ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ  (อ่าน 11627 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 23:27:02 »
พอดีพึ่งได้เอามาใช้เป็นรุ่น 2.4 ขับสอง น่าจะท็อปของ 2.4 เพราะมีฝาท้ายไฟฟ้าด้วย (ไม่ใช่รถส่วนตัว)

ผมมีปัญหาคือทำไม DRL มันไม่ติดครับ ปรับไปตำแหน่งไฟหรี่มันก็ติดนะ พอปรับมาออโต้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย คู่มือก็งงๆ

หรือรถมันเอ๋อๆครับ พึ่งได้มาวันแรก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

Re: ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 05:23:30 »
ของผมรีโว ตัว โคม ธรรมดา ถ้าสตาร์ทรถปุ๊บ
ไฟDRLมันติดเองครับ ที่สวิตช์ตั้งไว้ Auto
(ไม่แน่ใจว่าระบบเหมือนกันไหม) :o

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: ไฟ DRL ของ New fortuner มันเปิดยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:00:00 »
ทำไมเหมือนผมเคยเห็นแต่คนมาถามแบบ ปิดไฟ DRL ยังไง เจออันนี้ผมงงเลย5555
รู้สึกว่าไฟ DRL มันจะติดตลอดเวลารึเปล่าครับ
ถ้าไม่ติดน่าจะระบบมีปัญหาแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:18:14 »
ผมไม่เคยใช้ fortuner ครับ แต่มาสด้าสามที่ใช้อยู่ เวลาดึงเบรคมือ drl จะดับครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันรึป่าว
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:21:40 »
ต้องปลดเบรคมือก่อนรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:37:50 »
ขอบคุณมากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:08:35 »
Daytime running lights ก็บอกอยู่ว่าต้อง running ถ้ารถยังไม่วิ่งหรือ ดึงเบรกมือไว้ มันจะยังไม่ติด 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:36:08 โดย TheZero »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:48:16 »
แล้วถ้าปกติเวลาจอดรถติดไฟแดง จะใช้ดึงเบรคมือแทนปลดไป n
อย่างนี้ drl ก็จะดับด้วยหรือครับ

กลัวอายุการใช้งานจะสั้นครับ

ปล
รถคันที่ใช้อยู่ไม่มี drl ครับ
แต่คันหน้าคงมี เลยสงสัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:50:29 »
ของปาติดตลอดแม้นจอดดึงเบรคมือ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:27:14 »
เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกัน ว่ามีรุ่นที่ดึงเบรคมือแล้วไฟ DRL ดับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:30:26 »
mazda3ก็เป็นครับ
จะติดเฉพาะ R N D ตอนใส่ N ถ้าดึงเบรคมือจะดับครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:35:20 »
แล้วถ้าปกติเวลาจอดรถติดไฟแดง จะใช้ดึงเบรคมือแทนปลดไป n
อย่างนี้ drl ก็จะดับด้วยหรือครับ

ปล
แต่คันหน้าคงมี เลยสงสัยไว้ก่อน

ของผมเข้า N ดึงเบรก มือ ไฟ DRL ไม่ดับครับ เปิดอยู่ น่าจะ ปิด เฉพาะเข้า P

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:38:09 »
ผมพึ่งทราบนะเนี่ย ว่ามีบางรุ่น DRL ดับที่ P หรือ N+เบรคมือ
เข้าใจมาตลอดว่าติดเสมอ ถ้าสตาร์ทเครื่องยนต์
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:15:11 »
Hr-v DRL ติดทุกกรณี ลงไปลองมาเมื่อกี้เลย เพิ่งทราบจากกระทู้นี้เหมือนกัน ความรู้ใหม่  8)

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:52:26 »
เจอบนถนนส่วนมาก สงสัยว่าทำไมเปิดไฟหรี่กัน ไฟหน้าจะติดคิ้วไฟยาวๆ ไม่ค่อยสว่าง ไฟท้ายก็ติด วิ่งกันแดดเปรี้ยงๆเลย วิ่งกันมา2-3คัน เป็นแบบนี้หมด

แล้วก็เคยขับตามรุ่นท๊อป รถเลื่อนๆออกจากซอยเวลากลางคืน ระบบauto start&stop ทำงานไปร่วม10ครั้ง กลัวจะพังเอานะนั่น ไม่รู้ว่ามีปุ่มปิดรึเปล่า

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:26:15 »

ปล

เฉพาะตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:49:00 »
ของ Mazda CX-5 ที่ใช้อยู่จะเป็นแบบนี้ครับ
เข้าเกียร์ D R N จะติด
เข้าเกียร์ P หรือ N+เบรกมือ จะดับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:13:39 »
เจอบนถนนส่วนมาก สงสัยว่าทำไมเปิดไฟหรี่กัน ไฟหน้าจะติดคิ้วไฟยาวๆ ไม่ค่อยสว่าง ไฟท้ายก็ติด วิ่งกันแดดเปรี้ยงๆเลย วิ่งกันมา2-3คัน เป็นแบบนี้หมด

แล้วก็เคยขับตามรุ่นท๊อป รถเลื่อนๆออกจากซอยเวลากลางคืน ระบบauto start&stop ทำงานไปร่วม10ครั้ง กลัวจะพังเอานะนั่น ไม่รู้ว่ามีปุ่มปิดรึเปล่า
ไฟ daylight ของ fortuner ติดตลอดครับ
ส่วนที่เห็นว่าทำไมกลางวันเปิดไฟหรี่วิ่งกันเพราะเซ็นเซอร์ไฟอัตโนมัติทำงานไวเกินครับจริงๆปรับตั้งค่าความไวของเซ็นเซอร์ได้แต่พอเราติดฟิล์มตัวเซ็นเซอร์ก็ยังทำงานเร็วอยู่ดีครับต้องเปลี่ยนฝาครอบตัวเซ็นเซอร์ไฟหน้าแบบสีชาหรือแบบใสครับถึงจะหาย

ส่วนปุ่มปิดระบบ auto start stop มีครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 16:04:59 »

REVO & FORTUNER ถ้าเราปรับไว้ AUTO มันจะน่ารำคาญ (กรณียังไม่ได้เปลี่ยนฝาเซนเซอร์รับแดด เป็นฝาไส)
เขาเลยแก้ด้วยการ เปิดไฟหรี่ตลอดทางครับ

(ผมโหดกว่า ผมไม่เปลี่ยนฝาใส ผมถอดเซนเซอร์เก็บไว้ที่บ้าน กลายเป็นไฟหน้า Manual ถูกใจจอร์จ)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 18:30:36 »
ไม่แน่ใจว่าระบบมันเหมือนของ Esport หรือเปล่า
Esport ถ้าติดเครื่อง แต่ขึ้นเบรกมือไว้ DRL จะยังไม่ติด
แต่ถ้าปลดเบรกมือปุ๊บ DRL จะติด และจะติดตลอดจนกว่าจะดับเครื่องครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 00:26:50 »
ไม่แน่ใจว่าระบบมันเหมือนของ Esport หรือเปล่า
Esport ถ้าติดเครื่อง แต่ขึ้นเบรกมือไว้ DRL จะยังไม่ติด
แต่ถ้าปลดเบรกมือปุ๊บ DRL จะติด และจะติดตลอดจนกว่าจะดับเครื่องครับ

ลองมาแล้วตามนี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ