ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหมที่ต้องใช้ประแจปอนด์ (torque wrench) ขันน๊อต  (อ่าน 21367 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
คือไปเห็นคลิปฝรั่งซ่อมช่วงล่างรถเวลาขันน๊อตตอนซ่อมเสร็จใช้ประแจปอนด์เซตแรงขันน๊อตทุกตัว

แต่เวลาเอารถไปซ่อมช่วงล่างตามอู่เมืองไทยส่วนใหญ่เท่าที่เห็น
ส่วนใหญ่รีบขันๆจนตึงมือเสร็จแล้วส่งงานลูกค้า
เลยสงสัยว่าประแจปอนด์ไม่จำเป็นแล้วหรอครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: จำเป็นไหมที่ต้องใช้ประแจปอนด์ (torque wrench) ขันน๊อต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 00:24:09 »
มันก็ชอบมีเรื่องเล่ากันเป็นเชิงตำนานครับ ประมาณว่าช่างมือใหม่ใช้ประแจปอนด์ขันแล้วมีปัญหา ไม่เป๊ะบ้าง อะไรบ้าง แต่พอช่างมือเก๋ามาขันตึงมือทุกดอก ออกมาเป๊ะหมดไม่มีพลาด บอกว่าขันมานานก็รู้หมดแล้วว่าต้องขนาดไหน

ส่วนตัวผมมองว่ามันขี้วัว แต่มันก็อาจจะเป็นไปได้ครับ ในอดีต tolerances ของรถยนต์มันกว้างกว่าสมัยนี้มาก

ปัจจุบันก็ขอขันปอนด์เป๊ะๆเถอะ

ออฟไลน์ zeriw009

Re: จำเป็นไหมที่ต้องใช้ประแจปอนด์ (torque wrench) ขันน๊อต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 05:15:59 »
จำเป็น แต่เฉพาะที่ครับ เช่นขันฝาครอบเครื่อง เสื้อสูบ ส่วนใหญ่สำหรับประกอบเครื่องครับ แต่งานอย่างอื่นใช้ความรู้สึกล้วนๆ ถ้าไม่มั่นใจรองแหวนสปริงอีกชั้น ช่วยได้ครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:42:22 »
เกือบ 20 ปี มาแล้ว ใช้รถยุโรป เข้าอู่นอกเพื่อซ่อมช่วงล่าง นั่งดูช่างทำงาน ช่างเคยเป็นช่างประจำศูนย์รถ ใช้ประแจปอนด์ขันน็อตทุกตัว แต่ละตัวขันซ้ำ 3-4 ครั้ง ยังนึกในใจว่าถูกฝึกมาดี และยังรักษามาตรฐานวิธีการทำงานได้เยื่ยมยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:44:43 โดย thiti »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:52:20 »
เอาจริงๆคือจำเป็น โดยเฉพาะจุดสำคัญ
ปัญหาการใช้มือขันส่วนมากจะขันแน่นเกินไป เกลียว Tap ของอุปกรณ์จะเสียหายได้
และคราวหน้าที่ถอดก็จะต้องใช้แรงมาก จนอาจทำให้ชิ้นส่วนเสียหายได้

ในโรงงานผมเจอปัญหาลักษณะนี้บ่อย ช่างประจำเครื่องจักรขัน Bolt แน่นไป เกลียวtap ฝั่งตัวเครื่องเสีย เปลี่ยนCase เป็นแสน
บางทีก็ทำเกลียวขาด หักในก็มี

อุปกรณ์ยิ่งต่อตัวเสริม เช่นด้ามจับ หรือคานโยกจะมีแรงมากกว่าปรกติเยอะ อย่าคิดว่าแรงคนจะขันได้แน่นพอตึงๆ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:58:33 »
ผมเคยไปปะยางเห็นเด็กร้านยางขันน๊อตล้อขาดคาตามาแล้วครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 07:47:29 »
ส่วนประกอบยึด ที่ถูกแรงกระทำต่างๆ ควรใช้ประแจทอร์ค/ปอนด์ครับ เพราะถ้าจุดยึดแต่ละจุดไม่บาลานซ์แรงตึง จะมีปัญหาระยะยาว เช่น การรั่วซึม  แต่ในการใช้ประแจทอร์ค/ปอนด์ ควรทา fluid ที่ใช้หล่อลื่นตัวเกลียวของโบลท์ด้วย เพื่อความคงที่ของแรงเสียดทานที่เกิดขึ้นจากการขันแน่น  :) :)

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 07:52:30 »
เอาจริงๆคือจำเป็น โดยเฉพาะจุดสำคัญ
ปัญหาการใช้มือขันส่วนมากจะขันแน่นเกินไป เกลียว Tap ของอุปกรณ์จะเสียหายได้
และคราวหน้าที่ถอดก็จะต้องใช้แรงมาก จนอาจทำให้ชิ้นส่วนเสียหายได้

ในโรงงานผมเจอปัญหาลักษณะนี้บ่อย ช่างประจำเครื่องจักรขัน Bolt แน่นไป เกลียวtap ฝั่งตัวเครื่องเสีย เปลี่ยนCase เป็นแสน
บางทีก็ทำเกลียวขาด หักในก็มี

อุปกรณ์ยิ่งต่อตัวเสริม เช่นด้ามจับ หรือคานโยกจะมีแรงมากกว่าปรกติเยอะ อย่าคิดว่าแรงคนจะขันได้แน่นพอตึงๆ

ใช่เลยครับ ในโรงงานเจอบ่อย ขนาดประแจดังแล้ว มันยังเอาตัวไปโหนเพิ่มอีก - -
ไม่รู้จะด่าคนทำงานหรือคนสอนงานมันดี  ;D

ผมมองว่ามันจำเป็นในระยะยาวครับ หวยจะไปออกตอนไหนใครจะรู้
แล้วแต่ละคนความรู้สึกถึงช่วงล่างไม่เท่ากัน รถออกจากโรงงานเค้าวัดค่าออกมาเป็นตัวเลข
แต่เราๆ ก็ไม่ค่อยมีเครื่องมือ ถึงไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ

ถ้าเคย set พวกอุปกรณ์เครื่องจักรจะเข้าใจ บางตัวต้องแน่นกันคลาย บางตัวต้องหลวมเผื่อระยะขยาย หรือขยับ
ยิ่งพวกมีซีลยางต้องระวังเลยครับ เดี๋ยวจะงงว่าขันแน่นแล้วทำไมยังรั่ว ซีลมันปลิ้นมันขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:18:27 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:03:18 »
อะไรที่ตามspec ระบุให้ใช้ ประแจปอนด์ ก็ควรใช้นะครับ เพราะเขามีเหตุผลให้ใช้ เผื่อไม่ให้มันแน่นไป หลวมไป

แต่ช่างไทย เหมือนไม่รู้ว่ามันใช้ยังไง พี่แกล่อประแจมือสะแน่นเย่อจนไม่ลง แล้วค่อยใช้ประแจปอนด์ขันเชคว่าแน่นยัง

ใช้ผิดจุดประสงค์สะงั้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:04:55 »
เกือบ 20 ปี มาแล้ว ใช้รถยุโรป เข้าอู่นอกเพื่อซ่อมช่วงล่าง นั่งดูช่างทำงาน ช่างเคยเป็นช่างประจำศูนย์รถ ใช้ประแจปอนด์ขันน็อตทุกตัว แต่ละตัวขันซ้ำ 3-4 ครั้ง ยังนึกในใจว่าถูกฝึกมาดี และยังรักษามาตรฐานวิธีการทำงานได้เยื่ยมยอด

ไอ้ขันซ้ำและกระชากแรงๆเนี่ยมันทำให้ค่าที่ขันเกินกว่าที่ตั้งไว้ด้วยนะ  ช่างตามร้านมีทอร์คแล้วบางทีก็ยังกระแทกกันเมามันซึ่งมันผิด

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:22:35 »
จำเป็นครับเพราะเราไม่รู้หรอกว่าเราขันน็อตทุกตัวได้แน่นพอดีหรือเปล่า  การใช้ปอนด์ขันยังช่วยเรื่องการยืดอายุของตัวน็อตและเบ้าเกลียวด้วยครับโดยเฉพาะพวกเบ้ารูน็อตที่เป็นอลูมิเนียม

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:39:31 »
วันก่อนเอารถไปเปลี่ยน นมค  ที่อู่ประจำยี่ห้อ เลยฝากเค้าเช็คช่วงล่างด้วย และเจอว่าต้องมีเปลี่ยนลูกปืน ... ตอนไปรับรถยังประกอบไม่เสร็จ ถึงได้เพิ่งสังเกตุว่าที่อู่นี้ ไม่มีบล๊อคลม ... น๊อตทุกตัวใช้ประแจปอนด์ไข ... ประทับใจ ใช้บริการกันยาวๆต่อไป

.... เทียบกับร้านยางเจ้าใหญ่แถวบ้าน น๊อตล้อมันพอดีกับรูล้อ ใส่บล๊อคลมแล้วเหลือ clearance นิดเดียว ก็ยังอุตส่าห์ใช้บล๊อคลมยิงอีก ... ผล? สีตรงรูล้อเยิน ถ้าใช้ประแจไขก็ไม่เป็นรอยแล้ว หรือจะขายน๊อตล้อเบอร์เล็กลงผมก็ยังไม่ว่านะ .... ไอ้พวก "ช่างเถอะ" นี่มันน่าจริงๆ ต้องหาร้านยางใหม่อีกแล้ว เห้อออ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:40:21 »
จำเป้นครับ เคยถูกขันจนน๊อตล้อขาดมาแล้ว
หลังจากนั้น จะไปอู่ที่ใช้ประแจปอนด์ครับ
(แต่รถผมน๊อตแต่งนะครับ) แต่คิดว่าเดิมๆก็ขันให้พอดีๆดีกว่าครับเดี๋ยวเหล็กมันเครียด

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:44:51 »
วันก่อนเอารถไปเปลี่ยน นมค  ที่อู่ประจำยี่ห้อ เลยฝากเค้าเช็คช่วงล่างด้วย และเจอว่าต้องมีเปลี่ยนลูกปืน ... ตอนไปรับรถยังประกอบไม่เสร็จ ถึงได้เพิ่งสังเกตุว่าที่อู่นี้ ไม่มีบล๊อคลม ... น๊อตทุกตัวใช้ประแจปอนด์ไข ... ประทับใจ ใช้บริการกันยาวๆต่อไป

.... เทียบกับร้านยางเจ้าใหญ่แถวบ้าน น๊อตล้อมันพอดีกับรูล้อ ใส่บล๊อคลมแล้วเหลือ clearance นิดเดียว ก็ยังอุตส่าห์ใช้บล๊อคลมยิงอีก ... ผล? สีตรงรูล้อเยิน ถ้าใช้ประแจไขก็ไม่เป็นรอยแล้ว หรือจะขายน๊อตล้อเบอร์เล็กลงผมก็ยังไม่ว่านะ .... ไอ้พวก "ช่างเถอะ" นี่มันน่าจริงๆ ต้องหาร้านยางใหม่อีกแล้ว เห้อออ

ร้านช่วงล่างคือ ช่างมืออาชีพครับ

ส่วนร้านยางพวกนี้อาชีพช่างครับ 

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:46:28 »
ผมว่าจำเป็นนะครับ เคยขาดคามือมาแล้ว 4 ตัวตั้งแต่ขันมา

ปล. แนะนำหน่อยได้ไหมครับว่า ยี่ห้อไหนดี ขันน็อต 8-17 กับ 28-32 กะเอาไว้ 2 ช่วง
หาไว้ตั้งแต่กลางปีละ ยังไม่จบยี่ห้อ งบ ด้ามละ 2500 ได้อยู่ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:58:04 »
จากที่ซ่อมรถตัวเองมาบ่อย ขันน็อตเอง ผมว่าจำเป็น
น็อตบางจุดขันจะตึงมือ พอตึงมืออีกนิดนึงขาดคารูเลย ต้องลำบากหาวิธีเอาออกอีก หลายตัวแล้ว
น็อตแต่ละจุดความแข็งแรงของน็อตต่างกันด้วยสิ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 09:07:26 »
เคยเจอเด็กฝึกงานกับช่างวัยเก๋ามากประสบการณ์​ เล่นเข้าให้จน น๊อตขาดครับ ทักษะและฝีมือเหลือล้นจริงๆ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 11:04:11 »
เคยมีประสบการณ์ทำรถในต่างประเทศครับ ถ้าอู่ดีๆนี่ใช้ประแจปอนด์กับน๊อตทุกตัวเลย ถึงช่างจะประสบการณ์สูงแต่ก็ไม่ขันมั่วครับ อย่างที่ไทยผมเคยไปติดสเปเซอร์ล้อกับร้านดังแต่ช่างขันด้วยประแจธรรมดาและขันแน่นรอบเดียว (ที่ต่างประเทศเวลาติดตั้งสเปเซอร์ช่างจะขันตามสเปครอบนึงแล้วลองขับแล้วกลับมาย้ำอีก) ผลคือใช้ไปสักพักแล้วน๊อตที่ยึดสเปเซอร์กับดุมล้อคลายตัวออกมาเองครับ ดีที่เจอก่อน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 11:24:24 »
น๊อตขาดยังดีกว่าเกลียวรูดครับ ผมเคยรูยึดน๊อตยึดปีกนกเกลียวรูดเพราะช่าง(แม่ง)ขันเพลิน ต้องต๊าปเกลียวใหม่ยุ่งยากมาก จุดที่ทำก็ยากแคบเพราะเป็นชิ้นส่วนตัวถังรถถอดมาทำไม่ได้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 11:35:27 »
ถ้าเอากันจริงๆ ประแจนั่น ต้องเช็คด้วยนะครับว่าแรงมันได้ตามนั้นจริง  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 11:46:20 »
มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

เวลาผมออก site เพื่อไปติดตั้งแบตเตอรี่กับ ups ระบบใหญ่มากๆ

ตามกฏแล้ว เค้าก็ต้องให้ใช้ ประแจปอนด์ขันนะครับ
แต่สมัยนี้หย่อนลงเยอะแล้ว เพราะเค้าใช้ 12 volts เพื่อลดต้นทุน

แบตเตอรี่สตริงนึง 360 volts
ถ้าใช้ 12 volts ก็ประมาณ 32 ลูก 74 ขั้ว

ถ้า 4 สตริงก็ 296 ขั้วที่ต้องขัน

และถ้ายิ่งเจอ 2 volts
ก็ขันกันทั้งคืนแหละครับ 55555

ส่วนเครื่องมือพวกนี้น่ะ ใช้ๆ ไป ก็ต้องไป calibrate ใหม่ครับ พวกสปริงต่างๆในเครื่องมือพวกนี้มันหย่อนได้ครับ

และถามว่าทำไมต้องขันด้วยเจ้าตัวนี้

เพราะเมื่อตอนที่แบตเตอรี่ถูกชาร์จในโหมดแสตนด์บาย กระแสไฟจะเข้าไม่เท่ากันทุกลูกครับ

กลับมาสู่เรื่องรถนะครับ
เวลาผมขับรถไปทำที่ bq ผมเห็นช่างใช้ประแจปอนด์ขันกับจุดยึดหลายๆส่วน ผมก็อุ่นใจนะครับ แต่ บางครั้ง ผมอยากถามเค้าเหมือนกันว่า พี่ครับ พี่ได้ตั้งปอนด์ก่อนมาขันหรือเปล่า บางทีเห็นขันน๊อตล้อเสร็จแล้วเอามาขันอย่างอื่นเลยก็มี

สรุปนะครับ ได้ขันก็ดีกว่าไม่ได้ขัน ถึงอย่างน้อยว่ามันจะผิดจำนวนแรงที่ตั้งไว้เล็กน้อย แต่ก็ถือว่าเป็นการ double check ยังไงก็ปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 12:09:49 »

ไอ้ขันซ้ำและกระชากแรงๆเนี่ยมันทำให้ค่าที่ขันเกินกว่าที่ตั้งไว้ด้วยนะ  ช่างตามร้านมีทอร์คแล้วบางทีก็ยังกระแทกกันเมามันซึ่งมันผิด
หมายถึงขันซ้ำด้วยประแจปอนด์ครับ เพื่อให้มั่นใจว่าแรงขันได้ตรงตามค่าที่ตั้งไว้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 12:41:44 »
จำเป็นครับ จุดที่เขากำหนดให้ใช้นั้น แสดงว่ามันจำเป็นนั่นแหละ

แม้แต่ล้อแมกซ์ ล้ออัลลอยด์ ทั้งหลาย  ก็จำเป็น  ช่างเมืองไทย ใช้บ็อกซ์ลม อัดเท่ากับรถสิบล้อก็เยอะแยะ
เห็นแล้วปวดใจสุดๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 13:30:23 »
ต้องใช้ครับ  แต่อย่าตั้งปอนด์เอง  ต้องตั้งตามหนังสือ

แต่สิ่งที่ช่างข้าเถอะในไทยหลาย ๆท่านไม่รู้  ตรงที่

เมื่อปอนด์ลั่นตามสเป็คแล้ว  จะต้องใช้ประแจธรรมดาขันต่อไปอีก 90 องศา  ถึงจะจบขั้นตอนขันปอนด์

ไม่งั้นหลุดกระจาย...ยิ่งเป็นข้อเหวี่ยงนี่ดูไม่จืดจริง ๆ

ผมเจอเครื่องปั่นไฟ  catฯ 16 สูบ  ฝรั่ง(แม็คคานิค)ให้ขันข้อเหวี่ยงสิ้นสุดแค่ขั้นตอนแรก  และให้จบแค่นั้น  พี่ไทย (มอเตอร์แมน) แย้ง  ต้องหมุนต่อไปอีก 90 องศา  แต่ฝรั่งไม่ยอม  ผล  ใช้ได้แค่เดือนเดียว  ข้อเหวี่ยงหลุดกระจาย  แท่นขุดเจาะสั่นยังกับเจอแผ่นดินไหว....  สุดท้าย  แมคคานิค ขอโทษมอเตอร์แมน...จำได้ติดตาครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 15:43:24 »
ต้องใช้ครับ  แต่อย่าตั้งปอนด์เอง  ต้องตั้งตามหนังสือ

แต่สิ่งที่ช่างข้าเถอะในไทยหลาย ๆท่านไม่รู้  ตรงที่

เมื่อปอนด์ลั่นตามสเป็คแล้ว  จะต้องใช้ประแจธรรมดาขันต่อไปอีก 90 องศา  ถึงจะจบขั้นตอนขันปอนด์

ไม่งั้นหลุดกระจาย...ยิ่งเป็นข้อเหวี่ยงนี่ดูไม่จืดจริง ๆ

ผมเจอเครื่องปั่นไฟ  catฯ 16 สูบ  ฝรั่ง(แม็คคานิค)ให้ขันข้อเหวี่ยงสิ้นสุดแค่ขั้นตอนแรก  และให้จบแค่นั้น  พี่ไทย (มอเตอร์แมน) แย้ง  ต้องหมุนต่อไปอีก 90 องศา  แต่ฝรั่งไม่ยอม  ผล  ใช้ได้แค่เดือนเดียว  ข้อเหวี่ยงหลุดกระจาย  แท่นขุดเจาะสั่นยังกับเจอแผ่นดินไหว....  สุดท้าย  แมคคานิค ขอโทษมอเตอร์แมน...จำได้ติดตาครับ

อันนี้ต้องอ้างอิงตามคู่มือประกอบด้วยหรือปล่าวครับ เพราะหากต้องขันอีก 90 นี่ เกินไปบานเลยนะครับ หรือมันเป็นมาตรฐาน

เช่น น๊อตล้อ ขันจนลั่นแล้ว ไปอีก 90 ผมว่ามันน่าจะเกินจากที่ระบุไปเยอะเลยนาาาาาาครับ  :-\

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 17:07:45 »

ยังมีเหลืออีกเหรอนั่น ปกติทุกวันนี้ร้านเล็กๆก็ยังเอาบล็อคลมยิงหมดแล้วว แจ่มมากเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 17:32:04 »

อันนี้ต้องอ้างอิงตามคู่มือประกอบด้วยหรือปล่าวครับ เพราะหากต้องขันอีก 90 นี่ เกินไปบานเลยนะครับ หรือมันเป็นมาตรฐาน

เช่น น๊อตล้อ ขันจนลั่นแล้ว ไปอีก 90 ผมว่ามันน่าจะเกินจากที่ระบุไปเยอะเลยนาาาาาาครับ  :-\

แสดงว่านั่น ไม่ใช่ปอนด์ที่กำหนดมาของรถคันนั้น  แต่เป็นปอนด์ที่กำหนดเองโดยช่าง.....ครับ

ออฟไลน์ bongo

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 17:57:45 »

ไม่ใช่ทุกอย่างต้องขันต่ออีก 90 องศานะครับ พวกนี้จะเป็นงานเฉพาะที่ที่ค่อนข้าง Critical เช่นพวก cylinder-head งานพวกนี้ตัว Bolt ที่ใช้จะสามารถใช้ได้แค่ครั้งเดียว ถ้าถอดออกมาครั้งนึงแล้วไม่ควรนำมาใช้ใหม่ ยังไงควรอิงตามคู่มือดีที่สุดครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 21:43:20 »
จำเป็น โดยเฉพาะฝาสูบ ฝาวาวล์

ความแตกต่างของงานประกอบเครื่องยนต์ที่มีส่วนทำให้เครื่องตัวนึงประเก็นฝาวาวล์ไม่รั่วโดยไม่ต้องทากาว  กับเครื่องที่เปลี่ยนยางก็แล้ว ทากาวก็แล้วไม่นานก็รั่วอีก

เขาคำนวณมาแล้วว่าถ้าออกแรงไขเท่าไหร่บนฝากับซีลใหม่ๆจะสร้างแรงกดเท่าไหร่ซีลยุบเท่าไหร่พอดีไม่แน่นจนปลิ้นไม่หลวมจนน้ำมันรั่วครับ

พวกช่วงล่าง แน่นไปหลวมไปสร้างปัญหาทั้งนั้นครับ แต่เอาแค่พอดีก็ไม่เสียหายอะไรเท่าฝาสูบฝาวาวล์

ที่พลาดบ่อยๆคือช่างไม่เข้าใจว่าน็อตใช้แล้ว ไม่ควรใช้แรงตามคู่มือเพราะส่วนมากเขียนสำหรับน็อตสกรูใหม่เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2017, 21:45:38 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 07:58:37 »
 ;D ความรู้แน่นปึก  ???