ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ  (อ่าน 7394 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 23:27:02 »
พอดีพึ่งได้เอามาใช้เป็นรุ่น 2.4 ขับสอง น่าจะท็อปของ 2.4 เพราะมีฝาท้ายไฟฟ้าด้วย (ไม่ใช่รถส่วนตัว)

ผมมีปัญหาคือทำไม DRL มันไม่ติดครับ ปรับไปตำแหน่งไฟหรี่มันก็ติดนะ พอปรับมาออโต้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย คู่มือก็งงๆ

หรือรถมันเอ๋อๆครับ พึ่งได้มาวันแรก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

Re: ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 05:23:30 »
ของผมรีโว ตัว โคม ธรรมดา ถ้าสตาร์ทรถปุ๊บ
ไฟDRLมันติดเองครับ ที่สวิตช์ตั้งไว้ Auto
(ไม่แน่ใจว่าระบบเหมือนกันไหม) :o

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:00:00 »
ทำไมเหมือนผมเคยเห็นแต่คนมาถามแบบ ปิดไฟ DRL ยังไง เจออันนี้ผมงงเลย5555
รู้สึกว่าไฟ DRL มันจะติดตลอดเวลารึเปล่าครับ
ถ้าไม่ติดน่าจะระบบมีปัญหาแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:18:14 »
ผมไม่เคยใช้ fortuner ครับ แต่มาสด้าสามที่ใช้อยู่ เวลาดึงเบรคมือ drl จะดับครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันรึป่าว
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:21:40 »
ต้องปลดเบรคมือก่อนรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:37:50 »
ขอบคุณมากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:08:35 »
Daytime running lights ก็บอกอยู่ว่าต้อง running ถ้ารถยังไม่วิ่งหรือ ดึงเบรกมือไว้ มันจะยังไม่ติด 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:36:08 โดย TheZero »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:48:16 »
แล้วถ้าปกติเวลาจอดรถติดไฟแดง จะใช้ดึงเบรคมือแทนปลดไป n
อย่างนี้ drl ก็จะดับด้วยหรือครับ

กลัวอายุการใช้งานจะสั้นครับ

ปล
รถคันที่ใช้อยู่ไม่มี drl ครับ
แต่คันหน้าคงมี เลยสงสัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:50:29 »
ของปาติดตลอดแม้นจอดดึงเบรคมือ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:27:14 »
เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกัน ว่ามีรุ่นที่ดึงเบรคมือแล้วไฟ DRL ดับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:30:26 »
mazda3ก็เป็นครับ
จะติดเฉพาะ R N D ตอนใส่ N ถ้าดึงเบรคมือจะดับครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:35:20 »
แล้วถ้าปกติเวลาจอดรถติดไฟแดง จะใช้ดึงเบรคมือแทนปลดไป n
อย่างนี้ drl ก็จะดับด้วยหรือครับ

ปล
แต่คันหน้าคงมี เลยสงสัยไว้ก่อน

ของผมเข้า N ดึงเบรก มือ ไฟ DRL ไม่ดับครับ เปิดอยู่ น่าจะ ปิด เฉพาะเข้า P

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:38:09 »
ผมพึ่งทราบนะเนี่ย ว่ามีบางรุ่น DRL ดับที่ P หรือ N+เบรคมือ
เข้าใจมาตลอดว่าติดเสมอ ถ้าสตาร์ทเครื่องยนต์
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
TOYOTA Hilux Vigo 4DR 3.0 G 4X4 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 2.5 94
MAZDA Familia 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:15:11 »
Hr-v DRL ติดทุกกรณี ลงไปลองมาเมื่อกี้เลย เพิ่งทราบจากกระทู้นี้เหมือนกัน ความรู้ใหม่  8)

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:52:26 »
เจอบนถนนส่วนมาก สงสัยว่าทำไมเปิดไฟหรี่กัน ไฟหน้าจะติดคิ้วไฟยาวๆ ไม่ค่อยสว่าง ไฟท้ายก็ติด วิ่งกันแดดเปรี้ยงๆเลย วิ่งกันมา2-3คัน เป็นแบบนี้หมด

แล้วก็เคยขับตามรุ่นท๊อป รถเลื่อนๆออกจากซอยเวลากลางคืน ระบบauto start&stop ทำงานไปร่วม10ครั้ง กลัวจะพังเอานะนั่น ไม่รู้ว่ามีปุ่มปิดรึเปล่า

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:26:15 »

ปล

เฉพาะตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:49:00 »
ของ Mazda CX-5 ที่ใช้อยู่จะเป็นแบบนี้ครับ
เข้าเกียร์ D R N จะติด
เข้าเกียร์ P หรือ N+เบรกมือ จะดับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:13:39 »
เจอบนถนนส่วนมาก สงสัยว่าทำไมเปิดไฟหรี่กัน ไฟหน้าจะติดคิ้วไฟยาวๆ ไม่ค่อยสว่าง ไฟท้ายก็ติด วิ่งกันแดดเปรี้ยงๆเลย วิ่งกันมา2-3คัน เป็นแบบนี้หมด

แล้วก็เคยขับตามรุ่นท๊อป รถเลื่อนๆออกจากซอยเวลากลางคืน ระบบauto start&stop ทำงานไปร่วม10ครั้ง กลัวจะพังเอานะนั่น ไม่รู้ว่ามีปุ่มปิดรึเปล่า
ไฟ daylight ของ fortuner ติดตลอดครับ
ส่วนที่เห็นว่าทำไมกลางวันเปิดไฟหรี่วิ่งกันเพราะเซ็นเซอร์ไฟอัตโนมัติทำงานไวเกินครับจริงๆปรับตั้งค่าความไวของเซ็นเซอร์ได้แต่พอเราติดฟิล์มตัวเซ็นเซอร์ก็ยังทำงานเร็วอยู่ดีครับต้องเปลี่ยนฝาครอบตัวเซ็นเซอร์ไฟหน้าแบบสีชาหรือแบบใสครับถึงจะหาย

ส่วนปุ่มปิดระบบ auto start stop มีครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 16:04:59 »

REVO & FORTUNER ถ้าเราปรับไว้ AUTO มันจะน่ารำคาญ (กรณียังไม่ได้เปลี่ยนฝาเซนเซอร์รับแดด เป็นฝาไส)
เขาเลยแก้ด้วยการ เปิดไฟหรี่ตลอดทางครับ

(ผมโหดกว่า ผมไม่เปลี่ยนฝาใส ผมถอดเซนเซอร์เก็บไว้ที่บ้าน กลายเป็นไฟหน้า Manual ถูกใจจอร์จ)

ออนไลน์ Volta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 18:30:36 »
ไม่แน่ใจว่าระบบมันเหมือนของ Esport หรือเปล่า
Esport ถ้าติดเครื่อง แต่ขึ้นเบรกมือไว้ DRL จะยังไม่ติด
แต่ถ้าปลดเบรกมือปุ๊บ DRL จะติด และจะติดตลอดจนกว่าจะดับเครื่องครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 00:26:50 »
ไม่แน่ใจว่าระบบมันเหมือนของ Esport หรือเปล่า
Esport ถ้าติดเครื่อง แต่ขึ้นเบรกมือไว้ DRL จะยังไม่ติด
แต่ถ้าปลดเบรกมือปุ๊บ DRL จะติด และจะติดตลอดจนกว่าจะดับเครื่องครับ

ลองมาแล้วตามนี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ