ผู้เขียน หัวข้อ: **เครื่องยนต์ของ Mazda 2 ดีเซล ทำไมเสียงมันเงี้ยบ-เงียบ**  (อ่าน 14252 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobobob

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อครับ   สงสัยเหลือเกิน ว่าทำไมเครื่องยนต์ของ Mazda 2 ดีเซลถึงทำงานเงียบ  ท่านใดพอจะรู้หลักการทางวิศวกรรม หรือวิธีที่เค้าทำให้มันเงียบมั่งครับ  ร่วมแชร์กันหน่อย^^    ถ้า PPV ในบ้านเราทำเครื่องให้เงียบๆ แบบนี้น่าจะดูพรีเมี่ยมขึ้นนะ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
อืมมม.... :-X

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ใน cx3 ไม่เห็นจะเงียบเลยครับ ตอนข่าวมาผมปิดวิทยุหมดเงียบๆ เร่งที เบาก็รถกระบะหน่อยนึง สงสัย cx3 เก็บเสียงแย่กว่า mazda 2

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ใช้อยู่ครับ

มันก็ไม่ได้เงียบอะไรขนาดนั้นนะ ผมยังให้ Isuzu 1.9 เงียบกว่านี้อยู่
แต่ก็จัดว่าไม่ดังโหวกเหวกโวยวายอะไรในช่วงเครื่องร้อน

ถ้าเรื่องเสียงที่ออกจากห้องเครื่องอันนี้ไม่ทราบ แต่ถ้าเสียงเข้าในรถจะบอกว่ามันมีวัสดุซับเสียงอีกทอดที่มากกว่าตัวเบนซินอยู่ครับ แต่รวมๆ ก็ไม่ได้ต่างกันมากเท่าไหร่นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ขอนอกเรื่อง

ไม่เกี่ยวกับเสียงดีเซลรถ Mazda 2 เลย

แต่อ่านหัวข้อของเจ้าของหัวข้อแล้วแบบมันปรี้ดดดดดดดดดเลย ขอระบาย

Mercedes-Benz C300 เครื่องยนต์ Diesel Bluetech Hybrid

เสียงดังยังกับรถคูโบต้าไถนาหรือเรือหางยาว

ดูเป็นรถที่พรีเมี๊ยม พรีเมี่ยม

พรีเมี่ยมสุดๆ

The Best Or Noting

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ akewizard

เสียงส่วนใหญ่มาจากชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ที่สั่นสะเทือนในขณะทำงานน่ะครับ ถ้าลดการสั่นสะเทือนลงไปได้มันก็จะทำให้เครื่องเงียบขึ้น

พวกดีเซลเครื่องใหญ่กำลังสูงๆอย่างรถ SUV ชิ้นส่วนใหญ่ๆเวลามันสั่นมันก็ดังมากตามไปด้วย การจะทำให้เสียงเงียบมันจะทำได้ยากกว่าพวกเครื่องขนาดเล็ก

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าไม่ได้ดังน้อยๆนา แต่เงียบกว่าเบนซ์แน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

ผมว่า 320d เงียบกว่า M2 นะคับ

ออฟไลน์ SM.

Vito ดีเซล เสียงดังจริงๆครับ ได้ยินชัดเลย แต่โฉมใหม่ที่เพิ่งเข้ามา ไม่ทราบว่าเป็นยังไงนะครับ

ออฟไลน์ koko86

ขอนอกเรื่อง

ไม่เกี่ยวกับเสียงดีเซลรถ Mazda 2 เลย

แต่อ่านหัวข้อของเจ้าของหัวข้อแล้วแบบมันปรี้ดดดดดดดดดเลย ขอระบาย

Mercedes-Benz C300 เครื่องยนต์ Diesel Bluetech Hybrid

เสียงดังยังกับรถคูโบต้าไถนาหรือเรือหางยาว

ดูเป็นรถที่พรีเมี๊ยม พรีเมี่ยม

เข้าใจเลยครับ  วันก่อนเดินผ่าน ตอน 300e กำลังถอย เงียบๆอยู่ดีๆ แล้วเครื่องติดขึ้นมา นี่เสียงคลาสสิคดีเซลมาเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่บอกเงียบ เทียบกับคันไหนครับ เก๋งเครื่องดีเซล หรือ กระบะ บ้านเราเอ่ย ดีเซลค่ายยุโรป วิ่งตามตูดในลานจอดรถ แว๊ปแรกนึกว่ากระบะ

ออฟไลน์ -Brian

ที่ผมลองฟังมา ผมว่าดีเซล 1.5ของมาสด้านี่แหละเงียบสุด รองมาก็ 1.9 ของอีซูสุครับ

ออฟไลน์ Joii

แปลกแฮะ :-X

ออฟไลน์ kenny523

ขอนอกเรื่อง

ดังจริง อิจฉาดีเซลมาสด้ามากบอกตง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 21:04:12 โดย kenny523 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอบเดินเบาเงียบจริงนะ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
Vito ดีเซล เสียงดังจริงๆครับ ได้ยินชัดเลย แต่โฉมใหม่ที่เพิ่งเข้ามา ไม่ทราบว่าเป็นยังไงนะครับ

Vito ดังจริงครับ ยิ่งตอนคอมแอร์ทำงานนะ หื้มม
C.kritsada

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ขอนอกเรื่อง

น่าอิจฉาเนอะ ซื้อ BENZ มาขับแต่ได้เรือหางยาวแถมมาให้ด้วย
เพลียยยยจริงๆ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
320i เหมือนกัน นั่งรถผู้มา เป็น 320i ตอนแรกนึกว่า 320d ทำไมมันดังขนาดนั้น

ออฟไลน์ Alcatraz

ที่ผมลองฟังมา ผมว่าดีเซล 1.5ของมาสด้านี่แหละเงียบสุด รองมาก็ 1.9 ของอีซูสุครับ

อันนี้ไม่ได้เทียบกับพวกยุโรปใช่ไหม เพราะถ้ารวมทุกยี่ห้อผมว่า Audi เงียบสุด

ออฟไลน์ paeybu

กำลังอัดต่ำ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมก็ว่าประมาณนี้ รองลงมาอีกก็รีโว่ ตอนผมซื้อกระบะเรื่องเสียงของเครื่องยนต์มาเป็นอันดับต้นๆเลย

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ไม่รู้เหมือนกันครับ   เดาว่า น่าจะเครื่องเล็ก 1500 cc + ทำจากอลูมิเนียม ที่มาสด้า บอกว่า เบากว่าเดิม 10%

แต่ที่ชอบมากสุด คือ อัตราเร่งดีมาก กับ ประหยัดน้ำมันแบบใช้งานปกติ 20 กม./ลิตร ทำได้จริง
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับมากี่รุ่นฮะ...
หากรุ่นเดียว ก็ปฏิเสธไม่ได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mr.Joe

ดีเซลเบ๊นซ์
เสียงของพวกเราเป็นรองแค่อิซุสุมังกรทองครับ 555555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ -Brian

อันนี้ไม่ได้เทียบกับพวกยุโรปใช่ไหม เพราะถ้ารวมทุกยี่ห้อผมว่า Audi เงียบสุด

ผมไม่เคยได้สัมผัส เครื่อง TDI ของ Audi ซักทีเลยครับ เคยนั่งแต่เครื่องเบนซิน TFSI

ส่วนยุโรปอื่นๆ ที่เคยนั่งและขับ ทั้ง E220d และ 420d ผมว่ามันดังกว่า 1.5 ดีเซลมาสด้าอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Nott1959

ขึ้นอยู่กับขนาดเครื่องแล้วก็วัสดุซับเสียงใต้ฝากระโปรงรึเปล่าครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเคยเดินผ่าน Mazda 2 Diesel ตอนจอดรอบเดินเบา ผมว่ามันเงียบนะ พอๆกับ 320d F30 และเงียบกว่า S300Bluetech Hybrid ตอนเครื่องยนต์ติดนะครับ S300  เสียงชัดมาก
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนที่ได้นั่ง ไม่ได้ยินเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ยังได้ยินว่าเป็นดีเซลนะ สงสัยผมหูดี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Mazda2 นี่เก็บเสียงดีจริงครับ

ผมจะชอบเสียงแตรติดรถของ Mazda2 ตัวที่แล้วที่เคยใช้มาก เสียงดังกังวาน ชัดเจน ไม่แสบแก้วหู

พอเปลี่ยนมาเป็น Mazda2 Sky รู้สึกว่าแตรเสียงเบาลงมาก แอบผิดหวังและวางแผนที่จะไปเปลี่ยนแตร
แต่พอลองมายืนฟังนอกรถ อ้าวมันก็ดังเสียงแบบเดิมกับตัวเก่าที่เราชอบนี่นา เกือบเสียตังฟรี 55555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK