ผู้เขียน หัวข้อ: // Ford ประกาศยุบแบรนด์ Mercury ทิ้ง แล้วหันไป ปฏิรูป Lincoln ขนานใหญ่ //  (อ่าน 4281 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ขอบคุณสำหรับข่าวคราวความเคลื่อนไหวที่มาอัพเดตนะครับ

Ford ตัดสินใจถูกแล้วล่ะครับ ที่ยุบ Mercury ทิ้งไปครับ

ออฟไลน์ raulowen

ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆ  :'(

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมเองเพิ่งเห็นข่าวนี้เมื่อคืนผ่านทาง facebook page ของ ford ไปเองครับ

ทีนี้คงได้เห็น Lincoln ขยับตัวมากขึ้นละ เมื่อการซ้อนทับแบรนด์ของ Ford กับ Mercury หายไป
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ลินคอน เป็นแบรนด์หรูของฟอร์ดใช่มั้ยครับ หรือว่าเมอคิวรี่ 

ผมว่าก็ดีครับ ลินคอนมาพัฒนาให้เป็นแบรนด์หรูแบบเล็กซัสแล้วขายทั่วโลกผมว่าเจริญแน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ best

หายไปอีกแบรนด์แล้วเฮ้อ :'(
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขอบคุณครับ หน้าของ lincon มันแปลกๆอะ  ;D ;D

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมว่า Lincon เป็นรถที่เท่ห์มากๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Mercury ผมว่ามันเป็นแบรนด์ที่ใช้ได้...เมื่อหลายสิบปีก่อน
ช่วงหลังๆมา ลองดูแล้วมันไม่ใช่แบรนด์ที่สอดระหว่าง Ford กับ Lincoln เท่าไหร่...แต่เหมือนเป็นแบรนด์ที่เอารถ Ford
มาทำใหม่ให้...ดูไม่น่าสบอารมณ์ยิ่งขึ้น อย่าง Mercury Cougar กับแฝด Ford Thunderbird ในยุค 80s
หรือ Mercury Sable กับ Ford Taurus ..หรือ Mercury Mistique กับ Ford Contour

เหมือนกับว่าเป็นแบรนด์ที่แค่เอา Ford มาทำให้ต่างไปนิดหน่อย จนขาดเอกลักษณ์ของตัวเองไป
Lincoln นั้นยังมองทางออกว่าเคยบ้ารถหรูคันโต ก่อนจะเริ่มปรับภาพลักษณ์ความเป็นสปอร์ตเข้าผนวกกับความหรูเมื่อพวกเขาออกรุ่น LS-6 และ LS-8 ในปี 98

Ford นั้นภาพลักษณ์ยังจับฉ่ายอยู่ด้วยซ้ำ เพราะต้องรวมรถที่มีความแตกต่างในบุคลิกเข้าด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็นรถจ่ายกับข้าว รถหนุ่มสาวซิ่ง รถคนแรงจริงๆซิ่ง รถบ้านภูมิฐาน หรือแม้แต่ Exotic car! พูดง่ายๆก็คือเหมือนโตโยต้านั่นแหละ

ในเมื่อแม้แต่ Ford ตัวแม่ยังไม่รู้เลยจะ position brand ตัวเองยังไง แล้ว Mercury จะทราบได้อย่างไรว่าตัวเองควรจะทำอะไร

ดังนั้นมันก็จะปิดตัวเองไป..ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เพราะ Mercury ไม่ค่อยมีตำนานอะไรมากเท่า Pontiac
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JIRATH

เห็นด้วยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T