ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ไว้ใช้ในครอบครัว แนะนำทีครับ / ช่วยแนะนำวิธีกำราบ"แฟนสาวนักซิ่ง"ทีครับ  (อ่าน 23114 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ตั้งทีเดียว2เรื่องเลย ยังไงก็ช่วยเหลือทีนะครับ

เรื่องแรก รถตู้
ผมจะเรียนจบแล้วครับ กะว่าจะแต่งงานกับแฟนในอนาคตข้างหน้าอีกไม่เกิน3ปี
แถมเวลาพี่/น้องพาแฟนมาที่บ้าน ไปไหนกันเป็นครอบครัว(ใหญ่) ไม่อยากขับไป2คันน่ะครับ
เลยคิดกับคุณพ่อเล่นๆว่า คงต้องซื้อรถตู้ไว้ใช้ซักคัน ในอนาคตอันใกล้นี้

เงื่อนไขมีดังนี้ครับ

1 งบไม่เกิน2ล้าน บวกลบได้นิดหน่อย
2 เครื่องอะไรก็ได้(เบนซิน ดีเซล) ไม่เน้นแรง แต่ขอให้กินน้ำมันแบบสมเหตุสมผล
3 ขับง่าย มุมมองดี ไม่ต้องระวังมาก
4 ผู้โดยสารราวๆ8-9คน
5 ยี่ห้ออะไรก็ได้

ผมไม่มีความรู้เรื่องรถตู้เลยครับ ลองอ่านรีวิวH1ดูแล้ว แต่ไม่มีตัวเปรียบเทียบเลย
ในใจชอบCaravell แต่ไม่รู้เรื่องรายละเอียดเท่าไหร่(กลัวเกินงบ)
ยังไงก็ช่วยแนะนำทีครับ

เรื่องที่2

พอดีว่าแฟนได้อัลติสตัวที่แล้วมาขับต่อจากคุณพ่อ
ทีนี้ผมได้ฟังมานานแล้ว เกี่ยวกับช่วงล่างของอัลติสรุ่นนี้
ถึงจะเคยขับเอง แต่ยังไม่ได้ลองเพราะเกรงใจเจ้าของ
แต่นั่งแท๊กซี่รุ่นนี้บ่อยๆ รู้สึกเสียวไส้ทุกครั้งเวลาเข้าโค้งแรงๆ เลยเป็นกังวลขึ้นมา

ทีนี้แฟนผมเป็นพวกโยกเลนทีเดียวแรงๆ เลี้ยวแรงๆ ไม่ค่อยระวัง(เพิ่งขับรถเป็นไม่ถึงปี กำลังซ่าเลย)
ผมควรทำยังไงกับรถรุ่นนี้ดีครับ เพื่อให้มันเกาะถนนขึ้น
* (ให้เธอขับช้าคงเป็นไปไม่ได้ เพราะเผลอตัวตลอดเวลาผมไม่อยู่
เลยอาจจะต้องอธิบายให้เธอเข้าใจ แล้วจัดการโมดิฟายซักหน่อย)

กลุ้มใจมากๆ  เพราะเพิ่งเรียนจบใหม่ๆ ได้งานมาใหม่ๆ โชคลาภเข้าตัวเยอะ
ผู้เฒ่าผู้แก่ทัก ว่า"ช่วงนี้เนื้อหอม" จะมีภัยเข้าตัว
ผมควรจะจัดการยังไงดีครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
1  h1

2  ไปรับไปส่งแฟนสิครับ

ออฟไลน์ Torshi

1.ไม่รู้ว่า toyota ventury อยู่ในสายตารึเปล่า

2.ลอง TEIN ดูมั้ยครับ ^^"
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่า H1 ก็เหมาะสมในด้านความคุ้มค่า แต่ถ้าต้องการสมรรถนะดีเซลที่เหนือกว่าอีกนิดพร้อมงบที่เพิ่มขึ้นก็ต้องพิจารณากับคาราเวลครับ

สำหรับข้อสอง ผมว่า ถ้าอบรมให้เขาขับดีๆ ไม่มีอันตราย จะเป็นทางเลือกที่ยั่งยืนที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
สำหรับเรื่องที่ 2 น่าจะแก้ที่ตัวมากกว่านะครับ พยายามเตือนบ่อยๆ ยกตัวอย่างเลี่้ยวแรงๆ เกิดมอเตอร์ไซค์ขับย้อนศรสวนมากะทันหันจะเบรคทันไหม อะไรประมาณนี้ครับ ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
h-1 เลยครับ เหตุผลที่ต้องออกนี้คล้ายๆผมเลยแหะ เวลาพ่อตาแม่ยายมา

ส่วนเรื่องแฟนนี้ ต้องแก้ที่แฟนนะครับ ไม่ใช่แก้ที่รถ พูดยากนะผมว่า 55555
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

1. หนีไม่พ้น H1

2. แก้ที่คนดีกว่าครับ
แม้จะรถจะทำมาเยอะ หรือตัวเองฝีมือเก๋าแล้ว
แต่ถึงยังไงโอกาสพลาดมันก็มีครับ
ซึ่งเราก็อาจจะทำให้เพื่อนร่วมทางเดือดร้อนไปด้วย

ส่วนตัวรถ ถ้าอยากทำให้มันดีขึ้น ก็เริ่มต้นด้วยยาง และช่วงล่างดีๆ สักชุดนึงครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

เรื่องรถตู้ คงเหลือแต่ ventury กับ H1 แหละครับ
ไว้จะไปลองขับอีกที แต่ส่วนตัวชอบH1อยู่แล้ว เหลือแต่รออนุมัติและไปทดลองขับเท่านั้น

เรื่องคุณแฟน บางทีเตือนจนทะเลาะกันเลยด้วยซ้ำครับ
ครึ่งปีมานี่ เธอใช้E36ที่บ้าน(เธอ)มาตลอดครับก่อนที่จะขายไป แต่เปลี่ยนรถแล้วขับเร็วเท่าเดิม
เข้าใจเลยครับ ว่าความต่างของช่วงล่างมันเป็นยังไง เวลานั่งคันนี้ เสียววว กว่าเยอะเลย
อีกใจก็กลัว ถ้าทำช่วงล่างดีๆ(มองNewSRกระบอกฟ้าไว้ครับ) จะกลายเป็นสนับสนุนให้เธอขับเร็วขึ้นไปอีก

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

เรื่องรถตู้ คงเหลือแต่ ventury กับ H1 แหละครับ
ไว้จะไปลองขับอีกที แต่ส่วนตัวชอบH1อยู่แล้ว เหลือแต่รออนุมัติและไปทดลองขับเท่านั้น

เรื่องคุณแฟน บางทีเตือนจนทะเลาะกันเลยด้วยซ้ำครับ
ครึ่งปีมานี่ เธอใช้E36ที่บ้าน(เธอ)มาตลอดครับก่อนที่จะขายไป แต่เปลี่ยนรถแล้วขับเร็วเท่าเดิม
เข้าใจเลยครับ ว่าความต่างของช่วงล่างมันเป็นยังไง เวลานั่งคันนี้ เสียววว กว่าเยอะเลย
อีกใจก็กลัว ถ้าทำช่วงล่างดีๆ(มองNewSRกระบอกฟ้าไว้ครับ) จะกลายเป็นสนับสนุนให้เธอขับเร็วขึ้นไปอีก

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมว่าเรื่องแฟนเป็นผมจะบอกให้ขับช้าๆหน่อยมากกว่า เพราะถ้าทำช่วงล่างดีๆให้ รับรองได้ว่าคุณเธอขับเร็วกว่าเดิมแน่ๆ

ส่วนรถตู้ เป็นผมจะเอา H-1 เป็นตัวเลือกเดียวเลยครับ

ปล. อ่านแล้วแอบอิจฉาคนมีความรัก กระซิกๆ ทำไมเราไม่มีใครเอ๊าาาา ฮือๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

1. คงหนีไม่พ้น H1 หล่ะครับ เพราะถ้าเล่น VW 2 ล้านไม่พอแหงๆ

2. ผมว่าจับอัลติส  ติด CNG ใส่ถัง 100 ลิตรเลยครับ  รับรองแฟนคุณจะขับรถช้าลงอย่างถนัดตา และการเข้าโค้งของรถจะดีขึ้นเพราะหนักตรูด อีกแย่างประหยัดขึ้นเยอะ :D
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
1. H1 น่าแวะไปลองครับ
2. TEIN หรือ เปลี่ยนเฉพาะโช้คเป็น Koni+ยางเกรดดี 4 เส้นครับ
อัลติสตัวนี้พื้นฐานช่วงล่างไม่ได้ห่วย แต่เป็นเพราะเซ็ตโช้คกับสปริงมาเอาใจคนนุ่ม
ผมเคยขับ Altis บอดี้นี้ ใส่สปริง Eibach และโช้ค Koni พบว่าขับได้มั่นใจขึ้นแบบคนละเรื่องครับ
ขับแบบน่ากลัวๆได้หลายดอก แต่รถจะแข็งขึ้น เริ่มนั่งไม่สบายเท่าไหร่ครับ

Kayaba new SR ผมไม่เคยลองกับ Altis แต่เคยเล่นกับ Nissan B13 และ Impreza GC
ผมคิดว่าโช้คตัวนี้เป็นสเป็คทัวร์ริ่ง..หนึบกว่าของเดิม แต่ยังมีความนุ่มอยู่ เล่นหนักๆได้บ้าง
แต่ถ้าหนักมากก็เอาไม่อยู่เหมือนกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
  H1 ดูแล้วคุ้มสุด  แต่การซ่อมบำรุง  อาจจะด้อยกว่า  พี่โต  กับ เจ้นิส

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ขอตอบเรื่องสองนะครับ ถ้าเปลี่ยนช่วงล่างให้ดีขึ้น ขับดีขึ้นแน่ๆครับ แต่จะอันตรายถ้าแฟนจขกท.จะกลายเป็นมั่นใจมากขึ้น ขับเร็วขึ้น

คราวนี้ผมว่าอันตรายกว่าเดิมอีกนะ... อยากแนะนำให้ทำควบคู่กันครับ ถ้าเลือกไม่ได้ต้องเปลี่ยนช่วงล่างให้ดีขึ้นจริง ก็อยากให้คอยเตือนแฟน พูดคุยกันด้วย

(เข้าใจว่าทำบ่อยแล้ว) แต่ก็อยากให้อย่าเสียกำลังใจนะครับ ทำต่อไป ทำให้รู้ว่าเราเป็นห่วง เพราะช่วงล่างหรือรถดีแค่ไหน อุบัติเหตุมันก็เกิดได้เสมอครับ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ exodus

quote author=Tonaka link=topic=5441.msg74426#msg74426 date=1271522850]
1. คงหนีไม่พ้น H1 หล่ะครับ เพราะถ้าเล่น VW 2 ล้านไม่พอแหงๆ

2. ผมว่าจับอัลติส  ติด CNG ใส่ถัง 100 ลิตรเลยครับ  รับรองแฟนคุณจะขับรถช้าลงอย่างถนัดตา และการเข้าโค้งของรถจะดีขึ้นเพราะหนักตรูด อีกแย่างประหยัดขึ้นเยอะ :D
[/quote]

คิดได้งัย ติด CNG 100 ลิตร คิ ๆๆ ประหยัดอย่างนี้คงซิ่งทั้งวัน

ครับ เตือนไปเพราะห่วง ถ้ายังดื้อก็ต้องดุหนักๆบ้างล่ะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

ผมว่า พูดตรงๆหน่ะดีเยี่ยม และก็ดีที่สุดแล้วครับ

พยายามพูดให้เขารู้สึกว่า "เอ่อ เราครวจะห่วงชีวิตตัวเองบ้าง"

เพราะจริงๆแล้ว ไอ้การจะไปปรับปรุงที่ตัวรถ มันก็ดูเหมือนจะเป็นการ Safety ที่ไม่ค่อยจะตรงจุดนัก

ปัญหาใหญ่คือตัวคนชับนั่นแหละครับ เพราะต่อให้รถเกาะถนนดีขนาดไหน มันก็ไถลได้ ในความเร็วสูง จริงไหมครับ

ถ้ารัก เป็นห่วงจริงๆ ผมว่าคุณต้องหาคำพูดสัก 1-2 ประโยค ที่พูดออกไปแล้ว ไม่ทำให้เขารู้สึกว่าเราไปแช่งเขา หรือคำพูดที่ดูแรงเกินไป

แต่ในขณะเดียวกัน คำพูดนั้นต้องทำให้เขาเกิดความรู้สึกที่เป็นห่วงตัวเองขึ้นมา

ขอให้สมปรารถนา ทั้งเรื่องรถตู้ และเรื่อง[ความปลอดภัย]ว่าที่ภรรยา ครับ ^^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. Ventury หรือ H1 ครับ ได้ยินมาว่า H1 สามารถเลือกออปชั่นต่างๆได้ตามความพอใจ
2. แอบเอารถไปติดตั้งแอ๊บโดมิไนเซอร์ รองใต้แป้นคันเร่งครับ แต่ต้องติดตั้งให้แน่นหนาระวังไม่ให้มันไปรองใต้แป้นเบรค เดี๋ยวเบรคไม่อยู่ และ ผู้ขับไม่สามารถแกะเองได้

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

จริงๆแอบเชียร์ VW Caravelle นะครับ
เพราะที่บ้านกำลังจะได้ New Caravelle T5 2.0 BiTDI อยู่ครับ     
ทั้งๆที่ปัจจุบันก็ใช้ Caravelle T5 TDI อยู่ครับ วิ่งไป 198,xxx KM  แล้วครับ 
แล้วญาติๆก็เปลี่ยนไปใช้ Vellfire / Alpard กันหมดแล้วครับ เคยลองไปนั่งแล้วรู้สึกไม่เกาะถนนซะเท่าไหร่ พวงมาลัยเบาเกินในความเร็วสูง
กินน้ำมันมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก (2.4 ขับต่างจังหวัด แซงบ้างตามภาษา 6.9 Km/L  เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้  สงสัยเครื่องมันจะรับน้ำหนักรถไม่ค่อยไหวมั้งครับ เลยต้องรีดออกมาขนาดนั้น)

ส่วนตัว ขับต่างจังหวัดบ่อยครับ เลยมันใจใน VW มากกว่ายี่ห้ออื่น
หลังๆ Thaiyanyont บริการดีขึ้นมากๆเลยครับ  จากรับรถ 8 เดือน  ล่าสุดรอแค่ 3 สัปดาห์

แค่ความคิดเห็นประกอบอะครับ พอดีเห็นสนใจ VW อยู่

ออฟไลน์ kritphakhin

1. Toyota Ventury

2. บอกไปตรงๆครับ แล้วก็ติดช่วงล่างใหม่ไปด้วย TEIN โอเคสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
จริงๆแอบเชียร์ VW Caravelle นะครับ
เพราะที่บ้านกำลังจะได้ New Caravelle T5 2.0 BiTDI อยู่ครับ     
ทั้งๆที่ปัจจุบันก็ใช้ Caravelle T5 TDI อยู่ครับ วิ่งไป 198,xxx KM  แล้วครับ 
แล้วญาติๆก็เปลี่ยนไปใช้ Vellfire / Alpard กันหมดแล้วครับ เคยลองไปนั่งแล้วรู้สึกไม่เกาะถนนซะเท่าไหร่ พวงมาลัยเบาเกินในความเร็วสูง
กินน้ำมันมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก (2.4 ขับต่างจังหวัด แซงบ้างตามภาษา 6.9 Km/L  เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้  สงสัยเครื่องมันจะรับน้ำหนักรถไม่ค่อยไหวมั้งครับ เลยต้องรีดออกมาขนาดนั้น)

ส่วนตัว ขับต่างจังหวัดบ่อยครับ เลยมันใจใน VW มากกว่ายี่ห้ออื่น
หลังๆ Thaiyanyont บริการดีขึ้นมากๆเลยครับ  จากรับรถ 8 เดือน  ล่าสุดรอแค่ 3 สัปดาห์

แค่ความคิดเห็นประกอบอะครับ พอดีเห็นสนใจ VW อยู่

ถ้าเป็นไปได้น่าจะทำรีวิว / มินิรีวิว Caravelle สักหน่อย จะดีมากๆ เลยครับ
บรรดารถกลุ่มนี้ เป็นอะไรที่หาข้อมูลยากมากๆ ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ผมก็กำลังหาอยู่เหมือนกัน ขอเนียนด้วยเลย

1. Ssanyong Stavic 2.7 Diesel 165 hp เป็นไงบ้างครับ
เห็นเริ่มต้นที่ 1.59 - 2.09 ล้าน
Option เพียบเลย Home theater 5.1 งี้
แต่เป็นห่วงเรื่องหลังการขาย โดยเฉพาะซ่อมบำรุง

2. แล้วถ้าจะไปเล่น เบนซีล เป็นตัวไหนดีครับ

ผมดูที่อารมณ์ขับขี่ + ความปลอดภัยเป็นหลักครับ
ที่บ้านทำปั๊ม LPG ได้เบนซิลมา ยังไงก็จับติดแก๊สแน่นอน

ขอบพระคุณครับ

ผมก็กำลังหาอยู่เหมือนกัน ขอเนียนด้วยเลย

1. Ssanyong Stavic 2.7 Diesel 165 hp เป็นไงบ้างครับ
เห็นเริ่มต้นที่ 1.59 - 2.09 ล้าน
Option เพียบเลย Home theater 5.1 งี้
แต่เป็นห่วงเรื่องหลังการขาย โดยเฉพาะซ่อมบำรุง

2. แล้วถ้าจะไปเล่น เบนซีล เป็นตัวไหนดีครับ

ผมดูที่อารมณ์ขับขี่ + ความปลอดภัยเป็นหลักครับ
ที่บ้านทำปั๊ม LPG ได้เบนซิลมา ยังไงก็จับติดแก๊สแน่นอน

จำได้ว่าซันยองก็ทำตัว LPG เหมือนกันนะครับแต่ไม่แน่ตัวไหน
ที่ดีๆก็มีพริตตี้นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

เรื่องแฟนนี่เป็นผมก็คงทำให้นะครับ ช่วงล่าง

ผมว่าคนเรามันจะคบกันได้ มันต้องยอมกันคนละครึ่งทางครับ

โอเคเราก็อาจจะทำช่วงล่างให้ แต่ก็ต้องคุยกันดีดีว่านะ ควรจะรู้สึกตัวได้บ้างว่าขับรถก็ให้เพลาๆความซ่าส์ลงไปหน่อย นี่ก็ทำช่วงล่างให้ขับได้อย่างมั่นใจแล้ว (นะจ้ะ)  ;D

โอ้!! ไม่อยากเชื่อ  คนตอบเยอะมากๆ

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
Vito 115CDi มือ2 ครับเลือกคันที่เป็นเบาะโรงงานเพราะจะนั่งได้เยอะกว่าพวกเบาะVIPที่มาทำในไทย

ปัจจุบันที่บ้านมีทั้งVitoและCarevelle โฉมปัจจุบันดีเซลตัวแรกสุดทั้งคู่ สมรรถนะไม่ได้ต่างกันจนรู้สึกได้เท่าไหร่ แต่ระบบภายในทั้งแอร์หรือระบบไฟฟ้าในรถ ผมว่าVitoดีกว่าครับCaravelleรวนบ่อยกว่า แอร์Vitoเย็นกว่าหน่อยด้วย เดินทางไกลสามารถแช่ที่160ยาวๆได้นิ่งสนิททั้งคู่ครับ
อัตราการกินน้ำมันดีมากทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
เรื่องรถตู้นี่ ไม่มีความรู้ครับ (ขอไม่ออกความเห็น)

เรื่องแฟนนี่.... เหอะๆๆ เหมือนกันเลย
แต่เนื่องจากเค้าไปกับเราบ่อยตั้งแต่ก่อนจะขับรถเป็น เลยติดนิสัยการขับแย่ๆมาจากเรา (คือประมาณว่านั่งรถใครบ่อยๆก็จะจำบุคลิกการขับขี่ของคนขับมาด้วย)
แล้วพอเราอายุเริ่มเยอะ (บวกกับมิดบ่อย, เคยพาไปมิดด้วยกันมาแล้วด้วย เหอะๆๆ) ทำให้เราระวังขึ้น แต่แฟนนี่เค้าก็ยังขับเร็วอยู่เหมือนเดิม T T

ผมไม่ทราบว่า จขกท นิสัยการขับขี่เป็นยังไง แต่ต่อไปเวลาไปไหนมาไหนกับคุณแฟน เราก็ขับให้สุภาพขึ้น ใช้สัญญานไฟให้มากขึ้น (การใช้สํญญานไฟ นี่ทำให้เรามีสติในการขับรถมากขึ้นนะครับ) แล้วค่อยๆอธิบายให้เค้าฟัง เค้าน่าจะค่อยๆซึมซับพฤติกรรมของเราไปเองครับ

เรื่องการปรับปรุงช่วงล่าง ถ้าทำได้ก็แนะนำให้ทำครับ เพราะบางครั้งจังหวะสำคัญๆ มันมีผลจริงๆ

(ส่วนตัว ปัจจุบัน แยกทางกับแฟนคนนั้นไปแล้ว แต่ก็พยายามเตือนเรื่องขับรถทุกครั้งที่ได้มีโอกาศคุยกันครับ)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
VW Car ช่วงล่างดีจริงครับ แต่บริการ กับค่าซ่อมนี้ ต้องพึ่งอู่นอกจะประหยัดมากครับ

ดีที่ไปไหน หาช่างซ่อมได้ง่ายหน่อย

ส่วน H1 เพื่อนผมออกมากัน 2 คันแล้ว ผมก็ล่ำๆ ว่าจะเอาอยู่

ราคาขนาดนี้ ไม่มีคันไหนอีกแล้วครับ

อ่อ ถ้าคุณไม่อยากเป็นคนขับรถตู้ก็ H1 แต่ถ้าไม่แคร่ เป็นพลขับก็ VW ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

H-1 ด้วยคนเครื่องแรงวงเลี้ยวก็เยี่ยมขับง่ายครับ  คุ้มๆ ;D

quote author=Tonaka link=topic=5441.msg74426#msg74426 date=1271522850]

คิดได้งัย ติด CNG 100 ลิตร คิ ๆๆ ประหยัดอย่างนี้คงซิ่งทั้งวัน
[/quote]

คื่อว่าน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาไม่ต่ำกว่า 120 โล บวกกับพลังแก็ส CNG  รับรอง อืดลงชัวร์ :D
阿蘇山

ถ้าอย่างงี้ผมก็ขอแนะนำ Toyota ventury เลยครับ
阿蘇山