ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆนำรถเก่าไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ไหนครับ เริ่มถ่ายศูนย์บริการไม่ไหวเพราะแพง  (อ่าน 75491 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
เพื่อนๆนำรถเก่าไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ไหนครับ เริ่มถ่ายศูนย์บริการไม่ไหวเพราะแพงขึ้นทุกปี

ว่าจะถ่ายตามปั้มเชลล์ ดีไหมครับ (หรือมีปั้มไหนแนะนำบอกได้นะครับ)

ใช้รถ fortuner รุ่นแรก โฉมแรกเลย อยากประหยัดค่าใช้จ่าย เปลี่ยนจากถ่ายน้ำมันเครื่องศูนย์โตโยต้ามาข้างนอกบ้าง (เปลี่ยนที่ศูนย์มา 10 กว่าปี)

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ตามอู่ที่ใกล้บ้านเรา หรือพวก shell, Act , Bquick ลองดูโปรครับ จะมีบางช่วงบางช่วงเจ้าไหนถูก เจ้าไหนไม่มีโปร

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
บางคนเพื่อนผม แอดว้าน ถึงขั้นถ่าย นมค. ด้วยตนเอง สำหรับรถเก่า

ออฟไลน์ Sit: )

ไปถ่ายที่อู่ที่เข้าซ่อมประจำครับ
ถือโอกาสเช็คอะไรจุกจิกไปด้วยเลย

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ผมอยู่บางบัวทอง ไปใช้บริการที่ อู่ในซอยคู้บอน26 อู่ประจำ

ออฟไลน์ Darkart

ใช้บริการปั้มPT แถวบ้านครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tabak

• Jr. Member
  • **
ผมถ่ายทีปั้มเชล เริ่มต้นแค่ไม่กี่ร้อยครับลองดู ตอนนี้แถมถุงนอนกับเก้าอี้สนาม
?????

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
แรกๆถ่ายบีควิกครับโปรแรงดี หลังๆถ่ายเองเพราะเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องแบบเกรียนๆ (เอาของดีเซลมาเติม แต่มันได้เกรดมาตรฐานอยู่) คือถูกกว่าของเบนซินเลยเกือบ300

เพราะดีเซลได้6 ลิตร แต่ เบนซินได้4 รถผมใช้4.5
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Push in Boost

PTT FIT AUTO ครับ  ซื้อน้ำมันเครื่องในร้านเค้า ถ่ายให้ฟรี ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ปั้มหรืออู่ไหนก็ได้ครับ ราคา 100-300 บาท  บางที่ขายน้ำมันเครื่องมีบริการเปลี่ยนถ่ายให้ด้วย ค่าบริการ 50-100 บาท อย่างเช่น ร้านแถวสายไหม ลำลูกกา จริงๆแล้วถ่ายเองก็ได้นะครับ รถยิ่งสูงยิ่งถ่ายง่าย 

ผมก็เปลี่ยนเองทั้งน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์  ใช้แค่ประแจอันเดียว จำไม่ได้แน่ว่าเบอร์ 13 หรือ 14 ใส่ถุงมือยางบืดเอากรองออก อาจต้องใช้แรงมากหน่อย เพราะก่อนหน้าอู่ใช้เครื่องมือขันเข้า เวลาใส่กรองฯกลับทาน้ำมันเครื่องใหม่ที่โอริงยางบางๆ แล้วใช้แค่แรงมือหมุนกลับเข้าไปแค่พอแน่นตึงมือ อย่าบิดสุดกำลังเพราะรอบหน้าจะบิดออกยาก

ออฟไลน์ delete

อู่นอกซ่อมโตต้าเยอะแยะครับ
ช่างจากศูนย์ออกมาเปิดเอง มาตรฐานศูนย์ แต่ค่าแรงตรึ่งนึง
ผมรับได้นะ
แต่ถ้าถ่ายนมค.อย่างเดียว ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเช็คอะไร ก็ปั๊มน้ำมันใกล้บ้านก็ได้ หรือร้านขายน้ำมันเครื่องบางร้าน คิดค่าเปลี่ยน50บาท

ออฟไลน์ benley

ผมถ่ายเองครับ ไม่ได้เข้าอู่
หลังสุดซ่อมหลายรายการก็ไม่ได้เข้าอู่
แต่เข้าที่โรงเรียนสารพัดช่างเอาครับ
ทำเองเป็น+ได้ความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

อู่ที่คุ้นเคยก็ได้ครับ แต่ต้องหิ้วน้ำมันเครื่องไปนะ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

ผมไปปั้มเชลตลอด เพราะไว้ใจน้ำมันเครื่องว่าของแท้ สะดวกและดูมีมาตรฐานดีครับ เดินดูได้ตลอด

ออฟไลน์ Auto

แปลกที่ท่านบ่นว่าแพง   ผมก็ใช้ Fortuner อยู่เหมือนกันนะครับ     ค่าบริการเขาคิดประมาณ 1300-1500 บาท ไม่รวมอะไหล่    ถ้าครั้งใหญ่คิด 1800 บาท    ไม่รวมอะไหล่           รถกลุ่มเดียวกันยี่ห้ออื่น ๆ อยู่ในเรทนี้และแพงกว่านี้ทั้งนั้น 
ถ้าใช้รถยี่ห้อ TOYOTA ISUZU  แล้วบ่นศูนย์แพงนี่   ท่าน จขกท ไปใช้รถยี่ห้ออื่นไม่ไ่ด้แล้วนะครับเพราะแพงกว่านี้ทั้งนั้นเลย
แต่ถ้าอยากประหยัดก้ต้องไปอู่นอกละครับ  แต่หาอู่ไว้ใจได้หน่อยนะเพราะถ่ายน้ำมันเครื่องใครก็ทำได้แต่รถเราต้องการการเช็คระยะไปด้วย  ตรงนี้หลายอู่ทำไม่ได้

อย่างที่ผมเคยยกตัวอย่างไป  Mazda  3 ค่าบริการโดยรวม แพงกว่า ซ่อม Fortuner นะครับ  ยิ่ง CX5  แพงกว่ากันมากเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

สั่งแถว วงจักร มาเปลี่ยนเอง ตั้งแต่ ออกรถมาคับ
ไม่ค่อยได้เข้าศูนย์ เพื่อนเปิดร้านประดับยนต์อยู่ ทำเองก็เป็น
เช็คระบบไฟก็ให้เพื่อนทำให้ สบายใจกว่า
เช็ครถไปเติมน้ำมันคน ไปคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไม่รับสารพัด น้ำยาล้างเครื่องหรือเพิ่มสมรรถภาพ ก็ไม่แพงมากนะครับ

ถ้าเอาที่เราต้องการจริงๆ ก็ไม่เท่าไหร่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ผมเปลี่ยนที่ B-Quik ครับ

ถ้าเอากรองไปเอง ซื้อน้ำมันที่ B-Quik ฟรีค่าแรงครับ แต่
ถ้าเอากรองไปเอง ซื้อน้ำมันจากที่อื่นไปเอง แล้วให้เขาเปลี่ยน เขาคิดค่าแรง 200 ครับ (ที่เชียงใหม่นะครับ)

พอดีผมใช้น้ำมันตัวเดียวกะทาง B-Quik หักลบแล้ว ซื้อน้ำมันที่เขาแต่เอากรองไปเอง ประหยัดไปได้ ร้อยกว่าบาทครับ
(พอดีBquikไม่ได้สต็อกกรองของAudiรุ่นผมไว้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 11:25:33 โดย Poom Prakasit »

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
ซื้อ นมค.+กรอง ตามปั้มข้างนอก แล้วแบกไปให้พวกศูนย์ล้างรถใหญ่ๆเปลี่ยนให้ครับ

ให้คิดค่าแรงเปลี่ยนมา (แต่ต้องยืนดูนิดนะ เด็กล้างรถบางคนถ่ายไม่เป้น เคยเห็น 4 ลิตรพวกเทหมดเลย ทั้งๆที่จริงมันแค่ 3.5 =*=)

ถ้ากังวล และดูไม่เป็นอีก แนะนำศูนย์ในปั้ม พวก Bquick Fitauto ค่าแรง ถูกกว่าศูนย์หน่อยนึง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เช็คระยะเปลี่ยนของเหลวไปอู่ที่รู้จักครับ
ถ้ามีอะไรผิดปกติ ถึงจะเข้าศูนย์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dt9

ศูนย์ดีกว่าและถูกกว่าอู่

อย่าเข้าใจว่าเปลี่ยนที่ศูนย์แพงเสมอไปนะครับ

กรณีนี้เปลี่ยนตาม อู่ ปั้มหรือพวก B Quick นี่แหละ แพง กว่าศูนย์ ผมไปเช็คราคามาแล้ว เพราะน้ำมันเครื่องขายราคาเต็ม

วิธีผมคือ รถ Toyota ผมก็ยังเปลี่ยนที่ศูนย์ แต่ผมซื้อน้ำมันเครื่องไปเอง (ได้เกรดสูง ในราคาถูกกว่าศูนย์)
แต่ใช้กรองของศูนย์เพราะราคาไม่ได้แพงกว่าข้างนอก แล้วได้ของแท้แน่นอน

ศูนย์คิดค่าแรงเปลี่ยนแค่ 100.- (แถมเช็คให้ 10 รายการ ตามมาตราฐาน Thunder Lube และมีล้างรถให้ด้วย )
ถ้าอู่ ค่าแรงคงคิดแพงกว่านี้

สรุปคือ ผมเข้าศูนย์เลย ค่าแรง 100.- จ่ายถูกกว่าปั้มหรืออู่ แถมมีล้างรถและขนมเครื่องดื่มให้ระหว่างรอ หรือเดินไปดูตอนช่างทำก็ได้
ศูนย์มีประกันงาน  ถ้าช่างทำแล้วมีปัญหาศูนย์รับประกันให้ ถ้าเป็นอู่คงคุยกันยาว

รวมสุทธิศูนย์ถูกกว่าที่อื่นแน่นอน แล้วผมจะไปทำที่อื่นทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 18:23:01 โดย dt9 »

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นปั๊มเห็นมีของ ปตท. นะครับ ที่เขาเปิดเป็นศูนย์บริการครบวงจร ชื่อ FIT AUTO ถ้าไปใช้บริการที่นี่จะไม่ฟรีค่าแรงครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ Impulse

ซื้อไปถ่ายอู่ที่รู้จักกันครับ..แต่ตอนนี้ดำลังจะ diy เองเอาความสนุกล้วนๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ่ายปั้มเชลหน้าบ้านนี่แหละ ทำให้ดูเลยไม่มีกั๊ก ไม่มีเอาออกไม่หมด

ออฟไลน์ J_Serie5

ซื้อน้ำมันเครื่องและไส้กรองน้ำมันเครื่องไปให้ปั๊ม shell ถ่ายให้ครับ ค่าบริการ 2-300

ออฟไลน์ dt9

ซื้อน้ำมันเครื่องและไส้กรองน้ำมันเครื่องไปให้ปั๊ม shell ถ่ายให้ครับ ค่าบริการ 2-300

ซื้อแล้วเอาไปให้ศูนย์ Toyota เปลี่ยนแบบผมไม่ดีกว่าเหรอครับ ค่าแรง 100.- มีเช็ค 10 รายการ+ล้างรถ+ขนม+น้ำหวาน+ประกันการซ่อม 
(แต่ไม่ต้องไปสั่งให้เช็คระยะ นะ เอาแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับกรองก็พอ)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

อย่าเข้าใจว่าเปลี่ยนที่ศูนย์แพงเสมอไปนะครับ

กรณีนี้เปลี่ยนตาม อู่ ปั้มหรือพวก B Quick นี่แหละ แพง กว่าศูนย์ ผมไปเช็คราคามาแล้ว เพราะน้ำมันเครื่องขายราคาเต็ม

วิธีผมคือ รถ Toyota ผมก็ยังเปลี่ยนที่ศูนย์ แต่ผมซื้อน้ำมันเครื่องไปเอง (ได้เกรดสูง ในราคาถูกกว่าศูนย์)
แต่ใช้กรองของศูนย์เพราะราคาไม่ได้แพงกว่าข้างนอก แล้วได้ของแท้แน่นอน

ศูนย์คิดค่าแรงเปลี่ยนแค่ 100.- (แถมเช็คให้ 10 รายการ ตามมาตราฐาน Thunder Lube และมีล้างรถให้ด้วย )

สรุปคือ ผมเข้าศูนย์เลย ค่าแรง 100.- จ่ายถูกกว่าปั้มหรืออู่ แถมมีล้างรถและขนมเครื่องดื่มให้ระหว่างรอ หรือเดินไปดูตอนช่างทำก็ได้
ศูนย์มีประกันงาน  ถ้าช่างทำแล้วมีปัญหาศูนย์รับประกันให้ ถ้าเป็นอู่คงคุยกันยาว

รวมสุทธิศูนย์ถูกกว่าที่อื่นแน่นอน แล้วผมจะไปทำที่อื่นทำไม

เดี๋ยวนะ  ศูนย์ไหนครับ ปกติงานเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเค้าคิดค่าแรงเป็นราย ชม.นะครับ

ศูนย์โตต้า แถวบ้านผมค่าแรงชม.250  ถ่ายน้ำมันเครื่อง คิดงาน 1 ชม. เต็มๆ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ dt9

เดี๋ยวนะ  ศูนย์ไหนครับ ปกติงานเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเค้าคิดค่าแรงเป็นราย ชม.นะครับ

ศูนย์โตต้า แถวบ้านผมค่าแรงชม.250  ถ่ายน้ำมันเครื่อง คิดงาน 1 ชม. เต็มๆ

ผมไม่แน่ใจนะว่า แต่ละศูนย์คิดค่าแรงต่างกันแค่ไหน แต่ค่าแรงศูนย์ผมจ่าย 100.- จริงๆ
พรุ่งนี้ผมจะเอาใบเสร็จให้ดูอีกที พอดีวันนี้ไม่ได้ใช้ Toyota

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมอยู่สายไหม ซื้อน้ำมันเครื่องร้านดังที่เสียค่าเปลี่ยน 50 บาท
แต่ผมหิ้วไปศูนย์โตโยต้า ออเงิน เปลี่ยนให้อยู่ดี จะได้ให้เพื่อนที่เป็น ผจก.ฝ่ายบริการ เช็ครถให้
 บางครั้งช่างศูนย์ก็มาซื้ออะไหล่ร้านเดียวกัน ยืนคุยกันประจำครับ
'19 Honda Civic EL