ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ  (อ่าน 6367 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ

ขับรถลงอุโมงค์ดินแดงขาออกจากอนุเสารีย์ครับ ใช้ความเร็วเกินไปนิดหน่อยครับ ลำดับเหตุการณ์เป็นดังนี้
1. เลียเบรค (ประมาณ 20%) ก่อนถึงโค้ง
2. เข้าโค้ง ค่อยๆหมุนพวงมาลัยตามโค้งพร้อมกับค่อยๆปล่อยเบรค (ไม่ได้รู้สึกว่าเลี้ยวตามโค้งไม่ทัน หรือเสียววูบวาบ)
3. อยู่ในโค้ง แตะคันเร่งสวนเบาๆ เลี้ยงความเร็วไม่ให้ตก รถอยู่กลางเลนพอดี ไม่กินเลนซ้ายหรือขวา (ไม่ได้รู้สึกว่าเลี้ยวตามโค้งไม่ทัน หรือเสียววูบวาบ)
4. ไกล้พ้นโค้งจึงค่อยๆผ่อนพวงมาลัยกลับมา แต่รถไม่ยอมเลี้ยวกลับมาครับ ยังคงพยายามทิ่มเข้าไปในโค้งอยู่
5. ต้องกระชากพวงมาลัยกลับมา ให้หน้ารถหันกลับมาอย่างรวดเร็วครับ รถยังอยู่ในเลน ไม่ออกนอกเลนครับ

อาการแบบนี้เรียกว่าหน้าดื้อโค้ง (Understeer) ถูกไหมครับ มีวิธีช่วยลดอาการนี้อย่างไรบ้างไหมครับ (การปรับเซ็ทช่วงล่าง หรือเทคนิคในการขับที่ถูกต้อง) รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ผมจำความเร็วไม่ถนัด น่าจะอยู่ช่วง 40-60 ครับ

รถ: Toyota Altis หน้าหมู
ล้อ: Advanti น้ำหนักล้อละ 5.1 กก.
ยาง หน้า/หลัง: Yokohama A.Drive/Michelin Primacy 3ST 195/60/15
สตรัท: Monroe Reflex
ค้ำหน้า: XRS
อื่นๆ: Rigid Collar 6 จุด

เพิ่มเติม:
ลืมบอกครับ เครื่อง 2zz-ge เกียร์ธรรมดา ตอนเข้าโค้งไม่ได้ลดเกียร์ (รอบไม่สูงไม่ต่ำจนเกินไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:15:21 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 14:16:57 »
ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ understeer คือหน้าดื้อ รถไม่ยอมเลี้ยวไปตามจังหวะที่หักพวงมาลัยมากกว่าครับ ถ้ารถไม่ยอมเลี้ยวกลับน่าจะมีปัญหาที่อื่นมากกว่าครับ
อีกอย่างจะ understeer ได้ต้องใช้ความเร็วพอสมควรครับ อารมณ์ประมาณสาดโค้งแล้วรถไม่ไปตามโค้งครับ ที่คุณเล่ามาเหมือนว่ารถไม่ยอมออกมาจากโค้งมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2017, 14:20:39 โดย _Life_ »

ออฟไลน์ Turin

Re: อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 14:30:05 »
Under มันต้องเป็นว่าเลี้ยวแล้วบานออก ประมาณว่าจับไลน์ในโค้งได้แล้ว แต่พอเติมแล้วกลายเป็นไม่ยอมเข้า

อาการนี้ "เดา" ว่าเป็นที่โทเอ้าท์มากไป รถเลยไม่ค่อยยอมคืนกลับแนวตรง (จริงๆมันคืนแหละ แต่ช้า)

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 14:37:01 »
อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ
4. ไกล้พ้นโค้งจึงค่อยๆผ่อนพวงมาลัยกลับมา แต่รถไม่ยอมเลี้ยวกลับมาครับ ยังคงพยายามทิ่มเข้าไปในโค้งอยู่
5. ต้องกระชากพวงมาลัยกลับมา ให้หน้ารถหันกลับมาอย่างรวดเร็วครับ รถยังอยู่ในเลน ไม่ออกนอกเลนครับ

Understeer หน้ารถต้องแถ ออก ไม่ยอมเข้าโค้ง
ที่เล่ามาเป็น Oversteer หน้าอยุ่ในโค้ง ตูดรถแถ ออก เลยต้องดึงพวงมาลัยกลับ

เช็ค ศูนย์ ล้อ แล้วก็ แร๊คพวงมาลัย ดูคับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 14:56:20 »

Understeer หน้ารถต้องแถ ออก ไม่ยอมเข้าโค้ง
ที่เล่ามาเป็น Oversteer หน้าอยุ่ในโค้ง ตูดรถแถ ออก เลยต้องดึงพวงมาลัยกลับ

เช็ค ศูนย์ ล้อ แล้วก็ แร๊คพวงมาลัย ดูคับ

โหว เพิ่งถึงบางอ้อ กับสองคำนี้ ขอบคุณมากครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:02:18 »
"4. ไกล้พ้นโค้งจึงค่อยๆผ่อนพวงมาลัยกลับมา แต่รถไม่ยอมเลี้ยวกลับมาครับ ยังคงพยายามทิ่มเข้าไปในโค้งอยู่"

อาการแบบนี้น่าจะเป็นอาการover steer หรือท้าายปัดครับ
มันมีทางแก้ทั้งคนทั้งรถ

ที่คน
คือ ลดความเร็วเวลาเข้าโค้งลง เปิดvscไว้ตลอด แต่ถ้ามันท้ายออกแล้วก็ต้องแก้โดยการเหยียบคันเร่ง เบาๆ เพื่อถ่ายน้ำหนักไปทางด้านหลัง เพิ่มgrip ในด้านหลังโดยใช้หลักการถ่ายน้ำหนัก หักพวงมาลัยแก้ในทิศทางตรงข้าม และ มองไปตำแหน่งที่เราจะไป ที่สำคัญ พอเวลากริบยางหลังกลับมาต้องหักพวงมาลัยคืนให้ทันครับ ไม่งั้นมันจะเลี้ยวออกด้านนอกโค้งได้

ที่รถ คือ
 -ยางหน้าหลังเป็นคนละยี่ห้อ กัน อายุก็ต่างกัน grip ด้านหลังจะน้อยกว่สเยอะก็ได้ครับ
 - ช่วงล่างถ้าเป็นสตรัทปรับเกลียว ก็ลองปรับข้างหลังให้นิ่มลงก่อนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:13:46 »
อาการที่ว่ามันคล้ายๆท้ายเบา อาจจะเกิดจากล้อหลังลมยางอ่อนได้มากกว่าในรถขับหน้า

ลองดูลมยางล้อหลังข้างใดข้างหนึ่งก่อนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 16:04:21 »
อาการก็ตามคนอื่นว่าครับ เพิ่มเติมว่ายางดอกไม่เหมือนกัน รวมถึงเข้าโค้งในระดับที่ต้องเบรคควรเปลี่ยนเกียร์ให้รอบสูงขึ้นด้วย การแก้อาการในโค้งจะง่ายขึ้นเพราะเอนจิ้นเบรค พอคาเกียร์สูงไว้รถไม่มีแรงเบรคช่วยตอนกลางโค้ง

ปล ไม่ใช่มาเหยียบคลัทเปลี่ยนเกียร์กลางโค้งนะครับ มันจะแย่กว่าเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 16:10:02 »
กรณีนี้ มันคือ Oversteer นะครับครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 17:01:12 »
ได้ยินเสียงยางไหมครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 09:05:28 »
ไม่ Under และ Over ครับ เป็นอาการยางยังเกาะกับถนนอยู่ช่วงยิงออกโค้ง อาการจะยิ่งชัดกว่านี้ถ้าเหยียบคันเร่งตอนออกโค้งมากกว่านี้ ต้องดึงพวงกลับมาให้ตรงเอง ยิ่งกดออกโค้งหนัก ก็ต้องออกแรงดึงพวงมาลัยมากกว่าขึ้นไป
อันนี้กรณีรถขับหน้านะครับ แต่ถ้ารถขับหลังก็อีกแบบนึง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 09:10:13 »
มาดูอีกทีเรื่องยาง ใช้ยางหน้าหลังคนละตัว ขับยากนะครับ จะมีอาการไม่บาลานซ์มาให้เจอ
ถ้ารถสนามบางคันใช้วิธียางไม่เหมือนกัน ยางไม่เท่ากัน เพื่อให้อาการบางอาการมันออกมาชัดเจนขึ้น ตามที่ต้องการ setting
แต่ก็เหมาะกับคนขับที่มี Skill พอสมควร
ยางไม่เท่ากัน ถ้าเจอฝนตก ผมว่า ผมไม่กล้าขับเร็วมากเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 09:51:24 »
ขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านมากครับ ผมได้สิ่งที่ควรคำนึงถึงและศัพท์ใหม่ให้ไปคิดไปหาต่อเพิ่มอีกด้วย เดี๋ยวผมจะลองปรึกษาช่างเรื่องแร็คพวงทาลัย เรื่องมุมโท (น่าจะตั้งปกติแบบรถบ้าน)

แต่สิ่งที่ชวนให้ผมคิดอีกอย่าง ที่พี่ท่านนึงแนะนำด้านบนคือเรื่องยาง ตอนเลี้ยวไม่มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดครับ แต่เป็นไปได้ว่ายางอาจจะไม่ดีพอ ยางผมขอบ 15 ซีรีย์ 60 เติมลมยางปกติ 30 และยางหน้าเป็นยาง Yoko a.drive (ราคาค่อนข้างถูก เส้นละ 1700) เรื่องเกาะถนนผมมองว่ามันใช้ได้ แต่ติดที่บุคลิกมันจะออกไปทางนุ่มย้วยฟน่อยครับ อาการนี้ ตอนที่ผมใช้ gr100 สเปคยางเดียวกัน  ไม่เคยเจอปัญหานี้ หรืออาจจะเจอแต่ไม่เคยสังเกตุเพราะมันไม่ชัดขนาดนี้ครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า รถผมมีถังแก๊สโดนัท และตีตู้ซับ 2 ดอกตีชิดเบาะหลัง สำหรับ 2 สิ่งนี้มีผลต่อความ under/oversteer บ้างไหม อย่างไร ครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2017, 09:54:25 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky