ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถปีล่ะ 4-5 หมื่นโล ขึ้นลงเขาเป็นหลัก ... เล่นเก๋งหรือกระบะดีครับ??  (อ่าน 5900 ครั้ง)

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
ดูจากโจทย์แล้ว ถ้าไม่ติดเรื่องราคา ผมนึกถึง Subaru Forester XT ครับ

เข้าโค้ง ทางดำ ขึ้นเขา ลงเขาสบาย
ฝนตก ถนนลื่น ขับสี่ช่วยได้เยอะ
ตัว XT แรงบิดเหลือๆ

ทางป่า ทางลูกรัง ไม่กลัว ไปได้สบายๆ (คงไม่ทนเท่า PPV)

Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ถ้าชอบทั้งคู่ผมแนะนำให้เลือกกระบะ เพราะมันเอนกประสงค์กว่า เผื่อเหลือเผื่อขาด
แต่ถ้าแกตอบมาแบบนั้นจริงๆ ผมว่าแกชอบอัลติสมากกว่านิดนึงนะ แบบ55-45 60-40ไม่เท่ากัน แต่รักพี่เสียดายน้องมากกว่า
ถ้าเป็นจริงให้แกเลือกอัลติสไป...

ออฟไลน์ InBkk

อาสากรมป่าไม้ พัฒนาพื้นที่ชนบทตามดอย

ถ้าถามคนนอกแบบผม คงจิ้มกระบะแน่นอน เพราะคิดว่า น่าจะเจอทางลูกรังเยอะ หรืออาจจะถึงขั้น Off Road แบบจริงจัง ถ้าใช้กระบะ น่าจะช่วยให้ทำงานสะดวกกว่ารึป่าวครับ แต่สุดท้ายก็อยู่ที่เจ้าตัว ว่าเขาวิ่งแต่บนถนนดำ หรือมีเข้าป่าด้วย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
อายุเยอะแล้ว ใช้ altis ขับง่าย ขับสบายกว่าครับ
ทางขึ้น ลง เขา ด้วย ทางโค้งเยอะ จริงๆแล้ว อยากเชียร์ subaru xv  คันนี้เทพทางโค้งจริงๆ
ที่เชียงราย ก็มีศูนย์นะ ถ้าจำไม่ผิด
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Ruksadindan

Sky-Activated Diesel ไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถึงจะเป็นถนนดำหมดแต่เครื่องดีเซลกระบะเหมาะสมกว่าครับ
รถเก๋งจะขับขึ้นลงเขา ใช้รอบเครื่องเยอะ ทำงานหนักทั้งเครื่องและเกียร์
ดีเซลกระบะมันรองรับการใช้งานหนักๆแบบนี้ เคยขับวีโก้ขึ้นดอย
รู้สึกว่ารถมันไปของมันสบายๆ ไม่ต้องเค้นมาก แม้จะไม่เร็ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pegasus7700

กะบะครับ...

กะบะ. ..สมรรถนะดีๆ..ครบเครื่องสุดแล้วในรถทุกประเภท
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

เห็นว่าเป็นอาสากรมป่าไม้ ต้องเข้าไปตามถิ่นทุรกันดารบ้างหรือเปล่าล่ะครับ ถ้าต้องเข้าไป เอา กระบะ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าผมต้องขึ้นเขาบ่อยๆ หรือไปบ้านพักตากอากาศบนเขาบ่อยๆ ผมจะซื้อรถที่ขับสนุกเข้าโค้งดีครับ เช่น WRX STi, BRZ, MX5
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)