ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า CHR จะมีอนาคตเหมือน JUKE ไหมครับ  (อ่าน 19125 ครั้ง)

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
Re: คิดว่า CHR จะมีอนาคตเหมือน JUKE ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 00:11:47 »
ดีกว่าแน่นอนครับ chr สวยมากๆครับภายนอก แต่เป็นรถที่ต้องตัดใจเวลานั่งแล้วอึดอัดไปหมดครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: คิดว่า CHR จะมีอนาคตเหมือน JUKE ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 00:29:38 »
ผมว่าแพ้ HR-V แต่อาจนำช่วงแรกๆก่อน แล้วก็คงจะครองที่ 2 ไปยาวๆ ส่วนจะเบียดกันสนุกแค่ไหน อันนี้ไม่แน่ใจครับ รอดู HR-V mc อยู๋เหมือนกัน ส่วนตัวก็กำลังขาย Altis คันในภาพออกไปก่อน เพราะไม่ค่อยได้ใช้ มาใช้แต่พรีอุส ตัวพรีอุสก็ใช้ไปอีก 2-3 ปีก็คงไปออก new Camry แต่ตัวที่จะเอามาแทน Altis ตัวเองนี่แหละ ที่มองพวก Sub-compact SUV ไว้ ปกติชอบ Toyota มากกว่าตลอด แต่ยกนี้ไปดูตัวจริงชอบนะ แต่พอคิดถึง practicality แล้วทำให้เหลียวกลับมามอง HR-V อีกครั้ง และแอบรอดู MC

ตัวรถจริงๆไม่ได้เล็กเลยนะครับ แต่แนวเสาที่สอบเข้าหากัน ทำให้เวลานั่งแล้วมันรู้สึกว่าจะบีบๆหน่อย อาจรู้สึกไม่ค่อยสบายมากนัก ท้ายนี่พอพับเบาะกว้างมาก วางของได้โคตรเยอะ แต่ถ้าไม่พับ มันไปแพ้ HR-V ก็ตรงพื้นที่ที่อยู่แถวๆกระจกหลังนั่นแหละครับ ลาดเอียงเหลือเกิน เลยวางของได้ไม่สูงเท่า แต่ถ้าเน้นวางของเสมอแผงบังสายตาแล้วล่ะก็ ผมว่า HR-V กับ CH-R ขนาดไม่ได้ต่างกันจนเป็นประเด็น

มันสำคัญที่ว่า คนทั่วไปจะคิดแบบนี้เยอะแค่ไหนไงครับ ผมถึงคิดว่า ยังไงก็คงที่สองตามหลัง HR-V ยาวๆไป อาจจะตามไม่ได้มาก หรือตามกันมากก็ว่ากันอีกที แต่ RIP CX-3 ได้เลยครับ คงโดนแย่งยอดไม่น้อย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 02:36:43 »
อย่าเอามาพูดใส่เขาเลย ยังไงมันก็โต ไม่เห็นรถ แต่พ่อแม่ปู่ย่าได้ยินยี่ห้อก็เอาแล้ว

ยี่ห้อนี้ยังไงก็ขายได้บ้านเรา ได้มากได้น้อยอีกเรื่อง แต่ไม่เหมือน juke หรอก
แต่มันคงไม่เกลื่อน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 04:32:50 »
ไม่แน่นอนครับ  Juke นี่เบาะหลังแทบนั่งไม่ได้  แต่ CHR นี่เบาะหลังทึบก็จริงแต่มันนั่งได้ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 08:23:43 »
อนาคต สดใสกว่า JUKE มากครับ
JUKE ตอนมา ขาย Design เป็นหลัก ในสายตาผมกับคุณภรรยา เป็นรถที่สวยมากครับ
ส่วนoption น้อยมาก VSC TRC ไม่มีทั้งๆที่เป็นรถสูงกว่าเก๋ง เลยไม่ได้ซื้อ

CHR ยอดขาย ใน ตปท ดีเลยทีเดียวครับ

และคิดว่า HRV ต้องต้องเตรียมรับมืออย่างดีด้วยครับ
เฉพาะพื้นฐานรถ HRV ร่วมกับJAZZ ส่วน CHR พื้นฐาน (GA-C) ร่วมกับกับ Prius Corolla

ไปลองขับCHR มาแล้วที่ ข้าง Central บางนา
โดยรวมรถดีกว่า HRV อย่างมาก ภายนอก ภายใน spec option ราคา โดยเฉพาะช่วงล่าง ต่างกันอย่างชัดเจน
การเข้าโค้ง และวิ่งทางไม่เรียบ   ***แนะนำ ให้ไปลองขับครับ

ถ้าปกติใช้รถ นั่ง2 คนเป็นหลัก CHR เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ ภายในช่วงครึ่งคันหน้าดีมาก
ส่วนเบาะหลัง leg hip shoulder head ไม่แพ้ HRV ครับ
แต่นั่งแล้วรู้สึกอึดอัด เนื่องจาก การออกแบบ ประตูหลังและกระจก รวมถึงภายในที่เป็นสีดำ
-CHR ทุกคันที่ส่งมอบจะยังไม่มีเบาะหนังครับ

#MZD 3 sky MC เปลี่ยนผ้าบุหลังคาเป็นสีขาว ช่วยลดการอึดอัดได้อย่างมาก หลังจากเคยประสบปัญญาเช่นนี้มาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2018, 09:16:17 โดย pikara »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 09:05:31 »
ไงก็ขายได้ คนซื้อ Toyota มีเยอะครับ ซื้อโดยไม่ขับไม่นั่ง เห็นซื้อ ไม่ถามส่วนลดของแถมซักคำ 555 (ญาติผมเอง)

ช่วงแรก ยอดจองถล่มแน่นอนครับ พอปีหน้า ก็จะเบาๆ ลงแล้วก็หมดกระแสครับ

รุ่นนี้เหมาะสำหรับ นั่งกัน 2 คนจริงๆครับ ด้านหลังกว้าง นั่งดีกว่า HRV ครับแต่ให้หลับตาน่ะดีทีสุด 555

ออฟไลน์ gappom

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 09:55:50 »
อนาคต ดีกว่า JUKE สูสีกับ HRV
ใครคือลูกค้าที่ต้องการรถ  Coupe High Rider (C-HR)
น่าจะเป็นกลุ่ม niche market อย่างเช่น
1.นักศึกษา -รถสไตล์คูเป้ เท่ๆ วัยรุ่นๆ เหมาะกับนักศึกษา
2.คนโสด-ช่วงนี้เทรนคนโสดมาแรง ขับคนเดียว โฉบเฉี่ยว  จะหาคู่ รถมันก็ไม่เหมาะกับ กขค มานั่ง
3.ลูกค้าองค์กร ฟรีต- บริษัทซื้อให้พนักใช้เป็นรถประจำตำแหน่ง เดิมใช้ altis
    ถ้าตำแหน่งสูงขึ้นก็อาจจะเป็น CHR เพราะตำแหน่งและวัยยังไม่ถึงกับ Camry
4.แย่งยอดจาก C-seg - รถใหม่มักจะดึงยอดขายรถในระดับราคาและการใช้งานใกล้ๆ กัน

Demand niche marketเหลือน้อย คิดว่า Coupe น่าจะมีปรับเพื่อเจาะ mass market
อาจจะเป็น hatchback High Rider (HHR) แบบ 5 ประตูธรรมดา
เหมือนกับ Toyota FT-AC concept 

สรุป ยอด 1-2 พัน ต่อเดือน สูสี HRV (ถ้า honda safety sence กับถุงลม7 ใบไม่มาแต่รุ่นล่าง ยิงเลือกยากไปอีก)
ปล.ถามผมว่าซื้อไหม ผมไม่ จะรอตัว hatchback อิอิ

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 11:43:10 »
ผมคงไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายแน่ๆ
รถราคาขนาดนี้ ตลาดส่วนใหญ่คือคนที่มีครอบครัวแล้ว
แค่ลองนั่งหลังสักครั้งก็หายอยากแล้วครับ
ขนาดมาสด้า 3หน้าต่างบานหลังก็ไม่ได้แย่มาก ที่บ้านผมยังเกลียดเลย
แล้วนี่เหลือหน้าต่างอยู่บานนิดเดียวเองง่ะ น้องผมบอกว่า เหมือนนั่งในตู้กับข้าว

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 12:01:16 »
ยอดช่วงแรก​ CHR​ น่าจะชนะ​ HRV​ ได้หลายเดือน​ เพราะสวยทั่งข้างใน​ ข้างนอก​ ช่วงล่างนุ่มดี

ถ้า​ HRV​ minor change เปิดตัวมาอุปกรณ์​ครบ​ Honda sensing คนที่จะซื้​อ​ CHR​ คงมีลังเลกันบ้าง

HRV​ ดูโปร่ง​ ไม่คับแคบ​เหมือน​ CHR​​ ทั้งที่ขนาดภายในพอๆ​ กัน

เรื่องศูนย์​บริการ​ ค่าบริการ​ Toyota ชนะขาด
Honda หาศูนย์​บริการ​ดีๆ​ ยาก
Honda บริการแต่ละศูนย์​ยังไม่เป็นมาตรฐาน​เดียวกันอย่างที่ Toyota มี

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 12:42:02 »
 :-X :-X :-X

ใครบ่นๆล้อไม่สวย พี่เค้าจัดมาแล้วนะครับ ลองเข้าไปดูในเว็บได้

ชุดแต่งมาใหม่

;D ;D ;D

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 15:41:03 »
คิดยังไง ถึงเอาไปเทียบกับ Juke ...  เอาไปเทียบกับ HR-V สิครับ

HR-V ขนาดไม่ได้สวยอะไรมากมาย ช่วงล่างก็แบบเดียวกับเก๋ง 1,500cc 
แต่เพราะเป็น Honda + เครื่อง 1,800cc มันถึงขายดิบขายดีมาขนาดนี้

นี่ Toyota มาออกรุ่นที่เป็นคู่ฟัดกับ HR-V แต่ยังให้ ช่วงล่างล้อหลังอิสระ
แล้วยังมีระบบไฮบริด พ่วงมาให้เลือกอีกด้วย (จะไม่เอา ก็ยังมีรุ่นกลางที่ยังน่าซื้อ)

งานนี้  น่าลุ้นว่า ...

- ยอดขาย C-HR ต่อเดือน จะได้ขนาดไหน ในเมื่อมี HR-V ขายเป็นคู่แข่งตัวเอ้ แล้ว

- แล้ว... HR-V ไมเนอร์เชนจ์ที่ใกล้จะออกแล้วนี้  ราคา/Option จะปรับไปแค่ไหน ยังไง

สงครามระหว่าง 2 รุ่นนี้ในไทย น่าจะสนุกครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 15:45:05 »
ทำไมมีแต่คนว่า
น้อยใจนะเนี่ย
อนาคตผมก็มีนะ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ SuperBoyyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 21:35:52 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากได้ CHR นะครับ แต่ชีวิตคนเรา มันไม่ได้ตัวคนเดียว อย่างน้อยต้องมีตุ๊กตาคู่ใจ และพ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่

ขนาดผมดู พี่แพน พี่จิมมี่ ขึ้นไปนั่ง บอกตรงๆเลย โคตรอึดอัดมากกกก (เหมือนจะเห็นฉากหัวโขกด้วย) เหมือนเอาลูกโป่งยัดใส่กระป๋อง (ตอนพิมพ์ก็ยังอึดอัด)

รถสวยจริง โดนใจมาก แต่ภายในอึดอัดแบบนั้น ทำใจได้ยากจริงๆ จะซื้อก็คงคิดหนักครับ มันอึดอัดมาก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 09:02:00 »
ดีกว่า hrv ด้วยแน่นอนครับ

ไม่มีทางครับ ดีกว่าแค่ช่วงแรกๆ นะผมว่า
ให้ความหวังกันหน่อยสิครับ รถอินดี้ ราคาค่อนล้าน ถ้าขายได้เยอะคงแค่เริ่มต้น

งบ 1 ล้าน +- แสน ทางเลือกรุ่นรถ เยอะมาก จะเน้นขนคน ขนของ ก้มีให้เลือกด้วย

ตลาดเมืองไทย เน้นความคุ้มค่า ดูง่ายๆ เลย ฮอนด้าทำไมถึงขายดี ตรงโจทย์ลูกค้าไทย

สวย ออฟชั่นเยอะ อรรถประโยชน์ สมรรถนะกลางๆ ประหยัดน้ำมัน ค่าบำรุงรักษาต่ำ

ถึง งานประกอบแย่ วัสดุกระโหลกกะลา ก็ยังขายดี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 09:40:18 »
ตัวจริงดูสวย ดูล้ำ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 10:19:16 »
ไปได้ดีแค่ไหน บางทีอยู่ที่ บ.รถ ด้วยนะครับ จะทำตลาดยังไง จะโปรโมทมากน้อยแค่ไหน ไม่ได้ขึ้นกับตัวรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 12:29:07 »
เท่าที่ดูรีวิวใน Youtube ของตปท
เขาก็ว่า CHR ดูสวยกว่าแต่เรื่อง Practicality ยังไม่ค่อยตอบโจทย์คนทั่วไปโดยเฉพาะพื้นที่และเสาB
หลายที่บอกว่าถ้าการใช้งาน HRV ดีกว่า

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 14:01:57 »
- CHR คือ "Toyota" ครับ .... ความแข็งแกร่งของ brand มันต่างกันเยอะ ตัวรถเองก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร หน้าตาดีกว่าโตโยต้าหลายๆรุ่นด้วยซ้ำ ผมว่ายังไงก็ขายได้ครับ
- ตลาด B-SUV ช่วงนี้มาแรงกว่า sedan
- Juke เองก็เหมือนจะขายดี แต่ผิดที่ Nissan เองทำพลาดเองในแง่ของการตลาด ทั้งที่ตัวเองเป็นเจ้าแรกในตลาดนี้แท้ๆ
- ถ้าตลาดนี้ไม่มีอนาคต Nissan คงไม่ผลิต Kicks กับ Juke (Gen 2 ที่กำลังจะมา) ออกมา
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 14:33:43 »
สวยครับ แต่หลังแคบราคาแรงไปหน่อย ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะหวือหวาครับ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 30, 2021, 00:18:54 »
ผมมาจากอนาคต

ผมคิดว่า Cross กับ Cx-30 กินเรียบ 2 รุ่นนี้ครับ

บายยยยย