ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมที่จะโดนกล้องจับความเร็วจับภาพได้ตรงเลนกลางหรือซ้ายสุด??  (อ่าน 5887 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohyeahaha

• Newbie
  • *
ช่วงสงกรานต์นี้หลายคนน่าจะได้ขับออกตจว.ไปเที่ยว แล้วอาจจะจะเอ๋กับกล้องจับความเร็วบ้าง
ผมเลยอยากทราบว่ามันจะเป็นไปได้ไหมที่กล้องจะถ่ายรูปทะเบียนเราชัดๆ ถ้าหากเราขับรถเร็วเกินกำหนดแต่ว่าไม่ได้อยู่ในเลนขวาสุด
เพราะปกติตามภาพที่เคยเห็นหรือเคยโดนส่งมามันถ่ายรูปตอนอยู่เลนขวาสุดตลอดเลยครับ

ปล.นับแต่กล้องจับความเร็นะครับ พวกทำผิดกฎอื่นๆเคยเห็นว่ามันทำได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
เอาเท่าที่จำได้นะ

ขึ้นเหนือ (กรุงเทพ-นครสวรรค์-พิษณุโลก-แพร่-น่าน) กดยาวชนิด กรุงเทพ-แพร่ 5 ชม. ก็ยังไม่โดน กลางบ้างขวาบ้าง
117 หลังซ่อมใหม่ กดได้ยาวๆ เลี่ยงเมืองนครสวรรค์ กดไม่ได้ เลยพิษณุโลกถึงเขาพลึง นั่นผมกดเพลิน+เกินทุกรอบ

ลงใต้ เส้นกลาง (กรุงเทพ-ชุมพร-ทุ่งสง-หาดใหญ่) เลนกลางโดนมาแล้ว คือก่อนถึงสี่แยกปฐมพร
แถวๆ จุดพักรถทัวร์คุณสาหร่าย เส้นนี้ยอมรับว่าเป็นเส้นที่กดเกินกำหนดบ่อยที่สุดด้วย
โดยเฉพาะช่วงเลยสมุทรสงคราม เพราะถ้าขับช้าผมจะง่วงจัด ต้องยิงยาวให้ถึงวันเดียว
เดี๋ยวปีหน้าไปเช็งเม้งอาจจะได้รายงานใบสั่งครับว่าโดนไปกี่ใบ 555

อีสาน เกือบๆ รอบ (ขาดแค่มุกดาหาร-อำนาจเจริญ-ยโสธร ที่เหลือไปครบละ)
คิดว่าช่วงที่ใช้ความเร็วเกินได้ มีแค่โคราช-ขอนแก่น ช่วงลงเขาผมยกตลอด โค้งโรงปูนแก่งคอย
เส้นเลี่ยงเมืองเขาสามหลั่น เส้นก่อนถึงโคราช ผมไปทีไรรถแน่นทุกที ไม่เคยโดนกล้องเลยทั้งกลาง-ขวา

...แต่แม่ผมโดนประจำ เป็นคนขับเร็วที่สุดในบ้าน เวลาโดนจะโดนขวาเป็นหลัก
มีล่าสุดนี่แหละโดนเลนกลางแถวๆ มวกเหล็ก

สมัยก่อนผมเคยถึงขนาดขับกรุงเทพ-ปากช่อง 1.45 ชม. มาแล้ว
ทุกวันนี้ไม่เคยเร็วกว่า 2 ชม. ครึ่ง โอกาสโดนกล้องแทบไม่มี

อีกเส้นที่ชอบเหยียบเกิน ทุกวันนี้ก็ยังเหยียบด้วยความเคยชิน คือเส้น 21 ช่วงก่อนถึงเพชรบูรณ์ เหยียบมันมาก แหะๆ
เคยโดนเรียกทีนึง ตอนแรกนึกว่าจับขับเร็ว สรุปเป็นด่านตรวจค้น คงรูปพรรณสัณฐานตรงกับรถต้องสงสัยพอดี
ถ้าตอนนี้กล้องคงเพิ่มขึ้นเยอะ ผมคงโดนตั้งแต่ลพบุรีนั่นแหละเพราะถนนแคบนิดเดียว ไม่ได้กว้างแบบมิตรภาพ

ตะวันตก กรุงเทพ-กาญจนบุรี ไม่ค่อยมีเส้นให้เหยียบเร็วๆ อันนี้ตอบไม่ได้
หลังๆ รถเยอะจนขับได้แค่ราวๆ 90-100 โอกาสโดนกล้องคงไม่ค่อยมี

ปัญหาคือตอนนี้ กล้องมันเยอะขึ้นมากแล้วครับ แค่ขับไปโคราช กล้องเกือบๆ 10 จุดได้ สมัยก่อนมีจริงๆ 3-4 จุดเอง

จริงๆ มันอยู่ที่ขับใช้ความเร็วให้เหมาะสมครับ ไม่มีช้าแช่ขวาไม่มีอะไรทั้งนั้น ขับเข้ากลางถ้าเร็วเกินก็ไม่เหมาะ
ขับขวาถ้าโดนแซงรัวๆ ก็ควรพิจารณาตัวเอง นานๆ ทีเวลาล้ามากๆ ผมถึงจะเป็นแบบนั้น ปกติจะรู้ตัวหลบให้ตลอด

ปล. เอาเข้าจริง รถเลนกลาง (หรือเลนที่ถัดจากขวา) ส่วนมากถ้าขับเส้นรอบๆ กรุงเทพ จะรู้ว่าเป็นเลนที่ช้าซะยิ่งกว่าซ้าย
เป็นเลนช้าสุด แทรกซ้ายแทรกขวาตลอด ทำความเร็วไม่ค่อยได้ ดังนั้นจะว่าแซงแล้วต้องหลบเสมอ หลบทันที ก็ไม่ใช่
มันหลบไม่ได้ และเอาจริงๆ คนที่บ่นเรื่องคนอื่นช้าแช่ขวา บอกว่าต้องรูดกลับมากลางสิ อะไรต่อมิอะไรสิ
ก็มักจะขับเร็วเกินกำหนดไปมากๆ เป็นประจำจนเป็นอันตรายกับผู้อื่นเป็นท้องถนน

ปล.2 ตอนนี้ส่วนมากผมขับไม่เกิน 110 ละครับ ยกเว้นแซง ประหยัดน้ำมันกว่ากันเยอะ  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมรู้แต่เส้นมิตรภาพที่ผ่านตัวเมืองขอนแก่น อันนั้นจับทุกเลนครับ แต่ที่อื่นไม่รู้ 5555

ออฟไลน์ MUK

แล้ว เอาจริงๆ เกินเท่าๆไหร่ครับเขาถึงส่งจดหมายมาครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
กล่องมันจับได้ทุกเลนครับ

ถ้าดวงดีสุดๆคือเอาคันหน้าบังป้ายครับ

ออฟไลน์ sukhontha

รุ่นใหม่จะจับได้ทุกเลน  ลองดูวงแหวนตะวันออก  กล้องชุดละหลายตัว...

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

รุ่นใหม่จะจับได้ทุกเลน  ลองดูวงแหวนตะวันออก  กล้องชุดละหลายตัว...

+1 เดี๋ยวนี้ทุกเลน จะคล่อมเลน ก็ไม่รอดครับ ทางที่ดี อย่าเกิน 110

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
พออาทิตย์ตกดินผมก็เหยียบนะ  ปราจีนบุรี-กรุงเทพ  50 นาที   เส้น 33  มาออก305     160-170  ตลอดทางไม่โดนนะครับ   แต่กลางวันรถเยอะ  ไม่ทัน 120 ซักครั้ง 

บรูพาวิถีล่าสุดก็จับทุกเลนแล้ว     :-X :-X 

แต่เด๋วนี้ถ้ามไม่มืด  มันก็ขับเร็วยากนะรถแน่นตลอด  ศรีรัช - วงแหวนตะวันออกเนี่ย  ขับกันไม่เกิน 110 หรอก  :-\

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
เอาเท่าที่จำได้นะ

ขึ้นเหนือ (กรุงเทพ-นครสวรรค์-พิษณุโลก-แพร่-น่าน) กดยาวชนิด กรุงเทพ-แพร่ 5 ชม. ก็ยังไม่โดน กลางบ้างขวาบ้าง
117 หลังซ่อมใหม่ กดได้ยาวๆ เลี่ยงเมืองนครสวรรค์ กดไม่ได้ เลยพิษณุโลกถึงเขาพลึง นั่นผมกดเพลิน+เกินทุกรอบ

ลงใต้ เส้นกลาง (กรุงเทพ-ชุมพร-ทุ่งสง-หาดใหญ่) เลนกลางโดนมาแล้ว คือก่อนถึงสี่แยกปฐมพร
แถวๆ จุดพักรถทัวร์คุณสาหร่าย เส้นนี้ยอมรับว่าเป็นเส้นที่กดเกินกำหนดบ่อยที่สุดด้วย
โดยเฉพาะช่วงเลยสมุทรสงคราม เพราะถ้าขับช้าผมจะง่วงจัด ต้องยิงยาวให้ถึงวันเดียว
เดี๋ยวปีหน้าไปเช็งเม้งอาจจะได้รายงานใบสั่งครับว่าโดนไปกี่ใบ 555

อีสาน เกือบๆ รอบ (ขาดแค่มุกดาหาร-อำนาจเจริญ-ยโสธร ที่เหลือไปครบละ)
คิดว่าช่วงที่ใช้ความเร็วเกินได้ มีแค่โคราช-ขอนแก่น ช่วงลงเขาผมยกตลอด โค้งโรงปูนแก่งคอย
เส้นเลี่ยงเมืองเขาสามหลั่น เส้นก่อนถึงโคราช ผมไปทีไรรถแน่นทุกที ไม่เคยโดนกล้องเลยทั้งกลาง-ขวา

...แต่แม่ผมโดนประจำ เป็นคนขับเร็วที่สุดในบ้าน เวลาโดนจะโดนขวาเป็นหลัก
มีล่าสุดนี่แหละโดนเลนกลางแถวๆ มวกเหล็ก

สมัยก่อนผมเคยถึงขนาดขับกรุงเทพ-ปากช่อง 1.45 ชม. มาแล้ว
ทุกวันนี้ไม่เคยเร็วกว่า 2 ชม. ครึ่ง โอกาสโดนกล้องแทบไม่มี

อีกเส้นที่ชอบเหยียบเกิน ทุกวันนี้ก็ยังเหยียบด้วยความเคยชิน คือเส้น 21 ช่วงก่อนถึงเพชรบูรณ์ เหยียบมันมาก แหะๆ
เคยโดนเรียกทีนึง ตอนแรกนึกว่าจับขับเร็ว สรุปเป็นด่านตรวจค้น คงรูปพรรณสัณฐานตรงกับรถต้องสงสัยพอดี
ถ้าตอนนี้กล้องคงเพิ่มขึ้นเยอะ ผมคงโดนตั้งแต่ลพบุรีนั่นแหละเพราะถนนแคบนิดเดียว ไม่ได้กว้างแบบมิตรภาพ

ตะวันตก กรุงเทพ-กาญจนบุรี ไม่ค่อยมีเส้นให้เหยียบเร็วๆ อันนี้ตอบไม่ได้
หลังๆ รถเยอะจนขับได้แค่ราวๆ 90-100 โอกาสโดนกล้องคงไม่ค่อยมี

ปัญหาคือตอนนี้ กล้องมันเยอะขึ้นมากแล้วครับ แค่ขับไปโคราช กล้องเกือบๆ 10 จุดได้ สมัยก่อนมีจริงๆ 3-4 จุดเอง

จริงๆ มันอยู่ที่ขับใช้ความเร็วให้เหมาะสมครับ ไม่มีช้าแช่ขวาไม่มีอะไรทั้งนั้น ขับเข้ากลางถ้าเร็วเกินก็ไม่เหมาะ
ขับขวาถ้าโดนแซงรัวๆ ก็ควรพิจารณาตัวเอง นานๆ ทีเวลาล้ามากๆ ผมถึงจะเป็นแบบนั้น ปกติจะรู้ตัวหลบให้ตลอด

ปล. เอาเข้าจริง รถเลนกลาง (หรือเลนที่ถัดจากขวา) ส่วนมากถ้าขับเส้นรอบๆ กรุงเทพ จะรู้ว่าเป็นเลนที่ช้าซะยิ่งกว่าซ้าย
เป็นเลนช้าสุด แทรกซ้ายแทรกขวาตลอด ทำความเร็วไม่ค่อยได้ ดังนั้นจะว่าแซงแล้วต้องหลบเสมอ หลบทันที ก็ไม่ใช่
มันหลบไม่ได้ และเอาจริงๆ คนที่บ่นเรื่องคนอื่นช้าแช่ขวา บอกว่าต้องรูดกลับมากลางสิ อะไรต่อมิอะไรสิ
ก็มักจะขับเร็วเกินกำหนดไปมากๆ เป็นประจำจนเป็นอันตรายกับผู้อื่นเป็นท้องถนน

ปล.2 ตอนนี้ส่วนมากผมขับไม่เกิน 110 ละครับ ยกเว้นแซง ประหยัดน้ำมันกว่ากันเยอะ  :-X

ขับลงใต้ปลายปีที่แล้วโดน 2 ใบเลยครับ ที่นครปฐม กับประจวบ :'( :'(

ออฟไลน์ Mighty-X

กล้องตัวใหม่ ฉลาดขึ้นอีกแน่ะ 555

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เข้ามาเก็บหลายๆข้อมูลเกี่ยวกับกล้องตรวจจับความเร็วครับ :D

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
จากที่เคยโดนนะครับ มีพระราม 2 / นครอินทร์ / รัตนาธิเบศ / บูรพาวิถึ / บ้านบึง-แกลง

1. ผมโดนที่ความเร็วเกิน 120 km/hr ทุกครั้ง มีตั้งแต่ 121-128 km/hr
2. ถ้าเป็นกล้องที่มีคนตั้งถ่ายเอง โดนที่เลนขวาและกลาง (ทุกเส้นทางยกเว้นบูรพาวิถี)
3. ถ้าเป็นกล้องที่มีการติดตั้งถาวร โดนที่เลนขวาทุกครั้ง (บูรพาวิถี)

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันไม่น่ามีข้อจำกัดง่ายๆแค่ช่องทางเดินรถนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเห็นมีกล้องแบบ

เจ้าหน้าที่ขึ้นไปยิงอยู่บนต้นไม้

ตรงเกาะกลาง

ออฟไลน์ SM.

จับได้ทุกเลนนะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมรู้แต่เส้นมิตรภาพที่ผ่านตัวเมืองขอนแก่น อันนั้นจับทุกเลนครับ แต่ที่อื่นไม่รู้ 5555
                                                                             ยืนยันให้อีกเสียงครับ  โดนถ่ายจากด้านหลังรถเลย ฝ่าไฟแดงปรับ500 ไฟเหลือง800 
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
                                                                             ยืนยันให้อีกเสียงครับ  โดนถ่ายจากด้านหลังรถเลย ฝ่าไฟแดงปรับ500 ไฟเหลือง800

เกณฑ์ การปรับ คือ ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?