ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ใช้ระบบสั่งการด้วยเสียงในรถคล่อง ๆ บ้างครับ ใช้อะไรกันบ้าง?  (อ่าน 5464 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ผมมี tip เด็ดสำหรับคนติด Line มาฝากครับ

บางคนอาจจะยังไม่ทราบ

เวลาเราจะพิมพ์ตอบแชท

เราไม่ต้องพิมพ์ก็ได้ครับ

ในคีย์บอร์ด

ตรงมุมมีรูป microphone อยู่

หากไม่ขึ้นให้กดแช่ไว้ครับ

เมื่อกด

มันจะบอกให้เราพูด

และมันสามารถเขียนตามคำพูดเราได้

ภาษาไทยหรืออังกฤษมันก็ฟังได้ครับ

ลองเล่นดูนะครับ

ส่วนระบบสั่งการด้วยเสียง

ผมว่ามันสนุกดีนะ

ใช้กันบ้างไหมครับ

ใช้ภาษาไทย หรืออังกฤษ

ใครมี tip ดี ๆ แนะนำกันบ้างครับ

อันนี้ของแถม

ออฟไลน์ ps000000

ผมเคยสั่งแล้ว มันบรรลัย ไปทำสิ่งที่เราไม่ต้องการเลยเลิกอ่ะครับ 555

ผมเคยสั่งแล้ว มันบรรลัย ไปทำสิ่งที่เราไม่ต้องการเลยเลิกอ่ะครับ 555

เป็นเพื่อนคุยแก้ง่วงได้นะครับ

วันก่อนดู HLM the clip ล่าสุด benz e220

คุณจิมมี่คุยกับ siri อย่างฮาครับ

ผมนี่ก๊ากกเลย ต้องไปดูครับ อิอิ

ออฟไลน์ HLRx

ของเล่น ตอนได้รถใหม่ๆ อ่ะ ตอนนี้ 4 ปีกว่าแล้วที่ไม่ได้ใช้ เจ๊งไปยังไม่รู้ เพราะใช้มือ จิ้มง่ายกว่า เร็วกว่า 555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในจอ MZD Connect ของ Mazda

ผมใช้แค่สั่งปิดจอครับ เพราะไวกว่าการกด กดต้องเข้าไปตั้งค่า ไปหน้าจอ เลือกปิดจอ เยอะ
กดสั่งงานเสียงพูด Shut down จบ

ที่เหลือ กดๆ หมุนๆ ปุ่มด้านล่างไวกว่าจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ผมแนะนำให้ผู้ผลิต ทำระบบให้มันบันทึกคลื่นความถี่เสียง หรือน้ำเสียงของเจ้าของรถ แล้วตั้งให้มันทำอะไรบ้าง น่าจะดีกว่าครับ เช่นพูดว่า"เปิดเพลง" หรือ"ฟังเพลง"(แล้วแต่เจ้าของจะตั้ง) ระบบก็เข้าหน้าจอเครื่องเล่นเพลงเลย ประมาณนี้น่ะครับ

ผมมองว่าระบบแบบนี้มันละเอียด และซับซ้อนมากครับ

ออฟไลน์ PAN

ผมใช้เจ๊Siriเปลี่ยนเพลงให้ครับ เอาไอโฟนจ่อปากกดปุ่มHomeค้างหรือพูดว่าหวัดดีสิริ เล่นเพลง.... สะดวกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 12:12:35 โดย PAN »

ออฟไลน์ Stp

iPhone 6s ขึ้นไป พูด หวัดดีสิริ แล้วเดี๋ยวมันตอบรับคำสั่งเอง

แต่บางครั้งก็เจอชุดคำตอบแบบที่คุณจิมมี่โดนใน E220d นั่นแหละ สั่งยกเลิกอย่างเดียว  :(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมแนะนำให้ผู้ผลิต ทำระบบให้มันบันทึกคลื่นความถี่เสียง หรือน้ำเสียงของเจ้าของรถ แล้วตั้งให้มันทำอะไรบ้าง น่าจะดีกว่าครับ เช่นพูดว่า"เปิดเพลง" หรือ"ฟังเพลง"(แล้วแต่เจ้าของจะตั้ง) ระบบก็เข้าหน้าจอเครื่องเล่นเพลงเลย ประมาณนี้น่ะครับ

ผมมองว่าระบบแบบนี้มันละเอียด และซับซ้อนมากครับ

เป็นไอเดียที่ดีครับ แต่การทำ Voice Recognition แบบออฟไลน์ที่อยู่ในรถ มักจะมีข้อจำกัดในเรื่องของแพทเทิร์น รูปประโยคในการพูด และการจดจำน้ำเสียงครับ ด้วยความที่เป็นระบบออฟไลน์ที่ไม่มีการใช้อินเตอร์เน็ตโยงเพื่อประมวลผลแบบเรียลไทม์คล้าย Siri หรือ Cortana จึงทำให้ระบบ Voice command หรือ Voice Recognition บนรถยนต์ส่วนใหญ่จึงมีการกำหนดรูปแบบประโยคมาตั้งแต่แรก มีทั้งประโยคสั้น ประโยคยาว ประโยคซับซ้อน ประโยคไม่ซับซ้อน ซึ่งคนที่พูดกับระบบจะมีข้อจำกัดในการพูดกับระบบมากครับ แต่ทางผู้ผลิตและผู้พัฒนาก็ได้นำเสนอทางเลือกด้วยการ "เพิ่ม" คำที่เกี่ยวข้องกับคำนั้นๆ เช่น "เครื่องปรับอากาศ" ผู้ใช้สามารถเลือกพูดคำว่า "แอร์" "ระบบปรับอากาศ" "ระบบควบคุมสภาพอากาศ" ได้ครับ และนอกจากข้อจำกัดด้านตัวคำสั่งที่กำหนดมาล่วงหน้าแล้ว ยังมีในเรื่องของข้อจำกัดทางภาษาของภาษาด้วยครับ ในกรณีที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ

กระทั่ง Voice Command แบบภาษาอังกฤษ เวลาใช้ยังรู้สึกขัดๆ และไม่เป็นธรรมชาติเลยครับ แต่ก็ยังพอใช้งานได้บ้างในบางฟังก์ชัน

MacH1

• บุคคลทั่วไป

เป็นไอเดียที่ดีครับ แต่การทำ Voice Recognition แบบออฟไลน์ที่อยู่ในรถ มักจะมีข้อจำกัดในเรื่องของแพทเทิร์น รูปประโยคในการพูด และการจดจำน้ำเสียงครับ ด้วยความที่เป็นระบบออฟไลน์ที่ไม่มีการใช้อินเตอร์เน็ตโยงเพื่อประมวลผลแบบเรียลไทม์คล้าย Siri หรือ Cortana จึงทำให้ระบบ Voice command หรือ Voice Recognition บนรถยนต์ส่วนใหญ่จึงมีการกำหนดรูปแบบประโยคมาตั้งแต่แรก มีทั้งประโยคสั้น ประโยคยาว ประโยคซับซ้อน ประโยคไม่ซับซ้อน ซึ่งคนที่พูดกับระบบจะมีข้อจำกัดในการพูดกับระบบมากครับ แต่ทางผู้ผลิตและผู้พัฒนาก็ได้นำเสนอทางเลือกด้วยการ "เพิ่ม" คำที่เกี่ยวข้องกับคำนั้นๆ เช่น "เครื่องปรับอากาศ" ผู้ใช้สามารถเลือกพูดคำว่า "แอร์" "ระบบปรับอากาศ" "ระบบควบคุมสภาพอากาศ" ได้ครับ และนอกจากข้อจำกัดด้านตัวคำสั่งที่กำหนดมาล่วงหน้าแล้ว ยังมีในเรื่องของข้อจำกัดทางภาษาของภาษาด้วยครับ ในกรณีที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ

กระทั่ง Voice Command แบบภาษาอังกฤษ เวลาใช้ยังรู้สึกขัดๆ และไม่เป็นธรรมชาติเลยครับ แต่ก็ยังพอใช้งานได้บ้างในบางฟังก์ชัน

ส่วนตัว จากประสบการณ์ siri, cortana, google now คิดว่า Voice command ภาษาอังกฤษทั้ง yank กะ brit accent ใช้งานง่ายกว่าภาษาไทยเยอะคับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ

ส่วนตัว จากประสบการณ์ siri, cortana, google now คิดว่า Voice command ภาษาอังกฤษทั้ง yank กะ brit accent ใช้งานง่ายกว่าภาษาไทยเยอะคับ

ถ้าเป็น 3 ตัวที่กล่าวมา ใช้ภาษาอังกฤษคุย ถือว่าใช้ได้ครับ ลื่นไหลดี แต่ที่ขัดๆ คือผมจะสื่อว่าพวก Voice command ในรถที่เป็นออฟไลน์ครับ เช่น Ford Sync ใช้ยังไงก็ไม่ถนัด และรู้สึกประหลาด แต่ไม่ถึงกับใช้ไม่ได้เสียทีเดียวครับ :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใช้ทุกวันก็ชินครับ...ลองใช้บ่อยๆ ดีกว่าฟังเขามา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

เมื่อต่ออินเตอร์เน็ต

ความสนุกจะบังเกิด

อยากฟังเพลง แต่จำชื่อเพลงไม่ได้ก็ร้องเลยครับ

"โอมมมมมมมมม จะเป่าคาถามาหาอะไร
แฟนผมมีรักใหม่"

ลากเสียงมันก็ฟังรู้เรื่อง

เพลงมาเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้เปลี่ยนเพลงแบบไกลๆครับ เช่น 1 ไป 300
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

แบบ bmw ดีกว่า ใช้โบกมือเอา ทันใจกว่าแยอะ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมสั่งประจำครับ

สามารถสั่งการตั้งเตือนความเร็วได้ เมื่อถึงกำหนดจะมีเสียง ถ้ายังดี้อขับต่อ เสียงเตือนจะดังขึ้นเรื่อยๆ

ถึงจุดๆนึงจะมีการตัดการจ่ายน้ำมัน เล่นซะหัวทิ่มหัวตำ ปรับ Setting ได้แล้วแต่เงินเดือนที่จะให้

สามารถหาเงินค่าทางด่วนได้ นับเหรียญให้ เป็นเนวิเกเตอร์ คอยหลงทางอยู่เรื่อยๆ เปลื่ยนเพลงได้ โทรศัพท์ได้ ไลน์ก็ได้ ค้นข้อมูลในเครื่องก็ได้ สุดยอดจริงๆครับรุ่นนี้

แต่ๆรุ่นนี้เป็น OEM ไม่สามารถถอดเปลื่ยนได้นะครับ ขืนเปลื่ยนเมื่อไร ECU อาจจะรวนได้ทั้งระบบครับ ต้องระวัง

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
ผมสั่งประจำครับ

สามารถสั่งการตั้งเตือนความเร็วได้ เมื่อถึงกำหนดจะมีเสียง ถ้ายังดี้อขับต่อ เสียงเตือนจะดังขึ้นเรื่อยๆ

ถึงจุดๆนึงจะมีการตัดการจ่ายน้ำมัน เล่นซะหัวทิ่มหัวตำ ปรับ Setting ได้แล้วแต่เงินเดือนที่จะให้

สามารถหาเงินค่าทางด่วนได้ นับเหรียญให้ เป็นเนวิเกเตอร์ คอยหลงทางอยู่เรื่อยๆ เปลื่ยนเพลงได้ โทรศัพท์ได้ ไลน์ก็ได้ ค้นข้อมูลในเครื่องก็ได้ สุดยอดจริงๆครับรุ่นนี้

แต่ๆรุ่นนี้เป็น OEM ไม่สามารถถอดเปลื่ยนได้นะครับ ขืนเปลื่ยนเมื่อไร ECU อาจจะรวนได้ทั้งระบบครับ ต้องระวัง

ระบบ MIA ใช่ไหมครับ 

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ใช้เลย siri เข็ด

แต่ version ใหม่ๆ ไม่ได้ลองนะ เพราะแค่สั่งโทรออก ยังผิดเบอร์เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ตามปกติครับ อย่างเช่นเปลี่ยนโหมด ส่วน voice typing ก็ใช้ในเวลาปกติ แต่ก็ไม่ใช่ขณะขับรถอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ lexus

อย่างที่ท่านบนๆตอบอะครับ
ต่อไอโฟนกับbluetooth แล้วใช้siri สั่งคำสั่งภาษาไทยได้เลย

สะดวก และฉลาดกว่าเรียกคำสั่งจากรถมากมาย
ใช้บ่อยสุดคือสั่งให้โทรหาคนที่มีรายชื่อในโทรสับ