ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่ค่อยแรงแก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 8505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
รถไม่ค่อยแรงแก้ไขยังไงดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 23:41:47 »
เป็นรถ yaris 1.2 ครับ รู้สึกว่าเวลาเร่งแทรงไม่ค่อยได้ดั่งใจสักเท่าไหร่เหยียบคันเร่งก็สุดแล้วแสดงว่าถ้าติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าก็ไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับ
ควรทำยังไงดีครับยิ่งเป็นถนน 2 เลนสวนนี่ดัวปัญหาเลยครับ ปัญหานี้ต้องเพิ่มแรงม้าอย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วมีวิธีไหนบ้างครับ
ท่อ กล่อง หรืออื่นๆแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถไม่ค่อยแรงแก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 23:54:00 »

ทำใจ ง่ายสุด  รถใหญ่เครื่องเล็ก 

ทำทั้งหมดนั้น ขึ้นไม่ถึง 5 ม้า  มันเป็นรถ eco car 

ถ้ามันแรงไม่พอกับที่ต้องการ แปลว่าคุณซื้อรถผิด จากความต้องการของคุณ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: รถไม่ค่อยแรงแก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 00:02:13 »
มีทางเลือกเลือกแค่ทำใจกับเตรียมใจ

ถ้าเตรียมใจ คงต้องเซ็ทเทอร์โบ ปัญหารุ่นนี้คือเกียร์ cvt น่าจะไปก่อนวัยอันควรทำให้การเซ็ทเทอร์โบแล้วใช้งานพอไหว ความแรงมันจะไปพอๆกับรถ 1.8 na ทั่วๆไป จริงๆเครื่องทำแรงได้มากกว่านี้แต่เกียร์ไม่ไหว นี่คือวิธีทำให้รถแรงขึ้นแบบชัดเจนในงบที่จำกัด แต่รถก็ใช้งานได้ไม่เหมือนเดิม ถ้าเป็นรถคันเดียวไว้ใช้งานไม่แนะนำ แนะนำว่าให้ทำใจ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 00:11:53 »
สับเกียร์ เหยียบมิด

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 05:21:59 »
ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56341.0

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 06:50:22 »
ทำตามกระทู้นั้นเลยครับ

แต่ทำแล้วเปลืองกว่าวีออส รู้งี้ซื้อวีออสดีกั่ว 555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 07:19:31 »
แก้ที่จังหวะของตัวเองครับ ง่ายที่สุด

ถึงผมจะไม่ใช่เจ้าของรุ่นนี้

แต่ผมเช่าขับเดือนลประมาณ 2 ครั้งครับ
เหนือกับใต้ตลอด

ผมว่ามันติดเท้า และก็แซงได้สบายๆเลยนะครับ
รถส่วนตัวยังไม่เคยไปเลยครับแต่ละที่

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 07:25:32 »
เปลียนรถเลยครับ เพราะมันคือ Eco car เน้นประหยัดครับ ไม่ได้เน้นพละกำลัง อัตราเร่ง

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 07:42:16 »
"ทำใจ" ครับ ... ไม่ได้กวน แต่ไปทางไหนก็มีแต่จะเจ็บตัวเยอะ ถ้าเจ็บน้อยก็ไม่ค่อยได้อะไรเป็นเนื้อเป็นหนัง

- รีแมป/รีแฟลช งบ 1 หมื่น บวก-ลบ อย่างดีแรงม้ารอบปลายได้ประมาณ 10% ... ช่วงรอบต่ำ ดีขึ้นแค่ไหนขึ้นอยู่กับพื้นฐานเดิม แต่จากที่ดูๆมา เครื่องสมัยใหม่ทำแรงบิดช่วงรอบต่ำเพิ่มได้ไม่มาก (ของเดิมเค้าทำมาดีอยู่แล้ว) ที่จูนๆกันส่วนใหญ่จะทำให้แรงบิดห้อยลงช้าลง ลากได้ยาวขึ้น (= แรงม้ามากขึ้น)
- ใช้กล่อง piggyback กล่อง standalone .. อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะมีประโยชน์มากกว่ารีแมปขนาดไหน (ผมส่องๆวิธีนี้อยู่ แต่เป็นเพราะรถมีข้อจำกัดในการรีแมปเยอะมาก และระบบจุดระเบิดเดิมๆแบบ wasted spark เป็นจุดอ่อน ถ้าใช้กล่องพ่วงบางตัวสามารถทำเป็น Direct ignition ได้ ... คือมันทำได้เยอะกว่ารีแมปแน่ๆ แต่มีประโยชน์หรือเปล่ายังไม่แน่ใจ)
- เซ๊ตเทอร์โบ งบอย่างน้อย 5-6 หมื่น มีคนรับทำอยู่ แต่อายุเกียร์สั้นลงแน่นอน
- เอา 1NZ มาลง อันนี้ได้แรงขึ้นชัดเจน ทนด้วย แต่จะแปลกๆหน่อย เอาเครื่องใหม่ๆสดๆออก แล้วเอาเครื่องมือสองที่ไหนไม่รู้มาใส่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 07:53:10 »
ถอดเครื่องทิ้ง วางเครื่องใหม่เชียงกง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 08:07:06 »
อยากแรงแบบไม่ต้องดัดแปลงมากก็หา supercharger มาใส่แล้วจูนเครื่องให้แรงตามใจก็น่าจะไหว  ไม่ก็หาเครื่อง vios มาใส่ก็ได้มั้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 08:45:12 »
ตีนต้น
>> ใช้กล่องคันเร่ง ช่วยได้พอสมควร คันเร่งตอบสนองไว ไม่ต้องรอมันคิดนาน
แต่ทำใจว่าแรงม้าหนะเท่าเดิม แค่มันตอบสนองเร็วขึ้น

กลาย - ปลาย
>> เอาไปแฟลชกล่อง รถเดิมๆจะอมๆพลังไว้หน่อย กันเหนียว
ผมตีว่าได้ไม่เกิน 10 แรงม้า สมัยผมขับวีออส ของครบๆ จูนแทบตาย ได้มา 6 ม้า

ยาริสเดิมๆผมว่ามันก็โอเคนะครับ ได้กล่องคันเร่งซักใบให้มันตอบสนองดีขึ้นน่าจะโอเค

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 09:05:32 »
ลองตามสเต๊บดูก่อนครับ remap + ระบบไอเสีย (ตั้งแต่ เฮดเดอร์ ยาวมาถึง หม้อพักปลาย เลยนะครับ)

ถ้ารุ่นนี้เขามีเกียร์กระปุก แล้วของเดิมเป็นเกียร์ออโต ก็ลองหาสับหาแลกดูครับ อันนี้แรงม้าไม่ขึ้นแต่การตอบสนองดีขึ้นแน่นอน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 09:25:17 »
ลดน้ำหนักตัวรถครับ
ใช้ล้อเบา เอายางอะไหล่ออก
ใช้ฝาหน้าหลัง ประตู4บาน หลังคา เป็นคาร์บอนไฟเบอร์/เคฟล่าร์ ให้หมด
ใช้เบาะนั่งน้ำหนักเบาทั้งคัน
ใช้น้ำมันคุณภาพดี เติมแค่ครึ่งถังพอ เพื่อลดน้ำหนักน้ำมัน
กระจกบานไหนไม่จำเป็นคิดว่าไม่ได้เปิด ให้เอากลไกออก
ติดฟีลม์ดีๆ ลดภาระคอมเพรสเซอร์แอร์ ลองแบบนี้ก่อนครับ ยังไม่ต้องไปยุ่งกับใส้ในเครื่อง
อย่างมากก็แค่ใช้ตัวปรับคันเร่งไฟฟ้า  ;)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 10:52:26 »
ตีนต้น
>> ใช้กล่องคันเร่ง ช่วยได้พอสมควร คันเร่งตอบสนองไว ไม่ต้องรอมันคิดนาน
แต่ทำใจว่าแรงม้าหนะเท่าเดิม แค่มันตอบสนองเร็วขึ้น

กลาย - ปลาย
>> เอาไปแฟลชกล่อง รถเดิมๆจะอมๆพลังไว้หน่อย กันเหนียว
ผมตีว่าได้ไม่เกิน 10 แรงม้า สมัยผมขับวีออส ของครบๆ จูนแทบตาย ได้มา 6 ม้า

ยาริสเดิมๆผมว่ามันก็โอเคนะครับ ได้กล่องคันเร่งซักใบให้มันตอบสนองดีขึ้นน่าจะโอเค

เท่าที่อ่านมา ผมว่าแบบนี้เวิร์คครับ

เพราะรถดูเดิม ๆ แต่ขับดีขึ้น ขายต่อได้ราคาครับ

ออฟไลน์ buttt

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 11:08:46 »
ลอง step พื้นๆก่อนครับ จัดกล่องคันเร่งไฟฟ้าสักชุด (4,040บาทพร้อมส่ง) ผมใส่กับ crv g4 mc 2.0  ยี้ห้อ jumperhorse  ปรับได้ 12step  ผมใช้แค่step5 ก็กระโดดพอได้  แต่ step9 ไม่ไหวแรงเกิน ถ้ายังไม่พอใจค่อยๆไล่ step ต่อไปครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 11:16:04 »
แต่งไปก็มีแต่เสียของ เผลอๆ สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงกว่ารถใหญ่  ผมว่าอาจต้องจัดหารถที่เครื่องมันแรงโดยธรรมชาติดีกว่าครับ (ถ้าปัญหาอยู่ที่เรื่องเงินๆ ทองๆ ก็คงต้องกัดฟันครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 11:30:33 »
อ่านแต่ละเม้นมานี่ ผมคิดเองนะว่าเอาเวลาไปพอกพูนทรัพย์ แล้วเปลี่ยนรถคันใหม่ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 12:03:10 »
มีสองทางครับ
1. ทำใจ ปรับตัวให้เข้ากะรถ ขับไปเรื่อยๆ หวานเย็น ถ้าจะแซงอาจต้องโหมดs รอไว้ก่อนเพื่อลดการรอรอบ รอจังหวะดีๆ อันนี้สบายกระเป๋า

2.จูนe85 อาจจะได้ม้ามาอีก10-15%แต่หาปัมพ์ เติมยาก อาจต้องมีถังสำรองไว้ ลูกยาง ปั๊มพ์ ติ๊กอาจไปเร็วขึ้น แต่ผมว่าเห็นผลชัด และประหยัดค่าโมดี

แต่ถ้าให้แนะนำ คิดว่าข้อแรกน่าจะดีกว่าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 12:49:36 »
เท่าที่อ่านๆจากความเห็นด้านบน ผมว่าแก้ที่การขับขี่ของตัวเองน่าจะดีสุดครับ แล้วเก็บเงินซื้อคันใหม่เอา

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 12:54:07 »
เน้นแรงมาเล่นกระบะคับ กล่องใบเดียวก็เสียวได้

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 13:04:04 »
remap e85 ไม่รู้หัวฉีดถึงเปล่า

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 15:07:28 »
เชื่อเหอะ เดี๋ยวพอทำขึ้นมาแล้วเจอรถที่แรงกว่า (segment เดียวกัน)
ก็จะเกิดความคิดแบบเดิมขึ้นมาอีกว่าจะทำยังงัยให้รถแรงขึ้นอีก
มันจะไม่จบเพราะความรู้สึกของคนเราไม่มีวันจบ
การขับรถ คนกับรถต้องเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
ต้องรู้จักนิสัยใจคอกัน จะขับรถรุ่นไหนก็สนุกได้หมด
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 15:56:50 »
เชื่อเหอะ เดี๋ยวพอทำขึ้นมาแล้วเจอรถที่แรงกว่า (segment เดียวกัน)
ก็จะเกิดความคิดแบบเดิมขึ้นมาอีกว่าจะทำยังงัยให้รถแรงขึ้นอีก
มันจะไม่จบเพราะความรู้สึกของคนเราไม่มีวันจบ
การขับรถ คนกับรถต้องเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
ต้องรู้จักนิสัยใจคอกัน จะขับรถรุ่นไหนก็สนุกได้หมด

นี่เป็นสิ่งที่จริงแท้แน่นอนครับ
ถ้าไม่ไหวจริงๆ คงต้องเปลี่ยนรถ
แต่ยังไง พยายามเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับตัวรถก่อนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 17:14:56 »

กล่อง+ท่อ
ไม่ได้แรงครับแต่ดีกว่าเดิม พอจะทำให้เร่งแซงได้ปลอดภัยขึ้น
ของเดิมนี่อัตราเร่งทำใจหนักๆครับ
(น่าจะต้องใช้ตังค์พอควร)

ปล.
ถ้าอยากต่อยอดก็เซตโบต่อได้
แต่เห็นคลิปที่เซ็ตโบแล้วเกียร์ไม่ค่อยอยากสู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 20:44:06 »
1nz + เกียร์ MT ชีวิต ดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 20:48:58 »
ขายแล้วไปซื้อรุ่นอื่นครับ. 1.2 รถไหญ่ + cvt ข้อจำกัดเยอะ

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 21:14:59 »
ต้องขอถามก่อนนะครับที่บอกว่าไม่แรงนี่ก่อนหน้านี้ขับรถอะไรมาครับ
และปกตินั่งคนเดียวหรือว่าหลายคนครับ

1-2 คนครับพอดีทางมันเป็นทางขึ้นเขานิดๆอ่ะครับ
ผมเข้าใจนะครับเพราะที่บ้านใช่ fortuner 3.0 อยู่ด้วย แรงม้าที่มี แค่86ตัว กับเครื่องดีเซล3.0 163ม้า ม้าก็เยอะกว่าแรงบิดก็เยอะกว่า
ตอนนี้คิดว่าถ้าเอา fortuner ไปวิ่งแทนก็จบ คันนี้ก็เอางบทำแรงไปใส่แม็ก17 ขับเรื่อยๆไม่ต้องรีบร้อนน่าจะง่ายกว่าครับ 5555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 21:40:45 »
แฟรชกล่อง+ท่อ+กรอง  พอฃ่วยได้ในระดับนึงครับ ล้อ 17 อย่าไปใส่ ยิ่งใส่ยิ่งทำให้รถวิ่งอืดลง ใส่ 15ก็พอครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:34:34 »
เสียเป็นหมื่นๆแรงขึ้นกระตึ๋งนึง
ตอนขาย ราคาตก เสี่ยงประกันหมดอีกเพราะมันไปปรับเครื่องยนต์
บางจังหวะรถ 2-3ร้อยแรงม้ามันก้อแซง หรือแทรกไม่ได้เลยคุณ
ขายซื้อใหม่ หรือ ทำใจครับ > <