ผู้เขียน หัวข้อ: // มาแน่ ! Honda Civic Hatchback มีแผนทำตลาดในไทย เตรียมเปิดตัวต้นปี 2017 //  (อ่าน 185720 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Honda Civic Hatchback

หลังจากที่เราเคยเกริ่นไปว่า โรงงานใหม่ของ Honda ที่ปราจีนบุรี มี
แผนประกอบประกอบ Civic FC โฉมใหม่ตัวถัง Hatchback เพื่อส่งออก
ไปยังต่างประเทศ เช่น ออสเตรเลีย อยู่แล้ว รวมถึง Civic ตัวถัง Sedan
สีตัวถังสดใส เช่น สีแดงสด สีน้ำเงินสด อย่างที่เราเห็นตามรถเทรลเลอร์อยู่แล้ว

แต่ ณ ตอนนั้น เราก็ยังไม่มั่นใจมากนัก ว่าจะมาทำตลาดในไทยด้วยหรือไม่
หรือ ไทย จะเป็นฐานผลิตเพื่อส่งออกไปยังต่างประเทศ / ออสเตรเลีย เท่านั้น

ล่าสุด เราได้ข่าวที่ค่อนข้างจะมั่นใจได้ว่า Honda ประเทศไทย เตรียม
ทำตลาด Civic Hatchback ด้วยเช่นกัน มีกำหนดการเปิดตัวในไทย
ช่วงต้นปีหน้า 2017

ทางด้านเครื่องยนต์เดิมของ Civic FC ตัวถัง Sedan ที่ทำตลาดในไทย
มีด้วยกัน 2 เครื่องยนต์ คือ

เครื่องยนต์ 1.8 ลิตร

เครื่องยนต์เบนซิน รหัส R18A เบนซิน 4 สูบ SOHC 16 วาล์ว 1,798 ซีซี
กระบอกสูบ x ช่วงชัก 81.0 x 87.3 มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด 10.6 : 1
กำลังสูงสุด 141 แรงม้า ที่ 6,500 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 174 นิวตันเมตร
ที่ 4,300 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ CVT รองรับน้ำมันสูงสุด E85

เครื่องยนต์ 1.5 ลิตร Turbo

เครื่องยนต์เบนซิน รหัส L15B7 บล็อก 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว 1,496 ซีซี
กระบอกสูบ x ช่วงชัก 73.0 x 89.4 มิลลิเมตร กำลังอัด 10.6 : 1
พ่วงเทอร์โบ กำลังสูงสุด 173 แรงม้า ที่ 5,500 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 220 นิวตันเมตร ที่ 1,700 – 5,500 รอบ/นาที
จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ CVT รองรับน้ำมันสูงสุด E20

ส่วนตัวถัง Hatchback จะทำตลาดในไทยทั้ง 2 เครื่องยนต์หรือไม่ ตอนนี้
ข้อมูลยังไม่ปรากฎแน่ชัดนัก หรือ อาจจะมีเพียงเครื่องยนต์ 1.5 Turbo เท่านั้น

ใครที่สนใจ Honda Civic ตัวถัง Hatchback อยู่ ก็รอติดตามข้อมูลกันได้
ช่วงปีหน้า 2017 เป็นต้นไป และ ในบทความสรุปรถใหม่ 2017 - 2020
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 16:50:37 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
ดีใจ!!! สมกับที่อดทนรอมานาน...
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
สวยๆ ขอรอเลย..

...รอชมเฉยๆ ดีงามค่อยว่ากัน ::)

ออฟไลน์ Nikle_pk

จับแต่ง Type R ออกมาหล่อเลย

แต่ไม่แต่งนะ ผมว่า sedan สวยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 17:54:05 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Harem

ว้าวในที่ส๊วดดดดมันก็มาาาา :-*

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

โอ้ ไซส์นี่แหละที่ต้องการ

ออฟไลน์ PAN

ทำไมอยากได้ 5555555 :-* :-*

ออฟไลน์ joa123

ถ้ามี mt มาคงขายได้ไม่เยอะ แต่โดนใจวัยกลางคน      โมดันไปให้อยู่ราวๆ  220 ม้า + mt นี้มัน type s ชัดๆ ในราคาล้านกว่า

ผมรบกวนถามเป็นความรู้นะครับ  (เห็นว่ามีรุ่น turbo เกียร์ mt ด้วยในต่างประเทศ ) ถ้าเราเบิกเกียร์ mt มาใส่แทน  มันจะเป็นไปได้มั้ย  >>>โรงงานในบ้านเราผลิต mt turbo ส่งออกด้วยรึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 17:01:21 โดย joa123 »

ออฟไลน์ AboveGod

อยากให้มี 1.5 เทอร์โบ + เกียร์ธรรมดา   :-* ::)

ออฟไลน์ O_o"

ดูๆรูปทรง ออกแบบยังไม่ถึงกับสวยมากมายนัก

ออฟไลน์ GOBBS

ก็มองๆไว้นะ MZ3 vs. Civic HB.....2018เจอกัน
ถ้าเอามาแต่ 1.5โบจะขายไม่ออกเอานะ ผมมอง 1.8มากกว่า ถูกกว่า จุกจิกน้อยกว่า คนขับรถธรรมดาอย่างผมก็ว่ามันเหลือๆแล้ว
แต่กลัวว่า เอามาขายแล้วจะมีแต่สี เกรย์สเกล ขาว เทา ดำ อีกละสิ
แล้วราคาไม่รู้ว่าจะเอาเท่าตัวซีดานได้รึเปล่า(มาสด้าเค้าทำได้นิ) ...... แต่ได้ถูกกว่านี้ก็น่ารักนะ(ยากกกก)
เอาเข้ามาขายได้ น่าจะ motorshow พอดี ก็จะชนกับ 3 ไมเนอร์ / โฟกัส ที่เป็น HB ด้วยกัน กะไม่ให้มาสด้าขาย 3ไมเนอร์บ้างเลยนะ แอบโหดนะฮะ

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
รอชมตัวจริงครับ ส่วนตัวมองว่าตัวซีดานหลังคามันลาดสไตล์ รถ คูเป้ สรุปสวยทั้งคู่แล้วแต่คนชอบ แต่ถ้ารถเปิดตัวเป็นตัวสีแดงผมว่า แจ่ม!!

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็มองๆไว้นะ MZ3 vs. Civic HB.....2018เจอกัน
ถ้าเอามาแต่ 1.5โบจะขายไม่ออกเอานะ ผมมอง 1.8มากกว่า ถูกกว่า จุกจิกน้อยกว่า คนขับรถธรรมดาอย่างผมก็ว่ามันเหลือๆแล้ว
แต่กลัวว่า เอามาขายแล้วจะมีแต่สี เกรย์สเกล ขาว เทา ดำ อีกละสิ
แล้วราคาไม่รู้ว่าจะเอาเท่าตัวซีดานได้รึเปล่า(มาสด้าเค้าทำได้นิ) ...... แต่ได้ถูกกว่านี้ก็น่ารักนะ(ยากกกก)
เอาเข้ามาขายได้ น่าจะ motorshow พอดี ก็จะชนกับ 3 ไมเนอร์ / โฟกัส ที่เป็น HB ด้วยกัน กะไม่ให้มาสด้าขาย 3ไมเนอร์บ้างเลยนะ แอบโหดนะฮะ

ดูๆรูปทรง ออกแบบยังไม่ถึงกับสวยมากมายนัก

555 3 hatchback สวยกว่าจริงๆ
แต่ก็ไม่อยากเป็นกองแช่ง ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ปล หรือเรายังไม่ชินตา

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :-*

เบาะหลังกว้าง พับได้ ไม่มีปีกนั่งไหลๆ แบบซีดาน

ใช่เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fly to dream

ใส่สปอยเลอร์หลังแบบรถ WRC สวยจบทุกอย่างเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดีใจที่มีของแปลกๆ มา แต่ยังสวยสู้ 3HB ไม่ได้และตัวปกติดูลงตัวกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่ารุ่น Sedan สวยกว่าอะ  ;)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ขอ สองประตู Coupe มาอีกรุ่น นะครับฮอนด้าไทย

ออฟไลน์ MystogaN

จิงๆ เอา Coupe มาเลยดีกว่านะผมว่า เพราะตัว Sedan นี้มันท้ายลาดๆ อยู่แล้ว

ตัว Hatch ดูท้ายกุดๆ ด้วนๆ ไปเลย Coupe น่าจะลงตัว สวยสุดละคับ

ออฟไลน์ iBitter

• Jr. Member
  • **
Honda sensing มาด้วยไหมครับ ?
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Motor show 2017 ปลายเดือนมีนาคม - ต้นเมษา 60 น่าจะได้เห็นตัวจริง ตัวเป็น ๆ + ราคา

ถ้าจัดราคาเหมาะสมหน่อยนี่ ALTIS  M 3 คงจะเหนื่อย

ออฟไลน์ Tan Int

Civic Hatchback กลับมาแล้วสินะ ส่วนตัวว่าสี่ประตูสวยกว่า เส้นสายหน้ารถมันหนักๆแล้วท้ายมันไม่มีมันเลยแปลกๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Nikle_pk

Honda คิดว่า ยอด HB ดีกว่า Coupe ใช่ไหมครับ
ถึงเลือกทำตลาด HB มากกว่า Coupe น่ะครับ

ดูจากยอดขายรุ่น coupe ก็พอเข้าใจ
แต่ถ้า FC Coupe ทำราคาให้ได้ไม่เกิน 1.25-1.3 ล้าน
ผมว่าขายกระจุย มันจะกลายเป็น Coupe เครื่องเล็กแรง
1.5 Turbo ที่ไม่มีคู่แข่งเลยนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ GoatGoat

ส่วนตัวผมชอบมากว่าตัว Sedan กับ 3 นะ วัยรุ่นดี จับแต่ง Type R ล้อโตๆหน่อย โหดๆจบๆเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เท่ากับว่าในไตรมาสแรกจะมี
- City mc
- CR-V Modelchange
- Civic Hatchback

มาไม่ขาดสายเลย

//หันกลับไปดูนิสสัน...
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ O_o"

555 3 hatchback สวยกว่าจริงๆ
แต่ก็ไม่อยากเป็นกองแช่ง ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ปล หรือเรายังไม่ชินตา

3 hatchback ก็ไม่ถึงกับออกแบบสวยมากกว่าเท่าไรเช่นกันครับ

ออฟไลน์ chinjung

Sedan สวยกว่าน้า

ออฟไลน์ rtong

ผมว่ารุ่น Sedan สวยกว่าอะ  ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

ก็จะรอดูว่าพวกที่บ่นๆในเฟสว่าอยากได้รุ่นนี้ อยากให้ขาย ถ้ามาจัดแน่

มีมาขายแล้วดูซิว่าจะทำตามที่พิมพ์ที่พูดไว้ซักแค่ไหนกัน

ออฟไลน์ plus

เก็บเงินรอ