ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับว่าซื้อ Civic FD หรือ Jazz ใหม่ดีกว่า  (อ่าน 7189 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
2ตัวนี้ FD มือ2 กับ Jazz ใหม่ป้ายแดง
การขับขี่ต่างกันมากไหมครับ
การเก็บเสียงครับ
ช่วงล่างครับ
FD ถ้าเอามาเก็บงานว่อมเยอะไหมครับ

ใช้วิ่งวันละ 50-60 km เองครับ ซื้อสด ตัวไหนดีครับ คุ้มกว่า ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ S6

Re: รบกวนถามครับว่าซื้อ Civic FD หรือ Jazz ใหม่ดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:37:42 »
หรือมีตัวอื่นๆที่แนะนำยินดีเลยครับ

ออฟไลน์ kez

Re: รบกวนถามครับว่าซื้อ Civic FD หรือ Jazz ใหม่ดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:39:21 »

ถ้ามีอู่ไว้ใจได้ใกล้บ้าน  ซื้ออะไหล่เป็น  และไม่เบื่อกับการซ่อม ก็ซื้อมือ2 ได้

แจ่ถ้าไม่อยากซ่อมบ่อย ก็ต้องซื้อมือ1

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:48:55 »
เมื่อก่อนผมใช้ fd แล้วซื้อวีออสตัวปัจจุบันแต่เครื่อง 1nz มาเพิ่ม ใช้งานโดยรวมวีออสดีกว่า ถ้าเป็นคู่นี้กับแจ็ส เลือกแจ็สแบบง่ายๆเลย fd เหมาะกับซื้อมาโมเล่นเปลี่ยนเครื่องเกียร์อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:53:54 »
เมื่อก่อนผมใช้ fd แล้วซื้อวีออสตัวปัจจุบันแต่เครื่อง 1nz มาเพิ่ม ใช้งานโดยรวมวีออสดีกว่า ถ้าเป็นคู่นี้กับแจ็ส เลือกแจ็สแบบง่ายๆเลย fd เหมาะกับซื้อมาโมเล่นเปลี่ยนเครื่องเกียร์อะไรแบบนี้
vios ดีกว่า fd อย่างเช่นอะไรบ้างครับ ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่าง อัตราเร่ง ขับดีกว่า ?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:54:50 »
การขับขี่ต่างกันมากไหมครับ
ต่างกันครับ FD สบายกว่า นิ่งกว่า นุ่มนวลกว่า
การเก็บเสียงครับ
FD ดีกว่าเลย
ช่วงล่างครับ
FD นุ่มนวลดีกว่า นิ่งดีกว่าFD ถ้าเอามาเก็บงานซ่อมเยอะไหมครับ
แล้วแต่คันครับ

ใช้วิ่งวันละ 50-60 km เองครับ ซื้อสด ตัวไหนดีครับ คุ้มกว่า ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ซื้อสด FD1.8 น่าจะราว 35-40 ประหยัดจาก GK ไปราว 3-3.5แสน ดูๆแล้ว FD จะคุ้มค่ากว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 10:13:56 »
อยากได้รถเล็กหรือรถใหญ่ล่ะครับ?

การขับขี่ต่างกันมากเลย รถใหญ่กว่ามันก็นิ่งกว่าเป็นธรรมดาครับ แต่แข็งพอๆกันนั่งเมือยๆทั้งคู่

เก็บเสียงแจ๊ซใหม่เก็บเสียงดีกว่าFD เก่าๆครับ

Jazzนี่เหมาะกับในเมืองมากๆ รถติดก็ประหยัดน้ำมันกว่า จอดรถก็ง่ายิซอกแซกดี เกียร์CVtตัวนี้ไม่อืดอาดมากครับ ออกตัวเร่งแซงในเมืองสบายๆ

เรื่องเก็บงานซ่อม ถ้ารถดีๆสภาพเจ๋งๆเจ้าของดูอลก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมเคยใช้FDสองแสนกว่าโล ตัวแร็กน้ำมันรั่ว ช่วงล่างพวกบุช ยางหุ้มเพลา และลูกปืนล้อหลังเปลี่ยนสองครั้ง ตัวตั้งสายพานเครื่อง ยางก้านวาวล์ โช๊คอัพ รวมสี่หมื่นกว่าบาทค่าแรงค่าของ ก็เรียกว่าแพงกว่าโตโยต้าอัลติ๊ดเลขไมล์เท่าๆกันเกือบๆเท่าตัว
FD ลูกปืนล้อหลังแปดหมื่นโลก็มีเสียงแล้วครับ แร็คตอนขายก็ซึมอีกทีด้วย

คอมแอร์ ไดชาร์จเปลี่ยนครั้งนึง

ยางแท่นเครื่องเคลมฟรีครั้งนึง

ถ้าย้อนกลับไปได้ผมไม่ซื้อล่ะFD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:28:27 โดย Jae »

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 10:34:17 »
FB ครับ เอาตัวปีใหม่ ๆ ที่ปรับออพชั่นแล้ว

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:04:42 »
ขับชานเมืองครับ ไม่ค่อยมีรถติดเลย

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:31:13 »
FB ครับ เอาตัวปีใหม่ ๆ ที่ปรับออพชั่นแล้ว

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:40:27 »
เอาแจ๊สเถอะครับ ถึงแม้อะไรหลายอย่างจะสู้ fd ไม่ได้ แต่ข้อดีของมันก็มีมากกว่าเห็นๆ ที่แน่ๆความสบายใจนี่คนละเรื่อง

fd นี่มันเข้าสู่ช่วงเสื่อมโทรมพร้อมซ่อมบำรุงแบบเต็มขั้นแล้วครับ เอามาเกรงจะต้องได้ทำอะไรอีกเยอะ จะคุ้มรึเปล่าถ้ามาเอาใช้งาน

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:50:29 »
เป็นผมจะเลือกfdครับ ขึ้นอยู่กับจขกท อายุเท่าไหร่ถ้ายังวัยเรียนมหาลัยก็เอาjazzเลยครับทันสมัยกระทัดรัดคล่องตัว แต่ถ้าเกิน30แล้วแนะนำfdจะดีกว่าเผื่ออนาคตมีครอบครัว กว้างกว่าไปหลายคนไม่อึดอัดใส่สัมภาระได้มากกว่า และดูเป็นผู้ใหญ่สมวัยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 12:02:55 »
ถ้าเป็นผมคงเลือก GK MT ครับ เห็นบางศูนย์ทีราคาพิเศษด้วย

วิ่งชายเมือง MT สบายๆครับ ถ้าอยากได้ของดต่ก็จิ้มเพิ่มมีขายทั่วไป

อะไหล่ไทย ญี่ปุ่น เยอะครับ ส่วน FD ผมว่ามันถึงเวลาซ่อมแล้ว

ซื้อมาซ่อมผมว่าไม่สนุกอ่ะครับ ถึงจะมีอู่ อะไหล่ก็เถอะแต่มันอายุมากแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 12:29:56 »
มีเงินรถใหม่ยังไงก็สบายใจกว่า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 12:30:49 »
FD เพื่อนผมขายไป รถเคยชนหนักมาหลายครั้งด้วยเห่อๆ ดูไม่เป็นเสร็จแน่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 12:43:02 »
ถ้าซื้อสดมือสองจะคุ้มครับถ้าดูเป็น แต่แนะนำเป็น FB ปัญหาจะน้อยกว่า FD เยอะนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 12:52:29 »
เป็นผมหา FB ดีกว่า ช่วงล่าง jazz ค่อยข้างตึงตังเลย ยิ่งด้านหลังนี่หนักเอาการ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 12:53:52 »
เชียร์ fb เหมือนกันครับปัญหาน้อยกว่า คบ่องตัวกว่าหน่อย ราคาตกลงเยอะด้วยครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 13:38:37 »
อยากได้รถเล็กหรือรถใหญ่ล่ะครับ?

การขับขี่ต่างกันมากเลย รถใหญ่กว่ามันก็นิ่งกว่าเป็นธรรมดาครับ แต่แข็งพอๆกันนั่งเมือยๆทั้งคู่

เก็บเสียงแจ๊ซใหม่เก็บเสียงดีกว่าFD เก่าๆครับ

Jazzนี่เหมาะกับในเมืองมากๆ รถติดก็ประหยัดน้ำมันกว่า จอดรถก็ง่ายิซอกแซกดี เกียร์CVtตัวนี้ไม่อืดอาดมากครับ ออกตัวเร่งแซงในเมืองสบายๆ

เรื่องเก็บงานซ่อม ถ้ารถดีๆสภาพเจ๋งๆเจ้าของดูอลก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมเคยใช้FDสองแสนกว่าโล ตัวแร็กน้ำมันรั่ว ช่วงล่างพวกบุช ยางหุ้มเพลา และลูกปืนล้อหลังเปลี่ยนสองครั้ง ตัวตั้งสายพานเครื่อง ยางก้านวาวล์ โช๊คอัพ รวมสี่หมื่นกว่าบาทค่าแรงค่าของ ก็เรียกว่าแพงกว่าโตโยต้าอัลติ๊ดเลขไมล์เท่าๆกันเกือบๆเท่าตัว
FD ลูกปืนล้อหลังแปดหมื่นโลก็มีเสียงแล้วครับ แร็คตอนขายก็ซึมอีกทีด้วย

คอมแอร์ ไดชาร์จเปลี่ยนครั้งนึง

ถ้าย้อนกลับไปได้ผมไม่ซื้อล่ะFD

ใช้ 2 แสนโล 4 หมื่นบาทหรือเปล่าครับ Cost เท่านี้ผมมองว่าไม่มากเลย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 13:59:28 »
ถ้าเป็นผมคงเลือก GK MT ครับ เห็นบางศูนย์ทีราคาพิเศษด้วย

วิ่งชายเมือง MT สบายๆครับ ถ้าอยากได้ของดต่ก็จิ้มเพิ่มมีขายทั่วไป

อะไหล่ไทย ญี่ปุ่น เยอะครับ ส่วน FD ผมว่ามันถึงเวลาซ่อมแล้ว

ซื้อมาซ่อมผมว่าไม่สนุกอ่ะครับ ถึงจะมีอู่ อะไหล่ก็เถอะแต่มันอายุมากแล้ว

MT สนุกครับ แต่มี MT อยู่ 3 คันแล้วครับ ^^'
FD ถ้าเอามาคงคิดว่าหมดไปกับบูชช่วงล่าง, โช๊ค, ยาง, ของเหลว, กรองของเหลว... น่าจะประมาณนี้ ดูๆไปก็ร่วมแสนนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:04:50 โดย NR »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:00:48 »
ถ้าซื้อสดมือสองจะคุ้มครับถ้าดูเป็น แต่แนะนำเป็น FB ปัญหาจะน้อยกว่า FD เยอะนะครับ

ใช่ครับ ถ้าเป็นสดก็เลยมองรถมือ2ไปเทียบกับรถใหม่ดู ถ้าสภาพดีก็ยิ่งคุ้ม

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:03:48 »
เป็นผมหา FB ดีกว่า ช่วงล่าง jazz ค่อยข้างตึงตังเลย ยิ่งด้านหลังนี่หนักเอาการ
FB ช่วงล่างดีกว่า jazz เลยใช่ไหมครับ ถ้าเป้นอย่างงั้นเยี่ยมเลย ผมลองนั่ง Jazz GK ของน้องสาวก็ OK ครับด้านหลังรับได้เลย ลูกๆยังชอบมากกว่า F30 อีก อันหลังมีเมา

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:27:34 »
ปัจจุบันถ้าเจอ fd สภาพดีๆยังไงผมก็ยังอยากได้ครับ เพราะว่ามันสวยและดูอมตะมาก

ยอมรับเลยว่าเห็นตอนนี้ก็ยังมองตามถ้าคันไหนสภาพดีๆ การขับขี่ผมว่ามันได้อารมณ์มากกว่า jazz ใหม่คับ fd มันดูเป็น honda ที่แท้จริงอะครับ

5555 เป็นผม ผมเลือกfd ครับ แต่ความจุกจิกก็ต้องยอมรับจริงๆครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:32:41 »
เลือก jazz  ..  รถใหม่ดีกว่าครับ  ใช้ยาวสบายๆ ไม่ต้องกังวล .. 
ผมใช้อยู่  jazz 6 ปี .. ข้อเสีย ของ jazz ที่ผมไม่ชอบ คือ ช่วงล่างกระด้างเกินไป ..  ถ้ารับได้ ก็ ok เลย
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:56:37 »
ปัจจุบันถ้าเจอ fd สภาพดีๆยังไงผมก็ยังอยากได้ครับ เพราะว่ามันสวยและดูอมตะมาก

ยอมรับเลยว่าเห็นตอนนี้ก็ยังมองตามถ้าคันไหนสภาพดีๆ การขับขี่ผมว่ามันได้อารมณ์มากกว่า jazz ใหม่คับ fd มันดูเป็น honda ที่แท้จริงอะครับ

5555 เป็นผม ผมเลือกfd ครับ แต่ความจุกจิกก็ต้องยอมรับจริงๆครับ

ยิ่งเจอ FD2 ด้วยมีกรี๊ดเลย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:57:25 »
เลือก jazz  ..  รถใหม่ดีกว่าครับ  ใช้ยาวสบายๆ ไม่ต้องกังวล .. 
ผมใช้อยู่  jazz 6 ปี .. ข้อเสีย ของ jazz ที่ผมไม่ชอบ คือ ช่วงล่างกระด้างเกินไป ..  ถ้ารับได้ ก็ ok เลย

Jazz GD ใช่ไหมครับ ผมลอง GK มันนิ่มกว่า GD อีกนะ

ออฟไลน์ tee_inc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 16:02:04 »

การใช้งาน  FD ดีกว่า Jazz ทุกด้านครับ  แพ้อย่างเดียวกินน้ำมัน  รถ Jazz ใหม่ ขับ ตจว  17-19 โลลิตร 
ผมใช้ FD 9ปี 3 แสนโล LPG ตอนนี้มีประเด็น เริ่มกินน้ำมัน 8-10 โลลิตร   

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 16:11:52 »
ซื้อสดเอาFDปีท้ายๆเลยครับ ผมว่าคุ้มกว่านะ
ถูกกว่าพอสมควร เก็บเงินไว้แต่งต่อไว้ซ่อม
ไม่แน่ใจว่าปี12ยังผลิตอยู่เปล่า เพราะเคยเห็นตอนใกล้จะตกรุ่นก็ยังมีป้ายแดงอยู่ ไม่รู้ผลิตปีไหน

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:06:10 »
ถ้าวิ่งไม่เยอะเป็นผมตอนนี้คงเเจ๊สป้ายเเดงเเล้วอะคับ ที่บ้านก็ใช้ FD 2.0 อยู่คับ จะบอกว่าตัวนี่อะไหล่ช่วงล่างเวลาซ่อมก็เปลี่ยนเยอะนะคับ เพราะจุดยึดมันเยอะ เเต่ยอมรับว่าขับสนุกจริงๆ รวมไปถึง ลูกปืนล้อเเละอาการสายพานดังด้วย เป็นทุกคันคับ เเต่เปลี่ยนก็หาย ถ้าอยากได้ซีวิค ก็หาปีท้ายๆเเละสภาพดีๆหน่อย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:22:54 »

ใช้ 2 แสนโล 4 หมื่นบาทหรือเปล่าครับ Cost เท่านี้ผมมองว่าไม่มากเลย
เฉพาะช่วงล่างนะครับ คอมแอร์ ไดชาร์จ ไม่นับ แพงกว่าbmw e46ที่ผมใช้อีก