ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิกท่านใดบ้าง ซื้อรถตามใจตัวเองและกล้าขัดใจภรรยา  (อ่าน 4603 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ถามเล่นๆนะ ทำไมภรรยา ต้องเอาอย่างโน้น เอาอย่างนี้ เวลาสามีซื้อรถ อยากถามเล่นในวันฝนตก มีใครบ้างได้ซื้อรถ โดยปราศแรงกดดันจากภรรยา และเพื่อนฝูง ถ้าโดยสรุป มีน้อยก้อนับว่าผมโชคดีที่ได้ซื้อรถตามใจตัวเองเกือบทุกคัน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
แฟนผมไม่ชอบของจีนครับ ผมซื้อ MG มาใช้
ทุกวันนี้แฟนไม่ยอมขับเลย 55555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารถก็เป็นของที่คุณสามีและภรรยามีโอกาสได้ใช้ร่วมกันไม่ว่าจะเป็นโดยสารหรือขับขี่ เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะบอกความต้องการของเขาให้เราได้รับรู้ล่ะครับ

เอาจริงๆนะ เพื่อนฝูงผมแทบไม่ปรึกษา หาข้อมูลด้วยตัวเองกับลองด้วยตัวเองว่าคันไหนเหมาะที่ใช้เป็นรถใช้งานสำหรับครอบครัว หาคันที่ลงตัวที่สุดในความเห็นหลายๆคนมันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากเกินไป

แต่! แน่นอนว่าบรรดาพ่อบ้านหลายๆคนก็อยากมีรถที่ตัวเองชอบแบบไม่ต้องการเหตุผลไว้ในครอบครอง แน่นอนว่าก็ต้องจัดสรรกันตรงนี้ให้ดีครับ ตั้งแต่การใช้งานรวมถึงที่จอดรถด้วย

ออฟไลน์ CJ.

ตัวเรากับภรรยาอาจเป็นคนละแนวกันนะครับ เช่นภรรยาชอบ Beetle เราชอบ S90
ซื้อให้ภรรยาคันนึงไปเลยครับ เอาอย่างที่เค้าชอบ ไปด้วยกันก็ไปรถเค้า ใครขับก็ได้

แต่พอมารถเรา เราขับให้เค้านั่งเฉยๆพอครับ เหมือนเค้าจะรู้สึกว่าคันนี้ก็แค่นั่งเฉยๆ
ถ้าลองนั่งแล้วสบาย ภายนอกภายในไม่ขัดหูขัดตา เค้าก็โอเคยังไงก็ได้ ทำนองนี้นะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
เพื่อนผมโดนเต็มๆ ไปซื้อซิตี้มาแต่งซิ่ง ภรรยาไม่ปลื้มอย่างแรง นั่งไปบ่นไป บางครั้งไม่ยอมนั่งเลย
สุดท้ายต้องไปออก Harrier อีกคันถึงจะยอมนั่งยอมใช้ด้วยกัน แต่ถ้าวันไหนมันไปคนเดียวก็เอาซิตี้ขาซิ่งไป

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ภรรยาไม่มีผลกับการเลือกซื้อรถของผมได้เลยครับ ไม่มีอำนาจ ไม่มีความรู้มากพอที่จะเข้าใจเรื่องรถดีกว่าเรา เพราะจริงๆ แล้วผมยังไม่มีภรรยาครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  แม่บ้านแค่ให้ข้อมูลที่อยากได้ แต่พ่อบ้านเป็นคนตัดสินใจมาตลอดครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ K_D

แฟนผมตามใจครับ เรื่องรถ ถามหลายรอบ พาไปลองหลายรุ่น คำตอบที่ได้คือตามใจ
เหมือนดูหนังเรื่องอะไร ก็ตามใจ
กินอะไร ก็ตามใจ
ผมนี่ปวดหัวกลัวเลือกไม่ถูกใจจริงๆ 55

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
555 ประเภทตามใจก้อ เข้าใจยากเช่นกัน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ภรรยาบอกเพียงว่า รถอะไรก็ได้ ซื้อมาแล้ว ช่วยเติมน้ำมัน เติมลม เติมเงินทางด่วน เอาเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เอาเข้าคาร์แคร์ล้างรถทำความสะอาดให้ด้วย เวลาไปซื้อของ ต้องขับให้ด้วย แค่นั้นครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนผมโดนเต็มๆ ไปซื้อซิตี้มาแต่งซิ่ง ภรรยาไม่ปลื้มอย่างแรง นั่งไปบ่นไป บางครั้งไม่ยอมนั่งเลย
สุดท้ายต้องไปออก Harrier อีกคันถึงจะยอมนั่งยอมใช้ด้วยกัน แต่ถ้าวันไหนมันไปคนเดียวก็เอาซิตี้ขาซิ่งไป

ผมว่าก็โอเคนะครับ ให้คนในครอบครัวมานั่งสะเทือนๆแบบที่เขาไม่ชอบทุกวันนี่มันก็เกินไป

ออฟไลน์ YenChar

แฟนอยากให้ขับ SUV พวก CRV X-Trail หรือ CX5
ผมอยากขับกระบะสี่ประตู สุดท้ายเลยมาลงตัวที่ PPV

ไปๆมาๆ แฟนผมชอบรถยกสูงซะอย่างงั้น
ยิ่งตอนน้ำท่วม ไปช่วงขนของ พาแม่ไปไหนมาไหน
ลุยขนาดน้ำเกือบเข้าชายประตู (ถ้าเป็น SUV คงท่วมพื้นรถไปแล้ว)

อนาคตข้างหน้า
ผมคงทำ Proposal ขอ Approve ซื้อรถกระบะขับสี่ได้สบายๆ

ออฟไลน์ thaixxx

• **

รถผม เงินผม ผมเลือกเองคับ

ออฟไลน์ Tomz

ชื้อ CX-3 มา มันไม่ชอบเลยครับ มันบอกแคบ ชื้อมาทำไม ไม่ยอมขับด้วย

เหตุผลที่ชื้อคือ มันไม่ยอมขับนี่แหละ ดี รถผมจะได้ไม่ช้ำ  มันขับแต่ล่ะที ผมล่ะสงสารรถ

เจอหลุมไม่เคยเบรค เจอลูกระนาดเป็นรูด  5555555555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ zapdos191

มีแต่ตอนซื้อก็โอเคนะครับ

แต่มาใช้งานจริงประมาณสองปีแล้วเริ่มไม่โอเค นับไหมครับแบบนี้
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ GRB0999

• **
ซื้อรถตามใจตัวเองตลอดครับ ไม่อยากนั่งก้ไม่ต้องนั่ง  ;D

ออฟไลน์ SM.

แต่มาใช้งานจริงประมาณสองปีแล้วเริ่มไม่โอเค นับไหมครับแบบนี้

5555 คล้ายๆๆผมเลย ผมต้องพยายามยกข้อดีของรถที่ใช้อยู่ขึ้นมาบ่อยๆครับ  ถึงจะช่วยได้

ออฟไลน์ tu

• **
ผมซื้อ BMW Z4 เพราะอยากได้ แต่เธอชอบ SLK จะโดนบ่นตลอดทุกๆครั้งที่ต้องซ่อมรถว่าซื้อBenz ก็ไม่จุกจิกเท่า BM บนไปจนวันสุดท้ายที่ขายออก ตอนหลังซื้อตามใจเมียดีกว่าไม่ต้องทนฟังเสียงบ่น ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Poppuri

• **

เอาจริงๆผมก็สงสัยตั้งแต่อ่านรีวิวแล้วคับว่า "ซื้อรถแบบนี้มา ภรรยาไม่บ่นมั่งเหรอ" อิอิ

ออฟไลน์ ps000000

อย่าเลย

ผมซื้อรีโวโดนด่ามา 14เดือนละ 555

ออฟไลน์ Arado_kung

แฟนผมตามใจครับ เรื่องรถ ถามหลายรอบ พาไปลองหลายรุ่น คำตอบที่ได้คือตามใจ
เหมือนดูหนังเรื่องอะไร ก็ตามใจ
กินอะไร ก็ตามใจ
ผมนี่ปวดหัวกลัวเลือกไม่ถูกใจจริงๆ 55

เอ่อ สำหรับผมถ้าผู้หญิงคนไหนพูดประโยคนี้ไม่ว่าจะเป็นแม่,เพื่อน,แฟน มันคือหายนะชัดๆครับ ต้องอ่านใจเค้าให้ออกว่าจริงๆแล้วต้องการอะไร ถ้าอะไรก็ได้แต่ไม่ถูกใจเค้ามีโอกาสหูชาสูงครับ 555

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
แฟนผมไม่ว่านะ แต่บอกว่าซื้อรถอะไรต้องให้เค้าขับด้วย
จากสถิติที่ผ่านมาเกือบ20ปี รถที่เค้าขับมีรอยขีดข่วนเกือบทุกคัน ขูดกระถางต้นไม้บ้าง รอยกระเป๋าครูดบ้าง
ล่าสุดโดนคนอื่นชนมาอีก เป็นฝ่ายถูกแต่มันก็ไม่น่าเกิด เหมือนจะมีดวงเรียกแขก
ผมเลยจำใจพับโปรเจคซื้อรถแพงๆไปโดยปริยาย

ออฟไลน์ blitzpao

แฟนยังไม่ได้แต่งแต่ต้องเลือกรถให้เค้าผมก็บอก Mazda 3 สิลงตัวสุดแล้วทั้งราคาและออปชั่นพอนางได้นั่งคือสูง 168 เองนางบอกแคบเล็กพระเจ้าผมนี้คิดในไทยผมสุง 186 ยังคิดว่านั่งสบายๆ เลยนางสูงแค่นี้จะเอาขนาดไหนผมโอเคถ้าอยากได้กว้างๆก็เอาไปเลย Sylphy นางชอบที่สุดเลยบอกกว้างมากนุ่มด้วยนอนได้ ผมก็ได้แต่แบบขำตัวเองในใจนี้ถ้าแต่งแล้วต้องเลือกรถใช้ด้วยกันคงทะเลาะกันตายทางที่ดีมีสองคันไปเลยฮ่าๆ

ออฟไลน์ koko86

ถ้าคันแรกตอบโจทย์ครอบครัวแล้ว คันต่อไปคงไม่ต้องซีเรียสอะไรมาก ชอบคันไหนก็ซื้อไป

แต่บอกตรงๆต่อให้อีกคันมันดีแค่ไหนแต่ขนครอบครัวไปได้ไม่ครบ เวลาเดินทางก็มีความสุขสู้ไปทั้งครอบครัวไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ palma

รถ ผมเลือกครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ alpha14

ดีที่ความชอบของเราสองคนเหมือนกัน เลยได้ถูกใจทั้งสองคัน ไร้ปัญหาใช้มาไม่ต่ำกว่า3-4ปี ยังไม่มีเคลมใดๆ ก็ยิ่งประทับใจที่เลือกถูกคัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คุณชอบรถคันไหน คุณต้องหาจุดเด่นที่ภรรยาคุณชอบ แล้วนำไปเสนอครับ อย่าเอาส่วนที่คุณชอบไปนำเสนออย่างเดียว

เช่น
มีที่แต่งหน้าฝั่งคนนั่ง พร้อมไฟ
มีทีเก็บของกระจุกกระจิก เก็บรองเท้าท้ายรถได้หลายคู่เลย
กระทัดรัด จอดง่าย มีเซ็นเซอร์ด้วย
เบาะสีเบจ ไม่เลอะแป้งนะ (สมมติอยากได้สีเบจ)
ดูนี่สิ ขอบแอร์โครเมี่ยม ดูดีมีสกุล

ออฟไลน์ FyGI

นึกถึงเรื่องนี้แล้วขำนะ

เพื่อนผมแต่งงานแล้ว จะซื้อรถยนต์ใหม่
เมียใช้ Civic FD อยู่ ส่วนตัวเพื่อนผมใช้ Optra จะเปลี่ยนรถ

มันอยากได้ XV เมียไม่ยอม ไปดู MZ3 ก็ไม่เอา
ยื่นคำขาดต้อง Honda เท่านั้น จะรุ่นอะไรก็แล้วแต่
ให้เหตุผล ขับแล้วดูดี ไม่เป็นแท็กซี่ บลาๆๆ

เพื่อนผมนึกไงไม่รู้หมั่นใส้เมียมั้ง ออก Brio เกียร์ออโต้ตัวล่างสุด
วันไปรับรถเมียอึ้ง เมียพูดไม่ออก ไม่พูดเรื่องรถอีกเลย

ตอนเพื่อนผมเล่ามันหัวเราะได้สะใจมาก 5 5 5

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลย เพราะรถผมที่ใช้ประจำ ผมจะพา ผบ. ไปลองนั่งด้วย ไปทดลองขับ แล้วมานั่งคุยกันว่าชอบอะไร ไม่ชอบอะไร รับตรงไหนได้ รับตรงไหนไม่ได้ คนเราอยู่ด้วยกันเรื่องแค่นี้มันคุยกันได้ครับ ถึงจะบอกว่าเราขับ แต่ตราบใดภรรยามีส่วนในรถคันนั้นไม่ทางตรงก็ทางอ้อม ก็ต้องคุยกัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Activehybrid

กลัวทำไม ผมนี่ไงขัดใจไม่ซื้อคันที่ภรรยาชอบ ก็เงินมันไม่มีนี่จ๊ะน้อง

เพื่อนรักผม ภรรยาแอบเอาCruzeที่ยังผ่อนไม่หมดไปเทรินCivicมา สุดยอดจริงๆ เป็นผมนี่เตะก้านคอไปแล้ว