ผู้เขียน หัวข้อ: **เครื่องยนต์ของ Mazda 2 ดีเซล ทำไมเสียงมันเงี้ยบ-เงียบ**  (อ่าน 14253 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
วันก่อนมี m2 มาจอดหน้าบ้านคันนึง   เงียบมาก ไม่ได้ยินเสีงเครื่องยนต์เลย  เดินไปฟังใกล้ๆก็ไม่ได้ยิน  สักพักเจ้าของเดินมาเปิดประตูแล้วก็สตาร์ทรถขับออกไป

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
น่าภูมิใจดีครับ เหมือนทำมาให้เป็น benchmark เลย
สำหรับรถตลาดผมว่ามัน beyond expectation
ถ้าผมมีตังเหลือๆ แล้วซื้อได้แบบซื้อของเล่นนะ จัดแน่
พอดีมีครอบครัว ต้องใช้รถใหญ่ๆ การเงินหืดขึ้นคอ จัดได้แต่ของเล่นให้ลูกๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Newhang

กำลังอัดต่ำ

ผมว่าน่าจะเหตุผลนี้ และขนาดเครื่องเล็กด้วย

ออฟไลน์ PREM

ดีเซลญี่ปุ่นยุคใหม่เงียบขึ้นมากจริงๆ ครับ ที่สังเกตได้ก็ Mazda กับ Isuzu 1.9 อย่างที่ท่านอื่นว่า
ของ Volvo i-ART นี่ยังดังให้รู้ว่าเป็นดีเซลชัดเจนกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ w212cdi

เท่าที่สังเกต มา เครื่อง diesel 2.0 L ของ vw caravelle tdi เงียบสุด

ส่วนเครื่อง 3.0 ของ benz  เงียบ สุด ครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เพราะกำลังอัด และการจุดระเบิดรุนแรงมากครับ  เสียงที่เกิดขึ้นก็มากตาม

เสียงเบาๆก้อเพราะกำลังอัดน้อย

ส่วนการเก็บเสียงในห้องโดยสารจะอีกประเด็น ที่กำลังอัดมากเสรยงกก็ดังแต่เก็บเสียงดีก้อมี

... อยากให้ฟอรั่มเป็นแหล่งความรุ้ มากกว่าการ อืมม นะ
ผมอ่านมา เห้น1-2คนที่รุ้จริง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
กำลังอัดต่ำ

ผมว่าน่าจะเหตุผลนี้ และขนาดเครื่องเล็กด้วย

ลืมคิดเรื่องนึ้ไปเลยฮะ จริงด้วยเครื่อง Sky เบนซินจะกำลังอัดสูง ดีเซลจะต่ำ เมื่อเทียบกับชนิดเครื่องยนต์เดียวกันโดยทั่วไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Junker

• Newbie
  • *
ผมสังเกตบางคนตอบอวยมาสด้าอย่างกับรถเทพ เหมือนกับพวกที่ชอบขับมาสด้าเร็วแบบอันตรายเพราะมั่นใจในช่วงล่างของรถมาก ขนาดในประเทศต้นกำเนิดเองก็ยังไม่ขนาดนี้

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
ผมสังเกตบางคนตอบอวยมาสด้าอย่างกับรถเทพ เหมือนกับพวกที่ชอบขับมาสด้าเร็วแบบอันตรายเพราะมั่นใจในช่วงล่างของรถมาก ขนาดในประเทศต้นกำเนิดเองก็ยังไม่ขนาดนี้
อวยไปเถอะคับ ถ้าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน มันเปนสิทธิของเรา เราชอบเราก้ออวยไป   ::) :P :P :P

ออฟไลน์ CJ.

ขอนอกเรื่อง

ไม่เกี่ยวกับเสียงดีเซลรถ Mazda 2 เลย

แต่อ่านหัวข้อของเจ้าของหัวข้อแล้วแบบมันปรี้ดดดดดดดดดเลย ขอระบาย

Mercedes-Benz C300 เครื่องยนต์ Diesel Bluetech Hybrid

เสียงดังยังกับรถคูโบต้าไถนาหรือเรือหางยาว

ดูเป็นรถที่พรีเมี๊ยม พรีเมี่ยม

พรีเมี่ยมสุดๆ

The Best Or Noting
น่าอิจฉาเนอะ ซื้อ BENZ มาขับแต่ได้เรือหางยาวแถมมาให้ด้วย
เพลียยยยจริงๆ

ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องเดียวกันกับ S300 Bluetec hybrid มั้ย แต่เสียงเครื่องของ S300 ผมรับไม่ได้เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Noncyclopedia

อวยไปเถอะคับ ถ้าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน มันเปนสิทธิของเรา เราชอบเราก้ออวยไป   ::) :P :P :P
ผมเสนอ ว่าให้มี หัวข้อ  สำหรับอวย สำหรับคนมีหลักคิดแบบนี้ครับ  แยกไป
เพราะ หัวข้อที่เสาะหาความรู้  ต่างกับ  การอวยนะ

ออฟไลน์ Stp

กระทู้นี้แสดงให้เห็นชัดว่า คนไทยก็ยังแคร์เสียงเครื่องดีเซลอยู่ไม่น้อย ทั้งรถทั่วไปและ Premium

ดังนั้นใครที่อยากเรียกร้องเห็นแบรนด์รถนำเครื่องดีเซลมาใส่เยอะๆ ผมว่าน่าจะได้คำตอบส่วนหนึ่งแล้วนะ นอกจากเรื่องต้นทุน

ส่วนตัวผมเฉยๆ ถ้าผมจะเลือกดีเซล คือผมแคร์ประสิทธิภาพและการประหยัดน้ำมันของเครื่องดีเซล เรื่องเสียงเครื่องยนต์ใครจะมองยังไงผมเฉยๆ ก็รู้อยู่แล้วว่ามันคือเครื่องดีเซล อาจจะมีประเมินเรื่องการเก็บเสียงบ้างเท่าที่จะเลือกได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Junker

• Newbie
  • *
บางคนชอบอ้างว่าเป็นสิทธิที่จะพูดหรือพิมพ์อะไรก็ได้ ถ้าไม่ได้ทำอะไรให้ใครเดือดร้อน แต่ผมคิดว่ามันสมควรอยู่ในความพอดีไม่มากเกินไป ไม่ใช่เอาความเชื่อหรือความงมงายของตัวเองมาอวยสิ่งที่ตัวเองชื่นชอบ จนทำให้คนร่วมในสังคมนั้นเกิดความรำคาญ ถ้าเป็น webboard ที่มันเฉพาะอยู่แล้วว่า เฉพาะแฟนคลับยี่ห้อนี้รุ่นนี้ก็ว่าไปอย่าง ถ้าเป็น webboard สาธารณะก็ควรที่จะแสดงความเห็นบนพื้นฐานของข้อมูล หรือตัวเลขวัดได้ พิสูจน์ได้ ไม่ใช่ความงมงายของตัวคุณเองอย่างเดียว เราสมควรต้องมีความรับผิดชอบกับสังคมที่เราอยู่ร่วมกันด้วยไม่ใช่อ้างแต่สิทธิของตัวเองโดยไม่แคร์สังคมว่ามันจะวุ่นวายยังไง

ซึ่งผมก็เห็นเป็นคนกลุ่มเดิมซ้ำๆที่ตั้งหรือแสดงความเห็นในกระทู้ลักษณะอย่างนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 12:11:11 โดย Junker »

ออฟไลน์ Volta

ข้างบ้านผมมี Mazda2 ดีเซลอยู่คันนึง เสียงเครื่องเงียบจริงๆครับ
เทียบกับ Pajero 2.4 ของผมนี่ ดังกว่าเยอะมาก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ arte

ถ้าเงียบจริงก็น่าจะมีข้อมูลอ้างอิงด้วยนะครับ ว่าเปรียบเทียบกับ รุ่นใหน ถ้าข้อมูลไม่ชัดเจนอาจจะเข้าข่ายหาว่าอวย ส่วนผมคิดว่าที่มันเงียบเพราะเครื่องมันเล็ก ส่วนอื่นไม่รู้ไม่เคยใช้ ส่วนซีดานดีเซลที่ใช้อยู่ก็ถือว่าดังครับ แต่ก็ลืมและอภัยได้เพื่อแลกกับอัตราการสิ้นเปลือง และอัตราเร่ง

ออฟไลน์ V221

Skyactiv-D gสียงเงียบกว่าปกติเพราะอัตราส่วนกำลังอัดน้อยกว่าเครื่องดีเซลทั่วไปครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NoName__???

กำลังอัดต่ำอีก1เสียง รุ่นนี้ทำมาเน้นประหยัดไม่ได้เน้นแรง ดูจากแรงบิดได้ ไม่เกิน300 ถ้าพวกรถยุโรปดีเซล แรงบิด380ทั้งนั้น

ออฟไลน์ kontyz

• Newbie
  • *
  • Bimmer
ผมมี มาสด้า2 แต่ง drive68   เสียงเดินเบาเงียบจริง  เงียบ กว่า e90 lci 320d ของผมอีกคันมาก แต่เอาตรงๆ ผมไม่ได้สนใจ จะเบาจะดัง เหนของ อา s300 ก้ดัง แต่ผมก้เฉยๆ ขอแค่ขับ มันไม่พังพอละครับ 555555556666655
รักการซ่อมรถ รักการเรียนรู้เกี่ยวกับรถยนต์
My Car
Bmw e90 lci 320d  2010
Mazda 2 ดีเซล 2016

ออฟไลน์ joeyote

มันก็เงียบ จริงๆนะ คือจอดรถใต้คอนโด ไม่ใช่ที่โล่งๆ ก็ยังเงียบมากครับ
รอบเดินเบา ผมว่ามันยังเงียบว่า รถเบนซินบางคันอีกนะ

เทียบกับ BMW BENZ บางรุ่น รอบเดินเบาฟังจากข้างนอก M2 เงียบกว่า
แต่ถ้านั่งภายในรถ ผมว่าเงียบพอๆกัน เพราะ M2 มีเสียงลม เสียงยาง มากกว่า 555

แต่ถ้าเทียบ กับ Dmax 1.9 ฟังด้านนอก M2 เงียบกว่าครับ
แต่ 1.9 ก็เงียบนะถ้ามองว่าเป็นกระบะ ผมให้ 1.9 เงียบสุดเลย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
ผมขับ cx5 ใครจะว่าอวยอะไรผมไม่รู้ ผมรู้แต่ว่า ไอ c220 กับ e220 cdi ที่บ้านเนียะ ดังกว่าเยอะ 55555555

แต่ก็ที่หลายๆท่านบอกแหละครับ

ผมก็ว่าน่าจะมาจากกำลังอัดของเครื่อง ที่ mazda เค้านำเสนอมาตั้งแต่ต้นแล้วว่ากำลังอัดต่ำ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
กำลังอัดมันต่ำกว่าดีเซลทั่วไปครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Puitam

Mazda2 นี่เก็บเสียงดีจริงครับ

ผมจะชอบเสียงแตรติดรถของ Mazda2 ตัวที่แล้วที่เคยใช้มาก เสียงดังกังวาน ชัดเจน ไม่แสบแก้วหู

พอเปลี่ยนมาเป็น Mazda2 Sky รู้สึกว่าแตรเสียงเบาลงมาก แอบผิดหวังและวางแผนที่จะไปเปลี่ยนแตร
แต่พอลองมายืนฟังนอกรถ อ้าวมันก็ดังเสียงแบบเดิมกับตัวเก่าที่เราชอบนี่นา เกือบเสียตังฟรี 55555

ท่านลองมาฟังเจ้าสามดู   แล้วจะรู้ว่าเจ้าสองเสียงมันดีกว่าเยอะ  มันดังแบบปู้นนน ปู้นนนน

บีบไล่หมาที่นอนขวางหน้าบ้าน มันยังไม่หนีเลย  แค่หันมาดูแล้วนอนต่อ

ออฟไลน์ TheZero

ผมว่าดังนะ จอดใกล้ๆ  นี่รู้เลยว่า ดีเซล

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
กำลังอัดต่ำและการออกแบบตัวผิวหน้าลูกสูบครับ

เคยอ่านผ่านๆ ว่า เขาต้องการให้เครื่อง skyactiv diesel เป็นเครื่องยนต์ดีเซลที่่เงียบกว่าเครื่องดีเซลปกติ และเผาไหม้ได้หมดจดกว่าครับ