ผู้เขียน หัวข้อ: // 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย ยุค 1985-2005 ภาค 1 โดย Commander CHENG เสร็จแล้วครับ!  (อ่าน 41408 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1057:back-in-time-50-&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

และโปรดอดใจรออ่าน ภาค 2 ไปด้วย เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

พี่จิมครับ

ผมชอบบบบบบบบบบ มั่กๆ ที่เปิดตัวบทความนี้ด้วย Delorean และ Back to the future เพราะเป็นรถในฝันและหนังที่ชอบมากเลยหล่ะ ติดตามข่าวสารรถคันนี้ที่พึ่งจะผลิตขึ้นมาใหม่มาตลอด สุดยอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2010, 20:32:01 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ tenkai

• Newbie
  • *
สุดยอดครับ ข้อมูลแน่นปึก มาพร้อมแผ่นป้ายโบรชัว ของรถสมัยนั้น ผมแทบไม่เคยเห็นมาก่อนทั้งนั้นเลย รถที่นำมา review สวยๆทั้งนั้นเลยครับ โดยเฉพาะ bmw series 3 หน้าหมู ผมชอบมากๆ ขอบคุณนะครับ ผมจะรออ่านอีก 25 คันที่เหลือครับ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
ที่บ้านก็ยังใช้ ISUZU  TFR  อยู่เลย อายุ 14 ขวบเศษๆ 
มันเด่นเรื่องทนทาน  แทบจะไม่ทรยศเจ้านายเลย
เลยไม่อยากขายแล้วซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับสำหรับบทความย้อนอดีต ทำให้นึกถึง "เจ้ามอม" E-car 1.6 M/T CBU ประกอบนอกแท้ๆ (แอร์มีฮีตเตอร์ให้ด้วย) ซึ่งเป็นรถที่ซื้อด้วยตนเองเป็นคันแรก (มือสองนะครับ) เพราะรถรุ่นนี้ทำให้ผมเข้าใจได้ท่องแท้ว่า "รถประกอบนอก" คุณภาพการประกอบและวัสดุมันเทพมากๆ ต่างกับรถประกอบในโคตรๆครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สุดยอดเลยครับ รอติดตามตอนต่อไปอย่างจดจ่อ ^^

ปล. เด็กเห่อขนหน้าแข้งนี่มีด้วยหรอครับ --'

ออฟไลน์ Monstruo

จากทุกคันในนั้น ที่บ้านเคยมีแต่ Mitsubishi Champ 1.5 หน้าปัดดิจิตอลคันเดียว
(ทำไมไม่เป็น MB W140 ว้า)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
จริงๆศัพท์พวกผมมี..แต่มันเห่ออย่างอื่น..พิมพ์แล้วไม่งาม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Jump

สนุกดีครับ มีผ่านมือคันนึง คือ e36 เห็นด้วยกับ ที่เขียนลงมาเลย
นอกนั้น เคยอยากได้หลายคัน เช่น astina mx5 prelude
ย้อนอดีตไปถึงยุคพาเลส กันเลยทีเดียว อิอิ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
อ่านสนุกมาก ๆ ครับ อ่านได้เพลินดีจริง ๆ

ชอบตรงมุข Toyota Wish นะ อิอิ ทำไปได้ เล่นซะขำคนเดียวหน้าคอมเลย

ออฟไลน์ Nut_K

เต็มอิ่มเลยครับ

ขอบคุณครับพี่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ได้รื่อฟื้นค.จำสมัยประถมเป็นอย่างมากครับ

ออฟไลน์ Pong000

เยี่ยม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Torshi

ชอบ E-car ครับ ที่บ้านเคยใช้ มันสวยจริงๆ พูดแล้ว...คิดถึงจัง
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
เยี่ยมครับ สนุกมากด้วย

บทความที่เขียนโดยสองคนที่อ่านแล้วลื่นไหล ได้สาระดีจริงๆ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
champ รถคันแรกของบ้านเลยนะเนี่ย ติดโผซะด้วย

ตอนนี้ยังวิ่งฉิ่วอยู่เลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อ่านจุใจเลยครับ

ขอบคุณมากครับพี่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอนนั้นที่จะซื้อ E28 พี่ผมปิ๊งๆ 318i เอามากๆ แต่เนื่องจากเป็นรถ2ประตู พ่อผมไม่ปลื้ม แต่สุดท้ายไปจบที่ E28

ที่บ้านเคยมีอยู่คันนึงครับ รถมันดีมาก ดีจนโดนหักคอขายไป (โดนตื้อ+บังคับขาย) พี่ผมยังบ่นด้วยความเซ็งเป็ดถึงทุกวันนี้

เพื่อนผมมีอยู่คันนึง มีข่าวลือมาว่า นอกจากหลังคา ยังไม่มีส่วนไหนที่ยังไม่เคยทำสี เพราะตอนนั้นคนขับยังเป็นวัยรุ่น และ เขายังเคยเล่าให้ผมฟังว่าเคยโหลดรถจนโดนพ่อสั่งให้เอาไปยกกลับเหมือนเดิม เพราะถอยเข้าบ้านไม่ได้ (ฮา)

อีกรุ่นนึงที่ผมชอบ เสียอย่างเดียวคือรุ่นหลังๆ (Eหน้า) จะมีปัญหาที่คันเร่งไฟฟ้าที่ชอบเจ๊ง

ผมชอบรุ่นนี้ ใหญ่ดี นั่งสบายทุกที่นั่ง ผมชอบมากกว่า W220 เสียอีก

ออฟไลน์ ☺????☺

w124  ชอบๆๆครับ

อดีตรถผมก็เป็น  แท็กซี่นะเออ  :o 

รักษามันยิ่งชีวิตตตต    ;D

ออฟไลน์ tabak

• Jr. Member
  • **
เหมือนกับการเช็คอายุคนอ่านเลยอ่ะ  ;D ;D ;D
?????

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
civic 3ประตูเราโดนด้วย หล่ะ
จะบอกว่าท่านผู้การและพี่จิมมี่กัดรถคันนี้ได้แสบมาก ครับ
แต่เรื่องที่รถมันชนแล้วกระดาษโผล่ก็น่ากลัวครับ
แต่คันของผมเป็นรุ่นปรับปรุงแล้วอ่ะ โชคดีไป
ได้อ่านแล้วก็ทำให้ถึงบางอ้อในหลายๆเรื่องครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับ บทความดีๆอย่างนี้

แอบปันใจให้ accord ตาเพชร นิดๆนะ ค่อนข้างถูกใจ
แต่ลึกๆข้างในก็อยากจะใฝ่หาเจ้า civic 4ประตู ตัวมูนรูฟ เหลือเกิน

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ CRO

อ่านแล้วเหมือนตัวเองแก่เลยทันแทบทุกรุ่น - -'

PS Misu champ ที่ทำงานผมพึ่งขายไปเอง ใช้มา10กว่าปีเห็นจะได้ เครื่องยังดีแต่ตัวถังผุเลยจำต้องขายไป

ออฟไลน์ koako

• Newbie
  • *

เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1057:back-in-time-50-&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

และโปรดอดใจรออ่าน ภาค 2 ไปด้วย เช่นกันครับ

เยี่ยมมากครับ ..... อ่านหมดเลย รอ อ่าน ต่ออก ขอบคุรครับ

ออฟไลน์ VenusF

โดนทุกช๊อตเลยครับ
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่พี่แพน
บทความนี้ผมชอบมากๆๆเลย
จะรออ่านอีก 25 คันที่เหลือนะครับ :)

ออนไลน์ nuttapatJazz

เจ๋งมากเลย อ่านสนุกดีจริง เริ่มนึกถึงรถเก่าๆที่ที่บ้านเคยมีเลย55

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Whatman

เหมือนเดิมครับ  ขอบคุณ

ออฟไลน์ tfirst01

สุดยอดจิงๆครับ  ปลื้มมาก อิอิ........
ปล.อันที่จิงน่าจะเป็นเด็กเห่อ p_b_c hair มากกว่า 5555++

ออฟไลน์ mcat231032

ขอบคุณครับ
ปล ชอบ astina  มาก
ปล2 อยากเห็น โต็ะปิคนิก ที่ติดมากับ CRV อ่ะครับ ผมยังไม่เคยเห็นเลย

ขอบคุณมากครับ
ตอนเด็กๆบ้านผมก็มีastinaอยู่คันนึงครับ ผมชอบเรียกว่ารถซิ่ง

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

อ่านภาค1 จบแล้วทำให้อยากอ่านภาค2 ต่อมากๆเลยครับ

หวังว่าภาค2 นี่คงกล่าวถึงเจ้า Toyota LandCruiser VX80 ที่ใช้คำโปรโมทว่าเป็น The CLIMAX of 4WD ด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)