ผู้เขียน หัวข้อ: ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ  (อ่าน 8112 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 16:58:34 »

เพราะปกติผมจะเป็นคนออกตัวจากไฟแดงเร็วมากโดยเฉพาะตอนอยู่หัวแถว กดคันเร่งเกินครึ่งตลอด เพราะไม่อยากให้คันหลังรอนาน
แต่มันก็ชอบมีคนประเภทออกตัวเอื่อยๆอืดๆ แล้วแทนที่รถจะออกจากแยกนั้นได้เยอะขึ้นก็ไม่ได้เพราะติดรถพวกนี้
ขนาดบางทีไม่ได้ขับเร็วเลย ก็เหยียบออกตัวปกติ เปลี่ยนเกียร์ที่รอบ 3000 ด้วยซ้ำ คันอื่นมันก็ยังช้ากันอีก คือใจเย็นอะไรขนาดนั้น 55555

ก็เลยสงสัยว่าทุกท่านทำแบบไหนกันในยามปกติครับ
อันนี้พูดถึงกรณีถนนข้างหน้ารถไม่ติดมากนะ ถ้ารถติดมากออกตัวเร็วแค่ไหนก็ไปติดข้างหน้าอยู่ดี

ปล ทุกคนคิดว่าผิดมั้ยถ้าผมเป็นพวกสนับสนุนให้ออกตัวไฟแดงเร็วๆ แต่เร็วในที่นี้คือแค่ดีดตัวออกนะ พอถึง 50-60 คุณก็ค่อยเร่งให้ช้าลง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YenChar

Re: ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:08:49 »
กดครึ่งคันเร่งครับ คิดเหมือนกันว่าไม่รู้จะโอ้เอ้ทำไม รถจะได้ระบายๆเร็วๆ

ออฟไลน์ bravo

Re: ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:10:15 »
ถ้าผมเป็นคันแรก ผมจะออกตัวทันทีที่ไฟเขียว( มองแล้วว่า รถฝั่งที่ได้สัญญานไฟแดง ชลอตัวเพื่อจะหยุด ไม่ฝ่าไฟแดง )และออกตัวค่อนข้างเร็ว เพื่อจะได้ไม่เป็นตัวถ่วงรถคันข้างหลัง

ในกรณีที่รถคันแรก(ไม่ใช่รถผม) ไม่ออกตัวทันทีหลังจากไฟเขียว รอประมาณ 1-2 วิ เพราะกลัวรถอีกฝั่งจะฝ่าไฟแดงมา ก็พอจะเข้าใจได้
แต่รถคันที่ 2 ,3 , 4>>> ที่ทิ้งระยะ ไม่ยอมเร่งตามคันข้างหน้าไปนี่ซิครับ 
ถึงแม้ตัวเองจะไม่รีบ ก็ควรจะนึกถึงเพื่อนร่วมทางบ้าง

รถมันติด(นอกจากจำนวนรถแล้ว)ก็เพราะพฤติกรรมในการขับแบบไม่สนโลกนี่แหละครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:22:29 »
อยู่เมืองไทยต้องทำใจนิดครับ
สมัยก่อนผมเคยออกตัวเร็วๆ ไฟเขียวปุ๊ป กดปั๊ป แล้วเกือบชน พวกที่ฝ่าไฟแดง อีกฝั่งมา
ต่อมาเลยสังเกตว่า มันมีพวกชอบฝ่าไฟแดงมาเยอะจริงๆ โดยเฉพาะมอไซค์
หลังๆเลยค่อยๆออกตัว มองซ้ายขวาให้ดี เกาะกลุ่มคันข้างๆไว้ พอผ่านแยกแล้วกดเต็มที่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:30:40 »
สมัยก่อนผมเคยออกตัวเร็วๆ ไฟเขียวปุ๊ป กดปั๊ป แล้วเกือบชน พวกที่ฝ่าไฟแดง อีกฝั่งมา
ต่อมาเลยสังเกตว่า มันมีพวกชอบฝ่าไฟแดงมาเยอะจริงๆ โดยเฉพาะมอไซค์
หลังๆเลยค่อยๆออกตัว มองซ้ายขวาให้ดี เกาะกลุ่มคันข้างๆไว้ พอผ่านแยกแล้วกดเต็มที่ครับ

อันนี้ก็จริงครับ อย่าว่าแต่มอไซเลย รถยนต์ก็มี ผมเคยจอดอยู่ไฟแดงแล้วพอไฟเขียวขึ้นปุ๊บ อะไรดลใจให้อยู่ตรงนั้น ไม่ออกตัวก็ไม่รู้ ทั้งที่ผมก็มองดีแล้วว่าไม่มีรถ
สามวิต่อมามีรถวิ่งฝ่าไฟแดงมาอย่างเร็ว ไม่เบรกด้วย ประมาณว่าฉันทำถูกแล้ว
คิดในใจ ถ้าตูออกนี่กลางลำไปละ 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:34:34 »
เขียวแล้วรอสัก1-2วิ ปล่อยไหล1วิ แล้วค่อยๆกดไล่ความเร็วขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:34:39 »

เจอพวกนี้ ผมพุ่งเข้าใส่เลย เอาแบบเกือบชน แต่ไม่ให้ชน บางคนหน้าเหวอเลย 555

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:35:00 »
เหลียวซ้ายขวาค่อยออก

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:44:34 »
ออกตัวเร็วดีกว่าแน่ๆครับ แต่ผมระแวงรถฝ่าไฟแดงจริงๆ ต่างจังหวัดระวังรถใหญ่-รถพ่วงให้มากๆครับ เล่นไหลมาเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:47:15 »
เปิดกระจกฟังเสียง นับ 1 2 3 กะว่าคันข้างๆ ออกไปตายก่อน (นี่ไม่ได้พูดเล่น พูดจริง)

ต่างจังหวัดผมเคยเจอรถเกือบๆ จะกวาดคันแรกไปไม่กี่เซ็น ผมยังหลอนไม่หาย

แต่พอออกตัวแล้ว มีเหยื่อ เอ้ย ผู้นำพ้นแล้ว ปลอดภัยแล้ว ผมกดยาวเลยนะ ไม่ออกเนิบๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:51:51 »
แถวๆสนามบินสุวรรณภูมิ ติดอยู่คันแรก

พอไฟเขียวปุ๊ป ยังไม่ทันเข้าเกียร์ D 18 ล้อพร้อมคอนเทนเนอร์ฝ่าไฟแดงชนิดไม่ต่ำกว่า 80 กม/ขม

นึกในใจ ถ้าตรูออกตัวทันที คงเสร็จมันแน่ๆ

ฉะนั้นแล้ว พอไฟเขียวปุ๊ป ผมจะค่อยๆขยับตัว และซ้ายขวา ปล่อยให้ผู้กล้านำไปก่อน กลัวครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 17:53:34 »
ผมกดออกไปให้ไวๆ คันหลังจะได้ระบายรถไปให้ไวๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าคันข้างหลังจะคิดแบบเราไหมนะครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 18:35:40 »
ผมค่อยๆออกตัวครับ ยกเว้นว่าคันหลังตามมาติดๆก็จะกดเพิ่ม

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 18:48:47 »
ปล่อยไหลตอนไฟเขียวทันทีครับ(auto)
ชัวร์ว่าปลอดภัยก็เหยียบส่งทันที

ผมถือจังหวะลื่นไหล เพราะถึงเราไม่รีบก็อาจมีคนรีบ
รักษาสภาวะเท่าที่ทำได้ครับ

ส่วนคนที่ทิ้งระยะ ขับเรื่อยๆ จนเกินไป เพราะตัวเองไม่รีบ .. อันนี้ผมถือว่าเห็นแก่ตัวมากเหมือนกัน
เพราะถนนเป็นของส่วนรวม ไม่ควรกีดขวางทางคนอื่นครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 18:53:03 »
ส่วนใหญ่ก็ออกให้เร็วครับ เพราะใช้มาตราฐานตัวเองว่ารำคาญพวกที่ชอบวิ่งเรื่อยๆ ออกจากไฟแดง

เรื่องพวกมอเตอร์ไซต์ตัดหน้า ก็ดูดีๆครับแล้วกดเลย  ผมมองทางที่ใกล้เราที่สุดว่ามีคนฝ่ามาไหม   ::) ::)   

ป.ล.  เคยเห็น CIVIC COUPE  ติดคันหน้าสุด(ผมรอเลี้ยวขวา)   พอไฟเขียวปุ๊บมอเตอร์ไซต์ทางขวาจ้องฝ่าไฟแดง  แต่  Civic น่าจะวางเครื่องมาออกตัวล้อหน้าฟรีทิ้งเลย   มอเตอร์ไซต์ชะงักเลยแถมคันต่อจากCIVIC   
เป็น E60 ท่อดังมาก  กดไล่  CIVIC ซะอีก   สรุปคือไม่มีมอเตอร์ไซต์กล้าฝ่าเลยครับ  ทั้งที่ปกติแยกนี้ต้องมีกันบ้าง  มอเตอร์ไซต์มองตาปริบๆเลย 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 18:54:02 »

เท่าที่ดูทุกท่านก็ทำคล้ายๆกันคือคิดเผื่อคันหลัง ไม่อยากให้รถติดนาน แต่จะมีเพิ่มเติมคือไฟเขียวปุ๊บแต่ไม่ออกทันทีทันใด
อันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ ลืมเขียนไปเนอะแต่ก็เป็นประเด็นสำคัญ ปกติผมจะให้มันเขียวซัก 1-2 วิแล้วค่อยไป เพราะที่ผมอยู่(เชียงใหม่) ก็ฝ่าไฟแดงกันเยอะ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 18:56:40 »
เคยเจอครั้งนึง
ผมติดไฟแดงเลนขวาอยู่คันที่ 3
พอไฟเขียวก็ออกตัวตามๆเค้าไป ทางขวามีมอเตอร์ไซค์ฝ่าไฟแดงมาวิ่งผ่าระหว่างผมกับคันหน้า
ตอนนั้นงงมาก มาไง ไม่ทันแตะเบรคด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 19:39:26 »
เมื่อก่อน ปล่อยไหลก่อนเล็กน้อยครับแล้วก็เหยียบส่งให้พุ่งๆ หนีคันอื่นไปก่อน หรือหนีออกจากฝูงมอเตอร์ไซค์ ชอบฟังเสียงรอบเครื่องกวาดหน่อยๆ แล้วรอแรงกระตุกตอนเกียร์ขึ้น 2

แต่พอขับเกียร์ cvt ก็ทำงั้นไม่ได้แล้วครับ กลัวเกียร์พัง ยอมอืดๆ อยู่หน่อยนึง พอได้ความเร็วซัก 30-40 ถึงค่อยๆ เพิ่มคันเร่ง
JC TU #54

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 19:53:35 »
แถวๆสนามบินสุวรรณภูมิ ติดอยู่คันแรก

พอไฟเขียวปุ๊ป ยังไม่ทันเข้าเกียร์ D 18 ล้อพร้อมคอนเทนเนอร์ฝ่าไฟแดงชนิดไม่ต่ำกว่า 80 กม/ขม

นึกในใจ ถ้าตรูออกตัวทันที คงเสร็จมันแน่ๆ

ฉะนั้นแล้ว พอไฟเขียวปุ๊ป ผมจะค่อยๆขยับตัว และซ้ายขวา ปล่อยให้ผู้กล้านำไปก่อน กลัวครับ

เคยเจอเหตุการณ์เดียวกัน แยกเดียวกันเลยครับ ตอนนั้นโชคดีที่มีมอเตอไซ์ มาขวางหน้าไม่ยอมออกไป มอไซค์คงเห็น ไม่งั้นผมออกไปคงตาย  หลังจากนั้นก่อนออกตัวทุกครั้งผมจะดูว่าไม่มีรถแหกไฟแดงตลอด  ปกติผมเป็นคนออกตัวเร็วมาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 20:14:55 »

คันแรก ทิ้งคันหลังเป้รทุ่งตลอดครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 20:25:09 »
ปกติก็ออกเร็วกว่าคันอื่นๆตลอดครับ ยกเว้นมีมอเตอร์ไซค์ข้างหน้า ซึ่งมอไซค์ก็ปกติออกกันเร็วอยู่แล้วไม่งั้นก็อันตรายเขา

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 20:29:06 »
รอเลี้ยวขวาเป็นคันที่ 3 มีไฟเขียวให้ 10 วิ
กว่า corona คัน รกจะเลี้ยวไปได้เหลือ 5 วิ
ตอนผมเลี้ยว 1 วิเอง

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 20:40:48 »
กดมิด ชอบวัดกับเลนข้างๆ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 20:51:50 »
อยากออกตัวทันทีที่ไฟเขียว แต่ๆๆๆมันมีพวกนิสัยเสียตาบอดสีไหลต่อเนื่องมาอีกเพียบ ถ้าผมเป็นรถถังละก้อจะสั่งสอนไอ้พวกไม่เคารพกฏซะหน่อย !!! แล้วผมเองก็เกือบตายมาแล้วครั้งนึงเพราะเคสพวกนี้แหละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 21:33:05 »
ตามนี้ครับ ดูซ้าย ขวา ให้ดีก่อน พอจะออกก็เกาะคันข้างๆเอาไว้
เห็นอย่างน้อยสองคลิปแล้ว รถฝ่าไฟแดงมาชนรถฝั่งไฟเขียวที่ออกตัวไว น่ากลัว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 22:07:56 »

โดยส่วนตัวแล้ว

เขียวแล้วรอ 1-2 วิ

ปล่อยมอไซ ไปก่อนครับ

ดูซ้าย ขวาก่อนครับ

รถแหกไฟแดงมีเยอะ ตายไปไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 22:45:01 »
---พุ่งคันแรกทิ้งห่างคันหลัง 100 ม.
ใจมันสปอร์ต :D

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 22:47:29 »
มองว่ารถซ้ายขวาว่าง กดทันทีทิ้งคันหลังเป็นทุ่ง หรือบางทีก็โดนทิ้งเป็นทุ่ง

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 23:26:24 »
ออกพร้อมๆกัน  ซ้ายขวาจะได้มี barrier กันรถสิบล้อเบรคแตกผ่าไฟแดงครับ   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 23:37:25 »
กลายเป็นกระทู้รถฝ่าไฟแดงไปแล้ว

คือออกตัวแรงรึเปล่าผมว่าไม่สำคัญ  แต่ถ้าตามบ้านนอกออกตัวเสมือนเอามือเปล่ามากลิ้งล้อ แบบนี้น่าตำหนิ เพราะไฟแดงนึงทำให้ปริมาณของรถไปได้น้อยมาก แต่ไม่ต้องกลัว คนด่าเยอะไม่เจริญหรอกครับ