ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายคนไม่ชอบเติมน้ำมันที่ปั้มแห่งชาติไม่ดี หรือ คิดไปเอง  (อ่าน 16923 ครั้ง)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ผมไม่เติม ptt ยกเว้นหาปั๊มอื่นกล่งทางไม่ได้จริงๆ

เพราะ ผมมีบัตรเครดิตเจ้านึงที่ดีลกับ esso เติมแล้วได้เงินคืน 3%

และได้น้ำขวดใหญ่ แถมตอนหลังก็มีบัตรสะสมแต้มมาเพิ่มอีก

ในขณะที่ ptt ได้แค่แต้ม blue card

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
ผมเติมแต่CALTEXเพราะบัตรเครดิสมีโปร800บาทได้คืน80บาทเลยไม่เคยเติมปั้มอื่นมาหลายปีเลยครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เพื่อนที่อยู่ในวงการน้ำมันบอกว่า เบนซินพวกเกรด A มีดาว เสือ ก๊อซซิลา ใบไม้ แล้วของเกาหลี นอกนั้นธรรมดา ดีเซลเขาก็อธิบายให้ฟังเหมือนกัน แต่ผมไม่สนใจ เลยไม่ได้จำ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
ของผมตอนนี้ส่วนใหญ่เป็นบางจากเพราะมีcash backจากกรุงศรีและสะสมแต้มแก๊สโซฮอลคลับ ส่วนปั๊มที่จขกทว่ามาก็มีเติมบ้างโดยเฉพาะเวลาไปตจว จะได้แวะที่เดียวทำครบทุกอย่าง ส่วนน้ำมันแต่ละยี่ห้อจะเติมสารadditiveแตกต่างกันตามสูตรของแบรนด์
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ charlse

1.เคยอ่านเจอใน club c300 เติมค่ายนี้แล้วมีปัญหา เข้า 0 ก็หาสาเหตุไม่ได้ จนมีเพื่อนสมาชิกให้เปลี่ยนปั้ม ไฟเตือนหายเป็นปกติเลย

2.เคยมีกรณีปั้มนี้แถวบ้านเติมแล้วเครื่องมีปัญหา ชาวบ้านก็ลือกันว่าน้ำมันไม่ดี

ส่วนตัวผมเน้นสะดวกครับไม่ซีเรียสอะไร แต่ปกติจะเติม Shell V Power สลับ บางจากเอาน้ำฟรีครับ  ;D
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ GoatGoat

ปกติเติม V-Power ของปั๊มหอย กับ เบนซิน 95 กับลูกไฟเพราะไม่ค่อยเจอ ปั๊มตราดาว ที่ขาย 95 เลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ช่วงนี้เติมแต่ E85 ยังไงๆ ปตท. ก็อืดสุด  :-\ เปลี่ยนปั๊มก็แล้ว

อัตราเร่ง: Susco/PURE/MAXIMA > บางจาก > ปตท.
ความประหยัด: บางจาก > Susco/PURE/MAXIMA > ปตท.

ไม่ได้โดนล้างสมองอะไรทั้งสิ้น และเข้า ปตท. บ่อยด้วย ถ้าไม่ใช่วิ่ง Cruising จริงๆ ยังไงก็เห็นผลต่าง

ปล. เคยได้ยินใครสักคนพูดว่า ปตท. ดีกว่าบางจากเวลาเติมค้างถังนานๆ วิ่งที แยกส่วนน้อยกว่า จริงเท็จไม่เคยลองครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เข็ดครับ ดีเซลธรรมดา เติมปั๊ม ปตท.หทัยราษฎร์ ฝั่งใกล้ สายไหม เครื่องสั่น เดินเบาเขก นึกว่า ท่อร่วมไอดี หัวฉีด fortuner มีปัญหา เอาเข้าศูนย์ฯ code ผิดปกติก็ไม่มี พอไปเติมน้ำมันใบเขียว เจ้าประจำ หายสนิทครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ariazero

พยายามเลือก ปั้มที่อยากเติม ขับให้ผ่าน(แบบไม่อ้อมเกินงาม)
ปั้มไหน promotion ถูกใจก็เติมปั้มนั้นอ่ะ คุณภาพน้ำมันจะต่างหรือใหม่ ผมแยกไม่ออกเลยครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ด้วยความเป็นคนที่ไม่สนใจเลือกปั้มน้ำมัน ทั้งที่ขับรถทุกวัน บู้บ้าง มุดบ้าง ยันอัดมิดไมล์

เติมมันทุกปั้ม เอาที่สะดวก ไกล้หมดไหน เจอปั้ม จอดเติม ขับใช้งานทุกวัน สลับรถ 2 คัน(ของตัวเองดีเซล กับ รถแฟนเป็นเบนซิน)

คำเดียวเลย ใช้งานประจำวัน "ไม่มีความต่างเลย"

ออฟไลน์ Mike

wave100 เครื่องคาบู เติม 91 PXX รถบิดไม่ออก เครื่องคาง ตอนเช้าติดยาก เติม 91 เซลล์ คนละเรื่อง รถบิดได้เต็มที่ เครื่องเงียบนิ่ง  มันตองลองเองอะ ไม่มีใคร มานั่ง อคติกันตลอดหรอก ถ้ามันดี ก็บอกว่าดีฮะ ทุกวันนี้เข้าปั้มแห่งชาติ  แค่ เข้าเซเว่น ห้องน้ำ เติมน้ำมันผมถือหาง Shell Esso ครับ แต่ถ้าไม่มี บางจาก พีที ก็ได้อยู่

คอนเฟิร์มครับบ้านผมขายมอเตอร์ไซค์ honda ผมมีเวฟ 100 คาร์บูเรเตอร์  ตั้งแต่เติมโซฮอลมาวูบดับๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Rocket_yuta

• Newbie
  • *
ถ้าเติมน้ำมันประเภท เบนซิน 95 หรือ GASOHAL 95 ผมจะเติม SHELL (V-POWER) หรือ PTT (ปั๊มที่มี เบนซิน 95)
ถ้าเติมน้ำมัน ดีเซล ผมจะเติม HYFORCE ของ PTT ครับ (เพราะ ราคาถูกกว่า น้ำมันดีเซลพรีเมียม ยี่ห้ออื่นๆ)

เนื่องจากผมได้มีโอกาสขายวัสดุก่อสร้าง ให้ปั๊มน้ำมัน PTT และ ESSO ที่ปรับปรุงปั๊มใหม่ และได้คุยกับเจ้าของปี๊มน้ำมัน
ได้ข้อมูลมา คือ PTT มีกระบวนการทำงานในปั๊มที่เข้มงวดมาก, การขนถ่ายน้ำมันที่ต้องตรวจเช็คความสะอาดของถังเก็บ
ก่อนที่จะถ่ายน้ำมันลงไป, ถังเก็บน้ำมันต้องใช้แบบโพลิเมอร์ ไม่ใช้ถังเหล็ก, การที่ได้เข้า-ออก ปั๊มน้ำมัน ปตท. และ ESSO
ของลูกค้าบ่อยๆ ทำให้ผมใช้น้ำมัน ดีเซลพรีเมียม และ เบนซิน 95 ของปั๊ม PTT เป็นส่วนใหญ่ครับ

เมื่อออกนอกพื้นที่ไปธุระไกลๆ ผมก็เลือกใช้ PTT ครับ เลือกปั๊มที่สร้างเสร็จใหม่
เมื่อเทียบกับปั๊มน้ำมันยี่ห้ออื่นๆ สภาพปั๊ม PTT ดีกว่ามากครับ จะมั่นใจเรื่องการเก็บรักษาน้ำมันได้มากกว่า

คุณภาพน้ำมัน เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ
เวลา 10 ปีก่อน ผมก็รู้สึกครับ ว่าน้ำมัน ดีเซลและเบนซิน PTT คุณภาพด้อยกว่า SHELL และ ESSO
แต่ในระยะเวลา 3-4 ปีนี้ น้ำมันพรีเมียมดีเซล PTT, ESSO, และ SHELL ผมใช้กับรถกระบะ VIGO
ความรู้สึกในการขับ และ อัตราสิ้นเปลือง ไม่แตกต่างกันครับ แต่ว่า PTT ราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น 70-80 สตางค์/ลิตร
(ที่เชียงรายครับ)

น้ำมันประเภท GASOHAL 95 ผมชอบใช้ V-POWER 95 ครับ ที่เชียงรายเหลือปั๊ม SHELL แค่ 2 ปั๊ม ทั้งจังหวัด
จึงต้องเติม เบนซิน 95 ของ PTT ใกล้บ้านแทน

ออฟไลน์ MUK

สำหรับผมไม่ค่อยคิดมากเรื่องยี่ห้อ ขอให้เป็นปั้มที่น่าเชื่อถือครับ
แต่ส่วนใหญ่ ก็ ปตท. นะครับ เติม E85 , กับ E20  ส่วนมอเตอร์ไซต์เติม ปั้มไหนก็ได้ที่มี 95 ครับ แต่ ตจว ตัวเลือกน้อยครับ
 :)

ออฟไลน์ recycleman

ผมเคยได้ยินเซลล์ของฟอร์ดได้แนะนำตอนที่พาญาติไปถอย ranger wt มีประโยคนึงที่ผมสะดุดหูมาก

"ถ้าเป็นไปได้อย่าเติมน้ำมันของXXXน่ะครับ เพราะจะทำให้เครื่องยนต์มีปัญหา"

จริงเท็จแค่ไหนอันนี้ผมก็ไม่รู้น่ะกับประโยคดังกล่าว เพราะปกติถ้าไม่จำเป็นผมก็ไม่เติมอยู่แล้วกับแบรนด์นี้

ออฟไลน์ AkE

เติม ปตท กับ บางจาก แล้วรู้สึกมันอืดกว่าอีกหลายค่ายจริง Esso ก้เหมือนกันก้ยังขับแล้วไม่สนุกแบบ shell & caltex ผมไม่แคร์ก้แค่ผมไม่เติมอันที่ผมมองว่าไม่ดี แค่นั้นครับ จ่ายเงินเท่ากัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เติมแล้ว เหมือนเครื่องมันเร่งแล้วตื้อๆ

แต่พอรอบต่อไป เติมบางจาก เฮ้ย แรงเหมือนเดิมละ

คิดไปเองหรือเปล่า ไม่รู้  ลองพยายามหลายครั้ง ก็ได้ผลแบบเดิม

รู้สึกเหมือนกันครับเวลาเติม แถมพอรถตื้อๆ ต้องเหยียบเยอะขึ้น เลยหมดเร็วกว่าเจ้าอื่นๆ เลยไม่นิยมเติมเจ้านี้เท่าไหร่ แถมไม่มีอยู่ในเส้นทางที่ผ่านทุกวันด้วย ยกเว้นถ้าเจอเหตุบังคับก็เติมได้ครับ

ปกติผมเติม E20 Shell กับ Esso ครับ Caltex มีบ้าง (ไม่ค่อยมี E20) ส่วนถ้าเข้าบางจาก จะเติม E85 เป็นส่วนใหญ่ครับ ครับ
เหมือนกัน ปกติเติม โซ91 แต่เข้า PTT ต้องจัด โซ95 แต่ไม่ได้ช่วยอะไร ขับตื่อ กินมาก สุดท้าย ถ้าไม่จำเป็น ผมไม่เติม

ออฟไลน์ keamgladnan

ไม่เติมครับ เอาไว้แวะเข้าห้องน้ำเท่านั้น

ออฟไลน์ aucrazy

• Newbie
  • *
Camry Hybrid ACV40 เติม โซฮอล95 ของปั๊มแห่งชาติ เวลาเร่งขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำ เครื่องเสียงดังมากแต่รถไม่ไป อันนี้คอนเฟริมใครมี Camry HV รู้สึกได้เลย เวลาเร่งแซง ก็ดังมากแต่รถอืด

มันเป็น CVT ผมเลยรู้สึกได้ง่ายมากๆ

แต่ดีเซลของปั๊มแห่งชาติ ผมยังไม่ค่อยรู้สึก แต่คงไม่เอาแล้วอะ อะไรก็ได้ที่ไม่ไช่อันนี้

ออฟไลน์ focus2012

ล่าสุดไม่นานนี้เติมน้ำมันจากปั้มที่ว่า รถที่บ้านสะดุด กระตุกเกือบดับ เป็นหลายครั้ง หลังจากนั้น 2 วันก็หายไปปกติ ให้ช่างตรวจทุกอย่างไม่พบอาการปกติ สรุปคิดว่าน่าจะโดนน้ำมันผสมน้ำนะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมเลือกปั๊มมากกว่าค่าย จะค่ายไหน ปั๊มที่ดูแล้วสะอาด ใหม่ ผมเติมได้หมด ความรู้สึกไม่เห็นต่าง เลือกปั๊มที่ดูสะอาด ใหม่ๆ ไว้ก่อน น้ำมันไม่สะอาด มีน้ำผสม น่ากลัวสุด
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ tnp_super

สำหรับผมเหตุผลเดียว คือ กระจายรายได้..อิอิ

ออฟไลน์ earrt

เมื่อก่อนชอบดาว

ตอนนี้ชอบPT

อาจจะเพราะปั๊มเปิดใหม่ด้วยก็ได้ เลยมโนว่าดี

ปั๊มเสือ โทรมทุกปั้ม ไม่ทราบว่าทำไมเหมือนกัน

ปล แต่น้ำมันเสือโอเคอยู่นะ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อ่านมาหลายกระทู้ และหลายเว็บ ไม่เห็นมีข้อมูลตัวเลขหรือหลักฐานอะไรให้เห็นเลย แต่มีข้อมูลลอยๆ ผมไม่เติม ปตท. เพราะมีบัตรบางจาก สะสมแต้ม

ออฟไลน์ superest

อาจจะมีเรื่อง อคติ  มาเกี่ยวข้อง  ด้วยมั๊ง

ออฟไลน์ Krongbun

;) เติม E20 น้ะครับ
1. เครื่องสั่น
2. ตื้อๆต้องเหยียบเยอะ

ผมชอบใช้รถจนเข็มน้ำมันเตะขีดแดง
แล้วลองเปลี่ยนจาก ป ไป บางจาก กับ shell ดู
เห็นความต่างชัดเจนตั้งแต่เดินเบา

ผมไปญี่ปุ่นมาสองเดือน เอารถให้พ่อใช้ เค้าจะเติม ป ตลอด
พอผมกลับมาขับปุ๊บ ผมถามเลยเติมน้ำมันอะไรมา 8) ก็เป็นไปตามที่คาด

:P ไม่มโนเพราะ........................ เดี๋ยวจะซวย hahahaha

ออฟไลน์ palma

เลือกใบไม้ เพราะให้ส่วนลดมากที่สุด โดยที่น้ำมันไม่มีปัญหาใดๆ

ลด 2% บัตรเครดิต
เติม E20 คืนเงินลิตรละ 40 สตางค์
เติมราคาเดิมในวันที่น้ำมันขึ้นราคา อันนี้สบายๆไม่ต้องกังวลใดๆ

ปีๆนึงรวมๆได้เงินคืน ราวๆ 1600-2000 บาท เพราะใช้เยอะ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ zapdos191

แต่ก่อนผมก็ฟังๆมาแบบที่ทุกท่านว่ามานั่นแหละครับ 5555+ หลังๆเริ่มใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์มากขึ้น

รถตัวเองเคยเติม โซฮอล์ 95 ของ PTT นี่แหละ หมดถังแล้วไปเติม Caltex โซฮอล์ 95 เหมือนกัน รู้สึกเห้ย มันดึงๆแฮะ...  แต่นั่นก็ความรู้สึกอีกนั่นแหละครับ 555+

ถ้าจะมีคนทดสอบนะ ผมแนะนำเลย ทดสอบแบบนี้
1. รถคันเดียวกัน รอบแรกเติมอะไรก่อนก็ได้ ระหว่าง PTT กับซักยี่ห้อ เอา Caltex ก็ได้ครับ
2. เทส 0-100 * 5 รอบหาค่าเฉลี่ย วิ่งเบิร์นน้ำมันทิ้งซักขีดนึง กลับมาเติมให้เต็มถัง
3. เทสประหยัด วิ่ง 110 เปิดแอร์นั่งสองคนตามมาตรฐาน HLM แล้ววัดจดไว้
4. วิ่งเบิร์นน้ำมันทิ้งให้หมด หมดแบบวัดใจว่าจะถึงปั้มไหมไปเลยครับ แล้วก็ไปเติมอีกค่าย
5. เทสอีกครั้งด้วยมาตรฐานเดียวกัน อุณหภูมิพอๆกัน ก็คงกลางคืนแบบที่เวปทำครับ

ถ้ามีคนทำแล้วมีผลออกมาชัดเจน  แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ เอาจริงๆผมจะเลิกเติมและแนะนำเพื่อนทุกคนของผมให้เลิกเติมเหมือนกันครับ ผมเชื่ออะไรที่วัดได้นอกจากความรู้สึกอ่ะ

ปล. PTT ผมก็ยังคงเติมนะครับกับรถ Vios ผม มันก็วิ่งดีนะเอาจริงๆ 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ sk-non

ถ้าขับคันเดิมทุกๆวัน เวลาเปลี่ยนยี่ห้อน้ำมัน
น้ำหนักคันเร่ง เสียงเครื่องยนต์
หรือ ตอนปล่อยรถไหล โดยไม่กดคันเร่ง
ตอนเหยียบ สัก 100 กม  ต่อ ชม
น่าจะรู้สึกนะครับ

ออฟไลน์ WichaiWit

• Newbie
  • *
สำหรับผมกลับเลือกptt เป็นอันดับแรก
อย่างน้อยสะสมแต้มไว้แลกกาแฟกิน :)
รองลงมาก็บางจาก ในกรณีที่น้ำมันใกล้หมดแล้วไม่มีptt
(เพราะกาแฟไม่อร่อยเลยไม่ค่อยเติม :))

ออฟไลน์ mamaman

สำหรับผมกลับเลือกptt เป็นอันดับแรก
อย่างน้อยสะสมแต้มไว้แลกกาแฟกิน :)
รองลงมาก็บางจาก ในกรณีที่น้ำมันใกล้หมดแล้วไม่มีptt
(เพราะกาแฟไม่อร่อยเลยไม่ค่อยเติม :))
อ้าว กินแฟฟรีได้จากน้ำมันด้วยเหรอครับ
ตอนนี้ ผมเติม ปทท บางจาก เซล มั่วหมดครับ แต่เติมปั้มใหญ่ มาตราฐาน ผมแยกไม่ออกจริงๆ