ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายคนไม่ชอบเติมน้ำมันที่ปั้มแห่งชาติไม่ดี หรือ คิดไปเอง  (อ่าน 16890 ครั้ง)

ออนไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เติมบางจากประจำเพราะได้น้ำขวดใหญ่ ส่วนเชลล์ไม่มีโซฮอลล์95ปกติเลยไม่เติมนี่อะไรจ้องแต่ขายวีพาวเวอร์ ส่วนปตทไปต่างจังหวัดค่อยเติมเพราะมั่นใจในอย่างอื่นที่ไม่ใช่ตัวคุณภาพน้ำมันมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

ส่วนตัวแยกไม่ออกครับ

ออฟไลน์ boogie2020

เพราะไม่ได้น้ำแถมคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ WichaiWit

• Newbie
  • *
สำหรับผมกลับเลือกptt เป็นอันดับแรก
อย่างน้อยสะสมแต้มไว้แลกกาแฟกิน :)
รองลงมาก็บางจาก ในกรณีที่น้ำมันใกล้หมดแล้วไม่มีptt
(เพราะกาแฟไม่อร่อยเลยไม่ค่อยเติม :) )
อ้าว กินแฟฟรีได้จากน้ำมันด้วยเหรอครับ
ตอนนี้ ผมเติม ปทท บางจาก เซล มั่วหมดครับ แต่เติมปั้มใหญ่ มาตราฐาน ผมแยกไม่ออกจริงๆ

แลก 200แต้ม + จ่ายเงิน15บาท ได้คาปูเย็นมาแก้วนึงครับ

ยังไงน้ำมันก็ต้องเติมอยู่แล้ว ก็เลยเลือกเติมๆ ที่มันได้ส่วนลดมาบ้าง  :)
แต่ส่วนใหญ่ผมจะเติมแต่e85 และก็ยอมรับว่าแยกแยะไม่ออกจริงๆ ว่าแต่ละปั๊มมันต่างกันยังไง
เพราะเหยียบทีไรมันก็พุ่งตลอด :D (ยกเว้นตอนขับรถแฟนAlmera เติมอะไรก็ยังอืด :) )

ออฟไลน์ the kit

ไม่แถมน้ำเราไม่เข้า  8)
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ mamaman

แลก 200แต้ม + จ่ายเงิน15บาท ได้คาปูเย็นมาแก้วนึงครับ
ยังไงน้ำมันก็ต้องเติมอยู่แล้ว ก็เลยเลือกเติมๆ ที่มันได้ส่วนลดมาบ้าง  :)
แต่ส่วนใหญ่ผมจะเติมแต่e85 และก็ยอมรับว่าแยกแยะไม่ออกจริงๆ ว่าแต่ละปั๊มมันต่างกันยังไง
เพราะเหยียบทีไรมันก็พุ่งตลอด :D (ยกเว้นตอนขับรถแฟนAlmera เติมอะไรก็ยังอืด :) )

เห็น หลายๆ คนบอก
E85 ห่วย มีปัญหา
แต่เติม บางจาก วิ่งดีกว่า ไม่มีปัญหา
ผมนี่ งงเลย มันไม่ได้ กลั่นจากที่เดียวกันรึ ปตท กะ บางจากเนี่ย

ผมเติมอันไหน มันก็พุ่งดีนะ
E85 มันพุ่งกว่า ปกติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถ้าขับคันเดิมทุกๆวัน เวลาเปลี่ยนยี่ห้อน้ำมัน
น้ำหนักคันเร่ง เสียงเครื่องยนต์
หรือ ตอนปล่อยรถไหล โดยไม่กดคันเร่ง
ตอนเหยียบ สัก 100 กม  ต่อ ชม
น่าจะรู้สึกนะครับ
คุณพูดถุก.   น้ำหนักคันเร่ง กับเสียงเครื่องยนต์มันมีอาการขัดๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
สำหรับผมกลับเลือกptt เป็นอันดับแรก
อย่างน้อยสะสมแต้มไว้แลกกาแฟกิน :)
รองลงมาก็บางจาก ในกรณีที่น้ำมันใกล้หมดแล้วไม่มีptt
(เพราะกาแฟไม่อร่อยเลยไม่ค่อยเติม :))

ผมกลับกันโดยสิ้นเชิงเลยครับ 5555 Amazon เป็นร้านกาแฟในปั๊มสุดท้ายที่จะเข้าไปกิน ขณะที่ผมว่าอินทนินทร์ ของบางจากกาแฟอร่อยสุด

ออฟไลน์ apinui

โหยยยยยย .... อย่าให้ฝอยเลย ยาว....

เอาง่ายๆ คุณภาพน้ำมันของ ปตท น่ะ มันไม่นิ่ง อยู่ที่ใจ และผลกำไร .... ปามราคาถูก ก็ยัดลงไปในน้ำมันเยอะหน่อย ... ปามแพง ก็ลงไปน้อยหน่อย ....

ถ้าใครอยากรู้ด้วยตัวเอง ลองซื้อน้ำมัน ปตท ใส่ขวดใส แล้ววางทิ้งไว้สัก 2 วัน จะเห็นชั้นแบ่งตัวของน้ำมันและเอทาน่อน .... ทีนี้ เอาอีกขวดมา ไปใส่ขวดมาใหม่ แล้วเอามาวางคู่กันดู จะเห็นการแบ่งตัวของน้ำมันและเอทานอนไม่เท่ากัน ....

ลองสุ่มทำดูครับถ้าอยากรู้ จะเห็นชัดในน้ำมันดีเซล ....

โดยส่วนตัว ถ้าให้ผมเติมปตท ... ผมสู้เปิดฝาถังน้ำมันแล้วฉี่ใส่ถังน้ำมันรถตัวเองให้รถกินยังดีซะกว่า ....

ออฟไลน์ CarameLon

มันเห็นผลชัดเจนในเรื่องอัตราเร่ง เติม Shell ESSO Caltex ตลอดมา
ส่วนคนที่ไม่เคยจับสังเกตุได้ก็มีอีกเยอะ เบื่ออธิบาย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ madboy

แต่ก่อนผมก็ฟังๆมาแบบที่ทุกท่านว่ามานั่นแหละครับ 5555+ หลังๆเริ่มใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์มากขึ้น

รถตัวเองเคยเติม โซฮอล์ 95 ของ PTT นี่แหละ หมดถังแล้วไปเติม Caltex โซฮอล์ 95 เหมือนกัน รู้สึกเห้ย มันดึงๆแฮะ...  แต่นั่นก็ความรู้สึกอีกนั่นแหละครับ 555+

ถ้าจะมีคนทดสอบนะ ผมแนะนำเลย ทดสอบแบบนี้
1. รถคันเดียวกัน รอบแรกเติมอะไรก่อนก็ได้ ระหว่าง PTT กับซักยี่ห้อ เอา Caltex ก็ได้ครับ
2. เทส 0-100 * 5 รอบหาค่าเฉลี่ย วิ่งเบิร์นน้ำมันทิ้งซักขีดนึง กลับมาเติมให้เต็มถัง
3. เทสประหยัด วิ่ง 110 เปิดแอร์นั่งสองคนตามมาตรฐาน HLM แล้ววัดจดไว้
4. วิ่งเบิร์นน้ำมันทิ้งให้หมด หมดแบบวัดใจว่าจะถึงปั้มไหมไปเลยครับ แล้วก็ไปเติมอีกค่าย
5. เทสอีกครั้งด้วยมาตรฐานเดียวกัน อุณหภูมิพอๆกัน ก็คงกลางคืนแบบที่เวปทำครับ

ถ้ามีคนทำแล้วมีผลออกมาชัดเจน  แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ เอาจริงๆผมจะเลิกเติมและแนะนำเพื่อนทุกคนของผมให้เลิกเติมเหมือนกันครับ ผมเชื่ออะไรที่วัดได้นอกจากความรู้สึกอ่ะ

ปล. PTT ผมก็ยังคงเติมนะครับกับรถ Vios ผม มันก็วิ่งดีนะเอาจริงๆ 5555+

เคยทำเปรียบเทียบอยู่ครับ แต่เป็นดีเซล พรีเมี่ยมตอนนั้นมี สีฟ้า เพิ่งออกใหม่ๆ สีเหลืองเจ้าตลาดกลุ่มพรีเมี่ยม แล้วลองเทียบสีเขียวบ้านๆ

กว่าจะครบหมด เหนื่อยครับ  ;D ;D ;D

ผมใช้วิธีใช้จนเกือบหมด เติมเต็มถัง ทำ 2 รอบ แล้วจับเวลาอัตราเร่ง 0-100 กับ 80-130 วิ่งถนนเดิม เวลาเดิมๆ อุณหภูมิเท่าๆกัน ต่างกันเล็กน้อย ใช้แอพจับเวลาผ่าน obd

กว่าจะจบ 3 ยี่ห้อ ล่อไป เกือบ 5 พันโล ครับ  ;D ;D ;D

สีเหลืองนี่ได้เปรียบด้วย กรองอากาศใหม่ ยางใหม่ น้ำมันเครื่องใหม่

เวลาต่างกันไม่ถึงครึ่งวิครับ  และสีเหลืองไม่ได้ดีสุดทุกหัวข้อ  ;)

เลยสรุปว่า ใช้สีเขียวเนี่ยแหละ ถูกด้วยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
โหยยยยยย .... อย่าให้ฝอยเลย ยาว....

เอาง่ายๆ คุณภาพน้ำมันของ ปตท น่ะ มันไม่นิ่ง อยู่ที่ใจ และผลกำไร .... ปามราคาถูก ก็ยัดลงไปในน้ำมันเยอะหน่อย ... ปามแพง ก็ลงไปน้อยหน่อย ....

ถ้าใครอยากรู้ด้วยตัวเอง ลองซื้อน้ำมัน ปตท ใส่ขวดใส แล้ววางทิ้งไว้สัก 2 วัน จะเห็นชั้นแบ่งตัวของน้ำมันและเอทาน่อน .... ทีนี้ เอาอีกขวดมา ไปใส่ขวดมาใหม่ แล้วเอามาวางคู่กันดู จะเห็นการแบ่งตัวของน้ำมันและเอทานอนไม่เท่ากัน ....

ลองสุ่มทำดูครับถ้าอยากรู้ จะเห็นชัดในน้ำมันดีเซล ....

โดยส่วนตัว ถ้าให้ผมเติมปตท ... ผมสู้เปิดฝาถังน้ำมันแล้วฉี่ใส่ถังน้ำมันรถตัวเองให้รถกินยังดีซะกว่า ....

งงกับท่านนี้ครับ

:-\

ดีเซลปัจจุบัน มันเป็น "ไบโอดีเซล" ที่ผสมน้ำมันปาล์ม แต่ผมจำร้อยละไม่ได้ ราวๆ 3-7 นี่แหละ

เบนซินปัจจุบันที่ถูกผสม "เอทานอล 99.5%" เรียกว่าแกสโซฮอล์ อัตราส่วนตั้งแต่ร้อยละ 10/20/85
(โซฮอล์ 91/95 ผสมแอลกอฮอล์ร้อยละ 10 แต่ตัวตั้งต้นเป็นเบนซินคนละค่าออกเทน รู้สึกจะ 87/91 ราวๆ เนี้ย)

ดังนั้น ถ้าจะบอกว่า "เห็นชัดในน้ำมันดีเซล" ในการ "แยกชั้นเอทานอล" ไม่น่าใช่นะครับ
ก่อนอื่นต้องแยก "ดีโซฮอล์" กับ "ไบโอดีเซล" ให้ออกก่อนครับ  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ส่วนมากผมเติมบางจากคับ

นี่เพิ่งรู้ว่าเป็นของ ประกันสังคม แบบนี่ผมคงเติมเยอะขึ้น

จะได้มีเงินไปลงทุนไว้ยามเราเกษียณคับ

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ที่ไม่เติมเพราะอคติล้วนๆเลย ยกเว้นเมื่อไม่มีปั๊มให้เลือกจริงๆ
เดิมที่เข้าใจว่าเป็นน้ำมันแห่งชาติ หากแท้จริงเป็น "แห่งญาติ"
จึงไม่ต้องการสนับสนุน

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
ผมอยากให้ลองกันจังว่า ถ้าไม่รู้ว่ารถตัวเองเติมน้ำมันอะไรมา

ขับ 10 ครั้ง จะทายถูกกันกี่ครั้งครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมอยากให้ลองกันจังว่า ถ้าไม่รู้ว่ารถตัวเองเติมน้ำมันอะไรมา

ขับ 10 ครั้ง จะทายถูกกันกี่ครั้งครับ

ผมว่า มีคนทายผิดบ้างล่ะครับ

ผมอยากให้มีการทดสอบแบบ A/B เทส เอารถรุ่นเดียวกัน 2 คันขึ้นไป ทดสอบในสนาม
ให้ผู้บริโภคทดลองขับ โดยไม่รู้ว่าคันไหนเติมยี่ห้ออะไร
พอฟังเฉลย คงมีเงิบกันบ้างล่ะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 18:47:49 โดย bravo »

ออฟไลน์ blitzpao

ในกรุงเทพหายากอยู่ครับ แล้วก็ที่มีเติมแล้วเครื่องยนต์ตอบสนองแปลกๆ

ออฟไลน์ coolcarrera

ไม่เติมเพราะไม่มีโปรส่วนลดครับ บวกกับความชอบของผมเองด้วย เลยไปเติม caltex esso ตลอด บางจากมีนานๆครั้ง
เพราะถ้านอกเหนือจากนี้ไม่ได้ส่วนลดครั้งละ 10% เลยเสียดายครับ

ปัจจุบันผมจะเติม caltex ตลอด ชอบคุณภาพน้ำมันและใช้กับบัตรเครดิต + black card ได้ส่วนลดราวๆ 90 บาทต่อครั้งเลยถูกใจอันนี้สุด
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ SLuang

เมื่อก่อนผมมีความเชื่อ เลือกแต่น้ำมันที่ดี(คิดเอาเอง)   ผมอยู่ต่างจังหวัด เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ปั้มน้ำมันมีความหลากหลาย มีเกือบจะครบทุกยี่ห้อ
ออก Ranger ปี 12  ใน 1 ปีแรก ผมเลือกเติมแต่ V-Power เพราะ   1. เพื่อหวังให้หัวฉีดใหม่สะอาด และแรงตามคำโฆษณา 2. เพื่อหวังโชคใหญ่จากคูปอง  ทำให้ผมต้องขับรถไปเติมน้ำมันไกลมากๆ  แต่ก็ไป เห่อรถใหม่ด้วย อิอิ      พอปีที่ 2 ก็อยากลองดูด้วยตนเอง  ผมตั้งหน้าตั้งตาจดสถิติ พยายามรักษาตัวแปรควบคุม นั่นคือ การใช้รถในชีวิตประจำวัน ลมยางต้องเท่าเดิมตามที่ชอบเติม  เอาแบบเติมเต็มถัง หมดถังเติมเข้าไปใหม่  และหลังๆ เติมแบบครั้งละ 1 พันบาท แล้วดูระยะทางที่วิ่งได้จนกว่าไฟเตือนจะขึ้น ตลอด 4 ปีหลัง ผมสรุปผลของผมเอง (ตามรูปแบบการใช้รถของตนเอง)
1. ขับแบบไม่เค้นสมรรถนะ เรื่อยๆ ตามสภาพการจราจร  ไม่ว่าจะน้ำมันยี่ห้อไหนปั้มไหน ไม่มีความแตกต่างจัดเจน   คือไม่ว่าจะทดลองแบบไหน ก็ได้ระยะทางที่วิ่งได้ เฉลี่ยพอๆ กัน ต่างกันแค่ทศนิยม  ส่วนความแรง ขับแบบเรื่อยๆ ตามสภาพการจราจรแทบไม่รับรู้อะไร  แต่กับปั้มที่แถมน้ำดื่มขวดใหญ่ (มี 2-3 ปั้มที่แถม) มักจะได้ระยะทางน้อยกว่าเสมอ ผมทำซ้ำหาค่าเฉลี่ยมากกว่า 3 ครั้ง ได้ค่าใกล้เคียงกัน  จึงฟันธงแบบนี้    ทำให้นึกถึงคำพูดที่ว่า "ของฟรีไม่มีในโลก"
2. ไม่ควรเอายี่ห้อน้ำมันมาเป็นเงื่อนไขปัจจัยในการใช้รถ ทำให้เราทุกข์ใจไปเปล่าๆ เอาแบบสะดวกที่ไหนเติมที่นั่น แต่ปั้มต้องได้มาตรฐาน (ยี่ห้อเดียวกัน มาตรฐานต่างกันก็มี) เท่านั้นพอ
3.  น้ำมันเกรดพิเศษ (ราคาแพงกว่า 2 - 3 บาทกว่าๆ/ลิตร) มันดีจริง จะรับรู้ก็ต่อเมื่อ ขับด้วยความเร็วสูง รอบสูง จะรู้สึกได้ แต่หากใช้รถคลานๆ ตามๆ กันไปจะไม่รู้สึกชัดเจนอะไร แถมระยะทางต่อลิตรก็ไม่ต่างกัน (ใครจะเถียงก็ได้) แต่ผมเอาสถิติของผมเป็นสำคัญ   สิ่งหนึ่งที่ต้องยอมรับ นั่นคือสารทำความสะอาดหัวฉีด บ่าวาล์ว มันมีอยู่จริงในน้ำมันเกรดพิเศษทุกยี่ห้อ   จ่ายแพงกว่าก็ต้องได้ดีกว่า เลือกเอาครับ  หลังๆ มานี่ผมเติมแบบสลับครับ เพื่อเงินในกระเป๋า เพราะเราต้องเติมไปตลอดอยู่แล้ว

****รถยนต์ทุกประเภท นับอายุรถใหม่ มักจะพังในส่วนอื่นก่อนเสมอ พังจากคุณภาพน้ำมันนั้น ไม่มี  ยกเว้นไปเจอปั้มเถื่อนๆ     ใช้จนขายต่อหลายๆ  มือ  มันก็จะยังใช้ได้ หากรถยนต์สตาร์ทติด เกียร์ทำงานปกติ   นี่คือความจริงครับ************* 

ผมสรุปเองของผมแบบนี้ครับ จากประสบการณ์การใช้รถมา 3 คัน ระยะทางรวม เกือบๆ 1 ล้าน กม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 14:08:16 โดย SLuang »

ออฟไลน์ SLuang

ที่ไม่เติมเพราะอคติล้วนๆเลย ยกเว้นเมื่อไม่มีปั๊มให้เลือกจริงๆ
เดิมที่เข้าใจว่าเป็นน้ำมันแห่งชาติ หากแท้จริงเป็น "แห่งญาติ"
จึงไม่ต้องการสนับสนุน
เงินอยู่ในมือ อำนาจซื้ออยู่ในมือเอาที่สบายใจถูกต้องที่สุดแล้วครับ
แต่ ปตท. เป็นแหล่งรายได้สำคัญของกระทรวงการคลังไทยแลนด์เรานะครับ

ออฟไลน์ dekdemo

สังเกตุระบบจ่ายก็ดีครับ ผมเจอปั้มดัง(ไม่ใช่ ปตท.) กว่าเนื้อน้ำมันจะเข้าถังน้ำมัน ตัวเลขที่ต้องชำระมันขึ้นไปก่อน สังเกตุหลายครั้งแล้วก็จริง เลือกไม่ได้ก็เลยเติมปั้มอื่นครับ

ออฟไลน์ delete

ปกติเติมบางจาก แต่ไปกินอเมซอน 555

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
ผมไม่แน่ใจนะ แต่ผมฟังๆมาก็เลี่ยงไว้ก่อน เติมหอยเติมดาวเอา
แต่ล่าสุด ผมใช้จนเกือบหมดถัง แล้วไปเติมปั้มประจำผม(ดาว) เติมเสร็จ สตาร์ท เครื่องรอบต่ำ สั่น ตกใจเลย
หอย ใช้แล้วก็เฉยๆ ก็โอเค
ผมจึงมีความคิดเกินขึ้นว่า บางที มันก็แล้วแต่ปั้มรึเปล่า ไม่ใช่ยี่ห้อปั้ม บางปั้มตราดาว ตราหอย ถ้าเป็นปั้มเล็กๆ หัวจ่ายน้อยๆ โทรมๆ บางทีน้ำมันก็อาจจะไม่ดีก็ได้
หลังจากนั้น ผมเลือกเติมปั้มใหญ่ไว้ก่อน แต่ต้องไม่ใช่ ลูกไฟ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
ผมเติมเจ้านี้ตลอดครับ

ออฟไลน์ InBkk

อ่านเม้นแล้ว พึ่งรู้ว่า PT มันดีขนาดนี้ ตอนแรกไม่กล้าเติมเลย ผมพลาดอะไรไปรึป่าว

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมกลับกัน เติม PTT ประจำ อาจเพราะอยู่หน้าปากซอยบ้าน ไม่อยากวิ่งไปปั้มบางจากตรงตลาดอินทรารักษ์

อีกทั้งผมใช้รถน้อย เลยแยกความรู้สึกไม่ออก

แค่ขอให้ปั้มที่เติมมีมาตรฐาน มีสติกเกอร์จากสำนักงานชั่ง ตรวง วัด ของกระทรวงพาณิชย์อย่างถูกต้อง แค่นี้ผมก็สบายใจครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่แน่ใจนะ แต่ผมฟังๆมาก็เลี่ยงไว้ก่อน เติมหอยเติมดาวเอา
แต่ล่าสุด ผมใช้จนเกือบหมดถัง แล้วไปเติมปั้มประจำผม(ดาว) เติมเสร็จ สตาร์ท เครื่องรอบต่ำ สั่น ตกใจเลย
หอย ใช้แล้วก็เฉยๆ ก็โอเค
ผมจึงมีความคิดเกินขึ้นว่า บางที มันก็แล้วแต่ปั้มรึเปล่า ไม่ใช่ยี่ห้อปั้ม บางปั้มตราดาว ตราหอย ถ้าเป็นปั้มเล็กๆ หัวจ่ายน้อยๆ โทรมๆ บางทีน้ำมันก็อาจจะไม่ดีก็ได้
หลังจากนั้น ผมเลือกเติมปั้มใหญ่ไว้ก่อน แต่ต้องไม่ใช่ ลูกไฟ

ต่างจากผมเลยครับ
เรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง ใครว่าอะไรดี ผมก็จะยังไม่เชื่อ จนกว่าจะได้ลองด้วยตัวเอง
ใครว่าอะไรไม่ดี ยิ่งต้องลองใหญ่
อย่างตอนแก๊สโซฮอลออกใหม่ๆ หลายเสียงก็บอกว่าอย่าเติมเด็ดขาด ผมก็ลอง ก็ไม่เคยเจอปัญหา
ดีเซล B5 ออกใหม่ๆ หลายเสียงก็บอกว่าอย่าเติมเด็ดขาด ผมก็ลอง ก็ไม่เคยเจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ Koong

ผมเติมแต่ PT  กับบางจาก  เพราะแถมน้ำ  และเห็น ปตท ขายดีแล้ว เลยอุดหนุนเจ้าอื่นมั่ง
จะบอกว่า  PT  นี่เป็นขวัญใจชาวบ้านและคนในท้องถิ่นนะครับ แถวบ้าน PT กับ ปตท เปิดคู่กัน    รถที่จะซื้อของกินจะเข้า ปตท จอดหน้า 7-11   ส่วนคนที่จะเติมน้ำมันเข้า  PT