ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมตอยากจะเปลี่ยนรถปีละ1คัน ควรจะซื้อผ่อนป้ายแดงหรือจะซื้อรถมือสองผ่อนต่อดี  (อ่าน 4844 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ติดตามเจ้าสัวอยู่คนนึงครับ เค้าซื้อรถหรูป้ายแดงปีละ10คันและเค้าจะผ่อนทุกคันพอเบื่อก็ขายดาวน์ทิ้งไปเปลี่ยนไปเรื่อยๆวนๆอยู่อย่างนี้ทุกๆปี เค้าให้เหตผลว่าซื้อเงินสดมันไม่คุ้ม
เค้าผ่อนอย่างน้อยเงินก้อนยังอยู่กับเค้าและดอกเบี้ยก็นิดเดียว เงินก้อนที่ยังอยู่กับเค้าเอาไปเล่นหุ้นได้กำไรชนะดอกเบี้ยรถและเวลาจะขายก็ขายดาวน์ ขายคล่องมากเพราะจะมีคนนิยมเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ เค้าจึงไม่ซื้อรถเงินสดเลย
    ผมชอบแนวคิดนี้นะ คิดแบบนักลงทุนดี ผมก็ลองมาคิดตามนะ อ่ะสมมตรถBenzคันนึง 4ล้านดาวน์25%ไม่ต้องมีคนค้ำผ่อน4ปีดอกสัก2.5 ก็จะได้เป็นเงินดาวน์1ล้านผ่อนเดือนละ68,750บาท (ดอกเบี้ยอยู่ในค่างวดเดือนละ6,250บาทปีนึงโดนดอก75,000) รวมใช้เงิน1ปี 1,825,000บาทแล้วก็ขายทิ้งไปเงินเราก็ไม่ต้องไปจม4ล้าน เงินส่วนต่าง4ล้าน-1,825,000=2,175,000บาทเราก็เอาไปลงทุนให้กำไรสัก3.5%ได้76,125บาทเท่านั้ก็ชนะดอกเบี้ยรถ1ปีละ

ทีนี้ทุกท่านคิดว่าการซื้อผ่อนป้ายแดงกับซื้อมือสองเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อแบบไหนจะขาดทุนน้อยกว่าครับเงื่อนไขคือสมมตเปลี่ยนรถทุกปีๆละคัน

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
เล่นหุ้น ถ้าไม่มีกำลังภายใน หรือไม่โชคดีจริงๆ คุณคิดว่าจะได้ถึง 3.5% ไหมครับ ผมถามแบบผมไม่รู้และอยากรู้นะครับไม่ได้กวนตีน เพราะถ้านอกเหนือจากหุ้นแล้ว (ซึ่งเห็นส่วนใหญ่ที่เล่นๆกันถ้าตีเป็น % จริงๆก็ 2-3% ที่ได้กัน เอาแบบไม่ใช่พวกเซียนหุ้นนะ) ผมยังไม่เห็นเลยว่า เอาไปลงทุนอะไรจะได้ดอกดีระดับเกิน 3%

ใครรู้ช่วยชี้ช่องรวยให้ทีครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ tnp_super

ซื้อป้ายแดงแบบดาวน์น้อยๆ หรือไม่มีดาวน์เบื่อแล้วขายจะได้ไหม...555

ออฟไลน์ koko86

ผมว่ามือสอง ค่าเสื่อมจะน้อยกว่านะครับแต่ต้องเลือกเป็น
แต่อาจต้องเสียตังค์ซ่อมบ้าง และซื้อรถไมล์น้อยๆ(แต่แพง) ไว้ก่อน

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เคยคิดฝันว่าจะรวยได้ขนาดนั้น

เล่นหุ้น ถ้าไม่มีกำลังภายใน หรือไม่โชคดีจริงๆ คุณคิดว่าจะได้ถึง 3.5% ไหมครับ ผมถามแบบผมไม่รู้และอยากรู้นะครับไม่ได้กวนตีน เพราะถ้านอกเหนือจากหุ้นแล้ว (ซึ่งเห็นส่วนใหญ่ที่เล่นๆกันถ้าตีเป็น % จริงๆก็ 2-3% ที่ได้กัน เอาแบบไม่ใช่พวกเซียนหุ้นนะ) ผมยังไม่เห็นเลยว่า เอาไปลงทุนอะไรจะได้ดอกดีระดับเกิน 3%

พ่อผมเล่นkbankปีที่ผ่านมาได้กำไร14%ใช้เวลา7เดือนครับ ส่วนผมหรอติดดอยครับ55

ผมว่ามือสอง ค่าเสื่อมจะน้อยกว่านะครับแต่ต้องเลือกเป็น
แต่อาจต้องเสียตังค์ซ่อมบ้าง และซื้อรถไมล์น้อยๆ(แต่แพง) ไว้ก่อน

ในใจผมลึกๆก็เอนมาทางมือสองปีใหม่ๆเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อเหมือนกันครับ แต่ลองมาถามความเห็นคนอื่นดูก่อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ผมว่า 3.5% เป็นไปได้น่ะครับที่จะเกร็งกำไรหุ้น เน้นหุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาต่ำกว่ามูลค่าจริง แต่ถ้าอยากรวยทางลัดก็ต้องอย่างคุณว่า ใช้เส้นสายกับวงใน กำไร 100-200% ก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ เคยเห็นหุ้นตัวล่ะ 2-3 บาทกระโดดไปหลายสิบบาทภายในไม่กี่เดือนไหมล่ะครับ พวกนั้นแหล่ะกำไรกันทีเป็น 1000%

ออฟไลน์ Pegasus7700

สำหรับผมจะมีรถคันโปรดจะชื้อสดและไม่ขายนะ

และหากเงินเหลือๆแบบนั้นจริงๆก้อยังไม่มีรถออกใหม่ให้ถอยที่โดนใจที่อยากจะขับได้ทุกปี

สงสัยผมชอบไม่กี่รุ่น บางโมเดลมั่ง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ oatekung

ดาวน์น้อย พอขายมันจะไม่ได้ดาวน์มาดาวน์คันต่อไปหนะสิครับ ถ้ารวยทำอะไรก้อได้ครับ เพื่อนที่กิจการกำไรเดือนละ ล้านขึ้นของผม คนนึงขับซี่รี่4 คนนึงขับx3 อีกคนขับสวิฟ อีกคนเพิ่งจองซีคูเป้ไป  ที่สำคัญคือหาเงินมาซื้อแหละครับ  :'(

ออฟไลน์ belkw202

มือสองซื้อสดครับ
เห็นญาติๆ เล่นกันพวกรถญี่ปุ่น d seg ซื้อเท่าไหร่ขายเท่านั้น บวกลบไม่เกินแสน
หากเป็นพวกยุโรปปีใหม่ๆหน่อยก้อาจจะเจ็บสักสองสามแสน
ถ้าเทียบกับตัวอย่างที่จขกทให้มาคือ 1 ปีเสียไป 1.8 ล้าน
สมมุติซื้อเบ้นมือ 2 e class 3 ล้านใช้ไปปีนึงขายได้สัก 2.5 ล้าน ผมว่าก็ยังคุ้มกว่านะครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยคิดครับ อนาคตถ้ารวยจะซื้อมือสองรุ่นที่อยากได้แล้วเปลี่ยนไปเรื่อยๆปีละคันคงจะขาดทุนไม่มากถือเป็นซื้อความสุขกับรถที่เคยสนใจ เช่นซื้อแคมรี่ซัก 7 แสนใช้ซัก 2 ปีปล่อยออกคงได้ 5.5-6 แสนแล้วไปเอารุ่นอื่นต่อถือเป็นค่าเช่าไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 7777777

มันต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างนะครับ

คนรอบตัวผมที่ทำลักษณะประมาณนี้ ส่วนใหญ่ฟอกเงินทั้งนั้น

ก่ะอีกแบบคือ รวยสุดๆๆๆๆแบบรวยจริงๆ และขี้เบื่อ เปลี่ยนรถมากกว่าเปลี่ยนรองเท้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมมีเงินแบบนี้ผมไม่ซื้อมือสองหรอกครับ ถ้าเป็นกรณีซื้อรถรุ่นใหม่อ่ะนะ
แต่กรณีแบบนี้มันขาดทุนแน่นอนไง แต่เงินสดมือสองปีใหม่เผลอๆบางเคสอาจจะได้กำไรด้วย ย้ำว่าบางเคส แต่ไม่ได้ขับรถใหม่แค่แกะกล่องแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Visual

เล่นหุ้น 3.5% นี่ต้องมีกำลังภายในหรือโชคดีเลยหรอครับ วิ่งไม่กี่ช่องก็ได้ละครับ เอาตรงๆโคตรง่ายเลยครับ แค่มีความรู้ มีวินัย ไม่ใช่ซื้อตามคนอื่น
ถ้าคนไหนเล่นหุ้นแล้วทำได้ไม่เกิน 3.5% ผมว่าเอาไปซื้อของทุนก็ได้ครับ ผมแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปซื้อกองทุนมาหลายปี เฉลี่ยแล้วเกิน 7% นะครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
3-4% นี้คือเรตสำหรับคนที่เป้นโบรเกอร์นะครับเท่าที่เคยคุยกับเพื่อนผมมาถ้าเทรดได้ต่ำกว่านั้นโดนเตือน(เพื่อนผมเคยทำโบรกเกอร์มาก่อน)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

เล่นหุ้น 3.5% นี่ต้องมีกำลังภายในหรือโชคดีเลยหรอครับ วิ่งไม่กี่ช่องก็ได้ละครับ เอาตรงๆโคตรง่ายเลยครับ แค่มีความรู้ มีวินัย ไม่ใช่ซื้อตามคนอื่น
ถ้าคนไหนเล่นหุ้นแล้วทำได้ไม่เกิน 3.5% ผมว่าเอาไปซื้อของทุนก็ได้ครับ ผมแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปซื้อกองทุนมาหลายปี เฉลี่ยแล้วเกิน 7% นะครับ
ญาติผมได้กำไรประมาณ 6%
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ H.

ตอบเรื่องรถ มือสองน่าจะคุ้มกว่าครับ เจ็บน้อยกว่าแน่ๆ

ตอบเรื่องหุ้น 3.5 ต่อเดือนถึงจะว่ายากครับ 3.5 ต่อปีไม่ยาก ผมก็ได้ราวๆ 5% ต่อปีในช่วงปีที่ผ่านมา ช่วงขาขึ้นยาว 13-15% ต่อปี พอเป็นไปได้
H.

ออฟไลน์ sukhontha

มือสองซื้อสด  หากลุ่มร้อนเงิน  อายุต่ำกว่า10 ปี ขาดทุน หลักหมื่น-แสน

ถ้าเลือกรถอายุ 10 ปีขึ้นไป...  เสมอตัว หรือกำไร ขาดทุนหลักหมื่น ออกได้ทั้ง 3 ทาง

ออฟไลน์ Ikkyu

• Newbie
  • *
พูดเรื่องดอกเบี้ยซื้อรถ...ในมุมมองของผมนะครับ...ผมจะมีเงินเก็บเท่ากับมูลค่าที่ซื้อ...แล้วฝากสหกรณ์ออมทรัพย์  (ขอไม่เอ๋ยชื่อหน่วยงาน) ถ้าเป็นหุ้น ดอกเบี้ยเฉลี่ย 6.5-7 % ต่อปี ถ้าลงทุนในตั๋วเงิน 2 ปี 4.5 % ต่อปี
ดังนั้น ผมจึงเอาดอกเบี้ยในสหกรณ์มาผ่อนรถ สมมุติราคา 4 ล้านบาท
ก้อน แรกในหุ้น              2 ล้าน x 7.0% = 140,000  บาท
ก้อน ในตั๋วสัญญาแลกเงิน  2 ล้าน x 4.5% = 90,000 บาท
      รวม                                               230,000 บาท
ต่อเดือนก็ 19,166.67 บาท ผมผ่อนเดือนละ 40,000 บาท ก็ผ่อนเพิ่ม 20,833 บาท
เงินต้นก็ยังอยู่ 4 ล้านบาทครบ แล้วรายเดือนก็จ่ายเพียง 20,000 บาท สบายใจครับ
เงินเดือนผมก็ประมาณ 60,000 บาท แต่ไม่มีภาระอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2016, 08:14:44 โดย Ikkyu »

ออฟไลน์ Newhang

ญาติผมได้กำไรประมาณ 6%

ผมว่าไม่ง่าย โชคดีหรือมีวิชามันก็ไม่ยาก แต่ถ้าโชคร้ายไม่มีวิชาก็ติดลบ และเอาคืนไม่ง่าย

ถ้าคิด +++ ไม่ยากจริง แต่ถ้าคิด --++-+ ก็ไม่ง่ายนะ