ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนถึงมี easy pass / M pass น้อยกว่าคนที่ไม่มีครับ?  (อ่าน 11327 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
สงสัยมากครับ ทำไมคนทั่วไปมี easy pass / M pass น้อยมากเลยครับ?

ยกตัวอย่างถ้ามีช่องจ่ายเงิน 10 ช่อง จะมี easy pass แค่ 3 ช่อง (ก็คือประมาณ 70 / 30%)

ทั้งๆที่สมัยนี้ไม่มีมัดจำอะไรทั้งนั้น เติมเงินก็สะดวก สมัครก็ง่าย เสียเวลาแป๊บเดียวเอง

เห็นอย่างไต้หวันนี่ สมมติมีช่องจ่าย 10ช่อง อัตโนมัติเค้าล่อไป 9ช่อง คนไหนไม่มีบัตรอัตโนมัติก็ต่อคิวทะลุโลกไป (เค้าออกแนวบังคับ ไม่งั้นคุณก็รอไป)

หรือไม่ก็ ทำไมรถออกป้ายแดง(กทม.) ถึงไม่บังคับให้มีeasy passตั้งแต่ออกรถมาเลย . . .

อยากทราบความเห็นคนที่ไม่มีครับ ว่าเพราะอะไร?

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ทำไมคนถึงมี easy pass / M pass น้อยกว่าคนที่ไม่มีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 14:56:47 »
ผมก็ไม่มีนะ เพราะผมไม่ได้อยู่กทม. แต่ผมเข้ากทม.ทุกเดือน
พูดง่ายๆก็คือผมเป็นขาจร และขาจรเยอะกว่าขาประจำครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sleepy Boy

Re: ทำไมคนถึงมี easy pass / M pass น้อยกว่าคนที่ไม่มีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:01:07 »
คหสต. หลายคนขี้เกียจลงทะเบียน แต่รถส่วนตัวผมติดอีซี่พาสทุกคัน ยกเว้นรถบริษัท เพราะสามารถมั่วขึ้นทางด่วนสะเปะสะปะ แถมเอาไปใช้กับรถคันอื่นได้ ยอมให้เงินสดเป็นครั้งๆไป ลดความเสี่ยงและใบเสร็จสามารถเอาไปหักภาษีได้

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:07:11 »
ผมอย่กทม. ใช้ทางด่วนเกือบทุกวัน แต่ไม่มีeasy pass เพราะที่ทำงานให้เอาใบเสร็จแนบ เพื่อเบิกค่าใช้จ่ายตามจริง ใบเสร็จeasy pass ก็เลยใช้ไม่ได้

ตัวผมเองอยากใช้มากเลยเวลารีบๆช่องeasy pass ว่างๆแต่ช่องเงินสดแถวยาวมากๆ เห็นแล้วเศร้าใจ ต่อแถวต่อไป

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:12:15 »
 :-X

มี-ไม่มี Easy pass ก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วแต่ท่านจะสะดวกจ่ายหรือต่อคิว

ที่กลุ้มคือพวกที่ไม่มี Easy pass แล้วไม่รู้ หลงเข้าไปในช่องนี่ล่ะซิ มันเซ็งจริงๆ (รถเก่าๆ แนวไม่มีราศรี ถ้าขับตามเข้า Easy passนี่ต้องเว้นไว้มากๆ เผื่อพี่ท่านต้องถอย)
ถ้า Benz / BMW ป้ายแดงล้ะก็ พอจะดูน่าเชื่อว่ามี (เข้าไปแบบไม่หลง ผ่านฉิว --> มันเท่จริงๆเล้ย)

*** คิดยังไงเขียนยังงั้นนะครับ ขออภัยในความตรงของความคิด เป็นคนไม่เคยแสร้งพูด***

ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:27:28 »
ผมอย่กทม. ใช้ทางด่วนเกือบทุกวัน แต่ไม่มีeasy pass เพราะที่ทำงานให้เอาใบเสร็จแนบ เพื่อเบิกค่าใช้จ่ายตามจริง ใบเสร็จeasy pass ก็เลยใช้ไม่ได้

ตัวผมเองอยากใช้มากเลยเวลารีบๆช่องeasy pass ว่างๆแต่ช่องเงินสดแถวยาวมากๆ เห็นแล้วเศร้าใจ ต่อแถวต่อไป

เหมือนทางพนักงานเคยบอกผมว่ามันขอเป็นใบกำกับภาษีได้นะครับ ซึ่งจะเป็นยอดที่เราใช้จริงๆ หักจริงๆเลย ซึ่งเป็นคนละใบกับที่เราได้เป็นใบเสร็จตอนเติมเงินนะครับ อันนี้เค้ามีรอบวันอยู่ ลองถามๆดูครับ ว่าที่ทำงานให้ไหม ผมก็ไม่แน่ใจว่าใบเป็นยังไงไม่เคยขอ 5555

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:32:09 »
ผมอยากซื้อ

อยากให้ขายตาม เซเว่น 55555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:36:53 »
ผมไม่มีครับ นานๆใช้ที

ออฟไลน์ KTJAJA00

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:45:23 »
:-X

มี-ไม่มี Easy pass ก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วแต่ท่านจะสะดวกจ่ายหรือต่อคิว

ที่กลุ้มคือพวกที่ไม่มี Easy pass แล้วไม่รู้ หลงเข้าไปในช่องนี่ล่ะซิ มันเซ็งจริงๆ (รถเก่าๆ แนวไม่มีราศรี ถ้าขับตามเข้า Easy passนี่ต้องเว้นไว้มากๆ เผื่อพี่ท่านต้องถอย)
ถ้า Benz / BMW ป้ายแดงล้ะก็ พอจะดูน่าเชื่อว่ามี (เข้าไปแบบไม่หลง ผ่านฉิว --> มันเท่จริงๆเล้ย)

*** คิดยังไงเขียนยังงั้นนะครับ ขออภัยในความตรงของความคิด เป็นคนไม่เคยแสร้งพูด***

รถใหม่ๆก็มีราศรีก็เข้าผิดได้ ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:50:11 »
MPass คนน่าจะใช้เยอะขึ้น ถ้ามีข่าวเรื่องได้ดอกเบี้ยออกมา

ปล. ได้ข่าวจากวงใน เพราะ MPass เป็นของธนาคารรัฐทำร่วมกับกรมทางหลวง จึงจะอนุมัติของ MPass

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:50:39 »
ผมก็กำลังจะไปทำนี่ล่ะครับ  หลังจากที่รอให้ Easy กับ M มันรวมกันมานานมากแล้ว........

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:51:37 »
ผมมีทั้ง easy และ M pass เลยครับ

เพราะตอนแรก 2 เจ้านี้เขายังแยกบัตรกัน ก็เลยต้องทำทั้งคู่

ทั้งที่ผมใช้มอเตอร์เวย์ไม่บ่อย แต่ผมก็รู้สึกดีทุกครั้ง ที่เวลาถึงด่านเก็บตัง ผมไม่ต้องไปรอคิวนานหลายนาที มันคุ้มค่ามากๆ ที่ใช้ M pass  :)

แต่บางครั้งก็ต้องติดท้ายแถวของคิวจ่ายเงิน ยาวมากจนเลยทางเบี่ยงที่จะเข้าช่อง M pass

ผมก็เคยชักชวนสมาชิกในเฟส คาร์คลับที่ผมเป็นสมาชิก ว่าให้ใช้บัตรกันเยอะๆ เพื่อการจราจรในภาพรวม จะได้ไหลลื่นขึ้น

แต่ก็ไม่มีเสียงตอบรับครับ

M pass เนี่ย กว่าผมจะได้มา( ตอนเริ่มเปิดใช้เลย ) ผมไปสมัครที่ ธ.กรุงไทย 3 สาขา ไม่มีบ้าง หมดบ้าง

สุดท้ายต้องไปถึงด่านทับช้าง ถึงจะได้มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 16:06:10 โดย bravo »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:55:18 »
ถ้าเคสคนขึ้นประจำ เอาที่ผมเคยถามๆมานะเพราะไม่อยากเอาเงินเข้าไป เงินมันจม
ผ่อนรถเป็นหมื่น ซื้อรถเป็นล้าน แค่เงินเติมหลักร้อยหลักพันกับสิ่งที่แลกมามันคุ้มกว่า
แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไรเพราะความคิดใครความคิดมัน อยากจะรอเสียค่าน้ำมัน เสียเวลาก็แล้วแต่ เพราะทุกอย่างก็เงินคุณเองทั้งนั้น

ปล.ส่วนพวกใช้ใบเสร็จวันต่อวันอันนี้เข้าใจได้นะ คนละประเด็น

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:05:05 »
ผมคงตอบแทนไม่ได้ว่าทำไม แต่สำหรับผมที่ใช้ประจำ

ผมว่ามันสะดวกสบายดีน่ะ เอาเงินไปให้เค้าก่อน แลกกับความเร็วที่เพิ่มขึ้น สักครึ่งนาที.....หรือแลกกับการหายหงุดหงิด......

จริงๆแล้ว........บนทางด่วนผมขับขวาตลอด ช่องพวกนี้มันอยู่ ขวาสุดด้วย ก็เลยยาวกันไป

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:12:51 »
ถ้าจะให้คนใช้มากๆ ต้องจูงใจมีส่วนลดให้  การไม่เก็บค่ามัดจำ ไม่ได้ช่วยจูงใจให้คนเข้ามาใช้ เท่ากับการให้ส่วนลด

แค่ลดครั้งละ 3 บาท ก็จะมีคนใช้เพิ่มขึ้นมากแล้ว

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:19:03 »
ตอนแรกก็ไม่มี คิดว่านานๆใช้ จริงๆสมัครง่ายนิดเดียว รู้งี้มีนานแล้ว แต่ก็มีมานานแล้วเหมือนกันนะ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:25:59 »
ผมมีทั้ง easy และ M pass เลยครับ

เพราะตอนแรก 2 เจ้านี้เขายังแยกบัตรกัน ก็เลยต้องทำทั้งคู่

ทั้งที่ผมใช้มอเตอร์เวย์ไม่บ่อย แต่ผมก็รู้สึกดีทุกครั้ง ที่เวลาถึงด่านเก็บตัง ผมไม่ต้องไปรอคิวนานหลายนาที มันคุ้มค่ามากๆ ที่ใช้ M pass  :)

แต่บางครั้งก็ต้องติดท้ายแถวของคิวจ่ายเงิน ยาวมากจนเลยทางเบี่ยงที่จะเข้าช่อง M pass

ผมก็เคยชักชวนสมาชิกในเฟส คาร์คลับที่ผมเป็นสมาชิก ว่าให้ใช้บัตรกันเยอะๆ เพื่อการจราจรในภาพรวม จะได้ไหลลื่นขึ้น

M pass เนี่ย กว่าผมจะได้มา( ตอนเริ่มเปิดใช้เลย ) ผมไปสมัครที่ ธ.กรุงไทย 3 สาขา ไม่มีบ้าง หมดบ้าง

สุดท้ายต้องไปถึงด่านทับช้าง ถึงจะได้มาครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
MPASS เทียบกับ EasyPASS เฉพาะเรื่องการส่งสัญญาณและปัญหาของเครื่อง ใช้อันไหนดีกว่ากันครับ

ไม่นับเรื่องการเติมเงิน และเปิดบัตร

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:29:09 »
ตอน easypass ออกขายวันแรกผมรีบไปทำเลยครับ
m pass ออกวันแรกก็ไปเอามาเหมือนกัน
มันสะดวกดีนะ ปกติวันไหนที่ออกข้างนอกนี่ค่าทางด่วนไม่ต่ำกว่า 2-300 ถ้าต่อคิวคงนานอ่ะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:35:05 »

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
MPASS เทียบกับ EasyPASS เฉพาะเรื่องการส่งสัญญาณและปัญหาของเครื่อง ใช้อันไหนดีกว่ากันครับ

ไม่นับเรื่องการเติมเงิน และเปิดบัตร
ผมไม่เคยสังเกตุครับ
ตอนนี้บัตร M pass เงินหมด ไม่ได้เติม ก็เลยใช้แต่ Easy Pass ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:50:04 »
ใจผมเนี่ย อยากให้ใช้วิธีเพิ่มช่อง easy pass เพื่อจูงใจให้คนหันมาใช้กันเยอะๆ ครับ ลดต้นทุนการปฏิบัติงานได้อีก ไม่ต้องเอาคนไปนั่งประจำ ไม่ต้องทอนเงิน ฯลฯ

จริงๆ แรกๆ ผมก็ไม่อยากใช้นะครับ ถึงเห็นความสะดวก แต่ก็รู้สึกประหลาดว่าแค่ซื้อบัตรทางด่วน ต้องทำคำร้อง ยื่นเสาเนาบัตรประชาชนซะเป็นทางการ จริงๆ ขั้นตอนและช่องทางควรทำให้ง่ายกว่านี้

แต่ที่ต้องติก็คือบางทีบัตรใช้ไม่ได้ขึ้นมาเฉยๆ ทำเรานี่อายซะ เพราะคันหลังก็ดุเราในใจเรียบร้อยแล้ว ทั้งๆ ไม่ใช้ความผิดเราเลย ควรต้องพัฒนาให้ความเสถึยรดีขึ้นกว่านี้อีกครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:58:41 »
มันเอามาเบิก บริษัทคืนไม่ได้นะสิครับ เลยไม่ติด

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 18:15:47 »
ผมมีทุกคัน และเดี๋ยวนี่คนใช้เยอะกว่าเดิมเยอะครับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bookish1

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 18:24:13 »
มีแต่ไม่เติมครับ ไว้ใช้ตอนจำเป็นจริงๆ เงินมันจมหมุนไม่ทันครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 18:42:30 »
ถ้าจะให้คนหันมาใช้เยอะขึ้น
1.ทำช่องเพิ่มอีกครับ
2.มีส่วนลดอย่างน้อยซัก 1-2% จากราคาจ่ายเหมือนประเทศอื่นก็ยังดี
3.ทำระยะให้ตรวจได้เร็วกว่านี้ครับตอนนี้มันตรวจได้ใกล้กับไม้กั้นเกินทำให้รถชะลอกันหมดผ่านได้ช้ากว่าตปท.มากๆ
4.ถ้าทำได้สำหรับพวกที่ไม่มีแล้วเข้าผิดก็ให้บังคับจ่ายค่าผ่านทางและบังคับทำบัตรหลังผ่านช่องนั้นไปเลยไม่ต้องเสียเวลาให้รถคันอื่นๆลำบากถอยเสียเวลาอีก
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:04:07 »
เบิกบริษัทได้แน่นอนครับ รถบริษัทผมทุกคันติดทุกคัน ลงทะเบียนชื่อบริษัททุกอัน แต่เวลาเติมต้องยอมเสียเวลาลงไปที่ด่านนิดนึงครับ แล้วก็ขอใบกำกับภาษีในนามบริษัทได้เลยครับ ได้ชื่อบริษัท เลขผู้เสียภาษีเอาไปลงบัญชีได้ครับ

จริงๆน่าจะเพิ่มช่อง Easy pass ให้มากกว่าเงินสดได้แล้วครับ ลดปัญหารถกองเต็มหน้าด่านได้ดีมาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:15:52 »
ผมเคยมี แต่ก็ไม่มีแล้ว เพราะไม่ค่อยได้ขึ้นทางด่วนเท่าไร
และเวลาจ่ายค่าทางด่วนมักจะจ่ายแบบพอดีเป๊ะ เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
ตอนมีมันก็สะดวกขึ้นมานิดนึง วิ่งสวยๆ หล่อๆ เข้าช่องแบบเนียนๆ
แต่ช่วงที่มีมันต้องลำบากค่อยเติมตังที่ช่องปกติหรือช่องที่กำหนดตลอด ก็เลยไม่ใช้ละ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:19:51 »
ควรลดช่องจ่ายสดให้เหลือน้อยๆกว่านี้ด้วยซ้ำ เพื่อจะได้เป็นการบังคับมาใช้แบบผ่านเร็วๆ  ไม่งั้นคนที่ใช้บ่อยๆแต่ขี้เกียจทำก็รถติดไปแบบนั้น ปล่อยให้ช่อง Easy pass ว่าง

แบบต่างประเทศลดช่องจ่ายเงินเหลือด่านนึงสอง สามช่องเองมั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:29:22 »
ผมใช้อยู่นะ ติด m pass 2คันเลย สะดวกดีไม่ต้องต่อคิว
แต่ก็ยังน่ารำคาญตรงที่เติมเงินผ่าน app ตัดบัตรเครดิตไม่ได้ บัตรเสียบ่อย เพิ่งเปลี่ยนใบที่ 2 มาเริ่มออกอาการอีกละ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:32:22 »
หลักๆ คงติดเรื่องการใช้เบิกค่าทางด่วนกับคนอาจจะไม่ชอบการวางแผนล่วงหน้า

จริงๆ น่าจะหักบัตรเครดิตตรงๆ ได้ แบบญี่ปุ่นไรงี้

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 20:50:45 »
ก็เห็นวิ่งแข่งกันบนทางด่วนสามสี่คัน ซักพักเข้าด่านผมมีอีซี่พาส พวกนั้นไม่มี
ก็เลยแปลกที่ผมได้ไปก่อน พวกนั้นก็ติดจ่ายสดกันไปอีกซักพัก เลนอีซี่พาสโล่งสุดๆ
เดี๋ยวนี้มันเติมผ่านมือถือได้นิ ถ้าไม่ยากไปก็มีไว้ซักตัวน่าจะดี ไว้เวลารีบๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R