ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจำเป็นต้องเลือก 2 สี ขาว หรือ ดำ ท่านเลือกรถสีอะไรครับเพราะอะไร?  (อ่าน 8587 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
จากที่เคยตั้งกระทู้ถาม
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53879.msg934621#msg934621
เรื่องการขายรถเก่าที่มีอยู่ออก1คัน จาก3คัน เพื่อเลือกคันใหม่แทนคันเดิม
ต้องขอบคุณทุกท่านมาก ที่ช่วยแนะนำออกความเห็น จนตกผลึกว่า
....
จะออก New Pajero sport ครับ!

เหตุผล
คือได้ไปลองรถ ครั้งแรกที่ไปลอง คือตัว2.4GT ตัวขับ2 เวียนหัวมากครับ รถนุ่มแต่ยวบยาบน่าดู คือไม่คิดว่าจะซื้อเลยหลังจากได้ลอง เพราะตัวเก่าทำมาดีมาก
ทีนี้ตอนเอา PJS คันเก่าไปเข้าศูนย์เช็คระยะ ที่ศูนย์นี้เขามีตัว TOP 2.4GT premium ตัวขับ4ให้ทดลองขับครับ
เลยขอลองขับดู ตอนแรกคิดว่า ช่วงล่างไม่น่าแตกต่างกันกับ 2.4GT เพราะมันเซทมาเหมือนกันทุกอย่าง
แต่ไม่ใช่ครับอย่างที่คิด ตัวขับ4 ยวบยาบน้อยกว่าตัว GTขับ2 ครับ แตกต่างแบบชัดเจนทีเดียว ทั้งทางตรง ทางโค้ง ลงสะพาน

เลยคิดว่า น่าจะเป็นเพราะน้ำหนักรถที่เพิ่มขึ้น ราว 100 กิโล จากเพลาขับหน้าและระบบขับ4 ทำให้ช่วงล่างมันมั่นคงขึ้น
ที่สำคัญ พวงมาลัยหนืดพอดีครับ คือรู้สึกได้เลยว่ามันดีกว่ารุ่น GT ระดับนึง เหมือน GT จะ set พวงมาลัยมาเบากว่า แต่ GT premium จะหนืดกว่าครับ ขับเร็วทางตรงรู้สึกได้เลยเมื่อหักเลี้ยว
แต่ไม่มั่นใจครับ เลยพาญาติผู้ใหญ่อีก2คน ไปเทสด้วย ให้นั่งหลัง2คน ผมกับเซลล์ขายนั่งหน้า
รอบที่2ที่ทดลองขับ นี่ยิ่งชัดเจนเลยครับ ว่ายิ่งน้ำหนักบรรทุกมากขึ้น ช่วงล่างจะดีขึ้น มั่นคง ยวบยาบน้อยลงเยอะ ผิดหูผิดตากับ GTขับ2ทีเดียว
ลงจากรถ ไม่เวียนหัวแล้วครับ ทีนี้

โอเคเลยครับทีนี้ เตรียมจะจองแล้วครับ
แต่ติดตรงที่ จะเลือกสีอะไรดี ตอนนี้มาสด้า2ที่ใช้ สีฟ้า Jazz สีขาว ส่วน PJSเก่า สีดำ
1. สีขาว สำหรับ New PJS ผมว่าลงตัวดี มันมีส่วนขอบโลหะ และพลาสติกดำ ที่ตัดกับสีตัวรถดี แต่จากที่เคยขับรถสีขาว ดูแลยาก ยางมะตอยเปรอะนี่เห็นชัด โคลน ดิน ขี้นก สียางไม้ สีผุ ลอก สนิม เห็นชัดไปหมด  +ที่สำคัญสีซีดตามปีที่ซื้อ ของเพื่อนเป็น Teana ขาวมุก นานๆไปสีมันอมเหลืองครับ แม้แต่ Jazz สีขาวของผม(ขาวไม่มุก) ก็อมเหลือง ถึงจะขัดเคลือบสีอย่างดี วันดีคืนดีมีซ่อมทำสี อ่าว สีที่ได้มาไม่เหมือนสีรถครับ ทั้งๆที่ก็สีรหัสเดียวกัน แต่เพราะของเก่ามันซีดเหลืองไปแล้ว ทำให้เห็นชัดเลยถึงสีความแตกต่าง ไม่เหมือนสีดำ กี่ปีๆก็ยังดำ ไปทำสีมามันก็ยังคงดำ ดูไม่ออกเลยว่าไปทำสีมาใหม่  + อีกอย่าง สีขาวเพิ่ม12000บาท แพงแล้วยังดูแลยากอีก

2. สีดำ สำหรับ New PJS สีดำนี่มันยิ่ง sport เลย เพราะโครเมียม แถบสีเงินต่างๆ ตัดกันอย่างมาก ขัดเงาๆ ขับไปไหนมาไหน นี่แวววับ แต่ว่า เบื่อที่สุดคือรอยขนแมว และคราบน้ำที่มันแห้ง ต้องหมั่นขัดบ่อยๆ ซึ่งก็ไม่ใช่ว่าจะดี เดี๋ยวก็มีอีก รอยเขลอะก็เห็นชัดถ้าไปลุยฝุ่นโคลน ไม่แพ้สีขาว และรถเสี่ยงอุบัติเหตุง่ายตอนกลางคืน + สีดำไม่มีประกายมุกเท่าสีขาว

ท่านที่ใช้รถสีขาวกับดำ ว่าไงดีครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
เลือกสีขาว เพื่อความปลอดภัยบนท้องถนน
ถ้าเลือกสีเหลืองได้ ก็จะเลือกสีเหลือง เพราะสายตามนุษย์ สังเกตุเห็นง่ายสุด

ออฟไลน์ h0661036

เลือกสีขาวเถอะครับ  เคยเกือบชนรถตอนกลางคืนเพราะมองไม่เห็นรถสีดำนี่แหละ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
สีดำครับ ทำสีใหม่แล้วไม่เพี้ยน

จริงๆแล้วรุ่นนี้สีน้ำตาลก็สวยนาครับ

ออฟไลน์ O_o"

สีดำ แนะนำให้ติดฟิลม์ใส รอบคันในส่วนต่างๆครับ ช่วยได้เยอะ แต่ราคาเอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ warez

สีขาวครับ

เหตุผล: ถามเมียมาแล้ว

ออฟไลน์ CJ.

สีขาวครับ เพราะสีดำเห็นฝุ่นจับชัดเจนกว่า และไวกว่า

สีขาวต้องทิ้งไว้ซัก 4-5 วันถึงเริ่มเห็นชัดว่ามีฝุ่นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Polonium

สำหรับผม
สีดำสวยกว่า
สีขาวปลอดภัยกว่า ดูแลง่ายกว่าหน่อย

สรุปผมเลือกสีขาว

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าแค่เฉพาะคำถาม ผมเลือกขาวครับ

แต่ผมเคยจำใจต้องใช้รถสีดำทั้งๆที่มีสีขาวให้เลือก
เพราะรถสีดำเบาะครีม
รถสีอื่นๆเบาะดำ

ออฟไลน์ Newhang

เลือกขาว ผมว่ารักษาง่ายกว่า ปลอดภัยดี สวยไม่ต่างการ

ออฟไลน์ bravo

ผมก็ชอบรถสีขาวกับสีดำ และก็เคยใช้ทั้ง 2 สี ปัจจุบันใช้สีขาว 2 คัน
แต่เวลาผมเลือกสีรถ แปลกว่าคนอื่นตรงที่ ผมไม่เคยคิดถึงเรื่องดูแลยาก ฝุ่นเกาะแล้วเห็นชัด ใช้ไปนานๆแล้วเหลือง อะไรแบบนี้ เพราะรถทุกสี ใช้ไปนานๆ ก็เก่าทั้งนั้น
แต่ความสุข ในการได้ใช้รถ สีที่ถูกใจ(ถูกหรือไม่ถูกโฉลก ก็ไม่สน) คิดแล้วก็คุ้ม

ส่วนการจะเลือกสีดำหรือสีขาว สำหรับผมจะดูเป็นรุ่นๆ ไปครับ บางรุ่นสีดำดูดีกว่า บางรุ่นขาวมุกดูดีกว่า

ปาเจโร่ ผมเลือกสีดำครับ

ออฟไลน์ Nut_SK

สีดำ-สิ่งที่ผมเจอ

รอยขนแมว-มีเยอะมากครับ ยังไงก็มีแน่นอนถึงจะดูแลดีแค่ไหนก็ตาม(ปัญหาใหญ่)

ฝุ่นจับ-เห็นได้ชัด เวลามีฝุ่นเยอะๆรถจะดูเป็นคราบไม่น่ามอง

สี-รถผมไปทำสีมา ถ้ามองกลางแดดเห็นได้ชัดเลยว่าเพี้ยน มองยังไงก็เพี้ยนหรือที่อู่ทำสีไม่ดี?

สีขาว สีดำ ผมว่าแล้วแต่คนชอบเลยครับ แต่รถสีขาวถ่ายรูปดูขึ้นกว่าสีดำครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ตัวผมใช้สีดำไม่ได้ สีต้องห้าม ก็เชื่อพอควรครับ เคยใช้สีน้ำเงินเข้ม

โดนทั้งชน เฉียว เกือบตายหลายครั้งขายทิ้ง เปลี่ยนสีขาว สบายใจครับ

ออฟไลน์ Boycm009

เลือกขาวครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
PJS ผมว่าสีขาวดูสวยกว่าสีดำ
สีดำสวยแวววาว แต่ดูแลยาก ร้อนด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ขาวครับ จอดข้างทางมืดๆ เห็นเด่นกว่า ปลอดภัยกว่า
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mickey47

"ผมเลือกสีดำครับ"

เพราะ โดยส่วนตัวแล้วชอบสีดำมากกว่าสีขาว(แต่ก็มีบางรุ่นที่สีดำไม่สวยเท่าสีขาว)
ผมคิดว่าสีดำหรือสีขาว โอกาสจะเกิดอุบัตติเหตุมันไม่ต่างกันสักเท่าไหร่(กฏของเมอร์ฟี่)
และ PJS นี่ไฟท้ายเขานี่ สะดุดตาจริงๆ แต่ถ้าคิดว่ายังไม่ก็ไปหาอะไรมาติดเพิ่มก็ได้นะครับ

*แล้วก็จากที่ไปดูตามการทดลองมารถสีดำจะร้อนกว่ารถสีขาว

การดูแลรักษาผมว่ามันดูแลรักษาง่ายกว่าสีขาว  เปรียบเทียบจาก คันของแม่ที่เป็นสีขาว
รถของแม่ผมสีขาว ตอนนี้เรียกได้ว่ามีสารพัดคราบให้เลือกดูเลยก็ว่าได้ ทั้งคราบยางมะตอยจากพื้นถนน
คราบยางจากต้นไม้ รอยดำด่างๆ "รถพึ่งออกมาได้แค่ประมาณ 3ปี" 1 อาทิตย์ต้องล้าง 1 ครั้ง
และรอยตรงที่เปิดประตู รอยเล็บ ขนแมว ที่เห็นได้ชัดเจนมากๆ

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
สีขาว
เพื่อความปลอดภัย ขับกลางคืน คนอื่นจะได้มองเห็นรถเราชัดเจนกว่าครับ

ออฟไลน์ Barracuda

สีขาว ผมขับต่างจังหวัดบ่อยๆ มันมืดมาก
และที่บ้านไม่ใช้รถดำ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขายปลอดภัยกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Stp

SUV, PPV ยอมเลือกสีดำ

ส่วนหนึ่งเขาว่าผมห้ามใช้สีขาว แต่ส่วนตัวก็ไม่ชอบรถสีขาวอยู่แล้ว ถ้าให้เลือกจริงคงเอาสีน้ำตาล
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
ฝุ่นเยอะ ฝุ่นจับ ขมแมวแล้วยังไง ขึ้นได้ขึ้นไป ล้างบ่อยได้ ไม่ซีเรียส  8)

ดีต่อใจใช้แล้วมีความสุข ฮ่าๆ  ดำเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Fat

ดูเป็นรุ่นๆไปครับ มิติตัวรถบางรุ่นสีดำสวยกว่า บางรุ่นขวาสวยกว่า หรือพวกสีพิเศษเฉพาะรุ่น ก็ว่ากันไป
กลับมาที่คำถาม เคสนี้เลือกสีดำครับ เหตุผลเพราะ ไม่ชอบการทำราคาของบริษัทรถยนต์สมัยนี้ ที่บอก
สีขาวต้องเพิ่มเงิน รู้สึกเหมือนเสียเงินซ้ำซ้อน ยิ่งถ้าเป็นคนดูแลรถ ล้างหรือเคลือบประจำอยู่แล้ว
ยิ่งไม่ต้องห่วง เพราะผมว่ามันดูแลยากพอๆกันทั้งคู่ และผมว่าสีดำของ pajero ดูสวยกว่าสีขาว

สำหรับตัวผม ใช้แต่สีเงิน สบายใจกว่า ไม่ต้องมาปวดหัวกับเรื่องกลัวเหลืองหรือขนแมวที่เห็นได้ชัด
และพอดึว่า ผมชอบรถสีเงินอยู่แล้ว เมื่อคิดไปคิดมาหลายครั้งที่จะซื้อรถ เลยมักจะจบลงที่สีเงินเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 15:28:31 โดย Fat »
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ min217

สีขาวครับ แต่ถ้าจะเลือกสีดำให้มองสีน้ำตาลครับ

ออฟไลน์ neutrino

ถ้าเฉพาะ2สีนี้ เลือกสีขาวครับ
เคยเห็นกะตามาแล้วหลายปีก่อน รถสีดำจอดข้างถนนกินก๋วยเตี๋ยวยามค่ำคืน รถคันอื่นวิ่งมาชนเฉยเลย ปรากฏว่า คนขับรถคันที่มาชน บอกมองไม่เห็นรถสีดำ ต้องอย่าลืมว่าคนขับรถไม่ใช่ว่าสายตาจะดีเท่าเทียมกันหมดทุกคน
สำหรับผม รถสีดำเป็นสีอันตรายมากในยามค่ำคืน

ออฟไลน์ Darkart

สีขาวครับ ดูสว่าง สวย ดูแลหน่อยๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เลือกสีขาว ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ชอบรถสีขาว

เพราะว่า ปาเจโร่สปอร์ตสีดำไม่สวยครับ

สีเทาสวยสุด แต่ไม่มีในตัวเลือก

ออฟไลน์ tnp_super

สีขาวครับ
1.ดูแล้วคันใหญ่
2.ฝุ่นเกาะมองไม่ค่อยเห็น คือแบบขี้เกียจล้าง
3.มองเห็นได้ชัดเจน(อันนี้เดาเอาเอง)
4.ขายง่าย(มั้ง)

ออนไลน์ PAN

ดำครับ ชอบส่วนตัว และผมว่ามันดูแลยากพอๆกัน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขาวครับ คันใหม่ที่จองไว้ก็ขาวครับ คันเก่าสีเงินเบื่อแล้ว ไม่ซีเรียสเรื่องดูแลเท่าไหร่ เพราะ ยังไงก็ดูแลดีเหมือนเดิม
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S