ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบ 13ล มีรถคันไหนน่าสนใจบ้าง  (อ่าน 14071 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ในงบ 13ล มีรถคันไหนน่าสนใจบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:08:13 »
Porches หรือ ferrari ยังให้ความงามที่สะกดใจอยู่เสมอ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ในงบ 13ล มีรถคันไหนน่าสนใจบ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:09:32 »
เก็บตังอีกนิด เอาMaclaren 570 มือ2 หล่อกว่านี้ไม่มี

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:16:55 »
หลายๆคันเป็นรถในฝันของหลายๆคนเลยครับ (รวมทั้งผมด้วย)

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยสิครับ ว่า

1 ตอนนี้ที่บ้าน ใช้รถอะไรอยู่บ้างครับ ที่ถามอย่างนี้ เพราะผมลองสมมติว่าเป็นตัวผมเอง ตอนสิบกว่าปีที่แล้ว มีรถรูปแบบหนึ่ง พอปัจจุบันมีรถในอีกรูปแบบ การเลือกก็จะต่างไปครับ เพราะโดยธรรมชาติแล้ว เราก็จะเลือกให้ต่างออกไปจากคันที่มีอยู่ ตอนมีรถทั่วไป ก็อาจอยากได้รถที่แรงขึ้นบ้าง พอมีรถที่แรงขึ้นในระดับหนึ่ง ถ้าจะซื้ออีกคันก็ต้องไม่ให้ซ้ำกับที่มีอยู่ เช่น ถ้าคันที่มีอยู่เป็นเครื่องวางหน้า คันต่อไปอาจเป็นวางกลาง หรือวางหลัง

2 คุณพ่อกับคุณแม่อายุเท่าไหร่แล้วครับ ยังลุกนั่งคล่องแคล่วอยู่ใช่มั๊ยครับ (อันนี้เกี่ยวกับเรื่องความสูงของรถครับ ทั้งจากพื้น และความปลอดภัยจากการที่หัวจะโขกกับหลังคา) คุณพ่อผมลุกเข้าออกจากรถคูเป้ที่ตำแหน่งการนั่งต่ำกว่ารถปกติ ลำบากอยู่ครับ (นี่แค่รถคูเป้นะครับ ไม่ใช่สปอร์ตหรือซุปเปอร์คาร์ ถ้าคนอายุ 70 กว่าที่เข่าไม่ค่อยดีแล้ว แรงไม่เหมือนพวกเราที่หนุ่มๆ ต้องออกแรงยันตัวขึ้นจากรถที่เตี้ยมาก ก็ลำบากอยู่ครับ)

เห็นที่คุณ charles ตอบว่าที่บ้านดู 997 มือสอง cayman สุดท้ายไปเลือก 991.2 มือหนึ่ง เกรย์ เพราะราคาอยู่ในงบ นี่ผมนึกว่าคนรู้จักมาตอบเอง :) เพราะมีคนรู้จักทำเหมือนที่คุณ charles บอกเป๊ะๆเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็น 991.2 สีส้ม lava orange เกรย์แถวบางนารึเปล่าครับ  :)                 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2017, 23:19:40 โดย ttcl »

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:35:11 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ได้คำตอบเยอะจนอ่านไม่ทันเลย

หลายๆคันเป็นรถในฝันของหลายๆคนเลยครับ (รวมทั้งผมด้วย)

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยสิครับ ว่า

1 ตอนนี้ที่บ้าน ใช้รถอะไรอยู่บ้างครับ ที่ถามอย่างนี้ เพราะผมลองสมมติว่าเป็นตัวผมเอง ตอนสิบกว่าปีที่แล้ว มีรถรูปแบบหนึ่ง พอปัจจุบันมีรถในอีกรูปแบบ การเลือกก็จะต่างไปครับ เพราะโดยธรรมชาติแล้ว เราก็จะเลือกให้ต่างออกไปจากคันที่มีอยู่ ตอนมีรถทั่วไป ก็อาจอยากได้รถที่แรงขึ้นบ้าง พอมีรถที่แรงขึ้นในระดับหนึ่ง ถ้าจะซื้ออีกคันก็ต้องไม่ให้ซ้ำกับที่มีอยู่ เช่น ถ้าคันที่มีอยู่เป็นเครื่องวางหน้า คันต่อไปอาจเป็นวางกลาง หรือวางหลัง

2 คุณพ่อกับคุณแม่อายุเท่าไหร่แล้วครับ ยังลุกนั่งคล่องแคล่วอยู่ใช่มั๊ยครับ (อันนี้เกี่ยวกับเรื่องความสูงของรถครับ ทั้งจากพื้น และความปลอดภัยจากการที่หัวจะโขกกับหลังคา) คุณพ่อผมลุกเข้าออกจากรถคูเป้ที่ตำแหน่งการนั่งต่ำกว่ารถปกติ ลำบากอยู่ครับ (นี่แค่รถคูเป้นะครับ ไม่ใช่สปอร์ตหรือซุปเปอร์คาร์ ถ้าคนอายุ 70 กว่าที่เข่าไม่ค่อยดีแล้ว แรงไม่เหมือนพวกเราที่หนุ่มๆ ต้องออกแรงยันตัวขึ้นจากรถที่เตี้ยมาก ก็ลำบากอยู่ครับ)

เห็นที่คุณ charles ตอบว่าที่บ้านดู 997 มือสอง cayman สุดท้ายไปเลือก 991.2 มือหนึ่ง เกรย์ เพราะราคาอยู่ในงบ นี่ผมนึกว่าคนรู้จักมาตอบเอง :) เพราะมีคนรู้จักทำเหมือนที่คุณ charles บอกเป๊ะๆเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็น 991.2 สีส้ม lava orange เกรย์แถวบางนารึเปล่าครับ  :)                 

ขอไม่ตอบแบบละเอียดนะ กลัวคนรู้จัก  ;D

1. ที่บ้านเล่นตราดาวกับพี่โตครับ เป็นเหตุผลที่ทำให้อาจจ่ะไม่ค่อยอยากได้ AMG GTS

2. ตอนนี้ยังแข็งแรงทั้งคู่ ติดเรื่องเวลาที่ไม่ค่อยมีมากกว่าครับ

จ่ะลองตัดตัวเลือกแล้วไปจอง test drive ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:54:14 »
มันไม่มีความชอบส่วนตัวเลยหราครับ

ตั้งธงด้วยราคา?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:03:03 »
Prosche 911 สักรุ่นครับ
แม้แต่สื่ออังกฤษยังบอก 911 เป็นรถสำหรับ middle life crisis
อายุกลางคนที่อังกฤษนิยมใช้ ผมว่าในงบสามารถจัด Carrera หรือ Carrera S ป้ายแดงได้
แล้วสำหรับประเทศโลกที่สามแบบไทยเรา มันโคตรจะพิเศษเพียงพอแล้วครับ
(ภาพลักษณ์มาเต็ม แรง ขับสนุก แบบไม่บ้าพลัง (ผมเชื่อว่าคุณพ่อ จขกท ไม่ใช่แนว 0-100 ในสามวิ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:04:49 »
ถ้าเป็นผมเองเลือก 911

แต่ถ้าซื้อเป็นของขวัญชีวิต AMG GTS ดูจะมีคุณค่าดี

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:13:54 »
มันไม่มีความชอบส่วนตัวเลยหราครับ

ตั้งธงด้วยราคา?

ใช่ครับ ต้องลิมิตด้วยราคา ไม่งั้นคงไหลไปเรื่อยๆพอดี

ส่วนความชอบความไม่ชอบส่วนตัว ทางที่บ้านมีแน่นอนครับ แต่ไม่ได้พูดออกมาเพื่อฟังความเห็นเป็นกลางเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

ถ้าจ่ะซื้อจากความชอบอย่างเดียวโดยไม่ดูเรื่องว่าเราต้องดูแลรถ อยู่กับรถไปอีกเป็น10ปี อาจจ่ะกลายเป็นเสียดายภายหลังแทน

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:19:11 »
GTR ผู้ใหญ่ผมว่าไม่เหมาะครับ เคยนั่งแล้ว แรง ดุ แต่ถ้าไม่ซิ่ง ก็ไม่ได้พิเศษอะไร

ถ้าผู้ไหญ่ตาม list ผมว่า 430 กะ maser GT เหมาะมาก ขับชิวๆก็เท่ ซิ่งก็เสียงเพราะจับใจ  8)

ปล. อยากซื้อรถงบนี้บ้างจุง

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:20:30 »
ถ้ามีเวลา รีวิว ให้ดูด้วยจะขอบคุณมาก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:57:04 »
เอาตามที่แกชอบเถอะครับ เพราะไม่ได้มีความชอบอะไรเป็นพิเศษ
แต่ในสายตาผม คนที่ซื้อ 911 GT3 ขับมีความไม่ธรรมดาและดูเก๋ามากครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 02:11:25 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ได้คำตอบเยอะจนอ่านไม่ทันเลย

ขอไม่ตอบแบบละเอียดนะ กลัวคนรู้จัก  ;D

1. ที่บ้านเล่นตราดาวกับพี่โตครับ เป็นเหตุผลที่ทำให้อาจจ่ะไม่ค่อยอยากได้ AMG GTS

2. ตอนนี้ยังแข็งแรงทั้งคู่ ติดเรื่องเวลาที่ไม่ค่อยมีมากกว่าครับ

จ่ะลองตัดตัวเลือกแล้วไปจอง test drive ครับ

คุณพ่อคุณแม่แข็งแรงทั้งคู่ งั้นสบายแล้วครับ ไม่ต้องตัดตัวเลือกใดออกเลย (ถ้าลุกนั่งลำบาก คงต้องตัดออกหลายคัน พวก gallardo , r8 , etc )
หรือถ้าเคยมี benz พวกสองประตู เครื่องวางหน้าอยู่แล้ว ก็อาจจะตัดบางคันออก เพราะอยากให้ได้ feeling อีกแบบให้ต่างออกไปเลย

แนะนำในกรณีจะซื้อมือสองก่อนละกัน เรื่องมือหนึ่ง ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมอยู่แล้ว
ถ้ารถที่อยากได้ รุ่นนั้นมีแต่มือสอง และห่วงเรื่องจะต้องซ่อม ผมแนะนำอย่างนี้ครับ ซื้อมือสองจากศูนย์เลยครับ คุยให้มี warranty ซ่อมให้เราด้วย (คล้ายๆ มือสอง โตโยต้า sure) เช่น ของ porsche จะมี porsche approved pre-owned cars คือ รถ AAS ขายมือสองและมี warranty ให้เรา , niche car ก็มีขายมือสองเช่นกัน (ไม่แน่ใจจะมี warranty รึเปล่า ต้องลองสอบถามดูครับ)
หรือซื้อมือสองจากเกรย์ที่มี warranty ก็ได้ เช่น porsche car gallery ของ benz nk แต่ที่นี่จะมี warranty เป็นช่วงๆ แล้วแต่ซื้อช่วงไหน เหมือนเป็นโปรโมชั่น ช่วงซัก5-6 เดือนที่แล้วเห็นมีโปรโมชั่น warranty แต่เมื่อเดือนที่แล้ว คนรู้จักไปดู 991.1 ปรากฎว่าไม่มี warranty ให้ ราคาตั้งไว้ 7.95 ล้าน ต่อจะซื้อ 7.5 เค้าไม่ขายครับ 555 เค้าบอกลดได้แค่ 7.9 (ลด 50,000 บาท) เลยไม่ได้ซื้อ

คือ ถ้าคนขับไม่ได้มี passion เรื่องเสียงท่อ เสียงเครื่อง แค่อยากได้รถสปอร์ตสวยๆแบบที่ขับทุกวันสบายๆ อย่างคนที่ผมรู้จัก เค้าไปออก 991.2 เกรย์ ครับ มือหนึ่งราคา เก้าล้านกว่าๆ มี warranty
คือ เค้าอายุเยอะแล้ว อยากได้เพราะสวย แต่ไม่ได้เอามาซิ่งแข่งกับใคร เอาไว้ขับสบายๆ ใช้ทุกวัน 370 แรงม้าก็พอเพียง แถมเวลาจอดเดินเบา เข้าออกจากบ้าน จะดึกแค่ไหน ก็ไม่รบกวนใคร สบายหู เวลาจอดหรือขับคลานๆช้าๆเสียงท่อมันไม่ดังมากครับ (อันนี้บางคนอาจมองเป็นข้อเสียก็ได้ อาจจะอยากได้เสียงที่ดังขึ้นแม้จะอยู่ที่รอบเดินเบาแบบแลมโบ หรือ เฟอร์รารี่)

ข้อดีอีกอย่างของ 911 คือ มันแชร์ความสุขได้หลายคนครับ พ่อแม่พาลูกนั่งไปไหนมาไหนด้วยกันได้ (นั่งไม่สบายหรอกครับเบาะหลัง แต่ถ้าเด็กๆยังสูงไม่มาก นั่งได้สบาย(ของเด็ก))

เรื่อง layout การวางเครื่อง
เรื่องความชอบนี่เป็นเรื่องส่วนตัวแล้วแต่ๆละคนเลยครับ ไม่มีถูกมีผิด ถ้าผมจะใช้งบ 13 ล้านซื้อรถ ผมชอบเครื่องวางกลางหรือวางหลังครับ คงจะตัดเครื่องวางหน้าออก
แต่บางคนอาจจะชอบ sport เครื่องวางหน้าก็ได้ ออกแนว grand tourer ขับทางไกลสบายๆ แล้วในลิสต์ที่กล่าวมาข้างต้น พวก aston martin, marserati ฯลฯ ก็ไม่ใช่วางหน้าแบบน้ำหนักลงข้างหน้ามากมาย แต่เป็นแบบ front mid engine คือ วางเครื่องร่นเข้ามาตรงกลาง เครื่องไม่เลยฐานล้อหน้า เพื่อ handling ที่ดีขึ้น

เรื่องที่จอด supercar
ถ้าเป็นห้างที่ต้องขับลงหรือขึ้น อย่างนี้ GTR R35 ก็จอดได้ครับ เพราะที่จะเหลือ เนื่องจาก supercar จริงๆติดใต้ท้องรถ ไปจอดไม่ได้ ยกตัวอย่าง CTW ต้องขับลงไปจอด ที่ว่างครับ cayenne panamera ก็เข้าจอดได้ , central embassy ต้องขับลงไปจอด แถมตอนขึ้นเลี้ยวหักชันอีก ที่จอด supercar จึงว่าง เห็น cayenne จอดหลายคัน

ส่วน paragon วันเสาร์ aventador ต้องวนอยู่ครึ่งชั่วโมงก็มี เพราะที่จอด supercar เต็ม ต้องให้เมียกับลูกลงจากรถไปนั่งรอในห้องของ supercar lounge ส่วนพ่อบ้าน ขับวนรอให้มีรถออก (ไม่ใช่ผมนะครับ 555 อยากขับอยู่ aventador นี่)

เรื่องจะใช้ยาว porsche ไว้ใจได้ระดับหนึ่งเลยครับ พอเลยระยะเวลารับประกัน จะเข้าศูนย์ต่อ หรืออู่นอกที่ซ่อมเฉพาะ porsche เดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้มีแค่ siam911 แล้ว มีทางเลือกอู่นอกได้หลายที่

ฟังดูเหมือนเชียร์ porsche เพราะเห็นบอกว่าคุณพ่อไม่ได้มีความรู้มากเรื่องรถสปอร์ต ไม่ได้มีคันไหนในใจเป็นพิเศษ อย่างนี้ 991.2 ก็เหลือๆแล้วครับสำหรับคนที่ไม่ได้คลั่งไคล้เรื่องรถอะไรมาก ขับได้ทุกวันแบบสบายๆไม่ต้องคิดกังวลวางแผนว่าวันนี้จะต้องไปเส้นทางไหน มีคอสะพานสูงๆในเส้นทางนั้นหรือไม่ ห้างที่จะไปมีทางขึ้นลงชันหรือไม่ ต่างประเทศเค้าบอกว่าใช้เป็น everyday car ได้เลย

แต่ถ้าชอบรถที่ให้ feeling ว่าเป็นโอกาสพิเศษที่จะขับ มีความเป็นดราม่า ทั้งเสียงท่อ ทั้งรูปทรงโฉบเฉี่ยวมากๆ แบบนี้ก็จะเป็นอีกเรื่อง

คือถ้าเชียร์รถแบบที่เจ้าของกระทู้ไปซื้อใช้แล้วโอกาสจะกลับมาด่าน้อย ก็ต้อง 991.2 นี่ล่ะครับ 555 เปรียบได้เป็นอาหารรสชาติที่อร่อยแบบกลมกล่อม กลางๆไม่สุดโต่งไปทางรสใด ชิมแล้วคนส่วนใหญ่ชอบ ชิมได้ทุกวัน ดูอย่างในกระทู้นี้สิครับ คนเชียร์ porsche เยอะกว่าคันอื่นๆ

ส่วนคันอื่นๆอาจจะเทียบเป็นอาหารที่มีรสจัดไปด้านใดด้านนึง บางคนชอบก็ชอบมาก คนที่ไม่ชอบก็ไม่ชอบไปเลย ซึ่งต้องเป็นคนที่ชอบรสชาตินั้นโดยเฉพาะถึงจะชอบ และถ้าชอบแล้วก็จะชอบมากซะด้วย เช่น ขาซิ่ง ขามุด หลายคนชอบ GTR มาก เพราะอัตราเร่งดี แต่เคยฟังสัมภาษณ์รายการต่างประเทศรายการนึง แขกรับเชิญเป็นผู้หญิง ชอบรถ sport รถ supercar แต่ไม่ได้ชอบขับเร็ว ไม่ได้เอาไปแข่งกับใคร เธอบอกเคยซื้อ GTR มาใช้ แล้วขายทิ้งไป เพราะรู้สึกเหมือนเป็นรถธรรมดาที่โคตรจะเร็วแค่นั้นเอง ไม่ได้มีความพิเศษอะไร (ก็ความพิเศษหลักๆของ GTR อยู่ที่ความเร็วนั่นล่ะครับ 555 แต่เผอิญเธอไม่ได้ขับเร็ว)

ซึ่งจากที่อ่านมา ผมเดาว่าทางคุณพ่อเจ้าของกระทู้น่าจะชอบรถที่เอามาใช้ได้สบายๆ สวยๆ เสียงเพราะๆแบบไม่หนวกหู ไม่สุดโต่งไปทางด้านใดด้านหนึ่งมาก

แต่ถ้าคุณพ่อ หรือคุณเจ้าของกระทู้มีความชอบด้านใดเป็นพิเศษ ก็จัดไปได้เลยครับ

ปล. ในลิสต์ ผมชอบเสียงท่อของ Maserati GranTourismo MC stradale กดโหมด sport exaust เปิด by-pass valve มาก ชอบสุดๆ                 

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 02:41:26 »
ขอบคุณคำตอบของคุณ ttcl นะครับ ให้ข้อคิดได้เยอะดี

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องเสียงเครื่องแล้ว แถวบ้านผมมี aventador ขับอยู่บ่อยๆคันนึง พูดตรงๆไม่ค่อยชอบเสียงเครื่องครับ

ไม่ใช่เพราะมันดังนะ แต่เพราะมันแอบหวานๆนิดนึง (คิดงั้นจริงๆนะ ฟังแล้วไม่รู้สึกว่ามันดุหรือน่ากลัวเลย ไม่เหมือน lexus LFA)

ส่วนตัวแล้วชอบเสียงเครื่อง turbo มากกว่า n/a อีกครับ เป็นเสียงโทนต่ำ ฟังดูดุ แต่ต้องเพิ่มความดังเฉยๆ

ตอนนี้คำถามอาจจ่ะเป็น ซื้อศูนย์ หรือ ซื้อเกรย์ดี ถ้าจ่ะไป 911

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 02:57:11 »
ถ้ามันคือความฝัน คนที่ฝันควรจะเป็นคนตัดสินใจครับ
ซื้อเพื่อสนองตัณหา เหตุผลไม่ต้องไปพูดถึง เอารูปมากางเรียงแล้วจิ้มเลย อย่าไปพยายามหาเหตุผลนู่นนี่นั่นมาตีกรอบครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 03:24:00 »
aventador n/a มันจะไปแผดรอบสูงหน่ะสิครับ แสบถึงทรวงเลยรอบปลาย v12 n/a เนี้ย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 04:20:19 »
Lambor ของ Benz Racing  ถ้าได้ราคานี้ คันนี้ผมว่าคุ้มมากๆเลยนะครับ ลองไปประมูลดู อาทิตย์นี้แหละ

SuperLeggera LP 570-4  ปี 2013 ตอนนั้น ของใหม่ ราคาราวๆ 24 ล้าน  ... ถ้าเก็บมือสองได้ราคา 12 - 13 ล้านผมว่าเยี่ยมเลย ยังไงก็ไม่ขาดทุน

lambo ของ benz ก็น่าสน แต่... จะมีอะไรตามมาหลังซื้อรึเปล่า  :-\

เป็นผมจะซื้อ Cayman จากเกรย์ก็พอแล้วครับ ถ้าอยากแรงกว่าเดิมก็ใช้งบไม่มากแค่หลักแสน ประหยัดเงินไปได้เยอะ
ถ้าไปประมูลทางปปง.เขารับประกันไหมครับ ว่าเราจะไม่โดนทวงคืน (ด้วยวิธีนอกกฏหมาย)

ผมว่าคนซื้อต้องรับความเสี่ยงเรื่องนี้เอาเองครับ

ปล. งบ 13 ล้าน ซื้อ cayman 718 ได้ 2 คันเลยนะ (เกรย์)

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 05:08:12 »
Lambor ของ Benz Racing  ถ้าได้ราคานี้ คันนี้ผมว่าคุ้มมากๆเลยนะครับ ลองไปประมูลดู อาทิตย์นี้แหละ

SuperLeggera LP 570-4  ปี 2013 ตอนนั้น ของใหม่ ราคาราวๆ 24 ล้าน  ... ถ้าเก็บมือสองได้ราคา 12 - 13 ล้านผมว่าเยี่ยมเลย ยังไงก็ไม่ขาดทุน

lambo ของ benz ก็น่าสน แต่... จะมีอะไรตามมาหลังซื้อรึเปล่า  :-\

เป็นผมจะซื้อ Cayman จากเกรย์ก็พอแล้วครับ ถ้าอยากแรงกว่าเดิมก็ใช้งบไม่มากแค่หลักแสน ประหยัดเงินไปได้เยอะ
ถ้าไปประมูลทางปปง.เขารับประกันไหมครับ ว่าเราจะไม่โดนทวงคืน (ด้วยวิธีนอกกฏหมาย)

ผมว่าคนซื้อต้องรับความเสี่ยงเรื่องนี้เอาเองครับ

ปล. งบ 13 ล้าน ซื้อ cayman 718 ได้ 2 คันเลยนะ (เกรย์)

คันเดียวก็พอแล้วครับ 555

กลัวไปทาง cayman แล้วจ่ะไม่จบ มานั่งอยากได้ 911 ต่อ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 08:00:55 »
ซื้อใช้ยาวๆแนะนำPorsche ดีกว่าครับ 991.2ก็เป็นเครื่องTurboตามที่ชอบเลย ถ้าจะซื้อใช้ยาวกับงบขนาดนี้ไปที่Authorized Dealerดีกว่า รับประกัน9ปียาวเลย FerraiหรือLamboก็น่าใช้แต่ผู้ใหญ่คงลุกเข้าออกไม่ไหวครับ ผมเคยลองแล้วกับ430 เข้าออกไม่ง่ายครับ และถนนบ้านเราไม่ค่อยดีแบบนี้ Porscheจะใช้งานดีที่สุดแล้วครับ ส่วนCaymanหรือBoxsterให้สาวๆเค้าใช้ดีกว่าเพราะผู้ชายขับเหมาะกับCarreraมากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:12:38 »
มีดาว มีโต งั้นอย่าเอาดาวเลย คงเบื่อแล้วหละ ยกเว้นเป็นแฟนพันธุ์แท้อันนั้นก็อีกเรื่องนึง

ผมมองเหมือนคนอื่นแฮะ 911 น่าจะเข้าท่าสุด แต่มีอีกตัวที่ผมว่าบนถนนเด่นดีก็ Chev Mustang ส่วน i8 ผมรู้สึกว่ามันเน้นแปลก อย่างอื่นเฉยๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sittipong036

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:42:49 »
ถ้าจะเอามือหนึ่ง ก็Porsche   เท่านั้นครับ มีอนาคตยาวๆได้สบายๆ

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:48:39 »
ผมว่า BMW i8 นะครับ ถ้างบนี้
รถโดนใจ ทั้งรูปลักษณ์ แบรนด์ และสมรรถนะ  :-*

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 11:01:37 »
ผมไม่เคยขับ    แต่ให้คำแนะนำว่า  ถ้ามีเงิน..... ผมก็ซื้อครับ 
         แต่การซื้อรถประเภทนี้เป็นรางวัลชีิวิต  ซื้อทั้งทีมันต้องให้มีคนบนถนนเหลียวมอง   คือรถต้องเตะตาพอสมควร
   ผมจะเลือกไปที่ Ferrari  Lambo  ครับ     หาที่เป็นรถศูนย์นำเข้าใช้งาน  และดูแลแบบเข้าศูนย์ดูแลตลอด    ยังไงเราเช็คประวัติได้สบายเข้าศูนย์ตลอดแบบนี้ไม่ต้องกลัวเรื่องซ่อม   ถึงราคาแพงหน่อยก็รับได้    ถ้ารับมือ 2 ได้ผมเลือก Supercar  2 ยี่ห้อนี้ครับ    ขับไปมีแต่คนมองนาน ๆ ได้เห็นบนถนนทีนึง ไม่ไ่ด้เอามาขับเล่นทุกวันแต่เอาออกมาขับเมื่อไหร่ก็มีความสุข   จอดโชว์ในโรงรถก็ยังมีความสุขที่เราได้ลูบคลำมองมันทุกวัน   มีคนมองแน่ครับ

ถ้าเป็นรถรุ่นอื่น ๆ คนบนถนน ถ้าไมไ่ด้สนใจรถกันจริงจัง  คงไม่เหลียวมองเท่ากับ 2 ยี่้ห้อนี้

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 12:50:17 »
 Cayman S
เงินที่เหลือจัดเครื่องเพชร ทอง กระเป๋า ชุดใหญ่ให้แม่

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 13:42:49 »
มองด้วยเหตุด้วยผล 991.2 น่าจะเหมาะสุด โดยเหตุผล
1. มีความดึงดูดพอควร สมกับราคา12-13ล้าน
2. สามารถใช้งานทุกวันได้ ไม่แข็งเกิน ขึ้นลงไม่ลำบาก
3. อมตะ วันก่อนไปดูประมูล รุ่น คลาสสิคบางรุ่นยัง 4-5ล้านอยู่เลย
4. ภายในหรูหราพอสมควร
5. มีturbo เสียงอาจจะชอบตามที่  จขกท บอก
6. ไม่จุกจิก อ้างอิงจากjd power จุกจิกน้อยกว่าbenz bm ถ้าจำไม่ผิด ปัญหาประมาณ lexus
7. ผมเคยนั่งมาแล้ว รถเงิน เบาะแดง ข้างในหรู เสียงหกสูบ นุ่ม หวาน จากทางด้านหลัง ประทับใจมากกกกก
8. ขับสนุก สมกับเป็นรถสปอร์ต ไปดูริวิว ไทย/เทศ ช่วยยืนยันได้เลย รถอาจจะไม่เด่น แต่ขับดีเกินหน้าตา

ส่วนข้อเสียคือ 
อาจจะเปลี่ยนรุ่นอีกไม่นาน ไม่น่าเกิน3-5ปี

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 14:25:53 »
มองด้วยเหตุด้วยผล 991.2 น่าจะเหมาะสุด โดยเหตุผล
1. มีความดึงดูดพอควร สมกับราคา12-13ล้าน
2. สามารถใช้งานทุกวันได้ ไม่แข็งเกิน ขึ้นลงไม่ลำบาก
3. อมตะ วันก่อนไปดูประมูล รุ่น คลาสสิคบางรุ่นยัง 4-5ล้านอยู่เลย
4. ภายในหรูหราพอสมควร
5. มีturbo เสียงอาจจะชอบตามที่  จขกท บอก
6. ไม่จุกจิก อ้างอิงจากjd power จุกจิกน้อยกว่าbenz bm ถ้าจำไม่ผิด ปัญหาประมาณ lexus
7. ผมเคยนั่งมาแล้ว รถเงิน เบาะแดง ข้างในหรู เสียงหกสูบ นุ่ม หวาน จากทางด้านหลัง ประทับใจมากกกกก
8. ขับสนุก สมกับเป็นรถสปอร์ต ไปดูริวิว ไทย/เทศ ช่วยยืนยันได้เลย รถอาจจะไม่เด่น แต่ขับดีเกินหน้าตา

ส่วนข้อเสียคือ 
อาจจะเปลี่ยนรุ่นอีกไม่นาน ไม่น่าเกิน3-5ปี

ผมว่าหลังๆนี่ดูแทบไม่ออกเลยนะครับว่าเปลี่ยนรุ่นน่ะ

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 14:50:22 »
ไม่มีคำแนะนำครับ นอกจากเล่าสู่กันฟังว่าเมื่อสักยี่สิบปีที่แล้ว คุณพ่อตาของผมก็ให้รางวัลตัวเองแบบนี้เหมือนกัน ท่านไปดูเองลองขับเองและเลือกสิ่งที่ท่านบอกว่าท่านต้องรูสึกพิเศษกับมันและชอบรถที่ไม่เหมือนใคร สรุปว่าได้ Porsche 928GTS จาก AAS ครับ ท่านบอกว่ามันไม่เหมือนใครดี 911คนขับกันเยอะแล้ว และ 928 GTS ขับสบายเป็นเกียร์ออโต้สามารถใช้ได้บ่อยๆ รู้สึกว่าเมืองไทยมีแค่ไม่กี่คันเองครับและผลิตทั่วโลกแค่ประมาณ 2000 คัน  ถึงวันนี้ท่านอายุแปดสิบกว่าแล้วยังเอาเจ้า 928GTS ไปควบทุกสัปดาห์ครับ และไม่ยอมขายเด็ดขาด คือผมว่าซื้อรถพวกนี้แล้วอยากใช้ยาวๆให้ความสำคัญต่อความรูสึกที่เรามีต่อมันมากหน่อย ถ้าไม่รู้สึกพิเศษเดี๋ยวก็หน่ายครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ charlse

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 15:28:07 »

ตอบคุณ ttcl ไม่ใช่ครับ แรกๆก็มอง Lava Orange ไว้แต่กลัวนานๆจะเบื่อเข้า เลยได้สีดำเกรย์แถวๆลาดพร้าวครับผม  ;)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ ple6699

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 15:36:49 »
ผมก้อเห็นด้วยกับ 911 ครับ. รถมันสามารถใช้ได้ทุกวันจริงๆ แรงม้า 370แรง ก้อเหลือๆแล้วครับ
ตอนแรก ผมก้อมอง R8 มือสองไว้ เพราะชอบทรง super car แต่ทำไปทำมาก้อมาจบที่ 991.2 carrera s

อยากแรงเมื่อไหร่ก้อได้เสมอ. ขับชิวๆก้อเท่ห์.

ให้คุณพ่อจัดเลยครับ ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 16:06:28 »
911

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 16:54:03 »
เชียร์ เบ้นซ์ กับ ปอช แค่สองยี่ห้อนี้เหมือนกัน

แอบเชียร์
Mercedes-Benz AMG GTS

ปล ถ้าซื้อมือสองได้ แล้วเช็คประวัติได้ละเอียด เอามือสองเถอะครับ ประหยัดเงินได้หลายเลย แต่ถ้าคิดว่าของขวัญแล้วต้องซือ้มือหนึ่งเท่านัั้นก็พอเข้าใจ