ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพกราฟฟิก Honda Civic Coupe 2012  (อ่าน 10995 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member
ภาพกราฟฟิก Honda Civic Coupe 2012
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 06:55:05 »

มาดูกันครับ  สำหรับหลายๆ คนที่พูดถึงเจ้า Civic  ตัวใหม่  ที่กำลังจะได้เห็นกันในอีก 1 ~ 2 ปี นับจากนี้  แต่ที่เห็นนี้ เป็นเพียงภาพกราฟฟิกนะครับ และไม่ใช่ตัวสี่ประตู  แต่เป็นตัว Coupe  ที่จะขายในบางประเทศเท่านั้น  แต่อย่าไปจริงจังกับมันมากนะครับ  มันก็แค่ภาพกราฟฟิก  ดูไว้เป็นแนวทางแล้วกันครับ
         ได้ข่าวมาว่า Civic ของฝั่งอเมริกา จะเปิดตัวปลายปี 2011 เลย  ไม่แน่ใจว่าจะมีผลต่อ Model ของทางฝั่งญี่ปุ่นหรือเปล่านะครับ เพราะประเทศไทยอ้างอิงจากฝั่งญี่ปุ่นมาโดยตลอด  ถ้าเปิดตัวไล่เลี่ยกับทางอเมริกา  ก็แสดงว่า  บ้านเราอาจจะต้องรอถึงปี 2012  กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: ภาพกราฟฟิก Honda Civic Coupe 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:05:55 »
ดูไปดูมาเหมือนCity พิกล :o

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: ภาพกราฟฟิก Honda Civic Coupe 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:00:50 »
ดูไปดูมาเหมือนCity พิกล :o

ทั้งไฟหน้า กระจกมองข้าง คล้ายๆ กันนะเนี่ย

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:15:52 »

แล้วยังเหมือน Type R ตัว Euro ด้วย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:12:23 »
 :o :o :o กระจกข้างกลมไปหน่อย 55

ออฟไลน์ VehiclepOo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:45:23 »
ไฟท้ายเหมือน Accord Crosstour น่ะ - -"

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:52:09 »
ลูกของ Civic FN + CR-Z
 ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 13:14:08 »
กำหนดการเปิดตัว ที่ผ่านมาของ ซีวิค แทบทุกรุ่น ก็เหมือกนันละครับ คือเปิดพร้อมๆกัน

แต่ ซีวิค จะต่างจาก แอคคอร์ด ตรงที่ว่า ใช้ตัวถังร่วมกันทั่วโลก
เพียงแต่ ในบางประเทศ จะมีตัวถังพิเศษ สำหรับประเทศนั้นๆ แยกออกไปเป็นอิสระ ไม่มาขายรวมกันเหมือนในอดีตอีกแล้วนั่นเอง

อีกอย่างนึง บ้านเรา ซีวิคตัวต่อไป จะอิงกับญี่ป่นครับ ไม่ใช่อเมริกา

อ้อ ภาพกราฟฟิก จาก นิตยสาร Best Car ที่ยกมานี้ อย่าเชื่อถือมากครับ ส่วนใหญ่ ข้อมูลของหนังสือเล่มนี้ตรง แต่ภาพ ไม่ค่อยจะตรงความจริงเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 15:15:24 »
555  เหมือนจะเอาซิตี้ เป็นต้นแบบไงไม่รุ้สิครับ อิอิ

ออฟไลน์ ~Earth Indy~

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 17:42:27 »
บอกได้คำเดียวว่ามรึงมั่วใชไหม(ขออภัยที่เกือบไม่สุโค่ย อุ้ยสุภาพครับ) มันเป็นการดีไซน์ที่นำมาmixรวมกันจนกลายเป็นโกโก้ครั้นช์นะนี่นะ
ถ้าคนออกแบบเขาร่างไว้เฉยๆก็คงไม่ต้องไปคิดอะไรมากหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 18:02:02 โดย ~Earth Indy~ »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 18:34:48 »
ปกติเมกา กับ ญี่ปุ่น ใช้โฉมเดียวกันนิครับ

เมกา จะเปิดตัวเร็วก่อน ญี่ปุ่นอีกเหรอ?

ผมว่า แคนาดา น่าเปิดตัวมากกว่า เมกา อีกนะ เห็นว่าขายดี
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 19:27:44 »
ปกติเมกา กับ ญี่ปุ่น ใช้โฉมเดียวกันนิครับ

เมกา จะเปิดตัวเร็วก่อน ญี่ปุ่นอีกเหรอ?

ผมว่า แคนาดา น่าเปิดตัวมากกว่า เมกา อีกนะ เห็นว่าขายดี

กำหนดการเปิดตัว ที่ผ่านมาของ ซีวิค แทบทุกรุ่น ก็เหมือกนันละครับ คือเปิดพร้อมๆกัน

แต่ ซีวิค จะต่างจาก แอคคอร์ด ตรงที่ว่า ใช้ตัวถังร่วมกันทั่วโลก
เพียงแต่ ในบางประเทศ จะมีตัวถังพิเศษ สำหรับประเทศนั้นๆ แยกออกไปเป็นอิสระ ไม่มาขายรวมกันเหมือนในอดีตอีกแล้วนั่นเอง

อีกอย่างนึง บ้านเรา ซีวิคตัวต่อไป จะอิงกับญี่ป่นครับ ไม่ใช่อเมริกา

อ้อ ภาพกราฟฟิก จาก นิตยสาร Best Car ที่ยกมานี้ อย่าเชื่อถือมากครับ ส่วนใหญ่ ข้อมูลของหนังสือเล่มนี้ตรง แต่ภาพ ไม่ค่อยจะตรงความจริงเท่าไหร่เลย

สำหรับ America ผมว่า รุ่นปัจจุบันของเค้าแตกต่างกันแค่ โคมไฟหน้า/หลัง ฝากระโปรงหลัง กันชน หน้าหลัง เองครับ
แปลงได้สบายๆ เลย เคยคิดอยากทำอยู่พักนึง ทั้งๆ ที่ไม่มีรถ หุหุหุ ส่วนรุ่น Dimension ก็ตัวบ้านเราเด๊ะเลย
ผมมีความเห็นว่า โฉมตัวต่อไป Japan-US-Thai น่าจะยังใช้ตัวเดียวกันเหมือนเดิม แต่ช่วงหน้าและช่วงหลังของ US น่าจะต่าง
จากชาวบ้านเล็กน้อย เพราะ strategy ที่เป็นอยู่ในรุ่น FD ผมก็คิดว่า Honda ทำ โอเค นะครับ

ถามนิดนึงว่า ถ้าสำหรับ Jazz หรือ Fit เราจะนิยามว่ายังไงครับ ที่ใน US เป็นที่เดียวในโลกที่ต้องใช้
ฝากระโปรง แก้มข้าง คานหน้า แตกต่างจากชาวบ้านชาวช่อง เพื่อให้หน้ายื่นออกไปข้างหน้าอีกร่วมๆ
15 เซนติเมตร Jazz ใน US ลำตัวจึงยาวเหลือเกิน แบบนี้เค้าเรียกว่าใช้ Body เดียวกัน แต่มีดัดแปลงนิดหน่อย
อะไรแบบนี้รึเปล่าครับ แต่ที่แปลกคือ เป็นการเปลี่ยนแปลงที่ทำให้ ความยาวของรถมันยาวขึ้นมาก ต่างกับ
case ของ Civic หรือ Camry ที่ความยาวรถเท่าๆ เดิม แต่เปลี่ยนหน้าเปลี่ยนตาเท่านั้น แถม Jazz US ที่
ยาวกว่าเดิม ยังพยายามออกแบบให้หน้าตาเหมือนๆ รุ่นปกติในตลาดโลก concept มันกลับหัวกลับหาง
กับ รุ่นอื่นที่ dimension คงเดิม แต่พยายามเปลี่ยนหน้าให้แตกต่างนะนี้  :D

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 21:35:22 »
ปัจจุบัน Civic หลักๆมี 2แพลตฟอร์ม

1.
FD (4ประตู) โฉมไทย ญี่ปุ่น (JDM)
FA (4ประตู) โฉมอเมกา (USDM)
FG (coupe) โฉมอเมกา (USDM)

(พวกนี้ช่วงล่างหลังอิสระ ปีกนก)

2.
FN (3ประตู) โฉมยุโรป
FK (5ประตู) โฉมยุโรป

(พวกนี้ช่วงล่างหลังคานแข็ง)

--------------------------------------

ส่วนตัวใหม่ไม่ว่าจะเหมือนกราฟฟิกหรือไม่ แต่เชื่อได้ว่ายังไงก็มาแนวเหลี่ยม...ชัวร์ ตามเทรนด์ดีไซน์ฮอนด้ายุคนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 21:44:41 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 22:51:13 »

สำหรับ America ผมว่า รุ่นปัจจุบันของเค้าแตกต่างกันแค่ โคมไฟหน้า/หลัง ฝากระโปรงหลัง กันชน หน้าหลัง เองครับ
แปลงได้สบายๆ เลย เคยคิดอยากทำอยู่พักนึง ทั้งๆ ที่ไม่มีรถ หุหุหุ ส่วนรุ่น Dimension ก็ตัวบ้านเราเด๊ะเลย
ผมมีความเห็นว่า โฉมตัวต่อไป Japan-US-Thai น่าจะยังใช้ตัวเดียวกันเหมือนเดิม แต่ช่วงหน้าและช่วงหลังของ US น่าจะต่าง
จากชาวบ้านเล็กน้อย เพราะ strategy ที่เป็นอยู่ในรุ่น FD ผมก็คิดว่า Honda ทำ โอเค นะครับ

ถามนิดนึงว่า ถ้าสำหรับ Jazz หรือ Fit เราจะนิยามว่ายังไงครับ ที่ใน US เป็นที่เดียวในโลกที่ต้องใช้
ฝากระโปรง แก้มข้าง คานหน้า แตกต่างจากชาวบ้านชาวช่อง เพื่อให้หน้ายื่นออกไปข้างหน้าอีกร่วมๆ
15 เซนติเมตร Jazz ใน US ลำตัวจึงยาวเหลือเกิน แบบนี้เค้าเรียกว่าใช้ Body เดียวกัน แต่มีดัดแปลงนิดหน่อย
อะไรแบบนี้รึเปล่าครับ แต่ที่แปลกคือ เป็นการเปลี่ยนแปลงที่ทำให้ ความยาวของรถมันยาวขึ้นมาก ต่างกับ
case ของ Civic หรือ Camry ที่ความยาวรถเท่าๆ เดิม แต่เปลี่ยนหน้าเปลี่ยนตาเท่านั้น แถม Jazz US ที่
ยาวกว่าเดิม ยังพยายามออกแบบให้หน้าตาเหมือนๆ รุ่นปกติในตลาดโลก concept มันกลับหัวกลับหาง
กับ รุ่นอื่นที่ dimension คงเดิม แต่พยายามเปลี่ยนหน้าให้แตกต่างนะนี้  :D

็Honda USA  นี่ต้องยอมรับกันก่อนครับว่า เค้ามีเพาว์เวอร์มาก มากขนาดชี้ทิศทางของ Honda ได้หลายอย่าง
ประเทศนี้ มี Accord Coupe ,Accord Crosstour (พิมพ์รุ่นผิดหรือเปล่า)
เค้ามีรุ่นแปลกๆ เต็มหมดครับ เค้าค่อนข้างจะพิเศษ
เพราะตลาดเค้าพิเศษ มีแบบพิเศษ และมีกำลังซื้อเยอะ ก็เหมือนจีนในตอนนี้นะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:47:54 »
หลุดมาแล้วเหลอครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 23:51:01 »
Civic,Accord มามุขเดียวกับ Altis,Camry นะครับ

Civic เวอร์ชั่นธรรมดา กับ เวอร์ชั่นอเมริกา + จีน
(คล้ายคลึงกับกรณี Axio กับ Altis)

Accord เวอร์ชั่น JDM,EU กับเวอร์ชั่นทั่วโลก (แต่ญี่ปุ่นกลับสวมชื่อ Inspire)
(คล้ายคลึงกับ Camry ทั่วโลกกับเอเชีย (แต่ก็โดนสวมชื่อเป็น Aurion))

ส่วนตัวรอภาพจริงครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ