ผู้เขียน หัวข้อ: โดนถนนกรุงเทพเล่นเข้าแล้วครับ แผ่นกันโครงใต้ท้องขาด ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 11200 ครั้ง)

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
วันนี้ผ่านไปแถวสะพานพระราม4ครับ วิ่งอยู่เล่นขวา ปรากฏว่าเจอแผ่นพลาสติกที่เอาไว้รองกันกระแทกเครื่องใช้ไฟฟ้าอะครับ เป็นซองพลาสติก เห็นแต่ไกลแต่ด้วยความที่รถเยอะ หลบไปไหนไม่ได้ ได้แต่รถความเร็วลงและคร่อม ปรากฏว่าคร่อมเสร็จปั้ป พอผ่านไป มองกระจกหลังมันหายไปไหนมันไม่ปลิว เข้าปั๊มให้ไวเลยครับ พอเข้าปั๊มเสร็จดูใต้ท้องรถ มันติดอยู่ใต้ท้องรถครับ เกี่ยวมากับแผ่นกันโครงเลย
อยากถามพี่ๆว่า เข้าศูนย์อะใหล่สั่งนานไหมครับ เคลมประกันหรือเปลี่ยนเองอันไหนคุ้มกว่า
จะขับต่อไปอย่างนี้ถ้ามันเกิดเกี่ยวอะไรเข้าแล้วมันดึง มันหลุดทั้งแผ่นแน่ครับ

นี่ขนาดเป็นแค่แผ่นซองพลาสติกนะครับ เห้อเดี๋ยวนี้คนเราบรรทุกของมักง่ายปล่อยของหล่นบนถนน

• Newbie
  • *
รบกวนเลื่อนรูปนิดนึงนะครับ รูปมันใหญ่ แหะๆ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ตรงนั้นนนทบุรีครับ  :( :( :(

ขนาดคร่อมไปแล้วมันโดนขนาดนี้เลยรึเนี่ย ผมเองบางทีเผลอเหยียบพวกแผ่นไม้ แผ่นพลาสติกยังเสียว ตามขอบทางนี่ของหล่นชิ้นเล็กชิ้นใหญ่เต็มไปหมด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เจาะรูสองด้าน  เอาเคเบิ้ลไทด์รัด 

แต่พาดหวักมู้ซะเหมือนถนนผิด ทั้งที่จริงคนใช้ถนน นั่นแหละผิด    :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ koko86

เจาะรูสองด้าน  เอาเคเบิ้ลไทด์รัด 

แต่พาดหวักมู้ซะเหมือนถนนผิด ทั้งที่จริงคนใช้ถนน นั่นแหละผิด    :-X :-X

โหดมากครับ นี่มันแฟรงเกนสไตน์ชัดๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตามที่คุณ Weetting แนะนำเลยครับ หรืออยากเนียนหน่อยก็ทำความสะอาดตรงรอยต่อที่หักให้สะอาดหมดจดไม่เหลือคราบฝุ่นแล้วใช้กาวสำหรับยึดพลาสติกทาตรงรอยต่อแล้วประกบทิ้งเอาไว้ 24 ช.ม.(ควรมีเทปกาวแปะยึดเอาไว้อย่างน้อย) คุณสมบัติของกาวมันจะทำให้พลาสติกละลายตัวชั่วขณะหนึ่งเพื่อให้ประสานกันได้ทั้งสองฝั่งแล้วกลับมาแข็งดังเดิมภายใน 24 ช.ม. แต่ถ้าผมแก้ไขเอง ผมมักจะใช้วิธีแบบเดียวกับคุณ Weetting ครับ เพราะขี้เกียจรอ และทำแบบนี้ประจำ เว้นแต่จะมีเวลาว่างมากถึงใช้กาวยึดพลาสติก (กว่าจะทำได้นี่ต้องใจเย็นสุดๆ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
เข้าศูนย์ เปลี่ยนได้เลย ถ้ามีของ ใช้เวลาไม่นาน

ถ้ามีประกัน ก็ เคลมได้ ติดต่อเคลมก่อนซ่อม

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
เพิ่งโดนมาเหมือนกันครับ ยางรถสิบล้อระเบิด เหลือเป็นซากไว้ ก็ขับคร่อมไปเลย

แผ่นติดใต้เครื่องขาดเหมือนกันครับ ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลย ขับเร็วๆแล้วรู้สึกครูดพื้น

ออฟไลน์ noblet

• **
ลืมบอกไปครับ ศูนย์ Honda ครับ
ทีนี้ถ้าเคลมประกันกับออกเองอันไหนจะคุ้มกว่ากัน เพราะเคลมประกัน เบี้ยปีต่อไปก็จะแพงขึ้นจะคุ้มหรือเปล่า หรือถ้าออกเองจะคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Darkart

รถอยู่ในประกัน ส่งเครมเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
แต่สมมุติว่าถ้าซ๋อมเองเนี่ยะ สักพันกว่าบาท แต่ถ้าเคลมประกันเนี่ยะ เบี้ยปีต่อไปจะไม่ลด 20 เปอเซ็น ซึ่งเป็นเงินเกือบ 5 พันบาทสำหรับเบี้ยเต็มเลยนะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เคลมเลย ครับ

ราคาไม่เเพงขนาดที่ประกันจะไม่ลดเบี้ย

ผมเคยมาเเล้ว

ออฟไลน์ ps000000

เบื่อคนทำของหล่น

• **
เสาร์อาทิตนี้จะเอาออกต่างจังหวัดเลยไม่กล้าเลยครับ จังหวะช่วงลงคอสะพานหรือลงหลุมช่วงรถยุบ กลัวจะไปเกี่ยวกับพื้น หรือขับๆไปเจออะไรเกี่ยวกลัวจะหลุดทั้งแผง

• **
มีอู่แนะนำบอกว่า เปลี่ยนที่อู่เค้า เค้าสั่งมา5ร้อยบาทเอง แต่เมื่อกี้ผมโทรถามศูนย์ ศูนย์บอกว่า1200 มันช่างต่างกันเหลือเกิน
เป็นรถใหม่ด้วย ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนอู่เลย กลัวงานไม่ดีแล้วกลัวเวลาไปเค้าศูนย์ครั้งต่อไป จะมีปัญหาตามมาครับ
มันจะมีปัญหาไหมครับพี่ๆ มีประกันชั้น1นะครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
แผ่นพวกนี้ไขน็อตไม่กี่ตัวครับ ถ้าไม่อยากเสียเวลาไปอู่เปลี่ยนก็ได้
หรือเจาะรู 2 ด้าน เอา เคเบิ้ลไทด์รัด สบายๆครับ

ออฟไลน์ SM.

วันก่อนเพิ่งเจอของหล่นจากหลังรถบรรทุก กลิ้งๆๆๆ บนถนน

ออฟไลน์ Jimbo

• **
ของผม honda jazz gk ขาดเหมือนกันครับ เข้า 0 เครมประกัน แผ่นนี้น่าจะ 1300 กว่าบาทเองครับ รอสั่งอะไหล่อาทิตย์นึง
300-320-330-340-380 now 339

• Newbie
  • *
ระหว่างรออะไหล่ก็เอ่รถออกมาวิ่งได้ก่อนปกติใช่ไหมครับ