ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว ทดลองขับ Volkswagen SCIROCCO ใหม่ //  (อ่าน 30493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
น่าใช้ทั้งคู่เลยอะ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ขอบคุณครับสำหรับ review รูปรถถ่ายออกมาสวยดีครับ ส่วนตัวแล้วชอบ mag มันมากๆ เหมือนเทอร์ไบด์เครื่องบินเลย   ;D

ออฟไลน์ ++LuCaS++

• Newbie
  • *
SCIROCCO คือที่หนึ่งในใจเรา   ;D

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
เอ.....ดูเหมือนจะมาช่วยเสริมให้ Golf Gt ขายดีขึ้นนะ

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ pony

ยอดเหมือนเคยครับ...ชอบๆ...^^ ;D

ออฟไลน์ Cube

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ
 ;D

ออฟไลน์ TwK_NbL

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ... สำหรับรีวิว รถในฝันอีกคันของผม  ;D

ออฟไลน์ Sunnook

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ

พออ่านจบผมรู้สึกได้เลยว่าตัวเลือกไม่ง่ายที่จะเลือก แต่ไม่ยากที่จะตัดสินใจเลย

แต่สำหรับผม ขอชิวๆใน Golf GTi มากกว่าครับ รถรูปทรงเรียบๆดูไม่มีพิษสงเนี่ยแหละ เวลาฉีกหน้าพวกบ้าพลังแล้วมันสะใจยิ่งนัก
หึหึ

คิดเหมือนกันเลยครับ  แต่ถ้าได้ GTi มาจริง ๆ ผมเปลี่ยนไปใส่แมก 18 ของ Scirocco ดีกว่า อิอิ เพิ่มความเท่ห์

แต่ถ้าบุญถึง อยากเล่น Golf R ไปเลย

ออฟไลน์ ebc_thailand

• Newbie
  • *
ใครได้ Scirocco มาอย่าลืมเอาไปติดฟิลม์กรองแสงตรงหลังคากระจกด้วยนะคับ ถ้าไม่ติดมันจะรู้สึกร้อนๆยังไงก็ไม่รู้

สิ่งที่ผมไม่ชอบสำหรับ Scirocco มีอยู่สามอย่างคือ

1.ทัศนวิสัยค่อนข้างแย่เมื่อเทียบกับรถ A3 ที่เคยขับมาก่อนจุดบอดค่อนข้างเยอะ

2.หลังคากระจกที่น่าจะเปิดได้จริงๆ ไ่ม่ช่ายแค่ยกขึ้นเพื่อระบายอากาศ

3.เบรคที่จับไวเกินไป แต่ทีหน้าทิ่มเลย ข้อนี้คงต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะชิน

ปล. ถ้า Golf GTI 3 ประตูมีเข้ามาด้วยสงสัยคงไม่ได้ขับชื้อ Scirocco แน่  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อ่านแล้วดีจังคับ ที่ VW Golf GTi ยังคงเป็นที่หนึ่งต่อไป ส่วน Scirocco ผมรู้สึกว่ามันสปอร์ตเกินไป
เพราะผมจะแก่แล้วมั้งนี่ อิอิ

ออฟไลน์ SUN-PS

รีวิว5ดาวเช่นเคย
ภาพรวมทั้งหมด ผมเลือกgolf-gtiครับ
แต่หน้าตาsciroccoมันเท่กว่ามากๆๆๆๆเลยล่ะครับ
ถ้าให้เลือกsciroccoกับmazda MX-5 คุณแพนcommander chengจะเลือกคันไหนครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โอ้ ง่าย!

Scirocco ครับ!

เหตุผล..ผมชอบรถหลังคาเปิดได้อยู่ก็จริง และชอบรูปทรงของ MX5 มากกว่า แต่ Scirocco แม้จะไม่กว้างนัก แต่ก็ยังขนเพื่อนเดินทางไปได้บ้าง มีความอเนกประสงค์ที่เหมาะกับการใช้งานในเมืองไทยจริงๆมากกว่า และมีพลังสูงขับสนุก อัตราเร่งดี โมให้แรงต่อได้อีก ซึ่งอย่างหลังๆที่พูดมานี่ ผมให้ความสำคัญอยู่เหนือความสวยหรือการที่มีหลังคาเปิดได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
อ่านแล้วรู้สึกสนุกเหมือนสไตล์ตัวถังรถ Scirocco เลยครับ ตัวถังเท่มากๆ

มีความรู้สึกว่าเหมือน "แฝดคนละฝา" กันมากกว่าครับ เพราะหลายอย่างนี่ก็ถอดยกมาจาก Golf มาซะเยอะ
ขนาดลูกน้องที่อู่ป๊าผมมี Golf Mk1 ขับ แต่ชีวิตนี้ยังไม่เคยแตะค่าย VW เลยสักครั้ง ผิดกับวอลโวที่เคยใช้ตอนหัดขับออกถนนครั้งแรกๆ แถมอยากได้ C30 มากๆ แบบ Love at the first sight (แม้ว่าไม่มีปัญญาซื้อก็เถิด แถมทะลึ่งอยากได้ตัว T5)

แต่พออ่านทั้ง Golf และ Scirocco จนจบทั้งหมดแล้วนั้น ผมแทบอยากหาโอกาสสักครั้งในชีวิต เอาก้นไปหย่อนลงเบาะคนขับรถยี่ห้อนี้ชะมัดครับ

พออ่านเรื่องเบรคที่จะจับไวไปไหน ชนิดที่ว่าแค่เกาเบรคแกร่กเดียวก็หัวทิ่มแล้ว ทำให้นึกถึงตอนผมขอยืมมาสด้าสองตัวท็อปไปลองเล่นๆ เกานิดเดียวมีหัวทิ่มซะงั้น (หรือว่าผมมันชินแต่รถเก่าๆ น้ำหนักเบรคแบบ Linear กันแน่หว่า?)

"ไม่น่าจนเล๊ยยยยย อยากมีโอกาสจับจองกับเขาบ้าง"
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ pipozac

• Newbie
  • *
เข้ามาเยี่ยมชมอ่ะ...ขอแอบบอกได้ป่าวหว่า?? ว่าไปนั่งมาแล้วนะวุ้ย!!!

ขอบคุณท่านพี่ที่แวะไปรับน้าาาาาาา

ชอบมากเลย...หากมีปัญญาซื้อนะ ไปถอยมาละ!

ปล. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม (ละลายพันธุ์)

ออฟไลน์ Dod

• Newbie
  • *
ชอบ  แต่มองว่า ตำแหน่งทางการตลาดมันทับซ้อนกับ Golf GTI นะผมว่า

เลยคิดว่า ยอดขายของ Golf GTI น่าจะไปได้สวยกว่า........ ยกเว้นว่า.......

ถ้า SCIROCCO ตัวใหม่หรือ lot ถัดไป มาด้วยเครื่อง 2.0 TDi อะไรมันจะเกิดขึ้น

s6  น่าคิดนะ .......  

สั้น ๆ แต่เข้าข้างตัวเองว่า ถ้าเป็น SCIROCCO 2.0 TDi จะเอาคันนี้ ถ้ามีตัวเลือกแค่ เบนซิน ของเลือก Golf GTi จบข่าว

ออฟไลน์ halltarok

• Newbie
  • *
บอกตรงๆที่ไม่แปลกที่คุณจิมบอกว่าจะมีคนเปิดหน้าเว็ปถึง 11,000 สำหรับเข้า GTI ภายในระยะเวลาอันสั้น

เพราะผมก็เป็นหนึ่งใน 11,000 นั่้น ที่อ่านกี่ครั้ง "แล้วไม่เบื่อ"

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ผมสงสัยนิดหน่อยครับ ว่าอะไรคือตัวเเยก ว่า ทรงเเบบไหน เรียก คูเป้ ทรงเเบบไหน เรียก เเฮทเเบ้ค 3ประตู

คือผมดูทรง ซีร้อคโค กับกอล์ฟ ตัว 3ประตูเเล้ว มันก็ไปในทิศทางเดียวกันอะครับ

เลยอยากรู้ว่า บริษัทรถเค้าใช้อะไรเป็นตัว จำเเนก

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ผมสงสัยนิดหน่อยครับ ว่าอะไรคือตัวเเยก ว่า ทรงเเบบไหน เรียก คูเป้ ทรงเเบบไหน เรียก เเฮทเเบ้ค 3ประตู

คือผมดูทรง ซีร้อคโค กับกอล์ฟ ตัว 3ประตูเเล้ว มันก็ไปในทิศทางเดียวกันอะครับ

เลยอยากรู้ว่า บริษัทรถเค้าใช้อะไรเป็นตัว จำเเนก

ถ้าเป็นค่ายอื่นๆ  Coupe จะพัฒนาบนพื้นฐานรุ่น Sedan แต่มี 2 ประตู หลังคาลาดลงมากกว่า Hatchback ครับ

ส่วน Scirocco นั้น ผมก็คิดว่าลักษณะหลังคารวมถึงฝากระโปรงท้ายของ Scirocco นั้นยังลาดลงเหมือน Coupe ครับ
แต่ Golf นั้น ท้ายจะตัดลงดื้อๆ เลยครับ

Coupe ภายในจะนั่งได้เต็มที่ 4 คน แต่จะเน้นให้นั่งสบายๆ กับ 2 คนที่นั่งหน้ามากกว่าคนนั่งหลัง
แต่ Hatchback เป็นรถที่เรียกว่าท้ายตัด คือ หลังคาจะขนานกับพื้นมากกว่า ภายในนั่งได้เต็มที่ 5 คนอย่างสบาย (กว่า Coupe)

รอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ Nui

เป็น 1 ในรุ่นที่อยากได้อ่ะ แต่กลัวเรื่องบริษัทตัวแทนนี่แหละ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งจะได้นั่งอ่านเป็นเรื่องเป็นราว

ชอบครับ Scirocco แต่ อัตราสิ้นเปลือง สูงไปนิด เมื่อเทียบกับ VW ตัวอื่น ๆ

แถม Cd ยังซํดไปตั้ง  3.4 ไม่้รูเป็นอะไรของมันกับรถรุ่นนี้

ถ้าจะซื้อ รอ Cabriolet มาดีกว่า

ออฟไลน์ Philozophy

• Jr. Member
  • **
ตามมาอ่านคร้บ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ชอบมากเลยคันนี้ อยากได้ซักคัน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD