ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าของ Fortuner ตัวใหม่ มีวิธีปรับแก้ไขหรือยังครับ ??  (อ่าน 22485 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อตำหนิหรือด่ารถรุ่นนี้นะครับ  เชื่อว่าหลายๆคนที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่ก็คงอยากหาวิธีแก้ไขไฟหน้า

ช่วง 1-2 วันนี้ที่ขับรถกลับบ้านช่วงกลางคืน ผมเจอ Fortuner ป้ายแดง 3 คัน และทั้ง 3 คันไฟแยงตากระจกหลังและกระจกข้างผม ทั้งๆที่ก่อนหน้าผมไม่ค่อยโดนไฟหน้าแยงตาจากรถรุ่นนี้
ผมเลยสงสัย ว่าทางโรงงานแอบตั้งไฟหน้ารถให้สูงกว่าเดิมอีกเหรอเนี่ย........??

สำหรับผู้ที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่ถ้าจะดูว่ารถของเราแยงตารถคันอื่นหรือไม่
สังเกตุง่ายๆครับ เวลารถวิ่งตามๆกันให้ดูแนว cut off ของไฟว่ามันสูงเลยกรอบป้ายทะเบียนรถคันหน้าหรือสูงเลยฝากระโปรงหลังรึเปล่า ถ้าสูงเกินแปลว่ามันจะแยงตาคันหน้าครับ

ผมอยากรู้ว่ารถรุ่นนี้มันมีวิธีตั้งไฟหน้าให้ต่ำลงได้ไหม เห็นรถหลายๆรุ่นมันจะสามารถหมุนเฟืองเพื่อกดไฟหน้าให้ต่ำลงได้ (บางคันไม่มีปุ่มปรับระยะไฟ แต่ไปหมุนเฟืองตรงหลังไฟหน้าได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 10:56:29 โดย akewizard »

ออฟไลน์ kittiphat123

Re: ไฟหน้าของ Fortuner ตัวใหม่ มีวิธีปรับแก้ไขหรือยังครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 10:37:25 »
ยอมรับเลยว่า รำคาญมากครับ เวลาโดนตามตูด

ออฟไลน์ koko86

Re: ไฟหน้าของ Fortuner ตัวใหม่ มีวิธีปรับแก้ไขหรือยังครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 10:51:35 »
ผมโดนประจำเลย เกลียดมาก
จนคิดอยากจะเช่ารถแล้วเอามาวัดเองเลย ว่ามันถูก กฏหมายรึเปล่า
ตามนี้คับ

โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างข้างละหนึ่งดวง  สูงจากพื้นราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไฟไม่น้อยกว่า   0.60  เมตร   แต่ไม่เกิน   1.35  เมตร  โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน  ใช้ไฟแสงสีขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ  50 วัตต์  มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า  30   เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา  หรือ  0.20  เมตร ในระยะ 7.50  เมตร และไม่เฉไปทางขวา 

เรื่องความสูงนี่อาจจะผ่าน แต่เรื่องกำลังไฟกับศูนย์รวมแสงนี่น่าสงสัยจริงๆ

อ้างอิงจากเวปนี้คับ
http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=9755
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:01:28 โดย koko86 »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:14:43 »
รถทุกรุ่นมันปรับตั้งความสูง ระยะโฟกัส ซ้ายขวาได้นะครับ

บางคันมีสวิตซ์ ปรับจากในรถ

บางคันเป็นระบบ auto

แต่ toyota ไม่มีหรอก ของแบบนี้เกินความจำเป็นสำหรับค่ายนี้ เขาต้องประหยัดงบ อิอิ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:24:11 »
เห็นพี่จิมมี่บอกว่าสามารถนำรถเข้าศูนย์ไปแก้ไขได้เเล้ว เเต่ก็อยู่ที่เจ้าของรถว่าจะเอาไปทำหรือเปล่า

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:30:15 »
ไฟหน้าสูงไป ต่ำไป ผมให้ศูนย์เข้าตั้งให้ก็ไม่มีค่าใชจ่ายอะไรนะครับ รถทั่วไปคันอื่น ที่อยุ่ในระยะเวลาประกัน

แต่งานนี้ toyota เรียกว่าไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ที่ตั้งไฟให้แยงรถคนอื่นแบบนี้ พูดแบบนี้คงไม่ผิด

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:34:04 »
ประเด็นคือไฟหน้าสูงเกินเจ้าของรถมันไม่เดือดร้อนนิครับคนเดือดร้อนคือคนอื่นเลยไม่กระตือรือล้นแก้ไขกัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:40:55 »
คือเห็นไฟมาจากทางด้านหลังแล้วแยงตา

ผมไม่ค้องเดาให้ยากเลยว่าเป็นรถรุ่นไหน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:56:46 »
เห็นพี่จิมมี่บอกว่าสามารถนำรถเข้าศูนย์ไปแก้ไขได้เเล้ว เเต่ก็อยู่ที่เจ้าของรถว่าจะเอาไปทำหรือเปล่า

ตามนี้ครับ
ใครที่ใช้อยู่ก็รบกวนเอาเข้าไปแก้ไขด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:59:09 »
เอาจริงๆผมว่าเป็นตั้งแต่ตัวเก่าแล้วนะครับ แต่ตัวนี้แสงมันขาวเลยค่อนข้างแสบตา

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:03:05 »
ระดับโคมมันสูงไปครับ

ฟอร์ everest ก็เป็น(แต่ยังไม่มาก) หากตั้งให้ต่ำ มันส่งไม่ไกลครับ ตจว.จะลำบาก ผมนี่พกไขควงยาวติดรถเลยฮ๊ะ  ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:35:10 »
ผมขับ SUV ยังโดนแยงตาเลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:42:10 »
5555 การ์ตูนตลกดี ช่างล้อได้เจ็บแสบนัก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:10:35 »
รถทุกรุ่นมันปรับตั้งความสูง ระยะโฟกัส ซ้ายขวาได้นะครับ

แต่ toyota ไม่มีหรอก ของแบบนี้เกินความจำเป็นสำหรับค่ายนี้ เขาต้องประหยัดงบ อิอิ

อย่าไปดูถูกเขาสิครับ  ฟอตัวเก่าปรับจากในรถ ฟอตัวใหม่ปรับออโต้นะครับ

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:22:45 »

โตโยต้าได้ส่งจดหมายแจ้งลูกค้ารึเปล่าครับ
แก้ไขให้ไปเลยตอนลูกค้าเอารถไปเช็คระยะก็ได้นี่ครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:15:00 »

โตโยต้าได้ส่งจดหมายแจ้งลูกค้ารึเปล่าครับ
แก้ไขให้ไปเลยตอนลูกค้าเอารถไปเช็คระยะก็ได้นี่ครับ

ใช่ครับ

PDI ก่อนส่งมอบรถต้องแก้ให้เรียบร้อย ไม่ใช่ปล่อยปัญหาออกมาเรื่อยๆ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:19:16 »
ช่างศูนย์เขาปรับให้ได้

ฟอร์ บางคันก็ซื้อสวิตเหมือนรีโว่ผมมาติด ปรับได้ 10 ระดับ (5 แต่เหมือนมี 1.5 2.5 ด้วย)

(รีโวมีสวิตปรับได้มาจากโรงงาน) ซึ่งบางคนกลัวประกันขาดเพราะดัดแปลง

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:54:07 »
ไหนๆก็ไหนๆละ รถรุ่นไหนที่ไฟตัดหมอกใช่ร่วมกับโคมไฟหน้า ก็เรียกไปติดสวิชต์เพิ่มด้วยดีมั้ย จะได้ไม่พร่ำเพรื่อตัดหมอกหน้าร้อน

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:21:57 »
ไหนๆก็ไหนๆละ รถรุ่นไหนที่ไฟตัดหมอกใช่ร่วมกับโคมไฟหน้า ก็เรียกไปติดสวิชต์เพิ่มด้วยดีมั้ย จะได้ไม่พร่ำเพรื่อตัดหมอกหน้าร้อน
อ่าอันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ผมก็ปิดเป็นคุณๆที่เปิดกันก็น่าจะปิดกันได้
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 17:10:04 »
เป็นโครงการถนนสีขาวของ Toyota ครับ Fortuner เลยทำให้ถนนข๊าว ขาว

วิ๊งงงง ขาวไหมหละ

แซวขำๆ นะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 17:52:22 »
โตโยต้า ทำรถไม่คำนึงถึงเพื่อนบนถนนจริงๆแหละ แต่ไหนแต่ไร  ตั้งแต่ไฟตัดหมอกวีโก้ วีออส ตัดหมอกหลังอีก แสบตามาก ไม่คำนึงถึงความปลอดภัยกับรถคันอื่นเลย
ฟอร์จูนเนอร์นี่ วิ่งตามหลังโคตรแยงตา ผมนี่คว่ำนิ้วโป้งให้เลย รบกวนสายตาชิป ไม่ได้งัดปืนมาโชว์นะ แค่งัดหัวแม่มือเท่านั้น

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:17:40 »
โตโยต้า ทำรถไม่คำนึงถึงเพื่อนบนถนนจริงๆแหละ แต่ไหนแต่ไร  ตั้งแต่ไฟตัดหมอกวีโก้ วีออส ตัดหมอกหลังอีก แสบตามาก ไม่คำนึงถึงความปลอดภัยกับรถคันอื่นเลย
ฟอร์จูนเนอร์นี่ วิ่งตามหลังโคตรแยงตา ผมนี่คว่ำนิ้วโป้งให้เลย รบกวนสายตาชิป ไม่ได้งัดปืนมาโชว์นะ แค่งัดหัวแม่มือเท่านั้น

เรื่องไฟตัดหมอก มันอยู่ที่จิตสำนึกแล้วครับ ผมไม่เปิดเลย ถ้าไม่เจอหมอก หรือ ฝนตกหนักจริงๆ
ถ้าเจอจะเปิดทั้งหน้าหลัง จะได้ให้คันอื่นรู้ว่ารถอยู่ตรงไหน

ส่วนเรื่องไฟหน้านี่ ตอนออกมา โดนกระพริบไฟตลอด จนต้องไปหาวิธี เอาประแจขันมุมมันลงมา ตอนนี้
ไม่มีคันไหนมาด่าแล้ว มองถนนก็ปกติดี ทำไมโตต้าทำออกจากโรงงานไม่ได้ ของมันแก้ได้
ไม่รู้ตอนเทส ไปเทสที่ไหน ต้องใช้ไฟสูงขนาดนั้น
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:24:24 »

เรื่องไฟตัดหมอก มันอยู่ที่จิตสำนึกแล้วครับ ผมไม่เปิดเลย ถ้าไม่เจอหมอก หรือ ฝนตกหนักจริงๆ
ถ้าเจอจะเปิดทั้งหน้าหลัง จะได้ให้คันอื่นรู้ว่ารถอยู่ตรงไหน

ส่วนเรื่องไฟหน้านี่ ตอนออกมา โดนกระพริบไฟตลอด จนต้องไปหาวิธี เอาประแจขันมุมมันลงมา ตอนนี้
ไม่มีคันไหนมาด่าแล้ว มองถนนก็ปกติดี ทำไมโตต้าทำออกจากโรงงานไม่ได้ ของมันแก้ได้
ไม่รู้ตอนเทส ไปเทสที่ไหน ต้องใช้ไฟสูงขนาดนั้น

โคมไฟตัดหมอก วีโก้ วีออส รุ่นแรกมันโคมใหญ่มาก นี่แระปัญหา รุ่นหลังๆนี่ปรับให้เล็กลงๆเหมือนชาวบ้าน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
ไฟตัดหมอกหลังเจ้าอื่นมีแค่ข้างเดียว แต่โตโยต้าให้2ข้างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:26:46 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:26:28 »

ถ้าบอกว่าฟอร์ไม่มีให้นี่ไม่ว่าอะไรเลย แต่แคมรี่ผมมีสวิตซ์ปรับ แบบนี้แคมรี่ไม่ใช่ Toyota ใช่มั้ย หรือว่าด่าแบบเหมารวมเพราะเห็นเป็น Toyota

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:57:27 »

ถ้าบอกว่าฟอร์ไม่มีให้นี่ไม่ว่าอะไรเลย แต่แคมรี่ผมมีสวิตซ์ปรับ แบบนี้แคมรี่ไม่ใช่ Toyota ใช่มั้ย หรือว่าด่าแบบเหมารวมเพราะเห็นเป็น Toyota

ใจเย็น ไม่คิดว่าจะมืคนขึ้น เห็นคำว่า อิอิ ด้านท้ายนะครับ

Camry มีก็ดีแล้วครับ

แต่น่าจะใส่ให้กับรถสูงรถขนของ อย่าง fortuner revo ด้วย จะได้ไม่ต้องสร้างมลภาวะเพิ่มบนท้องถนน

ปล
บให้เลือกผมก็เลือก toyotaก็เปนตีวเลือกดันดับต้นๆเหมือนกัน

นะนะ ใจเย็นไม่ต้องขึ้น

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:28:53 »
ตามหลังมา เจอไฟส่องแสบตา นึกในใจ fortuner แน่ๆ พอแซงไป ก็ใช่ ไม่รู้โตเค้าคิดยังไง

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 23:16:01 »
ผมเห็นตามร้านประดับยนต์ เค้าดัดแปลงใส่สวิทย์ ปรับระดับจานฉายของ Revo กันครับ
ว่าแต่ ผมเคยลองไปนั่งเล่น ตัวหัวเดียว 4x4 มีสวิทย์ปรับระดับจานฉายด้วย...

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 23:31:39 »
เอาจริงๆผมว่าเป็นตั้งแต่ตัวเก่าแล้วนะครับ แต่ตัวนี้แสงมันขาวเลยค่อนข้างแสบตา
ตัวที่แล้วไฟหน้าซีนอลมันมีแค่ตัวท็อปสุดครับ

รุ่นใหม่ดันใส่มาเกือบครบขาดแค่รุ่นล่างสุด

ผมขับ Altis หน้าแบน เคยเอาไฟหน้า PJS ตัวเก่า กับ FTN ตัวใหม่ เทียบกับกระจกรถผม

FTN ไฟส่องขึ้นหลังคาไปไกลและคัทออฟไม่คม ส่วน PJS ตัวเก่า อันนี้ดีจริงครับ ไฟกดต่ำกว่าขอบกระจกล่างเสมอและคัทออฟคม

ปัญหาคือโตตั้งไฟสูงไป ง่ายๆก็ตั้งกลไกขาไฟหน้าออโต้ที่ช่วงล่างเอาแต่คนทั่วไปจะทำได้หรอแถมไม่สนอีกต่างหาก
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 23:34:34 »
ผมยังยืนยันคำเดิมว่า รถบ้านผมมี Land Cruiser คันเดียวที่ไฟ Fortuner ไม่แยงตา

นอกนั้นแยงตาทุกคัน แม้กระทั่ง Harrier ยังมีแอบแยง, ถ้าเป็นคันอื่นๆ Sedan ไม่ต้องพูดถึง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:41:10 »
แยงตามาก ระดับไฟต่ำแต่ดันสูงแบบนี้มันไม่ผิดกฎหมายหรอครับ ยิ่งเป็น LED ด้วยแยงตาทีแทบบอด