ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรายได้ไม่ถึงแสนต่อเดือน แล้วถอยรถสามสี่ล้านมาขับมั้ยครับ?  (อ่าน 20741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ปัจจัยแต่ล่ะคนไม่เหมือนกันครับ ถ้าไม่มีภาระอะไรเลยก็ซื้อได้ครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วต้องมานั่งประหยัดนู่นประหยัดนี้เงินเก็บไม่เหลือเพื่อให้ได้ขับรถหรูมันก็ไม่ควรครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
อ่านแล้วเพลินดี เหรียญมี2ด้านเสมอ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Red Bicycle

ผมจะบอกอะไรให้นะครับ  ถ้าคุณมาโพสถามในเน็ต ว่าเงินเดือนไม่ถึง1แสน แล้วจะซื้อรถยุโรป ดีมั้ย ???

99% ของคนที่มาตอบ จะบอกคุณว่าอย่าไปซื้อ ให้รวยกว่านี้ก่อน บ้างก็ให้เอาเงินไปลงทุน 
ทุกคนจะพยายามมาพูดเรื่องการบริหารจัดการเงินอย่างชาญฉลาดของตัวเขาเอง  บ้างก็มาพร่ำถึงวิถีคนประหยัดของตัวเอง  ยิ่งใครมีเงินหลายสิบล้านแล้วขับแค่อีโค่คาร์นี่ยิ่งฟิน 

ผมจะบอกว่าพวกนี้ล้วนเป็นคำตอบที่โคตรไร้สาระครับ เพราะนั่นมันเรื่องของเขา มันไม่ใช่ชีวิตของคุณเลย
ยิ่งบางคนบอกให้คุณเอาเงินไปลงทุน นั่นยิ่ง shipหาย เข้าไปใหญ่  เขาจะรู้มั้ยว่าคุณมีความรู้อะไรแค่ไหน เรื่องลงทุน
สถิติของกระทรวงพาณิชย์บ่งบอกว่า คนทำธุรกิจ10คน เจ๊ง9คน อยู่รอดแค่1คน
ส่วนสถิติตลาดหุ้น คนเล่นหุ้นแล้วรวย มีแค่ 5% ,90%เจ๊ง อีก5%เสมอตัว แต่เสียเวลา

แล้วการที่มีคนบอกให้คุณเอาเงินไปลงทุน ถ้าคุณไม่มีความรู้เรื่องอื่นนอกจากอาชีพที่คุณทำอยู่ มันก็คือหนทางสู่หายนะดีๆนี่เอง

คนที่เขามีเงินร้อยล้าน แล้วยังขับรถโคโรลล่าเก่าๆ มีมั้ย บอกเลยว่ามีครับ แต่ไม่ใช่ว่าเขาประหยัดนะ เพียงแต่เขาไม่ได้สนใจรถ เขาเพียงแต่เสียเงินไปกับเรื่องอื่น

รู้มั้ยครับว่ารถยุโรป ทุกวันนี้ถูกขายด้วยโปรแกรมทางการเงินแบบไหนมากที่สุด  คำตอบคือ บอลลูน ครับ
นั่นหมายความว่า คนส่วนใหญ่ เขามีเงินดาวน์เขาก็ซื้อแล้ว ผ่อนเดือนนึงไม่เกิน3.5หมื่น  งวดสุดท้ายบอลลูน เขาก็ขาย ง่ายๆแค่นั้นเอง

รถ benz  BMW มันไม่ใช่ของคนรวยแล้วครับในยุคนี้  บริษัทเมเซเดสมันคงไม่รวยขนาดนี้แน่ ถ้าคิดแต่จะขายรถให้แต่คนรวยที่มีปัญญาซื้อสบายๆ
เขาถึงต้องคิดโปรแกรมทางการเงินมาขายให้กับมนุษย์เงินเดือนทั่วๆไป  มันจึงเกิดรูปแบบการผ่อนมากมายมหาศาลจนคนทั่วๆไปขับเบนซ์กันเกลื่อนถนน

อย่าไปบ้าบอคอแตก เชื่อตามใครก็ไม่รู้ที่บอกให้คุณเก็บเงินจนแก่ แล้วค่อยไปซื้อสิ่งที่คุณฝันตอนอายุ 50-60  บ้าไปแล้วครับ
อายุขนาดนั้น โฟกัสในหัวคุณจะอยู่ที่ลูกหลานแล้วครับ ไม่ใช่รถยนต์  คุณจะมีความสุขเมื่อหลานคุณสอบได้เกรด4 ไม่ใช่การขับรถป้ายแดงแล้วครับ

ดังนั้นถ้าวันนี้ คุณมีปัญญาผ่อนได้ แล้วคุณอยากได้มากจริงๆ มันคือความฝันจริงๆ ก็ซื้อเลยครับ

อย่าใช้ชีวิตแบบดูถูกโชคชะตา ที่ว่าจะเก็บเงินไว้ซื้อตอนแก่

คุณมั่นใจแค่ไหนว่าจะมีชีวิตอยู่จนถึง60ครับ จริงมั้ยครับ  บางทีคุณอาจโดนรถชนตายตอน40ต้นๆ หรืออาจตรวจพบมะเร็งตอนอายุ39ก็ได้
ยิ่งคุณเป็นหมอ คุณก็น่าจะรู้ดีที่สุด ในโรงพยาบาลมีคนตายเพราะโรคร้ายตั้งแต่อายุไม่ถึง40ทุกวัน  แน่ใจได้อย่างไรว่าวันนึงจะไม่ใช่คุณ

อะไรที่คุณฝัน ก็คว้ามันมาครับ 

การซื้อรถคันละ3ล้าน เงินคุณไม่ได้หายไป3ล้านนะครับ มันหายไปแค่ครึ่งเดียว  สุดท้ายถ้าคุณเบื่อ คุณก็ขาย ก็แค่นั้น

อย่าไปฟังพวกที่ชอบทำเหมือนกับว่าการซื้อรถบีเอ็มสักคัน มันคือเรื่องที่โคตรยาก ต้องวางแผนชีวิตอย่างซับซ้อนและยาวนานเป็นยี่สิบปี
ถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ เราคงไม่เห็นมันวิ่งกันเกลื่อนแบบนี้หรอกครับ

ผมเคยซื้อรถบอลลูนมาครั้งนึงแล้ว มันจะไม่มีครั้งที่ 2 เด็ดขาด

ยกเว้นกรณีข้างบน คือขายทิ้งไปเลย แล้วออกรุ่นใหม่วนไป ถ้าคิดแบบนี้ก็เป็นอีกแนวทางนึงที่จะสามารถเอื้อมถึงนะครับ

ก็เป็นไอเดียที่ดีสำหรับคุณ แต่สำหรับคนอื่นอาจจะไม่ใช่ครับ  :D

แต่ผมก็คิดเหมือนคุณกด 9 อยู่อย่างนึง ตรงที่หารถที่อยากเราอยากขับจริง ๆ เกินงบนิดหน่อยก็เอา

อย่ารอตอนแก่ เพราะพอถึงตอนนั้นก็ได้แต่มองชาวบ้านขับ ตัวเองไม่อยากซื้อแล้ว แต่ในใจลึก ๆ ก็ยังอยากขับอยู่

ผมจึงตัดสินใจจองรถคูเป้ขับเล่น ราคา 2 ต้น ๆ ทั้ง ๆ ที่คำนวณเงินเก็บแล้ว น่าจะซื้อรถที่ราคา 1.5 ล้านมากกว่า ผมก็สู้ครับ อิอิ

การตัดสินใจของผมเอาความคิดแบบของคุณ กด 9 และแบบของท่านอื่น มารวม ๆ กัน แล้วหาจุดที่พอดีครับ

คำถามแนวนี้มักจะมาเป็นระยะ ประเภทว่ารายได้เท่านี้ ซื้อรถราคานี้ดีไหม?

ทั้งในกระทู้ก่อน ๆ และกระทู้นี้ ผมก็จะตอบเหมือนเดิมว่า

อย่ามาถามพวกเราในนี้เลยครับ เราไม่รู้ว่าคุณเป็นใคร ถามตัวคุณเองและครอบครัวดีกว่าครับ

ถ้าอยากรู้ว่าเพื่อนสมาชิกเราใครเงินเดือนไม่ถึงแสนแล้วออกซี่รี่ย์ 5 บ้าง ใครจะมาตอบว่าเป็นตัวเองล่ะครับ จริงไหม? 5555

:) :) :) +100 ครับ เลยครับพี่ถูกใจตรงประโยค " อย่ารอตอนแก่ เพราะพอถึงตอนนั้นก็ได้แต่มองชาวบ้านขับ ตัวเองไม่อยากซื้อแล้ว แต่ในใจลึก ๆ ก็ยังอยากขับอยู่ ".  ตรงชีวิตผมเลยครับ. ตอนนี้ซื้อได้สบายๆแล้วแต่ก็ไม่อยากซื้อแล้วครับ แต่ยังคอยแอบมองพรรคพวกและน้องๆที่ใช้MB. BMW อยู่เรื่อยครับ ขอลองนั่งลองขับอยู่เรื่อย ใจลึกๆยังอยากได้ตลอดครับ น้องๆถ้าพร้อมก็อย่าปล่อยเวลาให้ล่วงเลยเหมือนผมเลย

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นผมเงินไม่ถึง ก็ไม่ดิ้นรน
ผมอายุ 35 แต่งงานแล้ว ลูก 1
ตอนนี้คิดว่าจะต้องเก็บเงินส่งลูกเรียนสูงๆ และเก็บเงินไว้กินตอนเกษียณ
ซื้อหุ้นไว้ลดภาษี เรื่องการใช้จ่ายอะไรที่เกินตัวผมตัดออกหมด

ออนไลน์ the kit

ผมจะบอกอะไรให้นะครับ  ถ้าคุณมาโพสถามในเน็ต ว่าเงินเดือนไม่ถึง1แสน แล้วจะซื้อรถยุโรป ดีมั้ย ???

99% ของคนที่มาตอบ จะบอกคุณว่าอย่าไปซื้อ ให้รวยกว่านี้ก่อน บ้างก็ให้เอาเงินไปลงทุน 
ทุกคนจะพยายามมาพูดเรื่องการบริหารจัดการเงินอย่างชาญฉลาดของตัวเขาเอง  บ้างก็มาพร่ำถึงวิถีคนประหยัดของตัวเอง  ยิ่งใครมีเงินหลายสิบล้านแล้วขับแค่อีโค่คาร์นี่ยิ่งฟิน 

ผมจะบอกว่าพวกนี้ล้วนเป็นคำตอบที่โคตรไร้สาระครับ เพราะนั่นมันเรื่องของเขา มันไม่ใช่ชีวิตของคุณเลย
ยิ่งบางคนบอกให้คุณเอาเงินไปลงทุน นั่นยิ่ง shipหาย เข้าไปใหญ่  เขาจะรู้มั้ยว่าคุณมีความรู้อะไรแค่ไหน เรื่องลงทุน
สถิติของกระทรวงพาณิชย์บ่งบอกว่า คนทำธุรกิจ10คน เจ๊ง9คน อยู่รอดแค่1คน
ส่วนสถิติตลาดหุ้น คนเล่นหุ้นแล้วรวย มีแค่ 5% ,90%เจ๊ง อีก5%เสมอตัว แต่เสียเวลา

แล้วการที่มีคนบอกให้คุณเอาเงินไปลงทุน ถ้าคุณไม่มีความรู้เรื่องอื่นนอกจากอาชีพที่คุณทำอยู่ มันก็คือหนทางสู่หายนะดีๆนี่เอง

คนที่เขามีเงินร้อยล้าน แล้วยังขับรถโคโรลล่าเก่าๆ มีมั้ย บอกเลยว่ามีครับ แต่ไม่ใช่ว่าเขาประหยัดนะ เพียงแต่เขาไม่ได้สนใจรถ เขาเพียงแต่เสียเงินไปกับเรื่องอื่น

รู้มั้ยครับว่ารถยุโรป ทุกวันนี้ถูกขายด้วยโปรแกรมทางการเงินแบบไหนมากที่สุด  คำตอบคือ บอลลูน ครับ
นั่นหมายความว่า คนส่วนใหญ่ เขามีเงินดาวน์เขาก็ซื้อแล้ว ผ่อนเดือนนึงไม่เกิน3.5หมื่น  งวดสุดท้ายบอลลูน เขาก็ขาย ง่ายๆแค่นั้นเอง

รถ benz  BMW มันไม่ใช่ของคนรวยแล้วครับในยุคนี้  บริษัทเมเซเดสมันคงไม่รวยขนาดนี้แน่ ถ้าคิดแต่จะขายรถให้แต่คนรวยที่มีปัญญาซื้อสบายๆ
เขาถึงต้องคิดโปรแกรมทางการเงินมาขายให้กับมนุษย์เงินเดือนทั่วๆไป  มันจึงเกิดรูปแบบการผ่อนมากมายมหาศาลจนคนทั่วๆไปขับเบนซ์กันเกลื่อนถนน

อย่าไปบ้าบอคอแตก เชื่อตามใครก็ไม่รู้ที่บอกให้คุณเก็บเงินจนแก่ แล้วค่อยไปซื้อสิ่งที่คุณฝันตอนอายุ 50-60  บ้าไปแล้วครับ
อายุขนาดนั้น โฟกัสในหัวคุณจะอยู่ที่ลูกหลานแล้วครับ ไม่ใช่รถยนต์  คุณจะมีความสุขเมื่อหลานคุณสอบได้เกรด4 ไม่ใช่การขับรถป้ายแดงแล้วครับ

ดังนั้นถ้าวันนี้ คุณมีปัญญาผ่อนได้ แล้วคุณอยากได้มากจริงๆ มันคือความฝันจริงๆ ก็ซื้อเลยครับ

อย่าใช้ชีวิตแบบดูถูกโชคชะตา ที่ว่าจะเก็บเงินไว้ซื้อตอนแก่

คุณมั่นใจแค่ไหนว่าจะมีชีวิตอยู่จนถึง60ครับ จริงมั้ยครับ  บางทีคุณอาจโดนรถชนตายตอน40ต้นๆ หรืออาจตรวจพบมะเร็งตอนอายุ39ก็ได้
ยิ่งคุณเป็นหมอ คุณก็น่าจะรู้ดีที่สุด ในโรงพยาบาลมีคนตายเพราะโรคร้ายตั้งแต่อายุไม่ถึง40ทุกวัน  แน่ใจได้อย่างไรว่าวันนึงจะไม่ใช่คุณ

การซื้อรถคันละ3ล้าน เงินคุณไม่ได้หายไป3ล้านนะครับ มันหายไปแค่ครึ่งเดียว  สุดท้ายถ้าคุณเบื่อ คุณก็ขาย ก็แค่นั้น

อย่าไปฟังพวกที่ชอบทำเหมือนกับว่าการซื้อรถบีเอ็มสักคัน มันคือเรื่องที่โคตรยาก ต้องวางแผนชีวิตอย่างซับซ้อนและยาวนานเป็นยี่สิบปี
ถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ เราคงไม่เห็นมันวิ่งกันเกลื่อนแบบนี้หรอกครับ

เป็นหนังก็หักมุม
เป็นเหรียญ ก็ยังมี 2 ด้าน
แต่กับชีวิตคนน่าจะมีมากกว่านั้นแน่นอน...

เมื่อวันที่ชีวิต เดินเข้ามาถึงจุดเปลี่ยน จนบางครั้งคนเราไม่ทันได้ตระเตรียมหัวใจ
ความสุขความทุกข์ ไม่มีใครรู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ จะยอมรับความจริงที่เจอได้แค่ไหน

เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์คงตามมาอีกไม่ไกล จะได้รับความจริงเมื่อต้องเจ็บปวดไหว

เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด..

Cr:
เพลง Live and Learn
ศิลปิน กมลา สุโกศล
อัลบัม Million Ways to Love
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ fishfinger

อ้าว สรุป จขกท. เป็นหมอเหรอครับ ผมแค่ Int. ขยันทำงานรายได้ก็เกินแสนแล้วนะครับ  :o

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ถ้า จขกท. เป็นหมอ แนะนำเก็บตังค์เป็นเงินเย็นไว้สัก4-6ล้านบาทก่อนครับ
ไว้เป็นค่าถูกคนไข้ฟ้องร้อง
เดี๋ยวนี้ต่อให้เราไม่ผิด(ในทางการแพทย์) แต่ถ้าศาลตัดสินว่าผิด ก็จะกลายอีกเรื่องนะครับ
เคยมีมาแล้ว
ถ้าตัดสินมาว่าผิด ก็เตรียมเงินเย็นไว้ชดใช้ได้เลย
ถ้าซื้อรถยุโรปไปแล้วก็เตรียมขายมาใช้หนี้เขาครับ
ต่อให้รพ.รัฐก็เถอะ เยียวยาตามมาตรา44ช่วงแรก 4 แสน แต่ไล่เบี้ยเอากับแพทย์ภายหลังถ้าศาลวินิจฉัยว่าผิด และมันมักจะเป็นล้านๆครับ

อนาคตมันไม่แน่ไม่นอนจริงๆนะผมขอเตือน
เจ็บป่วย พิการ ทำงานไม่ได้ ต้องขายต่อ เป็นหนี้เป็นสิน บ้านช่องโดนยึด
ต่อให้ไม่มีครอบครัว แต่ดีที่สุดคือต้องมีความมั่นคงในชีวิตและทรัพย์สินก่อน
ถ้ายังใช้ชีวิตที่ยังอยู่บนความประมาท ขับรถเร็ว ขับรถไปขึ้นเวรดึกๆดื่นๆ พักผ่อนน้อย หามรุ่งหามค่ำ เดินทางไกลบ่อย เที่ยวต่างประเทศบ่อย แอดเวนเจอร์ ดำน้ำ บ้านยังผ่อนไม่หมด พ่อแม่ไปค้ำประกันคนอื่นไว้ สุขภาพไม่แข็งแรง ชอบเล่นการพนัน ชอบดื่มสุรา ฯลฯ
เยอะครับ เห็นมาหลายรายแล้ว
เพื่อนผมนี่รวยมีเบนซ์2-3คัน แฟนทำธุรกิจอสังหา รายได้เดือนเป็นล้านๆ แฟนเป็นหมอ สุดท้ายธุรกิจล้มปีที่แล้ว ขายของใช้หนี้
ต้องโพสเฟสขายเบนซ์ หลังไมล์มาถามสนใจไหม ขายดาวน์ถูกๆเลย
บ้านก็ต้องย้าย

ผมเองอายุ 37 รายได้เดือนละ 1.5-2 แสน คงทำงานเดียวกันกับจขกท.นั่นล่ะ
เงินเก็บก็มีพอสมควร ทรัพย์สินมูลค่าก็เยอะอยู่ แต่ก็ใช้ HRV คันละ1ล้าน ยังผ่อนอยู่เลย เหลืออีก4ปี
ปีก่อน ต้นปีพ่อถูกฟ้อง เนื่องจากไปค้ำประกันเพื่อนไว้ ปลายปีแม่ถูกฟ้องไปค้ำประกันเพื่อนไว้ โดนฟ้องปีเดียวกัน2คน
ซวยซ้ำซวยซ้อน เอาเงินออกมาจ่ายแทนให้พ่อแม่ไปร่วม 3 ล้าน

นี่แหละชีวิตมันไม่แน่ไม่นอน
ผมไม่รู้หรอกว่าจขกท.บริบทเป็นอย่างไร
แต่สมัยก่อนผมก็ว่าผมพยายามใช้ชีวิตแบบไม่ประมาทแล้วนะ
เพราะเคยเห็นชีวิตของคนที่เรารู้จักคนสนิทคนใกล้ตัว ล่มสลายต่อหน้าต่อตามาหลายคนแล้ว
สุดท้ายก็ยังไม่วายเจอกับตัว
เลยอยากให้จขกท.คิดทบทวนดีๆ
มันจำเป็นขนาดนั้นไหม
ชอบคือชอบ แต่ต้องมีขับไหม ความต้องการนี้ คือกิเลสไหม อยากได้อยากมี สุดท้ายก็เบื่อ ไม่จีรัง ค่าประสบการณ์ค่าความอยากมี 2-3 ล้านคุ้มไหม ซื้อมามีปัญหาจะคุ้มไหม ซื้อมาแล้วทุกข์ใจ ลำบากใจ กลัวมอร์ไซด์ขับชนกระจก กลัวรถเป็นรอย ทุกข์ใจไหม ลองมองย้อนดูตัวเรา เราดูแลคนที่เรารักมากพอรึยังเมื่อเทียบกับรถคันนี้

ทุกวันนี้ผมก็ชอบรถ เข้าเว็บHLMทุกวัน อยากมีนะรถยุโรป แต่เคยมีแล้วถึงจุดๆหนึ่งก็จะเบื่อและอยากได้อะไรที่ดีขึ้นไปอีก
รถเป็นเทคโนโลยี 4-5ปีก็ตกรุ่น และมีอะไรที่ดีกว่าตามมาเสมอๆ
ถ้าไม่รีบ รอให้ชีวิตมันมั่นคงก่อนไหม นี่มันแค่เพิ่ง 1/3 ของชีวิตเท่านั้น
มีเงินเก็บสบายๆใจสัก 4-5 ล้าน เสมือนซื้อรถเงินสด แต่เราจะผ่อนเอาก็ไม่มีใครว่า เพราะเราไม่ใช่เอาเงินในอนาคตมาใช้
แต่ถ้าต้องผ่อนเพราะยังไม่มีเงินพอจะซื้อสด นั่นคือเอาเงินที่ควรจะได้ใช้ประโยชน์ที่มากกว่าซื้อรถ เงินในอนาคต เอาใช้ในตอนนี้แล้ว
แล้วหากอนาคตมีปัญหา เราจะกลับมาเสียใจว่า ถ้าวันนั้นไม่ซื้อรถคันนี้ เราคงแก้ปัญหานั้นได้

ย้อนเวลาไป ก็คงไม่ได้แล้วล่ะครับ
เชื่อผมครับ
พินิจพิเคราะห์ดูให้ดี
ความอยากและเหตุผล
ถ้าคิดดีแล้ว ก็สุดแล้วแต่จขกท.เลยครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Red Bicycle

ถ้า จขกท. เป็นหมอ แนะนำเก็บตังค์เป็นเงินเย็นไว้สัก4-6ล้านบาทก่อนครับ
ไว้เป็นค่าถูกคนไข้ฟ้องร้อง
เดี๋ยวนี้ต่อให้เราไม่ผิด(ในทางการแพทย์) แต่ถ้าศาลตัดสินว่าผิด ก็จะกลายอีกเรื่องนะครับ
เคยมีมาแล้ว
ถ้าตัดสินมาว่าผิด ก็เตรียมเงินเย็นไว้ชดใช้ได้เลย
ถ้าซื้อรถยุโรปไปแล้วก็เตรียมขายมาใช้หนี้เขาครับ
ต่อให้รพ.รัฐก็เถอะ เยียวยาตามมาตรา44ช่วงแรก 4 แสน แต่ไล่เบี้ยเอากับแพทย์ภายหลังถ้าศาลวินิจฉัยว่าผิด และมันมักจะเป็นล้านๆครับ

อนาคตมันไม่แน่ไม่นอนจริงๆนะผมขอเตือน
เจ็บป่วย พิการ ทำงานไม่ได้ ต้องขายต่อ เป็นหนี้เป็นสิน บ้านช่องโดนยึด
ต่อให้ไม่มีครอบครัว แต่ดีที่สุดคือต้องมีความมั่นคงในชีวิตและทรัพย์สินก่อน
ถ้ายังใช้ชีวิตที่ยังอยู่บนความประมาท ขับรถเร็ว ขับรถไปขึ้นเวรดึกๆดื่นๆ พักผ่อนน้อย หามรุ่งหามค่ำ เดินทางไกลบ่อย เที่ยวต่างประเทศบ่อย แอดเวนเจอร์ ดำน้ำ บ้านยังผ่อนไม่หมด พ่อแม่ไปค้ำประกันคนอื่นไว้ สุขภาพไม่แข็งแรง ชอบเล่นการพนัน ชอบดื่มสุรา ฯลฯ
เยอะครับ เห็นมาหลายรายแล้ว
เพื่อนผมนี่รวยมีเบนซ์2-3คัน แฟนทำธุรกิจอสังหา รายได้เดือนเป็นล้านๆ แฟนเป็นหมอ สุดท้ายธุรกิจล้มปีที่แล้ว ขายของใช้หนี้
ต้องโพสเฟสขายเบนซ์ หลังไมล์มาถามสนใจไหม ขายดาวน์ถูกๆเลย
บ้านก็ต้องย้าย

ผมเองอายุ 37 รายได้เดือนละ 1.5-2 แสน คงทำงานเดียวกันกับจขกท.นั่นล่ะ
เงินเก็บก็มีพอสมควร ทรัพย์สินมูลค่าก็เยอะอยู่ แต่ก็ใช้ HRV คันละ1ล้าน ยังผ่อนอยู่เลย เหลืออีก4ปี
ปีก่อน ต้นปีพ่อถูกฟ้อง เนื่องจากไปค้ำประกันเพื่อนไว้ ปลายปีแม่ถูกฟ้องไปค้ำประกันเพื่อนไว้ โดนฟ้องปีเดียวกัน2คน
ซวยซ้ำซวยซ้อน เอาเงินออกมาจ่ายแทนให้พ่อแม่ไปร่วม 3 ล้าน

นี่แหละชีวิตมันไม่แน่ไม่นอน
ผมไม่รู้หรอกว่าจขกท.บริบทเป็นอย่างไร
แต่สมัยก่อนผมก็ว่าผมพยายามใช้ชีวิตแบบไม่ประมาทแล้วนะ
เพราะเคยเห็นชีวิตของคนที่เรารู้จักคนสนิทคนใกล้ตัว ล่มสลายต่อหน้าต่อตามาหลายคนแล้ว
สุดท้ายก็ยังไม่วายเจอกับตัว
เลยอยากให้จขกท.คิดทบทวนดีๆ
มันจำเป็นขนาดนั้นไหม
ชอบคือชอบ แต่ต้องมีขับไหม ความต้องการนี้ คือกิเลสไหม อยากได้อยากมี สุดท้ายก็เบื่อ ไม่จีรัง ค่าประสบการณ์ค่าความอยากมี 2-3 ล้านคุ้มไหม ซื้อมามีปัญหาจะคุ้มไหม ซื้อมาแล้วทุกข์ใจ ลำบากใจ กลัวมอร์ไซด์ขับชนกระจก กลัวรถเป็นรอย ทุกข์ใจไหม ลองมองย้อนดูตัวเรา เราดูแลคนที่เรารักมากพอรึยังเมื่อเทียบกับรถคันนี้

ทุกวันนี้ผมก็ชอบรถ เข้าเว็บHLMทุกวัน อยากมีนะรถยุโรป แต่เคยมีแล้วถึงจุดๆหนึ่งก็จะเบื่อและอยากได้อะไรที่ดีขึ้นไปอีก
รถเป็นเทคโนโลยี 4-5ปีก็ตกรุ่น และมีอะไรที่ดีกว่าตามมาเสมอๆ
ถ้าไม่รีบ รอให้ชีวิตมันมั่นคงก่อนไหม นี่มันแค่เพิ่ง 1/3 ของชีวิตเท่านั้น
มีเงินเก็บสบายๆใจสัก 4-5 ล้าน เสมือนซื้อรถเงินสด แต่เราจะผ่อนเอาก็ไม่มีใครว่า เพราะเราไม่ใช่เอาเงินในอนาคตมาใช้
แต่ถ้าต้องผ่อนเพราะยังไม่มีเงินพอจะซื้อสด นั่นคือเอาเงินที่ควรจะได้ใช้ประโยชน์ที่มากกว่าซื้อรถ เงินในอนาคต เอาใช้ในตอนนี้แล้ว
แล้วหากอนาคตมีปัญหา เราจะกลับมาเสียใจว่า ถ้าวันนั้นไม่ซื้อรถคันนี้ เราคงแก้ปัญหานั้นได้

ย้อนเวลาไป ก็คงไม่ได้แล้วล่ะครับ
เชื่อผมครับ
พินิจพิเคราะห์ดูให้ดี
ความอยากและเหตุผล
ถ้าคิดดีแล้ว ก็สุดแล้วแต่จขกท.เลยครับ

:( :( :( ได้ข้อคิดเยอะเลยครับ ความไม่แน่นอนในชีวิตนี่เรื่องจริงนะครับ ชีวิตคุณหมอนี่ต้องลงทุนชีวิตเยอะมากแล้วยังต้องเสี่ยงฟ้องร้องจากคนไข้อีก น่าเห็นใจนะครับ

ออฟไลน์ stm

ตอบคำถามก่อน ผมไม่ทราบครับ ผมก็ไม่ได้ซื้อ และไม่คิดจะซื้อ ขนาดรถ 2 ล้าน ผมยังไม่กล้าซื้อ
ผมใช้รถมาหลายคัน จนรู้สึกว่า มันก็แค่นั้น สำหรับการใช้งานทั่วๆไป ต้องถามก่อนว่า "คุณจะได้ใช้รถคันนั้นเต็มสมรรถนะของมันหรือปล่าว"
รถราคา 4 ล้านมันดีกว่าจริงครับ แต่ถ้าใช้งานธรรมดาทั่วไป ไม่ใช่เดินทางไกลบ่อย ไม่ได้ขับระดับ 150 -200 คันละ 1.8 ล้าน ก็เหลือแหล่
ระบบความปลอดภัยครบๆ
ตามฐานะระดับนี้ รถคันละ 4 ล้านถือว่าฟุ่มเฟือยครับ ผมไม่สนับสนุนให้คนไทยฟุ่มเฟือยครับ ไม่สนับสนุนค่านิยมผิดๆ                                              แต่ถ้าซื้อให้สมฐานะนี่ผมเห็นด้วยมากๆ  สุดท้ายแล้วแต่คุณพิจารณาครับ

ออฟไลน์ WTF

ตอบ จขกท ถ้า3-4ล้านผมว่าผ่อนไม่ไหวแน่นอน ไฟแนนซ์บางที่อาจจะดันให้ผ่าน แต่ จขกท จะต้องทุกข์ทรมานไปอีกนาน ยกเว้นไม่มีภาระอื่นจริงๆ แล้วรักรถมากกว่าสิ่งใด

ถ้ารักรถมาก อยากขับอยากท่ห์ก็ไม่ผิด ผมว่าเอาซัก 320D พอมั้ย หรือใจถึงชอบเทคโนโลยีก็ลอง 330E iconic ผมไปดูมาเหมือนกัน (ราคานี้ จขกท น่าจะพอผ่อนได้) แต่ผมเองสุดท้ายคิดไปคิดมา คงเอา CRVขับ4 ละ นั่งสบายกว่าเยอะเลย แม้ว่าจะขับไม่สนุกเท่า แต่เน้นพ่อแม่นั่งสบายกว่า(ฺbmw มันแคบ ผู้ใหญ่ที่บ้านนั่ง F10 ของพี่ บ่นกันทุกคน) +เก็บเงินให้ลูกเรียนสูงๆดีกว่า

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ต้องดูครับว่าเหลือเงินสดเท่าไหร่  หลักหักค่าใช้จ่ายไป 
แต่ล่ะคนก็มีค่าใช้จ่ายไม่เหมือนกัน บางคนต้องให้พ่อ แม่ ผ่อนบ้าน ชอบเที่ยว
สรุปเหลือเงินสดไม่กี่บาท
 ตอนผมจบใหม่อายุ25ก็เงินเดือนแสนกว่า สิ้นเดือน เหลือตังค์ไม่ถึงหมื่น เพราะช่วยแม่ใช้หนี้บ้าน  เกือบจะโดนยึดเพราะส่งเราเรียน  โชคดีจบมาทันเวลาพอดี  ชอบเที่ยวอีก  เอาเงินไปเที่ยวกระจาย
นั่งรถโดยสารอยู่ปีนึง นั่งดูเวบรถทุกวันตั้งแต่เรียนจบ จะซื้อรถยังเก็บเงินดาวไม่ได้เลย เพราะเที่ยวกระจายใช้เงินเยอะ
   ปีกว่าๆถึงได้ซื้อรถมาสด้า3มาใช้เพราะ  อยากขับไปเที่ยวกะแฟน
ตอนเงินเดือน5แสนยังใช้ accord,camry hybrid เพราะค่าใช้จ่ายเยอะ  ลงทุนเปิดคลินิก ทำประกัน ซื้อคอนโดลงทุน
เหลือเงินสด เป็นแสนยังไม่ค่อยกล้าซื้อ  เพราะเรารู้ว่าเราใช้เงินง่าย ชอบลงทุน  ชอบเที่ยว  บางทีเที่ยวต่างประเทศ  ออกเงินเลี้ยงทุกคน  หมดทีเกือบล้านก็ยังมี ส่วนตัวผม เลยเอาเงินเดือนมาวัดไม่ได้
  ตอนซื้อbm  อายุ34 เงินเดือนก็ เกือบล้านและ  กลับมาบ้าซื้อรถอยู่สองปี  ซื้อหลายคัน  แบ่งคนที่บ้านใช้ หมดเงินไปอีก20ล้าน
ตอนนี้37รายได้  หลายล้าน  ตอนนี้ไม่ค่อยอยากซื้อรถ  จะซื้อรถแบบพอชก็เสียดายเงิน  รู้สึกชอบลงทุน รู้สึกว่าเรายังไม่รวยพอ    เลยเน้นหาหลักประกันไว้ให้ครอบครัว
  แต่ล่ะคนใช้เงินไม่เหมือนกัน  มีองค์ความรู้ประสบการณ์ไม่เหมือนกัน 
จะลองในสิ่งที่ชอบก็ไม่ใช่เรื่องผิดครับ  เพราะอายุยังน้อย ผมเชียให้ลอง  ถ้าอยากบินสูงไม่ต้องกลัวเจ็บครับ

ออฟไลน์ TONYP

• Jr. Member
  • **
เพิ่งกลับมาอ่านเห็นว่าเป็นหมอ
เก็บตังค์เรียนต่อเฉพาะทาง แล้วแบ่งมารับงาน รพ.เอกชนบ้างก็สบายแล้วครับ
ขอแค่มีการวางแผน

ออฟไลน์ jmzjamez

• Newbie
  • *
เอาเรื่องของผมมาแชร์นะครับ
ตอนนี้อายุ 23 เรียนจบมาปีนึง ได้ค่าขนมเดือนละ 4 หมื่นบาท จากคุณพ่อ ที่บ้านมีหลายธุรกิจมั่นคง ไม่ขัดสนเงินทอง เงินสดน่าจะ 100+ แต่คุณพ่อเลือกขับแค่ cx3 2.0s ตอนอายุ 22 ผมจบมา ขอพ่อซื้อ mx5 nc มือสอง ด้วยเงินค่าขนม ผ่อน 3 ปี ผ่อนเดือนละ เกือบ 3 หมื่น ตอนนั้นดีใจมากอายุน้อยขับรถเปิดประทุนแล้ว แต่ผมใช้ไปได้แค่ 11 เดือนตัดสินใจขายทิ้ง เพราะรถมันไม่เหมาะกับใช้ทุกวัน สรุปตัดใจออกกระบะ 4x4ป้ายแดง เงินสดขับสบายใจดูแลน้อยค่าบำรุงรักษาไม่แพง ผมถามป๊าว่าทำไมไม่ออก bm benz แกบอกว่าเสียดายเงิน ซื้อรถมีแต่ลด ซื้อที่ดินได้กำไร 5-20 ล้านทุกปี ส่วนตัวผมคิดว่าซื้อเมื่อพร้อมดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต้องถึงแสน ก็ซื้อได้ครับ อยู่ที่จะผ่อนแบบไหนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
อะไรทำให้คิดแบบนั้น คุณผิด 3 ข้อ 1.คุณไม่คิดถึงสถาณะการณ์ฉุกเฉิน 2.คุณไม่วางอผนหลังจากซ์้อแล้ว 3.คุณไม่เข้าใจการออมเงิน

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาเรื่องของผมมาแชร์นะครับ
ตอนนี้อายุ 23 เรียนจบมาปีนึง ได้ค่าขนมเดือนละ 4 หมื่นบาท จากคุณพ่อ ที่บ้านมีหลายธุรกิจมั่นคง ไม่ขัดสนเงินทอง เงินสดน่าจะ 100+ แต่คุณพ่อเลือกขับแค่ cx3 2.0s ตอนอายุ 22 ผมจบมา ขอพ่อซื้อ mx5 nc มือสอง ด้วยเงินค่าขนม ผ่อน 3 ปี ผ่อนเดือนละ เกือบ 3 หมื่น ตอนนั้นดีใจมากอายุน้อยขับรถเปิดประทุนแล้ว แต่ผมใช้ไปได้แค่ 11 เดือนตัดสินใจขายทิ้ง เพราะรถมันไม่เหมาะกับใช้ทุกวัน สรุปตัดใจออกกระบะ 4x4ป้ายแดง เงินสดขับสบายใจดูแลน้อยค่าบำรุงรักษาไม่แพง ผมถามป๊าว่าทำไมไม่ออก bm benz แกบอกว่าเสียดายเงิน ซื้อรถมีแต่ลด ซื้อที่ดินได้กำไร 5-20 ล้านทุกปี ส่วนตัวผมคิดว่าซื้อเมื่อพร้อมดีที่สุดครับ
บ้านคุณใจดีกว่าบ้านผมอีกครับ ของผมนี่ที่บ้านบอกจะมีรถเป็นชื่อตัวเองแล้ว เค้าดาวน์ให้แต่ผ่อนให้ผมผ่อนเอง ผมถามว่ามีเงินซื้อสดได้หนิทำไมต้องผ่อน เค้าบอกโตแล้วต้องเป็นคนมีเครดิตถ้าเอาแต่ซื้อเงินสดก็จะไม่มีเครดิตเราในระบบ อนาคตเกิดต้องใช้เงินใครเค้าจะให้กู้ถ้าไม่เคยมีประวัติอะไรเลย เครดิตชั้นน่ะมีแต่พอตายเครดิตมันก็ตายตามไปด้วย ดังนั้นลูกต้องสร้างเครดิตของตัวเองขึ้นมาได้มีเล็กน้อยๆสะสมไปเรื่อยๆมันก็เพิ่มได้เอง

ออฟไลน์ mothsan

เห็นด้วยครับ
เอาจริงๆ ถ้าอยากได้ ผมอยากให้เก็บเงินเพิ่มอีกหน่อย แล้วดาวน์เยอะ ผ่อนไม่แพง ความเจ็บตัวในกรณีพลาดจะน้อยลงครับ
ผมเคยซื้อ bm ป้ายแดงราคา 2 ล้านกว่า ตอนอายุ 33 เงินเดือนแค่ 7 หมื่นเองครับ
ผมเน้นเก็บเงินดาวน์ให้ได้เยอะ ผมดาวน์ 50% ผ่อนเดือนนึง 2 หมื่นกลางๆ
แถมสร้างบ้าน กู้อีก 7 ล้าน ผ่อนเดือนละเกือบ 3 หมื่น
ผมก็อยู่ได้สบายจนถึงทุกวันนี้ นะครับ
เพราะผมบ้ารถ ผมเปลืองแค่รถ อย่างอืน ผมไม่เปลือง ไม่กินเหล้า ไม่เที่ยวกลางคืน ไม่เล่นกล้อง ไม่บ้า I-phone ผมเที่ยวเมืองนอกทุกปี (งบแสนบาท) ผมก็ผ่่านมาได้สบาย
แม้มันจะตึงมือสักหน่อยเพราะผม ผ่อนบ้านหมดภายใน 7 ปี

ความรู้สึกที่ได้ตามฝันวัยเด็ก ว่ามีรถ BM ป้ายแดงขับ มันฟินจริงๆ ครับ ยิ่งได้ขับตอนหนุ่มๆ ได้สนุกตอนหนุ่มๆ มันดีกว่า ไปซื้อขับตอนแก่ๆ เยอะเลยครับ แต่สักพักมันก็เบื่อ มันก็ไม่สุดนะ ต้องมีความฝันใหม่แทน
แต่ฝันเรื่องรถมันก็จะหมดไป มันจะทำให้เราไปหาฝันอะไรที่มันใหญ่กว่านั้นเยอะนะครับ
สำหรับรถ คันต่อไป ผมขอรถสปอร์ต ญป มือสอง ไม่ก็รถยุโรปมือสองปีใหม่ๆ ราคาไม่เกิน 1.8 ล้านพอครับ

ปล. ถ้าฝันแค่ว่ารถยุโรป ไม่จำเป็นต้องป้ายแดง มีรถยุโรปมือสอง อย่าง series 5 ราคาล้านกว่าๆ เพียบเลยครับ ประหยัดค่าความฝันไปได้เยอะเลยครับ จัดได้เลยครับ

ปล. ส่วนคนที่บอกให้เก็บเงินสำหรับตอนแก่ ผมขอเก็บสายกลางๆดีกว่าครับ ตอนนี้ผมอายุ 38 กำลังจะลาออกจากงานสิ้นเดือนนี้ ไปตามหาความฝันอื่นๆ เพราะออกตอนยังไมแก้ ยังมีไฟ มีแรง มีเวลาแก้ตัวอีกเยอะครับในกรณีที่ผิดพลาด และะตอนนนี้ผมไม่มีหนีสิน บ้าน รถ หรืออื่นๆ ให้ต้องพะวงแล้ว มีเงินเก็บก้อนนึงบวกได้เงินติดตัวเนื่องจากลาออกอีก 12 เดือน เอาไว้่เป็นทุนทำธุรกิจครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X :-[

เห็นหัวข้อแต่เช้าแล้ว ว่าจะไม่อ่าน เพราะไม่อยากร่วมดราม่า (หัวข้อมันกระชากใจ)
แต่ก็อดไม่ได้ เพราะเรื่องอาชีพน่ะละ
เอาเป็นว่าไม่เอา opinion นำ้เยอะทั้งหมดนะ ลองเอาตามนี้
---------------------------------------------------

ตอนเป็น พชท. ซื้อแค่รถ B หรือ C segment ใหม่ๆสบายใจไปก่อน ใช้ขับต่างจังหวัดให้คุ้ม ไม่มีใครในที่ทำงานสนใจเราหรอก มาเรียนต่อแล้วก็จบกันไป
รถญี่ปุ่นดุแลง่ายๆ ซ่อมง่ายๆ (อาจให้ที่บ้านช่วยดาวน์ เราส่งเอง ด้วยเงินเดือนหลักหมื่นน้ะละ)

พอมาเรียนต่อ ดูดีๆว่าไม่มีใครจ้องอิจฉา จะซื้อรถหรูๆ ก็ไม่มีใครว่า
แล้วปลดให้รถคันเดิมเป็นสำรองไป
หรือจะรอเรียนจบ ทำงานเงินเดือนเกินแสน น่าจะผ่านไฟแนนซ์ สบายๆ น่ะ
ต้องดูภาระอื่นๆด้วยนะ เช่นพ่อแม่ป่วยเบิกได้ไหม ต้องเลี้ยงภรรยาไหม ฯลฯ โอ้ย เยอะไปหมด
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ XyteBlaster

ลองเอง ฟินเอง เจ็บเองครับงานนี้

ใครแนะนำไม่ได้ 

ผมอยากแนะนำให้ จขกท หารายได้เสริม  เราต้องเอาซักทางครับ
 ทำธุรกิจ หางานเพิ่มรายได้เพิ่ม    แป๊บเดียวก็ซื้อไดเโดยไม่ลังเลแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 22:56:44 โดย XyteBlaster »

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าเป็นผมอาจจะหารถมือสองรุ่นที่ค่าดูแลไม่สูงเกินไปครับ เพราะอย่างน้อยขายต่อก็ไม่เจ็บตัวมากเท่ารถใหม่หรือบางรุ่นถ้ามี demand สูงๆอาจจะไม่ขาดทุนเลยด้วยซ้ำ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R