ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับรถใช้ความเร็วตามกฏหมายกำหนดแล้วบ้างครับ ความรู้สึกเป็นอย่างไร?  (อ่าน 7928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เวลาเดินทางเพิ่มจาก8 ชม เป็น12ชม รู้สึกยังไงก็อย่างนั้นแหละ ใครขับเร็วก็แซงไปเอง ถ้าโดนจับอีกผมจะขับให้ช้าลงไปอีก

ส่วนตัวผมว่าทำให้รถติดมากขึ้น แต่ช่างมันก็ผมก็ถึงช้าลงอยู่แล้ว
อยากกินเงินผมฝันไปเถอะ

ออฟไลน์ AboveGod

เส้นทางที่ขับ ขับได้ไม่เกิน 100 ก็เฉยๆครับ ก็เลยขับ 90 ตามกฏหมาย

ออฟไลน์ bravo

ที่ผ่านมาเดินทางไกล ขับ 140 up แต่หมายถึงถนนว่างๆ นะครับ ถ้ารถเยอะก็ไหลๆ ตามกันไปครับ หรือทางร่วมทางแยก ก็ลดความเร็วลง เพิ่มความระมัดระวัง
เดินทางไกลผมขับแบบนี้มาตั้งแต่เริ่มขับรถ ไม่เคยมีใครต้องมาเดือดร้อนเพราะผม ไม่เฉี่ยวไม่ชนใครเลย แม้แต่สะกิดก็ไม่เคย

ตอนนี้ลดความเร็วลง สายเอเชียไม่เกิน 120 รู้สึกอึดอัด หงุดหงิด เสียเวลา แม้จะช่วยประหยัดน้ำมันได้ก็ตาม( เวลามีค่ากว่าราคาน้ำมัน )
ถ้าต้องขับแบบนี้จาก กรุงเทพ-หาดใหญ่ คงจะไม่ไหวแน่นอนครับ

ผมรอดูว่า หลังจากบังคับ ม.44 สถิติการเกิดอุบัติเหตุจะลดลงหรือไม่ แค่ไหน อย่างไรครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ปกติก็พยายามขับไม่ให้เกินครับ บางทีอาจเผลอแลบมา92-94บ้าง แต่ถ้าเมียนั่งมาด้วยนี่ไม่ต้องห่วง 80กว่าๆก็บอกให้เบาละ
~~

ออฟไลน์ CarameLon

เดี๋ยวพอหมดมอ44 คนไทยก็กลับมาขับเหมือนเดิมครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออนไลน์ Stp

ขับเดินทางต่างจังหวัดผมก็ใช้ความเร็ว 100-110 km/h จังหวะต้องเร่งแซงเต็มที่ไม่เกิน 120 km/h ถ้าดูแล้วเกินกว่านี้ผมยอมผ่อนคันเร่งกลับมาวิ่งปกติ ยกเว้นคับขันอันนี้คงเหยียบหนีซึ่งปกติไม่เคยนะ เพราะต้องอ่านรถคันหน้าล่วงหน้าอยู่แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ผมวิ่งเส้นพระราม2  ปกติจะเกินกฎหมายกำหนด ประมาณ 110-120  ( เข้าใจว่ากฏหมายจำกัด 90 ) ทีนี้มีอยู่ครั้งนึงรถโล่งวิ่งสบาย เลยอยากขับไม่เกิน 90 ดู  ผลที่ได้คือ สบายใจครับ ไม่ต้องเร่งๆเบรกๆ หรือหงุดหงิดกับรถแช่ขวา เราขับเลนกลางไปเรื่อยๆ ถึงจุดหมายเหมือนกัน  แต่สุดท้ายก็ทำได้หนเดียว เพราะผมเป็นคนใจร้อนอ่าาา

ออฟไลน์ Barracuda

เหมือนเดิมครับ สลับไปช้าบ้างเร็วบ้างแล้วแต่สถานะการณ์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยพยายามอยู่ครับ นอกเมือง90 ในเมือง60 ไม่เกินนั้น ขับเข้าเมือง 80โล ใจจะขาด ขากลับขับ 100-110 ตามปกติ แต่ถ้าขับเข้ากรุงฯ 500โล โดยที่ข้างทางไม่มีอะไรให้ชมเลยนี่ ใจขาดตาย !!
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
ขับต่ำกว่า 120 ก็ใจจะขาดละครับ ผมว่ามันแล้วแต่รุ่นรถด้วยละครับ ตอนขับ Jazz นี้ 100-110 เร็วละ พอมาขับ D-segment แล้ว 130 ยังช้าเลยครับ

ออฟไลน์ Kratipkuow

• Newbie
  • *
  ก็ต้องยอมรับตรงๆครับว่า รู้สึกอึดอัดอยู่เหมือนกัน แต่ก็พยายามที่จะทำให้ได้ บางที่ก็เผลอไปขึ้นอยู่กับสภาพจราจร
  ผมจะเดินทางสายเอเชียช่วงเย็นศุกร์ พยายามไม่ขับเกิน 120 กลายเป็นว่าต้องเปลี่ยนเลนบ่อยมากจาก ขวา->กลาง,กลาง->ขวา
เพราะเลนขวาจะวิ่งเร็ว 120+ ส่วนเลนกลางก็จะวิ่ง 90-110 พอจะแซงทีก็ต้องเร่งจาก 90 - 120 บ่อยจนรู้สึกไม่ปลอดภัย จนต้องเลือก
ว่าจะตามกลุ่มไหน บ่อยครั้งก็เผลอใจเลือกวิ่ง 120+
 แต่ถ้าตอนกลับเช้าวันจันทร์ตอน 05.00 มากรุงเทพค่อนข้างโล่ง ล๊อค 110 ตลอดถนนโล่งเวลาขับเร็วแล้วเปลี่ยวเหมือนจะโดนใบสั่ง
ทุกที พอโดนค่าปรับหลายครั้งก็เริ่มแหยงๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
ถ้าในเมืองก้อตามสภาพการจราจรครับ เร้วไมไ่ด้มากอยู่แล้ว แต่นอกเมืองหรือต่างจังหวัดถ้าไม่รีบผมก้อราวๆ 90 ครับ เว้นแต่รีบๆ ก้อไม่ไหว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ขับเอง 90-110 ช่วง 120 ไว้แซง แต่ถ้าแฟนขับ 120-140 ครับ ต้องคอยเบรคแฟน เตือนอย่าขับเร็ว น้องสาว + น้องชาย ก็ 140-160 ครับ ( พอเจอใบสั่งหลายใบเข้า เหลือไม่เกิน 120 ) ในบ้านผมขับช้าที่สุดและเชื่อว่าประหยัดน้ำมันที่สุดด้วย เพราะทุกครั้งที่ขับตั้งใจเรื่องความปลอดภัยและประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ arte

ผมเคยขับ 90 เส้น มอเตอร์เวย์ แต่รู้สึกว่าจะเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุจากการชนด้านหลังมากกว่าขับ 120  จะช้าแช่ขวาเดี๋ยวก็มีคนมาสอนการขับรถ จะออกซ้ายสุด ก็เจอ รถพ่วง สิบล้อดัน พออยู่เลนกลาง ก็เจอพวกแซงซ้ายจะเสยท้ายเอา เอางัยคราวนี้ก็ต้องใช้ความเร็วเหมือนชาวบ้านเขา จะได้ไม่รู้สึกว่าไปเกะกะ ทางเขา

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ที่ผ่านมา เราๆบรรดาผู้ชื่นชอบในวงการยานยนต์ทั้งหลาย ต่างรับรู้ได้ถึงความพยามบังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจังมากขึ้น
และที่มีผลกระทบกับขาซิ่งอย่างหลีกเลี้ยงไม่ได้ คือ จำกัดความเร็ว  มีทั้งกล้องจับ คนจับ  และก็โดนใบสั่งที่ค่าปรับแสนโหดร้ายกันถ้วนหน้า

ช่วงหลังมา ผมเลยมองดูตัวเองว่า ในฐานะที่ซิ่งก็บ่อย โดนก็ไม่ใช่น้อย เส้นที่ขับประจำ ก็มิตรภาพสานอีสาน เยอะมาก บางครั้ง วันเดียวกันโดน 2 ที่ (แก่งคอยที ปากช่องที ห่างเวลา 1 ชั่วโมง) รวมๆก็เป็นหมื่นแล้วกับค่าปรับ ใบละ 1000 บาท ระยะ 2-3 ปีนี้ ก็เลยต้องบังคับตัวเองจริงจังเสียที
ผมลองขับทางไกล ด้วยความเร็ว 80 - 90 บ้าง เต็มที่ก็ 100-110 บ้าง ระยะยาวๆ 200-400 กม. ยอมรับว่าแรกๆนี่ง่วงมาก เบื่อสุดๆ
ระยะทางที่บังคับตัวเองได้จริงๆ เช่น กทม.-เชียงใหม่   กทม.-นครสวรรค์  เริ่มขับระยะ 90 ซ้ำๆอยู่หลายเที่ยว ตลอดเวลา 4 เดือนมานี้
ผมมองว่าอีกไม่นาน ผมก็จะปรับตัวได้แล้วครับ
ประโยชน์ที่ผมได้เต็ม เมื่อขับช้าลง คือ
1. เมียไม่ด่า  เมื่อก่อนโดนบ่นตลอด
2. ขับรถไม่เครียด ไม่ต้องเพ่งสายตาอยู่ตลอดเวลา สบายๆ
3. ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ทั้งๆที่ใช้เวลาต่างกันไม่มากเท่าไหร่ เต็มที่ก็ 1 ชม. ต่อระยะทาง 400-500 กม.  ฉะนั้นระยะไกล้ๆไม่เกิน 200 กม. ใช้เวลาต่างกันแค่ครึ่งชั่วโมงโดยเฉลี่ย
4. ไม่ต้องเบรคบ่อย

***แต่ผมไม่เคยช้าแช่ขวาน่ะครับ  วิ่งเลนกลางอย่าเดียว เร่ง-ผ่อน ออกเลนซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ตามสภาพ***

อยากถามๆ เพื่อนดูครับว่า มีใครยอมปรับพฤติกรรมการใช้ความเร็วลง เพื่อยอมไม่อยากโดนใบสั่งแล้วบ้างครับ แล้วเสียงตอบรับจากตัวเราเอง หรือ คนรอบข้าง เป็นอย่างไร

เมื่อก่อนยอมรับว่านิสัยเสียมากครับ คือ
 -- เห็นรถคันอื่นแซง หรือขับเร็วกว่าไม่ได้ ต้องตาม ต้องแซง ซัดให้หมดคันเร่ง
 -- ทางตรงรถโล่งๆ นี่เหยียบมิด ชนิด รถะบะเดิม วิ่ง 180 ก็อัดมา
 -- ขับรถแบบรีบๆร้อนๆ  แต่ก็ไม่มีเหตต้องรีบร้อนอะไรเลย
ทุกวันนี้กลับมาคิดดู ขับแบบนั้นทำไม ทำไปเพื่ออะไร จะซิ่ง จะแข่งกับคนอื่นทำไม รู้จักกันไหม?ก็ไม่รู้จักกัน  อันตรายอีก ถ้าเกิดกรณีฉุกเฉิน

55555 จขกท เหมือนผมเป๊ะเลย เดี๋ยวผมจะลองไปทำตามดูบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Carrera

ปกตินะ ผมขับตามกฎหมายกำหนดตลอดอยู่แล้ว

ผมว่าสบายใจดีนะ  มันไม่เสี่ยงตาย ไม่หวาดเสียว  เคยชนอัดที่ความเร็วสูงมารอบนึง (แม้จะคนอื่นขับ)   แต่ก็ทำให้ผมรู้ซึ้งเลยว่า   เร็วกว่านั้น  ต่อให้รถดี  ก็มีโอกาสตายสูง  (BMW ฟาดที่ 140 ถ้ามุมไม่ดี  โอกาสตายหรือพิการก็เยอะครับ)   ความรุนแรงตอนกระแทกมันสุดๆจริงๆ  :'( 

คือแค่แรงดึงของเข็มขัดนิรภัยก็พอทำให้ผมเจ็บกล้ามเนื้อจนเล่นกีฬาไม่ได้ไปเป็นเดือนเลย  พวกไม่คาดเข็มขัด ขับเร็ว แล้วตายๆกัน ผมไม่แปลกใจเลยครับ

ผมไม่เชื่อหรอกครับ ว่ารถยุโรปมันปลอดภัยกว่าญี่ปุ่น  มากขนาดนั้น (ยกเว้นวอลโว่  ผมว่าเขาใส่ใจด้านนี้มานาน)  จากที่เคยลองมาทั้งคู่  ถ้าชนที่ความเร็วสูง  เจ็บหมด  มันฝืนฟิสิกส์ยาก  สู้ขับช้าลง ปลอดภัยขึ้น  ง่ายกว่ากันเยอะ

เพียงแต่ที่เห็นพี่โต ตายกันเยอะๆเนี่ย  เข็มขัดไม่คาดบ้าง  ขับเร็วบ้าง แล้วคนใช้โตโยต้ามันเยอะตามสัดส่วน  คนตายก็เยอะตาม ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ

ส่วนนึง ผมว่าคนใช้วอลโว่ ที่ชนแล้วรอด  ต้องขอบคุณเสียงเตือนคาดเข็มขัดนิรภัยด้วย  เตือนโหดมาก  คนนั่งข้างๆก็บังคับหมด  ผิดกับพี่โต  ไม่คาด  ปล่อยมันร้องๆไป สักพักก็เงียบ   (อันนี้รู้มาจากเพื่อนผม)  :P

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติผมก็ใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนดตลอดนะครับ ยิ่งพอเปลี่ยนมาขับ Jazz ทุกวันนี้ ขับทางด่วน ตั้งCruise Control 90 - 100 วิ่งซ้ายหรือกลางไปเรื่อยๆ สบายใจดี แถมประหยัดน้ำมันด้วย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออนไลน์ GOBBS

รู้สึกดีที่ไม่มีใบสั่งมาที่บ้าน จะ 5ปีแล้วครับ...
..............
ถ้าขับรถไปทั่วไทยแบบผม จะไปเจอถนนที่"อะไรก็ไม่รู้" บ่อยมากครับ วิ่งเร็วๆ เผลอๆเจอหลุม เจอฟาย เจอคนที่ทำตัวฟาย วิ่งเร็วมากไปก็เสี่ยงครับ
ไปพอดีๆ ดีกว่า
...เรื่องง่วง....ผมว่า ไปนอนให้พอกันเถอะครับ
สมัยพันดริฟยังไม่เกรียนมาก ก็มีกระทู้ทำนองว่า ขับ 90-100 แล้วง่วง ขับ 120ได้ไหม?
สมัยนี้ ขับ 120แล้วง่วง ... ขับ 140ได้ไหม
สรุปว่า เราไม่ควรมีรถที่นิ่ง ถนนที่ดีที่เรียบขึ้นใช่ไหมเนี่ย เพราะคนขับจะง่วงง่ายขึ้น....
มันเป็นที่คนครับ อย่างผมนี่ก็บ้าอะไรไม่รู้ 5ทุ่มยังมาพิมพ์ตอบ สมัยก่อน ไม่เกิน 5ทุ่มก็ควรนอนกันได้แล้ว คนสมัยก่อนก็ไม่ได้กินกาแฟกันบ้าคลั่งเหมือนสมัยนี้นะ แต่ขับ120ไม่ง่วงนิ....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าคนไทยหลายคนอยากได้ถนนแบบ"ออโต้บาห์น"
และอยากได้คนขับมีสำนึกแบบ"ออโต้บาห์น"เช่นกัน
รถสมัยนี้ 120 นี่ขนมมากๆ เมื่อคืนขับตามสิบล้อขนหมู
ไมล์ผมชี้อยู่ที่ 115 แล้วพี่สิบล้อท่านขับเท่าไรนะ  ::)

สงสัยเค้าสงสารหมูครับ ไม่อยากให้กลัวนาน รีบๆ เอาไปเชือดให้จบๆ ไป

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คนเดียวไม่ไหวแน่ครับ กรุงเทพ ปัตตานี

ถ้าแวะนอนจะนอนไหนครับ

คนเดียวไหวครับ ปกติถ้ากรุงเทพ-หาดใหญ่ เวลาไปเช็งเม้ง ผมขับแบบไม่โดนใบสั่งเลย
ราวๆ 11 ชั่วโมงครึ่ง รวมพักรถ 2 ครั้ง (ประจวบที ทุ่งสงที ประมาณนี้)

ตอนนั้นปู่ผมเสีย ผมก็กดยาวจากกรุงเทพลงสงขลาเลย รวดเดียว ออกตีห้าถึงห้าโมงเย็น
ลงไปแบกของยกของจัดงานต่อ ทำมาแล้วทั้งคันเล็กคันใหญ่ แต่ T31 จะสบายกว่าตรงที่ขับนานๆ ก็ไม่เมื่อย
เคยโดนใบสั่งบนเส้นเพชรเกษมครั้งเดียวในชีวิต คือ วิ่งขวากดหนีรถจี้ผ่านแถวๆ สี่แยกปฐมพร เจอกล้องจังๆ ตอน 130 นิดๆ

อนาคตล็อก 100 กล้องถี่ คงต้องขับช้ากว่านั้น ซึ่งผมจะง่วงไวมาก ขับ 80-90 นี่อะไรลอยผ่านไปช้าแบบหวิวๆ
และถ้าเป็นปัตตานี คงได้พักแถวๆ ชุมพร สุราษฎร์ธานี ราวๆ นี้ ครึ่งทางพอดี แวะไหว้ศาลกรมหลวงฯ ก็โอเคอยู่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมทำครับรู้สึกช้าถ้ารถรอบตัววิ่งเร็วๆ แต่ถ้าวิ่งเท่าๆกัน มันก็ไม่น่าเบื่อนะ 90-100 ไปเรื่อยเปื่อย แต่ถ้าได้ตามคันไหนสักคัน ดันทำไม่ได้ เร็วตามเค้าตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Cheze_Cake

จขกท เจ๋งมากครับ
ถ้าทุกคนขับเเบบ จขกท ถนนประเทศไทยจะโครตน่ารัก น่าขับ

ปล.ผมก็ขับเหมือน จขกท นี้เเหละ อิอิ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ mentos

• **
อยากได้มอเตอร์เวย์มากกว่า เอาให้ทั่วไทยเลย และการบังคับใช้กฎหมายที่เข้มงวด จริงจัง และเท่าเทียมก็พอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

วิ่งตามสภาพและจังหวะครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เร็วเท่าไหร่แล้ว ยกเว้นกดไปร้อยกลางๆสั้นๆ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ปกติขับมาร์ช ใช้ความเร็วตาม กฎหมายครับ วิ่งประมาณ 80-110 อยู่เลน กลางซ้าย หรือ กลางขวาครับ เลนขวาแซงแล้วเข้าซ้ายครับ ส่วนใหญ่ก็ไปได้เรื่อยๆ มีแอบง่วงบ้าง แต่ก็อาศัยพักบ่อยๆ เอาครับ
แต่เวลาวิ่งที่ความเร็วดังกล่าวบนมอเตอร์เวย์จะเจอแบบท่าน arte ครับ

ผมเคยขับ 90 เส้น มอเตอร์เวย์ แต่รู้สึกว่าจะเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุจากการชนด้านหลังมากกว่าขับ 120  จะช้าแช่ขวาเดี๋ยวก็มีคนมาสอนการขับรถ จะออกซ้ายสุด ก็เจอ รถพ่วง สิบล้อดัน พออยู่เลนกลาง ก็เจอพวกแซงซ้ายจะเสยท้ายเอา เอางัยคราวนี้ก็ต้องใช้ความเร็วเหมือนชาวบ้านเขา จะได้ไม่รู้สึกว่าไปเกะกะ ทางเขา

ผมเกือบโดนพวกแซงซ้ายที่ขับเร็วมากๆ ชนท้ายหลายรอบมากๆ สันดานเสียสุด แซงซ้ายแล้วแซงแบบเฉียดๆ ทั้งๆ ที่มีพื้นที่มากมาย ไม่รู้ว่าโชว์ว่าเก๋า เก่ง หรือว่าอะไร

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ปกติขับมาร์ช ใช้ความเร็วตาม กฎหมายครับ วิ่งประมาณ 80-110 อยู่เลน กลางซ้าย หรือ กลางขวาครับ เลนขวาแซงแล้วเข้าซ้ายครับ ส่วนใหญ่ก็ไปได้เรื่อยๆ มีแอบง่วงบ้าง แต่ก็อาศัยพักบ่อยๆ เอาครับ
แต่เวลาวิ่งที่ความเร็วดังกล่าวบนมอเตอร์เวย์จะเจอแบบท่าน arte ครับ

ผมเกือบโดนพวกแซงซ้ายที่ขับเร็วมากๆ ชนท้ายหลายรอบมากๆ สันดานเสียสุด แซงซ้ายแล้วแซงแบบเฉียดๆ ทั้งๆ ที่มีพื้นที่มากมาย ไม่รู้ว่าโชว์ว่าเก๋า เก่ง หรือว่าอะไร

เมื่อก่อนผมเป็นแบบนี้เลยครับ ไอ้พวกมาเร็วๆ แซงซ้ายแบบเฉียด หรือ หักแซงแบบรถคันหน้าไม่รู้ตัว  ....เดี๋ยวนี้เลยกลับมาคิดว่า ขับแบบนั้นไปได้ยังไง ถามว่าตัวเองเครียดไหม?   ก็เครียดน่ะ เพราะต้องเพ่งสายตัวตลอด ในใจก็ต้องระวังว่าจะเกิดอุบัติเหตุอยู่ตลอด บางช่วงบางสถานะการณ์ ก็เสียวตัวเองมากๆ

เลยมานั่งคิดว่า เราขับเลวขนาดนี้ มันไม่ดีแน่ๆ ยอมรับเลยครับไม่อาย   ขับเร็วมาก ขับฟอจูนเนอร์เพื่อนนั่งเต็ม 7 คน ก็อัด 160 มาแล้ว หรือ H-1 นั่ง 11 คน ความเร็ว 150 บนเส้น กทม.-เพชรบูรณ์เดียวกัน เพื่อนๆทั้งบ่น ทั้งด่า จนถึงทุกวันนี้ ตลอดเวลา 4 ปี  ผมจึงต้องบังคับตัวเองจริงจังเสียที 4 เดือนมานี่ คนรอบตัวชมตลอดเลยครับ ว่าทำได้ไง ดีมากๆ  ผมจึงคิดได้มากขึ้น เปลี่ยนพฤติกรรมจริงจัง ตอนนี้ทำได้ 4 เดือนแล้วครับ   เดี๋ยวอนาคตจะมีทายาทตัวน้อย ต้องระวังให้มากขึ้นแล้วครับ  ผมกำลังพยามลบ ฉายา"ตีนผี" ที่เพื่อนๆให้ไว้ให้ได้ครับ 5555

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ที่ผ่านมา เราๆบรรดาผู้ชื่นชอบในวงการยานยนต์ทั้งหลาย ต่างรับรู้ได้ถึงความพยามบังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจังมากขึ้น
และที่มีผลกระทบกับขาซิ่งอย่างหลีกเลี้ยงไม่ได้ คือ จำกัดความเร็ว  มีทั้งกล้องจับ คนจับ  และก็โดนใบสั่งที่ค่าปรับแสนโหดร้ายกันถ้วนหน้า

ช่วงหลังมา ผมเลยมองดูตัวเองว่า ในฐานะที่ซิ่งก็บ่อย โดนก็ไม่ใช่น้อย เส้นที่ขับประจำ ก็มิตรภาพสานอีสาน เยอะมาก บางครั้ง วันเดียวกันโดน 2 ที่ (แก่งคอยที ปากช่องที ห่างเวลา 1 ชั่วโมง) รวมๆก็เป็นหมื่นแล้วกับค่าปรับ ใบละ 1000 บาท ระยะ 2-3 ปีนี้ ก็เลยต้องบังคับตัวเองจริงจังเสียที
ผมลองขับทางไกล ด้วยความเร็ว 80 - 90 บ้าง เต็มที่ก็ 100-110 บ้าง ระยะยาวๆ 200-400 กม. ยอมรับว่าแรกๆนี่ง่วงมาก เบื่อสุดๆ
ระยะทางที่บังคับตัวเองได้จริงๆ เช่น กทม.-เชียงใหม่   กทม.-นครสวรรค์  เริ่มขับระยะ 90 ซ้ำๆอยู่หลายเที่ยว ตลอดเวลา 4 เดือนมานี้
ผมมองว่าอีกไม่นาน ผมก็จะปรับตัวได้แล้วครับ
ประโยชน์ที่ผมได้เต็ม เมื่อขับช้าลง คือ
1. เมียไม่ด่า  เมื่อก่อนโดนบ่นตลอด
2. ขับรถไม่เครียด ไม่ต้องเพ่งสายตาอยู่ตลอดเวลา สบายๆ
3. ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ทั้งๆที่ใช้เวลาต่างกันไม่มากเท่าไหร่ เต็มที่ก็ 1 ชม. ต่อระยะทาง 400-500 กม.  ฉะนั้นระยะไกล้ๆไม่เกิน 200 กม. ใช้เวลาต่างกันแค่ครึ่งชั่วโมงโดยเฉลี่ย
4. ไม่ต้องเบรคบ่อย

***แต่ผมไม่เคยช้าแช่ขวาน่ะครับ  วิ่งเลนกลางอย่าเดียว เร่ง-ผ่อน ออกเลนซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ตามสภาพ***

อยากถามๆ เพื่อนดูครับว่า มีใครยอมปรับพฤติกรรมการใช้ความเร็วลง เพื่อยอมไม่อยากโดนใบสั่งแล้วบ้างครับ แล้วเสียงตอบรับจากตัวเราเอง หรือ คนรอบข้าง เป็นอย่างไร

เมื่อก่อนยอมรับว่านิสัยเสียมากครับ คือ
 -- เห็นรถคันอื่นแซง หรือขับเร็วกว่าไม่ได้ ต้องตาม ต้องแซง ซัดให้หมดคันเร่ง
 -- ทางตรงรถโล่งๆ นี่เหยียบมิด ชนิด รถะบะเดิม วิ่ง 180 ก็อัดมา
 -- ขับรถแบบรีบๆร้อนๆ  แต่ก็ไม่มีเหตต้องรีบร้อนอะไรเลย
ทุกวันนี้กลับมาคิดดู ขับแบบนั้นทำไม ทำไปเพื่ออะไร จะซิ่ง จะแข่งกับคนอื่นทำไม รู้จักกันไหม?ก็ไม่รู้จักกัน  อันตรายอีก ถ้าเกิดกรณีฉุกเฉิน

55555 จขกท เหมือนผมเป๊ะเลย เดี๋ยวผมจะลองไปทำตามดูบ้างนะครับ

สู้น่ะครับ  มันอาจจะช้าไปนิด แต่ได้ผลดีตามมากกว่าแน่นอน  แรกๆอาจจะต้อง อดทนหน่อย สักพักเดี๋ยวก็ชิน 
ตัวผมเองเริ่มชินแล้ว  ผมอาศัยเปิดเพลงที่ชอบๆ ฟังเวลาขับ เพราะมันรู้สึกว่า อยากฟังนานๆ ไม่อยากถึง (ทำเครื่องเสียงมาหลายหมื่น มันลื่นหู 555) จนบางทีคิดว่าตัวเองบ้ารึป่าว ระยะทาง 200 กม. ถึงบ้าน แต่เลือกเพลงที่ชอบมาฟังเยอะมาก จนขับช้าแค่ 80-90 ไปเลย เพราะกลัวฟังไม่หมดแล้วถึงบ้านก่อน 5555

ออฟไลน์ SM.

ผมวิ่งไม่เกิน 110 ครับ รถผมรถพ่อบ้านจ่ายตลาด ไม่แรง ช่วงล่างก็ไม่ดี เข้าโค้งแรงๆก็ไม่ได้ อีกอย่างที่สำคัญคือมีลูกเล็กๆอยู่ ผมเลยขับแบบไปเรื่อยๆ ไม่เคยอยู่เลนขวา ใครอยากเร็ว ก็ไปกันก่อนเลย

ทำไปซักพัก มันก็ปรับตัวได้ครับ มันก็กลายเป็นความเร็วที่เราคุ้นชิน ดีด้วยนะครับ ไม่เครียด ขับสบายๆ

ออฟไลน์ Focuszaa

แต่ก่อนกดหนักมาก แต่เดียวนี้ 90-120 ไม่เกินนี้ครับ ประหยัดดีด้วยเหะ

ออฟไลน์ SUBzero

• **
ผมแล้วแต่คันหน้า และสภาพการจราจรครับ แต่เฉลี่ยไม่เกิน 120 มอเตอร์เวย์ เว้นด่วนจริงๆ