ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป เก๋งซิ่งแข่งกันทางบนด่วนรามอินทรา ข่าวว่าอย่างนั้น(ภาพกล้องหน้า+หลัง)  (อ่าน 18752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ดูจากกล้องหน้ากับกล้องหลังประกอบกันครับ...........

รถสีดำกับสีเงินสองคันนี้ขับไล่กันมา (ซึ่งแข่งกันรึเปล่าผมไม่รู้ครับ) แล้วเปลี่ยนจากเลนกลางมาเลนขวาเพื่อแซงรถคันที่มีกล้องและคันข้างหน้า
มันไม่มีตรงไหนเลยที่เรียกว่าแช่ขวา แม้กระทั่งจังหวะที่ชนก็เป็นจังหวะที่คันดำกำลังแซงกันกับคันหน้า

ถ้าตีความว่ารถกำลังแซงกันคือรถแช่ขวา  มันจะมีรถแบบที่มุดซ้ายไปชนท้ายคันอื่นเพิ่มขึ้นมาบนท้องถนน
เพราะรถพวกนี้จะถือว่าตัวเองไม่ผิดที่ขับเร็วแล้วมุด และตีความว่ารถที่ขวางหน้าคือรถแช่ขวาหมด
อธิบายมาว่าให้ดูคลิปแต่เหมือนไม่ได้ดูเลยนะครับ

คัมรี่ขับข้ากว่าซิตี้. รุ้ว่าซิตี้กำลังจะแซวทำไมไม่รีบชิดซ้าย. เลนกลางก้อไม่มีรถ

ผมไม่เถียงอะไรหรอกนะ.  ผมมีปัญญาอธิบายได้เท่านี้

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
เห็นไฟเบรคแคมรี่!!
วางยารึป่าวหนออ

ถือว่าเป็นอุทาหรณ์
ร้อนมาห้ามร้อนตาม
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ nuntapon.s

ดูจากกล้องหน้ากับกล้องหลังประกอบกันครับ...........

รถสีดำกับสีเงินสองคันนี้ขับไล่กันมา (ซึ่งแข่งกันรึเปล่าผมไม่รู้ครับ) แล้วเปลี่ยนจากเลนกลางมาเลนขวาเพื่อแซงรถคันที่มีกล้องและคันข้างหน้า
มันไม่มีตรงไหนเลยที่เรียกว่าแช่ขวา แม้กระทั่งจังหวะที่ชนก็เป็นจังหวะที่คันดำกำลังแซงกันกับคันหน้า

ถ้าตีความว่ารถกำลังแซงกันคือรถแช่ขวา  มันจะมีรถแบบที่มุดซ้ายไปชนท้ายคันอื่นเพิ่มขึ้นมาบนท้องถนน
เพราะรถพวกนี้จะถือว่าตัวเองไม่ผิดที่ขับเร็วแล้วมุด และตีความว่ารถที่ขวางหน้าคือรถแช่ขวาหมด
อธิบายมาว่าให้ดูคลิปแต่เหมือนไม่ได้ดูเลยนะครับ

คัมรี่ขับข้ากว่าซิตี้. รุ้ว่าซิตี้กำลังจะแซวทำไมไม่รีบชิดซ้าย. เลนกลางก้อไม่มีรถ

ผมไม่เถียงอะไรหรอกนะ.  ผมมีปัญญาอธิบายได้เท่านี้

เคสนี้สำหรับผมก็ไม่มีคำว่าช้าแช่ขวาโผล่เข้ามาในหัวสักนิดเดียวเลยครับ  จริงๆเห็นได้ชัดว่ามันอัดแข่งกันมาแต่ถ้าตัดเรื่องแข่งกันมาออกไปเลยคัมรี่กำลังแซงซิตี้ต้องมีมารยาทรออยู่ดีครับ  ไม่งั้นใครวิ่งมาท้ายแถวพอมาถึงท้ายคันหน้าทุกคันกลายเป็นช้าแช่ขวาหมดอันนี้ผมว่าไม่แฟร์     และผมเห็นด้วยกับพี่เขาว่าถ้าเคสแบบนี้มีคนคิดว่าเป็นช้าแช่ขวาต่อไปจะมีคนมุดซ้ายกันพร่ำเพรื่อมากขึ้นอีกเป็นกอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 23:02:34 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ bobsan

หากแคมรี่วางยาจริง
ต้องดำเนินคดีกับทั้งสองคันเลยครับ
ที่สำคัญแข่งมาแบบนี้ตำรวจยึดรถได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อยากด่าว่าควายเอ้ย แต่กลัวแอดมินแบน  555

ปล. จะไปตายห่าที่ไหนก็ไป แต่อย่าทำคนอื่นเดือดร้อน บนทางด่วน มันจะไปเฉี่ยวใครไม่รู้ รถทำความเร็วอันตรายมากมาย

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-

หากแคมรี่วางยาจริง
ต้องดำเนินคดีกับทั้งสองคันเลยครับ
ที่สำคัญแข่งมาแบบนี้ตำรวจยึดรถได้ทั้งคู่

โดนวางเต็มๆๆ  เป็นบทเรียน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ mozart

แคมรี่ขับช้ากว่าซิตี้จริงนะครับ แต่จังหวะนั้นคือเร็วนะและกำลังแซงคันอื่นอยู่ จะให้หลบยังไง ผมไม่เห็นจังหวะที่จะหลบได้หรอก เป็นผมก็ไม่หลบให้(ตัดเรื่องแข่งออกนะ)

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• **
ถ้าดูคลิปจากกล้องหลังดีๆมันมีกระบะแช่ขวาอยู่นะครับ

แต่ถึงยังไงทั้งแคมรี่ ทั้งซิตี้มันก็ระห่ำเกินไปทั้งคู่ คิดว่าคงมีเรื่องกันมาก่อนหน้านี้ และเท่าที่ฟังจากเสียงท่าทางซิตี้น่าจะเป็นพวกแต่งซิ่งด้วย

ถ้าให้ผมตัดสิน ผมจะตัดสินให้แคมรี่กับซิตี้ผิดข้อหาประมาทและขับเร็วเกินกำหนด และกระบะข้อหาแช่ขวา

ออฟไลน์ Barracuda

เมริงคุณกับกันห่านขนาดนี้ แล้วคนอื่นจะขับเลนไหนกันล่ะ ซวยอิบหาย

ออฟไลน์ Noncyclopedia

หลักการณ์ที่แข่งกันมา ไม่ถือว่าแช่ขวาครับ...ห๊ะ

ออฟไลน์ Ex_machina

จะสรุปว่าแข่งกันมาไม่ได้ มันต้องดูยาวๆมาก่อนหน้านี้ว่า แข่งกันมาหรือเปล่า
camry อาจะขับเร็วแล้วแซงเฉยๆก็ได้ ไม่ได้เกี่ยวกับ city

ส่วนจะบอกว่า camry วางยา ก็ไม่ได้
เพราะ city ขับจี้เกินไปต่างหาก
ตามกฎหมายเขาให้เว้นระยะห่างอยู่แล้ว
ดูแล้ว camry ก็ไม่เห็นได้ผิดอะไร

city จี้จะแซง camry แต่ไม่ดูคันหน้าเลยว่าว่างหรือเปล่า ก็เลยชนเต็มๆ
city นั่นแหละผิดเต็มๆ ส่วน altis ซวยเต็มๆ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ทำไมคนขับรถแรงๆจริงๆไม่ค่อยเห็นวิ่งกันแบบนี้ เห็นแต่รถบ้านวันนาบีนี่เยอะเหลือเกิน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากจะวิเคราะห์เท่าในคลิปที่เห็นๆเท่านั้นละก้อ

คัมรี่ผิดครับ เนื่องจากควรพิจารณามองข้างหลังว่ามีรถที่น่าจะ รีบกว่า ตามมา

ประกอบกับเลนซ้ายก็มีให้เข้าได้ แต่กลับพยายามขับเร็วกว่าเดิม
ซึ่งเป็นการตัดสินใจที่เสี่ยงอุบัติเหตุมากกว่า แทนที่จะชะลอแล้วเบี่ยงซ้าย

ส่วนซิตี้ก้อพยายามแซงเพราะตนเองรีบกว่า และตั้งใจจะขับเร็วกว่าคันหน้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ vantipz

มีคลิปชัดๆแล้วครับ คัมรี่เบรคใส่จังๆเลยครับ

https://www.facebook.com/sailooy/videos/1527436750641580/?hc_ref=NEWSFEED

ออฟไลน์ KaIaK118

แคมรี่วางยา ฝีมือ city ไม่ถึง ซวยอัลติสไป

อัลติสไม่รู้เป็นไงบ้าง ต้องมาเจออะไรแบบนี้

ออฟไลน์ AkE

มีคนโทษสมรรถนะรถด้วยหรอครับ ขับแบบนี้ รถที่ดีนักหนาก้ชนได้คับ อย่าโทษรถคนขับขับล้วนๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ฝีมือถึงไม่ถึงก็ไม่ควรขับแบบนี้บนถนนสาธารณะครับ ทั้งสองคัน

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ผมเคยไปเที่ยวเพชรบูรณ์เมื่อห้าเดือนก่อน มีทำถนนใหม่พอดี แต่ถนนเลนขวาขรุขระและสั่นมาก(เพิ่งทำใหม่ด้วย) ขนาดที่ว่าแซงแล้วต้องรีบเข้าเลนกลางทันที(ขับไปแซวกะแฟนเลย"สงสัยงบค่ายางมะตอยได้น้อย")แต่เลนกลาง/ซ้าย เรียบซะงั้น!?! เลยปิ๊งไอเดียเลยว่า ถ้ากรมทางหลวงมันทำเลนขวาให้มันขรุขระหน่อย มันน่าจะช่วยให้คนไม่ขับแช่ขวาได้เยอะเลยล่ะ
~~

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ซิตี้ฝีมืออ่อนหัดจริงๆ ขับจี้ตูดแคมรี่ซะเหลือเกิน
ส่วนแคมรี่ก็ไม่รู้จะเบรกทำไม
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ bookish1

• **
เหมือน city ไม่ได้ตั้งใจจะแซงซ้าย แต่เจอ camry วางยา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พอกัน
ไอคนตามก็จี้เกิน ไอคนนำก็แกล้งจนได้เรื่อง

ออฟไลน์ koko86

ไม่เห็นว่าข้างหน้าแคมรี่มีรถช้านะ แต่อยู่ๆแกเล่นเบรคจนน่าทิ่มเลย
แต่ที่น่าแปลกใจกว่า คือ city ตามจี้ขนาดนั้นกลับไม่เบรคเลย!!!ทั้งที่มุมอับสายตามันเต็มๆ
...มิดเลย

ขับรถประมาทมาก กะวัดดวงอย่างเดียว
และเท่าที่ดู ผมว่าแคมรี่น่าจะจงใจแกล้ง สมควรจะมีความผิดด้วย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ผิดทั้งคู่ครับ  ตอบเเบบไม่โลกสวยนะ เล่นกันมาเเน่นอน เพราะถ้าเเคมรี่ไม่เล่นด้วย เเค่ขับเฉยๆ ไป ให้ซิตี้บ้าไปคนเดียวก็จบ  เเต่นี้ก็กดหนี เล่นกะเค้าด้วย

เเล้ว ซิตี้ ตั้งใจ ดัน ครับ 

(พวกที่ชอบเล่นรถเเต่ง  เวลา ที่กำลัง เหนือกว่าหรืออยากโชเหนือกะใคร พวกนีี้ จะไม่เเซงเเต่ชอบดันดูดไล่ไปเรื่อยๆให้รู้ว่า  เหนือกว่าคันหน้า หนียังไงก็ไม่พ้น    ศัพท์พวกนี่เรียกว่า "ดัน" ครับ )

น่าจะดันกันมาระยะทาง พอสมควรเเล้ว จน เเคมรี่เริ่มมีหัวร่้อน  จนเจอเเคมรี่เบรคใส่   เลยเป็นเช่นนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2017, 05:03:54 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ J_Serie5

camry = เลว จงใจเบรคใส่ ผมเองขับรถไปต่างจังหวัด เจอรถขับช้าแช่ขวา เลนอื่นไปไม่ได้ ไปจี้ท้ายชอบเจอพวกเลวกระทืบเบรคใส่ สงสัยอยากตายเร็ว ถ้าจิ้มกันที่ความเร็วสูงได้ลงข้างทางทั้งคู่
city = ซ่า รถเล็ก แต่ง โหลด แต่มือไม่ถึง
altis = น่าสงสารสุด  :'(

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
สรุปกล้องติดรถ มีแค่ข้างหน้าไม่พอสินะ ปวดหัวจริงๆต้องหาเพิ่มละ ต้องติดด้านข้างสองฝั่งด้วยไหมนะ กันพวกโผล่มาชนจากซอย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

สรุปกล้องติดรถ มีแค่ข้างหน้าไม่พอสินะ ปวดหัวจริงๆต้องหาเพิ่มละ ต้องติดด้านข้างสองฝั่งด้วยไหมนะ กันพวกโผล่มาชนจากซอย

ผมก็คิดจะติดเหมือนกันครับ กล้องข้างรถ

ออฟไลน์ zimon

• **
เสียใจแทน Altis ด้วยครับ เสียทั้งเวลา เสียรถ เสียเงิน  :'(

ออฟไลน์ O_o"

ขับรถรุ่นไหนก็เกิดอุบัติเหตุ​ได้ครับ คนขับประมาท​ มั่นใจในรถในฝีมือจริงๆขับตามจี้กันมา แต่ก็ยังไม่รู้​ต้นเรื่องเป็นมายังไง จะมีปาดหน้าอะไรกันมาก่อนรึเปล่า ถึงได้ขับตามจี้กันขนาดนี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ถ้าสันดานการขับขนาดนี้
พาคนบริสุทธิ์มาซวยอีก (ชนแบบนี้ คนโดนชนถึงตายได้เลย)
ควรจะเอามายิงเป้าทั้งไอ้แคมรี่และไอ้ซิตี้เลย
ขับรถ ไม่นึกถึงคนอื่นเลย ไอ้***
มีหลายกรณีที่ซิ่งขับประมาทกันมาและบ่อยครั้งที่คนซวยบาดเจ็บหรือเสียชีวิตเป็นพวกที่ไม่รู้เรื่องอะไร

ขาดสามัญสำนึก ห่วยแตก โง่ ระ**
นี่เราต้องใช้ถนนร่วมกับเศษเดนพวกนี้จริงๆ หรือ

ออฟไลน์ johnlee

คนไม่ค่อยใช้รถบนถนน ไม่ค่อยสังเกต จะบอกว่า ตามกันมา

คนมีเชิง ดูออกครับว่า แข่งกันมา

ก่อนแคมรี่จะเข้าขวา แซงกระบะแช่ขวามาคันนึง  แล้วค่อยแซงรถคันที่มีกล้อง

คันตามหลังจี้ท้ายเกินจนมุมอับ มอวไม่เห็น และรถเตี้ยกว่าคัมรี่

คัมรี่ เชิงสูงมาก หาจังหวะที่รถปิดทั้งสามเลน  เบรคให้ ซีตี้ตกใจ จวนตัว หักหลบ จบข่าว

คัมรี่ ใจอำมหิต คิดแต่จะแกล้งรถที่จี้ท้าย ไม่คิดถึงรถคนอื่นที่ต้องมารับกรรม

แน่จริงเบรคหนักๆ ให้ซิตี้ชนท้ายตัวเองคนเดียวดิ  ป๊อดนี่หว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t