ผู้เขียน หัวข้อ: $$$ ถ้าขับแต่ใน กทม. PPV เจ้าไหนคล่องตัวที่สุด $$$  (อ่าน 10337 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
Re: $$$ ถ้าขับแต่ใน กทม. PPV เจ้าไหนคล่องตัวที่สุด $$$
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 03:26:14 »
บอกเลยว่า ไม่มี
ใช้ที่แคบ ทักษะการขับรถ ไม่โปร อย่าใช้ PPV เลย
จะเป็นรอบง่าย จะเกะกะเพื่อนร่วมทางเอามากๆ

ตอบได้สร้างสรรค์มากครับ ชื่นชมจากใจ

Re: $$$ ถ้าขับแต่ใน กทม. PPV เจ้าไหนคล่องตัวที่สุด $$$
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 03:28:13 »
555 ลุยน้ำอีกแระ
เอาจริงๆ ไปลองขับก็รู้ไหมครับ ลองเข้าซอง ลองจอด(วางกรวยดูกะได้)แล้วจะได้รู้ไงว่าไหวไหม

ส่วนตัว ถ้าคล่อง ไม่ต่างกันหรอกครับ

ไม่ลุยน้ำเดี๋ยวเค้าหาว่าเอาท์กระแส

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 03:29:04 »
ขับแต่ใน กทม. เอาจริง ๆ ไม่อยากเชียร์ ppv เลยครับ  8)
ยังไง ๆ ก็สู้ crv cx5 xtrail มะได้  8)

มี Forester 2.0i-p แล้วอยากลอง PPV

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 08:44:32 »
ใช้ในเมือง ไม่ต้องขับสี่หรอกครับ
เล่น PPV รุ่นไหนก็ได้ที่ชอบ ที่คิดว่ากะระยะเองได้ง่ายๆ

มิติรถ เป็นเรื่องนึง แต่คุณต้องลองขับดูว่าคันไหนเหมาะกับตัวคุณ
อย่าง EV มันทำตัวเป็นรถใหญ่ ลักษณะช่วงล่าง เบรค อัตราทดพวงมาลัย
แต่ PJS จะคล่องตัวกว่า เบรคจับไว เร่งปรู๊ดปร๊าด พวงมาลัยทดไว

ส่วนตัวผมเชียร์ PJS ครับ

ออฟไลน์ Bo-chan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 08:57:11 »
ตอนนี้ผมใช้  New PJS ขับ 4 , FTN ตัวเก่า สลับกับ E300 และ cls ส่วนใหญ่ขับใน กทม จากการใช้งานจริง PJS ขับง่ายกว่า FTN ตัวเก่ามาก ๆ สำหรับผมน้ำพวงมาลัยถือว่าโอเค เพราะเคยขับ FTN ตัวเก่ามาก่อน เรื่องความคล่องตัวผมว่าอยู่ที่คนขับครับ ระบบขับ 4 ถือว่าดีครับเพราะเป็นคนขับรถเร็วมั่นใจขึ้นเวลาขับด้วยความเร็วสูง เรื่องการเก็บเสียงผมเฉย ๆ ไม่ได้โดดเด่นแต่พอรับได้ ช่วงล่างนิ่มสบาย ๆ ไปทางย้วยคนขับรถเร็วอาจจะไม่ค่อยชอบ จุดเด่นจริง ๆ ที่ผมชอบคือ รถมันสูงดูลุย ๆ ขับได้เต็มมือเต็มเท้าดีครับ ไม่ต้องเสีบดายรถ

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 10:42:20 »
ส่วนตัวผมขับกระบะ เก๋งd เก๋งb  ecocar ppv ขับในเมืองเชียงใหม่ตลอด คันที่ผมว่าขับยากที่สุดคือ เก๋งD ส่วน เก๋งb กระบะ ppv คล่องพอๆกัน ส่วนecocar พริ้วสุด ผมว่าความคล่องอยู่ที่ทักษะกับความคุ้นเคยกับตัวรถมากกว่าครับ ส่วนตัวจะหยิบppv ออกบ่อยเพราะสูงมองเห็นข้างหน้าไกลสามารถประเมินสถานการณ์ได้ก่อนโยกหนีการจารจรติดขัดได้ก่อน อีกอย่างเวลาเปลี่ยนเลนเปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อยๆหักพวงมาลัยรถคันอื่นก็มีน้ำใจให้เข้าตลอด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 12:38:00 »
เคยขับ Ranger WT ตัว top สุด ไม่แน่ใจว่าระบบพวงมาลัยเดียวกับ Everest หรือเปล่านะครับ แต่ผมว่ามันเบา ขับคล่องดีนะ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 19:36:53 »
ใช้ในเมือง ไม่ต้องขับสี่หรอกครับ
เล่น PPV รุ่นไหนก็ได้ที่ชอบ ที่คิดว่ากะระยะเองได้ง่ายๆ

มิติรถ เป็นเรื่องนึง แต่คุณต้องลองขับดูว่าคันไหนเหมาะกับตัวคุณ
อย่าง EV มันทำตัวเป็นรถใหญ่ ลักษณะช่วงล่าง เบรค อัตราทดพวงมาลัย
แต่ PJS จะคล่องตัวกว่า เบรคจับไว เร่งปรู๊ดปร๊าด พวงมาลัยทดไว

ส่วนตัวผมเชียร์ PJS ครับ

มีไว้ไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีนะครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 19:37:26 »
ตอนนี้ผมใช้  New PJS ขับ 4 , FTN ตัวเก่า สลับกับ E300 และ cls ส่วนใหญ่ขับใน กทม จากการใช้งานจริง PJS ขับง่ายกว่า FTN ตัวเก่ามาก ๆ สำหรับผมน้ำพวงมาลัยถือว่าโอเค เพราะเคยขับ FTN ตัวเก่ามาก่อน เรื่องความคล่องตัวผมว่าอยู่ที่คนขับครับ ระบบขับ 4 ถือว่าดีครับเพราะเป็นคนขับรถเร็วมั่นใจขึ้นเวลาขับด้วยความเร็วสูง เรื่องการเก็บเสียงผมเฉย ๆ ไม่ได้โดดเด่นแต่พอรับได้ ช่วงล่างนิ่มสบาย ๆ ไปทางย้วยคนขับรถเร็วอาจจะไม่ค่อยชอบ จุดเด่นจริง ๆ ที่ผมชอบคือ รถมันสูงดูลุย ๆ ขับได้เต็มมือเต็มเท้าดีครับ ไม่ต้องเสีบดายรถ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 19:39:09 »
ส่วนตัวผมขับกระบะ เก๋งd เก๋งb  ecocar ppv ขับในเมืองเชียงใหม่ตลอด คันที่ผมว่าขับยากที่สุดคือ เก๋งD ส่วน เก๋งb กระบะ ppv คล่องพอๆกัน ส่วนecocar พริ้วสุด ผมว่าความคล่องอยู่ที่ทักษะกับความคุ้นเคยกับตัวรถมากกว่าครับ ส่วนตัวจะหยิบppv ออกบ่อยเพราะสูงมองเห็นข้างหน้าไกลสามารถประเมินสถานการณ์ได้ก่อนโยกหนีการจารจรติดขัดได้ก่อน อีกอย่างเวลาเปลี่ยนเลนเปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อยๆหักพวงมาลัยรถคันอื่นก็มีน้ำใจให้เข้าตลอด

ตอนนี้ผมใช้ E220d คล่องตัวกว่า D seg ซะอีก

ผมรู้สึกว่ารถคันแม้จะใหญ่ถ้าพวงมาลัยเบาๆนี่ขับไม่ยากเท่าไร

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 19:39:55 »
เคยขับ Ranger WT ตัว top สุด ไม่แน่ใจว่าระบบพวงมาลัยเดียวกับ Everest หรือเปล่านะครับ แต่ผมว่ามันเบา ขับคล่องดีนะ

น่าจะเหมือนกัน แต่ Eve ได้เปรียบที่ช่วงล้อสั้นกว่า วงเลี้ยวก็แคบกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 01:14:37 »
ผมใช้เจ้าอีฟ 3.2 อยู่ในกรุงเทพฯนะครับ วงเลี้ยวเลี้ยวกลับอยู่ในสองเลนได้ครับ (เลนเลี้ยวกลับฝั่งวิ่่งไปบวกอีกสองเลนฝั่งตรงข้าม) ถือว่าโอเคครับไม่ต่างกับเก๋งใหญ่เท่าไหร่

ข้อเสียเดียวคือกว้างครับแค่นั้นมองอะไรเตี้ยๆมุมหน้าไม่เห็น แต่มีเซ็นเซอร์มาทดแทน

เรื่องมุด พวงมาลัยไม่ใช่ปัญหาครับ แต่อัตราเร่งจากหยุด 0-20 ไม่ทันใจ แต่ช่วยได้กรณีเล่นโหมด Sand

เพิ่มเติมระบบช่วยจอด ผมว่ามันคือของที่ใช้งานได้จริงๆครับ เคยใช้จอดปะที่ มศว.ชั้นใต้ดินมันจอดให้ได้ดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 01:18:10 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 13:50:36 »
ไม่ว่า PPV ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ใช้ขับ2ก็เพียงพอแล้ว ขับในกรุงเทพ
อยู่ทักษะการขับ คุ้นเคยคุ้นชินกับตัวรถ รู้จังหวะ กะระยะประมาณคร่าวๆ เผื่อระยะ ว่ารถไปได้หรือไม่ได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์