ผู้เขียน หัวข้อ: แมวชอบขึ้นมานอนบนรถ ป้องกันยังไงดีครับ?  (อ่าน 10946 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
แถวบ้านผมจะมีแก๊งแมวจรจัดเจ้าถิ่นคุมอยู่ครับ พวกนางอยากทำอะไรก็ทำ เข้าบ้านไหนก็ได้ อยากนอนไหนก็นอนครับ
หลังคารถผมก็เป็นหนึ่งในเตียงพวกนางด้วย เช้าๆมารอยเท้าแมวมาทั้งหลังคาทั้งกระจกหน้าต้องมานั่งเช็ดทุกเช้า (รถผมสีขาวจะเห็นชัดมาก)
รถล้างเคลือบมาดีๆ บางวันก็มีแอบเซ็ง จะไล่ก็ไม่ได้ เดี๋ยวมันตกใจเล็บกางขูดรถอีก
ทำยังไงดีครับ ยังไม่อยากถึงขั้นต้องสร้างประตูปิดโรงรถในบ้านเลยครับ :'(

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: แมวชอบขึ้นมานอนบนรถ ป้องกันยังไงดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 06:21:40 »
เอาผ้าคลุมรถก่อนแล้วเอาพริกไทยโรยบนหลังคาฝากระโปรงแล้วก็ล้อทั้ง 4 ครับ แมวไม่ชอบกลิ่นพริกไทย เมื่อก่อนผมก็โรยประจำแถวๆที่แมวจรจัดมานอน แค่ครั้งสองครั้งมันจำได้ก็ไม่มานอนแล้วคงมีที่อื่นสบายกว่าและไม่เหม็น 555 ขนาดเดินผ่านยังไม่เดินเลยครับ ลองดู

ออฟไลน์ Buffy

Re: แมวชอบขึ้นมานอนบนรถ ป้องกันยังไงดีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 07:00:16 »
ข้างบ้านผมใช้ลูกเหม็นโรยรอบรถตรงที่แมวจะเดินผ่าน ก้ได้ผลน่ะ ( แต่ไม่ทุกครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 07:36:45 »
ผมไม่ว่าอะไร    แรก ๆ ก็หวงรถ  ตอนหลังไปจอดใต้ร่มไม้  คืนเดียว  หนูเข้าห้องเครื่องสตาร์ทไม่ได้

กลับมาจอดให้แมวนอน  สบายใจดีกว่า  ตอนนี้เฉย ๆ  รอยเต็มครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 08:08:19 »
ปืนอัดลม หรือบีบีกัน ยิงไม่กี่ครั้ง แมวก็เลิกมานอนแล้วครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 08:17:43 »
เลี้ยงน้องหมาครับ ไม่ก็เอาวาซาบิป้ายหลังคา

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 08:18:20 »
ใช้ปืนลมยิง เกิดไปโดนมันตาบอดขึ้นมานี่ สงสารมันเลยนะครับ บาปด้วย ...ใช้ผ้าคลุมเอาดีกว่าครับ ผมก็ใช้วิธีนี้

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 08:47:33 »
พริกไทยครับ ได้ผลดีนักแล

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:03:27 »
รถแม่ผม เคยถูกไล่สายไฟห้องเครื่องทั้งคัน เพราะหนูมาแล้ว

ผมยอมปล่อยให้แมวนอนเล่นบนหลังคารถดีกว่าครับ
บวก ลบ คูณ หารแล้ว คุ้มกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:08:23 »
แถวบ้านผมจะมีแก๊งแมวจรจัดเจ้าถิ่นคุมอยู่ครับ พวกนางอยากทำอะไรก็ทำ เข้าบ้านไหนก็ได้ อยากนอนไหนก็นอนครับ
หลังคารถผมก็เป็นหนึ่งในเตียงพวกนางด้วย เช้าๆมารอยเท้าแมวมาทั้งหลังคาทั้งกระจกหน้าต้องมานั่งเช็ดทุกเช้า (รถผมสีขาวจะเห็นชัดมาก)
รถล้างเคลือบมาดีๆ บางวันก็มีแอบเซ็ง จะไล่ก็ไม่ได้ เดี๋ยวมันตกใจเล็บกางขูดรถอีก
ทำยังไงดีครับ ยังไม่อยากถึงขั้นต้องสร้างประตูปิดโรงรถในบ้านเลยครับ :'(

สมัยก่อน ผมเป็นพวกโลกมืด มีลูกกรด .22สั้น ....

ตอนนี้เข้าวัดฟังธรรม เลยปล่อยๆมัน รถเป็นของนอกกายครับ ขับไปตามถนนก็ต้องเจอหินเจอกรวด ริ้วรอยต้องมี ซื้อรถถูกๆมาให้แมวนอนเล่น รถแพงๆถ้าต้องคอยดูแลเป็นภาระขายทิ้งจะหมดละครับ  ทำใจให้วาง เดี๋ยวจะง่ายเอง

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:18:06 »
เอาผ้าคลุมครับ มีแมวมาวางใจได้ว่าไม่มีหนูมากวนครับ :)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:24:27 »
ลองใช้แอมโมเนีย ที่ใช้เป็นยาดม ก็ได้ครับ
ร้านขายยามีขายเป็นขวด ใส่สำลี วางในถ้วยเล็ก ๆ
วางไว้ตำแหน่งที่แมวชอบมา
ไว้กันหมาฉี่ข้างล้อก็ได้ครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:42:43 »
พริกไทยโรยบางๆไว้ตามมุมๆรถ มันก็ไม่มาแล้วคับ

แต่ระวังมันไม่ขึ้นบนรถแต่มันไปอยู่ห้องเครื่องแทนนะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:49:23 »
น่าเห่็นใจ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:56:29 »
แมวนอนยังไม่เท่าไรแต่หมานี่หนักเลย สมัยก่อนหมาผมชอบขึ้นไปนอนฝากระโปรง ไม่นอนเปล่านะจะต้องเอาเล็บตะกุยถากๆให้มันสากก่อนถึงจะนอนได้ ลายไปหมดทั้งฝาเลย โมโหหนักจัดหนังสติกซัดไปเข็ดเลย นานๆเข้าเอาอีกต้องเอาตาข่ายล้อมรถไว้เลยคราวนี้ได้ผล  ::) 

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 10:10:29 »
ใช้ลังกระดาษแข็งปูยาว เอาพลาสติกคุมอีกที เอาอยู่ครับ    มีแมว หนูก็ไม่ค่อยมี   อย่าง Benz  E class ของคนรู้จัก เจอหนูกัดสายไฟ  ขับอยู่ขึ้น D1  เครื่องดับกลางถนนเลย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 10:44:07 »
ลองใช้สำลีจุ่มน้ำมัน peppermint แล้ววางรอบๆรถดูครับ กลิ่นค่อนข้างแรงไม่ค่อยจะมีสัตว์อยากเข้าใกล้ แต่ต้องทำบ่อยๆนะครับเพราะกลิ่นจะจางเร็ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 11:16:00 »
ทำใจครับ

แซวเล่นครับ บ้านผมก็เลี้ยงเหมือนกัน ผมเฉยๆนะ ถ้ามันขึ้นก็น่ารักดี บางทีก็ถ่ายเก็บไว้เป็นโมเม้นต์เผื่อไม่เจอมันอีก

แต่ก็มีโมโหบ้างนะ แบบเพิ่งล้างรถมา มาจอด อีกวันมาจอด เห็นปรากฏเต็มตี..เลยครับ 5555

บ้านผมใช้วิธีจำกัดพื้นที่แมว โดยจะให้มันอยุ่ในกรง ตอนแรกก้กลัวๆว่าแมวจะเครียดไหม ปรากฏว่ามันชอบครับ มันนอนทั้งวันเลย สบาย มีข้าวมีน้ำ มันก็สบายเลยครับ เอาผ้าเช็ดเท้าปูไว้ให้ มันก็นอนไปสิ ยิ่งหน้าหนาวมันยิ่งชอบเลยตครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:39:27 »
   จริงๆ อยากจะตอบว่าให้ทำใจ อ่ะครับ เป็นแมวจรจัดมันคงควบคุมได้ยาก รถเคลือบแก้วมาแล้วคงกันรอยได้บ้าง
   คิดซะว่า แมวยังดีกว่าหนูครับ อันนั้น เสียเยอะ แล้วไม่รู้จะแก้ตรงไหนด้วย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 14:26:52 »
ปืนอัดลม หรือบีบีกัน ยิงไม่กี่ครั้ง แมวก็เลิกมานอนแล้วครับ
วิธีนี้ผมคอนเฟิร์มช่วยอีกคน ไม่กี่ครั้งมันหลาบแน่นอน แต่อย่าไปยิงตามันหละ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 16:18:09 »
นอกเรื่อง

แล้วถ้าเป็นแมวมาคุ้ยขยะ ขโมยอาหาร ฉี่ใสตู้ โต๊ะ เก้าอี้ที่อยู่นอกบ้านนี่จะทำยังไงล่ะครับ
ตอนนี้ลังเครื่องไม้เครื่องมือของผมที่ต้องไว้นอกบ้านเหม็นไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 17:20:42 »
รถผมทั้งหลังคา กระจก มีแต่รอยเท้าแมว 555+

ผมก็ไม่เคยไล่นะ นอนไปเหอะ จิ้กจก หนู หรืออะไรไม่มีเลย

บางทีเจอก็อุ้มมาเล่น ละก็เอาอุ้มไปวางบนหลังคารถตัวเองเหมือนเดิม  :D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 19:08:06 »
วิธีนี้ผมคอนเฟิร์มช่วยอีกคน ไม่กี่ครั้งมันหลาบแน่นอน แต่อย่าไปยิงตามันหละ

ของผมเอาไม่อยู่ครับ ไม่กี่วันมันก็กลับมาอีก ตัวเดิมเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 19:54:12 »
แมวแถวบ้านผมเก๋าครับ เอาพริกไทยโรยรอบรถ นางเดินมาทางขอบกำแพงแล้วกระโดดลงหลังคารถผมเลย แถมไปย่ำฝากรอยเท้าไว้ทั้งกระจกหน้าหลังหยามไว้อีก >:(

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 20:07:44 »
ผมเอารถบางคันไปจอดที่ทาวน์โฮม  เห็นมีรอยเท้าแมว บนตัวรถ ก็เลยหาวิธีเอาถุงก็อบแก็ป แบบใหญ่หน่อย เอาไปวางตรงกระจกหน้า แล้วเอาก้านปัดน้ำฝนหนีบไว้
ตรงส่วนหูหิ้ว แล้วทำถุงพองๆ พอมีลมพัดหน่อยมันก็
แกว่งนิดๆ ได้ผลครับ แมวไม่ขึ้นรถอีกเลยครับ ลองมา
 2 อาทิตย์แล้วครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 22:00:46 »
ปัญหาระดับชาติจริงๆ ของผมแมวบ้านฝั่งตรงข้ามนี่แหละ บ้านตัวมีไม่อยู่ ชอบไปสิงบ้านคนอื่น ไล่ก็ไม่ไป เอาไม้กวาดฟาดขู่ ก็ทำเฉย ดูทรงยิงปืนลมคงคันๆ มั๊งเนี่ย ผมแก้ปัญหาโดยการคลุมรถทุกวัน ก็กันพวกยางไม้ ขี้นก น้ำฝนสาดกระเซ็นใส่ท้ายรถไปในตัวด้วย (หลังคาโรงรถยื่นออกมาไม่พอ บางทียางไม้เลื้อยตกใส่ นกทิ้งบอมบ์ทำโปรเจคไทล์หล่นผัวะใส่ท้าย)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 23:16:33 »
เคยไล่กันหลายวิธีนะครับ แต่สุดท้าย มันก็กลับมาอีกนะ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 01:30:32 »
ผมแนะนำครับเพิ่งเจอมากับตัวเลย ทุกวันนี้ทั้งบนหลังคาบ้าน บนรถ แม้แต่หน้าบ้านยังไม่อยากเดินผ่าน
ลงทุนแปดสิบบาท ไปตลาดซื้องูปลอมมาวางใกล้ๆ รถหรือบนกระจก วันเดียวรู้เรื่อง
หลังคาหลังบ้านผมต่อเติมเป็นเมลทัลชีท พวกชอบกระโดขึ้นที่เสียงดังมีตกใจ
แต่แค่คืนแรกก็ได้ยินเสียงแมวกระโดดดังผิดปกติ หลังจากนั้นไม่ได้ยินเสียงเดินอีกเลย
รถผมลองวางสักสองสามวัน ก็ไม่กล้ามาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 09:43:14 »
ผมแนะนำครับเพิ่งเจอมากับตัวเลย ทุกวันนี้ทั้งบนหลังคาบ้าน บนรถ แม้แต่หน้าบ้านยังไม่อยากเดินผ่าน
ลงทุนแปดสิบบาท ไปตลาดซื้องูปลอมมาวางใกล้ๆ รถหรือบนกระจก วันเดียวรู้เรื่อง
หลังคาหลังบ้านผมต่อเติมเป็นเมลทัลชีท พวกชอบกระโดขึ้นที่เสียงดังมีตกใจ
แต่แค่คืนแรกก็ได้ยินเสียงแมวกระโดดดังผิดปกติ หลังจากนั้นไม่ได้ยินเสียงเดินอีกเลย
รถผมลองวางสักสองสามวัน ก็ไม่กล้ามาแล้วนะครับ
วันก่อนแมวที่บ้านผมเอา . งูจริง . มาเล่นครับ ...  :-X

จะว่าไปนอกจากรอยฝุ่นเลอะนิดๆหน่อยๆแล้วผมไม่มีปัญหากับแมวนอนบนหลังคารถนะครับ ดีเสียอีกจะได้ไม่มีงู ไม่มีหนูมาทำรัง ... แต่รถคันล่าสุดเป็นหลังคาอ่อน มันชอบมานอนตรงที่ไม่มีโครงแล้วหลังคาหย่อนครับ กำลังหาทางดัดแปลงโครงคลุมหลังคาอยู่ เอาให้มันนอนได้แต่ไม่ทำหลังคาหย่อน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 11:29:15 »
pew pew pew แม่นพอก็ลองดู ผมล่ะกลัวจะสะท้อน จะแฉลบกลับมาโดนรถเองครับ