ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรายได้ไม่ถึงแสนต่อเดือน แล้วถอยรถสามสี่ล้านมาขับมั้ยครับ?  (อ่าน 20586 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3720028

• Newbie
  • *
ผมมีความฝันเล็กๆ สำหรับหลายคนแต่ใหญ่มากสำหรับผม
คือได้เป็นเจ้าของรถช่วงราคา 3-4 ล้าน
ซึ่งมันยากสำหรับบุคคลธรรมดา ที่จะทำได้
แต่ผมก็อยากทำให้ได้
ตอนนี้มันมีอยู่สองทฤษฎีคือ
- ซื้อทันทีถ้าเงินดาวน์กับเงินผ่อนส่งไหว แต่จะเหลือกินเหลือใช้รึเปล่า ไม่รู้ (ผมโชคดีตรงที่ พ่อแม่มีเงินดูแลตัวเองได้ ผมอยู่บ้านพ่อแม่ และ คงไม่มีครอบครัว สมัยนี้มันแพงเหลือหลาย (ยกเว้น แฟนรวย เอิ๊กๆ) พูดง่ายๆ ไม่มีภาระใหญ่หรือหนี้สิน จะทำอะไร บ้าๆ ก็คงไม่ต้องเครียดมาก อย่างดีแค่หมดตัว)
หรือ
- เอาเงินทั้งหมดไปลงทุน ความเสี่ยงสูง จำพวกหุ้นหรือกองหุ้น และรอไปสิบยี่สิบปี ช่วงนี้ก็เขียมไปก่อน (โจทย์คือ ตอนนี้อายุยี่สิบปลายๆ งานประจำ เงินเดือนค่อยๆ เพิ่มไป แต่เต็มที่เพดานก็คงไม่ถึงแสน หรืออย่างดีคือ แสนต้นๆ แต่มีข้อดีคือ มั่นคงมากๆ ไม่มีตกงาน เจ็บป่วยรุนแรงเบิกได้)
ถ้าโชคดี ผมก็จะสามารถซื้อรถอย่างที่หมายปองไว้ได้
แต่ถ้าโชคร้ายเงินจม ความฝันนี้ก็คงจบ

แล้วคุณล่ะครับ ถ้าเงินไม่ถึงแสน แต่อยากขี่ 5-series
อยากขี่ NX300h
หรือแม้แต่ MX5
คุณกล้าซื้อมั้ยครับ
ถ้าซื้อ คุณจะเลือกวิธีไหนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 12:25:31 โดย 3720028 »

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
รายได้ถึงครับ แต่ยังขับรถญี่ปุ่นอายุ 10 ปีคันเล็กๆของเมียอยู่เลย !! มันแล้วแต่ความจำเป็นของแต่ละท่านมั้งครับ ผมขับในเมืองเป็นหลัก ถ้าเที่ยวไกลๆก็นั่งเครื่องไปลงแล้วเช่ารถขับเอา สบายกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Turin

คำตอบตายตัว คงไม่มี ... "ทุน"ที่มองไม่เห็นของแต่ละคนไม่เท่ากัน อย่าง จขกท. ไม่ต้องเป็นห่วงพ่อแม่ ก็เบาได้ประมาณหนึ่ง ถ้าบ้านมีสมบัติเยอะก็จะเบาขึ้นได้อีกเยอะ

แต่โดยรวม ถามว่าเงินเดือนไม่ถึงแสนผ่อนรถ 3-4 ล้านได้ไหม .. ได้ครับ สนุกไหม ไม่น่าจะสนุกเท่าไหร่ ... ส่วนตัวการใช้ชีวิต สำหรับผมทุกอย่างมันต้อง "สม" กัน ... คือ คนใช้รถ 3-4 ล้าน ควรจะต้องเดินเข้าร้านอาหารร้านไหนๆก็ได้ สั่งอาหารแบบไม่ต้องกังวลเรื่องราคา (แต่จะทำหรือเปล่าคนละเรื่องนะ) สามารถไปเที่ยวยุโรปได้แบบไม่ต้องเก็บเงินรอเป็นปี ฯลฯ

นี่ยังไม่รวมว่า "โอกาส" บางอย่างมันมาพร้อมกับการ "ใช้ชีวิต" และมีสภาพคล่อง ... อย่างกรณีผมเคยได้โอกาสหนึ่งมาจาก"ทุน"ของครอบครัว เสียดายว่ามีสภาพคล่องไม่พอ เลยได้ประโยชน์จากโอกาสที่ได้มาไม่เต็มที่ ...

อีกเรื่องคือ ทำงานลูกจ้าง จริงอยู่อาจไม่รวยมากๆๆ แบบรายได้เดือนละล้าน แต่ระดับเงินเดือนเกินแสน "มีทั่วไป" ครับ ไม่ต้องกลัว

สุดท้ายอยากฝากไว้พิจารณาครับ ... "ยิ่งรีบ ยิ่งช้า"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 12:38:20 โดย Turin »

ออฟไลน์ oatekung

จริงๆที่สำคัญคือ cash flow นะครับ
ลองมองหาช่องทำธุรกิจซัก 4-5 ปี ให้รายได้มาแต่ซัก 4-5แสน ต่อเดือน ก็จะซื้ออย่างสบายใจครับ
ผมว่าอยู่ที่ทางสายกลางนะจะรวยมาก ขับรถกระป๋องวันดีคืนดีโดน 6 ล้อชนตาย
หรือรายได้ไม่ค่อยสูงอยากให้คนยอมรับ ถ้าเป็นหนี้ในการซื้อรถมาก โอกาสเกษียณตัวเองก็ยิ่งช้าออกไปครับ

เอาให้พอดีๆ  ตัวเองกับครอบครัวไม่เดือดร้อน มีเงินเก็บสำหรับเกษียณยามแก่ มีเงินฉุกเฉินยามคนที่เราหรือคนรักเจ็บป่วย    ผมเอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

รายได้เกินครับ ขับMB เก่าๆ ซื้อนานแล้ว คันหน้าคงซื้อแค่งบ ล้านกว่าบาท พอ ครับ ไม่ค่อยได้ประโยชน์จากรถแพงๆซักเท่าไหร่ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
อย่าเพิ่งซื้อ

รอหาช่องทางขยับขยายทำธุรกิจ ลงทุนอะไรก่อน

อีก 5 ปีมาคิดกันใหม่

ซื้อตอนนี้มันยัง "ไม่สมฐานะ"

ชีวิตมันยังมีอะไรมากกกว่าเก็บเงินผ่อนรถครับ

Thanks me later ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 12:42:54 โดย AlwaysKong »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ bravo

รายได้เกินสองแสน ยังไม่กล้าซื้อรถยุโรปมาขับ

ค่าบำรุงรักษา ค่าเสื่อมราคา มันสูงครับ

เสียดายเงิน เพราะผมเกิดมาจน เลยอยากเก็บเงินเผื่อวันข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ MUK

เก็บเงินไว้ดีกว่า
รอซื้อแบบเงินสดดีที่สุดครับ
จะได้ไม่ต้องเป็นหนี้ครับ ขับรุ่นธรรมดาที่ขับดีหรือประโยชน์ใกล้เคียงไปก่อน แล้วจะมีความสุขครับกว่าได้รถที่ฝันไว้แต่เป็นหนี้ครับ
ให้นึกตลอดว่าบนท้องถนนไม่มีใครสนใจรถเราสักเท่าไหร่หรอกมีแต่ผ่านๆ กันไป คุยหรือจอดให้ดูก็ไม่ได้

ออฟไลน์ mick

เอางี้ครับง่ายสุด วันไหนอยากซิ่ง ก็ไปเช่ารายวันรายเดือนมาลองก่อนครับ จะได้ลองเล่นๆก่อนได้ ไม่ต้องซ่อมด้วย

ออฟไลน์ Stp

สุดท้ายจบสวยหรือจบด้วยทุกข์ เขาไม่มาเปิดเผยให้เรารู้  ;D ;D ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ fishfinger

อยากขับมากไปเช่าเลยครับ วันละไม่ถึงหมื่นก็มี ลางาน 10 วัน เช่า 10 วัน ขับเที่ยวทั่วไทยเลยแค่นี้ก็ได้ทำตามความฝันแล้วครับ
จะรุ่นไหนก็มีหมด C class , SLK , Series 3 ,5 , Alphard , NX , RX มีหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 13:05:09 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ InBkk

เรื่องแบบนี้นานาจิตตังครับ แต่ถ้าในความเห็นผม “อย่าให้รางวัลตัวเองเร็วเกินไป” ครับ

ส่วนตัวผมยอมขับรถธรรมดาไปก่อน แต่เหลือเงินไปกินอาหารดีๆ ซื้อเสื้อผ้าสวยๆ เที่ยวต่างประเทศดีกว่าเอาเงินมาจมกับรถคันเดียว แทนที่จะซื้อป้ายแดง 3-4 ล้าน หาซื้อมือสอง 1 ล้าน+- ก็ได้รถหล่อ ขับดี ไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

อายุแค่นี้ ถ้าฝันฟุ่มเฟือย ถ้าเจ๋งจริงเก็บซื้อสดไปเลย
นจะขับรถระดับนี 5 6ปีควรจะมีเงินเก็บพอซื้อสดได้ ไม่งั้นบำรุงรักษาไม่ไหว
อย่าคิดถึงเงิน พ่อ แม่ นั่นมันพวกลูกแหง่ เหยีบขี้ไก่ไม่ฝ่อ
อย่าคิดถึงเงินแฟน นั่นมัน ชีวิตแมงดา

บอกตรงๆ รถนะอย่าไปฝันถึงมันมาก 5ปีมันก็เก่าแล้ว 10ปีก็ขาย
ถ้ามีครอบครัวเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า ซื้อรถไว้ใช้งานอย่าไปฝันหรือรักมันมาก
ถ้าคิดว่าจะโสตตลอดไปและะอยากลองซักครั้งก็เริ่มเก็บตังเลยอีก5ปีก็รู้

ออฟไลน์ Auto

จริง  ๆ มันทำได้ละครับ ถ้าผ่อนไหว  ตอนนี้ความคิดคุณในช่วงอายุนี้เป็นแบบนี้    ผมก็เคยเป็นอยากได้ละครับ 
          แต่พอคุณอายุ 40 ความคิดมันก็จะเปลี่ยน  ไปอีกแบบนึง     
           เวลาซื้อรถแพง ๆ  ถ้ามีช่วงเวลาดีดีในช่วงก่อนอายุ 30  มันจะมีความสุขและตามฝันได้    จะยิ่งดีถ้าเลยจากนี้ไป อาจเปลี่ยนความคิด

ออฟไลน์ Auto

อยากขับมากไปเช่าเลยครับ วันละไม่ถึงหมื่นก็มี ลางาน 10 วัน เช่า 10 วัน ขับเที่ยวทั่วไทยเลยแค่นี้ก็ได้ทำตามความฝันแล้วครับ
จะรุ่นไหนก็มีหมด C class , SLK , Series 3 ,5 , Alphard , NX , RX มีหมด
  ผมก็เคยคิดไปเช่าขับนะรถสปอร์ต    แต่ว่ามันไปเจอเวปนึงเหมือนไม่ให้บุคคลเช่าไปขับเอง

พอมีเวปรถเช่าแนะนำบ้างไหมครับ   จริง  ๆ อยากได้รถมือ 2  แพง ๆ ซักคัน  แต่อยากไปมีเวลาลองขับหลาย ๆ วันหน่อยจะได้ตัดสินใจถูก 
อยากลองเช่าขับแบบนี้ละ 

ออฟไลน์ หมีขับสี่

เป็นผมๆแก้ปัญหาด้วยการ หารถคลาสใกล้ๆกับที่อยากได้ แต่หาเป็นมือสอง ก็จะประหยัดเงินไปเป็นล้าน (ถึงจะซ่อมก็ยังคุ้ม ถ้าไม่แจ๊คพ๊อตเจอรุ่น/คันที่มีปัญหาแก้ไม่ตกจริงๆ) อย่าง MX5 ก็หาตัว NC แทนก็ได้ ก็ยังหล่ออยู่ แถมขับสนุก

ที่ทำแบบนี้ เพราะผมได้รับบทเรียนมากับตัวเอง กำลังรุ่งๆอยู่ พอ่แม่เกิดป่วยเป็นโรคร้ายแรงขึ้นมา ต้องทุ่มค่าใช้จ่าย ทั้งการรักษา ค่าคนดูแล
อันนี้อยากให้คิดเผื่อ worst case ไว้บ้าง

เพราะคนรอบตัวผม ก็ออกรถ 2ล้านกว่ากันเพียบ แต่เป็นผ่อนแบบ บอลลูน (ส่วนใหญ่ก้อนสุดท้ายก็ผ่อนต่อกันอีก)
ถึงจะไม่แนะนำให้ ท่าน จขกท. ทำตาม แต่ก็เป็นตัวเลือกได้เช่นกัน เพราะมันอาจจะช่วยให้เป็นไปได้ง่ายขึ้น และหายใจหายคอคล่องขึ้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BigCat

“เก็บเงินเยอะ ตายไปใช้ไม่หมด แต่น่าสลดกว่า คือ เงินหมด แต่ยังไม่ตาย”

อรรถประโยชน์ส่วนเพิ่มครับ แล้วแต่คน บางคนยอมอดกิน อดใช้ เพื่อบางอย่าง

ผมว่ากลางๆดีสุดครับ ถ้าไหว ก็จัดเลย ตัวเองรู้ดีสุด
ถ้าไม่ไหว ก็ไม่ต้องฝืน ซื้อได้ แต่อาจะไม่สนุกนัก

ปล เก็บเงินลงทุน เผื่ออนาคตบ้าง ตามสำคัญ( ซึ่งยากสุดคือเราไม่รู้เลยว่าจะมีชีวิตอยู่ได้อีกกี่วัน )
ให้รางวัลตัวเองบ้าง แต่ต้องไม่เดือดร้อน เผื่อเงินหมด แก่ขึ้น หาเงินได้ลำบากกว่าตอนหนุ่ม ก็จะลำบากบั้นปลาย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ YenChar

ค่าตัวไม่เท่าไหร่ครับ เก็บเงินนานหน่อย
ตุนเงินก้อนไว้ 2-3 ปี แล้วค่อยซื้อ เหลือผ่อนเดือนนึงไม่มาก
ผมมองว่า "ราคาซื้อ" ไม่ใช่ปัญหา มัน Plan cashflow ได้ง่ายๆ

แต่ที่น่ากังวลคือค่าซ่อม ค่าประกัน ค่าดูแลรักษา
พวกนี้มันมาไม่ทันตั้งตัว คุณรู้มั้ยประกันต่อปีแพงขนาดไหน (3 เท่าของรถญี่ปุ่น)

เข้าศูนย์ รถญี่ปุ่นครั้งล่ะ 2-3 พัน เช็คระยะใหญ่ๆก็หลักหมื่น ไม่เกินนี้
แต่รถยุโรป แพงกว่านั้น 3-4 เท่าหรือมากกว่านั้น

สำหรับผม ถ้าอยากตามฝันจริงๆ ต้องซื้อครับ ซื้อให้รู้ ถ้าจบสวยก็ดีไป จบไม่สวยก็เริ่มใหม่
ก่อนซื้อ วางแผนดีๆ บางทีถ้าเจ็บตัวแต่มีความสุข หรือมองเป็นครั้งหนึ่งในชีวิต ก็น่าลองครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

จริง ๆ การวางแผนการเงินเป็นเรื่องส่วนตัวครับ เพราะผมมันอาจตามมาระยะยาว จนถึงเกษียณเลย

ทั้้งหมดที่จะเล่า เป็นมุมมองผมนะครับ

ยกตัวอย่างลุงผมเอง ทำงานเป็นผู้บริหารระดับสูง แต่ไม่วางแผนการเงิน เด็ก ๆ ผมจำได้ว่ามาเที่ยวทีไร กินเลี้ยงหนัก ๆ ทุกวัน หลาน ๆ อยากได้อะไรซื้อให้หมด
ซื้อรถยุโรป 2 คันพร้อม ๆ กัน แต่สุดท้ายตอนนี้ ต้องขายรถหมด บ้านติดธนาคาร เปิดร้านกาแฟที่ได้กำไรไม่มากนัก วิ่งวุ่นซื้อของเข้าร้าน ผมยังเคยถูกขอยืมเงิน
ถ้าต้องมาทำอะไรแบบนี้ ตอนอายุที่ต้องเกษียณ ผมคงรู้สึกล้มเหลวมาก

ผมเองก็เป็นเหมือนมนุษย์เงินเดือนคนอื่น ๆ ทำงานมา 7 ปีแล้ว ย้อนกลับไปดู รายได้ผมควรจะมีเงินเก็บเยอะแล้ว แต่เงินหายไปไหนหมด มีแต่กล่องเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้าน
กับของที่แทบไม่ได้ใช้ เมื่อสิ้นปีที่ผ่านมา ผมเริ่มคิดได้ว่า ถ้าหลังเกษียณผมจะเป็นอย่างไร เลยเริ่มศึกษาการวางแผนการเงิน และตั้งใจว่าจะทำสิ่งที่ควรทำให้ได้ครับ

สิ่งที่กระตุ้นผมคือ การไปเจอเพื่อนเก่า ๆ ทีจบมาพร้อม ๆ กัน จริง ๆ ผมมั่นใจว่ารายได้ผมต่อเดือนสูงกว่าเขา เพราะทำ OT เยอะกว่า แต่ที่เขาพูดมา มันทำให้ผมคิดได้
บางคนซื้อที่ดิน 1 ล้าน ขายไปได้ 3 ล้าน บางคนเล่นหุ้นกำไรหลักแสน บางคนเล่นกองทุน เงินในมือเขาเยอะกว่าเรามาก เพราะเขารู้จักวางแผนการเงิน เพื่อนถามผม
ว่าทำลงทุนอะไรบ้าง ผมนี่ไม่รู้จะตอบอะไร มีแต่กองทุน LTF RMF เหตุการณ์วันนั้น ทำให้ผมรู้ว่า การที่เงินเดือนเยอะ ไม่ได้หมายความว่าชีวิตเราจะมั่นคงไปจนถึงบั้นปลายครับ

จริง ๆ ผมก็คิดแบบคุณนะครับ คือเงินเดือนผมพอควร ผ่อนรถพวกนี้ไม่มีปัญหาอะไรหรอก เพิ่งเริ่มทำรายจ่ายเดือนที่แล้ว ตกใจว่าผมใช้เงินต่อเดือนเยอะขนาดนี้เลยหรอ ยังมีภาษีที่ต้องจ่ายอีกเยอะมาก รถมันมีแต่ราคาตกเป็นหนี้เสีย แม้มันจะทำให้เรามีความสุขได้ทุกวัน แต่มันก็ไม่ถาวร เงินที่จะไปลงกับรถตอนนี้ไปลงทุนก่อนดีกว่าครับ ไว้มันงอกเงยสัก 40 ก็ยังทัน ไม่เหนื่อย ไม่เครียด ไม่ต้องลำบากใช้เงิน จะกินอะไรก็กินตอนที่ยังไม่มีโรค จะเที่ยวไหนก็เที่ยวตอนที่ยังไหว ตอนแก่ค่อยเป็นป๋าขับรถหรู ดีกว่าแห้งกรอบตั้งแต่วัยทำงาน อนาคตยังไม่รู้ครับ

สุดท้ายอยากบอกว่าเงินเดือนยิ่งได้เยอะ ยิ่งใช้เยอะครับ เงินเดือน 20000 กินข้าว 40 กับเงินเดือน 200000 กับข้าว 40 มันคนละความรู้สึกกัน สุดท้ายกันเงินตัวเองออกไปเก็บหรือลงทุนก่อน คิดซะว่าเงินเดือนเรา 20000 ครับ อนาคตดูน่าจะสดใจกว่า ไว้อีก 20 ปี ผมจะเล่าให้ฟังครับ ว่าชีวิตผมเป็นยังไง

คำตอบของผมคือยังไม่ซื้อครับ ผมไม่รีบ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

จริง ๆ การวางแผนการเงินเป็นเรื่องส่วนตัวครับ เพราะผมมันอาจตามมาระยะยาว จนถึงเกษียณเลย

ทั้้งหมดที่จะเล่า เป็นมุมมองผมนะครับ

ยกตัวอย่างลุงผมเอง ทำงานเป็นผู้บริหารระดับสูง แต่ไม่วางแผนการเงิน เด็ก ๆ ผมจำได้ว่ามาเที่ยวทีไร กินเลี้ยงหนัก ๆ ทุกวัน หลาน ๆ อยากได้อะไรซื้อให้หมด
ซื้อรถยุโรป 2 คันพร้อม ๆ กัน แต่สุดท้ายตอนนี้ ต้องขายรถหมด บ้านติดธนาคาร เปิดร้านกาแฟที่ได้กำไรไม่มากนัก วิ่งวุ่นซื้อของเข้าร้าน ผมยังเคยถูกขอยืมเงิน
ถ้าต้องมาทำอะไรแบบนี้ ตอนอายุที่ต้องเกษียณ ผมคงรู้สึกล้มเหลวมาก

ผมเองก็เป็นเหมือนมนุษย์เงินเดือนคนอื่น ๆ ทำงานมา 7 ปีแล้ว ย้อนกลับไปดู รายได้ผมควรจะมีเงินเก็บเยอะแล้ว แต่เงินหายไปไหนหมด มีแต่กล่องเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้าน
กับของที่แทบไม่ได้ใช้ เมื่อสิ้นปีที่ผ่านมา ผมเริ่มคิดได้ว่า ถ้าหลังเกษียณผมจะเป็นอย่างไร เลยเริ่มศึกษาการวางแผนการเงิน และตั้งใจว่าจะทำสิ่งที่ควรทำให้ได้ครับ

สิ่งที่กระตุ้นผมคือ การไปเจอเพื่อนเก่า ๆ ทีจบมาพร้อม ๆ กัน จริง ๆ ผมมั่นใจว่ารายได้ผมต่อเดือนสูงกว่าเขา เพราะทำ OT เยอะกว่า แต่ที่เขาพูดมา มันทำให้ผมคิดได้
บางคนซื้อที่ดิน 1 ล้าน ขายไปได้ 3 ล้าน บางคนเล่นหุ้นกำไรหลักแสน บางคนเล่นกองทุน เงินในมือเขาเยอะกว่าเรามาก เพราะเขารู้จักวางแผนการเงิน เพื่อนถามผม
ว่าทำลงทุนอะไรบ้าง ผมนี่ไม่รู้จะตอบอะไร มีแต่กองทุน LTF RMF เหตุการณ์วันนั้น ทำให้ผมรู้ว่า การที่เงินเดือนเยอะ ไม่ได้หมายความว่าชีวิตเราจะมั่นคงไปจนถึงบั้นปลายครับ

จริง ๆ ผมก็คิดแบบคุณนะครับ คือเงินเดือนผมพอควร ผ่อนรถพวกนี้ไม่มีปัญหาอะไรหรอก เพิ่งเริ่มทำรายจ่ายเดือนที่แล้ว ตกใจว่าผมใช้เงินต่อเดือนเยอะขนาดนี้เลยหรอ ยังมีภาษีที่ต้องจ่ายอีกเยอะมาก รถมันมีแต่ราคาตกเป็นหนี้เสีย แม้มันจะทำให้เรามีความสุขได้ทุกวัน แต่มันก็ไม่ถาวร เงินที่จะไปลงกับรถตอนนี้ไปลงทุนก่อนดีกว่าครับ ไว้มันงอกเงยสัก 40 ก็ยังทัน ไม่เหนื่อย ไม่เครียด ไม่ต้องลำบากใช้เงิน จะกินอะไรก็กินตอนที่ยังไม่มีโรค จะเที่ยวไหนก็เที่ยวตอนที่ยังไหว ตอนแก่ค่อยเป็นป๋าขับรถหรู ดีกว่าแห้งกรอบตั้งแต่วัยทำงาน อนาคตยังไม่รู้ครับ

สุดท้ายอยากบอกว่าเงินเดือนยิ่งได้เยอะ ยิ่งใช้เยอะครับ เงินเดือน 20000 กินข้าว 40 กับเงินเดือน 200000 กับข้าว 40 มันคนละความรู้สึกกัน สุดท้ายกันเงินตัวเองออกไปเก็บหรือลงทุนก่อน คิดซะว่าเงินเดือนเรา 20000 ครับ อนาคตดูน่าจะสดใจกว่า ไว้อีก 20 ปี ผมจะเล่าให้ฟังครับ ว่าชีวิตผมเป็นยังไง

คำตอบของผมคือยังไม่ซื้อครับ ผมไม่รีบ

+1 อ่านแล้วได้อะไรเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ผมจะซื้อรถ เมื่อผมมีเงินพอที่จะซื้อสดครับ

แต่ตอนซื้อจริง อาจจะผ่อน ถ้าคิดว่า ดอกผ่อน น้อยกว่า ดอกที่ผมจะได้จากไปทำอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ rotaryman

อายุ20ปลายๆผมว่าไม่ต้องรีบขนาดนั่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครทำนะครับ ยกเว้นว่าบ้านรวยอยู่แล้วอันนี้ก็อีกเรื่องนึง

เก็บเงินลงทุนก่อนครับ ถ้าต้องการจะซื้อรถประมาณ 3-4 ล้าน

ลงทุนจนมีทรัพย์สินประมาณ 15-20 ล้าน ผมว่าก็ซื้อได้สบายๆแล้วครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• **
อย่ารีบร้อน พี่ข้างบนห้ามแล้วนะ :'(

ออฟไลน์ Teera

เมื่อเร็วๆนี้ เพื่อน Line มาบอกว่า BM ขับตอน 30 กับ ตอน 50 ความรู้สึกมันต่างกันนะ ลองมานั่งคิดดู เออ จริง
ถามตัวเอง ทำไมถึงอยากขับ รถราคา 3-4 ล้าน เพราะ ชอบขับรถ เพราะมันปลอดภัย หรือ ขับแล้วมันหล่อ หญิงชอบ

ส่วนตัวชอบขับรถ และ มันหล่อครับ พออายุ 50 ขับรถช้าลง ไม่ต้องไปโชว์หญิงที่ไหน ผมขับอะไรก็ได้ครับ อาจเป็น Ecocar ถ้าไม่มีเงิน แต่ถ้ามีเงิน ก็ซื้อที่ชอบ

แล้วคุณล่ะ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
หาทางอพยพไปอยู่ประเทศที่มันเจริญแล้วครับ เอาประเทศที่เขาไม่ได้มองว่ารถเป็นของฟุ่มเฟือย เลือกได้เลย ชอบรถหรูราคาถูกก็ไปแคนาดา ชอบรถเก่าหน่อยก็ไปยุโรปหรือนิวซีแลนด์ รายได้เยอะขึ้น คุณภาพชีวิตดีขึ้นด้วย ถามว่าลำบากไหม ลำบาก ลำบากมาก แต่ผมว่าลำบากน้อยกว่าเก็บเงินให้ได้ในประเทศนี้ ติดอย่างเดียวคือประเทศพวกนี้ก็จะไม่ได้มองว่ารถที่พวกเรามองว่าหรู ว่ามันหรู เพราะเขาขายกันที่มูลค่าจริงๆของพวกมัน

ถ้าอยากจะมีชีวิตดีๆแล้ว เอาให้มันสุดครับ เงินเดือนระดับที่คิดจะซื้อรถพวกนี้ได้ คุณก็มีศักยภาพพอที่จะไปมีชีวิตดีๆที่อื่นได้ครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
สำหรับ จขกท ผมว่ามันเสี่ยงไปหน่อยครับ

ใจเย็นๆ รอให้พร้อมก็ยังไม่สาย ดีกว่าเป็นทุกข์ ไปไม่รอดทั้งคนทั้งรถ แบบนี้มีเยอะ เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ TONYP

• **
รถราคา 3-4 ล้านต่อเดือน
เงินเดือนต่ำกว่าแสน ไฟแน้นซ์ไม่ให้ผ่านหรอกครับ

รถในฝันมีได้ครับ แต่ระวังจะเป็นฝันร้ายครับ

ผมใช้เกณฑ์ตามนี้นะเวลาจะซื้อรถ
1. มีเงินสดดาวน์ 30% แล้วมีเหลือไม่ใช่หมดตัว
2. งวดผ่อนห้ามเกิน 5 ปี
3. ค่างวดไม่ควรเกิน 30% ของรายได้ต่อเดือน เพราะมันจะมี คชจ มากมายทั้งน้ำมัน ประกัน service ต่างๆ มาอีกทุกปี
4. ห้ามผ่อนบอลลูนเด็ดขาด

ไม่ได้ตามนี้มันก็ซื้อได้ แต่ผมว่าจะเหนื่อยมากๆ นะ

ผมไม่เห็นด้วยเหมือนกันกับพวกที่มาตั้งว่า ซื้อรถ 3ล้าน ต้องมีเงินสด 30ล้านอะไรแบบนี้ มันดูเวอร์เกิ้น

และการเก็บเงินซื้อเงินสด เป็นเรื่องของคนที่มีเงินสดมากๆ ถ้าไม่มีเงิน
การเอาเงินสด 3 ล้าน ไปลงกับรถเพราะกลัวดอกเบี้ย ไม่กี่แสน ขายทิ้งเงินหายไปเท่าไหร่
เอาเงินสด 3 ล้านลงทุน ให้ได้ผลตอบแทนสูงกว่าอัตราดอกเบี้ยรถคุ้มกว่าครับ

ผมยอมมีเงิน 3 ล้าน แล้วกู้ผ่อน ดีกว่ามีเงินเหลือหลักแสน ได้รถยนต์มาคันโดยที่มูลค่า 3 ล้านของมันที่ซื้อสดตกลงทุกวันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 15:19:26 โดย TONYP »

ออฟไลน์ ABUSEz

ผมก็มีความฝันเหมือน จขกท ครับ
ผมชอบขับรถ และใฝ่ฝันอยากจะมี BMW เป็นของตัวเองสักคัน และผมว่าผู้ชายอีกหลายๆคนก็คงมีความฝันในลักษณะนี้
ตอนนี้ผมพึ่งเรียนจบและพึ่งเริ่มทำงาน ก็อยากมียุโรปเป็นของตัวเองในช่วงที่ยังรู้สึกสนุกกับการขับรถอยู่เหมือนกันครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ทุกอย่างต้องอยู่บนความพอดี ไม่ตึงเกินไปหรือซื้อแล้วจะทำให้ชีวิตลำบาก
ถึงจะเป็นฝันตั้งแต่เด็ก แต่ไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตครับ ผมคงซื้อเมื่อรู้สึกว่า ซื้อแล้วจะไม่ทำให้ชีวิตตัวเองลำบากกว่าเดิม

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
ซื้อรถราคานี้ กับค่าดูแล เอาเงินไปดูแลพ่อแม่ให้สบาย พาไปเที่ยว ตปท เก็บไว้ให้ท่านยามเจ็บป่วย ดูน่าสนใจกว่า

เรื่องความฝัน กับเรื่องที่ต้องทำ ผมเลือกเรื่องที่ต้องทำมาก่อน