ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำมนุษย์เงินเดือน ต้องการมีรถใช้งาน  (อ่าน 13669 ครั้ง)

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **
ครั้งที่ผ่านมาเคยมาถามพี่ๆกับการเลือกรถให้แฟนซึ่ง จบด้วยดีแล้วครับ
ที่นี้ถึงคราวผมต้องซื้อเองบ้างเลยอยากถามพี่ๆที่ ผ่านประสบการณ์ต่างๆมาบ้างแล้วครับ
เพราะตัวผมเองค่อนข้างทำแต่งาน พอถึงเวลาจะเอาเงินมาใช้คิดไม่ตกเหมือนกันครับ

ข้อมูลส่วนตัว
    ตอนนี้ผมอายุ 25 เป็น Lead software developer
    สถานะ : มีแฟนและคาดว่าจะแต่งงานใน อีก 2 ปี
    เงินเดือน : 95,000 บาท ต่อเดือน
    เงินเก็บ : 300,000 บาทที่สามารถนำไปเป็นเงินดาวรถได้
    เงินที่อยู่ในการลงทุน : 1,500,000 บาท
    หนี้สินปัจจุบัน : บ้าน 4,000,000 บาท ดอกเบี้ย 3.2 คงที่ 3 ปี - ผ่อน 18,000 บาท ต่อเดือนครับ
    ค่าใช้จ่ายในการเดินทางในแต่ละวัน : ~200 บาทต่อวัน, ~4,400 ต่อเดือน (22วัน)
    เงินที่เหลือในแต่ละเดือนหักค่าใช้จ่ายอื่นๆแล้ว (ภาษีหัก ณที่จ่าย, ค่าน้ำไฟและอาหาร) : ~50,000 บาท

อดีต
    สมัยก่อนมีซื้อรถ Volvo S60 ปี 2002 ราคา 300,000 บาท อยู่ครั้งนึงในตอนที่ เงินเดือน 20,000 บาท แล้วผ่อนตึงมือมาก เลยไม่อยากเจ็บซ้ำอีกครั้งครับ

ปัจจุบัน
    ผมเป็นคนที่ไม่เคยซื้อรถอีกเลยหลังจาก ขาย Volvo S60 คันเก่าไปเนื่องจากซ่อมโหดมากและไม่จบ จากนั้นส่วนใหญ่จะยืม รถญาติๆเป็นหลัก ซึ่งจะได้ขับรถ Toyota Yaris เป็นประจำ ผลปรากฏว่าปวดหลังมาก มากโดยถ้านั่งทำงานสักพักก็มีอาการหลังร้าวต้องคอยบิดตัวตลอดเวลา บ้านที่ผมซื้อมาจะอยู่ห่างจากที่ทำงานประมาณ 15 km สามารถเดินทางไปทำงานได้ โดยใช้เส้นทางรถไฟฟ้าได้ แต่ผมจะทำงานกลับค่อนข้างดึก ซึ่งเกิน เที่ยงคืนบ่อยมาก ทำให้สุดท้ายก็ต้องนั่ง Taxi หรือ Uber กลับบ้าน บางครั้งผมจะเดินทางไปหาแฟนที่อยู่ค่อนข้างไกลจากผม ระยะทางประมาณ 800 กม. ซึ่งผมจะชอบขับรถกลางคืนมาก เพราะสนุก และผมไม่หลับใน (ถ้าผมขับรถกลางวันจะหลับใน)

รถที่ดูไว้
- Civic 1.5 Turbo RS
- Accord G10 (ต้องรออีก 1-2 ปีกว่า คือทนไปก่อน)
- BMW Series 3
- อื่นๆ (รบกวนแนะนำด้วยครับ ยกเว้น Toyota ทุกรุ่นครับ ไม่ชอบ Design จริงๆ)

เงื่อนไข
- ไม่ซีเรียสกับเงินเหลือในแต่ละเดือน แต่การผ่อนต้องไม่เหนื่อยเกินไป
- เป็นคนขับรถไปต่างจังหวัดบ่อยและขับในระยะทางค่อนข้างไกล
- เรื่องค่าซ่อมบำรุงรับได้ครับ ขอแค่ไม่จุกจิก ซ่อมอู่นอกได้

สิ่งที่อยากได้จากรถ
- Handling
- เบาะคนขับที่นั่งขับนานๆไม่ปวดหลัง
- ทัศนวิสัยดีขับเวลากลางคืน ไม่อันตราย

และถ้าผมข้ามทุกรุ่นไปจับ BMW Series 3 มันจะเกินตัวไปไหมครับ และจะตอบโจทย์ไหมครับ กับเงิน ที่เหลือประมาณ 50,000 บาท ต่อเดือน
เพราะถ้าเทียบอายุ BSI หมดประมาณ 4-5 ปี ซึ่งตอนนั้น ผมจะอายุประมาณ 30 ซึ่ง ก็น่าจะมีความเก้าหน้าทางอาชีพเพิ่มขึ้นระดับหนึ่ง
ซึ่งสามารถเปลี่ยนรถใหม่ได้หรือ สามารถรับค่าซ่อมที่แพง ช่วงหลัง BSI หมดได้ หรือในทางกลับกัน ถ้าผมตกงาน หรือแต่งงานมีลูก มีภาระเพิ่มขึ้น
ยังสามารถเอาเงินในการลงทุนออกมาใช้แทนก่อนได้ครับ แต่ก็ไม่ชัวแหะ

รบกวนด้วยครับ
Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำมนุษย์เงินเดือน ต้องการมีรถใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 15:17:29 »
ช่วงชีวิตแบบนี้ รอแต่งแล้วค่อยซื้อครับ
ยิ่งถ้ามีลูก ความต้องการ การใช้จ่าย มันจะชัดเจนขึ้น

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ขอคำแนะนำมนุษย์เงินเดือน ต้องการมีรถใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 15:18:30 »
เงินเดือนขนาดนี้ผมมอง 5 series มือสองนะครับ กำลังจะแต่งงานเลือกรถใหญ่ดีกว่าครับ 520d หรือว่าดูเป็น series3 แบบที่ดูไว้ก็ได้ครับ
ค่าบำรุงรักษาไม่เท่าไหร่ มี bsi ด้วย เงินที่เหลือสบายทั้งเดือนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 15:23:38 »
ผมอยากแนะนำแค่ Toyota Altis, Mazda 3 แฮะ เพราะช่วงแต่งงานจะมีค่าใช้จ่ายบานปลายแน่นอน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 15:25:25 »
เหลือเงิน50,000  ผ่อนอย่าให้เกิน 20,000 ครับ
เดี่ยวจะตึงเหมือนเดิม 
Civic ก็พอครับ 
 เอาเงินไปกินเที่ยวดีกว่าครับ ดูท่าทางมีอนาคตที่ดี  เหลือเงินสักเดือนล่ะ แสน  ค่อยผ่อน bm  ครับ
สบายๆ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 15:27:19 »
Civic rsเหมาะสุดครับ
รถใหญ่ มีลูกได้ ค่าซ่อมถูก ผ่อนไม่แพง ใช้ได้ยาว ดูดีสมวัย

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:12:30 »
จากที่อ่านมาทั้งหมด แล้วเคยผ่านจุดนั้นมาก่อน(ผม29) ถ้าเอาแบบสบายๆไม่ตึงมือไม่ต้องแคร์เรื่องหรูไม่หรู ซื้อไม่เกิน1ล้าน2แสนกำลังดีครับ...รถยุโรปอีกหน่อยอะไรดีฐานะมั่นคงมากแล้วค่อยเล่นก็ได้ครับ  แต่ทุกอย่างมันไม่แน่ไม่นอนครับอย่าติดประมาทเป็นดีที่สุดเอาที่พอใช้ไปก่อนครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:21:39 »
ผม ว่า จัดให้จบๆครับ เอาแบบที่ชอบ series 3 ไปเลย

ผมมองว่ารถ เป็นมากกว่าความคุ้มค่า ผมให้เรื่องจิตใจ

ผมแต่งงานมาสามปี วางแผนกับภรรยาว่าเราจะไม่มีลูก ใช้ชีวิต เที่ยว ลงทุนเพื่ออนาคตสองคน

และรู้ด้วยว่า "รถ" เป็นสิ่งสิ้นเปลือง แต่ๆๆๆ ผมคิดอย่างนึงคือ ถ้าตายไป ไม่อยากขับรถที่ญาติเผาไปให้ครับ 5555 เลยจัดให้จบๆ

เจ็บ แต่จบ และมีความสุขทุกครั้ง หลังทำงานเหนื่อยๆ ได้นั่ง ได้ขับ แรงใจ พลังชีวิตจะมาเต็มครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออนไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:23:09 »
รอแต่งงานแล้วปรึกษาร่วมกันว่าคันไหนจะดีกว่ามั้ยยคับ คหสต

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:27:42 »
เอาตามตรงนะครับ

อย่าเพิ่งคิดซื้อรถมือ 1 ตอนนี้เลย รอให้แต่งงานเรียบร้อยก่อนครับ

เงินเก็บ 300,000 เอาเก็บไว้เป็นค่าโรงแรม/สถานที่แต่งงาน ของชำร่วย อื่นๆๆจิปาถะ ที่เกี่ยวกะการแต่งงาน ครับ

เน้นกลับ taxi เอาเถอะครับ หรือ ถ้าจะอยากได้จริงๆๆ เอารถมือ 2 ราคาไม่เกินเงินเก็บที่คุณมีอยู่(หาค่าตัวรถไม่เกิน 250,000บาทอีก50,000 เอาไว้เปลี่ยนพวกยางและพวกของเหลวใหม่ทั้งหมด)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:30:35 »
รายได้เฟี้ยวฟ้าวมากครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:31:59 »
ผม ว่า จัดให้จบๆครับ เอาแบบที่ชอบ series 3 ไปเลย

ผมมองว่ารถ เป็นมากกว่าความคุ้มค่า ผมให้เรื่องจิตใจ

ผมแต่งงานมาสามปี วางแผนกับภรรยาว่าเราจะไม่มีลูก ใช้ชีวิต เที่ยว ลงทุนเพื่ออนาคตสองคน

และรู้ด้วยว่า "รถ" เป็นสิ่งสิ้นเปลือง แต่ๆๆๆ ผมคิดอย่างนึงคือ ถ้าตายไป ไม่อยากขับรถที่ญาติเผาไปให้ครับ 5555 เลยจัดให้จบ

เจ็บ แต่จบ และมีความสุขทุกครั้ง หลังทำงานเหนื่อยๆ ได้นั่ง ได้ขับ แรงใจ พลังชีวิตจะมาเต็มครับ
  คำตอบของคุณทำเอากิเลสผมฟุ้งซ้านไปหมดแล้ว     

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:33:42 »
ซื้อ 3 series เถอะครับสบายๆ ถ้าเคยเล่นมือสอง ซื้อ ดาว์ต่อ f30 สักปี 14-15 ไห้เหลือ bsi ไว้พออุ่นใจ ก็ลดราคาลงมาได้เยอะนะครับ.
จัดทีเดียวจบจะได้ไม่มาคาใจเปลื่ยนรถใหม่ครับ.

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:35:08 »
คนอื่นตอบไปหมดแล้ว
แนะนำได้แค่ ถ้าปวดหลังขับรถอะไรก็ไม่สนุกครับ
เบาะที่นั่งสบาย ผมจะดูเป็นพวก Dsegment.... รอ accord ก็ดีครับ ช่วงนี้ก็เก็บเงินไปก่อน

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:49:59 »

และรู้ด้วยว่า "รถ" เป็นสิ่งสิ้นเปลือง แต่ๆๆๆ ผมคิดอย่างนึงคือ ถ้าตายไป ไม่อยากขับรถที่ญาติเผาไปให้ครับ 5555 เลยจัดให้จบๆ

อันนี้จริง ผมไม่เคยหาความคุ้มค่าจากการซื้อรถ ขับทุกวัน เอาที่ชอบไปเลย
ซื้อที่ชอบ แล้วเอาสมองไปหาความคุ้มค่าหรือเงินจากงานหรือการลงทุนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 17:01:53 »
แนะเป็นทางเลือก BMW 520d-525d F10 มือสองครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 17:37:00 »
ช่วงชีวิตแบบนี้ รอแต่งแล้วค่อยซื้อครับ
ยิ่งถ้ามีลูก ความต้องการ การใช้จ่าย มันจะชัดเจนขึ้น
รอแต่งงานแล้วปรึกษาร่วมกันว่าคันไหนจะดีกว่ามั้ยยคับ คหสต
ผมอยากแนะนำแค่ Toyota Altis, Mazda 3 แฮะ เพราะช่วงแต่งงานจะมีค่าใช้จ่ายบานปลายแน่นอน

ขอบคุณครับ
ติดแค่เรื่อง แต่งงานยัง Confirm ไม่ได้ว่าเมื่อไหร่เพราะติดเรื่องสถานที่ทำงาน ตรงที่ผมเป็นสาย Tecnical ไม่มีที่ทำงานมากนักในต่างจังหวัด
ส่วนแฟนผมเป็นพยาบาลอยากรับข้าราชการที่จังหวัดที่บ้าน เลยมาติดปัญหาที่สถานที่อยู่กับทำงานที่มันไม่สอดคล้องกัน

ตอนนี้เลยมีสองทางเลือกว่า จะเอาสิ่งที่เราอยากได้ก่อนไหม หรือจะเตรียมตัวไว้ก่อนกับเรื่องที่ไม่คาดคิด

ส่วนเรื่อง Toyota คงต้องตกไปครับไม่ใช่ว่ารถไม่ดีแต่ไม่ถูกกับ Design language จริงๆครับ
ส่วน Mazda 3 มีพี่ที่รู้จักกัน ใช้อยู่ครับเป็นรุ่นล่างสุด พบว่ามีปัญหาเยอะเหมือนกันครับ ไม่มั่นใจตัว Minor change แก้ไปบ้างแล้วรึยัง
ที่ผมเจอก็ เสียงทะลุเข้ามาเยอะมาก ตรงบริเวณระหว่างกระจกด้านหน้ากับหลังคา บวกกับค่าอะไหล่ที่คนบ่นๆกันว่าแพงเท่ารถยุโรป ซึ่งเป็นเคสนั้นผม
ไปจับรถยุโรปเลยก็ได้ครับ

ใน List C seqment เลยหรือ แต่ Honda ครับ แม้ว่างานประกอบจะแย่ไปหน่อย แต่ก็ยังพอรับได้กับปัญหาที่ผมอ่านในกรุ๊ปที่ไม่ค่อยบานปลายเท่าช่วงเปิดตัวแรกๆ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 17:48:40 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

เท่าที่อ่านทั้งหมดมา ตอนนี้คงตัดตัวเลือกอื่นๆไปแล้ว เหลือก็มีตัวเลือกสองตัวเลือก

1. Civic RS เก็บเงินไว้ก่อน มีโอกาศค่อยขายแล้วซื้อ Series 3 ก็ไม่สาย
2. Series 3 ไปเลย ถ้าไม่พอก็หาเงินเพิ่มเอา

ตรงนี้ผมคงต้องไปทำการบ้านเพิ่มก่อนครับว่า ระยะเวลาแต่งงาน เร็วสุดคือเมื่อไหร่มีลูกเลยรึเปล่า
แฟนต้องการอะไรเพิ่มไหม ต้องการปิดบ้านให้หมดเมื่อไหร่

ซึ่งถ้าผมได้กำไรจากการลงทุนมากๆอาจจะ เอาเงินก้อนไปโปะบ้านก่อนครับ กันดอกทบต้นขึ้นสูง แล้วดาวขั้นต่ำซื้อ Series 3 ไปเลย
เพราะเทียบแล้วจะคุ้มกว่าเอาเงินไปดาวรถเยอะๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 18:32:56 »
เหตุผล > Civic RS / อารมณ์ > Series 3

ถ้าเป็นผมคงตัดใจ เลือก Civic RS แบบพอเพียงก่อนเนื่องจากอายุยังไปได้อีกไกล แล้วเงินเก็บทั้งหมดเน้นปิดภาระบ้านให้ได้โดยเร็ว หลังจากนั้นค่อยเลือกตามความฝันที่ตัวเองชอบ ผมไม่ชอบสร้างหนี้ 2 ทาง ขอเคลียร์ให้จบเป็นอย่างๆ ไปสบายใจกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 18:36:08 »
ซื้อตามที่ใจต้องการที่สุดครับ เพราะถ้าแต่งงานแล้วคุณอาจจะไม่ได้ตัดสินใจซื้อสิ่งที่คุณชอบ เงินเดือนระดับนี้ ขับ S3 สบายๆ ผมก็ขับทางไกลบ่อย เบานั่งไม่ถึงสบายมาก เบาะก็ไม่ค่อยดันหลังเท่าไหร่ แต่นั่งขับนานๆ 10-12 ซม. ไม่ปวดหลัง ปวดขามากกว่า แต่อีกไม่นาน s3 ก็จะตกรุ่นแล้วครับ ลองตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 18:52:46 »
Civic Turbo RS สีแดง... ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 19:17:03 »
รอ3ตัวใหม่ จบๆเลย

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 19:29:38 »
เงินเดือนเหลือ 50000 อย่าเพิ่งไปเล่นรถยุโรปเลยครับ ตึงมือแน่นอน เป็นผมเอา civic rs แล้วเอาเงินที่เหลือไปเบิ้ลค่าผ่อนบ้านดีกว่า หรือไม่ก็เก็บพาครอบครัวไว้เที่ยวต่างประเทศปีละครั้งสองครั้ง

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 20:06:42 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

เท่าที่อ่านทั้งหมดมา ตอนนี้คงตัดตัวเลือกอื่นๆไปแล้ว เหลือก็มีตัวเลือกสองตัวเลือก

1. Civic RS เก็บเงินไว้ก่อน มีโอกาศค่อยขายแล้วซื้อ Series 3 ก็ไม่สาย
2. Series 3 ไปเลย ถ้าไม่พอก็หาเงินเพิ่มเอา

ตรงนี้ผมคงต้องไปทำการบ้านเพิ่มก่อนครับว่า ระยะเวลาแต่งงาน เร็วสุดคือเมื่อไหร่มีลูกเลยรึเปล่า
แฟนต้องการอะไรเพิ่มไหม ต้องการปิดบ้านให้หมดเมื่อไหร่

ซึ่งถ้าผมได้กำไรจากการลงทุนมากๆอาจจะ เอาเงินก้อนไปโปะบ้านก่อนครับ กันดอกทบต้นขึ้นสูง แล้วดาวขั้นต่ำซื้อ Series 3 ไปเลย
เพราะเทียบแล้วจะคุ้มกว่าเอาเงินไปดาวรถเยอะๆ

320d iconic ต่อดีๆได้1.95ล้าน ดาว3แสน ผ่อน 3หมื่น5ปี เหลือเงินเก็บไว้ลงทุนเดือนละ2หมื่น โอเคเลยครับ

อายุเท่านี้ เงินเดือนเท่านี้ ต้องกล้าครับ ต่อไปหาเงินได้มากกว่านี้แน่ๆ เชื่อผมเห็นรถแล้วคุณจะหายเหนื่อย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 20:53:54 »
เข้ามาอิจฉาครับ ข้าราชการซี 6 อย่างผมทำจนอายุ 60 ยังไม่ถึงคุณเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 21:38:46 »
เลือกที่ชอบสุด และรุ่นสูงสุดที่คุณทำได้

จะไม่เสียใจที่หลัง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 21:59:44 »
เชียร์civicครับ
เพราะ bm แพงกว่าเกือบสองเท่า
เดี๋ยวมีรุ่นใหม่ออกมา มันก็ตกรุ่นแล้วครับ
อายุแค่นี้ ถ้ามีเงินเก็บดีๆ เอาไปลงทุนหรือทำธุระกิจต่อยอดไปได้อีกไกลครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 21:59:55 »
ถ้าเงินเดือนขนาดนี้ ไม่มีมีเงินเสริมจากแหล่งอื่น มีหนี้บ้าน แล้วคิดจะซื้อ series 3 มือหนึ่งแบบผ่อน

ผมว่าฝึกวางแผนการเงิน ก่อนแต่งงานมีครอบครัวดีกว่านะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 22:16:25 »
อายุเท่า จขกท เงินเดือน port เงินเก็บพอๆกันเลยครับ แต่ไม่มีหนี้ มีคอนโดแล้ว
มีแผนที่จะแต่งงานเหมือนกัน ก็เลยซื้อรถที่อเนกประสงค์ ราคาขายต่อดี ศูนย์เยอะ ใช้ยาว10ปี
เลยมาจบที่ CR-V 2.4 EL ผ่อนเดือนละ 26,000 ใช้มา 4 เดือนปรากฏว่า

เกลียดมาก .... พวงมาลัยเบา ช่วงล้างย้วย งานประกอบไม่เนียน แถมมีเสียงก็อกแกกอีก
สถานการณ์เราคล้ายๆกัน ถ้าย้อนเวลาไปได้ผมจะซื้อ Mazda3 ไม่ก็ CX-5 หลังจากแต่งงานมีน้องสัก 1-2 ปีจะจัด X3
ถ้ามันจบซื้อคันที่ชอบดีกว่า ผมว่าผ่อนเสร็จแล้วจะขายลาขาดกับแบรนด์นี้เลยครับ

ถ้าที่บ้านมีฐานะ จัด series3 เลยครับ แต่ถ้าจขกท ต้องแบกหลายๆคน Civic Turbo RS ก็ดูดี
ปล. ถือว่าจขกท ใช้เงินไม่เยอะนะ ผมเหลือเดือนละ 30-40 k เองครับเที่ยวเยอะไปหน่อยแต่เข้า port หมด

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 23:19:28 »
ถ้าเงินเดือนขนาดนี้ ไม่มีมีเงินเสริมจากแหล่งอื่น มีหนี้บ้าน แล้วคิดจะซื้อ series 3 มือหนึ่งแบบผ่อน

ผมว่าฝึกวางแผนการเงิน ก่อนแต่งงานมีครอบครัวดีกว่านะครับ

ขอบคุณครับ
เรื่องการวางแผนผมวางแผนไว้เหมือนกันครับแต่แค่มันมี ทางแยกหลายสาย ผมถึงเข้ามาถามให้แน่ใจก่อนครับจากประสบการณ์ของพี่ๆแต่ละคนเป็นยังไง
ถ้าผมไม่วางแผนเลยผมคงซื้อไปแล้วไม่ตั้งกระทู้ถามเป็นแน่ๆครับ

ส่วนเรื่องรายรับเสริมอันนี้ผมอาจจะไม่ได้เขียนใส่ลงไปครับเพราะมันสุ่มๆมาเป็นช่วงๆ ถ้ารับงานเขียน Software ปกติจะได้ ~300,000 ต่อ 3-4 เดือน
ซึ่งก็ปีนึงจะมี สัก 2 Project ครับ ส่วนเงินในส่วนของการลงทุนยังนั้นเป็นเงินที่งอกเงยมาจากเงินเก็บเดิมครับ เงินต้นเอาออกมาแล้วครับ
ที่เหลือใช่กำไรลงทุนทั้งสิ้น ทำให้ถ้าส่วนตรงนั้นหายไปก็มีเงินไปลงทุนอย่างอื่นต่อได้ครับ