ผู้เขียน หัวข้อ: Ferrari vs Lamborghini อยากทราบว่าทุกท่านในที่นี้ชอบค่ายไหนมากกว่ากัน  (อ่าน 12287 ครั้ง)

ออฟไลน์ combospeed55

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ แค่อยากทราบความชอบคนส่วนใหญ่ ร่วมกันแสดงความเห็นได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เรื่องการออกแบบ หน้าตา ผมชอบ Lambo นะ ดูล้ำดี ไฟก็สวย เพียงแต่ความขลังของยี่ห้อนี้ สู้ Ferrari ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

กะทิง ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมหลงเสน่ห์ ferrari มากกว่า

ออฟไลน์ Auto

เรื่องการออกแบบ หน้าตา ผมชอบ Lambo นะ ดูล้ำดี ไฟก็สวย เพียงแต่ความขลังของยี่ห้อนี้ สู้ Ferrari ไม่ได้จริงๆ
  ตามนี้เลยครับหน้าตาผมยกให้ Lambo    แต่ความขลังก็ต้องยกให้ Ferrari 

แต่ถ้ามีเงินผมต้องซื้อไว้ 2 ยี่ห้อแน่นอน    แต่ถ้าต้องเลือกคันเดียวและมีเงินไม่มากแบบเหลือ  ๆ จะเปลี่ยนอีกคันได้  ก็ต้องเอา Ferrari

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
ถ้ามีตังค์ขอเลือก Lamborghini ครับ  8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทำโพลสิครับ น่าสนใจนะ ม้าหรือกระทิง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เมื่อก่อนชอบ Ferrari 360, 480, 458, Gallado มันสวยแบบคลาสสิคเรียบๆ แต่เดี๋ยวนี้ทั้ง lambo, Ferrari ออกแบบหลุดโลกไปเรื่อยๆ เลยไม่ชอบเท่าไหร่ ซี่เยอะไปหมด
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bluelawn

แล้วแต่รุ่นเลยครับสำหรับผมนะ ยกตัวอย่าง

F12 berlinetta > aventador
Huracan > 488 gtb

ออฟไลน์ Ozil

• Newbie
  • *
Ferrari ครับ

M.Ozill 11

ออฟไลน์ focus2012

ชอบ Lambo ครับเพราะผมชอบ Design ของมันดูล้ำๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Ferrari ให้อารมณ์รถแข่ง
Lambo ให้ความรุ้สึกรถซิ่งขับชิว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CJ.

แต่ละค่ายผมชอบเป็นบางรุ่นครับ แต่โดยรวมผมชอบรถที่สัดส่วนหน้ายาว ก็เลยชอบ Ferrari มากกว่าครับ
ซึ่งส่วนมาก Ferrari จะมีรุ่นที่หน้ายาวๆเยอะกว่า (Lamborghini ที่ชอบจริงๆเป็น Estoque กับ 350 GTV)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ GoatGoat

ม้าครับ ปัจจุบันผมว่าค่ายม้าทำรถ Performance บางคันสู้ค่ายกระทิงหรือกบไม่ได้ (หลังๆม้าไม่ยอมเอารถไปวิ่งที่ Nurburgring เลย)
แต่ม้าก็ยังเป็นม้า มีความ Sexy และ Emotional สูง ทั้งงานออกแบบ เสียงเครื่อง

ออฟไลน์ ttcl

ชอบทั้งสองค่ายครับ เรียกว่ามีฉันทาคติกับทั้งคู่ ไม่มีอคติกับค่ายไหน  :)

แต่ถ้ารุ่นที่พอๆกัน ที่ผ่านมาจะชอบ ferrari มากกว่า (แต่อนาคตก็ไม่แน่)
เช่น
ชอบ 458 มากกว่า gallardo
ชอบ 488 มากกว่า huracan (แต่ถ้าให้ gallardo หรือ huracan มาก็เอานะ 555)
แต่ถ้าให้เลือกรุ่นใดก็ได้ระหว่าง 488 กับ huracan ผมเลือก huracan performante เพราะ ferrari ยังไม่ทำ 488 ที่เป็นแบบ 458 speciale ออกมา

แต่ก็ชอบ aventador มากกว่า 488
เพราะปัจจุบัน ferrari ไม่มีรถเครื่องวางกลาง V12
ถ้าเอาพวก front-mid ของ ferrari มาเทียบ ผมก็ชอบ aventador มากกว่า

ถ้าให้เลือกคันเดียวของ ferrari ผมเลือก ferrari enzo
ถ้าให้เลือกคันเดียวของ lamborghini ผมเลือกไม่ถูกเลย555 คงต้องไปดูพวกรุ่นพิเศษ ที่ทำแบบ คันเดียว สามคัน อะไรประมาณนี้   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 20:32:45 โดย ttcl »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ชอบม้าครับ รูปร่างงามมาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ swan

ชอบม้าตรงที่ทรวดทรงดูแล้วเซ็กซี่
ชอบกระทิงที่ดูดุดัน
ถ้ามีเงินจะซื้อทั้งคู่
สรุป คือ เลือกไม่ถูกชอบทั้งคู่

ออฟไลน์ Spada_Valess

แฟน vag group เลือก  Lamborghini  ครับบ  :-*

ออฟไลน์ MC Stradale

คันเดียวในใจตอนนี้ก็ Ferrari F12 Berlinetta ครับ เป็นคนชอบรถทราง GT หน้ายาวหลังตัด แต่ไม่ชอบ 3-Series GT นะ มันแปลกเกิน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ชอบทั้งคู่ แต่ชอบ Ferrari มากกว่า look use everyday กว่า

แล้วแต่style ไม่แปลกเศรษฐีซื้อทั้ง2แบรนด์

ออฟไลน์ H3T

Fer ตัวเก่าๆแล้วยิ่งดูดี ตอนนั้น lambo ยังสู้ไม่ได้
 288 gto นี่สวยอมตะจริงๆ
หลังจาก F355 เป็นต้นมา ผมเฉยๆมาก
ฝั่ง lambo นี่ murcielago คือตัวสุดท้ายที่เป็น lambo แท้ๆ

ออฟไลน์ bubball

ชอบภายในของ Lam มากกว่าครับ ภายนอกสวยทั้งคู่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ชอบ L มากกว่าครับ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Lamborghini ครับ
ผมไม่ชอบอีโก้ของ Enzo Ferrari
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
ชอบ เฟอรารี่

ออฟไลน์ koko86

เมื่อก่อนชอบlamboมากครับ เกิดจากความประทับใจตอนเห็นgallado ใกล้ๆเมื่อ10ปีก่อนที่สิงคโปร์ คนขับใส่สูทเป็นนักธุระกิจ มองรถตามจนคอแทบเคล็ดเลย ต่อมาพอศึกษาเรื่องธุระกิจมากขึ้นเรื่อยๆ รถยี่ห้อนี้เป็นเหมือนเครื่องบ่งบอกฐานะทางธุระกิจไปเลย เช่นในหนังที่เกี่ยวกับตลาดหุ้นThe wolf of wll street หรือหนังสือfast lane แม้กระทั่งในกลุ่มธุรกิจขายตรงต่างๆ 

แต่พอมาอ่านreviewรถ ต่างประเทศมากๆเข้า ก็ค่อยๆรู้ว่าในเรื่องการขับขี่lamboอาจจะยังมีอะไรบางอย่างที่สู้รถดิบๆอย่างเฟอรรารี่ไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องขับสี่ที่ฟิลลิ่งไม่เหมือนขับสอง เกียร์ที่ยังเป็นsingle clutchอยู่ และสุดท้ายคือความมันส์ในการขับโดยรวม พวกcar of the yearจากนิตยสารต่างๆ ferariก็ยังได้ตำแหน่งบ่อยกว่า และตำแหน่งโดยรวมสูงกว่าลัมโบร์กินีเกือบตลอด

โดยรวมจึงทำให้ภาพลักษณ์ของlamboออกไปแนว นักธุรกิจที่ประสบความสำเร็จ  ส่วนferrari จะออกไปแนวmotorsportมากกว่า เอาใจนักขับมากกว่า

เหตุผลทั้งหมด ferrari จึงค่อยๆเข้ามานั่งในดวงใจแทนlambo แต่โดยส่วนตัว ผมชอบporcheมากกว่าferarri ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 23:46:13 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Fly to dream

ม้า ครับ

โดยเฉพาะพวกเครื่องวางหน้า 4  ที่นั่งชอบมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

ผมชอบเฟอรรารี่นะ มันดูอมตะดี ชอบทรงเค้าด้วย
แลมโบ เหมือนจะมีทรงเดียวและดูแปลกๆ หน้าตาก็คล้ายๆกัน ส่วนตัวคือมันแพงจริงแต่ไม่ค่อยสวย

ออฟไลน์ earrt

วันก่อนคับ
ไปงาน VTEC PARTY ที่สนามDRAG
มีกัลลาโด้สีส้ม ข้ามสะพานมาจากทางซ้ายมือ
รถเตี้ยมากๆครับ ยังคิดอยู่ว่าเป็นตรูคงเสียวครูดใต้ท้องรถ

ผมลังหยอดหลุมอยูพอดี ก็ชลอความเร็วสุดๆ(ตรงนั้นกำลังทำถนน)
พอแลมโบตั้งลำได้เท่านั้นแหละคงจะกดคันเร่งหนัก V10 ของพี่ท่านเสียงดังมากกกก
ตรงนั้นมีกรวดหินพอสมควร ขับ4คงออกตัวได้ฟรีทิ้งคงไม่มาก
ผมอยู่ในรถเปิดแอร์ ฟังเพลงยังรู้สึกว่า โหข้างนอกจะดังขนาดไหน

ผมไม่ได้กดตามนะครับ
กลัวคนที่เห็นจะสงสาร

จนสีส้มนั้นเห็นเป็นจุดเล็กๆ คือเกือบไม่เห็นแล้วอะครับ เสียงยังได้ยินชัดเจนอยู่เลย แม้ผมจะอยู่ในรถปิดกระจก เปิดเพลงเหมือนเดิมก็ยังได้ยิน

เลยจะมาตอบว่า รูปร่างการออกแบบผมให้ม้าชนะขาดลอย โดยเฉพาะ F12
แต่เสียงเครื่อง ผมให้เครื่องใหญ่ๆแบบกระทิง V10 V12
แรงม้ารถระดับนี้(ปี2017) มาตรฐาน5XXps-9XXps  ผมว่ารถควรจะขับ4นะ เซฟทั้งคันทั้งรถ

ถ้าให้เลือกณโมเดลตอนนี้ ผมเอากระทิง ซัดได้แบบมั่นใจ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
กระทิงครับ ผมเคยจอดหลัง Aventador ต่อคิวขึ้นห้างพาราก้อนครั้งนึง แค่เดินเบาเสียงท่อทำเอารถรอบข้างสั่นไปหมดเลยครับ เสียงอย่างเพราะและดังตราตรึงมากครับ

ส่วนม้า ผมเฉยๆครับ การออกแบบมันไม่ล้ำโดนใจเท่ากระทิงครับ