ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับรถใช้ความเร็วตามกฏหมายกำหนดแล้วบ้างครับ ความรู้สึกเป็นอย่างไร?  (อ่าน 7861 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
ที่ผ่านมา เราๆบรรดาผู้ชื่นชอบในวงการยานยนต์ทั้งหลาย ต่างรับรู้ได้ถึงความพยามบังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจังมากขึ้น
และที่มีผลกระทบกับขาซิ่งอย่างหลีกเลี้ยงไม่ได้ คือ จำกัดความเร็ว  มีทั้งกล้องจับ คนจับ  และก็โดนใบสั่งที่ค่าปรับแสนโหดร้ายกันถ้วนหน้า

ช่วงหลังมา ผมเลยมองดูตัวเองว่า ในฐานะที่ซิ่งก็บ่อย โดนก็ไม่ใช่น้อย เส้นที่ขับประจำ ก็มิตรภาพสานอีสาน เยอะมาก บางครั้ง วันเดียวกันโดน 2 ที่ (แก่งคอยที ปากช่องที ห่างเวลา 1 ชั่วโมง) รวมๆก็เป็นหมื่นแล้วกับค่าปรับ ใบละ 1000 บาท ระยะ 2-3 ปีนี้ ก็เลยต้องบังคับตัวเองจริงจังเสียที
ผมลองขับทางไกล ด้วยความเร็ว 80 - 90 บ้าง เต็มที่ก็ 100-110 บ้าง ระยะยาวๆ 200-400 กม. ยอมรับว่าแรกๆนี่ง่วงมาก เบื่อสุดๆ
ระยะทางที่บังคับตัวเองได้จริงๆ เช่น กทม.-เชียงใหม่   กทม.-นครสวรรค์  เริ่มขับระยะ 90 ซ้ำๆอยู่หลายเที่ยว ตลอดเวลา 4 เดือนมานี้
ผมมองว่าอีกไม่นาน ผมก็จะปรับตัวได้แล้วครับ
ประโยชน์ที่ผมได้เต็ม เมื่อขับช้าลง คือ
1. เมียไม่ด่า  เมื่อก่อนโดนบ่นตลอด
2. ขับรถไม่เครียด ไม่ต้องเพ่งสายตาอยู่ตลอดเวลา สบายๆ
3. ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ทั้งๆที่ใช้เวลาต่างกันไม่มากเท่าไหร่ เต็มที่ก็ 1 ชม. ต่อระยะทาง 400-500 กม.  ฉะนั้นระยะไกล้ๆไม่เกิน 200 กม. ใช้เวลาต่างกันแค่ครึ่งชั่วโมงโดยเฉลี่ย
4. ไม่ต้องเบรคบ่อย

***แต่ผมไม่เคยช้าแช่ขวาน่ะครับ  วิ่งเลนกลางอย่าเดียว เร่ง-ผ่อน ออกเลนซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ตามสภาพ***

อยากถามๆ เพื่อนดูครับว่า มีใครยอมปรับพฤติกรรมการใช้ความเร็วลง เพื่อยอมไม่อยากโดนใบสั่งแล้วบ้างครับ แล้วเสียงตอบรับจากตัวเราเอง หรือ คนรอบข้าง เป็นอย่างไร

เมื่อก่อนยอมรับว่านิสัยเสียมากครับ คือ
 -- เห็นรถคันอื่นแซง หรือขับเร็วกว่าไม่ได้ ต้องตาม ต้องแซง ซัดให้หมดคันเร่ง
 -- ทางตรงรถโล่งๆ นี่เหยียบมิด ชนิด รถะบะเดิม วิ่ง 180 ก็อัดมา
 -- ขับรถแบบรีบๆร้อนๆ  แต่ก็ไม่มีเหตต้องรีบร้อนอะไรเลย
ทุกวันนี้กลับมาคิดดู ขับแบบนั้นทำไม ทำไปเพื่ออะไร จะซิ่ง จะแข่งกับคนอื่นทำไม รู้จักกันไหม?ก็ไม่รู้จักกัน  อันตรายอีก ถ้าเกิดกรณีฉุกเฉิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2017, 14:24:41 โดย Thanawat Ton »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมคับ วิ่งตามกฎหมาย

ส่วนนึง คือ รถผมแรงม้าน้อย กำลังเครื่องไต้ความเร็วได้ช้า

อีกส่วน คือ กลัวโดนปรับ

ผมเลยวิ่งเร็วสุด คือ 90 คับ ไม่เกินนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

รู้สึกดีเลยครับ ผมขับตามความเร็วกฏหมายกำหนด 99% และอยากให้คนที่ขับเร็วมากๆ แบบ 160+ ลดลงมาบ้างครับ มันอันตรายนะ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ดีใจด้วยครับ ผมชินแล้ว กับการขับเอื่อยๆไปเรื่อยๆ
ตอนนี้กลายเป็นว่า พอขับเร็วเกิน 120 ผมจะเริ่มรู้สึกว่า เร็วเกินไปแล้ว
บนทางด่วน โล่งๆจะปรัมาณ 100 กว่าๆนอกจากช่วงจะแซงคันหน้าจะเร่งขึ้นมาอีกหน่อย
แล้วค่อยกลับเข้าเลนกลาง

ออฟไลน์ decptt

รู้สึกว่า ร่างกายต้องการ กาแฟ อย่างรุนแรงครับ 555+
ปล. เดี๋ยวนี้ขับไม่เกิน 140 ครับ ^^ แต่พยายามใช้ Cruise อยู่ที่ 110-120 ครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

ทางตรงอาจจะทำได้

แต่ทางโค้ง
บางโค้งให้เข้า 60
บางโค้งให้เข้า 30
ไม่ไหวจริงๆครับ

ออฟไลน์ O_o"

100-110 กม/ชม จะราวๆนี้ครับ เป้นความเร็วที่ชวนง่วงถ้าขับคนเดียว ถ้าไป 2-3 คน จะมีเพื่อนคุยก็ไม่มีปัญหา

แต่จะมีหลุดไป 120-130 กม/ชม เป็นบางครั้ง แต่ต้องใช้สมาธิมากหน่อย สายตาต้องสอดสายมากกว่าเดิม

ขับแล้วดูจะเครียดกว่าเดิม เพราะระบบเตือนภัย ที่นั่งข้างๆ จะส่งเสียงเตือนเป็นระยะๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
สมัยยังขับ Accord G9 ขับต่ำกว่า 120 นี่ทรมานมากครับ เหมือนขับ City ประมาณ 80-90
ยืนพื้นเลยก็ 140 แต่ส่วนใหญ่ถ้าขับ พิษณุโลก-กทม จะใช้ความเร็ว 160 + - ตลอดระยะเวลา 1 ปีกว่า ขับไป 1xx,xxx กม.

แต่พอมาใช้ Z4 ก็ป่วนเปี้ยนที่ 120-130 เป็นความเร็วที่โอเคที่สุด

พอขาย Z4 แล้วมาใช้ Pajero เคยลองขับ 80-90 แล้วมันประหยัดได้ราวๆ 16-18 กม./ลิตร ! (ถังนึงได้ราวๆ 800-900 โล)
ทีนี้เริ่มติดใจกับค่าน้ำมันที่ถูกลง เลยพยายามขับไม่เกิน 110 ราวๆ 2 เดือน

พอมาออก Camry HYBRID ตอนนี้ยิ่งกลายเป็นคนขับรถช้าไปถาวรเลยครับ งงตัวเองเหมือนกัน
ความเร็วที่ใช้กลายเป็น 90-120 แทบจะทุกเส้นทาง!

พอเริ่มขับรถช้าลง เริ่มเป็นคนใจเย็นขึ้นเยอะมาก
เริ่มเห็นข้อดีหลายๆอย่าง
สุดท้าย พอกลับไปขับ 160+ แบบสมัยขับ G9 รู้สึกกลัวๆหวิวๆ (อาจจะเพราะสมรรถนะรถด้วย)
ตอนนี้บอกกับตัวเองว่า ขับช้าๆได้พร้าหลายเล่มเลย ;D

แต่ถ้าวันไหนควบ C300 แล้วปรับไว้ที่ Sport mode ความเร็ว 170-190 พอๆกับขับ Camry ที่ 140 เลย ก็เผลออยู่เรื่อย

ผมว่ารถแต่ละคันก็มีส่วนทำให้บุคลิกการขับรถแตกต่างกันไปครับ
วันไหนขับ กระบะไทรตันพ่อ ขับอยู่ 90-100 มันดูน่ากลัวเหมือนขับ Camry สัก 140 เลยครับ ;D

ปล.พอมองย้อนกลับไป รู้สึกว่าความคิดสมัยนั้นเด็กมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2017, 14:23:17 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รถที่ผมเคยใช้มา ถ้าสมรรถนะดีๆ เกาะๆ หน่อย ผมก็จะชอบเล่นแบบซิ่งแรงๆ ครับ
พอมาใช้รถสมรรถนะบ้านๆ เวลาขับเร็วก็ไม่สนุกแล้ว ต้องหันมาขับช้าลง แต่ได้ฟีล
นิ่มๆ ลื่นๆ แทน ขับๆ ไปก็ชินในความสบาย ตอนนี้ก็ไม่ค่อยแคร์รถสมรรถนะช่วงล่างดีๆ แล้วครับ
แต่ถ้าทำได้มันก็ดี แต่คงไม่ไปขับเร็วแล้ว ความรู้สึกคงคล้าย จขกท

เรื่องขับนิ่งเกาะถนนเวลาขับเร็วๆ คงไว้ตอนโม้กับเพื่อนมากกว่า แต่รถที่ช่วงล่าง
ตลาดๆ นุ่มๆ นี่ยอมรับว่าไปอวดใครไม่ได้เลย ยกเว้นอวดกับญาติผู้ใหญ่ในบ้าน

ออฟไลน์ chanphoto

90-110 ปกติผมจะขับเท่านี้แหล่ะ อาจจะมี 120-130บางเวลาเร่งแซง จากนั้นก็กลับเข้าสู่ความเร็วปกติที่ใช้ประจำ...

เคยบ้าพลัง ซัดไป150-160 ผลก็คือเนวิเกเตอร์ส่งเสียงร้อง เมิงจะรีบไปตาย5ที่ไหน...555

ออฟไลน์ Darkart

วิ่งตามกฎหมายที่กำหนด ประมาณ100-120 กม./ชม. ตามจำนวนรถและสภาพถนน
เฉยๆ ขับจนชินไปแล้ว ขับไปเรื่อยๆ ถ้าหงุดหงิดรถข้างหน้า มีหลุด 130-140 กม./ชม.บ้าง ไม่เกิน 160 ครับ
ช่วงไหนมีกล้องดักความเร็ว วิ่งไม่เกิน 110 กม./ชม.
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ง่วงครับ ต้องรอให้มีคนมาปาดหน้าครับ เลือดก็จะมาเลี้ยงที่ตาและหน้าครับ

ตาสว่างทันที  8) 8) 8) 8) 8) 8)

(ขำขำนะครับ ขอตอบว่าง่วงครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Yangyang

ง่วงมากครับ
ขับบนมอเตอร์เวย์เปิด cruise 119km/hr จะหลับให้ได้

ขับเองก็เลี้ยงคันเร่งเมื่อยขามาก 120 ครึ่งคันเร่งเอง

สรุปก็ไม่อยากขับเร็วอยู่ดี เบื่อกล้อง ทนๆขับไป

ออฟไลน์ Tan Int

อาจจะเพราะรถผมมันเก่า วิ่งเกิน 120 ก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่แล้ว ทุกวันนี้เลยดัดนิสัยการขับได้ดีมาก ไม่ค่อยขับเร็วอีกต่อไป
แต่พอมาเจอรถใหม่ๆที่ขับดีก็มี 140 150 บ้าง 55555 แต่ก็แป๊บเดียว ไม่แช่

ปกติจะขับ 110 เผื่อรถไมล์แข็ง+บางทีกล้องแอบบวกความเร็วเพิ่ม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ AnUt^_^

ตอนนี้ขับไม่ค่อยจะเกินกำหนดเลยครับ ส่วนใหญ่ยืนพื้นที่ 100-120 กม./ชม. ได้เต็มที่ไม่เกิน 130-140 กม./ชม.(อันนี้นานๆที)

ขับไม่เกิน 120 กม./ชม. เพราะถนนไม่มีจะให้วิ่ง กดไปนิดเดียว เจอคันหน้าก็ต้องเบรค ตอนนี้เลยเน้นขับเรื่อยๆ  ชิวๆ สบาย อารมณ์ครับ ประหยัดด้วย

ยิ่งขับเร็วเจอรถขวางข้างหน้า(ขับช้าแช่ขวา)ยิ่งหงุดหงิดครับ 

แต่ขับทางไกลให้ขับ 90-100 กม./ชม. ไม่ไหวครับ ช้าเกินไป ต้องซัก 120 กม./ชม.ผมว่ากำลังดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หลังจากที่ผม upgrade ทุกอย่าง ท่อ กรอง จูน

อัพช่วงล่าง ยาง เบรค

ผมก็กลายเป็นคนขับช้าไปเลย ไม่เกิน 120 ครับ

เพราะผมถือว่ารถผมทำมาดีขนาดนี้แล้ว ถ้าขับไม่เร็ว ผมจะไม่มีวันหมุนติ้ว ๆ ไปนอนคุยกับรากไม้แน่นอน

ผมตบไฟซ้าย หลบรถซิ่งที่แซงผมไปด้วยความเร็วประมาณ 120 - 130

จากนั้นผมก็ยินดีจะขับแค่ 110 เพราะผมมั่นใจว่าผมตามเค้าทันแน่ ๆ เพราะผมพยากรณ์รถคันหน้าได้ค่อนข้างแม่นครับ

เปลี่ยนเข้าเลนที่ไวกว่าได้ถูกต้องบ่อย  ๆ ถ้ามีโค้งเยอะ ๆ นี่หวานผมเลย

สุดท้ายก็เจอกันจนได้ครับ

ส่วนขาซิ่งระดับ 140+ ผมไม่ค่อยเจอนะครับ เจอก็ปล่อย ๆ ไป

บางวันผมขับรถส่งของ ผมจะขับตามกฏเป๊ะ ๆ เลย ประมาณ 80 - 90 แต่ต้องเปิดเพลงฟังด้วยครับ ไม่งั้นมีหลับ

ออฟไลน์ tnp_super

สำหรับผมความเร็ว 100 ก็เร็วแล้วครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ผมขับ 90-110 ครับ แล้วแต่สภาพการจราจร ถนน

รถเครือง 1400 แค่นี้ก็สบายๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ผมสนใจแค่สภาพการจราจรครับ ถ้ารถโล่งมากๆแบบไม่มีรถข้างหน้าในระยะ 2 กม และเป็นทางหลวงที่รถใช้ความเร็ว 120 ปกติ แบบนั้นผมจะขับที่ 140-150 เสมอ เพราะสมรรถนะรถยนต์สมัยนี้ 120 ผมมองว่ามันช้าเกินไป ต่อให้ขับเพลินๆเข็มไมล์ก็ไหลไปอยู่แถว 140 อยู่ดี แต่ถ้าขับตามบูรพาวิถีหรือมอเตอร์เวย์ก็ต้องขับตามสภาพจราจรครับ เส้นพวกนี้ชอบมีรถมาแช่ขวาแล้วเปิดการ์ดขับความเร็วไม่เกินกฎหมายกำหนด ไอเราจะไปไวกว่าก็ไม่ได้ เลนซ้ายยังจะขับแซงเลนขวาเลย ต้องใช้สกิลมุดเอา ... ตั้งแต่ขับรถมาถ้าเกิดขับเกิน 140 จะไม่ค่อยโดนใบสั่งครับ แต่ถ้าขับ 120 เมื่อไรจะโดนบ่อยมากๆ โดนที่ 121 125 แถวๆนี้ครับ ยิ่งถ้าขับแถวชานๆเมืองเช้าวันอาทิตย์รถโคตรโล่งนี่ 115 ผมก็โดนมาแล้ว ผมว่ามันไร้สาระมากๆ ตอนจงใจจะขับไวๆก็ไม่เห็นโดน

ออฟไลน์ Auto

ไม่เป็นไงครับผมขับไม่เกิน 100 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ปกติครับ ไม่ตาย ผมขับ 100 +/- ไม่เกิน 5 นานๆทีจะเกิน 110

ออฟไลน์ YenChar

ทำไม่ค่อยได้ครับ

ผมออกจากบ้าน ตี 5:45 ทำงานนอกเมือง
ขากลับ เล่นฟิตเนส กินข้าว 2-3 ทุ่ม ถนนโล่งๆ ก็ขับแถวๆ 120-140

ถ้าวันไหนเดินทางเวลาเหมือนคนทั่วๆไปก็ตามสภาพจราจรครับ 100-120 ไหลได้ก็ไหลๆไป

ยิ่งช่วงหน้างบ กลับบ้านห้าทุ่ม ยิงยาวมอเตอร์เวย์ 100 กว่าโล
จะให้ขับช้าๆ กว่าจะถึงบ้านก็ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถนนต่างจังหวัดก็ความเร็วประมาณนี้กันครับ 90-120 ถ้าขับ 160-180 ในต่างจังหวัดหากโดนตัดหน้าขึ้นมาเราจะไปว่าเค้าฝ่ายเดียวก็คงไม่ได้ เพราะเราเองก็ขับเร็วผิดแผกไปจากบริบทของถนนเส้นนั้นๆด้วย

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
เมียไม่ด่านี้เห็นผลทันตาเลย ครับ 555+

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อึดอัด

ถามว่าประหยัดดีไหม ก็ดีครับ 100 วิ่ง E85 ยังได้ 16-17 กม./ลิตร

แต่แบบ มันเนือยมาก คือถ้าขับสักสองร้อยโลพอได้ ถ้าขับลงใต้นี่วันเดียวคงไม่ถึง กลายเป็นเปลืองค่ากินค่าที่พักมากกว่าเดิมอีก

ปกติขับ 120-130 เวลายิงยาวกรุงเทพ-ปัตตานี ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อึดอัด

ถามว่าประหยัดดีไหม ก็ดีครับ 100 วิ่ง E85 ยังได้ 16-17 กม./ลิตร

แต่แบบ มันเนือยมาก คือถ้าขับสักสองร้อยโลพอได้ ถ้าขับลงใต้นี่วันเดียวคงไม่ถึง กลายเป็นเปลืองค่ากินค่าที่พักมากกว่าเดิมอีก

ปกติขับ 120-130 เวลายิงยาวกรุงเทพ-ปัตตานี ครับ

คนเดียวไม่ไหวแน่ครับ กรุงเทพ ปัตตานี

ถ้าแวะนอนจะนอนไหนครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ออกต่างจังหวัด ผมขับประมาน 100-110 ครับ พยายามไม่เกิน 120 นอกจากเร่งแซงคับขัน ผมขับ FTN นะครับ รู้สึกว่า เกินกว่านั้น ขับแล้วเราเครียด กลัวโดนใบสั้งด้วย

ผมมองว่า speed limit เมืองไทยไม่ค่อยเหมาะสม motor way ที่คอสะพานน่ากลัว ให้วิ่ง 120  แต่บูรภาวิถี ทางด่วนบางปะอิน ถนนมิตรภาพที่ถนนเรียบกว่า(บางช่วง)ให้วิ่งได้แค่ 80

ขออนุญาตอนอกเรื่องนะครับ เคยเช่ารถขับแถบ ยุโรป ที่มี speed limit 80 ทางด่วนหกเลน วิ่งได้แค่100   พอกลับมาไทยรุ้สึกได้เลยว่าคนไทย ขับรถเร็ว และน่ากลัวมาก ทั้งที่ถนนไม่พร้อม และปริมานรถบนถนนก็เยอะกว่ามาก ยิ่งแถบชานเมืองช่วงเช้าวันธรรมดส ขับกันชิดมาก ระยะห่างที่เว้นจากคันข้างหน้า ขับ 80ก็น่ากลัวแล้ว ไทยเรา อัดกันเป็นร้อย

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าวิ่งสายขึ้นเหนือปกติผมขับ 120 ตลอดครับ มีบ้างที่เกินนิดๆหน่อยๆเช่นตอนแซงหรือตอนไหลลงเขา

ปกติผมจะไปเชียงใหม่บ่อย ก็จะมี route ประจำเช่นออกจากบ้าน 8 โมง แวะปั๊มแถวสิงห์บุรี 9.30 กินข้าวมันไก่ที่นครสวรรค์ 11.00 ก๋วยเตี๋ยวเรือกำแพงเพชรบ่าย 1 หรือถ้าไปทางพิษณุโลกก็ก๋วยเตี๋ยวห้อยขาบ่าย 2 กาแฟถิ่นไทย 16.00 หลังจากนั้นก็ยิงยาวถึงเชียงใหม่เย็นๆถ้ารถไม่ติด ขับบ่อยๆมันก็ชินไปเองครับไม่รู้สึกว่าน่าเบื่อหรือต้องเร่งขับให้ถึงเร็วๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าคนไทยหลายคนอยากได้ถนนแบบ"ออโต้บาห์น"
และอยากได้คนขับมีสำนึกแบบ"ออโต้บาห์น"เช่นกัน
รถสมัยนี้ 120 นี่ขนมมากๆ เมื่อคืนขับตามสิบล้อขนหมู
ไมล์ผมชี้อยู่ที่ 115 แล้วพี่สิบล้อท่านขับเท่าไรนะ  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.