ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องสเปคและยี่ห้อยาง สำหรับล้อแม็ก 20 นิ้ว หน่อยครับ :)  (อ่าน 2926 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ตอนนี้ผมใส่แม็กของERST EM6 ของแต่งตรงรุ่นใช้ยางเป็นไซส์ 245/35 R20 ปัญหาคือเส้นรอบวงมันoversizedครับ ไมล์เพี้ยน(ไมล์แข็งขึ้น) และเวลาจั้มกับบั้มแรงๆมันกระแทกซุ้มล้อหน้านิดนึงครับ แต่เวลามองจากรถด้านหน้าล้อจะพอดีซุ้มไม่ยื่นจากตัวรถเลยนะครับพอเจอปัญหาผมเลยอยากจะหายางใหม่มาใส่แทนครับ

คราวนี้ถ้าตามสเปคของERSTที่กำหนด มันจะต้องเป็นยางไซส์ 235/30 R20 ซึ่งแก้มมันจะดึงๆ เพราะล้อแม็กนั้นกว้าง 8.5 นิ้ว และผมว่ายางมันทั้งบางและแก้มดึง กลัวว่าเวลาหักหลบกระทันหันหรือตกหลุมแรงมากๆ แม็กจะพังเอา

เลยลองดูไซส์ยางใหม่อีกเป็นไซส์ 245/30 R20 ซึ่งความต่างกันของความเพี้ยนไมล์จะไม่ค่อยต่างมากจากแม็กstandard และบางกว่า 245/35 R20 ประมาณ 2cm ยางจะครอบเต็มแม็ก หน้ายางไม่ดึง แต่ผมก็ยังสงสัยว่า ถ้าจับจั้มเนิน มันจะยังกระแทกซุ้มล้อหน้าเหมือนเดิมไหมครับ หรือว่าต้องหายางที่ไม่มีริมการ์ด

////คำถามที่ 1 ผมควรที่จะเลือกยางสเปคไหนดีครับ ระหว่าง 235/30 R20 กับ 245/30 R20

////คำถามที่ 2 ผมควรที่จะเลือกยางยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ ต้องการความเกาะถนน เข้าโค้งจิก ไม่กลัวน้ำ ไม่เหินน้ำ ไม่สนว่าเสียงดัง ไม่เอารันแฟลต ใช้2ปีเปลี่ยนครับ ขับปีละประมาณ 15,000 km ราคาไม่เกิน 15,000 บาทต่อเส้น

////คำถามที่ 3 ตอนนี้เท่าที่รู้ราคามาของ 245/30R20
Vredestein Ultrac Vorti 11,800 บาท ////  Michelin Pilot Supersport 14,600 บาท  ////   Pirelli P Zero 15,500 บาท
อยากถามต่อว่า เจ้า Ultrac Vorti นี่สมรรถนะกับความคงทนคุ้มไหมครับ ราคาต่างกับอีก2ยี่ห้อพอสมควรเลย

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2017, 21:17:46 โดย PAN »

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเรื่องเกาะถนน 3 ตัวนี้น่าจะพอๆกันครับ อันนี้ผมอิงจากผลเทสต่างประเทศนะ

http://www.tyrereviews.co.uk/Article/2016-ADAC-Tyre-Test-225-45-R17.htm
http://www.tyrereviews.co.uk/Article/2017-Auto-Bild-UHP-Tyre-Test.htm

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
แม่เจ้า สวยมากกกๆ แต่ก็ต้องระวังสุดๆ
ตัวนี้ เอา นุ่มกลับไป 18 ดีกว่า 555
ตามข้อ 1 245/ 30 (2057 mm) รอบวงใหญ่กว่า 235/ 30 ไม่มาก แต่ถ้าเทียบกับ 245/35 (รอบวง 2134 mm) ผ่าศูนย์ต่างกัน 3 cm. อันนี้ ดูตาม spec และลองโหลด จาก Play store ก็ได้นะครับ

เทียบเวป Tivanon ดูครับ 245/ 30 ราคาถูกกว่าที่คุณ PAN ว่ามานะ

ออฟไลน์ PAN

ขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ พึ่งเคยกดเข้าไปเล่นในเว็บติวานน เจ๋งดีแหะ

มาสะดุดราคาเจ้าHankook V12 evo2 เส้นละ6,000เองอ่าาา 8) คุณภาพโอเคด้วยตัวนี้

ออฟไลน์ koko86

ล้องามมากครับ แต่ยางบางๆนี่ก็ตามความเห็นบนๆ ว่าต้องระวังล้อคดมากๆ อาจต้องเติมลมแข็งหน่อยช่วย
1. สองขนาดที่ว่าความสูงต่างกันแค่3มิลเอง น่าจะเลือก235มากกว่า
2-3 perarli นี่หนึบมาก แต่ไม่ ค่อยทน สามหมื่นโล้นหมดแล้ว ส่วนpilot super sportน่าจะเป็นรุ่นเก่าแล้ว รุ่นใหม่pilot sport 4s (มีsตามหลัง) น่าจะมีขายแล้วตัวนี้ผมว่าน่าจะดี

ออฟไลน์ tom46

ล้อแต่งตรงรุ่น ก็ใช้ขนาดยางตามที่เขากำหนดมาสิครับ เขาจะคำนวณมาดีแล้วของแต่งพวกนี้

ยาง มิชลิน PSS ผมไม่เคยใช้ แต่เท่าที่ฟังมาทุกคนบอกว่าดี เกาะ นุ่ม ทน

ส่วน P zero ผมเคยใช้ เกาะดีครับ ขับสนุก แต่หมดเร็วกับส่งเสียงโวยวายเร็วไปหน่อย แต่ไม่รู้ว่าเพราะของผมเป็นขอบ 18 หรือเปล่านะครับ ดูดอกของขอบ 18 มักจะใหญ่ๆไปหน่อย แต่พอดู P zero ของคนอื่นที่เป็น 19 20 ดอกมันจะดูเล็กๆ

กับอีกอย่าง P zero อาจจะไม่เหมาะกับการใช้งานแบบบ้านเรา ที่ถนนไม่ค่อยดี ล้อดุ้งง่าย ต้องถอดยางเอาล้อไปซ่อม พอถอดบ่อยๆโครงสร้างยางมันจะเสียลมมันจะออกมาที่หน้ายางได้ ปะก็ไม่ได้ เพราะ จุดที่ลมออกมาทางหน้ายางกับตำแหน่งที่ลมออกมาจริงๆมันคนละตำแหน่งกัน เหมือนๆลมมันวิ่งจากจุดนึงมาออกอีกจุดนึง ร้านยางก็จนปัญญาที่จะปะ

ถ้างบเยอะๆ ผมว่าเลือก มิชลิน ดีกว่าครับ เท่าที่ฟังมา มิชลิน จะยังไม่ค่อยเห็นคนบ่นอะไรกัน มีเรื่องเดียวที่บ่นกันว่า แพง อีกอย่างตอนนี้ มิชลิน ตัว top ไม่ได้เป็น PSS แล้วมั้งครับ เห็นว่าจะเป็น PS 4 S ที่จะมาแทน PSS ก่อนซื้อลองหาข้อมูลดูก่อนครับ 

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
3 ตัวที่ถามมา ผมเคยใช้แต่ Vredestein Ultrac Vorti ครับ

ใช้มา 3 ชุดแล้ว หาร้านที่ทำโปรฯ ได้ราคาพิเศษอีกหน่อย

เป็นรองอีก 2 ตัว แต่ไม่ห่างชั้นกันไกลครับ เทียบคุณภาพต่อราคาคุ้มค่าเงินมากครับตัวนี้

ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ แก้มยางมันไม่ค่อยสวย

หลังไมค์มา ยินดีแนะนำกันได้ครับ

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
3 ตัวที่ถามมา ผมเคยใช้แต่ Vredestein Ultrac Vorti ครับ

ใช้มา 3 ชุดแล้ว หาร้านที่ทำโปรฯ ได้ราคาพิเศษอีกหน่อย

เป็นรองอีก 2 ตัว แต่ไม่ห่างชั้นกันไกลครับ เทียบคุณภาพต่อราคาคุ้มค่าเงินมากครับตัวนี้

ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ แก้มยางมันไม่ค่อยสวย

หลังไมค์มา ยินดีแนะนำกันได้ครับ

พึ่งเปลี่ยนมาใช้ Vredestein Ultrac Vorti รุ่นนี้มาหมาดๆเหมือนกันครับ พอดีได้โปรยางปีเก่า เนื่องจากเปลี่ยนมาเป็นแม็ก 19" แล้วยางแต่ละตัวราคาแพงๆทั้งนั้นเลยตอนแรกเกือบไป Nexen แล้ว แต่เจอโปรนี้ก่อน

ใช้มาอาทิตย์นึงก็โอนะครับแต่ยังบอกอะไรมากไม่ได้
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD