ผู้เขียน หัวข้อ: CRV โค้งที่สะพาน U-turn เส้นบางนา ประมาณ 90 ทำได้ไงครับ  (อ่าน 8390 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
เมื่อคืนกลับบ้านดึก ตี 2  ผมขับ city  เห็นไม่มีรถเลยลองเล่นโค้งให้เสียวเล่นบน สะพาน u-turn ซะหน่อย

ผมลองเล่น ที่ประมาณ 60 km/h กว่าพอให้มีเสียงยางเอี้ยดๆ เล่น มากกว่านี้กลัวตกถนนตาย

แต่โดน CRV มาจากไหนไม่รู้ มาแซงซ้ายผมไป แบบสบายๆ น่าจะประมาณ 80-90 ได้ แล้วก็ขับเร็วมากหายไปเลย

ปกติ CRV เดิมๆ มันทำได้หรือเปล่าวครับ หรือเขาแต่งรถเพิ่ม ใส่ยาง slick หรือเปล่าว  หรือรถเดิมๆ แต่เมา

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
อยู่ที่คนขับว่า บ้า หรือ สามารถดึง performance ของรถมาใช้ได้สุดๆแค่ไหน ซึ่งแต่ละคนมีไม่เท่ากัน ไม่ต้องซีเรียสครับ " ปล่อยเขาไป"

ออฟไลน์ Krongbun

;) ไม่แปลกใจทำไมสะพานยูเทิร์นมีรอยจารึกเยอะ
มาไวขนาด 90 แหกแน่ๆผมว่าน้ะ
เอาจริงๆถ้าของ จขกท 60 ผมว่า CRV ไม่น่าเกิน 70 ครับ

ผมเคยเข้าที่ 50 ยางไม่ดังแต่เสียวเยี่ยวเหนียวเลยน้ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 12:31:14 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ johnlee

ผม คน ตจว. ใครปักหมุดที่ กูเกิ้ล แมพ ให้หน่อยครับ

อยากไปลอง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
CRV ขับ 4 น่าจะเกาะกว่านะครับ ตัวรถก็หนักกว่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

เมื่อคืนกลับบ้านดึก ตี 2  ผมขับ city  เห็นไม่มีรถเลยลองเล่นโค้งให้เสียวเล่นบน สะพาน u-turn ซะหน่อย

ผมลองเล่น ที่ประมาณ 60 km/h กว่าพอให้มีเสียงยางเอี้ยดๆ เล่น มากกว่านี้กลัวตกถนนตาย

แต่โดน CRV มาจากไหนไม่รู้ มาแซงซ้ายผมไป แบบสบายๆ น่าจะประมาณ 80-90 ได้ แล้วก็ขับเร็วมากหายไปเลย

ปกติ CRV เดิมๆ มันทำได้หรือเปล่าวครับ หรือเขาแต่งรถเพิ่ม ใส่ยาง slick หรือเปล่าว  หรือรถเดิมๆ แต่เมา
มีความเป็นไปได้ครับ หากเป็นcrvปัจจุบันเดิมๆ
ประเด็นสำคัญคือ แซงบริเวณไหนของcurve มากกว่าครับ
การเข้าโค้งบางคนถนัดการในการซู้ตก่อนสุดโค้งได้เร็วเเละไม่เสียการทรงตัวแม้ว่าการเข้าโค้งจะเข้าช้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ eaton fuller

ผม คน ตจว. ใครปักหมุดที่ กูเกิ้ล แมพ ให้หน่อยครับ

อยากไปลอง

กิ กิ รอชมรถอ้อยเข้ากรุง

ออฟไลน์ mamaman

ลองถาม พวกรอยบนสะพานดูครับ ว่า ขับมากันเท่าไหร่

อยากไปลอง

13.632677, 100.713543

ไม่ใช่ในเมืองครับ จะออกนอกเมืองแล้ว  อย่าไปลองเลยครับอันตราย รถตกลงมาโดนคนอื่นเขาเดือดร้อนอีก

โดนแซงตรงประมาณ กระบะในรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 13:17:56 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คงเข้าโค้งมาแรงมาก และเดาว่าเบรกแทบจะหยุดก่อนจะตรงไปสุดโค้ง

ออฟไลน์ bravo

;) ไม่แปลกใจทำไมสะพานยูเทิร์นมีรอยจารึกเยอะ
มาไวขนาด 90 แหกแน่ๆผมว่าน้ะ
เอาจริงๆถ้าของ จขกท 60 ผมว่า CRV ไม่น่าเกิน 70 ครับ

ผมเคยเข้าที่ 50 ยางไม่ดังแต่เสียวเยี่ยวเหนียวเลยน้ะครับ

ผมก็คิดว่าน่าจะประมาณ 70 ครับ ถ้า 90 หลุดแน่ๆ
ผมกลับรถตรงยูเทิร์นนี้ทุกวันครับ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
อยากไปลอง

ไม่ใช่ในเมืองครับ จะออกนอกเมืองแล้ว  อย่าไปลองเลยครับอันตราย รถตกลงมาโดนคนอื่นเขาเดือดร้อนอีก

โดนแซงตรงประมาณ กระบะในรูปครับ

ถ้าโค้งนี้ก็ได้อยู่ครับ โค้งมันกว้างพอสมควรเลย วิ่งตามไลน์กว้างได้อยู่ 70-80น่าจะประมาณนั้น

แต่มันอันตรายมากๆ โค้งมันไม่ได้รับเหมือนu-turnเกือกม้าทั่วไป และ มีรถลงทางด่วนจากด่านเก็บเงินด้วยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อยากไปลอง

โอ้โห เห็นภาพแล้วต้องบอกว่า มัน ทำ ไป ได้  :-X

ออฟไลน์ paeybu

ไม่เคยขับทางนั้นนะครับ แต่ดูจากรูป 90 ไม่น่าได้แน่นอน

ออฟไลน์ arte

ไม่รู้เกี่ยวกันใหม เวลาเข้าโค้งสำหรับผม ปกติผมจะขับสัก100-120 พอรู้ว่าใกล้ถึงโค้ง ยกคันเร่ง ความเร็วลงเหลือสัก 80-90 ไม่แตะเบรคประคองรถในโค้ง พอใกล้หลุดโค้งแล้วค่อยเหยียบส่ง ผมทำบ่อยที่สพานเบี่ยงออกจากพัทยากลาง เข้ามอเตอร์เวย์ มุ่งสู่ กทม. ที่สังเกตุหลายคันแซงผมตลอดก่อนเข้าโค้งแค่พอเข้าโค้งก็แตะเบรคความเร็วตก ขณะนั่นผมก็ประคองรถแซงพวกเขาได้ที่ความเร็ว 90 แต่ตอนนั้นใช้ civic ไม่ใช่ cvr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 13:43:24 โดย arte »

ออฟไลน์ gorilla

CRV เข้า 90 แถมแซงตอนโค้ง  ผมว่าไม่น่ารอดนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

ดูจากภาพ น่าจะเป็นสะพานกลับรถ มาจากโฮมโปรกิ่งแก้ว
วิ่งแล้วแต่เบรคชะลอความเร็วเหลือ 70-80 ก่อนเข้าโค้ง ถ้าเกินนี้ มีหลุดโค้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 16:19:42 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เขามากจากด้านนอกซ้ายมือ ตัดเลนคุณหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ oatekung

ทำช่วงล่างมาหรือใจถึง ไม่ก้อเบื่อเมีย 5555

ออฟไลน์ J_Serie5

นึกว่า u turn ปกติเส้นบางนาซะอีก ถ้าเป็นโค้งนี้รถแต่งผมว่า 90+ได้เพราะโค้งมันกว้าง แต่ถ้า CRV น่าจะ50/50 หรือคุณกะความเร็วผิด CRV อาจแซงคุณที่ 70-80 ก็ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สะพานนี้ตรงกิ่งแก้วบางพลี กลับไปโฮมโปร
ถ้าเข้า90ได้จริง คงทำช่วงล่างมาอยู่
เดิมๆถ้าไปได้จริง แต่ฟิลโคตรลุ้นเลยนะ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
โค้งจะขึ้นบูรพาวิถีหน้าแม็คโครบางพลี  สามารถกลับรถเข้าถนนกิ่งแก้วได้ ขาลงผ่านโลตัสใช่หรือเปล่าครับ  ถ้าใช่โค้งมันกว้างมาก และคนขับคงกลับรถตรงนี้เป็นประจำและชำนาญไลน์ 

ออฟไลน์ koko86

ดูๆไปแล้วรถcrv ไม่น่าจะเข้าโค้งสู้ cityได้นะครับเพราะหนักกว่าและCGสูง เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่เทคนิคการขับ

มันมีหลายเทคนิคที่คนขับcrv เค้าอาจจะใช้เพื่อให้เข้าโค้งได้ดีขึ้น เช่น
1 trail brake หรือค่อยๆถอนเบรคในโค้งพร้อมๆกับค่อยๆหักพวงมาลัยให้มากขึ้น เพื่อใช้traction circle ของยางให้ครบทุกทิศทาง
2. เทคนิคดังกล่าวทำให้น้ำหนักรถถ่ายมาด้านหน้าเพื่อลดอาการดิ้อโค้ง ทำให้เข้าโค้งด้วยความเร็วที่สูงขึ้นแต่มีข้อเสียคือถ้าไม่คุ้นกับลิมิตรถหรือทำไม่ชำนาญ อาจมีโอกาส ท้ายปัดหรือหมุนได้ (เคยมาแล้ว)
3.ไลน์ในการเข้าโค้งก็สำคัญก่อนเข้าโค้งเค้าอาจจะอยู่เลนนอกแล้วปาดเข้ามาด้านในเช็ดapex แล้วค่อยไปแซงจขกท ที่ตรงจุดนั้น
4. ยิ่งถ้าเลือกไลน์ late apexจะเดินคันเร่งได้ก่อน ยิ่งออกโค้งได้ไว
5. การเชนจ์เกียร์ก่อนถึงโค้งทำให้ใช้แรงบิดตอนออกโค้งได้อย่างเต็มที่

ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเทคนิคในสนามแข่ง เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆว่าเทคนิคเหล่านี้ช่วยให้เข้าโค้งเร็วขึ้นได้
ไม่แนะนำให้ทำบนถนนกับโค้งกลางอากาศแบบนี้โดยเด็ดขาด พลาดทีถึงตายครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
60 ความเร็วต้นโค้งหรือเปล่าครับ พอหักปุ๊บความเร็วลดลงนิดนึง

CR-V อาจจะความเร็วเข้าโค้งจริงๆ ราวๆ 60 นี่แหละ ก็แซงไปเนียนๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

60 ความเร็วต้นโค้งหรือเปล่าครับ พอหักปุ๊บความเร็วลดลงนิดนึง

CR-V อาจจะความเร็วเข้าโค้งจริงๆ ราวๆ 60 นี่แหละ ก็แซงไปเนียนๆ

ไม่ทราบความหมายความเร็วต้นโค้งอะครับ 
ปกติถ้าผมจะเล่นโค้งจุดนี้ ผมก็เหยีบมา 110-120 ขาขึ้นความเร็วก็ตกซัก 80 แล้วผมก็เหยียบเบรคเบาๆ
ดูเรือนไมล์ประมาณ 60 แล้วหัก หัวพ้นแล้วผมก็กดเร่งเพิ่มนิดๆ ยางก็ร้อง  กำลังฟิน+ตื่นเต้น มี crv แซงซ้ายไปอย่างรวดเร็ว

ก็คิดเหมือนกันว่า crv มันน่าจะโค้ง แย่กว่า หรือพอๆ กับ city เลยสงสัยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ยางอาจจะดี และความเร็วอาจจะไม่ถึง 90
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ IS2000

90 โค้งนี้ถือว่าเร็วมากนะครับ ต่อให้เป็นรถที่สมรรถนะสูงก็ไม่เล่นกันที่ความเร็วระดับนั้น เดาว่าอาจไม่ถึงครับเพราะไม่งั้นระบบช่วยการทรงตัวต่างๆของ Crv ไม่น่าปล่อยให้วิ่งถึง 90 ได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mirthhahaha

ตอนนั้นผมขับไปม.กรุงเทพ วีออสใส่สตรัท วิ่ง 120 โดนอัลติส esport แซงไปเลยไล่ตาม ได้ประมาณ 160
พอถึงโค้งผมยกเข้าได้ที่130 แต่อัลติสเข้าเร็วกว่าผมอีก น่าจะ 140-150
ผมยังสงสัยอยู่ทุกวันนี้ว่าช่วงล่าง esport มันดีขนาดนั้นเลยเหรอ ผมก็ไม่เคยลองซักที ดูภายนอกแล้วเดิมๆทั้งคันด้วย

ออฟไลน์ ariazero

ผมขอแค่ 30 - 40 ไม่เกิน 50 ครับ  8)

ออกแบบสวยๆ ดีกว่าออกแบบลุ้นๆ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ SM.

ถ้าทำช่วงล่างมา คงได้ครับ แต่คนขับต้องใจถึง มือถึงด้วยนะ