ผู้เขียน หัวข้อ: Review : REMAP เรียกความแรงด้วยงบเบาๆ All New D-Max 2.5 AT  (อ่าน 141260 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
Re: Review : REMAP เรียกความแรงด้วยงบเบาๆ All New D-Max 2.5 AT
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 09:45:13 »
มีคนรู้จักกัน และเป็นสมาชิกเวบนี้ด้วย โทรมาคุยกับผมเรื่อง DMAX คันนี้ เพราะ เขาสนใจจะ Remap บ้าง เลยมาขอข้อมูล
เป็นการส่วนตัว แต่เห็นว่าเป็นความรู้เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง คำถามๆ ว่า

210 กม/ชม นี่ คือ สุดแล้ว ไม่ไหลเพิ่มขึ้นแล้ว ใช่ไหม
- ไม่ใช่มันยังไหลได้อีก แต่แบบช้าๆ แต่ตัวผมพอแล้ว คือ มันไล่ 520d F10 ไม่ทันหรอก ไม่รู้จะกดต่อไปเพื่ออะไร
   แต่ความเร็วที่มันขึ้นมาก่อน 210 นั้นขึ้นได้ดี เมื่อปิดแอร์ช่วย บอกเลยมันมีผลมาก สำหรับเครื่องรุ่นเก่าแบบนี้

ถามเรื่อง boost ที่ 210 นั้น boost มาเท่าไร ใช่ 22psi เต็มแมค หรือเปล่า
- ไม่รู้ครับ ไม่ได้ดู รู้แค่เพียงว่า ช่วง 180 กว่าๆ นั้นมา 20psi

หวิวไหม โคลงไหม
- แน่นอน ช่วงล่างเดิมๆ ทั้งคัน แถมยังไปยกขึ้นอีก 2" ยกแบบง่ายๆ ไม่ใช่ชุดยกชั้นดีอะไรเลย งบไม่กี่พัน

สภาพหลังอัด และโดยรวม
- ก็ปกติดี น้ำหล่อเย็นก็ไม่พร่อง, ความร้อนตอนอัดสุด ก็อยู่ในระดับปกติ,
  ตอนช่วงอัด ผมดูกระจกหลังควันก็ไม่มี และมาดูที่กันชนและฝาท้าย ก็ไม่มีคราบเขม่า, เสียงเครื่องในรอบเดินเบาก็ยังปกติ

แรงกว่านี้ได้ไหม
- ได้แน่นอน แล้วแต่เจ้าของรถพอใจที่ระดับไหน บอกแล้วว่า รถผมจูน step อนุบาล ขนาดท่อไอเสียและระบบต่างๆ ยัง STD เลย 
   เลือกใน step ที่พอใจเลย แต่บอกเลยว่า ยิ่งแรงมาก โอกาสพังไวก็มาก ยกเว้นจะทำส่วนต่างๆ ให้มันสมดุลไปด้วย

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหม
- ถ้าจะ Remap (หรือไม่รี ถ้ารถมี turbo) ควรติดวัด boost ยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่มันได้มาตรฐาน และติดมันอยู่แถวๆ เรือนไมล์
  ถ้าจะเน้นเร็ว ยางรถควรเลือกเกรดที่รองรับความเร็วสูงได้ ยางต้องดี ยี่ห้อมาตรฐาน โนเนมราคาถูกๆ ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยดี
  ขนาดที่แนะนำสำหรับรถรุ่นสูง 265/60-18 หรือ 265/50-20 หน้าหลังเท่ากัน ไม่ควรใหญ่กว่านี้ มันจะอืด
  และเมื่อใส่แล้ว ล้อ+ยาง ไม่ควรจะยื่นออกจากแนวโป่งล้อ เพราะมันจะทำให้ต้านลมมาก
  และเอารถเข้าเช็คศูนย์ตามระยะ เปลี่ยนถ่ายตามที่เขากำหนดเสมอ นมค.ที่ศูนย์แนะนำ semi-syn ก็พอ หรือเงินเหลือก็ fully-syn
  แค่นี้ก็น่าจะพอแล้วนะ

"Make It Count"

Re: Review : REMAP เรียกความแรงด้วยงบเบาๆ All New D-Max 2.5 AT
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 11:49:33 »
ไอ้คราวที่แล้ว ลัมโบ กับ กระบะดันราง ดังแปปๆ เพราะมันไม่ชน
แต่คราวนี้ Mclaren720s กับ กระบะคอกแต่งซิ่ง มันดันมี "สะกิด"
เห็นทั้งใน social world และ ในเวบนี้พูดกันมากมาย

ก็บอกแล้ว ในข้างบนว่า
"รถประเภท Supercar ชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่าเหนือกว่า car ธรรมดา
กระบะมันไม่ใช่ car แต่เป็น truck ดันจะไปไล่ Supercar ซะงั้น
ต่อให้กระบะทำเป็นล้าน ก็เป็นได้สูงสุด คือ Supertruck ไม่ได้เป็น Supercar อยู่ดี"

"กระบะ ต่อให้ทำหมดเป็นล้าน แรงได้มากสุดก็ทางตรง ในโค้งเข้าเร็วมากก็ไม่ไหว ต่อให้ใจเกินร้อย แต่รถไปไม่ไหวก็หลุด
สมมุติกระบะแต่งเต็มในทุกๆ อย่าง แต่ถ้าแช่ความเร็วสูงๆ ยาวๆ นานๆ ก็ไม่ไหว เพราะ หลายอย่างมัน overload ตามลักษณะที่มันควรเป็น"

ขยายความคำว่า Supercar มันจะเป็น "SUPER" ได้
มันไม่ใช่แรงแค่เครื่อง แต่มันรวมถึงทุกอย่าง ที่มันแพง เพราะ มันมีเหตุให้ต้องแพง
คือ รถมันต้องสุดในทุกๆ ด้าน สำหรับ technology ในยุคนั้นๆ สมัยนั้นๆ
ทั้งอัตราเร่ง, การยึดเกาะถนนทั้งตรงและโค้ง, ความปลอดภัยทั้ง pre-safe + post-safe, ระยะเบรค
นี่ไม่รวมถึงรูปโฉมต่างๆ ที่ super aerodynamic นะ

คนที่จะเป็นเจ้าของ Supercar ได้ ก็ต้องเป็น Superman!!!
พูดจริงๆ ต้องเป็น Superman เพราะไม่ว่าจะซื้อสด ซื้อผ่อน คนธรรมดาก็ไม่สามารถทำได้ง่ายนัก
ถึงแม้เงินนั้นมาจากธุรกิจสีเทาหรือสีดำ ก็ต้องยอมรับในการโกงหรือจะด้วยเล่ห์กลอันใดสำหรับบางคน บางธุรกิจที่หามาได้เช่นกัน

ส่วนคนที่หาเงินได้โดยบริสุทธิ์มาซื้อก็มี แต่ส่วนใหญมักไม่ใช่รุ่นบุกเบิก มักเป็น Gen ที่สบายแล้ว (ลูกหลาน Superman ที่อยู่บนโลก)

Supercar ทั้งระบบเบรคและช่วงล่าง ล้อและยาง รวมถึงระบบช่วยเหลือและการทรงตัวต่างๆ คัดมาอย่างดีเลิศ
ระบบเบรค ก็เป็น Superbrake เท่าที่ดูมาคร่าวๆ 200-0 ไม่กี่วิ ระยะทาง ร้อยกว่าเมตรต้นๆ!!!
ล้อและยาง หน้ากว้าง นน.เบา ยี่ห้อดีเยี่ยม บางทีอาจจะเป็นรุ่นพิเศษ spec เหนือมาตรฐาน
Spec ทุกอย่างถูกควบคุมด้วยวิศวกรและคำนวนอย่างละเอียดถึงความเหมาะสมในทุกๆ ด้านโดยไม่เกี่ยงราคา

กลับมาที่กระบะเชิงพาณิชย์ ทุกอย่างถูกควบคุมด้วยต้นทุนและราคาขาย (แต่ก็ค่อนข้างแพงนะ)
กระบะรุ่นยกสูง ยางติดรถส่วนใหญ่จะใช้ 265/60-18 265/50-20
กระบะเตี้ย ยางติดรถส่วนใหญ่ 205/70 หรือใหญ่กว่านี้นิดหน่อย (ไม่ได้ดู spec)
กระบะแต่ง หน้า 235, 245 /40 หลัง 265, 275 /40, 35 -18 แล้วแต่นิยม ยางจีน หรืออะไรก็ได้ เป็นยี่ห้อที่ไม่มาตรฐาน
ที่รถจากโรงานไม่เลือกใช้  แต่ถ้าคนมีตังค์ก็ใช้ของดีเว่อร์ๆ นะ
กระบะคอกแต่ง หน้า 225, 235 /40, 45 - 17, 18 แล้วแต่นิยม ยางจีน หรืออะไรก็ได้ เป็นยี่ห้อที่ไม่มาตรฐานที่รถจากโรงานไม่เลือกใช้
แต่หลังนี่ มักจะเป็น กะทะเหล็กขอบ 15 ยางมิชลิน XCD 205/70 หรือ 225/70 นะ

ระยะเบรคติดรถ อยู่ในระดับปลอดภัย ถ้าวิ่งตามกฎหมาย หรือเกินไปแค่พอสมควร แต่ต้องไม่เบรคถี่และ ต่อเนื่องนะ
ระบบช่วยเหลือ การทรงตัว ช่วยเพิ่มแรงดันเบรค ฯลฯ ตามยี่ห้อ ตามรุ่น ส่วนใหญมีในรุ่น Top และยกสูง รุ่นเตี้ยมักไม่ค่อยมี!!!
ระยะทางในการเบรคไม่ต้องพูดถึง ใช้เวลาเยอะ และระยะทางยาว

ตามคลิป 720s เขาก็มาเร็ว แต่ความเร็วน่าจะแค่ ร้อยกว่าๆ ไม่น่าเกิน 130 เมื่อเห็นข้างหน้ารถติดจึงเบรค
เดาใจเขาดู เขาคงอยากจะหักออกซ้าย แต่ MB ที่ตามมาโยกออกมาก่อน และอาจจะด้วยที่ไม่ชินรถ หรือไม่ค่อยได้ใช้
และในบางครั้ง รถ sport หรือ Supercar ในหลายรุ่น ทัศนวิสัยด้านข้าง หรือด้านหลังค่อนข้างแย่นะ เลยต้องติดอยู่อย่างนั้น

ไม่ใช่ MB อ่านไลน์เก่งนะ แต่อาจจะเป็นเพราะ มี ปสก.มาพอควร และอาจจะเป็นเพราะ ใช้คันนี้ทุกวันเลย กะง่าย

ส่วนกระบะดำ ขับมาเร็วและไม่ได้คำนึงถึงศักยภาพในรถตัวเองเลย เน้นแค่อย่างเดียว "มันทุกเม็ด" เพราะ "จัยมันรัก"
เห็นว่าเขาเบรคแล้วล่ะ กูก็เบรค กระทืบจนยางชั้นดีเท่าที่ตนเองมีความสามารถซื้อได้หน้าขวาแทบระเบิด!!
ระบบล้อก็ล็อคไปเรียบร้อยทั้งคัน เหลือแต่ความสามารถจากยางชั้นดีเท่าที่ตนเองมีความสามารถซื้อได้ สไลด์เข้าไปจนสะกิด 720s
นี่ยังโชคดีที่ มันไม่หมุน หรือขวางทั้งลำนะ ไม่งั้น "มันทุกเม็ด" มากกว่านี้อีก

กระบะดำ คุณยังโชคดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ที่มาเจอ Superman ที่เป็นเจ้าของ Supercar ที่ใจดีเช่นนี้
เรื่องจึงจบง่ายและสวย
แต่อาจจะมีภาคต่อ สำหรับกระบะดำกับบริษัทประกันภัย อันนี้เนื้อเรื่อง เดาไม่ยากและน่าจะถูกใจคนดู

คนขับรถ "นิยมแรง" + "ปากเก่ง" เกินแรงรถ + เกินความสามารถทางครอบครัวไปมากพวกนี้ คุณต้องระวังตัว
เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของหรือครอบครัวของ Supercar เหล่านั้น จะเป็นคนประเภทไหน เย็น หรือ ร้อน?? ธรรมดา หรือ อิทธิพล?? ฯลฯ
เพราะถ้าไปเจอ คนหรือครอบครัวที่ครบเครื่อง บู้ล้างผลาญ เรื่องหน้าฉากอาจจะจบอีกแบบ
แต่ผ่านไปซักพัก อาจจะจบอีกแบบ อาจจะตายเพราะอุบัติเหตุ ที่มีเหตุอุบัติขึ้นก็เป็นได้!!

ทางที่ดี ขับตามดูสวยๆ ห่างๆ ดีกว่า เพราะ นิดหน่อยก็เป็นแสน เบาหน่อยก็เป็นล้าน หนักๆ ไม่ต้องคุย!!

อย่าอิน Fast&furious มาก
"รถอะไรไม่สำคัญ มันสำคัญว่าใครขับ" จริงส่วนหนึ่ง ไม่จริงอีกหลายส่วน
ประโยคนี้ "ได้ใจ" คอรถเก่า รถใหม่บ้าน รถใหม่ไม่แรง รถกระบะ รถคอก รถแต่ง ฯลฯ เยอะ และน่าจะ พาไปตาย มาหลายศพ
ในหนัง คือ การแสดง  แสดงผิด แสดงใหม่ได้อีก
แต่ในชีวิตจริง มันจะทำได้ไหม

ก่อนจาก กลับมาที่ DMAX ที่รีวิว
ไหนๆ ก็พูดถึงเรื่องเบรคแล้ว
DMAX หัวจรวดปี 2012 ที่ผมใช้นี่ ถ้าไม่มีรถในรุ่นๆ ปีเดียวกันมาเปรียบเทียบ ผมก็ว่ามัน ใช้ได้อยู่นะ
แต่พอมี New PJS 2015 โฉมปัจจุบัน มาเปรียบเทียบ ต้องยอมรับว่า มันเหมือนรถคนละยุคกันจริงๆ

DMAX เบรคจะทื่อๆ แข็งๆ ไม่คม  เบรคเหมือนจะไม่อยู่ แต่ก็อยู่นะ คือ ให้ความรู้สึกเบรคไม่มั่นใจซักเท่าไรนัก
แต่ตั้งแต่ใช้มา ก็ยังไม่เคยมีครั้งไหน ที่มี ปห.นะ ไม่ว่าจะเจอฝนหนัก หรือ บรรทุกหนักมากก็ตาม ยังเอาอยู่
เพียงแต่ถ้ามีตัวมาเปรียบเทียบก็ให้ความรู้สึกไม่มั่นใจเท่า New PJS เท่านั้นเอง

แต่ส่วนเบรคที่ไม่ค่อยดีเลย คือ เบรคที่ติดรถมากับ Vigo 3.0 4x4 DBC Top 2005 อันนี้เบรคลื่นง่ายมาก
วิธีแก้เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ ซักชุด อาการที่ว่าก็หายครับ

รถแรงมากแค่ไหน เบรคต้องแรงกว่า  :D

ออฟไลน์ sizemy29

• Newbie
  • *
  • "ถ้าใจไม่หยุด ก็หาที่สุดไม่เจอ"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 09:51:46 »
สนใจเรื่อง remap กับ อ.ว. บอย ขอทราบที่อยู่หรือ website ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
1998 - Nissan NV
2005 - Toyota Collora 3 ห่วง
2007 - Honda Jazz iDSL
2009 - Mitsubishi Triton Plus 4 Door

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 09:05:37 »
สนใจเรื่อง remap กับ อ.ว. บอย ขอทราบที่อยู่หรือ website ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

เข้าไปใน FB ค้นหาชื่อ วรพล สิงห์เขียวพงษ์ แล้ว msg คุยได้เลยครับ

ยินดีครับ

ออฟไลน์ sizemy29

• Newbie
  • *
  • "ถ้าใจไม่หยุด ก็หาที่สุดไม่เจอ"
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 15:13:02 »

ขอบคุณครับ

เข้าไปใน FB ค้นหาชื่อ วรพล สิงห์เขียวพงษ์ แล้ว msg คุยได้เลยครับ

ยินดีครับ

ขอบคุณมากครับ
 ::)
1998 - Nissan NV
2005 - Toyota Collora 3 ห่วง
2007 - Honda Jazz iDSL
2009 - Mitsubishi Triton Plus 4 Door

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 11:05:23 »
มีคนถามมาว่า ก่อน Remap ควรเตรียมตัวยังไงบ้างครับ

- Step ที่ต้องการทำ
นึกไปเลยว่าเรา ต้องการแรงแค่ไหน
"แรงมากไม่ทน  ทนมากก็ไม่แรง" เอาทนกลางๆ แต่แรงพอสมควรก็น่าจะดี แล้วแต่บุคคลครับ
เมื่อทำตามนั้นแล้วเราจะพอใจไหม คิดให้ดี คิดให้รอบด้าน
จะเอา เบิ้ลตัด สับโดด รอบเครื่องกระเส่า ควันไม่ควัน คุยไปเลย

- โทรคุย ไลน์คุย ฯลฯ
คุยเรื่อง step ที่ต้องการทำ และ option ต่างๆ ถามราคา ให้เรียบร้อย ให้โดนใจ

- เลือกผู้จูน
ที่ไหนดี ที่ไหนแจ๋ว Google ช่วยได้ในระดับหนึ่ง จากนั้นต้องคิดเอาเอง ถ้ามีอาการกล่องหลับ จะรับผิดชอบยังไง คุยด้วย

- ถ้ารถมี Turbo จะให้ดีควรติดวัด Boost ไปก่อน
ส่วนเกจ์วัดอย่างอื่นแล้วแต่ความอยากส่วนบุคคล!!

อย่างที่เคยบอกไปในข้างบนแล้ว

ที่แนะให้ติดวัดบูสถ์เพิ่ม เพราะ ถ้า Remap มาแล้ว โดยมาก boost จะสูงขึ้น ส่วนจะสูงขึ้นเท่าไร ก็ตามที่ผู้จูนเห็นว่าเหมาะสมกับ Step ที่ทำ
เช่น รถผมเดิมๆ ก่อน Remap boost สูงสุดอยู่ที่ 19psi  แต่พอ Remap แล้ว boost สูงสุดอยู่ที่ 22psi ตามที่เกจ์วัดบูสถ์ได้แสดง

ต่อไปไม่ว่าจะอัดแค่ไหน boost ก็ไม่ควรจะมากไปกว่า 22psi ถ้ามากกว่านี้ ควรจะต้องเอารถเข้าตรวจเช็คหาสาเหตุว่าเพราะอะไร
อาการที่ว่านี้ เขาเรียกว่า "บูสถ์ไหล"
เมื่อบูสถ์ไหลรถก็จะแรงขึ้น!! แต่อีกไม่นานนัก ความชิบหายก็จะมาเยือน เพราะ boost เพิ่มขึ้น แต่น้ำมันไม่เพิ่มตาม!!

การติดเกจ์วัดบูสถ์จึงเป็นสิ่งจำเป็น สำหรับเครื่องยนต์เทอร์โบ เพราะมันจะทำให้เรารู้อาการที่ว่า เหมือนกับเกจ์วัดความร้อนที่รถมี
ตำแหน่งที่ติดตั้ง ควรอยู่ในตำแหน่งที่เราไม่ต้องละสายตาจากถนนมานัก คือ อยู่แถวๆ เรือนไมล์นั้นแหละ

การติดเป็นพืด ที่กระจกหน้าด้านซ้าย ฝั่งคนนั่งแบบที่เห็นนิยมติดกัน
อันนั้น จะสร้างความเร้าใจให้กับคนนั่งเป็นอย่างมาก แต่ไม่ได้เกิดประโยชน์กับคนขับซักเท่าไร รู้ตัวอีกทีก็คงพังไปแล้ว

ที่สำคัญ เกจ์วัดบูสถ์ที่จะติดนั้น ต้องเลือกของดี ยี่ห้อที่มันไว้ใจได้ อย่า เน้น แต่ถูก หรือก็อปเกรด AAA เปลี่ยนสีได้
แต่แท้ไม่แท้ก็ไม่เป็นไร ขอแต่ว่าให้มันวัดได้แม่นยำและต้องไม่รั่วด้วย!!

- จูนเสร็จแล้วต้องลอง
เจ้าของต้องลองขับเองด้วย ว่ามันถูกจริตไหม ลด-เพิ่ม ยังไงคุยกับคนจูนดู
ลองตอนแรก อย่า! เพิ่งห้าว!! ใช่มันรถชินมือ  แต่มันจะผิดจากเดิมไปพอสมควรนะ
วัด boost ที่บอกให้ติดมา ดูด้วยว่ามัน มากขึ้นเท่าไร  มากไปก็น่ากลัวพังเร็ว

นอกนั้นก็เหลือใช้งานจริงแล้ว ดูเรื่องความร้อน และอื่นๆ ด้วยว่ามันปกติไหม

Enjoy krub!!

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 12:28:59 »
Remap มาได้ 1ปีนิดๆ
เพิ่งวิ่งไป 2 หมื่น กม. ตอนนี้ที่เรือนไมล์แจ้ง 7 หมื่น กม.แล้ว เลยนำไปเช็คตามระยะ

ตอนเช็คระยะ ผมให้เพื่อน เป็นเจ้าของหมู่บ้านจัดสรร (เจ้าของ Dmax1.9 ที่มาแลกล้อกันกับผม) มารับ ไปหา "ฆ่าเวลา"
พอดีมันเพิ่งถอย สุดยอดกระบะมา....
ใช่แล้ว เดาไม่ผิด Ford Raptor

ไปลองนั่งมา เออ... ผมว่ามันไม่ถึงกับที่เขา "อวย" กันเท่าไรนักนะ
ทางดำ ลาดยางและ คอ-นก-รีต ไม่ได้รู้สึกว่าต่างจาก Ford ตัว Wildtrack เท่าไรนัก
และไม่ได้ดีกว่า Dmax ของผม แบบเยอะมากมาย แต่ก็รู้สึกได้ว่าดีกว่าจริงๆ
งงไหม คือ Feel ดีกว่า Dmax ของผม แต่ไม่ถึงกับร้อง Wow สำหรับทางเรียบ (Raptor วิ่งความเร็วไม่เกิน 140)

แต่พอเป็นทางลูกรัง มีลอนต่อเนื่อง มีหลุมเล็กน้อยบ้าง
เออ อันนี้ยอมรับว่า Dmax ของผม ไม่สามารถเทียบได้เลย แม้แต่น้อย มันซับแรงได้ดีมาก
ช่วงล่างแบบวิ่งรูดในทางวิบากหน่อยๆ นี้ ต้องยกให้เขาเลยจริงๆ

แต่ในด้านกำลังเครื่องยนต์ ผมรู้สึกโดยรวมว่า "ไม่แรง" แต่ก็ไม่ได้จับเวลาหรืออะไรมานะ
ใช้ความรู้สึกล้วนๆ ซึ่งจริงๆ แล้วมันอาจจะแรงก็ได้ เพราะ รถมันค่อนข้างนิ่ง

โดยรวมแล้ว แต่ชอบครับ 1.7ล้าน โดยส่วนตัวผมว่ามันก็ดี แต่ราคาสูงไปนิด เฉพาะช็อคอัพก็ "แสน" แล้ว
อาจจะแพงเพราะภาษี ที่ช่วงล่างหลังเป็นสปริง อีกก็เป็นได้

หา "ฆ่าเวลา" กันเสร็จ ก็กลับมาส่งผมที่ศูนย์ Isuzu
กลับมารับ Dmax แก่ๆ คันเดิมกลับบ้าน หมดค่าเช็คระยะไป พันห้ากว่าๆ
สภาพโดยรวม ทุกอย่างปกติดี ไม่มีเขม่าควันดำ แต่อย่างใด ทุกอย่างยังเหมือนรถ STD จากโรงงาน
(ที่ศูนย์ยังไม่รู้ว่า รถผมไป Remap มา)

แต่ช่างบอกว่าช็อคอัพด้านหลังไม่ค่อยดีเท่าไรแล้วนะ คราวหน้ามา ควรเปลี่ยน!!

ผมนึกในใจ เดี๋ยวไปถอย Fox เลยดีกว่า 555

แต่เดี๋ยวถามช็อคอัพของแท้ที่ศูนย์ดูดีกว่า ว่าเท่าไร
ช่าง : 6500 ครับ
ผม : เฉพาะคู่หลังใช่ไหม?
ช่าง : ไม่ครับ ทั้ง 4ต้น รอบคัน รวมค่าแรงใส่แล้ว
ช่าง : หน้าคู่ละ 3000 หลังคู่ละ 2000 ค่าแรงใส่รวม vat ประมาณ 1500 ยังไม่หักส่วนลดครับ
ผม : อูยยยย  ครับ

ผมคิดในใจ คราวหน้ามาซื้อช็อคอัพศูนย์เหอะ 6500 จบทั้งคัน
อย่า! ไปเอามันเลย Fox เฉพาะช็อคอัพ Fox สี่ต้น ก็ซื้อช็อคเดิมใส่ Dmax ได้ 20คัน!!!
ยอมเด้งหน่อย ไม่หนึบเท่า แต่นี่มัน feel original truck นะ

สมชื่อจริงๆ Shock Up!!!

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 13:10:50 »
อ่านทุกตัวอักษรครับ  :-*
รออัพเดทในอนาคตครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 12:37:13 »
แหม รู้สึกดีจริงๆ ที่มีคนอ่านและคอยติดตาม

จริงๆ จะมา "เล่าให้ฟัง" ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว แต่ต้องจัดการงานให้เข้าที่ก่อน

เมื่อสองสัปดาห์ที่ผ่านมา ผม, ครอบครัว และพ้องเพื่อน 12 คน ได้ไปสนุกที่ Japan ทริป Osaka-Tokyu
ไปกันเองรึ?  ไม่เด็ดขาด ผมไม่เก่งกาจขนาดนั้น  ไปกับทัวร์ดีที่สุด จะถูกแพงไม่ว่า ขอให้สบายไม่ลำบาก เป็นใช้ได้
ทัวร์ที่กลุ่มผมไปร่วมรวมกับคนอื่นที่มีมากันเป็นคู่ เป็นกลุ่มเขาบ้าง รวมแล้วประมาณ 34 คน

ญี่ปุ่น ขึ้นชื่อว่า สะอาดและเป็นระเบียบ การขับขี่รถมีวินัยมาก
ครั้งนี้ที่ผมไป รถประจำทริปนี้ คือ Hino ขนาดประมาณ 40 ที่นั่ง รุ่นอะไรไม่รู้ สภาพค่อนข้างใหม่ มีพลขับชื่อ ฮาเซกาว่า

แต่พลขับผมนี่ "ไม่ธรรมดา" ผมสังเกตุตั้งแต่วันแรกที่มาถึง (ผม, ครอบครัว และพ้องเพื่อน นั่งแถวหน้าสุด)
คือ ออกจากสนามบินคันไซ พลขับผม เห็นไฟเขียว มาเหลือง ซักระยะ แทนที่จะเบรค แต่กลับส่งคันเร่งต่อเลย ในช่วงไฟแดง
เอ๊ะ อาการอย่างนี้มันคุ้นๆ กับ Thailand เลยนะ สงสัยจะเห็นเป็นไฟสีชมพู ยังไม่แดงเต็มตัว!!!  ???

รถที่นู่น ส่วนใหญ่จะเป็นรถขนาดเล็ก 660cc. รถขนาดกลาง-ใหญ่ มีแต่ก็ไม่เยอะมาก
ถนนของเขาตามเขตเมืองและชานเมือง จะเป็นแบบทันสมัย Size S Slim Fit
ส่วนถนนระหว่างเมือง motorway ทางด่วน ก็ยังคงทันสมัยแต่ Size M Slim Fit เช่นเดิม
มีไหล่ทางด้านซ้าย ไว้เพื่อฉุกเฉิน ไม่มีรถคันไหนใช้เลนนี้ แม้รถติดมากเพียงใดก็ตาม คือ ชะโงกดูก็เห็นว่ามันโล่ง เท่าที่ตาจะมองเห็น!!!
สู้ Thailand ไม่ได้ ฉุกเฉินตลอด มีทางว่างให้วิ่ง ไฉนเลยเจ้าจะไม่ไป!!??

การขับรถบนนทางด่วนเขา ต่อให้ถนนโล่ง ผมก็เห็นเขาก็วิ่งแค่ 80-100 (หน่วยเป็น กม. ไม่ใช่ ไมล์ นะ ;D )
ขนาดรถตัวแรงๆ MB GLS63AMG, P Cayenne Turbo, L Aventador ก็เห็นวิ่งอยู่ประมาณ 100 ไม่เร็วกว่านี้ แซงเสร็จก็วิ่งชิดซ้าย
เป็นพี่ไทย........

ตอนอยู่ที่นู่น สิ่งที่ไม่เห็นเลย คือ "รถปลาหมึก"
รถที่นู่นไม่มีควันดำ และไม่มีท่อไอเสียที่เสียงดัง 
เสียงท่อที่ได้ยินมา  ดังที่สุดในทริปนี้ คือ เสียงท่อแต่งจาก HD แต่ก็ส่วนน้อย  HDส่วนมากก็ท่อเดิมติดรถทั้งนั้น

รถกระบะที่นู่น เขาจะเป็นกระบะตอนเดียวคันเล็ก คล้ายพวก Suzuki carry แต่โดยมากมักจะเป็นยี่ห้อ Daihutsu ซะมากกว่า
จะมาเป็น DMAX, Revo ล้อยื่น คอกใหญ่ล้นตัวถัง ควันดำ เสียงดัง ไฟไอติม ไม่ติดป้าย มันทุกเม็ด จัยมันรัก รถไม่ซิ่งวิ่งแช่ขวา เป็นไม่มี

ทริปนี้ ตารางเที่ยวค่อนข้างแน่น เวลาต้องกระชับ แต่คนในกลุ่มทัวร์ที่กลุ่มผมไปร่วมนี้
บางคนมีความเป็น "ไทยแท้" ที่นัดเวลาอะไร มักแสดงให้รู้ว่าเป็น "ไท" มันก็เลย ทำให้ทุกอย่างคลาดเคลื่อน

ทริปนี้ไกด์ก็ดี, พลขับก็ดี โดยเฉพาะพลขับนี่ แกกลัวลูกทัวร์ได้เที่ยวไม่ครบ (ทั้งๆ ที่จริงแกก็ไม่เดือดร้อนอะไรนะ ยังไงก็ได้ค่าจ้างครบอยู่แล้ว)
พลขับฮาเซกาว่านี่ แกจะขับฝ่าไฟ "ชมพู" บ่อยมากๆ ขับซิ่งแต่มีลิมิต พาไปทางลัด เข้าซอกซอย เพื่อเอาเวลากลับมาคืน
(อันนี้ไกด์อธิบายให้ฟังนะ คือ แกว่าทริปนี้ คนไม่รักษาเวลากัน แต่แกก็อยากจะให้เห็นสิ่งสวยงามที่สำคัญของญี่ปุ่นได้ครบๆ เลยต้อง
over limit มาหน่อย  :D )

จบทริปนี้โดยรวมก็ประทับใจ และสนุกกันมาก เพราะไปกับครอบครัวและเพื่อนที่โคตรสนิท จะทำอะไรมันก็ไปในทิศทางเดียวกันหมด
คือ เอาไงเอากัน, กินไงกินกัน, ถูกแพงไม่ใช่ ปห. เพราะมัน "กากี่นั้ง"

กลับจากญี่ปุ่น คืนสู่นิวาสสถาน
พี่เมียอยากลองขับ รถ Remap ดูบ้างว่ามันเป็นไง ขอเอาไปใช้ซักสัปดาห์นะ
โดยเอา Triton 2.4 4Drs. 5AT โฉมปัจจุบัน มาสลับให้ใช้ และบอกว่า ลองขับ ลองกดดูให้หน่อยนะว่ามันเป็นไง มาเล่าให้ฟังบ้าง

เอามาจอดได้เกือบสัปดาห์ เมื่อวานเพิ่งว่างได้เอาไปใช้
ในใจก็คิดว่า มันก็คงคล้ายกับ PJS ตัวปัจจุบันที่ผมมีอยู่นั้นแหละ ต่างกันนิดหน่อยที่เกียร์
ในเมื่อพี่เมียอยากรู้สมรรถนะ ก็ไปลองให้รู้ซะเลย

ข้อจำกัด
- รถ Mitsubishi Triton Plus 2.4 4Drs. 5AT เดิมๆ ทั้งคัน ไม่มีอะไรแต่งเติม วิ่งมาประมาณ 25,000 กม.
- ยาง BS 245/65-17 สัปดาห์ 4216 เติมลม 34psi
- CASIO G-Shock จับเวลา กดจับพร้อม kickdown
- ผู้ทดสอบ 2 คน นน.ประมาณ 155 กก.
- อุณหภูมิภายนอก 35c
- แอร์เปิด auto ที่ 25c

0-100 ใช้ 10.6 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
80-120 ใช้ 7.4 วิ  (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
100-120 ใช้ 4.9 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
120-140 ใช้ 5.0 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
(ทดสอบ 3 ครั้ง หาค่า AVG)

รถ DMAX Hi-Lander 2.5 4Drs. 5AT REMAP Step อนุบาล Boost สูงสุดที่ 22PSI
0-100 ใช้ 10.2 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
80-120 ใช้ 6.6 วิ  (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
100-120 ใช้ 3.7 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
120-140 ใช้ 5.1 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)

เมื่อเอา Triton เดิมๆ เทียบกับ Dmax Remap ตัวเลขก็ยังถือว่าใกล้เคียงกัน
แต่ถ้าเป็นตัวเลข ตอนรถเดิมๆ นี่มันรถคนละยุคเลยนะ เอาไปดู

ก่อน REMAP (ล้อแท้ขอบ 16x8 off10 กับยาง BF A/T 265/70-16 ปลายปี2011)
0-100 ใช้ 15.01 วิ (VBOX Race Logic)
100-120 ใช้ 5.9 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
120-140 ใช้ 13.0 วิ  (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)

ช่วงล่าง รวมถึง handling  Triton ดีกว่า Dmax เยอะพอควร
แต่ยัง "ติ" นิดๆ ว่า เหมือนหน้าเบาไปหน่อย เบากว่า PJS พอควร แต่ความคมของพวงมาลัยเหมือนขับรถเก๋ง ขนาด Civic, Altis เลย
วิธีแก้ง่ายๆ เปลี่ยนยางใหญ่ขึ้นนิดเป็น 265/65-17 หรือไปเอาชุดล้อที่ใส่ใน PJS 265/60-18 มาใส่แทน อาการนี้น่าจะหาย

ตอนออกตัว 0-100 มันจะรอรอบหน่อย พอรอบเครื่องมาเกิน พันปลายนี่เรี่ยวแรงจะมาอย่างต่อเนื่อง
ถ้าอยากออกตัวให้เร็วกว่านี้ เท้าซ้ายเหยียบเบรคไว้ เท้าขวาเลี้ยงรอบไว้ซัก "สองพัน" แล้วปล่อยเบรค น่าจะได้มาอีก "เกือบวิ"
แต่นี่เป็นการทดสอบแบบตามจริง ไม่ใช่แข่ง Quarter Mile และนี่มันรถส่วนตัวด้วย เลยไม่ทำ  เดี๋ยวจะอยู่ไม่ยาว!!!

สรุป Triton ดีมากนะ สมรรถนะดีกว่า DMAX คันของผมในทุกๆ ด้าน
ถ้าเอาขับขี่สบาย สมรรถนะเลิศและไว้ใจได้ ไม่ต้องขับไปลุ้นไป เลือกไป Triton ได้เลย
แต่ถ้าสมรรถนะพอควร ไว้ใจได้แน่นอน เจอฝนตกจะไม่พาลงเล่นน้ำได้ง่ายๆ มองถึง ยี่ห้อ และราคาขายต่อ Dmax ก็ไม่ผิดหวัง
ศูนย์บริการตาม ตจว. แบบที่ผมอยู่ Isu ไม่ได้เหนือกว่า Mitsu นะ บริการดีพอๆ กัน กินกันไม่ลง

หวังว่าคงจะเป็นที่พึงพอใจ สำหรับผู้ที่ติดตามรออ่านนะ
ครั้งหน้ามีอะไรดีๆ จะมา "เล่าสู่กันฟัง" เพิ่มเติมครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 14:05:44 »
เย็นเมื่อวานไปกินแชร์มา
ก่อนกินเจ้าของหมู่บ้านได้นัดล่วงหน้าว่าให้มาก่อนเวลาซักหน่อย
จะได้ไปลองรถคันล่าสุดของเขา Ford Raptor !!

เข้าทางเลย อยากลองขับอยู่เหมือนกัน แต่ไม่อยากไปลองที่ศูนย์ เพราะ "เกรงใจ" น้องเซลล์
คือ ไปลองได้ก็ไม่ซื้ออยู่แล้ว!! (รถผมยังดีอยู่ ยังไม่อยากจะเสียเงินอีก)

แต่ในเมื่อเพื่อนมันชวนให้ลอง  ก็ต้องไปลองดูซิว่ามันจะดีจริง แรงจริงแบบที่เขา "อวย" กันไหม
เขาให้ผมขับเอง และบอกว่าใส่เลย ไม่ต้องเกรงใจ ที่มันนั่งอยู่ข้างๆ พังมาจะได้เคลมเลยยย!!

จัดไปครับ

ทางเรียบรถนิ่งดีมาก เมื่อเทียบกับ Dmax คันของผม
ผมรู้สึกได้เลยว่า Raptor เหนือกว่าเยอะ และยังนิ่งกว่า Triton ที่ผมได้ลองขับล่าสุดอีกด้วย

ลองทางวิบากกันบ้าง หลุมทั่วไปไม่ลึก แบบรถทั่วไปวิ่งได้ ไม่ใช่ "ปลักควาย"
อันนี้ Raptor ยิ่งแสดงความเหนือชั้นเข้าไปอีก มันเหนือกว่า Dmax ช็อคอัพ 4ต้นทั้งคัน 6500 บาทไปเยอะ  :-[
เหมือนรถคนละยุค เหมือนขับเก๋งชั้นดี กับรถกระบะเลย
ส่วนกับ Triton ไม่สามารถบอกได้ เพราะ คันนั้นผมไม่ได้ขับทางวิบากเลย ลองแค่ทางเรียบอย่างเดียว
แต่เข้าใจเองว่าไม่เหนือกว่า Raptor เป็นแน่แท้

ต้องยอมรับในเรื่องช่วงล่างและการ set handling ของ Raptor จริงๆ ว่ามัน "ยอดเยี่ยม" จริงๆ  8)

คือ ช่วงล่างและ handling มันดีจริง และยิ่งโดดเด่นสำหรับทางวิบาก
ช็อคอัพดีเลิศ วิ่งรูดทางวิบากได้ดี เก็บรายละเอียดได้เยี่ยม
แต่ไม่ได้หมายความว่า วิ่งรูดหลุมต่างๆ บ่อยๆ เร็วๆ แล้วช็อคอัพ, ลูกปืน, ลูกหมาก รวมไปถึงจุดยึดต่างๆ ไม่เสียเร็วนะ
ยิ่งมันเก็บอาการรูดได้ดี ทำให้เราวิ่งได้เร็วขึ้น ช่วงล่างอื่นๆ ก็พังเร็วขึ้นเช่นกัน

แต่รถกระบะช่วงล่างแบบรถกระบะ  เราก็ไม่กล้ารูดเร็ว เพราะ มันจะสะเทือนมาก จึงต้องช้า ก็ทำให้ช่วงล่างไม่กลับบ้านเร็วก่อนวัยอันควร

มาถึงสิ่งที่ทุกท่านน่าจะอยากรู้ คือ เรื่องความเร็ว
ข้อจำกัด
- รถ Ford Raptor เดิมๆ ทั้งคัน ไม่มีอะไรแต่งเติม วิ่งมาประมาณ 3,000 กม.
- ยาง BF285/70 R17 เติมลม 34psi
- CASIO G-Shock จับเวลา กดจับพร้อม kickdown
- ผู้ทดสอบ 2 คน นน.ประมาณ 160 กก.
- อุณหภูมิภายนอก 28c
- แอร์เปิด auto ที่ 25c

0-100 ใช้ 10.6 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
80-120 ใช้ 7.5 วิ  (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
(ทดสอบ 2 ครั้ง หาค่า AVG)

การขึ้น ช่วง 80-160 ทำได้ดีขึ้นค่อนข้างเร็ว
ตอน 160 ยังคิดว่ามันน่าจะไปได้อีกเยอะ (ใจคิดว่าน่าจะถึงช่วง 190 กว่านะ)
แต่พอ 160 กว่าขึ้นไป ไหงเข็มความเร็วกลับไม่ค่อยเดิน คือ ขึ้นช้าๆ แต่ตัวรถยังนิ่งดีมาก
รถเดิมๆ ไปได้สุดแค่ที่ 170 กม./ชม. ตามไมล์ติดรถ ที่กล้าทดสอบ เพราะรถมันนิ่งค่อนข้างมาก
ตอน 170 มันน่าจะไปได้อีกนิดๆ นะ (ไม่น่าเกิน 175) แต่พอแล้วเพราะ รถยังใหม่มาก และยังไงมันก็ไม่น่ามากไปกว่านี้เยอะ
ปล.ไม่ได้จับ 100-120 และ 120-140 มานะ เพราะเวลาไม่พอแล้ว
แต่เข้าใจว่า น่าจะ "เกาะกลุ่ม" แต่ไม่น่าดีกว่า Triton 2.4 ที่ผมเพิ่งลองมา

เอาเวลาของ Mitsubishi Triton Plus 2.4 4Drs. 5AT เดิมๆ ทั้งคัน ไม่มีอะไรแต่งเติม วิ่งมาประมาณ 25,000 กม. ไปเทียบกันดู
80-120 ใช้ 7.4 วิ  (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
100-120 ใช้ 4.9 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
120-140 ใช้ 5.0 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
ตีนปลายไม่ได้ลองมานะ แต่เข้าใจว่าไม่ต่ำกว่า 180

รถ DMAX Hi-Lander 2.5 4Drs. 5AT REMAP Step อนุบาล Boost สูงสุดที่ 22PSI
0-100 ใช้ 10.2 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
80-120 ใช้ 6.6 วิ  (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
100-120 ใช้ 3.7 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
120-140 ใช้ 5.1 วิ (Casio จับเวลาเอง ความเร็วตามไมล์ติดรถ)
ตีนปลายประมาณ 210 เพราะได้ปลดข้อจำกัดหลายอย่างออก แต่จะเป็นอะไรบ้าง "ไม่รู้ครับ" เพราะไม่ใช่ผู้จูน

สรุป
Raptor เทียบกับ Dmax คันที่ผมใช้ (ไม่เทียบกับรุ่นใหม่ หรือรุ่นอื่น เพราะ ผมไม่เคยใช้ ไม่เคยขับ)
- มาจะ "ขยี้" ให้ฟัง
ทางเรียบ Raptor นิ่งกว่า ทุกช่วงความเร็ว รู้สึกมั่นใจกว่า
ถ้าวิ่งความเร็วแบบคนปกติ คือประมาณ 120 Dmax ก็ใช้ได้

ทางวิบาก Raptor กินเช็ด ในทุกช่วงความเร็ว
คือ Raptor เหมือนรถเก๋งชั้นดี  Dmax ก็เป็นรถกระบะธรรมดาทั่วไป

ภายนอก-ภายใน option ต่างๆ Raptor กินขาด

แต่สิ่งเดียวที่ Raptor ณ ตอนนี้ ไม่สามารถเหนือกว่า Dmax ได้ คือ ความ "ไว้ใจได้"
เมื่อใช้ Dmax เชื่อใจ มั่นใจได้ว่า มันจะไม่พาไปกินข้าวลิง หรือ ต้องขึ้น "ยานแม่" ค่อนข้างแน่

เรื่อง "0" ไม่รู้ เพราะยังไม่เคยมี Ford
แต่เข้าใจว่า Isuzu น่าจะเหนือกว่า

ถ้าถามผมว่า Ford Raptor 1.7ล. น่าซื้อไหม?
- น่าซื้อ ถ้าเงินไม่ใช่ ปห. รถเดิมๆ ออกมาหล่อเลยไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม
ยิ่งถ้าทางแถวบ้านไม่ดี มันทำให้นั่งสบายขึ้น "เนียนตูด" กว่ารถกระบะเชิงพาณิชย์ที่มีขายในไทย ณ ตอนนี้ทุกรุ่น
กำลังเครื่องเพียงพอต่อการใช้งานสำหรับคนปกติ มันไม่ได้แรงเว่อร์แบบที่ใครคิดกัน แต่ช่วงล่างดีเว่อร์ตามที่คุย

Raptor เป็นรถที่ดี แทบไม่มีข้อติอะไร นอกจากราคากับความไว้ใจได้
ถ้า Ford TH ดูแลลูกค้าดีๆ เคลมเร็ว เคลมง่าย พยายามแก้และลด ปห. ต่างๆ ที่เกิดขึ้นได้ดี
เชื่อว่าผู้บริโภคจะมองเป็นตัวเลือกลำดับต้นๆ ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 13:26:54 »
ทุกเดือนผมจะมีกินแชร์กับพ้องเพื่อน
ในกลุ่มแชร์ก็จะมีแต่เพื่อนสนิทกันเท่านั้น ไม่ได้ขยายกลุ่มเพิ่ม เพราะเป็นแชร์กิน ไม่ใช่แชร์เอาดอกเบี้ย

ครั้งนี้ก็เช่นกัน เจ้าของหมู่บ้านเพื่อนสนิทคนเดิม (เจ้าของ Raptor) มันคุยกับผมตั้งแต่จับเวลาเสร็จในครั้งที่แล้วว่า "ตัวเลขที่จับมันน่าจะผิด" นะ น่าจะลองใหม่
ก่อนกินแชร์ 1 วัน มันโทรมาคุยอีก ในเรื่องนี้ (ไอ้ผมน่ะ ลืมไปแล้ว...)
เพื่อนผม : กูว่าเวลามันผิดนะ เท่าที่กูลองวิ่ง ลองจับกดดูเองเหมือนมันแค่ 10 วิต้นๆ แต่ตีนปลายมันล็อค มันได้แค่นั้นจริงๆ
ผม : กูก็กดจับแบบนี้ ในทุกที ที่ทดสอบน่ะแหละ คลาดเคลื่อนมันต้องมีบ้าง เพราะไม่ใช่นักทดสอบมืออาชีพ แต่ไม่มากแน่นอน"
เพื่อนผม : กูว่ามันเร็วกว่านั้นน่ะ อยากลองใหม่
ผม : วิ่งกดลองอีกทีเหรอ
เพื่อนผม : จับเช่งเป็นไง ลองกับ Dmax มึงเลย ถ้า Raptor กูเร็วกว่า แสดงว่ามึงจับผิด แต่ถ้า Dmax มึงยังเร็วกว่า แสดงว่าตามนั้น
ผมคิดในใจ ว่างมากรึไง ถึงมาหาลองอัดรถกัน
แต่ไม่ใช่ว่าไม่เอา ก็เลยตอบตกลงไป
ผม : โอเค หนึ่งมื้อน่ะเพื่อน

เงื่อนไข
- ห้ามปิดแอร์ ต้องเปิดไว้ที่ 25 C เหมือนตอนทดสอบครั้งที่แล้ว
- ตอนอัดรถ ใช้สื่อสารผ่านมือถือ เปิด speaker phone เอา ให้เพื่อนนับ 3 2 ไป
- พอบอก ไป ปุ๊ป กด ให้ระบบเกียร์เปลี่ยนเอง เหมือนทดสอบ ไม่ชิพเอง
- ใช้เท้าขวาอย่างเดียว ห้ามใช้เท้าซ้ายช่วย
- ทาง “จับเช่ง” เป็นทางปิด พื้นคอนกรีต เป็นทางตรงยาวประมาณ 1.5 กม. ค่อนข้างเรียบ
- ระยะทางทดสอบประมาณ 1.0 กม. +- นิดหน่อย ตามระยะทางที่แสดงบนเรือนไมล์
- จุดสิ้นสุด เสาระยะที่เราปักกันเอาไว้ด้านข้าง เมื่อถึงเสานั้น คือ ระยะประมาณ 1.0 กม. แล้วเบรค
- เวลาประมาณ 16.00น. อุณหภูมิ 36
- ลมยาง 34 ทั้ง 2 คัน
- ทดสอบ 2 รอบ รอบแรกขับรถใคร รถมัน, รอบสองสลับกันขับ

เริ่มกันเลย
รอบแรก ผมขับรถผม, เขาก็ขับรถเขา
ผมอยู่เลนซ้าย, เขาอยู่เลนขวา กะเอาว่าหน้ารถเสมอๆ กัน เป็นใช้ได้
ฟังเสียง speaker phone  (ตอนนี้ตื่นเต้นดีเหมือนกัน รู้สึกเหมือนสมัยแข่ง bracket ตอนนู่นเลย)
ให้เพื่อนนับ 3 2

ไป
ผมไม่ได้กดคันเร่งมิดในตั้งแต่ต้น เพราะรู้ว่า ถ้ากดมิดมันจะฟรีทิ้งเยอะ แล้วระบบกันลื่นจะเข้ามาช่วย จึงดีดออก
จึงกดแบบอมๆ ไว้ เมื่อออกไปนิดๆ แล้วจึงกดมิดคันเร่ง รถผมมีการฟรีเล็กน้อย
ดูด้านข้าง รู้สึกว่า Raptor ไม่ได้นำ แต่ผมก็อยู่ล้ำมาแค่นิดหน่อย
เกียร์ 1 ไป 2 มีฟรีอีกนิดๆ แล้วคราวนี้กดมิดตลอดให้เกียร์เปลี่ยนเองตามหน้าที่ของมัน
เกียร์ 4 ไป 5 น่าจะเปลี่ยนอยู่ประมาณ 130-140 แต่ตอนนี้ Dmax นำ Raptor มาคันรถกว่าๆ เห็นจะได้
มาถึงระยะ เกือบ 1.0 กม. ตามไมล์ Dmax จะอยู่ที่เกือบ 180
สรุปรอบแรก นำขาดตั้งแต่ต้น

ผม : เหมือนกดออกช้าไปนิดๆ นะ
เพื่อนผม : ไม่รู้เหมือนกัน ลองต่อดีกว่า

รอบสอง
ผมขับ Raptor, เพื่อนผมขับ Dmax
Raptor เลือก Sport Mode ขับ 2 ไว้ นอกนั้นทุกอย่างตามเงื่อนไข

3 2 ไป
เอี๊ยดๆ เสียงยางฟรีดังขึ้น แต่ไม่ได้มาจาก Raptor แต่มาจาก Dmax ของผม ดังยาวพอควร
ส่วน Raptor ไม่มีเสียงยางดัง และออกตัวได้ดีแทบไม่รอรอบ
Dmax ไม่ได้นำ Raptor ดูๆ น่าจะเท่าๆ กัน หรือ Raptor นำหน้าอยู่นิดๆ ปลายจมูก
 เกียร์เปลี่ยนได้ดีมาก “Smooth as Silk”
ความเร็วประมาณ 120 เกียร์อะไรไม่รู้ แต่รู้ว่ามันเปลี่ยนเร็ว ขึ้นเร็วดีมาก ตัวรถนิ่งกว่า Dmax เยอะ
แต่ตอนนี้ Dmax ขึ้นนำแล้วประมาณ ครึ่งคัน และค่อยๆ ขึ้นไปอีก
ระยะเกือบ 1.0 กม. Raptor วิ่งได้เกือบ 170 ขณะที่ Dmax ขึ้นนำเต็มคันก่อนเข้าเส้นชัย
สรุปรอบสอง ก็เหมือนๆ รอบแรก แต่รอบสอง Dmax วิ่งได้แย่ลง น่าจะมาจาก ความไม่ชินรถ แค่นั้นเอง เลยไม่รู้จังหวะในการออกตัว
เช่นเดียวกับผมที่ขับ Raptor มีเท่าไรก็กดไปให้หมด แต่มันไม่ฟรีทิ้ง เพราะ ขนาดล้อและยางที่ใหญ่

สรุปโดยรวม
เวลาที่จับมันไม่ผิด เพียงแต่ความรู้สึก มันอาจจะโดนหลอก
1.7 ล้าน Raptor นี่จะว่าแพงมันก็แพง จะว่าไม่แพงก็ว่าได้ เพราะเดิมๆ มันก็ไม่ใช่เล่น
ถ้าจับเอา Dmax ผมมาใส่ล้อและยางของ Raptor รับประกันได้เวลาผิดจากนี้ เป็น “ วิ ”
และที่ต้องยอมรับในเรื่องความ “ Firm “ ของมันในทุกช่วงความเร็วจริงๆ มันผิดกันเยอะ
ยกความดีความชอบให้ผู้ที่ “ปรุงแต่ง” Raptor ครับ

พอลองเสร็จ ผมบอกเจ้าของหมู่บ้านว่า : เวลามันไม่เคยหลอก แต่หนึ่งมื้อดีๆ ต้องไม่ลืมนะ 555”

แค่ลองอัดระยะสั้น รู้สึกตื่นเต้นดีเหมือนกัน นึกถึงสมัยวัยเยาว์เลยจริงๆ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 15:07:36 »
เรื่องมลพิษตอนนี้เป็นปัญหาใหญ่ของคนในเมืองหลวง ในเมืองใหญ่
จริงๆ มันก็เป็นปัญหาใหญ่ของคนทั้งประเทศ ทั้งโลก

รถดีเซล ก็ถูกยกขึ้นมาเป็นตัวการ
ใช่ มันอาจจะสร้างมลพิษมากกว่ารถเบนซิน แต่ถ้าเจ้าของรถดูแลมันให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ การสร้างมลพิษมันก็อยู่ในระดับที่มันควรจะเป็น

ในหลายครั้งที่ผมไปงานมอเตอร์โชว์ หรือไปดูร้านแต่งรถต่างๆ ผมได้ยิน ได้ฟัง ได้พูดคุยกับร้านรับแต่งรถ
หรือการพูดคุยของลูกค้าที่เอารถไปแต่ง

ยังมีความเชื่อที่ "ผิด" ที่ว่า ดีเซล จูนให้แรงต้องมีควัน!!!
เพราะนั้น หมายถึง น้ำมันที่พอเพียง

แต่จริงๆ ควันดำที่ออกมามาก ถ้าไม่ใช่จากชุดหัวฉีด หรือแรงดันในรางจ่ายชำรุด ก็เกิดจาก น้ำมันที่เกินพอ (ดี)

การปรับแต่งจูนเครื่องยนต์ให้แรงขึ้น ไม่ว่าจะ Remap หรือกล่องแต่ง
ถ้าจูนได้ดี จูนได้เหมาะสม น้ำมันกับอากาศพอดีกัน จะไม่มีควันดำ และกลิ่นไอเสีย จะยังคงเหมือน STD
แต่ทั้งนี้มีข้อแม้ว่า "ต้องไม่ไปตัด ไปอุดระบบกำจัดไอเสียต่างๆ ด้วยนะ ทั้ง EGR, Catalytic ฯลฯ"

สมมุติ
รถเดิมๆ เต็ม 10, อากาศเข้า 5, น้ำมันอาจจะเลือกจ่ายแค่ 3, Turbo boost 18psi
เพื่อความแรงพอควร แต่เน้นประหยัดและทนทาน

พอ Remap ในสเตปเริ่มต้น เต็ม 10, อากาศเข้า 5 เพราะไม่ได้ไปปรับแต่ง, น้ำมันอาจจะเพิ่มขึ้นเป็น 4, Turbo boost เพิ่มขึ้นเป็น22psi
ความแรงก็จะเพิ่มขึ้นพอควร น้ำมันอาจจะกินเท่าเดิมหรือใกล้เคียงเดิมหรืออาจประหยัดขึ้น
เพราะ Boost มากขึ้นอีกหน่อย ทำให้ความเร็วช่วงกลางรถมาเร็วขึ้น คนขับก็ไม่ต้องกดคันเร่งเพิ่ม น้ำมันก็ไม่เปลือง
ความทนทานอาจจะลดลงอีกนิด แต่แบบนี้ไม่มีควันดำ เพราะน้ำมันไม่ Over
แต่บางคนก็เล่น step นี้ แต่บอกคนจูน หรือคนจูนเลือกเอง ว่าปรับน้ำมันให้หนาอาจจะเป็น 6 เพื่อให้มีควันดำ!!
เพราะ "มัน" บอกว่า "ดูแรง"

Step เพิ่มขึ้น เต็ม 10, อากาศเข้า 5 ยังใช้ของเดิม หรือเข้า 7 พวกกรองเปลือย,
น้ำมันอาจจะเพิ่มขึ้นเป็น 9-10, Turbo boost เพิ่มขึ้นเป็น28psi 
Boost เยอะ 28psi น่าจะเยอะสุด เท่าที่ Turbo เดิมๆ จากโรงงานรับไหว สำหรับทุกรุ่น ทุกยี่ห้อในรถกระบะ
ความแรงก็จะเพิ่มขึ้นเยอะ น้ำมันกินมากขึ้นแบบคันละคันเลย,
ความทนทานตาม "ตีน" ที่กด, ควันดำไม่ต้องพูดถึง เพราะน้ำมันมัน Over เพราะคนจูนก็กลัว "น้ำมันไม่พอ" เช่นกัน

ความแรงระดับนี้ ทุกอย่างที่ติดมาจากโรงงาน ก็พร้อมจะกลับสู่โรงงานได้ทุกเมื่อ
ทั้งเครื่องยนต์, ระบบจ่ายน้ำมัน และระบบส่งกำลัง

Step นี้ สังเกตุได้ง่ายๆ พวกนี้มันชอบเล่นแค่สั้นๆ ไม่กล้าแช่ยาว ไม่งั้นพัง และเท่าที่เจอส่วนใหญ่ มักขับ "กวนตีน"

แล้วถ้าอยากแรงสุด เล่นยาวได้ ควันไม่ดำ ทำได้ไหม?
ได้ แต่หมดอีกเยอะมากๆๆๆๆ เพราะ ต้องเล่นตั้งแต่ไส้ใน-นอก คือ ทั้งเครื่องจะเหลือแค่เปลือกนอก
นอกนั้นต้องเปลี่ยนทั้งหมด ต้องใช้ที่มันทนรอบสูง, แรงอัดสูงได้

น้ำมัน-อากาศ-boost-ขนาด Turbo ต้องได้สัดส่วนที่พอดี จึงจะแรงและไม่มีควันดำ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 11:23:28 »
มี "จดหมาย" จากทางบ้านถามมา สรุปคร่าวๆ ได้ว่า
"อยากจะแรง แต่ควันไม่ดำและอยากได้สเตปที่แรงกว่าอนุบาล แต่ยังคงความทนทานและไม่ต้องจ่ายเยอะได้ไหม?"

- อยากได้แยะและเงื่อนไขเยอะ ข้อจำกัดอีกเพียบ!!
ได้ซิ ทำไมจะไม่ได้ แต่มันไม่มีอะไร ได้มาอย่างเดียว โดยที่ไม่เสียอะไรไปหรอก...

"ได้อย่าง เสียอย่าง"

ถ้าเอาจากรถผมเป็นรูปแบบ
รถผมทำสเตปอนุบาล boost เพิ่มจากเดิม 19 มาเป็น 22 psi คิดเป็น boost ที่ปรับขึ้นมาเพิ่มขึ้นเพียง 13.64%
การที่จะแรงกว่าสเตปอนุบาลได้ ต้องเพิ่ม boost ให้มากกว่า 13.64%

รถเดิมๆ ที่ "ผมเห็น" เขาทำกันกับ turbo เดิมๆ ได้สูงสุดไม่เกิน 28psi
อัด boost เพิ่มเพื่อให้ turbo หมุนได้เร็วขึ้น เพื่อสร้างกำลังได้มากขึ้น
คือ "เค้น" เพิ่ม สร้างภาระเพิ่มให้กับ turbo, ส่วนต่างๆ เครื่องยนต์ และระบบส่งกำลังอีก 32.14%
เรียกว่าค่อนข้าง "หนักหนาสาหัส"

เท่าที่ผม "คิดเอง" ซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องเสมอไป!!
เพิ่มเต็มที่แบบพอให้ใช้งานได้สบายแต่แรงกว่าอนุบาล ก็ต้องเป็นพี่ประถม!!
Boost จะให้ดีไม่ควรเกิน 20% - 25% จาก STD คือประมาณไม่เกิน 23-24 psi แค่นั้น

ที่สำคัญต้องเพิ่มน้ำมันเข้าไปด้วย
จะให้ดีค่า A/F Ratio สำหรับดีเซล ควรจะต้องให้ได้ 14.6 (สำหรับเบนซิน 14.7) ถึงจะดีที่สุด เพื่อการเผาไหม้ที่สมบูรณ์
แต่จะเพ่ิ่มอะไรแค่ไหน ต้องคุยกับ "คนจูน" ที่เป็นมวย!!
ไม่งั้น เขาก็จะมักจูนน้ำมันให้หนา เพื่อป้องกัน "ตัวร้อน" และอย่างอื่นที่มันมีโอกาส "ฉิบหาย"
แต่พอน้ำมันหนา ก็จะเป็นที่มาของ "ควันดำ"

ดูเหมือนง่าย ก็ไม่ง่าย, ดูเหมือนยาก แต่ก็ไม่ยาก

อาจจะ "แย้ง" ว่า boost น้อยไปไหม
- boost เยอะแล้วไม่ทนเอาไหม

อย่างที่เคยบอกไปแล้วว่า
ถ้าอยากแรงสุด เล่นยาวได้ ควันไม่ดำ ทำได้ไหม?
ทำได้ แต่หมดอีกเยอะมากๆๆๆๆ เพราะ ต้องเล่นตั้งแต่ไส้ใน-นอก คือ ทั้งเครื่องจะเหลือแค่เปลือกนอก
นอกนั้นต้องเปลี่ยนทั้งหมด ต้องใช้ที่มันทนรอบสูง, แรงอัดสูงได้

อยากแรงมาก แต่งบน้อย หรืออยากจ่ายไม่มาก
- มันก็จะได้ประมาณนี้
แรงมากกว่านี้ ระบบส่งกำลังเดิมเอาไม่อยู่, ระบบจ่ายเชื้อเพลิงรับไม่ไหว, แคมหรืออย่างอื่นไปไม่ถึง ก็ต้องเปลี่ยนต้องทำอีก หมดอีก!!!

คงเคยได้ยินกันว่า "แรงตามตังค์ พังตามตีน"

ซึ่งมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ มาทุกยุค ทุกสมัย
ยุค 90 บ้านเรา ที่นิยมแข่ง Drag, Quarter Mile กัน "รถที่ขึ้นแท่น" ประเภท Unlimited
นั้นก็ คือ โชว์รวย + ความบ้า + ความถึง ในรูปแบบของความแรง
พอเขียวปุ๊ป ก็ "เขี่ยน" ไปเต็มที่เลย ขับยังไงก็ได้ ให้มันตรง ให้รถมันอยู่บน "Track" เป็นใช้ได้
ที่เหลือก็เป็น "อำนาจเงิน" ใช้เงินมาก ความแรงก็จะมาก ไม่ได้แปลว่า ความทนจะมากด้วยนะ
ส่วนใหญ่มักจะแปรผกผันกัน!!

พวกมีเงินน้อย มีข้อจำกัดทางการเงิน ก็ไปลง Bracket กัน เพราะต้อง "เพียงพอ" และ "พอเพียง" ตามความแรงที่รถไปไหว!!
กลุ่มนี้จะมันกว่า unlimited แต่อาจจะไม่สะใจเท่า เพราะ "ไม่อลังการงานสร้าง"
กลุ่มนี้ต้องนึกถึงประโยคที่คุ้นหูกันดี “รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง” 
ซึ่งเป็นข้อคิดเชิงปรัชญาจากซุนวู ผู้เขียนตำราพิชัยสงคราม

เพราะแข่ง 16 วิ จะเอารถวิ่งเกินกว่า 16 มาแข่งไม่ได้
ต้องใช้รถที่วิ่งได้ดีกว่า 16 แต่ผู้ขับก็ต้องรู้รถ ว่าจะยก-รอ-อัด-ส่ง-เบรค แค่ไหนถึงจะพอดี
แข่งแบบนี้ยากกว่า อัดอย่างเดียวเยอะ!! เพราะต้องคุยกันเป็น "เสี้ยวของวินาที"!!

ผมก็เป็นหนึ่งในพวกหลังนี้ อยากจะ "จึกเดียวจบ" เหมือนเขา แต่ไม่มี "อัฐ" แบบใครเขาเลยมาบ่นมาเล่าให้ฟัง

สรุป "แรงตามตังค์ พังตามตีน"

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 12:13:36 »
เรื่องเล่า เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา
ช่วงนี้เด็กๆ ปิดเทอม ผมและกลุ่มเพื่อนสนิท ได้พาครอบครัวไปเที่ยวลุยป่า แช่น้ำ picnic เล็กๆ One-day trip
ไม่ลุยหนัก เน้นลุยแบบขำๆ

ไปกันครั้งนี้มี
- Ford Raptor เจ้าของหมู่บ้าน อยากจะเอารถไปลุยดู "คัน" ว่างั้น
- FTN TRD 4x4 ตัวปัจจุบัน
- PJS 4x4 ตัวปัจจุบัน
และรถผม ไม่ใช่ Dmax นะ ไม่เอาไปหรอก มันขับสอง เดี๋ยวติด!!
ครั้งนี้เอา PJS 4x4 ตัวปัจจุบันไปแทน
รวมไปกันทั้งหมด 4 คัน 16 ชีวิต รถเดิมๆ ทุกคัน ไม่เว้นแม้กระทั่งยาง
จะมีได้เปรียบกว่าใครเพื่อน คือ Raptor ที่มียาง AT มาจากโรงงาน

ที่ๆ ไป เป็นฝายน้ำล้นตามชนบท
ทางที่เข้าไปห่างจากทางหลักที่เป็นทางดำไป 4 กม. และเป็นทางดินลึกเข้าไปอีก 4 กม.
และก่อนวันที่พวกเราจะเข้าไป มีฝนตกหนักพอควร ทำให้วันที่เข้าไป เจอกับทางก็แฉะ ชื้น ลื่น แต่ดินข้างใต้ทางค่อนข้างแน่น

ในกลุ่มนี้ มือใหม่สุด จะเป็น FTN TRD ซึ่งเพิ่งเคย "ขับสี่" เป็นครั้งแรก
แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะ เราได้เตรียมอุปกรณ์ช่วยเหลือมาพอควร และอุปกรณ์ picnic
รวมถึง "ถังน้ำแข็งแช่น้ำเกกฮวย" ใส่ในหลังกระบะ Raptor มาด้วย

เมื่อเข้าทางดิน ก็บอก "พลพรรค" ใส่ 4H ไว้นะ
ไอ้ FTN ก็ตะโกนบอกมา รถกูไม่มี 4H มีแต่ H4 ได้ไหม?
- เออ ไอ้นั้นแหละ มึงเลือกเลย!!!

และผมได้ตะโกนบอก PJS อีกคันว่า 4HL นะ
ส่วน Raptor ไม่ต้องบอกมัน เพราะมัน "เป็นมวย" อยู่แล้ว

รถผมเป็นคันนำ - FTN - PJS ปิดท้ายด้วย Raptor
เพราะฝนตกเมื่อคืน ทางก็เละ+ลื่นพอควร ยาง HT ที่มีมากับรถ + อายุใช้งานมา เจ็ดหมื่นกว่าโล ทำให้ดอกเหลือไม่ถึงครึ่ง
ดินก็เต็มหน้ายาง แต่มันก็ "ไถล่" ปัดๆ มาเรื่อยๆ จนมาถึงฝายน้ำล้น
ตรงฝายนี่เป็น "คอ-นก-รีต" ที่พวกเรา "ปิคนิค" และเล่นน้ำกัน

มาถึง "ฝาย" Raptor ก็บ่น พวกมึงทำไม ขับกันช้าจัง ไม่กดรูด มาเลย
- ใช่ซี้ มึงมัน ยาง AT แถมตัวสูงกว่าใครเพื่อนนี่..

เลยจากฝายไป ก็จะเป็นป่า มีทางไปได้ แต่อันนั้นค่อนข้างเละ และแย่!!
แต่ก็มี "คนบ้า" อยากไป...
ไม่ใช่ใคร "เจ้าของหมู่บ้าน Raptor" อยากลองของ...

มีใครไปด้วยไหม??
- ไม่!! ใครจะบ้า นั่ง "จิบวุ้น" กินเนื้อย่าง เล่นน้ำกับลูกกับเมียไปดีกว่า ขนาดเมียกับลูกมันยังไม่ไปเลย... 555

พวกผมก็นั่งแช่น้ำ "จิบวุ้น" ไป กินไป ผ่านไปเกือบครึ่ง ชม. เห็นจะได้
"คนบ้า" กลับออกมาจากป่า (ได้) ด้วยสภาพรถที่ "สุดเลอะ"
แถมด้วยคำคุย "กูเข้าไปแค่ ไม่ถึง 2 กม. แม่ง เกือบไม่รอด.. กูนึกว่า Raptor แม่งลุยได้สบาย..
รถแม่งติดหล่ม กูโยกตั้งหลายที กว่าจะหลุดมาได้ พวกมึงไม่ชม กูหน่อยเรอะ..??"
555 เสียงหัวเราะเต็มวง "มึงคิดว่า Raptor เป็นรถเทวดารึไง รถคานแข็ง ยาง38 เขายังไม่ลุยดุ่ยๆ เดี่ยวๆ แบบมึงเลย"

จากนั้น "พวกเรา" ก็นั่งกิน นั่งคุย เล่นน้ำกันไปถึงช่วงเย็น
แต่ก่อนกลับ ก็มีเรื่องให้ "ยืดเส้น"
ยางติดรถขอบ 20 ของ FTN TRD "แก้มฉีก"
สงสัยน่าจะ "โดนของ" ตั้งแต่ขามา เพราะ แก้มมันบาง
ก็ช่วยกันเปลี่ยนไป เป็นที่เรียบร้อย แล้วก็เดินทางกลับกันก่อนจะมืด

สรุป ก็จบทริป ไปแบบ "ฮาๆ"

ไอ้เพื่อนที่ไม่เคยใช้รถขับสี่ คือ เจ้าของ FTN TRD มันบอกว่า ถ้ามึงไม่บอกให้ใส่ "ขับสี่"
กูก็ไม่ใส่นะ เพราะ กูก็เห็นล้อมันหมุนสี่ล้ออยู่แล้ว จะใส่ขับสี่ทำไม!!??
- ถ้าไม่เลือกขับสี่ เพลาหน้า มันไม่ได้ช่วยขับเคลื่อนด้วย มันจะมีแต่ล้อคู่หลังที่ช่วยตะกาย
และถ้ามึงลุยในทางเละแล้ว มึงจะมาใส่ที่หลัง ไอ้ชุดล็อคเพลาขับหน้า มันอาจจะล็อคไม่ได้นะ
และไอ้ทางที่เห็นเละๆ เมื่อกี้ ถ้าเป็นรถ "ขับสอง" อาจจะผ่านไม่ได้ ถึงได้ก็อาจลำบากมาก

งั้นกูใส่ขับสี่วิ่งตลอดเลยไม่ดีกว่าเรอะ มันจะได้เกาะๆ
- ไม่ได้เพราะ FTN ไม่มีตัวกระจายแรงของเพลาขับ วิ่งทางแห้ง ทางเรียบไม่ได้

แล้วของมึงวิ่งได้เรอะ
- ได้ เพราะของกูมีตัวกระจายแรงขับ ถ้าของมึงเอาไปวิ่งทางแห้ง ระบบมันจะฝืนๆ ยิ่งมึงวิ่งเร็ว ยิ่งพังเร็ว
ไม่เชื่อลองใส่ 4H แล้ว U-turn ดู

รถกูไม่มี 4H รถกูมีแต่ H4
- @#$#$#$%

จบทริป

แทรกเรื่อง Dmax นิดก่อนจาก
เป็นเทคนิคเล็กๆ ที่หลายคนอาจจะยังไม่รู้ รวมทั้งตัวผม (ที่เพิ่งรู้)
เอา Dmax บรรทุกคนงานไปทำความสะอาดสุสานเพื่อไหว้ "เชงเม้ง"
ปรากฏว่า "ติดหล่ม" เดินหน้า-ถอยหลังก็ยังไม่ขึ้น พอเร่ง หน้าปัทม์มันก็ขึ้นว่า "รถลื่น"
แรงก็ไม่มีเพราะ "ระบบกันลื่น" มันตัดเรี่ยวแรง

สังเกตุเลยนึกขึ้นได้ มันมี switch "OFF" กันลื่นนี้ด้วย
พอปิดเท่านั้นและ เร่งได้ถึงไหน ถึงกัน
จนโยกขึ้นมาจาก "หลุม" ได้

ตอนนี้เลยนึกถึงคำพูด "เจ้าของหมู่บ้าน"
รถแม่งติดหล่ม กูโยกตั้งหลายที กว่าจะหลุดมาได้ พวกมึงไม่ชม กูหน่อยเรอะ..??

;D ;D ;D

ออฟไลน์ pound_nu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 14:04:44 »
อ่านเพลินเลยครับ น่าสนใจเป็นแนวเดียวกับที่สนใจพอดี ขอบคุณที่แบ่งประสบการณ์ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 11:59:43 »
มี "ขาประจำ" ที่รออ่านบทความผม
"Inbox" มาถามว่า ไม่ส่งเรื่องเล่า ส่งบทความมาให้อ่านอีกเหรอ

ผมก็เลยตอบไป ถ้าเป็นเรื่อง Dmax ไอ้ผมเองก็ไม่รู้จะเล่าอะไร เพราะมันไม่มีอะไรจะให้เล่า!!
ก็มันไม่มีอะไรผิดปกติเลย ควันดำก็ไม่มี อย่างอื่นก็ไม่ปรากฎ..

"ขาประจำ" เลยบอกว่า พี่เขียนเล่าอะไรมาก็ได้ ผมชอบฟัง ผมชอบอ่าน ที่พี่เขียนมา มันได้ Feel !!

เออ คนแบบนี้ก็มีด้วย..
สงสัยติดจากยุค 90' ที่ชอบอ่านหนังสือรถรายเดือน
แต่ส่งมาให้ผมแบบนี้ ผมก็ "ปลื้มใจ" อยู่

ไอ้ผมเขียนนี่ ก็ไม่ได้เงินนะ แต่ถ้าว่างก็อยากเล่า
การพิมพ์บน keyboard มันดีนะ มันฝึกสายตา "ฒ.ผู้เฒ่า" ดี!!  ;D

วันนี้เล่าเรื่อง "ท่ออากาศกับหอย!!" ดีกว่า
ถ้าเคยเปิด "กระโปรง" หน้า ที่มีเครื่องยนต์อยู่
ในรถดีเซลยุคกลางๆ ขึ้นมา ก็จะมี "หอย" กันทุกคัน
แต่ในยุคกลาง "แรงดันหอย" จะไม่มาก ส่วนใหญ่จากโรงงานจะประมาณ 7-9 PSI
ซึ่งแรงดันขนาดนี้ มักไม่มีผลกระทบต่อท่ออากาศเดิมๆ เลยแม้แต่น้อย

แต่ในดีเซลยุคปัจจุบัน ส่วนใหญ่แรงดันหอยค่อนข้าง "สูง"
มักคุยกันอยู่ที่ 19-22 PSI สำหรับ รถเดิมๆ จากโรงงาน

ถึงแม้ไม่ไปโมฯ อะไรเลย ท่ออากาศที่เข้า-ออก จาก turbo หรือ inter ก็รับภาระค่อนข้างหนัก
ยิ่งตอน boost มาเต็ม กดกระแทกต่อเนื่อง ท่อพวกนี้จะ "ป่องกลาง" คล้ายๆ งูเหลือม "กลืน" หนูหรือแมว เข้าไปทีเดียว
ขยาย-หด-ขยาย ต่อเนื่องนานๆ บ่อยๆ ก็แตก ก็รั่ว

ยิ่งถ้ามีการไปโมฯ เพิ่มมา ไม่ว่าจะ Remap หรือ พ่วงกล่อง อันนี้แน่ๆ Boost ต้องเพิ่มมากขึ้น
เพียงแต่จะมาก จะน้อย ขึ้นอยู่กับ Step ที่เราแต่งลงไป

ยิ่ง boost สูง ท่ออากาศเดิมๆ ยิ่งแตกง่าย เพราะมันไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับ boost สูงกว่า STD มากมายนัก

วิธีป้องกัน ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ
งบมาก เปลี่ยนเป็น "เลส" หรือ "มิเนียม" หรือจะไปเอา "Titanium" แท้ๆ ก็ได้ ถ้ามัน "เหลือเยอะ"
บวกกับ ท่อต่อยางแรงดันสูงยี่ห้อดีๆ เข็มขัดรัดดีๆ แค่นี้ทุกอย่างจบ!!

แต่ถ้างบน้อย และเพิ่ม boost ไม่เยอะเกินไป
"Cable Tie" เป็นคำตอบที่ "ใช้ได้" เลือกเส้นที่มันหน้ากว้างหน่อย รัดห่างซัก 1" - 1 1/2" กำลังดี
แค่นี้ก็ช่วยป้องกันไปได้เยอะ  "แค่รัด ความรู้สึก (ตอน boost) มาก็เปลี่ยน"
boost จะ "ดีด" เร็วขึ้น เพราะมันไม่เสียไปในตอนที่ "ป่อง"

เบนซิน หรือ ดีเซล
จะโมฯ หรือ เดิมๆ ก็รัดได้
ขอให้เป็นประเภทมี "หอย"

ถ้าเป็นประเภท "ไร้หอย" ไม่ต้องไปรัดให้ "มือเปื้อน" เปล่าๆ  8)

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 11:31:21 »
วันนี้มีเรื่องเล่า ไม่ต้องมีคนมาทวง "ต้นฉบับ"
วันนี้จะเล่าเรื่อง "D-Max" ของผมที่เอาไป Remap คันนี้มานี่แหละ

รถผมนี่ ถึงระยะเวลาที่ต้องต่อทะเบียน ซึ่งปีนี้รถก็ครบ 7ปี
เมื่อรถอายุตั้งแต่ 7ปีขึ้นไป ก็ต้องนำรถไปตรวจ "ตรอ." ก่อน ว่าผ่านเกณฑ์ที่สามารถเข้าต่อทะเบียนได้หรือไม่?

นั้นก็เป็นเรื่องดี ผมอยากให้ "ตรอ." ทุกที่ "เข้มงวด" ตรวจทุกสิ่งทุกอย่างที่ทางกรมขนส่งทางบกได้ระบุมา
โดยที่ "ไม่มีนอกมีใน" เพื่อให้รถที่ใช้บนถนนสาธารณะ เป็นรถที่สร้างมลพิษแบบที่มันควรจะเป็น
ไอ้ประเภท เสียงดัง ควันดำ และอื่นๆ ที่มันเกินกำหนด ควรต้องปรับปรุงให้อยู่ในเกณฑ์

Dmax ผมเอง ก็ผ่านการ "ปรับแต่ง" มาเพื่อให้มัน "จี๊ดจ๊าด" มากกว่า STD
เท่าที่ผมดู "ด้วยตา"    ผมมั่นใจรถผมไม่มีควันดำ แต่ก็ไม่แน่ใจซะ "เต็มร้อย" ว่ามันผ่านเกณฑ์ไหม?
หรือแค่เรา "คิดไปเอง..."

วันนี้มาก็ตรวจซะ
วิธีตรวจรถเพื่อไปต่อทะเบียนก็ง่ายๆ
ยื่นเล่มทะเบียนให้ตรวจสอบ ช่างก็ไปขูดเลขเครื่องเลขตัวถังแนบกับใบที่ไปยื่นต่อทะเบียน

ช่วงระทึกก็ คือ ช่วงวัดเสียง, ตรวจควันดำ
ช่วงวัดเสียง ช่างก็เอาที่วัดไปที่ปลายท่อไอเสีย ห่างประมาณ 30ซม. มีหัวคล้าย microphone แล้วก็เร่งเครื่องพอสมควร
น่าจะประมาณ 2-3 พันรอบสักพัก ค่าก็ออกมามีหน่วยเป็น Decibel
- รถผมผ่านเกณฑ์ ก็แหงล่ะ ท่อเดิมๆ ตั้งแต่ป้ายแดงแถมยังไม่มีผุด้วย มันจะดังเกิน STD ไปได้ไง
แต่นี่ไม่ใช่ "ประเด็น" ที่อยากรู้คือช่วงต่อไปต่างหาก

เครื่องตรวจควันดำเป็นเครื่องหน้าตาแปลกๆ ที่ตรอ. ผมเอารถไปตรวจนั้น เครื่องนี้มีชื่อว่า Diesel smoke tester รุ่น DS-2000R

ช่างแจ้งผมว่า ถ้าควันดำเกิน 50% จะไม่ผ่านเกณฑ์
วิธีตรวจจะเอากระดาษขาว แผ่นกระดาษเหมือนจะเป็นกระดาษกรองแผ่นกลม (น่าจะเป็นกระดาษเฉพาะ)
ใส่ไปที่เครื่อง ซึ่งจะมีท่อเพื่อต่อรับไอเสียจากรถที่จะวัด จากนั้นก็จะเร่งเครื่องรถน่าจะประมาณ 2-3 พันรอบ
แล้วที่เครื่องตรวจควันดำ ก็จะแจ้งค่าออกมามีหน่วยเป็น %

Dmax ผมค่าควันดำที่เครื่องแจ้งออกมาที่ ---------------------> 2.8%
แล้วช่างก็นำแผ่นกระดาษกรองสีขาวที่ใส่ไปในเครื่องมาให้ดู
ผมดูเทียบกับแผ่นใหม่ ก็เห็นแทบไม่แตกต่าง คือ ไม่เห็นมันดำ หรือไม่เห็นมันสีเทาๆ

ช่างบอกผมสงสัยเครื่องจะ error
ผมก็...... error ก็ error
ช่างขอวัดใหม่อีกครั้ง ก่อนวัดก็เปลี่ยนแผ่นกระดาษกรองแผ่นใหม่แล้ววัดด้วยวิธีการเดิม

วัดอีกครั้งผลปรากฎว่าค่าควันดำที่เครื่องแจ้งออกมาที่ ---------------------> 2.8% เท่าเดิม
แล้วช่างก็หยิบแผ่นกระดาษกรองสีขาวที่ใส่ไปในเครื่องมาให้ดู  มันก็เหมือนเดิม คือ ไม่เห็นมันดำ หรือไม่เห็นมันสีเทาๆ มันก็สีขาวดี

ช่างว่า รถปกติส่วนใหญ่มันจะอยู่ที่ 7-10 กว่า% แสดงว่ารถเฮียนี่ ระบบมันสมบูรณ์จริงๆ ขนาดวิ่งมาเกือบ 8 หมื่นโล
แต่ก็ถือว่าวิ่งน้อยนะสำหรับรถอายุขนาดนี้ ส่วนใหญ่เขาวิ่งไป แสน สองแสนโลแล้ว
ตอนแรกผมเห็นมีเกจ์วัดเทอร์โบติดมา สงสัยจะไม่ผ่านเกณฑ์แน่ๆ แต่มันกลับเผาไหม้สะอาดเหลือเชื่อ
รถเฮียไปทำอะไรมาหรือเปล่า?

ผม - เดิมๆ อายุเยอะแล้ว ไม่อยากไปแต่งมันมาก เกจ์วัดนี่เอามาจากรถคันเก่า เห็นมันสวยดีเลยเอามาใส่ไว้ให้มัน "กระดิก" แก้เหงา

สรุป
การ Remap นี่มันขึ้นอยู่ที่ "เรา" กับ "คนจูน" จริงๆ
ย้อนไปตอนแรกเกือบสองปี ผมได้บอกคนจูนว่า
"ผมเลือก Step อนุบาล เน้นเหนียวๆ ทนๆ ควันไม่ดำ และผมจะไม่แต่งอะไรเพิ่ม ชอบท่อเดิมเงียบๆ แคตฯ ไม่เอาออก
ขออัตราเร่งช่วง 100-140 เพิ่ม ความเร็วปลายไม่สน"

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ การจูน+คนจูน+เจ้าของรถ มากกว่า
และที่สำคัญ "คนจูน" พร้อมจะทำตามเราว่าหรือเปล่า !!???
ถ้าเราไม่เอา boostหนัก, ไม่เค้นเครื่องมาก, ไม่เน้นแรงมาก เลือก step เบาๆ ใช้แบบคนปกติใช้ มันก็ไม่พังไว (น่าจะใกล้เคียงเดิม)
แต่ ถ้าทำแล้วไม่แรงมาก บางที คนจูน หรือ เจ้าของรถ ก็อาจไม่ชอบใจ เพราะ ไม่ได้หน้า ไม่คุ้มค่าเงิน แรงไม่เท่าพวกพ้อง ฯลฯ

เรื่อง "ควันดำ" นี่สำคัญ
บาง "คนจูน" เขาจะ "จูนหนา" ไว้ก่อนเพื่อ "Play Safe"
การที่จูนน้ำมันให้หนา เพื่อป้องกัน "ตัวร้อน" และอย่างอื่นที่มันมีโอกาส "ฉิบหาย"
แต่พอน้ำมันหนา ก็จะเป็นที่มาของ "ควันดำ"

จะให้ดีค่า A/F Ratio สำหรับดีเซล ควรจะต้องให้ได้ 14.6 (สำหรับเบนซิน 14.7) ถึงจะดีที่สุด เพื่อการเผาไหม้ที่สมบูรณ์
แต่จะเพ่ิ่มอะไรแค่ไหน ต้องคุยกับ "คนจูน" ที่เป็นมวย!!
ดูเหมือนง่าย ก็ไม่ง่าย, ดูเหมือนยาก แต่ก็ไม่ยาก

ปล.ถึงคนที่รออ่าน "ประสบการณ์จากทางบ้าน"
ผม "พยายาม" จะมาเล่าให้ฟังทุกเดือนนะ แต่ไม่รับปาก
เพราะในบางที่มันก็ "หมดมุข" นะ ถ้า "ชอบ" จริงๆ คอยติดตามอ่านก็แล้วกันนะ  8)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 13:04:39 »
วันนี้ที่มา "เล่า" ให้ฟังเร็วไม่ใช่ เพราะอะไร

แต่อ่านมาในกระทู้หนึ่งแล้ว "คัน" บวกกับ "วันนี้ค่อนข้างว่าง" จึงอยากจะมาเล่าให้ฟัง
คำถาม ของคุณ SpiRious ถามว่า "การรีแมพที่โฆษณากันมากว่าทำให้รถแรงขึ้น จึงทำให้ใช้คันเร่งน้อยลงแล้วประหยัด
อยากทราบว่าเค้าไปปรับส่วนไหนเป็นหลัก ทำให้รถแรงได้โดยไม่กินน้ำมันเพิ่มครับ"

คำตอบ คือ
ที่มันแรงขึ้น เพราะ
- เพิ่มแรงดันเทอร์โบ
- เพิ่มหรือลดน้ำมัน
- เพิ่มแรงดันน้ำมัน
- เพิ่มหรือลดระยะเวลาในการฉีดน้ำมัน ในแต่ละช่วงรอบเครื่องยนต์ ที่เหมาะสมกับอากาศ

แต่ต้องแยกเป็นหลักใหญ่ๆ 2 กรณี คือ
1. Remap เพื่อใช้งานปกติ แรงกว่ารถ STD เล็กน้อย หรือพอสมควร อันนี้ "จูนดี จูนถูกต้อง" มีประหยัดขึ้น และมลพิษไม่มากกว่าเดิม
    รถเดิมๆ แค่ Remap ก็แรงได้ โดยที่ไม่ต้องไป ปรับเปลี่ยนหรือถอดชิ้นส่วนใดๆ ที่มาจากโรงงานเลย!!
2. Remap เพื่อการแข่งขัน แรงกว่าเยอะ ผิดหูผิดตา แรงแบบคนละคัน แรงแบบคนละเรื่อง
    เรื่องประหยัดไม่ต้องพูดถึง ---> "ไม่มี" แน่นอน
    การจูนแบบนี้ จะต้องมีการทำส่วนอื่นของเครื่องยนต์ร่วมด้วย

ไม่ว่าจะเป็นการจูนแบบไหน  "คนจูน" มีความสำคัญมากๆ สามารถ "ชี้เป็นชี้ตาย" ให้เครื่องยนต์และระบบอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องได้
แต่มันก็ขึ้นอยู่กับ "เจ้าของรถ" ด้วยว่าต้องการแบบไหน, Step ไหน, พูดคุยกับคนจูนให้เข้าใจตรงกัน

กลับมาคุยในการ Remap ปกติแบบคนทั่วไปใช้ ที่เราจะเน้นแรงแบบพอสมควร และประหยัดเพิ่มขึ้นไปด้วย
นอกจากจะเพิ่มแรงดันเทอร์โบ เพิ่มหรือลดน้ำมัน, เพิ่มแรงดันน้ำมัน, ลดหรือเพิ่มระยะเวลาในการฉีดน้ำมัน
ในแต่ละช่วงรอบเครื่องยนต์ ที่เหมาะสมกับอากาศแล้ว..

"น้ำหนักเท้า+นิสัย+สันดาน" ของคนขับ!! นี่แหละตัวแปรที่สำคัญ

หลังจาก Remap และได้ใน Step ที่ต้องการมาแล้ว
ถ้าปรับจูนได้ถูกต้อง "น้ำมันกับอากาศ" ได้สัดส่วนที่ดี มันจะประหยัดขึ้นและเผาไหม้สมบูรณ์ขึ้น
และ "ความประหยัด" จะเกิดขึ้นได้จาก...

สมมุติ เราขับปกติอยู่ที่ 120
หลังจาก Remap มาแล้ว เราต้องขับที่ 80 มันถึงจะประหยัดขึ้น!!

ถถถถ....ถถถถถ  มันใช่!! แต่มันไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้ เพราะมันคนละความเร็ว

คือ เราก็ขับแบบเดิมนั้นแหละ 120
เพียงแต่ว่าหลัง Remap มา รถมันก็จะพุ่งมากขึ้น เร่งดีมากขึ้น คันเร่งเบาขึ้น
เนื่องจากมีการปรับปรุง การจ่ายน้ำมัน แรงดัน turbo ฯลฯ ตามข้างต้น ได้สมบูรณ์และสัมพันธ์กัน
เมื่อคันเร่งเบาขึ้น เร่งได้ดีมากขึ้น เราก็ไม่ต้องกดหนัก และมาถึงความเร็วที่ต้องการง่ายขึ้น เร็วขึ้น
มันจึงทำให้ประหยัดขึ้น แบบสัมผัสได้

แต่ก็อย่างที่ว่า พอมันแรงขึ้น กดสนุก กดเป็นมา
โดยเฉพาะหลัง Remap มาใหม่ๆ ก็จะ "หึกเหิม" และ "น้ำหนักเท้า" จะมากกว่าปกติ ถ้ากดแบบนี้ก็จะกินมากขึ้น
ตอนรถยังไม่แรง ก็ยังไม่ค่อยกล้า "เล่น" เพราะอาจจะ "กล้าๆ กลัวๆ" ขึ้นอยู่กับ "นิสัย"
พอรถแรงขึ้นมา "สันดาน" อาจจะปรากฎ "ชัดเจน" ยิ่งขึ้นก็มีเยอะ

สรุป คือ ทั่วๆ ไป ถ้าจูนได้ดีและเหมาะสมทั้งน้ำมันและอากาศ และอื่นๆ ที่มันเกี่ยวข้อง
คนขับๆ ด้วยอุปนิสัยและลักษณะเดิมแบบนี้ หลัง Remap มา ต้องประหยัดขึ้นแน่นอน

แต่ถ้าจูนผิดเพี้ยนหรือไม่เหมาะสม จากจะประหยัดก็จะ กินมากขึ้นหรือหนักๆ ก็ "กินเช็ด" แทน
ในช่วงแรกๆ อาจจะแรงขึ้น แต่หลังๆ มาอาจจะมีปัญหา เรื่อง ปั้มแตก หัวฉีดรั่ว เขม่าเยอะ turbo กระจาย ฯลฯ
และไม่พอ "มลพิษ" ก็จะตามมา เนื่องจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์และบางอย่างที่มันขาด มันเกินไปนั้นเอง

ปล.เรื่องเล่า "ประสบการณ์ทางบ้าน" ของผม มาไม่ "ตรงวัน" นะ  ;D
ถ้า "ชอบ" ก็คอยมาติดตามอ่านไปแล้วกัน
"สาระ..." มากน้อยไม่แน่นอน
ไม่ต้อง "Inbox" มาทวง

แต่ถ้ามี "ปัญหา, ขอคำแนะนำ" และคิดว่าผมช่วยได้!!??

เชิญ..

เรื่องเงินไม่คุยนะ My Mail-box is FULL!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2019, 13:07:25 โดย the kit »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 09:34:10 »
เดือนๆ นี่ผ่านไปเร็วมาก
ยิ่งมีนู่นนี่นั้นทำนี่ วันๆ นึงนี่หายวับไปกับตา

อายุรุ่นผมนี่ นอกเหนือจากงานประจำ การสังสรรค์ประชุมในกลุ่มธุรกิจการค้า, กลุ่มองค์กรทำเพื่อประโยชน์ในสังคมที่อยู่
และกลุ่มกินแชร์เพื่อนสนิท นี่เป็นการเพิ่มความกระชุ่มกระชวย หรือบางทีก็เพิ่มความปวดหัวได้เหมือนกัน  :D :D :D

การสังสรรค์ประชุมในกลุ่มธุรกิจการค้า ชื่อว่า "ธุรกิจ" อันนี้โดยมาก ก็จะคุยเกี่ยวกับเงินๆ ทองๆ และการเมือง!!
เรื่อง "การเมือง" ถ้าไม่รู้นิสัยใจคอกันพอควร อย่า! หาได้ไปคุย เชื่อเหอะ!! สุดท้ายไม่พ้นต้อง "ทะเลาะ" กัน

ส่วนการสังสรรค์ในกลุ่มองค์กรทำเพื่อประโยชน์ในสังคมที่อยู่ อันนี้โดยมาก ก็จะคุยเพื่อพัฒนาสังคมที่อยู่กันจริงๆ
แต่มันก็มีหลายประเภทหลักๆ เช่น ตั้งใจทำเพื่อบ้านเมืองจริงๆ, Project เพียบแต่ถึงเวลาจริงๆ "กู" ไม่ทำ, เออ ออ ห่อหมก,
มาเพื่อกิน No comment และ "อากาศธาตุ"

ส่วน "กลุ่มฮา" ของผม คือ กลุ่มกินแชร์เพื่อนสนิท ชื่อก็บอกแล้วว่า "สนิท"
ในกลุ่มก็จะมีลักษณะนิสัยและความชอบคล้ายๆ กัน
คุยกันได้สัพเพเหระ ทุกเรื่อง ไม่เว้นแม้แต่เรื่องการเมือง!!
เรื่องรถ พวกเราชอบกันทุกคน แต่ใช่ว่า นึกอยากซื้ออะไร ก็จะซื้อ
ก่อนซื้อส่วนมากพวกเราจะปรึกษากันเป็นอย่างดี ประหนึ่งว่า "เป็นเงินกงสี" ไปซื้อเลยทีเดียว  ;D ;D ;D
แต่ก็ใช่ว่าพวกเราจะ "รู้ดี" ไปทุกเรื่อง บางเรื่องก็ต้องปรึกษา "คนนอก" เหมือนกัน

การตัดสินใจ มันก็ต้องมีผิดพลาดได้บ้าง หรืออาจจะตัดสินใจอย่างดีแล้ว แต่มันก็มี Error มาจากตัวรถได้บ้าง
รู้อะไร...ไม่สู้  " รู้งี้ !! "

แต่วันนี้เราจะมาคุยกันเรื่อง "กฎหมายจำกัดความเร็ว 120 กม./ชม."
(หักมุมไหม? นึกว่าจะได้ฟังเรื่อง error รถ ใช่ไหม?)

ในกลุ่มผมก็เห็นพ้องตรงกันว่า "เหมาะสม" ควรมีการแก้ กม.
ในปัจจุบัน "จะมีใคร" เดินทางไกล หรือขับขี่ในทางที่มันปลอดภัย สามารถใช้ความเร็วได้
และยังคงขับขี่ 90กม./ชม.?? อาจจะมีแต่คงไม่มาก ยกเว้น "รถ (นอก) คอก" ขับช้าวิ่งขวา!!

ถ้าได้อ่านในกระทู้นี้มีตั้งแต่ต้น จะเห็นได้ว่า ผมเป็นขับรถอยู่ในช่วงกลางๆ ไม่ช้าไม่เร็ว
ที่ Remap มา ก็เพื่อเพิ่มอัตราเร่งให้มันดีขึ้น ขับขี่ได้สนุกขึ้น

ความเร็ว 140 รถในปัจจุบันทุกรุ่น สามารถวิ่งได้
ความเร็ว 160 รถกระบะทุกรุ่น สามารถวิ่งได้
ความเร็ว 180 รถเก๋งขนาดใหญ่ทุกรุ่น สามารถวิ่งได้
ความเร็ว 200+ รถ Supercar ทุกรุ่น สามารถวิ่งได้

แต่โดยมาก เท่าที่ผมเห็นและ "คาดคะเน" ส่วนใหญ่จะขับเดินทางอยู่ที่ 110-120, กลางๆ ก็ 120-140 และ 140+ ก็ไม่เยอะ

ถ้า กม. ห้ามเกิน 120
เขาไม่ได้บังคับให้คุณวิ่ง 120
ขับช้ากว่าได้ แต่ขับเกินไม่ได้

กม. 120 นี้ดี และควรทำ พวก "กล้องจับความเร็ว" ให้มันได้ค่าที่ถูกต้องด้วย
120 คือ 120    ไม่ใช่ไปตั้งที่ 115, 118   จะให้้ดีควรตั้งเผื่อค่า error ด้วย

ก่อนจาก...
เพื่อนผมเจ้าของหมู่บ้านมันเล่าให้ฟัง...
"กูขับ Benz คันใหม่เข้ากรุงเทพ โดนจับความเร็ว มันส่งมาที่บ้าน
กล้องแม่งชัดฉิบ เห็นหมดเลย!!
กูโดนไปพันนึง แม่งเอ้ย.."

- อะไรแค่นี้มึงบ่น

"ไอ้พันนึงนี่ไม่เท่าไหร่ แต่เมียกูนี่ ทุบหัวกูเลย.."

- ไอ้แค่เงินพันนึงนี่อะนะ

"ไม่ใช่ ก็เพราะกล้องแม่งชัด ดันถ่ายติดคนนั่งข้างมาด้วย แต่คนนั่งข้างไม่ใช่เมียกูน่ะซิ"

555

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 11:06:13 »
วันดี เลขสวย ศุกร์ที่ 13  มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง
เมื่อวานผมเอา Dmax ผมไปเช็คระยะ 8 หมื่นโล
1 ปี วิ่งไปเกือบ หนึ่งหมื่นโล ที่วิ่งน้อย เพราะใช้แค่ตามงานที่เหมาะสม
ธรรมดาก็แทบไม่ได้ขับ แต่ต้องขยับอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง อาจจะครั้งละ 3-10 กม. เพื่อป้องกันยางไม่กลม
และให้รถได้ขยับบ้าง แต่ "เช็คเบื้องต้น" ผมเช็คด้วยตัวเองทุก 2 อาทิตย์ไม่ขาด เพื่อ "พร้อมใช้งาน" เสมอ
แต่สรุป คือ รถคันนี้ผมวิ่งเฉลี่ยแค่ "ปีละหมื่นโล"

ก็เป็นระยะเวลา 2 ปีนิดๆ กับระยะทางประมาณ "สามหมื่นโล" ตั้งแต่ผม Remap มา
ถ้าท่านได้ตามอ่านในกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น ก็จะเห็นว่า ทุกอย่างของรถยังปกติ
และจนถึงปัจจุบันนี้ ทุกอย่างก็ยังคง "ปกติ" ดี ไม่มี ปห. อะไร
ไม่มีควันดำ หรือค่าควันดำของรถผมอาจจะน้อยกว่ารถใหม่เดิมๆ จากโรงงาน ก็เป็นได้
เพราะเมื่อตรวจสภาพครั้งที่แล้ววัดได้แค่ 2.8% (ไม่รู้หน่วยวัดคืออะไรนะ  8)  )

เข้าเช็คระยะ 8 หมื่นโลของผม จะเป็นเช็คจริงที่ระยะ หนึ่งแสนโล
เพราะรถผมวิ่งน้อย จึงเช็คใหญ่ ตอน "หกหมื่นโล" ตามหน้าปัทม์แสดงไปแล้ว

เข้าเช็คครั้งนี้ จริงๆ ผมก็คาดคะเนในใจไว้ไม่เกิน "พันแปด" สำหรับทุกอย่าง
แต่ก่อนไปเช็ค ผมก็ได้ "ตรวจสอบเบื้องต้น" ตามปกติ
ผมก็ "เอะใจ" ว่า เท่าที่จำได้ ตั้งแต่ซื้อรถมา สายพานเครื่องกับสายพานแอร์ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยนี่หว่า!!
แต่ก็ดูแล้ว ก็มีแตกลายงาบ้าง เดี๋ยวบอกให้เปลี่ยนดีกว่า..

ผมโทรนัดล่วงหน้าเกือบสัปดาห์ เพื่อเช็คระยะ
ถึงวันนัดไปถึงศูนย์ "คนรับรถ" ก็เป็นช่าง ก็ตรวจดูสภาพโดยรวมภายนอกและ "เปิดกระโปรง" ดูเครื่อง
ช่างรับรถ - เฮียโมมาเยอะเหรอ ถึงต้องเอาสายรัดท่ออากาศไว้เยอะอย่างนี้
ผม        - เปล่า เดิมๆ กลัวท่อมันแตก (อ้างว่า) น้องรู้จักกันมันบอกมา
ช่างรับรถ - ดีแล้วครับ เพราะมันช่วยได้จริง ที่ผมถามเพราะเห็นรถเฮียภายนอกเดิมๆ นึกว่า "หมก" มา
ผม        - ไม่มี๊ ไม่มี หมก  แค่ "ซุ่ม" มานิดหน่อย 555

แล้วช่างรับรถ ก็เอาไฟฉายส่องดูเครื่อง ดูสายพานแล้วพลิกดู แล้วบอกว่า
มีรอยร้าวบ้างนะครับ จะใช้ต่อก็ได้ แล้วรอบหน้าควรเปลี่ยนครับ
ผม        - เปลี่ยนเลยดีกว่า รอบหน้า อีกหมื่นโลหน้า ก็อีกปีเลยนะ

ผมได้นัด "เพื่อนซี้" เจ้าของหมู่บ้านมารับไปหา "ฆ่าเวลา" กัน 3 ชม.
ผู้ชายอยู่กันสองคน 3 ชม. เป็นเวลาที่เหมาะสมจริงๆ
ใช่ ผมก็ไปหาทำอะไรแบบที่ผู้ชายรุ่นผม เขาทำกัน???
...
...

...
ไม่ใช่อย่างที่คุณคิดในเบื้องต้นหรอก  ::) ::) ::)
ไปหานั่งกิน นั่งคุยกัน "ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ"

ผ่านไป สองชั่วโมงครึ่ง ศูนย์โทรมา
พี่ครับ กรองอากาศดำ ผมพยายามเป่าแล้ว มันเป่าไม่ออก ผมขออนุมัติเปลี่ยนนะครับ

แหม พอฟังว่า "ผมขออนุมัติเปลี่ยนนะครับ"
เลยรู้สึกว่า ผมต้องเป็นญาติ หรือเพื่อนสนิทของ ผบทบ. ผบตร. หรือ "ลุงตู่" เป็นแน่แท้  :D :D :D

"อนุมัติครับ"  ;D ;D ;D ;D

ก็ตั้งแต่ซื้อรถมา อันนี้ก็ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย เหมือนกัน แค่ 7-8 ปีเอง  :D :D :D

กลับไปถึงศูนย์ ที่ "อนุมัติ" ไป หมดไปกี่ตังค์ว่ะเนี่ย
สายพานสองเส้น กรองอากาศหนึ่งใบ และอื่นๆ

เสียงหวานๆ ลอยมา "คุณลูกค้าเชิญ (เสียตังค์) ทางนี้เลยค่ะ"

Oh No!!

Oh Yes!!
Isuzu JAP Car มันก็ต้องแบบนี้
สายพานแอร์ สามร้อย
สายพานเครื่อง ร้อยสี่
กรองอากาศ (แอบแพง) เจ็ดครึ่ง
รวมทุกอย่าง สองพันแปด แถมล้างรถ
ปีหน้าเจอกันใหม่ เขาระบุมาให้เตรียมใจมาคร่าวๆ "พันหก"
เห็นราคาแล้ว ไม่รักรถ JAP ได้ไง
รถอีกคัน PJS ตัว Top โฉมปัจจุบัน เช็คศูนย์ทีก็พอๆ กัน

ก่อนจากๆ ศูนย์ ขอคุยเอาความรู้กับ "หัวหน้าช่าง" เพิ่มซักหน่อย เรื่อง B20
รถผมเป็น DMAX หัวจรวด รุ่นแรก Lotแรก ที่ใช้โฉมนี้ เป็นเครื่อง 2.5 ที่ถูกพัฒนามาเรื่อยๆ จากยุค "มังกรทอง 87HP"
ว่าสามารถใช้ B20 ที่มันจะทำให้ประหยัดไปอีก ลิตรละ 5 บาท ได้หรือไม่?

เพราะก่อนมา ผมก็ search หาข้อมูลแล้วว่า "มันไม่สามารถใช้ได้"
แต่ก็ยัง "อยากรู้" เพิ่มว่า มันไม่ได้เพราะอะไร?

หัวหน้าช่าง ให้ความรู้ โดยสรุปว่า รถรุ่นและในปีของผม "ไม่สามารถเติมได้"
ท่อยาง ท่อเดินน้ำมัน กรองเชื้อเพลิง และหัวฉีด มันไม่ได้ออกแบบมารองรับ
ถ้าเติมฉุกเฉินเพียงชั่วคราว "พอได้"
แต่ถ้าเติมเป็น "ปกติ" ไม่ได้!! เพราะ ท่อเดินน้ำมันต่างๆ จะบวม, กรองเชื้อเพลิงและหัวฉีดจะตันอย่างเร็ว
และถ้าใช้รถในอุณหภูมิต่ำกว่า 16c ไม่แนะนำให้เติม เพราะ B20 มันจะเป็นไข

ส่วนตัวผมเอง ก็ไม่มี ปห. อยู่แล้ว เพราะรถคันนี้ ใช้แค่ปีละหมื่นโล
ใช้ นม. เฉลี่ยปีละ "พันลิตร" ส่วนต่างก็ประมาณ ห้าพันบาท
แต่ถ้า "ดึงดัน" จะใช้ ค่าซ่อมแค่ชุดหัวฉีดและราง ก็น่าจะ "หลายหมื่น"  แล้ว

แต่ก็สุดแท้ แต่คุณจะเลือกกันนะ
ของผม ถ้าทางผู้ผลิต "ไม่รับรอง" ให้ใช้ได้  ผมก็ไม่ใช้
ถึงรถรุ่นใหม่ใช้ได้ แต่รถรุ่นผมใช้ไม่ได้ ผมก็ไม่ "กระสัน" ออกรุ่นใหม่ในตอนนี้นะ
ยกเว้นว่ามีคนมาให้ราคาดีๆ ผมก็อาจจะเปลี่ยนใจ  :D :D :D

การที่ บริษัทผู้ผลิต เขาออกมา "รับรอง" หรือ "ยืนยัน" ว่า รถรุ่นนั้นรุ่นนี้ สามารถใช้ได้ ใช้ไม่ได้ เขาต้องมีการทดสอบมาอย่างดีแล้ว
เขาจึงออกมาประกาศยืนยัน

ราคา ความเชื่อมั่นของบริษัทเขา เป็นหลักหลายล้านๆ และยังต้องใช้ "หากิน" อีกยาวนาน
และการยืนยันว่า รถรุ่นเก่าของเขา สามารถใช้ได้ มันมีแต่ผลดี ผมยังนึกผลเสียที่มีต่อบริษัทผู้ผลิตไม่ออก

ทางบริษัทไม่กลัวหรอกว่ารถใหม่จะขายไม่ได้ เพราะ รถเก่ากับรถใหม่ มันอยู่กันคนละตลาด แม้จะใกล้กันมากก็ตาม
คนที่อยากได้รถใหม่ มักไม่ค่อยมองรถเก่า ยิ่งซื้อผ่อน เจอทั้งดอกเบี้ยที่แพง +VAT7% อีกต่างหาก

รถใหม่ที่มันใช้ B20 ได้ แต่ถ้าไม่มี "ตังค์" ซื้อ หรือคำนวนแล้วว่า "อาจจะ" ผ่อนส่งไม่ไหว มันก็ออกไม่ได้
ถึงจะ "ส่งไหว" แต่คิดแล้วว่า "ไม่คุ้ม" ก็ไม่น่าออกเช่นกัน
ยกเว้น "ความคัน" อยู่เหนือเหตุผล!!

ส่วนต่าง 5 บาทต่อลิตร สำหรับรถเก่าเมื่อหักค่าเสื่อม ดูราคาขายต่อแล้วและถ้ารถเก่ามันดีอยู่ และถ้าเจ้าของยังไม่เบื่อ 
น้อยคนจะเปลี่ยนรถ

แต่ถ้าผู้ผลิต "ยืนยัน" ว่ารถรุ่นคุณนั้น "ไม่สามารถใช้ได้"
แต่คุณจะ "ดึงดัน" จะใช้ให้ได้ มันก็สุดแท้แล้วแต่คุณ
สุดท้ายก็ได้แค่บอกว่า "คนที่แพ้ก็ต้องดูแล...ตัวเอง"  8)  จริงๆ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 14:19:55 »
อ่านเรื่อง DMAX จะ Full Model Change ที่กำลังจะเปิดตัวใหม่แล้ว "คัน"
ไอ้ผมเอง ก็ระดับ "User" ทั่วไป ไม่รู้หรอกนะว่า "ตัวใหม่" มันจะมีอะไรมาให้บ้าง หรือมันจะเป็นไงบ้าง

แต่ระดับ "ผู้นำตลาดรถปิคอัพ" ขวัญใจภูธร, ขวัญใจบ้านนา มันต้องมีอะไรเด็ด!!
เพียงแต่ว่าเพื่อนร่วมรุ่นตอนนี้ เขาใส่ไปกัน "เกือบ" หมดแล้วนะ
ไฟหน้า-ท้าย LED, ระบบช่วยเหลือการทรงตัว, ถุงลมเยอะแยะ - Triton จัดไปแล้ว
เหลือ เรือนไมล์ดิจิตอล กับ หลังคาแก้ว ในรถกระบะผลิตและขายใน ปท. ยังไม่มี

การทวงคืน "Champ" จากโตต้า ไม่ใช่เรื่องยาก
แต่อาจจะเจอ "สกัดดาวรุ่ง" ด้วยส่วนลดมหาศาล

อีซุ เปิดตัวใหม่ๆ สะกดไม่เป็นกับคำว่า "ส่วนลด" และ "ราคาถูก"

จาก ปสก.จากอดีตถึงปัจจุบันของผม ที่เป็นเจ้าของรถอีซุมา สองรุ่น คือ
- มังกรทอง Spacecab 2.5 MT 90HP
- DMAX หัวจรวด Hi-Lander 2.5 AT 4DR. Z-Prestige

อีซุจะทำรถออกมากลางๆ
การทรงตัว, เบรค, ความแรง กลางๆ

ข้อดี ที่มันเด่นกว่ายี่ห้ออื่น ณ ช่วงเวลานั้นๆ คือ Design มักจะ "ล้ำหน้า" เพื่อนร่วมรุ่นแบบที่รับได้
ไม่ถึงกับ "แต๋ว" จ๋า และไม่ถึงกับ "บึกบึน" 
แต่โดยมากมักถูกใจ "พ่อปู่แม่ย่า-พ่อตาแม่ยาย" สงสัยคนออกแบบ จะออกแนวรักครอบครัว

ตอน "มังกรทอง" คู่แข่ง ณ ตอนนั้น
Nissan Big M หน้าตาดูดุดัน จุดเด่น คือ ตัว Top มี MoonRoof แต่ได้แค่กระดกนะ และเครื่อง TD25 ที่โมขึ้นมาก
                   "ยัดหอย" Z18 โมปั้มอีกนิด วิ่งกระฉูดมาก
Tota Mighty-X หน้าก็ไม่โดดเด่น เพราะ ต่อยอดมาจาก Hero แต่ภายในสวย แต่ "ขึ้นชื่อ" ที่สุดก็คือ "เบรคล็อค"!!
                   แถมถ้าไป  "ยัดหอย" Z18 ยอดฮิต มักจะ "ตัวร้อน น้ำดัน ฝาโก่ง" อีก
Mitsu Cyclone หน้าตางั้นๆ แต่ช่วงล่าง "เลิศ" เพราะ หน้า Coil-Spring รุ่นแรกของกระบะไทย และระบบเบรคที่ดีเยี่ยม
                   พูดได้ว่า "ดีที่สุด" สำหรับรถกระบะในยุคนั้น 
                   ในตัวท้ายๆ "ยัดหอยอนุบาล" กับเฮดเดอร์ขนาดจิ๋วมาจากโรงงานก็วิ่งดี แต่สู้ "หอยประถม" จากนอกรั้วไม่ได้
Mazda B2200 หน้าตา....  รุ่นท้ายๆ ใช้เครื่องอีซุมังกรทอง 90HP ไม่มีอะไรเด่น
Ford Ranger น่าจะเรียกถูกนะ ตัวเล็ก "ลีบๆ" ขาดสารอาหาร แต่เด่นที่เครื่องเป็น 12V หรืออะไรนี่แหละ
                   แต่ก็ใช่ว่า "วิ่ง" แถมมี ปห. "ตัวร้อน" ตอนขึ้นเขาหรืออัดยาวนะ
มังกรทอง  หน้าสวย เขาเรียก "หน้าเบนซ์" เพราะ ไฟหน้ามันเต็ม ดูเหมือน W123 ภายในสวย ที่เปิดไฟหน้า ที่ปัดน้ำฝน เป็นปุ่มกดเต็มหน้าปัทม์
                  เดิมๆ เครื่องอืดและดัง แต่พอมา "ยัดหอย" Z18 โมปั้มอีกนิด ท่อตรงหน้าเพลา วิ่งกระฉูดมาก แต่น่าจะเป็นรอง Big M

ตอน "หัวจรวด" ในปี2011 ณ ตอนนั้น (เอาแค่ตอนนั้น)
tota vigo champ เขาเรียกว่า "หน้ายักษ์" เพราะมันบานๆ ใหญ่ๆ เครื่องแรง แต่กินพอควร และที่ยังแก้ไม่หาย คือ "เบรคหนักมักลง"
               ถึงมาเป็น Revo ก็ยังไม่สามารถ "ตี" หัวจรวดได้ ในช่วงต้น
Mitsu Triton 2.5, 3.2 "ปลัดขิก" ชื่อก็บอก ไม่ต้องแปล ค่ายนี้มีดีที่เบรคและช่วงล่างที่ไว้ใจได้ เบาะหลังนั่งสบายสุดในกลุ่ม
               มีจอ TV VCD มาให้จากโรงงาน และลงทุนแค่ 10 บาทเพิ่ม Boost ได้อีก 2Psi !!
Ford Ranger 2.2, 3.2 ใหญ่ บึกบึน คอ Offroad เปิดตัวตอนแรก พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "แ..งใหญ่จริงๆ"
               มีรูปร่างกายที่ใหญ่เป็นอาวุธ  ถึงขนาดมีคนตั้งให้สมญานามว่า "ททท." !!!
               "ถึก ทน ทาน" แต่ไม่ใช่รถ แต่เป็นเจ้าของรถ!! ที่ต้อง ททท.!!!
Mazda BT50 ใหญ่ บึกบึน ภายในสะสวย ช่วงล่างดีเยี่ยม แต่ด้านหน้ากับท้ายเนี่ย ดูโดยรวมมันยังไม่ค่อยลงตัว
                จะเรียกว่า "กทค." ก็คงจะมีคน "ด่า" เป็นแน่แท้  หรือควรจะเรียกให้น่ารักๆ ว่ารุ่น "บุคโกะจัง" หรือ "มดดำ" แทน
Nissan Navara "เกือบจะ" ไปทุกเรื่อง  เกือบจะบึก, เกือบจะดุดัน ไม่รู้จะยังไง  "เรื่อยๆ มาเรียงๆ นกบินเฉียงมาทั้งหมู่..."
                ไม่มีอะไรเด่น แต่ก็ไม่มีอะไรแย่
หัวจรวด หน้าจรดท้าย ไม่มีอะไรติ ไม่บึกบึน แต่ไม่อ้อนแอ้น 
                 ตา Projector แบ๋วๆ แอบมีกล้ามคล้ายพระเอกหนังเกาหลี แต่ไม่ดูใหญ่เหมือนพระเอก "เมกัน"
                 เครื่อง 2.5 เดิม ไม่แรง เสียงดัง ความประหยัดก็งั้นๆ ไม่ได้ประหยัดเกินหน้าเกินตาพวกพ้อง
                 แต่ 3.0 เดิมๆ ถึงจะเก่ามาก แต่เรี่ยวแรง "ฉีกหน้า" เครื่องเงียบรุ่นใหม่ได้พอควร
                 ช่วงล่างกลางๆ ไม่เกาะมาก, เบรคใช่ว่าดีมาก ก็กลางๆ ถึงลงเบรคหนักๆ ก็ยัง "เอาอยู่"
สรุป คือ "กลางๆ" สมรรถนะในการขับขี่ไม่มีอะไรโดดเด่น แต่ที่โดดเด่น คือ บริการหลังการขาย
คือ พูดได้ว่า "ซื้อได้ ไม่ผิดหวัง" ไม่ทำให้เจ็บช้ำน้ำใจแน่นอน!!!

ยานแม่ คือ อะไร??!!

พร้อมเคลม พร้อมจบ ทุกปัญหา (หวังว่าจะเป็นแบบนี้ตลอดไปนะ)  ;)

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 11:13:23 »
มาแล้วๆ
มีจดหมายจากทางบ้านมาว่า ช่วยคุยเรื่อง "DMAX พลานุภาพ" ให้ฟังหน่อย ว่าเป็นไง อยากฟัง...

ตอน จม.มา ไอ้ผมเองก็ยังไม่ได้ไปดู "ตัวเป็นๆ"
ก็เลยไม่รู้จะ "เหลา" ให้ฟังได้อย่างไร..

แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปทำธุระและหา "รับประทาน" อาหารในเมือง เลยแวะไปดู มาเล่าให้ฟัง
ที่โชว์รูม คนเยอะมากกกกก นึกในใจจะซื้อจริงกันกี่คน?
แต่ปรากฎว่า เซลล์เขียนกันมือเป็นระวิง กลุ่มลูกค้า ไม่ใช่แค่ "ฒ" แต่ยังมีกลุ่ม "ด" เยอะอีกด้วย

ผมยืนฟังเท่าที่จับใจความได้ว่า
กลุ่ม "ฒ" นิยมออกตัวสูงขับสอง ทั้ง 4 ประตู และแค็ป
กลุ่ม "ด" ชอบตัวเตี้ยมากกว่า ขนาดยังไม่ได้รถ คุยเรื่อง "เบิ้ลตัดสับระเบิด" กันแล้ว เดี๋ยวจะเปลี่ยนล้อและนู่นนี่นั้น @#$$%$% เยอะแยะ

ไปดูตัวรถกันดีกว่า
ว้าวไหม โดยส่วนตัว "ไม่ว้าว" แหะ
มันเหมือนๆ ตัวที่ผมใช้อยู่นั้นแหละ แค่เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย กระจังหน้าดำ
"ผมรู้สึก เฉยๆ"

ล้อที่หลายๆ คนว่าไม่สวย
ผมก็ว่ามัน "เรียบ" ไปหน่อยยิ่งมาเจอสีดำด้านเข้าไปอีก...
ถ้าเอามาชุบ "โครม" หรือปัดเงา น่าจะผิดหูผิดตา ดู "มะกัน" ขึ้น

แต่ที่แปลกใจอยู่นิด คือ ยาง
 ตั้งแต่ไหนแต่ไรมา อีซุมักจะใช้ยางสเปค "เฉพาะ" คือ มักจะ "เล็ก" กว่าใครเขาหนึ่งเบอร์
ซึ่งไอ้ข้อนี้มันเป็น trick อย่างนึง เพราะยางหน้าแคบมานิด เส้นรอบวงมันก็เล็กลง
แรงที่ใช้หมุนล้อก็น้อยลง มันก็ส่งผลให้ประหยัดน้ำมันขึ้น
และมันไม่ใช่แค่นั้น มันยังเป็น trick ซ้อน trick เพราะยางที่เล็กลงมันสามารถลดความกว้างของกระทะล้อได้
ลงอีกหนึ่งเบอร์ คือ 0.5" โดย Isuzu จะใช้ล้อ 18x7 ส่วนยี่ห้ออื่น 18x7.5 แค่นี้ก็ทำให้ นน.ล้อและยางเบากว่า

แต่ตอนนี้อีซุใช้ยางแบบเพื่อนร่วมรุ่นต่างยี่ห้อแล้ว คือ 265/60-18
แสดงว่าอีซุต้องพัฒนา เรื่องความประหยัดที่เพิ่มขึ้น จึงมาเน้นเรื่องสมรรถนะในการเกาะถนนเพิ่มขึ้น
แต่จะเกาะขึ้นมากกว่าเดิมแค่ไหนนั้น ผมไม่รู้ ไม่ได้ลองขับมา เพราะ "คิวแน่น" ซะเหลือเกิน!!

เข้ามาดูภายในกันบ้าง
เออ ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมือนกันแฮะ
พวงมาลัยหนังที่หุ้มให้ความรู้สึกดี  ภายใน "พยายาม" ให้หรู
ปุ่มแอร์ต่างๆ นี่รู้เลย "ก็อป" MB มา หวังว่าคงไม่ลอกง่ายเหมือนเขานะ
หน้าปัทม์ ดูเหมือนกลับไปในรุ่น DMAX ตัวแรกเลย font เดียวกัน
เบาะนั่งดีนะ ผมชอบ นั่งได้สบายดี แต่ไม่รู้ว่านั่งนานๆ จะเป็นไงนะ

สรุป โดยรวม
ยังไม่ว้าว ดูคล้ายๆ ตัวเก่า
ถ้าจะบอกว่า "Minorchange" ก็เข้าใจตามนั้น
ระบบหลายอย่างเข้าใจว่า "กั๊ก" อย่างไม่ต้องสงสัย
เพราะรอคู่แข่ง "หงายการ์ด" มาบ้าง ขืนปล่อยหมด เดี๋ยว "หมดมุข" ซะก่อน

คนรักแรง ยิ้มได้เลย ออกจากโชว์รูมเข้าร้านแต่งได้ทันที
เพราะ "คุ้นมือ" คนจูนอยู่แล้ว ไม่ต้องลองผิดลองถูก จะเอาแรงแค่ไหน แบบไหน สั่งเลย!!

น่าซื้อไหม?
ต้องดูว่าคุณใช้อะไรอยู่?
ถ้าเป็นกระบะ gen เก่า เช่น Dmax ตัวแรก, วีโก้, Tritonปลัด
ก็น่าซื้ออยู่ ยิ่งพวกรักแรง ซื้อได้เลย โมง่าย แต่งง่าย ขวัญใจพ่อตาแม่ยาย

ถ้าเป็น gen ร่วมรุ่นปัจจุบัน เอาแต่ตัว Top มาเทียบนะ
Revo คันเดิมก็น่าจะดีอยู่นะ
Ranger ช่วงล่างดีกว่า แต่ถ้าเปลี่ยนเพราะต้องการ "ความไว้ใจ" ได้ ก็น่าเปลี่ยนอยู่
Navara เปลี่ยนก็น่าจะดีนะ
Triton ยี่ห้ออาจจะเป็นรองนิดหน่อย แต่สมรรถนะและอุปกรณ์ต่างๆเหนือกว่าเยอะ
Dmax หัวจรวด ขับคันเก่าน่ะดีแล้ว เพราะ ยังไม่มีอะไรโดดเด่นจากเดิมมากนัก

ก่อนจาก
เอาตัวเลข Dmax พลานุภาพ 3.0 Vcross 4WD ที่ HLM ทดสอบ
อัตราเร่ง 0-100 km/h ภายใน 9.67 วินาที
อัตราเร่ง 80-120 km/h ภายใน 7.95 วินาที
ความเร็วสูงสุด 183 ล็อค

กับ Dmax หัวจรวด Remap ของผม (ล้อขอบ18" เดิมติดรถ Dmax1.9) มาเปรียบเทียบให้ดู
0-100 ใช้ 10.2 วิ    -------> ช้ากว่า 0.53 วิ
80-120 ใช้ 6.6 วิ    -------> เร็วกว่า 1.35 วิ
100-120 ใช้ 3.7 วิ
120-140 ใช้ 5.1 วิ
ความเร็วสูงสุด 210

แถมนิด
ตอน Dmax หัวจรวดเปิดตัว ก็เกิดน้ำท่วมใหญ่ ปี 54
ตอน Dmax พลานภาพ เปิดตัว ญี่ปุ่นก็เจออภิมหาไต้ฝุ่น "ฮากิบิส" ถล่ม
มันเป็นความบังเอิญหรืออะไรดีนะ  8)
สงสัยต้องรอดู "Next Gen" ถ้ามี "อุบัติการณ์พลิกโลก" อีก แสดงว่า  ใช่เลย!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2019, 11:18:53 โดย the kit »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 12:27:39 »
สุขสันต์วันหวยออก
Dmax ใหม่ พลานุภาพ ในจังหวัดที่ผมอยู่นี่ออกมาวิ่งกันเยอะแล้วนะ

ถ้าไม่ใช่ "สีพิเศษ" สีส้มอะไรยังงี้ ยิ่งเป็นสีขาวนี่ ขับสวนกัน "เฉยๆ" เลยนะ ไม่มีอะไรโดดเด่น

วันนี้ที่เข้ามาเล่าให้ฟัง ก็ไม่ใช่อะไร
"ว่าง...."

เห็นทาง HLM จับเอา 1.9 4DRs. Hi-Lander Auto ตัว Top มา preview
ผมเห็นว่ามันสามารถเอามาคุยเปรียบเทียบกับตัวของผมได้ ซึ่งเป็น "ตัวTop" ขับสองของรุ่นเครื่องเล็กเหมือนกัน

ระยะเวลาประมาณ 7-8ปีมันมีอะไรเพิ่มหรือลดลงเพียงใดไปดูกันครับ
รถผม Dmax หัวจรวด 2.5 4Drs. Hi-Lander Prestige Auto ตัวTop
ก่อน REMAP  (ล้อแท้ขอบ 16x8 off10 กับยาง BF A/T 265/70-16)
0-100        15.01วิ
100-120 ใช้ 5.9 วิ
120-140 ใช้ 13.0 วิ

หลัง REMAP (ล้อติดรถ DMAX Hi-Lander 1.9 ขนาด 18x7 off33 ยาง BS 255/60-18)
0-100 ใช้ 10.2 วิ
80-120 ใช้ 6.6 วิ 

อัตราการกินน้ำมัน ผมทำตามสูตร HLM คือ วิ่ง 110 กม./ชม. แอร์ auto 25C
ก่อน Remap - 12.8 กม./ลิตร ล้อขอบ16
หลัง Remap - 14.0 กม./ลิตร ล้อขอบ18

ตัวใหม่ล่าสุด Isuzu D-max Cab4 1.9 M Hi-lander 6AT พลานุภาพ (ตัวเลขของทาง HLM)
0-100 km/h        12.56 วินาที
80 – 120 km/h    9.46 วินาที
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ทำได้เฉลี่ย 14.79 km/l

ดูจากตัวเลขจะเห็นได้ว่า
Dmax ใหม่ สามารถทำตัวเลขดีกว่า Dmax เก่า(ก่อนRemap) ทุกอย่างทั้งความเร็วและการประหยัดน้ำมัน
แต่ถ้าเอาตัวเลขของ Dmax เก่า ที่ทำการ Remap มาแล้ว ก็ไม่ได้แตกต่างกับ Dmax ตัวใหม่ซักเท่าไร

ดูโดยรวม อย่างที่ผมเคยพูดไปใน คห.ของผมในด้านบน คือ ใครมี Dmax ตัวเก่ารุ่นเดียวกันกับผมอยู่
ผมคิดว่า "ยังไม่น่าเปลี่ยนนะ" แค่คุณเอาไป Remap สเตปต้นๆ หรือเบาๆ มันก็ยังทำให้รถคุณ "วิ่งร่วมรุ่น" ได้ อย่างไม่ "เขอะเขิน"
จะทำสเตปไหนก็ตามแต่ แต่ขอไว้นิด "อย่า!! ไปเอาเลย ไอ้ควันดำ" ตัวเองก็เดือดร้อน ชาวบ้านก็เดือดร้อน!!

กลับมาที่ Dmax ใหม่ 1.9
ถ้าถามว่า "ทำไมตัวใหม่ ตัวเลขไม่ดีกว่า โฉมเก่าเครื่อง 1.9 เหมือนกัน?"
ดูรายละเอียดทุกอย่างจากตัวรถจริงๆ แสดงว่า "ตัวใหม่" มันวิ่งดีขึ้นนะ!!
แต่มันเป็นช่วง "เสี้ยววินาที" หรือดีขึ้นไม่เกิน "วินาที"
เพราะ ตัวใหม่ใช้ยางเบอร์เดียวกันกับเพื่อนต่างยี่ห้อแล้ว คือ 265/60-18
มันทำให้ กระทะล้อต้องกลายมาเป็น 18" X 7.5" แทนของเดิมแค่ 7" ด้วย
น้ำหนักเพิ่มขึ้น หน้าสัมผัสเพิ่มขึ้น ซึ่งถ้าไม่มีการปรับเครื่องยนต์และเกียร์ รวมถึง น้ำหนักของตัวรถในส่วนอื่นๆ เลย
อัตราเร่งต้องแย่ลง รวมถึงกินน้ำมันมากขึ้น

ถ้าดูจากตารางที่เปรียบเทียบของ Pick up Double Cab ที่ทาง HLM ได้ลงไว้
ของตัว 1.9 Hi-lander โฉมเก่า MT เทียบกับ 1.9 Hi-Lander ตัวใหม่ AT จะดูเหมือนว่า
โฉมเก่าจะเหนือกว่าโฉมใหม่ทุกอย่าง ทั้งอัตราเร่งและการกินน้ำมัน
แต่มันเป็น MT กับ AT นะ ต้องดูข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบตรงนี้ด้วย

เหมือนอย่างรถผมแค่เปลี่ยนล้อ ตัวเลขทุกอย่างเปลี่ยนไปทั้งหมดเลยนะ
ไม่ว่าจะเป็นอัตราเร่ง, การกินน้ำมัน รวมไปถึงระยะเบรค (อันหลังนี้ผมไม่ได้จับมานะ แต่มั่นใจว่าเปลี่ยน)
เอาตัวเลขไปดู

หลัง REMAP  (ล้อแท้ขอบ 16x8 off10 กับยาง BF A/T 265/70-16)
0-100 ใช้ 10.98 วิ (VBOX Race Logic)
80-120 ใช้ 7.3 วิ 
100-120 ใช้ 4.4 วิ
120-140 ใช้ 6.4 วิ

หลัง REMAP  (ล้อติดรถ DMAX Hi-Lander 1.9 ขนาด 18x7 off33 ยาง BS 255/60-18)
0-100 ใช้ 10.2 วิ
80-120 ใช้ 6.6 วิ 

อัตราการกินน้ำมัน ผมจับตามสูตร HLM คือ วิ่ง 110 กม./ชม. แอร์ auto 25C
ก่อน Remap - 12.8 กม./ลิตร ล้อขอบ 16
หลัง Remap - 13.4 กม./ลิตร ล้อขอบ 16
หลัง Remap - 14.0 กม./ลิตร ล้อขอบ 18

ถ้าถามต่อว่า "ซื้อตัวไหนดี 1.9 หรือ 3.0?"
ถ้าค่าภาษีของ 3.0 ที่แพงกว่า "เท่าตัวกว่า" ไม่ใช่ ปห.
อยากขับเดิมๆ ไม่ได้ขับเร็วก็แค่ 120-140 แต่ถ้ามา "แหยม" ก็ต้องเจอกันหน่อย
เลือก 3.0 เถอะ ราคาค่าตัวต่างกันไม่มาก จะ "ต่อยอด" ก็ง่าย
สเตปเบาๆ เริ่มต้น "200 ม้า ที่ล้อ" ขนม!!
หรือจะเอาแรงสุดๆ เห็น "เขาคุย" ว่า 700-800 แรงม้า!! มีไม่ขาด

แต่ถ้า "ไม่รีบ" รอดูตัว "Minor" ซึ่งอาจจะมีเครื่องใหม่มาแทน 3.0 ตัวนี้
ซึ่งถ้ามีจริง อยาก "โม" เพิ่ม ก็ต้องรอให้ "สูตร" แน่นอนก่อนซัก 5-6 เดือน ค่อยไปเล่นกับมัน

แต่ตอนนั้น เครื่อง 3.0 ตัวนี้อาจจะกลายเป็น "ตำนาน" หรือ "Rare Item" ไปเลยก็ได้
เครื่องโง่ๆ โมง่ายๆ ทนและแรง อาจจะหาไม่ได้ง่ายอีกก็เป็นได้...

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 10:49:15 »
วันนี้ไม่มีเรื่อง Dmax ให้ฟัง แต่มีเรื่องอื่นมาให้ฟังแทน

ผมไม่ได้ไปเดินชม "มอเตอร์เซลล์" (พิมพ์ไม่ผิด) มาหลายปี น่าจะมี 5 ปีขึ้น
ปีนี้ได้เดินทางจากบ้านนอก เข้ากรุงไปชมอยู่เหมือนกัน

ก่อนไป เจ้าของหมู่บ้านเพื่อนสนิทชิดเชื้อ ขาประจำมอเตอร์เซลล์ ไปดูมาเมื่อวันที่ 1 ธ.ค. ที่ผ่านมา
มันบอกว่ารถ "โคตรรรรรรร" ติด

พอบอกแบบนี้ ไอ้ผมเอง ก็ "แหยง" ไว้ก่อนเลย
แต่ก็ไปแบบไม่ต้องขับรถไปเอง เพราะ เอารถตู้ปู่ไปพร้อม "พลขับ"

ไม่ได้อยากไป แต่ "ถูกบังคับ" ให้ต้องไป ก็เลยต้องไป
เนื่องจากปู่ผมอยากไปดู เพื่ออยากเปลี่ยนรถคันใหม่
แกชอบให้ผมเป็น "แนวร่วม" และเป็น "แนวหน้า" ไว้อธิบายกับย่าในการซื้อรถ
คันใช้อยู่ก็เพิ่งใช้มาได้ไม่ถึง 4 ปี และรถคันที่ใช้อยู่เชื่อว่าหลายคนก็อยากเป็นเจ้าของ
แต่โดยส่วนตัวผม ก็ไม่เห็นด้วยกับคันนี้ ซักเท่าไรนะ
ไม่ใช่มันไม่ดี แต่มันไม่มีศูนย์บริการที่จังหวัดที่ผมอยู่
รถที่ว่านี้ คือ "Cayenne"

ก็อย่างว่าคนอายุเยอะมากแล้ว แต่ "ชอบรถ" มากกก
อยากเปลี่ยนก็ต้องไปดู ที่บูธ Porsche เองก็จัดใหญ่สมราคา
Cayenne ตัวเริ่มต้นราคาก็สวย 6.5
แต่ถ้ารวมใส่ "นู่นนี่นั้น" แบบที่ใจต้องการ ปาเข้าไป "8"
และที่สำคัญกว่านั้น คือ "รอรถ" 12-14 เดือน!!  บ้าไปแล้วววว
สรุป ปู่ผมกลัวจะไม่ได้อยู่ขับและแกว่า ดูโดยรวมมันคล้ายๆ รถของแกนะ เลยยังไม่เปลี่ยน ว่างั้น...

จากนั้นแกก็เลยชวนผมเดินดูนู่นนี่นั้นเรื่อยเปื่อย
ผมดู X5 X7 บอกเลยว่าสวยมาก
เลยบอกปู่ว่า "ไม่เอาคันนี้ล่ะ"
ปู่บอกว่า "เราไปลองขับมาแล้ว มันไม่มั่นคง ไม่ตึงมือ สู้ Porsche ไม่ได้หรอก!!"
ผมนึกในใจ : ไปลองขับตอนไหนหว่า และแกขับแค่ 80-100 แล้วรู้ได้ไงว่ามัน "ตึงมือ" ต่างกัน!!
เอาน่า  สุดแท้แต่แกเลย เงินแกไม่ใช่เงินผม..

ไปดู Volvo Van ตัวใหม่มา
โอ้ววว สวยมาก ราคาก็เร้าใจมาก
มีติอยู่ 2 เรื่อง
1. ตจว. แถวบ้านผมไม่มีศูนย์ ไม่งั้นอาจจะ "จอง" แล้วก็เป็นได้  :) :) :)
2. อันนี้ไม่ใช่ที่รถ แต่เป็นความ "เคยชิน" ของตัวผมเอง ที่ใช้รถ PPV รถทรงสูงประจำ พอมานั่งรถ Sedan เลยรู้สึก "ลุก-นั่ง" ลำบากไปนิด

นอกนั้นก็ดูกันแบบผ่านๆ
ปู่เขาก็ดู รถประเภท SUV ที่เขาชอบ
เมื่อเขาไม่ต้องการข้อมูลและ "แนวร่วม" ในการตัดสินใจแล้ว
ผมก็เลยมาดู "มอไซค์" และอะไรๆ ในแบบที่ผมชอบ โดยให้ปู่อยู่กับพลขับ
ต้องยอมรับอยู่อย่าง ในมอเตอร์เซลล์นี้ "ข้อเสนอ" ดีกว่าในสภาวะปกติจริงๆ

เออ!! ไปครั้งนี้ คิดว่า ปู่ผมคงจะเสียตังค์ได้ Cayenne ใหม่กลับมาเป็นแน่แท้
แต่เปล่าเลย แกไม่ได้ "เสียตังค์" ใดๆ เลยซักนิด

กลับเป็นผมเสียเองที่เสียตังค์ ได้ "ของขวัญปีใหม่" ให้ตัวเองมาชิ้นหนึ่ง
จะเป็นอะไร เอาไว้มา "เฉลย" ในครั้งหน้านะครับ  8)

ปล.ถ้าลงรูปเป็น จะลงรูปให้ดูนะ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 17:04:01 »
ช่วงใกล้สิ้นปีงานจะ "ยุ่งๆ" นิดหน่อย "ตั้งใจ" จะมาเล่าให้ฟังตั้งนานแล้ว
ของขวัญปีใหม่ที่ได้จากงาน "มอเตอร์เซลล์" เพิ่งมาได้ "สิบกว่าวัน"

บอกเลยว่าของขวัญปีใหม่ชิ้นนี้เป็นของขวัญที่ "Surprise" ให้กับตัวเองมากกกกกกกก
อยากได้มาเกือบ 30 ปี!! ไม่ใช่ไม่มีความสามารถซื้อได้ แต่เพราะ "เสียดายเงิน"
เพราะเงินที่ซื้อ "ของเล่น" ชิ้นนี้ สามารถเอาไปต่อยอดและทำให้มันงอกเงยได้มากกว่านี้

และเมื่อมาถึงจุดที่เงินก้อนนั้น สามารถงอกเงยมาถึงจุดที่นำมาซื้อของเล่นได้
"ก็ยังไม่สามารถซื้อได้!!!"
ถ้า "ศรีภรรยา" ไม่อนุมัติ!!!  :D :D

แต่วันนี้ เธอบอกว่า "ชอบก็ซื้อ อยากได้ก็ซื้อนะ"
 :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ซึ้งจนน้ำตาคลอเบ้า!!

นั้นก็ คือ Harley-Davinson FATBOY114 Year2020

ตอนที่เอามาส่ง วิ่งไป 7 กม.  น้ำมันเชื้อเพลิงก็ไม่เติมมาให้ด้วย  ;D

แฮนด์กว้างมาก ประมาณ 1.00 เมตร เห็นจะได้

FATBOY และ Submariner นี้ ราคาต่างกันอยู่ "สามพัน" บาท ตามราคา AD ในไทยกำหนดไว้  8)

ก่อนจะเลือกคันนี้มันมี "Story" มาพอควร ไว้คราวหน้าจะมา "เล่า" เพิ่มเติมให้ฟัง
ตอนนี้เตรียมตัว Party ดีกว่า "หมู่พวก" กำลังเดินทางมา "Count Down" ที่บ้านผมกัน... ;)

"สวัสดีปีใหม่ 2563 ครับ"

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 18:00:28 »
ช่วงใกล้สิ้นปีงานจะ "ยุ่งๆ" นิดหน่อย "ตั้งใจ" จะมาเล่าให้ฟังตั้งนานแล้ว
ของขวัญปีใหม่ที่ได้จากงาน "มอเตอร์เซลล์" เพิ่งมาได้ "สิบกว่าวัน"

บอกเลยว่าของขวัญปีใหม่ชิ้นนี้เป็นของขวัญที่ "Surprise" ให้กับตัวเองมากกกกกกกก
อยากได้มาเกือบ 30 ปี!! ไม่ใช่ไม่มีความสามารถซื้อได้ แต่เพราะ "เสียดายเงิน"
เพราะเงินที่ซื้อ "ของเล่น" ชิ้นนี้ สามารถเอาไปต่อยอดและทำให้มันงอกเงยได้มากกว่านี้

และเมื่อมาถึงจุดที่เงินก้อนนั้น สามารถงอกเงยมาถึงจุดที่นำมาซื้อของเล่นได้
"ก็ยังไม่สามารถซื้อได้!!!"
ถ้า "ศรีภรรยา" ไม่อนุมัติ!!!  :D :D

แต่วันนี้ เธอบอกว่า "ชอบก็ซื้อ อยากได้ก็ซื้อนะ"
 :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

นั้นก็ คือ Harley-Davinson FATBOY114 Year2020

ตอนที่เอามาส่ง วิ่งไป 7 กม.  น้ำมันเชื้อเพลิงก็ไม่เติมมาให้ด้วย  ;D

แฮนด์กว้างมาก ประมาณ 1.00 เมตร เห็นจะได้

FATBOY และ Submariner นี้ ราคาต่างกันอยู่ "สามพัน" บาท ตามราคา AD ในไทยกำหนดไว้  8)

ก่อนจะเลือกคันนี้มันมี "Story" มาพอควร ไว้คราวหน้าจะมา "เล่า" เพิ่มเติมให้ฟัง
ตอนนี้เตรียมตัว Party ดีกว่า "หมู่พวก" กำลังเดินทางมา "Count Down" ที่บ้านผมกัน... ;)

"สวัสดีปีใหม่ 2563 ครับ"

ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 12:41:24 »
มี "จดหมายน้อย" มาหลายฉบับ..
เนื้อหาโดยรวมก็จะประมาณว่า

"พี่ครับ เมื่อไรจะเล่าต่อ.." เอาเรื่องรถมอเตอร์ไซค์นะ รถยนต์มีให้อ่านเยอะแล้ว!!

เออ เอาก็เอา เล่าก็เล่า วันนี้ช่วงเช้า เล่าได้พอดี

เมื่อประมาณ 6 เดือนที่แล้ว ก่อนที่ผมจะซื้อ Fatboy114 คันนี้

ผมได้คุยกับ "ศรีภรรยา" ว่าอยากจะซื้อ "มอไซค์" ใหม่ แทนคันเก่าที่ขายไปแล้ว
คันเก่าที่ว่า คือ Kawasaki Versys 650 ปี13

ผมไม่ใช่เป็นคนที่ "ขี่เร็ว" ผมชอบ "Torque" ออกเสียงให้ถูกนะ ไม่งั้นความหมายมันจะผิดเพี้ยนไป  :)
เรื่องมอไซค์ใหญ่นี่ ศรีภรรยาผมไม่ซ้อนนะ เธอบอกว่า "รถมันสูง" เกินไป
แต่ก็จริงตามเธอว่านะ เพราะ เบาะมันสูงจริงๆ และจะให้ "กุลสตรี" อย่างเธอปีนก้าวข้ามมาซ้อนก็ดู "ไม่งาม" เท่าที่ควร
ไอ้ Versys ที่ใช้ ถ้า "คนขี่" ต่ำกว่า 175 "เท้าไม่เต็มพื้นทั้งสองข้าง"

แต่ "มอไซค์ใหญ่" โดยมากก็เป็น "ของเล่น" เอาไว้ขี่เล่นยามว่างล่ะมากกว่า
อย่างผมเองอยู่ "บ้านนอก" มันก็ "เอื้อ" ต่อรถพวกนี้อยู่แล้ว

เมื่อขายคันเก่าไปก็มองคันใหม่
ตอนแรกก็มองอยู่หลายรุ่น หลายแนว แต่ไม่กี่ยี่ห้อ คือ
Ducati MultiStrada, Hypermotard, Diavel
Triumps Bonnelville Bobber
Harley-Davidson Iron883, Herritage Softail/Springer, Fatboy114
ทั้งหมดที่มองมีทั้งมือหนึ่งและมือสอง แต่ต้องทะเบียนแท้เท่านั้น

ถามใครดี??
อะ แน่นอน ก็ต้อง "กงสี"
กงสีที่ว่า คือ กลุ่มเพื่อนสนิท "ที่กินแชร์กัน" ทุกเดือน
ไอ้เจ้าของหมู่บ้าน มันบอกว่า กูว่าหุ่นอย่างมึง BMW R1200GS เท่านั้น ไม่งั้นก็ Bonnelville Bobber
ไอ้นอกนั้นก็ "นู่นนี่นั้น" ที่อยู่ในตัวเลือก แต่เสียงส่วนใหญ่บอกว่า "มึงตัด Iron883 ออกไปเลยนะ ไม่เข้ากับหน้าอย่างแรง!!!"
ไอ้ตัวผมเองก็ "ไม่มีปัญหา" เพื่อนแนะนำมา เราก็รับมาเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
เออ ลืมบอกไป ผมสูง 178 หนัก 75

มาคุยกับกลุ่มที่ "ไม่สนิท" แต่เป็นคนที่เล่นรถพวกนี้อยู่แล้ว
"อย่างเฮีย" น่าจะไปเอา Herritage Softail Springer นะ
ในกลุ่มมีคนจะขาย ลองไปขี่ดูก่อนได้...
รถพวกนี้มีแต่ขึ้น "ขี่ไปขายไปไม่ขาดทุน"

ไอ้ตัวที่ว่าก็อยากได้มาตั้งแต่ "ละอ่อน" เหมือนกันนะ
ไปลองดู ไปลองขี่ดูซักหน่อยว่า "มันใช่" ไหม
ก่อนขี่ ดูโดยรวมก็ "เข้าตา" เลยล่ะ  เพียงแต่ที่นี้จะ "เข้าขา" กันได้ไหมอีกเรื่องหนึ่ง

เออ Start ติดยาก "ไม่น่าดู" เนื่องจากอายุรถประมาณ "ยี่สิบกว่าปี" นี่ขนาด "สภาพ" ดูดีมาก วิ่งไป "หมื่นหกพันไมล์"
ใช้เวลาหลายนาทีกว่าจะ "จะดับๆๆ"
คำว่า "จะดับๆๆ" นี้ คือ เสียงรอบเดินเบาของ HD เครื่อง Evo นะ
คอ HD เขาว่ากันว่า "มันไพเราะ" มากกกกก
ลองขี่ดู "หน้าหนัก" มาก แถมระบบเบรค "ลื่น" ถ้าเบรคหนัก "ล็อคอีก"
เจ้าของรถบอกว่า แบบนี้ คือ "ปกติ"
แต่ก็จริงตามที่ "เขาว่า" เพราะก่อนมาลองขี่ ผมก็หาข้อมูลมาส่วนหนึ่งแล้ว ว่า "มันจริง"
เน้นขับหล่อ ไม่เน้น Performance
"หล่อจริง" แต่มันไม่ใช่ "ทาง" ผม คงต้องขอ "บาย"

จากนั้นผมก็ได้ไปดู Ducati ทั้งสามรุ่นที่สนใจ ได้ "ลองขี่" มาหนึ่งรุ่น คือ Diavel
ท่านั่ง, Handle, เบรคและทุกอย่าง "ชอบ" เลยแหละ
ความแรงไม่ต้องพูดถึง "เกินพอ" ด้านสมรรถนะ "ดีทุกอย่าง"
แต่มีข้อติอยู่นิด แต่ไม่เรียกว่าเป็นข้อเสียนะ คือ วิ่งต่ำ 50 ไม่ดี มันจะสะดุดและกระตุก
แต่ก็อย่างว่า มันไม่ได้ถูก design ให้มา "วิ่งเต่า" แบบนี้

Triumps ไม่ได้ไปดูมาก่อนหน้า แต่ได้เห็นตัวจริง ก่อนไป "จอง" Fatboy114

อะ งงล่ะซิ ไปๆ มาๆ ไหงกลายเป็น Fatboy ไปได้
ที่ปรึกษาที่ "ดีที่สุด" ในชีวิตของผม คือ "ศรีภรรยา" ของผม
เธอรู้หลายเรื่อง เรื่องกระเป๋า เรื่องนาฬิกา เรื่องเครื่องประดับ เรื่องเครื่องสำอาง อันนี้เธอ "Expert"  ;D
ส่วนเรื่องรถ เธอก็รู้นะ รู้มากพอสมควรเลยล่ะ (อย่า!! ดูถูกผู้หญิงเด็ดขาด!!!)

เธอบอก เธอมองในมุมเธอ และความเหมาะสมกับผม
เธอบอกว่า "ตัดไปเลย Ducati" เพราะมันดู "เทาๆ" เหมือนพวกค้ายา หรือวัยรุ่น "อยากแรง"
Triumps ดูแก่ไป มัน "นุ่มนิ่ม" เกินไป ไม่เหมาะกับผม

Harley นี่แหละ "ใช่" เพราะมัน คือ "ตำนาน" ขี่ช้าก็ได้ ขี่เร็วก็ได้ แถม "แรงบิด" ที่ (พี่) ชอบ น่าจะมีมากเหลือเฟือ
โดยรวม "เหมาะกับบุคลิค" มากกว่า และที่สำคัญ อยากให้ซื้อ "มือหนึ่ง"
เพราะอยากให้เป็น "ตำนาน" ของเรา ไม่ใช่ "ตำนานต่อมือ"
Heritage Softail เธอว่าไม่เหมาะ  มัน "ดูแก่"
ล้อซี่ลวด กระเป๋าข้างเกะกะเทอะทะ ถ้าเธอจะซ้อนจะก้าวขึ้นยากและ "ดูไม่งาม"
Fatboy ดูดี Model ใหม่ ล้อสวย นั่งซ้อนได้ง่าย

ดูเธอคิดซิ "ศรีภรรยาของผม"  ;)

ตัดฉากไปตอนที่ผมไป "มอเตอร์เซลล์" กับปู่
ตอนในงานนั้น หลังจากปู่ "ไม่เอา" Cayenne ใหม่แล้ว ผมก็ว่าง
เลยไปดู "เป้าหมาย" แต่ก่อนจะไปหาเป้าหมาย
หา "แวะข้างทาง" ก่อน..
ผมไม่ไปดู Ducati นะ 
ผมเลือกที่จะไปดู Triumps และไม่ใช่ตัว Bonnelville นะ แต่เป็น Rocket3 !!
สวยมาก เครื่อง "เขาว่า" ใหญ่ที่สุดในโลก คือ 2500
ไปลอง "คร่อม" ตัวโชว์มาเหมือนกัน ก็โอนะ
แต่ก็ "มโน" ต่อว่า มันคงวิ่งช้า ต่ำ 50-60 น่าจะสะดุด เหมือน Ducati มั้งนะ
และเธอเองก็ว่า "ไม่เหมาะ" และสวยผิวเผิน รถไม่ค่อยสมส่วน ตัวเครื่องใหญ่เกินตัวไป

ไปที่เป้าหมายดีกว่า
ถึงบูธ HD ไม่ต้องไปมองตัวอื่น
Fatboy อย่างเดียวเท่านั้น รถที่นำมาโชว์เป็นสีบรอนซ์เงิน
สวยดี แต่โดยรวม ผมและเธอว่าสู้ "สีดำ" ไม่ได้
เมื่อตัดสินใจได้ ก็คุยกับเซลล์เพื่อฟัง "ข้อเสนอ"

เซลล์แรกเสนอมาก็ยัง "ไม่โดนใจ" เท่าไร
แต่ "บังเอิญ" ได้เจอกับผู้บริหาร AD แห่งหนึ่ง ได้ข้อเสนอ "ดีมากกกกกก"
ผมยัง "แปลกใจ" เลยว่ามันให้ได้ขนาดนี้เลยเหรอ!!
ไม่ต้อง "Inbox" มานะ เพราะข้อเสนอนี้บอกไม่ได้จริงๆ ที่บอกไม่ได้ เพราะ HDTH ไม่อนุญาติให้ทำแบบนั้น
ถ้าบอกออกไป อาจจะ "โดนหนัก" ถึงขั้นถอดถอนจากการเป็น Dealer!!

สุดท้ายและสำคัญที่สุด คือ ถามศรีภรรยา
เธอบอกว่า "ชอบก็ซื้อ อยากได้ก็ซื้อนะ"

เลยเป็นที่มาของ "Harley-Davinson FATBOY114 Year2020" คันนี้  8)

"ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้" ครับ

ปล.Rolex Submariner YG ตามด้านบน จากที่เคยถูกกว่า Fatboy "สามพัน"
แต่ตอนนี้แพงกว่า Fatboy "ห้าพัน" ตามราคาที่ AD ตั้งแล้วนะ  8)

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 11:04:39 »
ไม่ได้เล่าเรื่อง Dmax คันของผมมาหลายเดือน

แต่วันนี้มีเรื่องมาเล่า เพราะช่วงนี้ต้องพา "ญาติสนิท" ไปหาหมอ "Specialist" ที่เมืองหลวงแทบทุกอาทิตย์
ผมเลยคิดว่า "Dmax" ของผมนี้ ตั้งแต่เช็ค "แปดหมื่นโล" มา 3-4 เดือนแล้ว
ยังเพิ่งวิ่งไปเพิ่มแค่อีก "ไม่กี่ร้อย" ต้องเอามาใช้งานบ้างแล้ว

ยอมรับนะ ว่ามัน "เหนื่อย" ที่ขับ Dmax!!
ไม่ใช่เป็นเพราะ อัตราเร่งหรืออะไรอื่นๆ นะ
แต่มันเป็นเพราะ ลักษณะการวางเท้าขวาที่ "ไม่สบาย"
เพราะ คันเร่งและเบรค มันถูกออกแบบมาค่อนข้างสูง
ทำให้เวลาเราวาง "ส้นเท้า" มันต้อง "ง้าง" ปลายเท้า ในองศาค่อนข้างชัน ทำให้ "เมื่อย" เอ็นหน้าแข้ง
ผิดกับ PJS ตัวปัจจุบัน วางเท้าแบบใกล้เคียงรถเก๋งขนาดกลาง-ใหญ่ ทำให้ขับได้ "สบายกว่า"
และมาเจอกับ สภาพการจราจรใน "กรุงเทพ" ในปัจจุบันเข้าไปอีก...

ตั้งแต่ครั้งยัง "ละอ่อน" ได้ใช้ชีวิตอยู่ในเมืองหลวงมา "เกือบสิบปี"
ตอนกลับไปอยู่ "บ้านเกิดเมืองนอน" ยังคงคิดถึง "ความศิวิไลย์" และแสงไฟของเมืองหลวง
แต่ปัจจุบัน นอกจากมา "ทำธุระหรือมาเที่ยวหรือ Shopping" แล้ว
บอกตรง ชอบ "บ้านนอก" ที่อยู่ในตอนนี้มากกว่า

กลับมาที่ Dmax
ช่วงนี้มีน้ำมันดีเซลออกใหม่มาหลายตัว ทั้ง B20, B10
ไอ้ผมเองเป็นพวก "ชอบลอง"
แต่ผมจะลองในสิ่งที่ "มันเป็นไปได้"

ถ้าทางผู้ผลิต "ไม่รับรอง" ให้ใช้ได้  ผมก็ไม่ใช้
ถึงรถรุ่นใหม่ใช้ได้ แต่รถรุ่นผมใช้ไม่ได้ ผมก็ไม่ "กระสัน"
เช่น Dmax คันของผม เป็นรุ่นที่ "ไม่รองรับ" B20 ผมก็ไม่ใช้
แต่ตอนนี้มี B10 ที่ผมใช้ได้ และถูกกว่าตัวปกติตั้ง "2บาท" เรื่องอะไรที่ผมจะไม่ใช้!!

บอกนิด ไอ้น้ำมัน "Premium" ที่แพงกว่าตัวปกติ ว่าแรงนู่นนี่นั้น มีสารชะล้าง บลาๆๆๆ ไม่ได้กินตังค์ผมหรอก
รถมันก็คือ "ลด" ใช้มันตามที่ผู้ผลิตเขาแนะนำก็พอ
ถนอมมัน ไม่ถนอมตังค์ ผมก็ไม่เอา
คิดหยาบๆ วิ่ง 10000 ลิตร แพงกว่า 3-4 หมื่นบาท!!!
นี่ยังไม่รวมน้ำมันเครื่องและสารหล่อลื่นอื่นๆ แบบ Premium อีกนะ
ถ้ารวมแล้ว "อีกเยอะ"

B10 แค่เติมยังไม่ได้วิ่งก็รู้สึกได้เลยว่า "ประหยัดขึ้น" อย่างน้อยๆ ก็ลิตรละ " 2บาท!! "  :) :) :)
แต่ผมลองวิ่งมาแล้ว เลยมาคุยให้ฟัง...

ก่อนดู "B10" ไปดู B7 ก่อน
ก่อน Remap - 12.8 กม./ลิตร ล้อขอบ16 ล้อแต่ง 16X8 off+10 ยางBF 265/70-16 ดีเซลB7
หลัง Remap - 14.0 กม./ลิตร ล้อขอบ18 ล้อเดิมDmax 1.9 18x7 off+33 ยาง BS 255/60-18 ดีเซลB7

ไปดู B10 กัน  ก่อนดูตัวเลข คิดว่า "ดีหรือแย่" กว่าเดิม??

อัตราการกินน้ำมัน ผมทำตามสูตร HLM คือ วิ่ง 110 กม./ชม. แอร์ auto 25C แต่วิ่งตอนกลางวันแดดร้อนๆ นี่ล่ะ
ดีเซลB10 ล้อขอบ18 ล้อเดิมDmax 1.9 18x7 off+33 ยาง BS 255/60-18
ผลที่ได้ คือ   15.22 กม./ลิตร 
ตัวเลขนี้ จับมา 3 ครั้ง ทำแบบเดียวกันแล้วมาเฉลี่ย บอกเลย "มันเหลือเชื่อมาก"

ตอนวิ่งใช้งาน ผมก็ไม่รู้สึกเลยนะว่ามัน "อืดขึ้น" หรือมีอะไรต่าง
คือ ไม่บอกก็ไม่รู้ได้เลย

ทาง บ.น้ำมัน "เขาว่า" B10 ตัวนี้ ช่วย
- ประหยัดน้ำมันได้มากกว่าถึง 3%
- เครื่องยนต์และหัวฉีดสะอาดมากขึ้น ขจัดของเสียที่เป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์ ลดฟองและการกัดกร่อนเครื่องยนต์
- แรงขึ้น เพราะค่าซีเทนสูงขึ้น
- ลดควันดำ
- ลด PM 2.5

ข้อเสีย ไม่ได้ระบุมา!!

แต่เอาเหอะ รถผมใช้ได้ ประหยัดอีก 2บาท/ลิตร และวิ่งใช้งานจริงก็ประหยัดกว่าเห็นๆ "ไม่มโน"
ไม่เลือกใช้ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว..  8)

ปล.ถึง "จดหมายน้อย" ที่เป็น "คอมอไซค์"
อยากฟังเรื่อง "Harley" มาคุยให้ฟังหน่อยว่าเป็นไงบ้าง
เอาไว้เป็นเดือนหน้าแล้วกันนะ...

ไม่ใช่อะไร...
"เดี๋ยว หมดมุข"  8)

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 12:05:30 »
ช่วงนี้ "ไอ้โควิด ไอ้ควายขวิด" ระบาด..
ทำให้สภาพจิตใจของหลายคน "ย่ำแย่"
ต้นต่อที่แท้จริง ไม่รู้มัน คือ อะไร
จะจาก "ชีวภาพ" หรือ ความพิศดารของคน หรือจะด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม..
แต่มันก็ "บังเกิด" ขึ้นมาบนโลกเบี้ยวๆ ใบนี้แล้ว
ผมเชื่อว่า เราทุกคนก็หวังที่จะผ่านมันไปได้ด้วยดีในเร็ววัน

ตอนนี้เรา "ฅ ปกติ, ฅ ธรรมดา" คงช่วยได้ โดยการปฎิบัติตนตามที่ทาง "รัฐ" ขอมา
อะไรที่ "เขาว่า" ดี, ปลอดภัย และลดการแพร่เชื้อ ก็ช่วยกันปฎิบัติตามเขาว่าเถอะ
อย่าไป "เก่งกว่า" ตำราที่เขาแนะนำมาเลย

กลับมาที่เรื่องรถ
อย่างที่ "เกริ่น" ไปมาเดือนที่แล้ว ว่าเดือนนี้จะมาเล่าเรื่อง "Fatboy114" ให้ฟัง
ลงรายละเอียดให้ดู ว่ามันเป็นไง

เครื่องยนต์  Milwaukee-Eight™ 114 ขนาดกระบอกสูบ102 มม. ระยะชัก114 มม. 1,868 ซีซี

ขนาดตัวรถ ความยาว2,370 มม. ระดับความสูงเบาะ 675 มม. ระยะใต้ท้องรถ115 มม.

ยางหน้า160/60R18,70V,BW ยางหลัง240/40R18,79V,BW ถังน้ำมัน 18.9 ลิตร น้ำหนักตัวรถ 317 กก.

ด้านบนนั้น คือ ข้อมูล  หาในเวบ "HD" ไหนๆ ก็มี
แต่มาฟังจาก "เจ้าของที่แท้จริง" ใช้เองดีกว่า

Fatboy114 ปี2020 เป็น Model Fatboy โฉมใหม่ตัวล่าสุด
พลิกโฉมจากตัวก่อนหน้านี้แบบคนละเรื่อง  ซึ่ง "โฉมเก่า" น่าจะมีมา "ยี่สิบกว่าปี"
เพิ่งมาเปลี่ยนเป็นโฉมที่ผมซื้อได้ เมื่อปี 2018
ซึ่งมันไม่ได้เปลี่ยน "แค่หน้าตา"

มันเปลี่ยนเครื่องยนต์, ช่วงล่าง และอื่นๆอีกพอควร

เมื่ออยู่บน "อาน" ของ Fatboy
1868cc. มันเหลือเฟือมาก
Torque ที่พร้อมจะ "กระชาก" ตัวคุณ ให้หลุดจากตัวรถได้ ถ้าคุณจับมันไม่แน่นพอ
ถ้าเพิ่ง "ขี่" มันเป็นครั้งแรก  หรือเห็น spec เครื่อง อาจจะว่า "แค่นี้เอง"
อย่า!!เพิ่งบอกว่าตัวเองแน่!!  แม้ว่าคุณอาจจะเคยขี่ "ตัวแรงและเร็ว" แบบ sport มาหลายตัว

เพราะ HD เป็นรถสไตล์ "Cruiser" ท่านั่งจะนั่งแบบหลังตรง
แฮนด์มาตรฐานจากโรงงาน จะต่ำกว่าหัวไหล่อยู่ไม่มาก
ดังนั้น น้ำหนักของผู้ขับขี่ มันไม่ได้กดลงที่ล้อหน้า มันจะอยู่ช่วงกลางไปทางท้ายรถซะมากกว่า
ผิดกับ "ตัว sport" หรือรถทรงอื่นที่ไม่ใช่ Cruiser
ที่น้ำหนักโดยมากจะกดไปที่ล้อหน้าและท่านั่งจะโน้มตัวไปข้างหน้า เหมือนกดตัวรถเอาไว้ตลอดเวลา

จริงๆ HD ไม่ได้เน้นตัวรถที่จะเน้น "เฆี่ยน" ด้วยความเร็วสูงตลอดเวลา หรือเน้นโค้งเหมือนตัวสปอร์ต
แต่เป็นรถที่เน้น "ขี่หล่อ ขี่โชว์" ซะมากกว่า

แต่ไม่ใช่ว่าจะเร็วไม่ได้ แรงบิดจากเครื่องสูบวี ที่ "ซีซี" มากมาย
ตบเกียร์หนึ่ง ดัง "แคร้ง" เพื่อที่จะต้องการเป็น "ผู้นำ" เมื่อวัดกันกับ "Sport ญี่ปุ่น" ตัวต่ำพัน
เมื่อออกจากแยกไฟแดง ก็ทำได้ไม่ยาก 

ยางหลังขนาด 240 จากมิชลิน ยึดเกาะได้ดี
จับแฮนด์ให้แน่น ปล่อยคลัชท์ให้ดี เปิดคันเร่งไม่ต้องมาก เพราะ แรงบิดมาตั้งแต่รอบต่ำ
แค่นี้มันก็พร้อมจะ "กระชาก" คุณออกได้ง่ายๆ
ความเร็วปลาย ทำได้เท่าไรไม่รู้
แต่ตั้งแต่ช่วงต้น ถึงช่วงกลาง "มันแรง มันดึง ทุกช่วง"
บิดไปเหอะ เหมือนมันไม่มีที่สิ้นสุด เพียงแต่ว่าจะกล้าไหม?

ด้วยท่านั่งแบบที่ Fatboy ให้เน้น "ขี่" สบาย
เบาะของมันจริงๆ "เตี้ยกว่า" Fino, Click อีกนะ
เบาะนั่งที่กว้างและมีส่วนมา Support ในช่วงบั้นท้าย ทำให้นั่งสบาย

ระบบกันสะเทือนรุ่นใหม่ ถ้าจำไม่ผิด จาก Showa ญี่ปุ่น
ทั้งหน้า-หลัง  ในด้านหลังจะสามารถปรับ "หนืด" ได้ 5 ระดับ
แต่สำหรับ นน.ตัว 75 กก. ของผม  ระดับที่1 กำลังนุ่ม หนืด สบายๆ

แรงได้ก็ต้องหยุดให้เป็น
HD ในยุคก่อน ระบบเบรคที่ติดรถมา บอกได้เลยว่าแค่ "พออยู่" ถ้าไม่ขี่เร็ว
แต่ถ้าขี่เร็วบอกได้เลยว่า "เอาไม่อยู่"

แต่ HD ยุคใหม่ แม้ว่าแม่ปั้มเบรคจะ "ตีตรา" HD
แต่เนื้อในจริงๆ แล้ว ทำโดย "เจ้าพ่อเบรค" Brembo
หยุด "สั่งได้" มาพร้อม ABS หน้า-หลัง

หลายคน เมื่อพูดถึง Harley ต้องนึกถึง
ท่อดังๆ แฮนด์กว้างๆ เสียงเครื่องดังๆ

สำหรับรถเดิมๆ จากโรงงาน มันจริงแค่ สองข้อ คือ 
แฮนด์กว้างๆ เสียงเครื่องดังๆ
แต่ท่อเดิมจากโรงงานนี้ "เสียงเบากว่าเสียงเครื่องยนต์อีก!!!"

Fatboy ที่ผมใช้มันเป็นเครื่อง 1868cc. มันจะให้ "กรองเปลือย" ที่ทำโดย K&N มาจากโรงงาน
เวลาบิด เสียง "สึด" อากาศดังพอควร

เท่าที่ได้พูดคุยกับ "Harley Owner" หลายคน
โดยมาก ร้อยละ99 บอกว่า ต้องเปลี่ยนท่อ
ถ้าท่อเดิม มันเหมือนขี่ "Honda Dream" ว่าไปนั้น

แต่มันก็จริง ตอนขี่ช่วงแรกๆ ตอนที่ได้มันมาใหม่ๆ
รู้สึกได้เลยว่า "ท่อเงี๊ยบเงียบ"  "ตะมุตะมิ" จังเลยตัวเอง

จริงๆ ผมเป็นคนชอบแต่งรถมากกกกก
แต่งรถมาตั้งแต่เล่นมอไซค์ครั้งแรก ตอนนั้นอายุ 12ปี
แต่ขับรถยนต์เป็นก่อน เมื่อตอนอายุ 10ปี!!
เข้าใจว่ามันผิดกฏหมาย แต่ "งานที่บ้านเยอะ" จำเป็นต้องช่วย
แต่งรถยนต์ตั้งแต่อายุ 14ปี แต่ตอนนั้น "แต่งตามเขา" ยังไม่เป็นตัวของตัวเองเท่าไร  ::)
แต่งมาก บ้ามาก แต่งจนกระทั่งได้ลงหนังสือ!!
แต่ก็ทุกอย่างมันย่อมเปลี่ยนแปลงได้... 

เมื่อมีครอบครัว อะไรที่ "ไม่จำเป็น" ก็เลี่ยงที่จะจ่าย หรืออาจจะมีบ้างแค่ "แก้คัน"
ไม่บ้าเหมือนตอน "ละอ่อน"  ซึ่งตอนนั้น อะไรดี  อะไรสวย  อะไรแรง  "เฮ" ไปกับเขา
แต่ตอนนี้ "ไม่แล้ว"

ตั้งแต่เกิดมาจนถึงตอนนี้ เพิ่งรู้สึกว่า เรานี่ "ใหญ่" พอควร
ไม่ใช่ใหญ่ เพราะเรื่องอะไร
"มันใหญ่ตรงหว่างขา" นี่เอง
ก็มันตั้ง 1868cc.  ใหญ่กว่า Civic ที่มีขายในตอนนี้ และใหญ่กว่ารถยนต์อีกหลายรุ่นที่มีขายทั่วโลก!!

กลับมาที่ Fatboy
ก็ไม่ได้คิดจะแต่ง แต่เมื่อ "ใช้จริง" ต้องยอมรับเลย
รถทั้งคัน สวยทั้งคัน แทบไม่มีอะไรติ
แต่เสียงท่อ มัน "ติ๋ม" ไปจริงๆ

ต้องเปลี่ยน!!
เอาอะไรดี ท่อแต่ง HD นี่เยอะมากกกกก
ของแต่ง HD นี่ "โคตรแพง" ทุกชิ้น
เช่น น็อตยึดเบาะซ้อนขันด้วยมือ มีตรา HD ติด  น็อตตัวเดียวเบิก AD ราคา 1200 กว่าบาท!!!
อื่นๆ อีกมากมาย  ถ้าอยากรู้คุณต้องเข้ามาสัมผัสเอง!!

ท่อแต่ง ของใหม่ นอกAD มีราคาตั้งแต่ เบาๆ สองหมื่นขึ้น  หนักๆ แสนกว่าๆ!!
นี่แค่ท่อนะ ไม่รวมอย่างอื่น!!!
เมื่อก่อนยังไม่มี HD ขี่กับเขา
ฟัง "เขามา" ว่าคันนี้แต่งไปเกือบแสน  คันนั้นแต่งไปแสนกว่า ก็เข้าใจเองว่า "มันจะแต่งอะไรไปเยอะแยะว่ะ"
แต่พอมาเล่นเอง ไอ้คำว่า "แต่งไปเกือบแสน" นี่ "เบๆ" เลยนะ แทบไม่รู้ว่าแต่ง ว่างั้น
กันล้ม-หมื่นปลาย, ท่อแต่ง-สองหมื่นปลาย, กล่อง-หมื่นปลาย, กรอง-เกือบหมื่น
"แม่เจ้า"

ท่อ กว่าผมจะเลือกได้ก็เอาเหนื่อย
หาข้อมูลมาพอควร
บางรุ่น สวยแต่เสียง "โคตรดัง" ต้องเรียกว่าดังแบบ "โคตร_ _ โคตร_ _ ดัง"
อยู่บ้านนอกแบบผม  Start หมู่บ้านนี้ ได้ยินถึงหมู่บ้านนู่น  :)

รุ่นที่ "เข้าตา" ก็มี ปรับเสียงได้ด้วยไฟฟ้า!! เลือก ดัง-เบาได้
แต่ราคาไม่ "โดนใจ" ไอ้นี่แสนกว่า!!

บางรุ่นเสียงแหลม บางรุ่นเสียงแตก บางรุ่นเสียงทุ้ม เยอะมากกกก

แต่สุดท้ายผมก็ได้ข้อสรุป
ผมชอบ "เสียงทุ้ม" เป็นลูกๆ แต่ต้องไม่ดังจนเกินไปนัก
จริงๆ ทรงท่อแบบเดิมๆ ผมก็ชอบอยู่นะ ผมว่ามันเรียบหรูดูดี
ผมจึงเลือกที่จะเปลี่ยนแค่ "ปลายท่อ" แต่ยังคงไว้คล้ายของเดิม

Vance&Hines Eliminator300 Satin Chrome

เสียงที่ได้ทุ้มนุ่มเป็นลูกตามที่ต้องการ และที่สำคัญ "ดังพอดีๆ"
แต่ก็เหลือเชื่อกับไอ้เหล็กสองดุ้นนี้ เพราะ มันตกไปดุ้นละหมื่นกว่า!!

เมื่อได้อยู่บน "หลังอาน" HD แล้ว
ผมรู้สึกได้เลยว่า "โควิด" มันไม่สามารถทำอะไรผมได้เลย
ไม่ใช่เพราะอะไรนะ

"มันร้อน" ร้อนมาก "ไข่แทบสุก"
แต่มันก็มี "ความสุข" ในแบบที่รถยนต์ไม่สามารถให้ได้จริงๆ นะ
"สุ๊ขสุข"

เดือนนี้ "เล่า" ยาวแล้ว
เดือนหน้าค่อยมาว่ากันใหม่นะจ๊ะ

"I will survive"  8)

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 11:42:23 »
ช่วงนี้ยังอยู่ในช่วงที่ “รัฐ” ขอให้อยู่บ้าน ไม่จำเป็นจริงๆ ก็อย่า! ออกไปข้างนอก
ไอ้เราก็เข้าใจ  แต่บางทีอยู่บ้านนานๆ ทำนู่นนี่นั้นไปหมดแล้วก็อาจจะเบื่อ
เห็น “เซเลบ” เขา “Challenge” กัน แก้เบื่อ
ในลักษณะ “ย้อนวันวาน”

ผมไม่ใช่ "เซเลบ" แต่ก็มีเรื่องเล่าของ “วันวาน” มาให้อ่านอยู่เหมือนกัน
ในสมัยก่อน คำว่า “เพื่อน” มันเรียกและมันเป็นกันง่าย เพราะแค่ กูรู้จักมึง  มึงรู้จักกู เรียนอยู่ในระดับชั้นเดียวกัน แม้คนละห้อง
ก็ยังเรียกว่า “เพื่อน” กันได้

แต่ในความเป็นจริง
บางคนกล้าเรียกเราว่า “เพื่อน” ได้  ในบางจังหวะของชีวิต...
บางคนไม่สามารถเรียกเราว่า “เพื่อน” ได้  ในบางจังหวะของชีวิต...
แต่บางคน กล้าเรียกเราว่า “เพื่อน” ได้ในทุกๆจังหวะของชีวิต...
อาจจะว่าด้วยเรื่องของประโยชน์ หรืออะไรก็ตามแต่...

เมื่อครั้ง “มัธยมปลาย” ในช่วงใกล้สอบปลายภาค
ในห้องผมมันจะมี “นกรู้” อยู่คน ไอ้นี่มันเป็นหลานอาจารย์ที่สอนวิชาเคมี
มันก็จะรู้ว่า ข้อสอบที่จะสอบ ได้ “โรเนียว” เสร็จแล้ว มันก็จะหาวิธีที่จะไป “จิ๊ก” เอาออกมา
เพื่อที่จะนำมาให้ “หัว Bright” ในห้อง ทำการเฉลยคำตอบ!!!
หัว Bright ในห้องก็ทำหน้าที่ไปคิด  แล้วก็เอา “สูตร” มาเฉลย
ซึ่งคำตอบที่เฉลยมานี่ จะมีความ “ถูกต้อง” กว่า 70% ขึ้นไป

ผมและกลุ่มเพื่อนสนิท เราจะเป็นกลุ่มเรียนกลางๆ เน้นเฮฮาซะมากกว่า
แต่ก็ไม่เคย “ประพฤติ” ตัวแย่หรือเสื่อมเสีย จะเฟี้ยว ห้าว ตามวัย ที่เด็กสมัยนั้นควรจะเป็น
เมื่อมามองเทียบกับเด็กสมัยนี้  พวกผมเองน่าจะเรียกได้ว่า “เบบี๋”
โดยเฉพาะตัวผม อาจารย์ฝ่ายปกครองไว้วางใจมาก เลือกให้ผมเป็น “สารวัตรนักเรียน” !!!
“เข้าทาง!!! ”

กลับมาเรื่อง “ข้อสอบ”
เมื่อหัว Bright เฉลยมาแล้ว ที่เหลือเราก็เพียงแค่ “จำสูตร” ไปสอบ
เชื่อไหม?  ระดับ 60 ข้อนี่ กลุ่มผม จำกันได้สบาย!!
สูตรที่ว่าก็ประมาณว่า  3 4 4 2 1 3 2 4 1 4 ชุดละสิบข้อ
แต่ก็ยังคุยกันว่า “มึงอย่า เอาตามเป๊ะ ทุกข้อน่ะ ต้องให้ Credit หัว Bright มัน”
แต่ในบางครั้งที่เลือกเปลี่ยนข้อ แต่ดันได้คะแนนมากกว่า “หัว Bright” ก็มีออกบ่อย

อ้อ ลืมบอกไป พวกผมเรียนที่โรงเรียนของรัฐที่ว่ากันว่าเป็นอันดับที่หนึ่งของจังหวัด ณ ตอนนั้น
กางเกงก็จะเป็น “สีกากี” แต่บอกแล้วว่า พวกผมออกแนวเฟี้ยว ผ้าที่ใช้ทำกางเกง ก็ต้องเป็น “ผ้าเวสพ้อยน์”
หนานิด ฟอกขาวหน่อย ไม่ใช้ซิป เปลี่ยนเป็นกระดุมแทน!! แม้มันจะลำบากตอนฉี่
แต่รู้สึกว่า “เท่” แม้จะมีแค่พวกเดียวกันเห็น!!
พูดถึงการแต่งชุดนักเรียน กลุ่มผม “จัดเต็ม พร็อพแน่น”
เข็ดขัด DOMON หัวทองเหลืองเอาไปชุบโครเมียม เพราะขี้เกียจขัด “บาโซล”
Shirt สีขาวแขนสั้น อาจจะเป็น Hazard, NewMan, Arrow หรืออะไรก็ว่าไป
รองเท้า ก็มีตั้งแต่ผ้าใบ ตามระเบียบ หรือบางคนก็ Timberland แล้วแต่สถานะทางบ้านจะเอื้ออำนวย
ต้องใส่ “เจล” ที่ผมให้มันตั้งนิดๆ พร้อมกับ “โคโลญ” Tros ขวดขาวหัวแดง รู้สึกว่ามันห๊อมหอม
จะมีเกินหน้าเกินตาอยู่คน เพราะ บ้านมันรวย คือ ไอ้เจ้าของหมู่บ้าน มันฉีด POLO ขวดเขียวมาตั้งแต่สมัยนั้น!!

กลับมาเรื่องเรียนกันต่อ
ในบางครั้ง เราสามารถ “จิ๊ก” ข้อสอบออกมาได้มากกว่าหนึ่งวิชา
แต่ใครจะไปจำได้หมดล่ะ!!??? ถ้ามันมีสอบในวันเดียวกัน

ขอบขากางเกงด้านในเป็น “ตัวช่วย” ที่ดี
พวกเราก็แอบจดสูตรไว้ที่นี่  ขาซ้ายอาจจะเป็นเคมี, ขวาอาจจะเป็นฟิสิกส์ ก็ว่าไป
เพราะมันดูง่าย อาจารย์จับได้ยาก  จดใส่มืออะไรนี่  มัน “เชย” ไปแล้วในตอนนั้น มันเสี่ยงเกินไป แถมยังง่ายต่อการเลอะเลือน

เรื่องฮา มันมีอยู่ว่า...
วันนั้นมีสอบหลายวิชา ในตอนเช้าพวกเราต้องมากันเร็ว เพื่อจะ “จดสูตร” ทั้งซ้าย ทั้งขวามาเต็ม
“พกความมั่นใจมาเต็มขา” ว่างั้น!!
และที่สำคัญต้อง “ไม่ลืม” ว่าขาไหนเป็นวิชาอะไร  ถ้าจำสลับ ก็จบข่าว!!
แต่อย่างว่า มาถึงก็รีบๆ จด ในบางครั้งอาจจะมี “หลงลืม” กันได้
“มือโปร” อย่างผมไม่ลืม ไม่พลาดแน่

ในห้องสอบ สัญญาณเริ่มให้ลงมือทำได้ เหมือนผู้กำกับสั่ง “Action!!”
นักแสดงอย่างผมและพ้องเพื่อน ก็ทำท่า “ครุ่นคิด” กี่อะตอม sine cos tan บลาๆๆๆ
แต่ก็อ่านโจทย์อยู่นะ เผื่อมีอาจารย์ เขาถามว่า อะไรอย่างไง เดี๋ยวจะไม่ “เนียน”
จริงๆ ผม “กา” เสร็จตั้งแต่ยังไม่ถึง “ห้านาที” แรกแล้ว
แต่ก็มานั่งอ่านมานั่งทำบ้างน่ะ ในข้อไหนที่รู้สึกว่า "เราทำได้"
ในข้อไหนที่ทำได้ ผมก็ไม่เลือกที่จะเชื่อใน "หัว Bright" เฉลยมานะ
จากนั้นถ้าไม่รู้จะทำอะไรแล้ว ก็มานั่งเล่น “โอเอ็กซ์” กับตัวเองในข้อสอบ เพื่อ “รอเวลา” ให้ออกจากห้องได้

ออกมาจากห้อง “คนเก่ง” คนทำข้อสอบจริงๆ ก็มาคุยกัน ประมาณว่า ทำได้ไหม ข้อนั้นอย่างไง อะไรอย่างงั้น
พวกผมไม่คุยเรื่องพวกนี้กัน เราก็จะคุย เรื่องแต่งรถ เรื่องสาวกันซะมากกว่า

ตอนนี้พวกผมขับรถยนต์หรือขี่มอไซค์ ไปเรียนกันแล้วนะ
รถยนต์ก็แต่ง งูๆ ปลาๆ แต่ไม่เยอะ เนื่องจากข้อจำกัดด้าน "ทุนทรัพย์"
ยังเรียนอยู่ ยังหาเงินไม่ได้ จะเอาตังค์ไหนมาแต่งล่ะ!!

“ลูกเจ้าของหมู่บ้าน” มันทำหน้า “หงอยๆ” แบบ “หมาเศร้า” พิกล
เฮ้ย เป็นไรว่ะ  ทำข้อสอบไม่ได้เหรอ ข้อสอบคงนี้ยากไปหน่อย  555 ผมแซว
กูไม่แน่ใจว่า ขาซ้ายวิชาเคมี หรือขาขวาวิชาเคมี
ชิบ_ แล้วมึง!!    ไหนกูดูให้
สรุป  มันลืม!! แล้วดัน “ทะลึ่ง” จำสลับ 555
ไอ้เรื่อง “รั่วๆ” ไอ้นี่มันเป็นมาตั้งแต่สมัยนู่นยันปัจจุบัน
แต่มันยัง “ใจดีสู้เสือ” บอกว่า ไม่แน่คะแนนกูอาจจะดีกว่าพวกมึงก็เป็นได้......
ผลปรากฏว่า ตก แบบไม่ต้องพูดถึง 555

ก่อนจาก ช่วง Covid19 นี้ ธุรกิจของผมยังทำตามปกติ อาจจะ “เงียบ” ไปบ้างก็ต้องยอมรับ
แต่ทุกคนก็เป็นแบบเดียวกัน จะมี “บูม” ก็ คือ อะไรก็ตามที่มันเกี่ยวกับการป้องกันไอ้ไวรัสตัวนี้

พอมีเวลา “ว่าง” มากหน่อย ความ “ฟุ้งซ่าน” มันก็จะแปรผันตรง
คนเราจะเลือกมอง ตรงที่เราชอบมอง ก็บังเอิญไปเห็น  แม็กติดรถ D-MAX พลานุภาพ รุ่นขับสองยกสูง
ประกาศขายในราคา “ย่อมเยา” อยู่ในจังหวัดที่ผมอยู่ แถมยังอยู่ใกล้ที่ทำงานผมด้วย
โทร.ไปคุย บลาๆๆๆ รวมเทิร์น  ราคาถูกเหลือเชื่อ ไปใส่เลย!!

ที่อยากเปลี่ยนจากล้อเดิมของ 1.9 หัวจรวด ไปเป็น “พลานุภาพ” เพราะ
- ว่างเลย “คัน”
- ล้อแท้ผลิตโดย ENKAI มาตรฐานและทนทานแน่นอน
- หน้ากว้างแม็กใหญ่ขึ้น  พลานุภาพเป็น 18x7.5 et38  ของหัวจรวด 18x7 et38 อาจจะบอกว่าแค่ ½” จะมีผลอะไร จะรู้สึกเหรอ?
  ผมเปลี่ยนแต่ล้อไม่ได้เปลี่ยนยาง ยางคงยังเป็น “ดู error” 255/60-18 ชุดเดิม เติมลมยาง 34 psi เท่าเดิม
  แต่ที่ต่าง คือ ตอน U-Turn อันเดิม ที่ความเร็วเท่าเดิม เสียงเลี้ยวหายไป!! แม้แต่ตอนขับขี่ก็ยังรู้สึกมัน “ตึง” ขึ้นนิดๆ
  เป็นเพราะ “หน้ายาง” มันราบมากขึ้น  จากเดิมมันอาจจะ “นูน” ตรงกลางนิดๆ เนื่องจากความกว้างของกะทะล้อที่แคบหรือเรียกได้ว่า
  เบียดมาสุดตาราง 

ที่ทาง “อีซุ” คิดมาแบบนี้ เพื่อจะได้ นน.ล้อที่เบากว่า และหน้ายางตรงกลางอาจจะนูนนิด เพื่อการประหยัดน้ำมัน

แต่ถ้าจะให้ดีให้สวย แม็กควรจะกว้างซัก 8.5” et 30-38 จะดีสุด ไม่ยื่น แต่ความต้องการนี้ต้องไปหาล้อแต่ง และถ้าจะเอาให้ทน เบา
  และดี แน่นอน มันต้อง “แพง”
- ที่ถูกใจผมที่สุด เพราะ คนซื้อ “พลานุภาพ” มานิยมแต่ง มักเริ่มต้นด้วย “ล้อ” และหลายคนว่า “ล้อรุ่นนี้ไม่สวย” มันเลยทำให้ได้ราคาดี
  ผมเปลี่ยนรวมเทิร์น ได้ล้อพร้อมน็อตแท้จากโรงงานมาได้ “1,200 (หนึ่งพันสองร้อยบาทถ้วน)”

ก็ดีเนอะ แม็กแท้จากโรงงาน Enkai เปลี่ยนเพิ่มแค่นี้
บางคนที่เปลี่ยน โดยส่วนใหญ่เลย น่าจะมี 70% ขึ้น เปลี่ยนไปใช้ “ล้อคุณภาพต่ำ” แต่ลายถูกใจ
ซึ่งหารู้ไม่ว่า พก “ระเบิดเวลา” ติดตัวไปด้วย เหลือแค่ “รอเวลา” ว่าเมื่อไรเท่านั้น!!

ล้อถอดจาก "ป้ายแดง" ที่เพิ่งวิ่งได้ไม่ถึง 30 กม. 02/2020 พร้อมน็อตล้อแท้ตรงรุ่น

เต็มขึ้นมาอีกหน่อย  จ่ายไป "พันสอง" แก้คันได้นิดหน่อย