ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับรถใช้ความเร็วตามกฏหมายกำหนดแล้วบ้างครับ ความรู้สึกเป็นอย่างไร?  (อ่าน 7933 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมยอมรับว่ายังขับตามกฎหมายไม่ได้เลยครับ อัลติสหน้าหมูผมไปได้แค่ไหน ผมก็ไปไม่เกิน 80% ของประสิทธิภาพสูงสุดของมัน ช่วงรถเยอะก็ขับช้า ช่วงรถโล่งก็ขับไว ผมจะชอบเดิมทางช่วงที่รถน้อยๆครับ ชอบไปวันทำงาน กลับวันทำงาน และไม่ตรงกับเทศกาล ถึงแม้ผมจะขับเร็งกว่ากฎหมายกำหนด แต่ผมจะพยายามไม่ประมาทครับ และจะพยายามให้ทางกับเพื่อนร่วมทางก่อนเสมอ และพยายามขับไม่ให้เพื่อนร่วมทางลำบาก ขุ่นเคือง หรือตกใจ ยกเว้นคันที่ช้าแช่ขวาครับ ถ้าผมหาทางแซงไม่ได้ ผมก็จะชะลอและจี้ตูดคันที่อยู่ขวาสุด แค่นี้จริงๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
ผมขับรถส่วนใหญ่แค่ใน กทม บางทีก็สงสัยว่าแต่ละเส้นจำกัดความเร็วที่เท่าไหร่กันแน่

เห็นป้าย 80 กระพิบๆ ตอนนั้นเหยียบอยู่ 110 ถนนโล่งๆ ลองรถความเร็วลงมา โอโหว ใครมันจ่ะขับได้ :(

ในเส้นที่มีกล้องจริงเช่น วงแหวนใต้หรือบางนาตราด ก็พอเข้าใจได้จำกัดอยู่ที่ 120 รถใหญ่ก็เยอะ

แต่บางเส้นนี่เหมือนกฏหมายยังไม่พัฒนาเลย

แต่สุดท้าย เร็วแค่ไหนก็แพ้รถติดครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
ขับ90ทางไกลตามกฎหมายกำหนด แต่คันหลังมันทั้งเปิดไฟไล่และจี้ตูด ตลอดเลย เอายังไงดี :'(
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ขับ90ทางไกลตามกฎหมายกำหนด แต่คันหลังมันทั้งเปิดไฟไล่และจี้ตูด ตลอดเลย เอายังไงดี :'(

ถ้าเราอยู่เลนกลาง หรือ ซ้าย เขาไม่มีสิทธิ์มาเปิดไฟไล่เราน่ะครับ  เว้นแต่ช้าจนเกินความเหมาะสม เช่น ขับเลนกลางแต่แช่อยู่ 50-60 กม./ชม. อันนี้ก็ช้าเกินไปครับ 555

ออฟไลน์ bravo

ขับอยู่เลนไหนครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member

ขับอยู่เลนไหนครับ
ขับเลนส์กลางครับ เลนส์ซ้ายสุดมีแต่พ่วง เลนส์ขวาสุดมีแต่ตู้ซิ่ง ยิ่งถ้าเข้าเมืองขอนแก่นนะวิ่งได้แค่80เกินนั้นโดนกล้องแน่นอน
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ infoman

ก็ทำอยู่ ล่าสุดไปโคราช ตรงย่าโม จาก บางกะปิไป เช้าเย็นกลับ รถเครื่อง 1.5 น้ำมัน 1 ถังยังเหลือ
ขับไม่เกิน 100 ส่วนใหญ่จะประมาณ 90  จากที่ขับรถ พบว่า ขับทางไกลทางหลวง วิ่ง 120 กับ 90-100
ถึงที่หมายไม่ต่างกัน เลย แต่ ความเครียจในการขับต่างกัน มาก กินน้ำมันต่างกันเยอะ อันตรายต่างกันเยอะ เพราะผมรถเล็ก
เร่งมากก็กินน้ำมันหนัก เพราะอะไรถึงไม่ต่างกัน เพราะเราขับรถมันต้องมีการหยุด โดยเฉพาะ ไฟแดงตามแยกอำเภอ
เข้าห้องน้ำ ไปกับเพื่อน 2 คัน ผมวิ่ง 90-100 เพื่อน วิ่ง 120-130 ถึงไม่ต่างกัน ผมน้ำมันถังเดียวยังเหลือไฟเตือน แต่เพื่อนต้อง
เติมเพิ่ม ใบสั่งไม่มี แต่เพื่อนน่าจะโดน เพราะ สระบุรีเลี้ยวขวา เป็นเขตเทศบาล วิ่งไม่เกิน 80

แต่เรื่องการปรับ ผมก็ขับรถไม่เร็ว แต่ก็โดนปรับ ที่ความเร็ว 101 เพื่อนผมวิ่ง 140 ก็โดนปรับเท่ากันผมอยากให้ปรับแบบนี้ได้มั้ย น่าจะได้ผล

สมมุติถนนให้วิ่ง 90 อนุโลม 100 ใครขับเกิน 100 ทุกๆ 10 กม/ชม เพิ่ม 1 เท่า ของค่าปรับ เช่น เกิน 100 เสีย 1000 เกิน 110 เสีย 2000
120 โดน 3000 ปรับเป็นขันบันได้ตามความเร็ว ไหนๆก็เอากล้องจับ มีค่าความเร็วออกมา ก็ ปรับ ขับเร็วมากปรับมาก

ออฟไลน์ InBkk

ทำไม่ค่อยได้ครับ เพราะ Speed limit บางเส้นไม่สมเหตุสมผล อย่าง Motorway ให้วิ่ง 120 อันนี้โอเคนะ แต่ทางหลวง 6-8 เลนบางเส้น ให้วิ่งแค่ 90 มันไม่ใช่อะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมขับยาวๆ 600 กม.  Google คำนวนไว้ 6 ชม. แต่ผมถึงภายใน 4.5 ชม. ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า Google คำนวนโดยใช้หลักความเร็วเท่าไร แต่ยอมรับว่าขับเร็ว ความเหนื่อยล้าก็สูง น้ำมันก็เปลืองจริงๆครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ 9666_KK

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นอีกหนึ่งที่ยอมรับว่า ตนยังไม่สามารถที่จะขับในความเร็วตามกฎหมายได้
เพราะทุกทีที่ตั้งใจขับ ก็จะมีรถมาจี้ท้าย(ขับเลนกลาง) ปาดเข้าด้านหน้าบ้าง หรือส่องไฟใส่บ้าง
อีกอย่างขับแบบนี้แล้วง่วงมากครับ(เคยวูบมาแล้วจากการขับช้า)
ตอนนี้ทำได้ดีสุดคือ110-130 เดินทาง ตจว. ในเมือง 90-110
ผมก็อยากจะเคารพกฎหมายอย่างเคร่งครัดนะครับ แต่ช่วยปรับปรุงให้ทันยุคสมัยกว่านี้หน่อย
โทษแรงหน่อยไม่ว่า แต่ขอให้สมเหตุสมผลกว่านี้หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Rombax

สมัยยังขับ Accord G9 ขับต่ำกว่า 120 นี่ทรมานมากครับ เหมือนขับ City ประมาณ 80-90
ยืนพื้นเลยก็ 140 แต่ส่วนใหญ่ถ้าขับ พิษณุโลก-กทม จะใช้ความเร็ว 160 + - ตลอดระยะเวลา 1 ปีกว่า ขับไป 1xx,xxx กม.

แต่พอมาใช้ Z4 ก็ป่วนเปี้ยนที่ 120-130 เป็นความเร็วที่โอเคที่สุด

พอขาย Z4 แล้วมาใช้ Pajero เคยลองขับ 80-90 แล้วมันประหยัดได้ราวๆ 16-18 กม./ลิตร ! (ถังนึงได้ราวๆ 800-900 โล)
ทีนี้เริ่มติดใจกับค่าน้ำมันที่ถูกลง เลยพยายามขับไม่เกิน 110 ราวๆ 2 เดือน

พอมาออก Camry HYBRID ตอนนี้ยิ่งกลายเป็นคนขับรถช้าไปถาวรเลยครับ งงตัวเองเหมือนกัน
ความเร็วที่ใช้กลายเป็น 90-120 แทบจะทุกเส้นทาง!

พอเริ่มขับรถช้าลง เริ่มเป็นคนใจเย็นขึ้นเยอะมาก
เริ่มเห็นข้อดีหลายๆอย่าง
สุดท้าย พอกลับไปขับ 160+ แบบสมัยขับ G9 รู้สึกกลัวๆหวิวๆ (อาจจะเพราะสมรรถนะรถด้วย)
ตอนนี้บอกกับตัวเองว่า ขับช้าๆได้พร้าหลายเล่มเลย ;D

แต่ถ้าวันไหนควบ C300 แล้วปรับไว้ที่ Sport mode ความเร็ว 170-190 พอๆกับขับ Camry ที่ 140 เลย ก็เผลออยู่เรื่อย

ผมว่ารถแต่ละคันก็มีส่วนทำให้บุคลิกการขับรถแตกต่างกันไปครับ
วันไหนขับ กระบะไทรตันพ่อ ขับอยู่ 90-100 มันดูน่ากลัวเหมือนขับ Camry สัก 140 เลยครับ ;D

ปล.พอมองย้อนกลับไป รู้สึกว่าความคิดสมัยนั้นเด็กมากเลยครับ

อธิบายได้ชัดเจนมากๆครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่