ผู้เขียน หัวข้อ: **เครื่องยนต์ของ Mazda 2 ดีเซล ทำไมเสียงมันเงี้ยบ-เงียบ**  (อ่าน 12028 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobobob

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อครับ   สงสัยเหลือเกิน ว่าทำไมเครื่องยนต์ของ Mazda 2 ดีเซลถึงทำงานเงียบ  ท่านใดพอจะรู้หลักการทางวิศวกรรม หรือวิธีที่เค้าทำให้มันเงียบมั่งครับ  ร่วมแชร์กันหน่อย^^    ถ้า PPV ในบ้านเราทำเครื่องให้เงียบๆ แบบนี้น่าจะดูพรีเมี่ยมขึ้นนะ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
อืมมม.... :-X

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ใน cx3 ไม่เห็นจะเงียบเลยครับ ตอนข่าวมาผมปิดวิทยุหมดเงียบๆ เร่งที เบาก็รถกระบะหน่อยนึง สงสัย cx3 เก็บเสียงแย่กว่า mazda 2

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
ใช้อยู่ครับ

มันก็ไม่ได้เงียบอะไรขนาดนั้นนะ ผมยังให้ Isuzu 1.9 เงียบกว่านี้อยู่
แต่ก็จัดว่าไม่ดังโหวกเหวกโวยวายอะไรในช่วงเครื่องร้อน

ถ้าเรื่องเสียงที่ออกจากห้องเครื่องอันนี้ไม่ทราบ แต่ถ้าเสียงเข้าในรถจะบอกว่ามันมีวัสดุซับเสียงอีกทอดที่มากกว่าตัวเบนซินอยู่ครับ แต่รวมๆ ก็ไม่ได้ต่างกันมากเท่าไหร่นะ
Current :
2016 - Mazda 2
2012 - Yamaha Mio 125
2011 - Honda Click-i
2008 - Mitsubishi Space Wagon !!User'Review Click here!!
1997 - Daihatsu Mira
Sold :
1993 - Nissan Sentra

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ขอนอกเรื่อง

ไม่เกี่ยวกับเสียงดีเซลรถ Mazda 2 เลย

แต่อ่านหัวข้อของเจ้าของหัวข้อแล้วแบบมันปรี้ดดดดดดดดดเลย ขอระบาย

Mercedes-Benz C300 เครื่องยนต์ Diesel Bluetech Hybrid

เสียงดังยังกับรถคูโบต้าไถนาหรือเรือหางยาว

ดูเป็นรถที่พรีเมี๊ยม พรีเมี่ยม

พรีเมี่ยมสุดๆ

The Best Or Noting

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ akewizard

เสียงส่วนใหญ่มาจากชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ที่สั่นสะเทือนในขณะทำงานน่ะครับ ถ้าลดการสั่นสะเทือนลงไปได้มันก็จะทำให้เครื่องเงียบขึ้น

พวกดีเซลเครื่องใหญ่กำลังสูงๆอย่างรถ SUV ชิ้นส่วนใหญ่ๆเวลามันสั่นมันก็ดังมากตามไปด้วย การจะทำให้เสียงเงียบมันจะทำได้ยากกว่าพวกเครื่องขนาดเล็ก

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าไม่ได้ดังน้อยๆนา แต่เงียบกว่าเบนซ์แน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

ผมว่า 320d เงียบกว่า M2 นะคับ

ออฟไลน์ SM.

Vito ดีเซล เสียงดังจริงๆครับ ได้ยินชัดเลย แต่โฉมใหม่ที่เพิ่งเข้ามา ไม่ทราบว่าเป็นยังไงนะครับ

ออฟไลน์ koko86

ขอนอกเรื่อง

ไม่เกี่ยวกับเสียงดีเซลรถ Mazda 2 เลย

แต่อ่านหัวข้อของเจ้าของหัวข้อแล้วแบบมันปรี้ดดดดดดดดดเลย ขอระบาย

Mercedes-Benz C300 เครื่องยนต์ Diesel Bluetech Hybrid

เสียงดังยังกับรถคูโบต้าไถนาหรือเรือหางยาว

ดูเป็นรถที่พรีเมี๊ยม พรีเมี่ยม

เข้าใจเลยครับ  วันก่อนเดินผ่าน ตอน 300e กำลังถอย เงียบๆอยู่ดีๆ แล้วเครื่องติดขึ้นมา นี่เสียงคลาสสิคดีเซลมาเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่บอกเงียบ เทียบกับคันไหนครับ เก๋งเครื่องดีเซล หรือ กระบะ บ้านเราเอ่ย ดีเซลค่ายยุโรป วิ่งตามตูดในลานจอดรถ แว๊ปแรกนึกว่ากระบะ

ออฟไลน์ -Brian

ที่ผมลองฟังมา ผมว่าดีเซล 1.5ของมาสด้านี่แหละเงียบสุด รองมาก็ 1.9 ของอีซูสุครับ

ออฟไลน์ Joii

แปลกแฮะ :-X

ออฟไลน์ kenny523

ขอนอกเรื่อง

ดังจริง อิจฉาดีเซลมาสด้ามากบอกตง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 21:04:12 โดย kenny523 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอบเดินเบาเงียบจริงนะ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
Vito ดีเซล เสียงดังจริงๆครับ ได้ยินชัดเลย แต่โฉมใหม่ที่เพิ่งเข้ามา ไม่ทราบว่าเป็นยังไงนะครับ

Vito ดังจริงครับ ยิ่งตอนคอมแอร์ทำงานนะ หื้มม
C.kritsada

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ขอนอกเรื่อง

น่าอิจฉาเนอะ ซื้อ BENZ มาขับแต่ได้เรือหางยาวแถมมาให้ด้วย
เพลียยยยจริงๆ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
320i เหมือนกัน นั่งรถผู้มา เป็น 320i ตอนแรกนึกว่า 320d ทำไมมันดังขนาดนั้น

ออฟไลน์ Alcatraz

ที่ผมลองฟังมา ผมว่าดีเซล 1.5ของมาสด้านี่แหละเงียบสุด รองมาก็ 1.9 ของอีซูสุครับ

อันนี้ไม่ได้เทียบกับพวกยุโรปใช่ไหม เพราะถ้ารวมทุกยี่ห้อผมว่า Audi เงียบสุด

ออฟไลน์ paeybu

กำลังอัดต่ำ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมก็ว่าประมาณนี้ รองลงมาอีกก็รีโว่ ตอนผมซื้อกระบะเรื่องเสียงของเครื่องยนต์มาเป็นอันดับต้นๆเลย

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ไม่รู้เหมือนกันครับ   เดาว่า น่าจะเครื่องเล็ก 1500 cc + ทำจากอลูมิเนียม ที่มาสด้า บอกว่า เบากว่าเดิม 10%

แต่ที่ชอบมากสุด คือ อัตราเร่งดีมาก กับ ประหยัดน้ำมันแบบใช้งานปกติ 20 กม./ลิตร ทำได้จริง
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับมากี่รุ่นฮะ...
หากรุ่นเดียว ก็ปฏิเสธไม่ได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ Mr.Joe

ดีเซลเบ๊นซ์
เสียงของพวกเราเป็นรองแค่อิซุสุมังกรทองครับ 555555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ -Brian

อันนี้ไม่ได้เทียบกับพวกยุโรปใช่ไหม เพราะถ้ารวมทุกยี่ห้อผมว่า Audi เงียบสุด

ผมไม่เคยได้สัมผัส เครื่อง TDI ของ Audi ซักทีเลยครับ เคยนั่งแต่เครื่องเบนซิน TFSI

ส่วนยุโรปอื่นๆ ที่เคยนั่งและขับ ทั้ง E220d และ 420d ผมว่ามันดังกว่า 1.5 ดีเซลมาสด้าอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Nott1959

ขึ้นอยู่กับขนาดเครื่องแล้วก็วัสดุซับเสียงใต้ฝากระโปรงรึเปล่าครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• FB Page : ติดตามต้อง
ผมเคยเดินผ่าน Mazda 2 Diesel ตอนจอดรอบเดินเบา ผมว่ามันเงียบนะ พอๆกับ 320d F30 และเงียบกว่า S300Bluetech Hybrid ตอนเครื่องยนต์ติดนะครับ S300  เสียงชัดมาก
My Car = My Friend

2017 Honda HR-V 1.8 E Limited CVT Ruse Black Metallic (ไอ้หมูชะมวง)
2016 Honda Jazz 1.5 SV CVT Attract Yellow Pearl (เจ้าถุงทอง)

FB Page : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนที่ได้นั่ง ไม่ได้ยินเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ยังได้ยินว่าเป็นดีเซลนะ สงสัยผมหูดี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Mazda2 นี่เก็บเสียงดีจริงครับ

ผมจะชอบเสียงแตรติดรถของ Mazda2 ตัวที่แล้วที่เคยใช้มาก เสียงดังกังวาน ชัดเจน ไม่แสบแก้วหู

พอเปลี่ยนมาเป็น Mazda2 Sky รู้สึกว่าแตรเสียงเบาลงมาก แอบผิดหวังและวางแผนที่จะไปเปลี่ยนแตร
แต่พอลองมายืนฟังนอกรถ อ้าวมันก็ดังเสียงแบบเดิมกับตัวเก่าที่เราชอบนี่นา เกือบเสียตังฟรี 55555
ชีวิตมันแสนสั้น ไม่มีเวลามานั่งเสียใจ