั้งหมดไปลงที่เพลาขับหลังเต็มๆ 500 กก

เวลาเข้าโค้ง หรือหักหลบกระทันหัน   ด้วยโครงสร้างของช่วงล้างที่ออกแบบมาให้ยืดยุบแบบอิสระ  มันจะทำให้รถเสียการควบคุมได้ง่ายมากๆ

แนะนำให้มองรถพวกกึ่งๆ MPV ที่จุดศูนย์ถ่วงต่ำๆดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 13:21:13 »
ผมให้ฟอร์2.4vครับ

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 14:01:16 »
ฟอร์ 2.4 อัตราเร่งไม่ขี้เหร่ครับ ภายในดูหรูใช้ได้ แต่นั่งหลังระวังเมานะ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 14:09:58 »
จัดไป อินโนว่า คริสต้า  ::)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 16:18:59 »
ขนของ 500 กก. ไม่เล่นกระบะเหรอครับ

แต่ถ้ายืนยัน PPV แนะนำ fortuner ครับ เพราะพวกเบาะแถวสามพับราบ ถ้าวางของหนักๆ ไม่รู้ว่าเบาะจะไปไหมครับ

แต่ Fortuner เบาะแถวสามจะยกขึ้นด้านข้าง แต่ก็จะสูญเสียพื้นที่ในแนวกว้างไปครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 16:35:46 »
บรรทุกของ 500 กก. เมื่อก่อนผมก็บรรทุกบ่อยครับ รถฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรก

แขวนเบาะแถว 3 พับเบาะแถว 2 วางของให้น้ำหนักลงกลางรถ หน้าไม่เชิด การควบคุมรถดีกว่ารถปิคอัพ 4 ประตูเยอะ

ผมแนะนำฟอร์จูนเนอร์ครับ เพราะรุ่นอื่นเบาะพับราบกับพื้น ใช้บรรทุกของหนักไปนานๆ ก็กลัวเบาะจะมีปัญหา

แนะนำเปลี่ยนสปริงและโช๊คด้วย

โช๊คหลัง MX6 ปรับได้ 6 ระดับตามน้ำหนักบรรทุกครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 02:22:50 »
บรรทุก 500 กิโล นี่ เบาะแถวสาม PJS ไม่น่ารอด ต่อให้กางขาตั้งเหล็กใต้เบาะ (กันเบาะ บี้แบน)
ส่วน mu-x พับราบแบบเดียวกัน ก็ไม่น่าจะต่างกันเท่าไร (ไม่ชัวร์นะครับ ไม่ได้ใช้งานอยู่ เคยลองใช้ช่วงสั้นๆ)

คงต้องไป for ใครว่าเบาแขวนไม่ดี  ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 09:17:44 »
ขนของ 500 กก. ไม่เล่นกระบะเหรอครับ

แต่ถ้ายืนยัน PPV แนะนำ fortuner ครับ เพราะพวกเบาะแถวสามพับราบ ถ้าวางของหนักๆ ไม่รู้ว่าเบาะจะไปไหมครับ

แต่ Fortuner เบาะแถวสามจะยกขึ้นด้านข้าง แต่ก็จะสูญเสียพื้นที่ในแนวกว้างไปครับ
ที่บ้านมีกระบะแล้วครับ อันนี้ไว้ใช้ขนของในบางครั้ง   
PJS นี่ตัดออกเลยครับ ที่บ้านเค้าแม่ใช้อยู่
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 09:18:28 »
เรนเจอ มันพังอะไรครับ ตัวเก่าเห็นส่วนมากจะท่ออินเตอร์เเตก

เทอร์โบรุนครับ  เวลาบางครั้งโบเปิดมาเสียงแล้วมีควันขาวออกมาครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 10:48:12 »
บรรทุก 500 กิโล นี่ เบาะแถวสาม PJS ไม่น่ารอด ต่อให้กางขาตั้งเหล็กใต้เบาะ (กันเบาะ บี้แบน)
ส่วน mu-x พับราบแบบเดียวกัน ก็ไม่น่าจะต่างกันเท่าไร (ไม่ชัวร์นะครับ ไม่ได้ใช้งานอยู่ เคยลองใช้ช่วงสั้นๆ)

คงต้องไป for ใครว่าเบาแขวนไม่ดี  ;)
  ผมใช้ Fortuner   เบาะแขวน   บรรทุกหนักเกิน 500 kg  ทุกวันครับ   คิดว่าเหมาะที่สุดแล้วครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 13:34:59 »

ผมใช้ Fortuner   เบาะแขวน   บรรทุกหนักเกิน 500 kg  ทุกวันครับ   คิดว่าเหมาะที่สุดแล้วครับ

ขอความรู้ครับ แบก 500kg ด้านหลังแอ่นมากไหมครับ ควรเติมลมยางหลังเท่าไหร่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 18:34:58 »
ผมขับกระบะ 2 ค่ายนี้(เจน.นี้)แล้วมีการบรรทุกบ่อยๆ คิดว่า PPV ก็น่าจะไม่ต่างกันมากนักเพราะพื้นฐานมาจากกระบะ
ช่วงล่างเดิมๆ โตโยต้าบรรทุกแล้วเฟิร์มกว่าอิซูสุครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 22:55:49 »
ให้แฟนไปเลือกเองเลยครับ จะได้ตรงใจ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:37:51 »

ขอความรู้ครับ แบก 500kg ด้านหลังแอ่นมากไหมครับ ควรเติมลมยางหลังเท่าไหร่ครับ
มากครับท้ายห้อยเลย   ผมเติมลม 35-40 

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 15:20:01 »
เบาะแขวนถอดเก็บได้ครับ ได้พื้นที่ใส่ของเต็มๆ จะใช้ค่อยใส่กลับไปใหม่

อย่าลืมไปลองอินโนว่าใหม่ด้วยล่ะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 15:33:51 »

มากครับท้ายห้อยเลย   ผมเติมลม 35-40

ขอบคุณคร้าบบบ 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 01:50:41 »
FTN 2.4V ครับ ถุงลมครบๆแต่ราคาแพงกว่า ช่วงล่างไปทำต่อได้ถ้าหยี๋