ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะสอบถามครับ รถผมถูกเตะ! โดยมอไซด์ที่จะลักไก่กลับรถครับ!!  (อ่าน 7419 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
เรื่องเกิดขึ้นช่วงประมาณ 19:10 ผมจะรับอาม่าผมกลับบ้านครับ ซึ่งแยกนี่มอไซด์มักจะชอบสวนเลนส์มาจากฟุตบาทเพื่อที่จะกลับรถ หรือ วิ่งมาทางจากฟุตบาลทางปกติและชิดซ้ายสุดเพื่อเตรียมปาด 3 เลนส์เพื่อกลับรถครับ
เผอิญว่าวันนี้ข้างหน้าผมมีมอไซด์อยู่คันนึง และตอนนั้นผมขับทางตรงมาและจะจอดเทียบ(เอาด้านหน้ารถเข้า) มอไซด์คันที่อยู่ข้างหน้าผมก็เข้าซ้ายเพื่อเตรียมลักไก่จะกลับรถพอดีแต่ด้วยความที่เค้าเข้าไปเทียบไม่ลึกพอ
ทำให้รถผมพอจะเข้าไปจอดเทียบได้ไม่เต็มคันครับ และท้ายรถผมก็ห้อยๆอยู่อย่างนั้นรถที่ตามมาก็บีบแตรใส่ผม ซึ่งพื้นที่ๆผมจะกระเถิบไปข้างหน้ามันไม่พอเพราะมอไซด์เค้าขวางอยู่ผมเลยบีบแตรปกติเสียงสั้นๆ

ไม่ได้จะไปกวนประสาทอะไรเค้า และแกก็ไม่ยอมขยับ ผมเลยพยายามแทงเข้าไปอีกนิดจนใกล้มอไซด์เค้ามาก และตั้งลำถอยเพื่อจอด บอกเลยว่าตอนนี้อารมณ์ผมเคืองเค้าหน่อยๆว่าทำไมบีบแตรไปแล้วช่วยหลบให้ผมสักนิดก็ได้ผมจะได้เข้าได้เต็มคันสักที ช่วงที่ผมเขยิบอยู่นั้นเองผมเลยกดคันเร่งไปเพื่อจะให้เค้าขยับให้(เพราะบีบแตรเค้าก็ไม่หลบให้ผม) เค้าอาจมองว่าผมคงจะไปพุ่งชนเค้ามั้งครับ ตานี้พี่มอไซด์เค้าของขึ้น ผู้หญิงที่นั่งมาด้วยก็พยายามดึงห้าม แต่พี่ผู้ชายคนนี้ไม่ฟัง เดินมาต่อว่าด้วยคำหยาบคายมากมาย

" ไอเ..ี.ย เก๋าหรอว่ะ แน่จริงมรึงลงมาดิวะ บีบแตรทำเ..ี.ยอะไรวะ ลงมาสิวะไอ..ั.ส คิดว่าขับรถใหญ่จะทำอะไรก็ได้ไงวะไอเ..ี.ย " จากนั้นพี่แกก็เตะรถผม!! เข้ามาที่ช่วงระหว่างประตูฝั่งคนขับด้านหน้า บริเวณใต้กระจกมองข้างครับ แล้วตานี้พี่ๆที่อยู่บริเวณนั้้นมาห้าม พี่แกก็ยังคงยืนด่าผมด้านฝั่งคนขับอยู่ก็มีคนคอยมาห้ามเรื่อยๆ ผมก็เปิดกระจกแง้มแค่ครึ่งเดียวและต่อว่าที่เค้าขับรถลักไก่ และเค้าก็ชวนให้ผมลงมาจากรถ ซึ่งผมบอกเลยว่าผมไม่ลงผมไม่อยากเอาชีวิตและอนาคตไปเสี่ยงกับคนลักษณะนี้ และจากนั้นไม่นานอาม่าผมก็จะเดินมาขึ้นรถ อาม่าพูดกับพี่เค้าว่า

"  เกิดอะไรขึ้นจะมาทำอะไรหลานฉัน และทำไมต้องเสียงดังขนาดนั้น เรื่องเล็กๆน้อยๆแค่นี้เอง ทำไมต้องโมโหขนาดนี้ด้วยหละ " ซึ่งพี่มอไซด์คนนี้แกก็บอกกับพี่แถวนั้นและอาม่าผมว่าผมไปพุ่งไปชนรถเค้า ผมบอกได้เลยครับว่าผมไม่ได้ชนเลยแม้แต่น้อย เค้าต่างหากที่มาเตะรถผมอยู่นั่น

สุดท้ายผมกลัวว่าพี่เค้าจะมาทำร้ายอาม่าผม และพี่ที่เข้ามาห้ามผมตอนแรกบอกให้ขอโทษพี่มอไซด์ไป ผมรู้สึกแย่มากเลยครับที่ต้องมาขอโทษทั้งที่ทีแรกมันไม่ใช่ความผิดของผมเลย แค่เค้ายอมกระเถิบให้ผมตั้งแต่บีบแตรครั้งแรกก็ไม่มีอะไรใหญ่โตขนาดนี้  ผมเลยยอมขอโทษเค้าไปและบอกอาม่าให้ขึ้นรถ ส่วนพอผมขอโทษพี่มอไซด์เสร็จเค้ามาพูดใส่ผมว่า "มรึงอย่าบีบแตรสิวะ กุไม่ชอบ ถ้าจะให้กระเถิบก็ลงมาบอกกันดีๆสิวะ"

____________________________________________________________________________________________________________________________________

เรื่องทั้งหมดก็มีประมาณนี้ครับ ตอนนี้ผมมีแค่เลขทะเบียนมอไซด์เค้าผมพอจะทำอะไรได้ไหมครับ รอบที่บุบ ขนาดก็ประมาณเหรียญ 5 ครับ
office ทำงานผมอยู่แถวๆนั้นไม่แน่ใจว่ามันคุ้มไหมกับที่จะแจ้งประกันและให้ประกันไปจัดการผมจะได้ไม่ต้องเสียค่า Excess แต่ถ้าการแจ้งทะเบียนให้ประกันรู้มันเสี่ยงกับชีวิตครอบครัวผม ผมก็ยอมเสีย Excess ได้ครับ

- อาม่าผมไม่ทราบว่ารถถูกเตะในตอนนั้น ถ้ารู้อาม่าบอกให้เรียกตำรวจ จริงๆ สน.แถวนี้ผมก็รู้จักตำรวจอยู่หลายคนครับ แต่ผมไม่อยากเอาความรู้จักสนิทสนมกับตำรวจมาแสดงให้ว่าเรามีอำนาจเหนือกว่าใครครับ
- หลังเหตุการณ์ผมรู้สึกนอยด์ๆครับ และรู้สึกเสียศักดิ์ศรียังไงไม่รู้เลยครับ แต่คิดว่าแลกไปมันก็ไม่คุ้มกับชีวิตและอนาคตของเราหรอกครับ
- เราขับรถเคารพเพื่อนร่วมทางมีน้ำใจให้คนอื่น แต่ต้องมาเจอเรื่องแบบนี้ เป็นพี่ๆน้องๆจะรู้สึกยังไงกันครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
สันดานมอเตอร์ไซ แจ้งความได้ควรแจ้งครับ
ยอมทำไมคนจำพวกนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

แจ้งทะเบียนกับประกันครับ แต่ถ้าไม่มีกล้องหน้ารถนี่ก็ลำบากหน่อยครับ

ถ้ามีกล้องก็แจ้งประกันและแจ้งความไว้ด้วยครับ ประเด็นคืองี้ครับ ถ้ามอไซคันนี้เพิ่งเคยก่อเหตุเป็นครั้งแรก โดนปรับไม่เท่าไรหรอก แต่ทีหลังจะได้ไม่ทำงี้กับคนอื่น ถ้าทำงี้กับคนอื่นอีกจะได้โดนหนักขึ้นเรื่อยๆ ซักวันคงเลิกทำครับ

ออฟไลน์ zixes

• **
มีกล้องหน้ารถไหมครับ
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออฟไลน์ ps000000

ถ้ามีคลิปชนะใสๆ

ออฟไลน์ norachon

• **
ถ้ามองกลับ กัน

โทษมอเตอร์ไซด์ มันก็ไม่ถูกนะครับ  คุณเข้าเลนได้ไม่หมดเอง 

เพราะมีมอเตอร์ไซด์อยู่ข้างหน้า  มอเตอร์ไซด์เขาอาจไม่รู้ว่าคุณเข้าไม่หมด

ถ้ามอเตอร์ไซด์ ขยับไปอีก อาจเลยเส้นขาวได้ 

ออฟไลน์ tnp_super

แจ้งความครับ...

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ผมใช้วิธี เปิดกระจก แล้วพูดกับเค้าดีดีครับ   " พี่ครับ รบกวนช่วย xxxx "

เพราะบางคนจะเข้าใจว่าการบีบแตรคือ ด่า  ครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
สังคมนี้ เริ่มอยู่ยากกว่าเดิมขึ้นทุกวันๆ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X

ตัดอกตัดใจซะเถิดคุณ เล่ามายาวยืด คงจะไปเอาอะไรกลับไม่ได้แล้ว
เวรกรรมก็อาจจะมีจริงก็ได้ เขาคงได้รับกรรมนั้นไป
เปิดพื้นที่ให้กับกระทู้ที่เขามาถามเรื่องซื้อรถหรือซ่อมรถดีกว่านะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

• **
ถ้ามองกลับ กัน

โทษมอเตอร์ไซด์ มันก็ไม่ถูกนะครับ  คุณเข้าเลนได้ไม่หมดเอง 

เพราะมีมอเตอร์ไซด์อยู่ข้างหน้า  มอเตอร์ไซด์เขาอาจไม่รู้ว่าคุณเข้าไม่หมด

ถ้ามอเตอร์ไซด์ ขยับไปอีก อาจเลยเส้นขาวได้

สีเหลือง เป็น ผมครับ
สีแดง เป็น รถพี่มอไซด์ที่เค้าจะลักไก่เพื่อตัดหน้าและกลับรถครับ
สีดำด้ายซ้าย เป็น ฟุตบาทครับ
สีน้ำเงินใหญ่ และเล็ก เป็น รถยนต์ และมอไซด์ ตามลำดับครับ

ปกตินั้นเวลาผมเจอลักษณะนี้ เวลาผมแหย่มาและเห็นผมเข้าไม่ได้มอไซด์คันอื่นเค้าจะหลบให้โดยที่ผมไม่ได้บีบแตรเลยครับ หรือ บีบหน่อยเค้าก็หลบให้ครับ ครั้งนี้อยู่เหนือความคาดหมายมากครับผม ปกติถ้ามอไซด์วิ่งมาตรงๆก็จะชิดขวากลับรถเลย แต่อันนี้คือวิ่งบนทางปกติชิดซ้ายและจอดเลยเพื่อเตรียมลักไก่กลับรถครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

เดี๋ยวมันก็จะตายเพราะย้อนศรเองครับ...ใจร่มๆ โมโหไปไม่มีประโยชน์

• **
:-X

ตัดอกตัดใจซะเถิดคุณ เล่ามายาวยืด คงจะไปเอาอะไรกลับไม่ได้แล้ว
เวรกรรมก็อาจจะมีจริงก็ได้ เขาคงได้รับกรรมนั้นไป
เปิดพื้นที่ให้กับกระทู้ที่เขามาถามเรื่องซื้อรถหรือซ่อมรถดีกว่านะ

ครับผม ผมก็เลยเลือกมาตั้งในกระทู้หมวด "พูดคุยเรื่องทั่วไป" แล้วครับ และอยากมาเล่าให้ฟังว่าทุกวันนี้โลกมันอยู่ยากจริงๆครับ
เคยดูแต่ทีวีไม่เคยเจอกับตัวเลยครับ ขับรถด้วยความระมัดระวังกันนะครับ บางครั้งเราขับระวัง มีน้ำใจต่อผู้อื่น แต่คนก็ไม่ได้มีน้ำใจเหมือนกันหมดทุกคน

ปกติผมไม่ได้ตั้งใจจะมาพิมพ์ใน headlightmag ครับ แต่ผมไม่มี account ที่อื่นเลย เคยมาตั้งถามเกี่ยวกับรถในเว็บนี้และได้คำตอบที่เอาไปซื้อรถใช้มาจนถึงทุกวันนี้ เลยคิดว่าสังคมใน headlightmag เป็นสังคมที่ดีเสมอครับ แต่พอเข้าวัยทำงานแล้วไม่ค่อยมีเวลาครับเลยไม่ได้เล่นบอร์ดนานมาก
แต่รอบนี้ผมมีแต่เลขทะเบียนเค้าไม่รู้จะทำยังไงเลยมาตั้งกระทู้ที่นี่ครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2017, 09:36:27 โดย taesuji94 »

ออฟไลน์ tarahlm

ก่อนอื่นผมขอชื่นชมคุณก่อน ที่อย่างไรก็ตามผ่านพ้นเหตุการณ์เช่นนั้นมาได้
โดยไม่มีการทะเลาะวิวาทถึง(โดน)ทำร้ายร่างกายบาดเจ็บหรือถึงขั้นอันตรายต่อชีวิตที่คาดการณ์ไม่ได้

อย่างน้อยต้องคิดในใจเสมอว่าสิ่งที่สำคัญสุดคือชีวิตเราและคนข้างเคียง
คูณมีวุฒิภาวะทางอารมณ์สูงแล้ว และมีความคิดตระหนักป้องกันภัยล่วงหน้าเพื่อเอาตัวรอดให้ผ่านพ้น
นั้นคือเป้าหมายสำคัญสุด คิดว่าชีวิตเรามีคุณค่ามากมายกว่ามนุษย์ตนนั้นเยอะ

ส่วนที่รู้สึกว่าเสียศักดิ์ศรีก็ให้ผ่านไปเถอะลืมมันเสีย ประสบการณ์สอนเรา...

ครานี้ย้อนมาดูเมื่อมนุย์ตนนั้น เข้ามาหาเรื่อง ห้ามลงจากรถนั้นถูกต้องที่สุด
ชี้แจงเหตุผลเราครั้งเดียวพอจบ แต่มนุษย์ตนนั้นที่ไร้สติไร้วุฒิภาวะการควบคุมอารมณ์
มันไม่ฟังล่ะครับต้องการแค่ชัยชนะว่าคู่กรณีผิดอย่างเดียว
ดังนั้นนิ่งเสียให้เขาพูดระบายไป(สื่อแสดงสันดานตัวเอง) พูดคนเดียวสักพัก เราไม่ต้องพูดอะไรอีก
ไม่มีปฏิกิริยาตอบสนอง ส่วนใหญ่จะพอสงบลง(เพราะได้หลอกตัวเองนึกว่าตัวเองว่าชนะแล้ว)

แต่ถ้าไม่ยอมหยุด ก็บอกเขาไปด้วยน้ำเสียงเรียบๆว่า ถ้าเช่นนั้นเดี๋ยวตามตำรวจมาช่วยตัดสินดีกว่า
มนุษย์แบบนี้พอรู้ว่ามีตำรวจมามักจะระงับกร่างลงหน่อย อาจจะจากไปเลยเมื่อเอาจริง
ก็โทรตาม191เลยครับ (แต่จะมาเมื่อไรไม่รู้ 555)
แต่ส่วนตัวผมถ้าแบบนี้ผมไม่เอ่ยปากขอโทษในสิ่งที่เราไม่ผิด ยกเว้นคู่กรณีจ่อปืน/อาวุธ แบบนั้นก้ต้องยอมเอาตัวรอดก่อน
แค่เรานิ่งเฉยเสียก็พอ(ไม่จำเป็นต้องทำตามบุคคลทั่วไปที่เป็นผู้ไกล่เกลี่ยหวังดีท่านนั้น)

แต่ที่แผลบุบนิดหน่อยแค่นั้น นั้นต้องมาปวดหัวคำนวณคิดดุจะเอาเรื่องขนาดไหน
อันนี้ตอบยาก ต้องมีข้อมูลแวดล้อม ถ้าเป็นนักเลงใหญ่รบกวนชีวิตให้ต้องระมัดระวังตลอดเวลา
เราต้องอยู่ทำงานแถวนั้นอีกนานก็ปล่อยไป ภาวนาให้มนุษย์ตนนั้นไปโดนกับพวกชั่วร้ายด้วยกันดีกว่า
เราคนดีอย่าไปแลก
(ปกติอุบัติเหตุกรณีอื่น ถ้านิดหน่อยแบบนี้ผมไม่ค่อยซ่อม พออายุมากขึ้น-รถในสายตามุมมอง อาจเป็นเรื่องรองของผม
ซ่อมไปถ้าทำสีบางทีไม่เท่าเดิมๆจากรง. ทำให้เป็นสนิมง่ายขึ้นกว่าเดิม การประกอบบางทีคลอนหลวมไปเลย  ต้องดุเป็นแผลๆไป)

แต่ถ้าประเมินว่าไม่มีผลตามมาก็แจ้งประกันครับ หมั่นใส้เจ็บใจก็แจ้ง
หรือเสียหายเยอะก็คงต้องเอาเรื่องครับ

• **
มีกล้องหน้ารถไหมครับ
ถ้ามีคลิปชนะใสๆ

ดันเป็นช่วงไปเปลี่ยนฟิล์มบานหน้ามาไม่กี่วัน และร้านบอกอย่าพึ่งติดกล้องกับกระจกครับ เรียกได้ว่า JACKPOT พอดีเลยผม

มีแต่เลขทะเบียนเค้าอย่างเดียวเลยครับ

• **
ก่อนอื่นผมขอชื่นชมคุณก่อน ที่อย่างไรก็ตามผ่านพ้นเหตุการณ์เช่นนั้นมาได้
โดยไม่มีการทะเลาะวิวาทถึง(โดน)ทำร้ายร่างกายบาดเจ็บหรือถึงขั้นอันตรายต่อชีวิตที่คาดการณ์ไม่ได้

อย่างน้อยต้องคิดในใจเสมอว่าสิ่งที่สำคัญสุดคือชีวิตเราและคนข้างเคียง
คูณมีวุฒิภาวะทางอารมณ์สูงแล้ว และมีความคิดตระหนักป้องกันภัยล่วงหน้าเพื่อเอาตัวรอดให้ผ่านพ้น
นั้นคือเป้าหมายสำคัญสุด คิดว่าชีวิตเรามีคุณค่ามากมายกว่ามนุษย์ตนนั้นเยอะ

ส่วนที่รู้สึกว่าเสียศักดิ์ศรีก็ให้ผ่านไปเถอะลืมมันเสีย ประสบการณ์สอนเรา...

ครานี้ย้อนมาดูเมื่อมนุย์ตนนั้น เข้ามาหาเรื่อง ห้ามลงจากรถนั้นถูกต้องที่สุด
ชี้แจงเหตุผลเราครั้งเดียวพอจบ แต่มนุษย์ตนนั้นที่ไร้สติไร้วุฒิภาวะการควบคุมอารมณ์
มันไม่ฟังล่ะครับต้องการแค่ชัยชนะว่าคู่กรณีผิดอย่างเดียว
ดังนั้นนิ่งเสียให้เขาพูดระบายไป(สื่อแสดงสันดานตัวเอง) พูดคนเดียวสักพัก เราไม่ต้องพูดอะไรอีก
ไม่มีปฏิกิริยาตอบสนอง ส่วนใหญ่จะพอสงบลง(เพราะได้หลอกตัวเองนึกว่าตัวเองว่าชนะแล้ว)

แต่ถ้าไม่ยอมหยุด ก็บอกเขาไปด้วยน้ำเสียงเรียบๆว่า ถ้าเช่นนั้นเดี๋ยวตามตำรวจมาช่วยตัดสินดีกว่า
มนุษย์แบบนี้พอรู้ว่ามีตำรวจมามักจะระงับกร่างลงหน่อย อาจจะจากไปเลยเมื่อเอาจริง
ก็โทรตาม191เลยครับ (แต่จะมาเมื่อไรไม่รู้ 555)
แต่ส่วนตัวผมถ้าแบบนี้ผมไม่เอ่ยปากขอโทษในสิ่งที่เราไม่ผิด ยกเว้นคู่กรณีจ่อปืน/อาวุธ แบบนั้นก้ต้องยอมเอาตัวรอดก่อน
แค่เรานิ่งเฉยเสียก็พอ(ไม่จำเป็นต้องทำตามบุคคลทั่วไปที่เป็นผู้ไกล่เกลี่ยหวังดีท่านนั้น)

แต่ที่แผลบุบนิดหน่อยแค่นั้น นั้นต้องมาปวดหัวคำนวณคิดดุจะเอาเรื่องขนาดไหน
อันนี้ตอบยาก ต้องมีข้อมูลแวดล้อม ถ้าเป็นนักเลงใหญ่รบกวนชีวิตให้ต้องระมัดระวังตลอดเวลา
เราต้องอยู่ทำงานแถวนั้นอีกนานก็ปล่อยไป ภาวนาให้มนุษย์ตนนั้นไปโดนกับพวกชั่วร้ายด้วยกันดีกว่า
เราคนดีอย่าไปแลก
(ปกติอุบัติเหตุกรณีอื่น ถ้านิดหน่อยแบบนี้ผมไม่ค่อยซ่อม พออายุมากขึ้น-รถในสายตามุมมอง อาจเป็นเรื่องรองของผม
ซ่อมไปถ้าทำสีบางทีไม่เท่าเดิมๆจากรง. ทำให้เป็นสนิมง่ายขึ้นกว่าเดิม การประกอบบางทีคลอนหลวมไปเลย  ต้องดุเป็นแผลๆไป)

แต่ถ้าประเมินว่าไม่มีผลตามมาก็แจ้งประกันครับ หมั่นใส้เจ็บใจก็แจ้ง
หรือเสียหายเยอะก็คงต้องเอาเรื่องครับ

ขอบคุณครับ ผมกลัวอาม่าผมจะเป็นอันตรายครับ และก็เลยขอโทษเค้าไปครับ
พออ่าน คอมเม้นท์ พี่แล้วผมไม่ซ่อมละครับ ปล่อยไปแบบนี้ดีกว่ามันไม่ได้บุบใหญ่มากแต่ก็รู้ว่าบุบครับ เห็นเค้าเตะไป 2 ทีดังๆลั่นๆ ผมว่าเค้าคงจะเจ็บเหมือนกัน เห็นเดินเซๆตอนขี่ออกไป

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ขอพูด เพื่อคลายความนอยด์ของจขกท.นะครับ
เรื่องบางเรื่องบางทีเราไม่ผิด แต่ก็ขอโทษไป เพื่อคลายความรุนแรงที่อาจจะเกิดขึ้นตามมา รวมถึงเพื่อไม่ให้เสียเวลาของเราและครอบครัวด้วย
ผมยกตัวอย่าง กรณีผมนะครับ

วันนั้นผมขับรถไปทำงาน
เป็นวันที่ฝนตกพรำๆ แต่ก่อนหน้านั้นตกหนักมาก่อน
น้ำขังทั่วไปบนถนน เส้นที่ไปวันนั้นคือ บางกรวย-วัดไทร ที่ทะลุถนนนครอินทร์ ซึ่งกำลังทำทาง ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อเต็มไปหมด
มอร์ไซด์เขาขับอยู่เลนซ้าย ถนนแคบครับ รถผมก็ขับมาตามปกติ คู่ขนานกับมอร์ไซด์ ซึ่งมอร์ไซด์เขาจะขับซ้ายทีขวาที หลบหลุมกันเป็นปกติ เราก็ขับตามๆเขาไป

ทีนี้พอถึงช่วงนึง รถผมตกลงไปในหลุมที่น้ำมันขังอยู่ ซึ่งหลุมลึกพอประมาณครับ คือน้ำมันขังเราก็คงไม่ทราบหรอกเนอะว่ามันจะลึก
พอตกหลุมปุ๊บ น้ำมันก็กระเด็นไปโดนคนขับมอร์ไซด์ที่ขับอยู่ทางซ้าย
แต่ตัวผมเนี่ยไม่เห็นหรอกว่ามันกระเด็นเยอะน้อยแค่ไหน เพราะได้ยินแต่เสียงรถเราตกหลุมเหยียบน้ำ

คนขับมอร์ไซด์ บึ่งมาเลยครับ (คนขับและคนซ้อน เป็นผู้หญิงทั้งคู่)
แซงหน้าผม ชี้หน้าด่าเลย เสียงนี่ได้ยินมาถึงในรถขนาดปิดกระจกนะ
โวยวายใหญ่เลย ชี้ให้ดูว่าเนี่ยเปียกเลย ขับรถยังไง ไม่ดูเลย ...บลาๆ มาเป็นชุด หยาบๆคาย
จอดรถขวางหน้ารถผม เดินมาที่ประตูฝั่งผม
ผมเปิดกระจกนี่หูอื้อเลย รุมด่ากันสองคน คนงี้มองเต็มไปหมด
ผมไม่พูดพร่ำทำเพลง
ยกมือไหว้ ขอโทษไปทีนึง บอกขอโทษครับ ผมไม่เห็นจริงๆ ขอโทษครับๆๆ

ยังไม่หยุดด่าเลยครับ
เดินไป ด่าไป หันมาชี้หน้าเป็นระยะๆ จนขึ้นมอร์ไซด์ขับไปด้วยความโมโห เหยียบน้ำกระเซ็นซ่านเลย
ยังคิดว่าเออ ทีงี้ตัวเองขับเร็วน้ำกระเด็นไม่สนใจเลยแฮะ
แล้วเมียผมก็บอก ไปขอโทษทำไม คนแบบนี้ ทางมันเป็นหลุมเป็นบ่อ น้ำมันก็ต้องก็เด็นบ้าง ใครจะไปคาดเดาได้ ไม่อยากเปียกก็น่าจะหาเสื้อคลุมฝนอะไรคลุมมา ฝนตกยังไงๆมันก้ต้องเปียกต้องมีกระเด็นโดนบ้างไม่มากก็น้อย บลาๆๆ

ก็ไม่เถียงเมียล่ะครับ
ขอโทษแล้วก็จบๆกันไป เขาเสียหายไง เราไม่เปียก เรายังอยู่ดีมีสุข แค่โดนด่าแค่นั้น

สรุปถามว่าผมนอยด์ไม๊
ต้องมีอยู่แล้ว เช้าไปทำงาน โดนด่ามาเป็นชุดขนาดนั้น
แต่เรานอยด์ก็แค่นอยด์ อย่าเอามาทำให้งานการเราเสีย ผ่านแล้วผ่านไป เรื่องแบบนี้เจอแทบทุกวันบนท้องถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2017, 09:56:18 โดย TNN »
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

MacH1

• บุคคลทั่วไป
สันดานของพวกด้อยพัฒนาครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เข้าใจนะครับว่าเจอแบบนี้ก็เสียสุขภาพจิตอยู่พอสมควร
แต่ก็ให้มันเป็นบทเรียนแล้วผ่านมันไปให้ได้นะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ทำใจครับ
ใจร่มๆ ครั้งหน้าอาจจะต้องลงไปบอกว่า ขยับหน่อยได้มั้ยจ้ะ จะจอดจ้า ขอบคุณจ้า
เหมือนมีสมาชิกท่านนึงเคยบอกใจความประมาณว่า "เพราะมอไซค์มันถูก จึงพบเห็นสันดานได้ทุกรูปแบบจากทุกพื้นฐานการเลี้ยงดูจากคนพวกนี้"

สมัยยังวัยรุ่น เคยนั่งรถไปกับพี่ชาย วิ่งกลางคืน เจอมอไซค์จะลักไก่กลับรถตรงทางม้าลายคนข้ามที่มีเหล็กกั้นในขณะที่สัญญาณไฟรถยังเป็นไฟเขียว พี่ผมเลยบีบแตร ไฟสูงเตือนไป มันถึงกับขับตามตีคู่มาด่า พี่ชายเถียงอยู่พักนึงว่าคุณทำไม่ถูก แต่ไอ้นั่นมันด่าแบบไม่สนโลกพี่เลยยกปืนใส่ เท่านั้นหละ สงบปากสงบคำทันที (ไม่ใช่สิ่งที่ดี ไม่ควรเลียนแบบ)

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยโดน มอไซด์ ที่ขับสวนเลนมา ชี้หน้า+ต่อว่า ว่าผมไม่หลบให้เค้า

ถนนก็ไม่ได้กว้าง เลนสวนกัน ผมขับชิดเส้นกลาง ข้างซ้ายก็มอไซด์ ยังมาเจอ มอไซสวนเลน มาบอกให้หลบอีก

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
...รู้สึกยังไงกันครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับผม

มโนว่า รื้อทุกระบบ ในเร็ววัน (เริ่ม เห็น ...)

มโนว่า อนาคต คน ประชาชน จะไม่เห็นแก่ ประโยชน์ กำไร ส่วน ตัว ครอบครัว พวกพ้อง แบบ หน้ามืด

ทดลอง พยายาม ทดลอง เปลี่ยน

ใคร กลุ่มไหน ที่อยาก แก้ปัญหาต่างๆ ของ คน ประชาชน

ปากท้อง เศรษฐกิจ การเงิน ของ คน ประชาชน ไม่ใช่ สาเหตุ ของ ปัญหาต่างๆ

ส่วน ใคร กลุ่มไหน ยังไม่เลิก ยังหยิบยก

นำ เรื่อง ปากท้อง เศรษฐกิจ การเงิน มาพูดคุย มาเป็นประเด็น มา... ได้เรื่อยๆ

คน กลุ่ม นั้นๆ

กำลัง … คน กำลัง ... ประชาชน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Vipvipvip

แค่จำทะเบียน รู้ที่อยู่ แล้วจ้างนักเลงไปกระทืบ คนพันนี้พร้อมมีเรื่อง เราก็จัดให้ครับ ใช้เงินที่มีมากกว่าให้เป็นประโยชน์ อย่าไปแลก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ก็สะท้อนวินัยจราจรในบ้านเราได้เป็นอย่างดีครับ เรื่องพวกนี้พบเจอกันเยอะ

ออฟไลน์ CarameLon

แนะนำให้ติดกล้องหน้ารถ และถ้างบเหลือติดหลังรถด้วย
ความรู้สึกหลังผมติดแล้ว รถคันที่ขับรอบๆมีความยำเกรงให้เรามากขึ้น (รถผมฟิล์มใสมาก)
ทั้งมอไซ รถยน รถพ่วง รถเมล์ ขับมีมารยาทมากขึ้นกว่าตอนไม่มีกล้อง

คนสมัยนี้ถ้าไม่มีหลักฐานแน่นหนาพอ พวกเขาจะสู้อย่างหน้าด้านๆ ถึงตัวจะผิดก็เถอะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ koko86

เข้าใจ  จขกท เลยครับ
ผมคนนึงที่เกลียดมากกับพวกมอเตอร์ไซค์ ที่ไม่ทำตามกฏจราจร ทุกชนิด เพราะถือว่าพวกนี้เอาเปรียบสังคมครับ

และผมก็คิดว่า คุณทำถูกแล้ว ที่ยอมให้เรื่องมันจบๆไป
ไปต่อ ความยาว สาวความยืดกับพวกนี้ก็มีแต่ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
หนือถ้าจะมีเรื่องให้จบจริงๆอาจจะจบไม่สวยเหมือนกรณีวิศวะที่เคยเป็นข่าว
คนพวกนี้มันไม่มีค่าพอที่เราจะไปเสียเวลาด้วยหรอกครับ

ตามที่เคยบอกแหละครับ อยู่เมืองไทย ต้องทำใจ
ปัญกามันแก้ยากต้องไปฝึกกันตั้งแต่เด็กๆเลย เรื่องความรับผิดชอบเนี่ยะ

แต่ผมก็ยังมีความหวังนะครับ ว่าซักวันคงมีการติดกล้องทั่วทุกมุม และแจกใบสั่งให้พวกนี้ไป

• **
ขอพูด เพื่อคลายความนอยด์ของจขกท.นะครับ
เรื่องบางเรื่องบางทีเราไม่ผิด แต่ก็ขอโทษไป เพื่อคลายความรุนแรงที่อาจจะเกิดขึ้นตามมา รวมถึงเพื่อไม่ให้เสียเวลาของเราและครอบครัวด้วย
ผมยกตัวอย่าง กรณีผมนะครับ

วันนั้นผมขับรถไปทำงาน
เป็นวันที่ฝนตกพรำๆ แต่ก่อนหน้านั้นตกหนักมาก่อน
น้ำขังทั่วไปบนถนน เส้นที่ไปวันนั้นคือ บางกรวย-วัดไทร ที่ทะลุถนนนครอินทร์ ซึ่งกำลังทำทาง ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อเต็มไปหมด
มอร์ไซด์เขาขับอยู่เลนซ้าย ถนนแคบครับ รถผมก็ขับมาตามปกติ คู่ขนานกับมอร์ไซด์ ซึ่งมอร์ไซด์เขาจะขับซ้ายทีขวาที หลบหลุมกันเป็นปกติ เราก็ขับตามๆเขาไป

ทีนี้พอถึงช่วงนึง รถผมตกลงไปในหลุมที่น้ำมันขังอยู่ ซึ่งหลุมลึกพอประมาณครับ คือน้ำมันขังเราก็คงไม่ทราบหรอกเนอะว่ามันจะลึก
พอตกหลุมปุ๊บ น้ำมันก็กระเด็นไปโดนคนขับมอร์ไซด์ที่ขับอยู่ทางซ้าย
แต่ตัวผมเนี่ยไม่เห็นหรอกว่ามันกระเด็นเยอะน้อยแค่ไหน เพราะได้ยินแต่เสียงรถเราตกหลุมเหยียบน้ำ

คนขับมอร์ไซด์ บึ่งมาเลยครับ (คนขับและคนซ้อน เป็นผู้หญิงทั้งคู่)
แซงหน้าผม ชี้หน้าด่าเลย เสียงนี่ได้ยินมาถึงในรถขนาดปิดกระจกนะ
โวยวายใหญ่เลย ชี้ให้ดูว่าเนี่ยเปียกเลย ขับรถยังไง ไม่ดูเลย ...บลาๆ มาเป็นชุด หยาบๆคาย
จอดรถขวางหน้ารถผม เดินมาที่ประตูฝั่งผม
ผมเปิดกระจกนี่หูอื้อเลย รุมด่ากันสองคน คนงี้มองเต็มไปหมด
ผมไม่พูดพร่ำทำเพลง
ยกมือไหว้ ขอโทษไปทีนึง บอกขอโทษครับ ผมไม่เห็นจริงๆ ขอโทษครับๆๆ

ยังไม่หยุดด่าเลยครับ
เดินไป ด่าไป หันมาชี้หน้าเป็นระยะๆ จนขึ้นมอร์ไซด์ขับไปด้วยความโมโห เหยียบน้ำกระเซ็นซ่านเลย
ยังคิดว่าเออ ทีงี้ตัวเองขับเร็วน้ำกระเด็นไม่สนใจเลยแฮะ
แล้วเมียผมก็บอก ไปขอโทษทำไม คนแบบนี้ ทางมันเป็นหลุมเป็นบ่อ น้ำมันก็ต้องก็เด็นบ้าง ใครจะไปคาดเดาได้ ไม่อยากเปียกก็น่าจะหาเสื้อคลุมฝนอะไรคลุมมา ฝนตกยังไงๆมันก้ต้องเปียกต้องมีกระเด็นโดนบ้างไม่มากก็น้อย บลาๆๆ

ก็ไม่เถียงเมียล่ะครับ
ขอโทษแล้วก็จบๆกันไป เขาเสียหายไง เราไม่เปียก เรายังอยู่ดีมีสุข แค่โดนด่าแค่นั้น

สรุปถามว่าผมนอยด์ไม๊
ต้องมีอยู่แล้ว เช้าไปทำงาน โดนด่ามาเป็นชุดขนาดนั้น
แต่เรานอยด์ก็แค่นอยด์ อย่าเอามาทำให้งานการเราเสีย ผ่านแล้วผ่านไป เรื่องแบบนี้เจอแทบทุกวันบนท้องถนน

ครับ ผมสบายใจขึ้นแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2017, 20:52:35 โดย taesuji94 »

• **
เข้าใจ  จขกท เลยครับ
ผมคนนึงที่เกลียดมากกับพวกมอเตอร์ไซค์ ที่ไม่ทำตามกฏจราจร ทุกชนิด เพราะถือว่าพวกนี้เอาเปรียบสังคมครับ

และผมก็คิดว่า คุณทำถูกแล้ว ที่ยอมให้เรื่องมันจบๆไป
ไปต่อ ความยาว สาวความยืดกับพวกนี้ก็มีแต่ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
หนือถ้าจะมีเรื่องให้จบจริงๆอาจจะจบไม่สวยเหมือนกรณีวิศวะที่เคยเป็นข่าว
คนพวกนี้มันไม่มีค่าพอที่เราจะไปเสียเวลาด้วยหรอกครับ

ตามที่เคยบอกแหละครับ อยู่เมืองไทย ต้องทำใจ
ปัญกามันแก้ยากต้องไปฝึกกันตั้งแต่เด็กๆเลย เรื่องความรับผิดชอบเนี่ยะ

แต่ผมก็ยังมีความหวังนะครับ ว่าซักวันคงมีการติดกล้องทั่วทุกมุม และแจกใบสั่งให้พวกนี้ไป

ครับ ผมไม่ชอบมากเลยครับ ผมขับรถผมมีน้ำใจให้กับเพื่อนร่วมเดินทางเสมอ การเข้าจอดลักษณะนี้ก็หลายครั้งซึ่งที่ผ่านมามอไซด์คันอื่นก็หลบให้ผมนะเพราะรู้ว่าผมเข้าไม่ได้ มีพึ่งมาเจอพี่คนนี้แหละครับ ทำให้รู้เลยว่าเรื่องแบบนี้ที่เป็นข่าวในทีวีมันใกล้ตัวเรามากขนาดไหน

กรณีข่าววิศวะทำให้ ผมก็ได้ชุกคิดว่าถ้าต้องโต้เถียงกันผมจะล๊อครถ และเปิดกระจกแค่ 1 ส่วน 3 เพื่อป้องกันตัวเองครับ

ตอนนี้ผมดีขึ้นแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. การที่จะปรามอารมณ์ตัวเองลงในเหตุแบบนี้ ยากสุดๆเลยครับ

• **
แนะนำให้ติดกล้องหน้ารถ และถ้างบเหลือติดหลังรถด้วย
ความรู้สึกหลังผมติดแล้ว รถคันที่ขับรอบๆมีความยำเกรงให้เรามากขึ้น (รถผมฟิล์มใสมาก)
ทั้งมอไซ รถยน รถพ่วง รถเมล์ ขับมีมารยาทมากขึ้นกว่าตอนไม่มีกล้อง

คนสมัยนี้ถ้าไม่มีหลักฐานแน่นหนาพอ พวกเขาจะสู้อย่างหน้าด้านๆ ถึงตัวจะผิดก็เถอะ

ครับ ผมจะไปติดกล้องหลังเพิ่มครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกสันดานต่ำ กล้องเดี๋ยวนี้บางตัวมีหน้าหลังเลยนะครับ FHD